PDA

View Full Version : Lamnguyen project- micro mill cnc H-frame version...copy and paste

Trang : [1] 2

Lamnguyen230890
31-01-2017, 11:54:05 PM
Đầu xuân năm mới, e xin chúc toàn thể các mem cncprovn những lời chúc tốt đẹp nhất, dài dòng nhất, văn thơ nhất ạ!
Hnay ngày lành tháng tốt, bấm đốt thấy đẹp giờ, e khởi công chính thức kế hoạch dựng máy cnc đầu tiên sau bao lâu nhặt nhạnh và tích cóp của cái ạ. Mong đc ae ủng hộ và giúp đỡ trong thời gian sắp tới ạ. 1 lời khuyên nho nhỏ của các bác đều là vàng là bạc đối với e ^^
Mẫu máy này đc e copy hoàn toàn ý tưởng của a Ckd đã dựng trc đây:
http://forum.cncprovn.com/threads/7818-CKD-project-Micro-mill-cnc-H-frame-v2
Cho e đc xin lỗi chính chủ của ý tưởng này vì đã đạo nhái mà chưa xin phép ạ >'<
E xin trình bày vấn đề chính ạ, ko lê thê dài dòng nữa :d
Máy phay cnc mini hành trình dự tính:300x300x160mm.
Mục tiêu đặt ra: phay các chi tiết nho nhỏ bằng gỗ,nhựa với yêu cầu chính xác và đạt thẩm mỹ kha khá. Hy vọng mong manh có thể mon men sang nhôm và đồng ^^
Làm máy bằng đam mê học hỏi, chưa đặt gánh nặng chèo lái kinh tế nào lên 2 vai của con máy sắp dựng cả ^^
Xyz đều đc lắp từ combo toàn tập ( cho nó lành với con gà như e ạ)
1 vài tiêu chí phụ đặt ra:vì máy e sẽ đặt trong phòng cá nhân, hạn chế về diện tích chật hẹp và ko muốn ảnh hưởng nhiều đến xung quanh, e tự đặt ra cho mình 1 vài tiêu chí phụ:
- Trọng lượng máy nặng ko quá 150kg.
- hạn chế tiếng ồn gây ra đến mức thấp nhất.
- hệ thống xử lý chất thải e sẽ quan tâm hàng đầu( đặt trong phòng riêng nên e ko muốn chết sớm vì mạt phoi)- cái này khi hoàn thành máy sẽ tính :d
31254
Gia sản cò con sau 1 thời gian ngắm nghía và tích cóp :d
31255
Hai trục xy sẽ do 2 a da đen đập zai nầy gánh vác- mitsumi lx45 double block hành trình 300mm
Tính đánh đu theo a ckd bộ kr30 nhưng ko thành , dù đã rất cố gắng :((
Nhưng tìm tòi tra cứu catalog của mitsumi e cũng rất ưng ý. Hàng đc nhập từ doanh nhân thành đạt và rất có tâm ba gác trên 4room
31256
Bộ z hàng tháo từ máy phay nhôm của hàn xẻng, hành trình 160mm. Tuy mất cái mặt bích lắp vào phần dưới vít me nhưng ko sao, cái này người bán đã đảm bảo sẽ phay thay thế và căn chỉnh lại sau vụ tết nhất.
31257
Găm dự phòng bộ combo rất tuyệt vời của bác hưng chuyên ve chai cao cấp :d. Hành trình 220mm.Ray thk 30, vít me 1605 cấp chính xác c3z full gang thép, lúc đầu khuân về Hà Nội tính làm trục Z nhưng do quá cơ bắp, đầm nhưng nặng quá, đành để tạm đấy, sau này phòng hờ trục Y mitsumi lx45 chưa đủ khỏe có thể thay thế

hung1706
01-02-2017, 01:50:28 AM
Thấp thoáng bóng dáng con Nakanishi spindle thì phải :D

thuhanoi
01-02-2017, 07:33:54 AM
Thấp thoáng bóng dáng con Nakanishi spindle thì phải :D

Hi ông Hưng cũng nhạy cảm khi thấy gái đẹp nhỉ :D - nhưng mà không phải :D

Lamnguyen230890
01-02-2017, 07:55:47 AM
A bác Hưng. Chúc mừng năm mới bác nha ^^
Cái này ko phải sờ pín đâu bác ạ. Nó là cái trục gì gì đấy e tìm đc trong...góc xó chỗ làm. Đồ để lại của 1 ông kỹ sư nhật nên e nghĩ chắc sẽ có lúc cần nên vác về làm của riêng ạ :d

anhcos
01-02-2017, 09:25:04 AM
Bộ taro đẹp quá, hiệu gì, mua giá bao nhiêu thế bác?

ppgas
01-02-2017, 10:07:20 AM
Tập trung toàn hàng dữ. Chúc mừng bác và chúc sớm hoàn thành.
Bộ Misumi LX45 phải nói là bác rất có duyên với nó. Nhiều người hỏi trước và sau bác nhưng bác là người hỏi đúng lúc đang cần $ :). Cặp đó không lo yếu đâu. Chỉ cần kiếm cái đế đầm tí cho em nó ngồi lên là rất ổn.

Lamnguyen230890
01-02-2017, 11:26:02 AM
Bộ taro đẹp quá, hiệu gì, mua giá bao nhiêu thế bác?
Cái này của nhà trồng đc ạ. E nhặt nhạnh ở chỗ e làm, của mấy ông thợ nhật bủn để lại. Có cái tàu có cái nhật, thập cẩm từa lưa :))

Lamnguyen230890
01-02-2017, 11:32:05 AM
Tập trung toàn hàng dữ. Chúc mừng bác và chúc sớm hoàn thành.
Bộ Misumi LX45 phải nói là bác rất có duyên với nó. Nhiều người hỏi trước và sau bác nhưng bác là người hỏi đúng lúc đang cần $ :). Cặp đó không lo yếu đâu. Chỉ cần kiếm cái đế đầm tí cho em nó ngồi lên là rất ổn.
Bác ba gác :d. Hpnw bác nhé! E lấy bộ này về cũng check qua thông tin trên web hãng, cảm thấy cũng ưng cái bụng lắm ạ. Hàng của bác còn long lanh nữa chứ, nên e càng ưng hơn ạ :d
Cơ mà e đang có rắc rối lớn về 2 bộ này ạ. Sau 1 thời gian cất tạm đấy chưa sử dụng h thân vít me bắt đầu xuất hiện lấm tấm vết hoen ố. E xót quá bác ạ. H e phải làm sao để giải quyết vụ này bây h? E chưa dám chà cái gì vào thân vít me để đánh sạch rỉ cả, sợ ko biết cọ rửa linh tinh hỏng luôn bề mặt thân vít thì bỏ mẹ. Nhưng vết rỉ ngày càng nhiều và lan rộng bác ơi.
Helpppppp :(((

Lamnguyen230890
01-02-2017, 11:51:37 AM
Up thêm profile máy ạ.
31268
31269
31270
Bộ đôi cơ bắp vai máy hàng tuyển, tháo từ máy cnc hàn xẻng. Thép nguyên khối đc phay phẳng gần hết các mặt,độ dày 15mm. Cái đáng tiếc nhất là 2 cái tai máy ko đối xứng nhau. Nếu đối xứng thì thật sự ko chê vào đâu đc nữa. Haizz, xếp đi xếp lại các kiểu lắp combo hết khả năng nhưng vẫn thấy cái tai máy vô duyên quá, hơi mất thẩm mỹ. Mấy bác e hỏi cũng từng khuyên cắt béng nó đi. Nhưng nghĩ lại e ko cắt. E muốn giữ nguyên bản như thế. Giá trị chủ yếu, theo cá nhân e, chính là cái tai máy ^^

Lamnguyen230890
01-02-2017, 11:59:16 AM
31271
31272
Hnay gá thử trục x lên mặt trước và mặt sau của vai máy xem xét. 2 cách đặt x, mỗi kiểu đều có ưu nhược điểm nhất định. Chẹp, băn khoăn quá. Phải làm sao đây :s

Gamo
01-02-2017, 12:53:14 PM
Gá dựa lên 2 thanh đỡ bên dưới tốt hơn chứ nhỉ?

ppgas
01-02-2017, 01:05:34 PM
Up thêm profile máy ạ.
31268
31269
31270
Bộ đôi cơ bắp vai máy hàng tuyển, tháo từ máy cnc hàn xẻng. Thép nguyên khối đc phay phẳng gần hết các mặt,độ dày 15mm. Cái đáng tiếc nhất là 2 cái tai máy ko đối xứng nhau. Nếu đối xứng thì thật sự ko chê vào đâu đc nữa. Haizz, xếp đi xếp lại các kiểu lắp combo hết khả năng nhưng vẫn thấy cái tai máy vô duyên quá, hơi mất thẩm mỹ. Mấy bác e hỏi cũng từng khuyên cắt béng nó đi. Nhưng nghĩ lại e ko cắt. E muốn giữ nguyên bản như thế. Giá trị chủ yếu, theo cá nhân e, chính là cái tai máy ^^

Chúc mừng năm mới!
Cho mỡ bò đều trên thân vitme (không dùng nhớt nhé), cứ 1 2 hôm thì đẩy con trượt qua lại vài vòng. Đừng dung cước hay giấy nhám nó trầy bề mặt không đều sau này càng khó bảo quản hơn. Kinh nghiệm chỉ có nhiu thôi :)
2 cái vai máy to quá đẹp tuy hơi to so với chiều X.

Lamnguyen230890
01-02-2017, 01:09:18 PM
Gá dựa lên 2 thanh đỡ bên dưới tốt hơn chứ nhỉ?
Dạ dưới chân vai máy nó nhô ra cao quá. E sợ khi vận hành chạy x, trục z và spin sẽ bị vấp vào cái chân dưới bác ạ. Cái này ko biết tính toán sao cho chuẩn nhất đây. Chứ e cũng thích lắp vào mặt có thanh đỡ lắm. Mặt đấy theo nguyên bản cũng là nơi đc lắp x, nhưng mà combo của họ to và cao hơn, nên có thể vượt qua đc cái gờ dưới chân vai máy mà ko bị ảnh hưởng. Nhưng bộ lx45 thì ko làm đc như thế....

Gamo
01-02-2017, 02:00:53 PM
Ui, ko vấp đâu bác. Bên dưới họ nhô ra có chủ đích đó bác. Bác gắn bệ đỡ trục Z, trục Z, bệ đỡ spindle & con spindle lên sẽ thấy là nhô ra cả tấc, ko vướng đâu

Lamnguyen230890
01-02-2017, 02:10:42 PM
E đang hy vọng thế đây bác ạ. Nhưng phải phay xong cái mặt bích gắn x-z và mặt bích spindle ráp lại mới biết ntn bác ạ. Lx45 muốn lắp ở phần chữ L đấy phải độn thêm ít nhất 1,5cm ở dưới đáy nữa thì mặt bích block nó mới ra được ngoài.Với ở HN ít xưởng gia công cnc phay lẻ quá, e đang loay hoay tìm chỗ đặt phay mà chưa đc

Lamnguyen230890
01-02-2017, 02:47:09 PM
Chúc mừng năm mới!
Cho mỡ bò đều trên thân vitme (không dùng nhớt nhé), cứ 1 2 hôm thì đẩy con trượt qua lại vài vòng. Đừng dung cước hay giấy nhám nó trầy bề mặt không đều sau này càng khó bảo quản hơn. Kinh nghiệm chỉ có nhiu thôi :)
2 cái vai máy to quá đẹp tuy hơi to so với chiều X.
Dạ. Nhưng bôi mỡ nó bám bụi còn kinh hơn ý chứ bác. E đang tính phải thiết kế quả chắn bụi cho nó mới bôi mỡ lên bác ạ

linhdt1121
01-02-2017, 03:20:54 PM
Chuẩn thì để cái combo bên mặt như bác gamo nói vì nguyên bản cái vai máy này nó cũng lắp combo vị trí đó, còn chốt định vị kìa.
Phay lại mặt bích z rồi đo xem có chạm phần nhô ra không rồi tính tiếp.
Ah mà cái vai này ko phải thép nguyên khối nhé, mà bác cũng có duyên nhé, có 1 bác hỏi trước nhưng mình ngại ship nên bác hỏi sau lại mua đc, hehe

Lamnguyen230890
01-02-2017, 03:58:11 PM
Dạ vầng. Đôi khi nó cũng là cái duyên mà bác :d
Chốt lại vẫn là phải phay đc cái bích lắp x-z gá thử vào mới biết kết quả tròn méo ra sao :cool:

GOHOME
01-02-2017, 06:06:29 PM
LX 45 làm trục X nên cặp thêm rail, cái máy của mình khi đầu chạy spindle DC 300w thì OK sau đó thay spindle 800w cho gặm nhôm một thời gian thì rơ ngang! Phải cặp thêm hai thanh rail còn LX 45 thì làm. ... vitme.

Lamnguyen230890
01-02-2017, 06:41:13 PM
Chà chà, cái này e ko biết à nha. Bác gohome ơi bác cặp ray size bn cho x ạ? Nếu có thể bác cho e nghía qua quả máy của bác đc ko ợ :d

GOHOME
01-02-2017, 07:19:57 PM
Chà chà, cái này e ko biết à nha. Bác gohome ơi bác cặp ray size bn cho x ạ? Nếu có thể bác cho e nghía qua quả máy của bác đc ko ợ :d

31279

Bác xem ................

CKD
02-02-2017, 05:17:19 PM
Mẫu máy này đc e copy hoàn toàn ý tưởng của a Ckd đã dựng trc đây:
http://forum.cncprovn.com/threads/7818-CKD-project-Micro-mill-cnc-H-frame-v2
Cho e đc xin lỗi chính chủ của ý tưởng này vì đã đạo nhái mà chưa xin phép ạ >'<

Vô tư bác ạ, mình đưa lên đây, không phải khoe mà là chia sẻ, anh em cứ vô tư làm theo, nếu cần mình còn có thể share luôn file gốc á :).
Miễn sao bác cũng share thành quả trên này là tất cả anh em (trong đó có mình) đều vui rồi.

Lamnguyen230890
02-02-2017, 07:34:30 PM
Dạ cám ơn bác ạ. Nếu bác có thể share file gốc đc thì mừng quá. Cái e nghĩ mãi chưa xong là sắp xếp vị trí và tỉ lệ khoảng cách của 3 trục sao cho cứng, vững và chuẩn. Mong đc bác share lắm lắm ạ >'<

CKD
02-02-2017, 08:21:46 PM
Cập nhật links vào cuối bài ở đây http://forum.cncprovn.com/threads/7818-CKD-project-Micro-mill-cnc-H-frame-v2?p=72725&viewfull=1#post72725
Bạn vào download nhé.

Lamnguyen230890
02-02-2017, 10:02:08 PM
Xin cám ơn anh rất nhiều!

Lamnguyen230890
06-02-2017, 03:48:50 PM
Help help!!! Cứu e với các cụ ơi!!!!
Đầu năm đã nhăn trán suốt ngày thế này thì tan tành dự án mất. Chuyện là thế này, e có đặt mua 1 tấm thép làm đế máy size 660x680x15mm. Đặt trong Hcm ship ra HN từ 26 tết, hôm đấy a bán hàng chọn cho e gói chuyển phát nhanh(24h là nhận đc hàng). Hôm đấy nhân viên viettel đầu HCM nhận đơn chuyển phát nhanh này, cũng nói là có thể giao hàng kịp trước tết. Tuy hơi đơ người vì a bán cho e chọn gói cước đắt gấp 4 lần bình thường này, cái bàn mua 1tr nhưng phí ship tận 1tr2(????). Hôm a ý ra viettel lập vận đơn chỉ gọi cho e báo a sẽ tách đơn hàng của e ra làm 2 kiện( vì ngoài ra e đặt của a ý 3 bộ step+driver nữa) vì sợ vận chuyển cùng bàn thép bốc xếp nó quăng quật thì dập hết đồ. E cũng gật gù ko lăn tăn gì cả, a bán hàng có kinh nghiệm và thâm niên trên 4room rồi chưa thấy ai phàn nàn gì. Mấy hôm sau đến 30 tết, e có hỏi lại a ý tinh hình kiện hàng hôm đấy a đã chuyển chưa hay chờ ra tết. A bảo a chọn gói cước 24h cho e rồi, nv hôm đấy nói trc 30 tết kiện hàng sẽ đc bàn giao mà sao h này vẫn ko thấy đâu ( hơi trố mắt khi a ý nói đến 24h, thôi cái này e ko nói đến, chênh với kinh phí dự tính của e 800k cũng đc, miễn là có cái tấm đế ưng ý để bắt đầu lắp máy). Nhưng khốn nạn thay tuyệt nhiên ko thấy kiện hàng của e đâu... Tra cứu trên trang chủ viettel post thì nó đã về đến HN hôm 28 tết(????). Thôi kệ, tết nhất người ta cũng phải nghỉ về với gđình chứ, ra tết vậy.
Đến mùng 5 tết, vẫn chưa thấy kiện hàng đâu mặc dù viettel làm việc lại rồi. Cáu quá e mới gọi tổng đài, họ nói hiện 2 kiện của e thì mới có kiện động cơ là đã nhận đc bàn giao, sẽ ship trước ngay trong ngày, còn kiện bàn thép thì đang "chưa tìm thấy"(?????) Vãi cả chưa tìm thấy!!! Tuyệt vời ông việt teo! Đến chiều tối có ông nhân viên giao hàng gọi cho e bảo đang đến nhà e chuyển hàng. E hỏi bàn thép của e thế nào rồi. Ông ý bảo vẫn đang tìm( siệt!). Cáu lắm rồi nhưng kìm lại, ko chửi rủa câu nào. Ông giao hàng cũng liến thoắng xin lỗi các kiểu, ờ thôi tết nhất, ko sao. Nhưng sau câu xin lỗi ông ý vả e luôn, đòi e trả đủ 1tr2 mới giao kiện động cơ cho e. E ko chấp nhận! Gọi lên tổng đài khiếu nại. Họ ko làm việc đúng như đã giao hẹn, cắp đít về nhà chơi tết sớm kệ xác khách hàng, khách hàng ko trách cứ. Họ xin khách hàng thông cảm, ok khách hàng thông cảm. Nhưng vẫn đòi số tiền công cao gấp 3-4 lần bình thường, quăng quật hàng hóa của khách ở đâu còn đếch tìm thấy, đòi phải nôn ra đúng 1tr2 mới giao trước động cơ cho khách, tấm thép tính sau(???). Ko trả đủ họ giữ hàng ko trả. Nực cười!!! E nói rất tử tế nhẹ nhàng với họ, vi phạm hợp đồng, chưa phải đền bù là còn may, nữa là đòi tiền cao ngất ngưởng. Nếu giao hàng trc tết, e sẽ trả ko thiếu 1 xu, e có đói rách gì đâu mà phải xoắn. Nhưng nếu e răm rắp trả theo đòi hỏi vô lý này thì thiên hạ nó chửi e là thằng ngu mất. E yêu cầu họ tìm và giao đủ cho e hàng hóa đã đặt và yêu cầu họ tính mức phí khác, ko phải giá trên giời thế này. Bên tổng đài vâng dạ ngọt xớt, hứa hẹn các kiểu xong cụp máy.
Ròng rã 5 hôm nay e gọi tổng đài về tình hình đơn hàng. Luôn luôn là lời hứa hẹn của viettel sẽ giao hàng trong..ngày mai (??) nhưng chưa xin đc "sếp" giải quyết về vấn đề cước phí, vẫn đòi 1tr2 ko thiếu 1 xu và...bàn thép ở đâu vẫn chưa tìm thấy( cái *beep*). Đùa e muốn chửi bậy quá đi mất. Liên lạc với bác bán cho e thì chưa thấy đâu, chắc bác ý bận...
Các cụ các bác cho e hỏi ạ. Vấn đề rắc rồi này, e phải làm thế nào ạ? Cancel đơn hàng thì khả năng quá khó. Vì tiền hàng e đã ck đủ cho ng bán rồi, bảo a ý ko lấy nữa chắc..hơi khoai. Đòi viettel hàng thì họ ko trả, còn chưa biết cái tấm thép nó trôi dạt về đâu. Mà nằm kho từng đấy thời gian rồi chúng nó chất hàng hóa lên trên nữa, khả năng cao là nhận hàng về là mang đi bán sắt vụn.
Hy vọng nó ko sao, hy vọng rất rất mong manh!
Nhưng nếu nó cong, vênh hoặc bề mặt đã nát bét, các cụ các thầy các anh em gần xa phán cho e có cách nào chữa cháy đc ko ạ? Phay lại toàn bộ bề mặt thì giá chắc chết ngất, mà phay để bằng và phẳng thì chắc nó cũng mỏng đi nhiều, mỏng quá cũng phải vứt. Cấp cứu cấp cứu các thánh chế cháo ơi!!!!

CKD
06-02-2017, 04:29:54 PM
Hic!
Vụ này cũng căng nhỉ... làm rùm beng lên cũng có cái hay.. mà chưa chắc đã giải quyết được vấn đề mình muốn. Mà nếu làm gì thì làm nhanh bác ạ, khi mà nó chưa tìm ra kiện hàng kia. Bác ra văn phòng, đòi lập biên bản vụ thất lạc kiện hàng. Có biên bản rồi thì muốn làm gì thì làm.
Không chúng nó lại lật cờ, bảo giao hàng cho bác đúng hẹn mà bác không chịu thanh toán nên nó ứ giao. Lúc đó thì chẵng làm được gì.. vì dữ liệu online nó đã về trước tết.

Bongmayquathem
06-02-2017, 04:30:16 PM
Hic bác vội vàng mua trong tết chi cho cực vậy, ra giêng thư thả rồi mua. Chứ tết nhất hàng nhiều nên dễ thất lạc lắm. Đọc mà thấy bực cách làm việc của tụi viettel quá. Trước e cũng dính mấy lần, chuyển phát nhanh 48 giờ mà mãi 10 ngày sau nó mới phát, cước thì vẫn tính theo ship nhanh. Cũng may là vẫn nhận được hàng. Còn vụ tấm thép dày 15mm của bác nếu tìm thấy thì e nghĩ nó không cong vênh nỗi đâu. Trừ khi nó bị thế lực nào đó siêu nặng đè lên. Chúc bác chủ nhanh chóng nhận được hàng.

hung1706
06-02-2017, 04:43:33 PM
em khuyên bác nên báo nó lập biên bản. Bọn Tổng Đài ăn thật làm dối hơi đâu mà tin nó.
Nếu bác có hoá đơn chứng từ giao - nhận càng tốt ( Bill ship hàng ấy). Dữ liệu online nó phán lỗi thằng đánh máy là như công không.

Lamnguyen230890
06-02-2017, 08:59:59 PM
ạ thưa các bác. Thú thực là e cũng có vội vàng mua sắm đồ gì đâu. Cái vụ chuyển phát nhanh này phát sinh là do sự ko hiểu ý của ng mua và ng bán. Khi hỏi mua e cũng đã nói với ng bán là e đã cẩn thận lên tra cứu thử giá ship nếu chuyển 58kg về HN rồi. Nhưng chắc bác ý quên nên khi lập đơn tưởng e cần gấp mới đóng luôn gói cước 24h cho kịp giao cho e. Cái này e cũng đã trao đổi với ng bán là e thanh toán tiền cước phát sinh cũng đc ko vấn đề, miễn là kiện hàng về nhà e ngon lành cành đào là đc. Làm máy cho thỏa cơn nghiện thích chế cháo chứ có cơm áo gạo tiền gì đâu mà mắm môi mắm lợi vào mua rồi giục ship ạ.
Nhưng cái e bực là cách làm việc của mấy thanh niên viettel ạ. Làm ko làm, chây ì ra ném đấy cắp đít đi bay nhảy. Đến nỗi hàng của ng ta ném quăng quật chỗ nào cũng ko nhớ, chiều nay mới hớt hải gọi cho e bảo miêu tả kiện hàng của a ntn vì bọn e... "tìm ko thấy". Tiền thì bắt ng ta phải trả cao gấp mấy lần bình thường :confused:. Em cũng chắp tay lạy mấy ông giời này luôn ạ.
Cái e xót chính là tâm huyết của e đã bỏ ra thôi các bác ạ. Các bác nếu đã đọc những gì e viết ở đầu topic này khi e giới thiệu về dự án này cũng có thể thấy những giới hạn mà e tự đặt ra khi quyết định dựng máy. E tìm ròng rã các topic rao bán để chọn ra đc tấm thép phù hợp với điều kiện hiện tại của mình, thậm chí đăng tin rao mua, hỏi han nhờ vả các bác trên 4room tìm giúp. Hôm đặt đc tấm này e mừng lắm, ngóng ngóng hàng ngày cái lúc nhận hàng để triển khai cái dự án ì ạch này. Âý thế mà mấy con vẹo kia lại thất lạc đúng cái e cần nhất mới đau chứ, khỉ thật!!! Để ở tổng kho bao lâu như thế, chẳng may lại nằm dưới vài chục đến trăm tấn hàng chất đống ở trên thì e nghĩ chắc đến titanium nó còn vẹo nữa là sắt.
Chẹp! Vạn sự khởi đầu nan. Thôi kệ, học vẽ CAD đã. Khi nào biết số phận tấm thép thì tính tiếp, bất quá e lại ròng rã mò mẫm tìm tấm khác vậy.
Nghiện DIY cũng vì thế- những cung bậc của cảm xúc :D

Gamo
06-02-2017, 09:08:20 PM
Bác cứ email cho ông tổng giám xúi Vịt Teo đi, bên trên họ làm ăn nghiêm chỉnh lắm, sẽ cho bọn thanh niên Vịt Teo làm biếng này 1 bài học.

Đám Vịt Teo gần nhà mình cũng củ chuối lắm, hôm trước phải ra tận nơi chửi cho 1 tăng, từ đó về sau làm ăn với mình đàng hoàng ra phết

Lamnguyen230890
07-02-2017, 06:39:27 AM
Dạ vầng. Cám ơn bác đã gửi e địa chỉ mail ạ ^^ e sẽ phản hồi chuyện này với ban lãnh đạo họ xem thế nào. Hnay họ mà chưa liên lạc gì với e là e ra văn phòng họ ăn thua cho ra nhẽ luôn. Vừa mới tết nhất xong đã phải xắn tay đi chống nạnh cãi nhau rồi :mad:

thuhanoi
07-02-2017, 07:02:26 AM
Kèm kiến nghị phải lấy phí tương ứng với thời gian giao hàng và tiền phạt :D

Lamnguyen230890
07-02-2017, 07:47:37 AM
Tiền phạt thì thôi e ko màng. Chỉ mong hàng hóa của mình nó ko sao thôi ạ :(

Tuấn
07-02-2017, 09:59:30 AM
Bác chủ cứ bình tĩnh thui, em cũng bị như bác rồi, mua mấy cây ray 45, về đến nơi bọn nó làm mất 2 con trượt, điên tiết nhưng cũng chỉ bảo bao giờ nó tìm được thì mình trả tiền ship. Bọn nó đồng ý, tìm hơn 1 năm chưa thấy nó hồi âm.

Bác ở Hà nội à ? Cái tấm sắt bác cần kích thước bao nhiêu ? em có con máy gỗ, hành trình Y chỉ được 450, bác không chê thì em chế con dao em phay miếng sắt cho bác dùng tạm. Phay mặt phẳng với khoan thì em biết tí ti, phay biên dạng em chưa rành đâu nên có sao dùng vậy. Anh em chế cháo nghịch cho vui thôi, không tiền nong gì đâu ợ.

Luyến
07-02-2017, 12:41:30 PM
Em cũng bị phát . Cuối năm ngoái đang lúc cần bộ servo để kịp lắp tết và test cho các cụ xem máy chạy thì vịt teo cũng làm nhỡ của em 1 chuyến hàng mà em vẫn ngậm đắng nuốt cay. Chuyện là thế này bộ servo 2kw của em con động cơ nặng 18 kg gì đó bác cùi bắp tiên sinh cẩn thựn đóng là 2 thùng vì sợ bọn nhân viên nó quang quật làm hỏng mất driver, gửi hỏa tốc cuối cùng em nhận đựoc 1 mỗi driver em cũng điện đi khắp nơi khiếu lại cuối cùng sau 8 ngày nó mới chuyển đến và vẫn thu 750k phí shiper haizzz. Em có điện lên tổng đài tổng đài thì nhận đựoc thông báo là cứ đóng xèng đi và sẽ nhận lại đựoc thối sau. Em cay lắm bỏ 750k mà nhận hàng chậm nhỡ hết việc nhưng mà ko trả tiền nó ko giao hàng và chuyển lại vào sì gòn. Chán cmn luôn á đành ngậm đắng nuốt cay cho qua chuyện. Vài ngày sau có 1 ẻm giọng êm ái mượt mà alo đến hỏi chuyện và có ghi vào sổ sách gì đó. Em mừng tưởng sẽ lấy lại đựoc chút tiền thôi ai ngờ vài hôm sau gặp lại anh shiper thì ảnh bảo là bọn em bị phạt tiền thưởng cuối năm ... hiện tại vẫn chưa biết có cách nào khác ngoài chuyển phát nhanh vịt teo đầu năm vẫn phải hợp tác :(

thuhanoi
07-02-2017, 12:47:59 PM
Hi, cái bóng laser 80W của mình đem về nó chuyển thành cái ống đựng thủy tinh vụn :D bó tay

Lamnguyen230890
07-02-2017, 01:22:48 PM
Chẹp. Bác bán cho e vừa gọi, hỏi ra mới ớ người ra bác ý lúc mang thép đi ship cũng chả bọc cái gì ở ngoài cả, cứ để tơ hơ tấm thép đấy dán tờ giấy lên. Chẹp, hết hy vọng luôn. Đến h các ông giời viettel vẫn chưa tìm thấy kiện còn lại đâu cả. Bác nào ở Hà Nội biết địa chỉ trung tâm chăm sóc khách hàng của viettelpost ko ạ? E muốn đến trực tiếp làm việc đến cùng với họ. Cái này ko phải vì tiền, mà vì e ko muốn những ng mua và bán sau này ko phải gặp vấn đề giống e lần nào nữa. Ng tiêu dùng bảo vệ người tiêu dùng thôi ạ.

CKD
07-02-2017, 01:43:17 PM
Mình nghĩ đây là cách hay!
Thiết nghĩ, nếu bác làm cũng không thu lại kết quả gì cho bác, kiện hàng vẫn thất lạc, phí vẫn khó mà giảm được. Chẵng những thế, còn mất thời gian & phiền phức cho mình.
Nhưng nếu ai cũng vì thế mà bỏ qua, viettel vẫn nghĩ nó là nhất.. thì còn lâu nó mới phục vụ tốt hơn được. Nó không tốt lên thì nó vẫn sống & lớn lên. Nhưng sẽ còn rất rất nhiều người bị thiệt như bác.

Mình ủng hộ bác về mặt tinh thần! Chúc bác nhan chóng tìm lại được kiện hàng của mình.

Gamo
07-02-2017, 02:09:34 PM
Tổng Công Ty Cổ Phần Bưu Chính Viettel.
Tòa nhà N1, Km số 2, Đại Lộ Thăng Long, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội.
Phone:19008095 - Fax:
Phụ trách: - Điện thoại:19008095

Không giải quyết ổn thỏa thì bác qua số 1 Giang Văn Minh là tập đoàn Viettel

Phải làm để lần sau bọn nó ko làm thất lạc đồ của bác nữa.

Lamnguyen230890
07-02-2017, 10:15:42 PM
Dạ e cám ơn bác. Mặc dù hnay các cụ ý vẫn ko thể tìm ra kiện hàng đâu cả. Nhưng vấn đề này tạm kết ở đây ạ. E sẽ đấu tranh bằng đc với họ, nhưng ko phải tại diễn đàn này nữa ạ. Tự nhiên bắt mọi ng nghe phàn nàn cằn nhằn e thấy ko đúng nơi đúng chỗ cho lắm :d
Cám ơn các bác đã quan tâm và ủng hộ ạ ^^
E sẽ tiếp tục công trình sau khi giải quyết xong sì căn đồ này ạ. Mong đc các bác chỉ dạy thêm trong thời gian tới ^^
@bác tuấn: cám ơn bác, bác giúp thi e mừng quá :d. Bác ở mạn nào HN ạ? Bác cho e xin số ĐT đc ko ạ? Hnao e qua lãnh giáo bác tí ạ ^^

mylove299
08-02-2017, 10:35:23 AM
Dạ e cám ơn bác. Mặc dù hnay các cụ ý vẫn ko thể tìm ra kiện hàng đâu cả. Nhưng vấn đề này tạm kết ở đây ạ. E sẽ đấu tranh bằng đc với họ, nhưng ko phải tại diễn đàn này nữa ạ. Tự nhiên bắt mọi ng nghe phàn nàn cằn nhằn e thấy ko đúng nơi đúng chỗ cho lắm :d
Cám ơn các bác đã quan tâm và ủng hộ ạ ^^
E sẽ tiếp tục công trình sau khi giải quyết xong sì căn đồ này ạ. Mong đc các bác chỉ dạy thêm trong thời gian tới ^^
@bác tuấn: cám ơn bác, bác giúp thi e mừng quá :d. Bác ở mạn nào HN ạ? Bác cho e xin số ĐT đc ko ạ? Hnao e qua lãnh giáo bác tí ạ ^^

Hic hóa ra bác là người máu đến mức bỏ 1tr2 phí ship để lấy mỗi cái mặt, và bác cũng là người hớt tay trên của em bộ bàn :D. Hôm 28 tết em có liên hệ để mua bộ bàn mà người bán kể có bác máu quá mua lẻ cái mặt bàn không, còn mỗi cái chân bàn thôi thì e lấy đại để kiếm mặt sau :(. Đến h vẫn chưa được cái mặt nào hợp cho cái chân nè.

Gamo
08-02-2017, 11:06:02 AM
Đúc epoxy đi bác...

mylove299
08-02-2017, 03:31:15 PM
Đúc epoxy đi bác...

Đúc cách nào bác nhỉ chưa biết vụ này :D

thuhanoi
08-02-2017, 04:11:15 PM
Đúc cách nào bác nhỉ chưa biết vụ này :D

Đọc mấy bài của Nhatson / KhoaC3 / NamCNC .... ấy
http://forum.cncprovn.com/threads/4997-Be-tong-Epoxy-CNC

Lamnguyen230890
09-02-2017, 07:37:28 PM
tiếp tục hành trình còn dang dở ^^
Sau tuần lễ lọ mọ ngâm cứu đọc đọc xem xem vẽ vẽ, cuối cùng e cũng đánh vật thành công bản vẽ thiết kế máy trên cad :D. Rất hớn hở và phấn khởi đem lên khoe ngay các cụ cho nóng ^^
31633
cái nhìn tổng quan về con máy cùi ^^
31634
và thông số cơ bản ạ ^^
31635
31636
31635
vài góc nhìn khác của con ẻm rất điệu đà nhà e
31639
31640
31641
E vẽ ko đc đẹp lắm nhưng kích thước cơ bản vẫn đảm bảo đc chính xác, he he ^^
Đang ngồi ngắm ngắm nghía nghía. Tự nhiên trợn ngược mắt giât mình. Có cái ji đấy sai sai ở đây thì phải....

thuhanoi
09-02-2017, 07:54:00 PM
Hi, cái bàn nó vướng cái gối màu vàng rồi

Lamnguyen230890
09-02-2017, 07:54:04 PM
31642
oạch. có 1 sự thiếu chiều cao ko hề nhẹ rồi các bác ạ. Goai goai??? Ngó nghiêng xem lại bản vẽ gốc của hãng h e mới nhận ra cái mặt block mitsumi thấp tè tè thế này thì bảo sao
31643
31644
siệt! Đúng là phải vẽ ra mới biết đúng sai trong ý tưởng nó ntn.
1 cách rất hồn nhiên e nghĩ bắt đại cái tấm nhôm làm mặt bích là nó chạy vèo vèo ý mà. Cơ mà e chưa biết độn chiều cao ntn các cụ nhỉ?? Cái miếng độn phải thiết kế hạ bậc hay cứ táng 1 cục phẳng lì là đc ạ?
31645

Em có vẽ cái block trượt của mitsumi đây ạ. Các cụ phán cho e cách thiết kế cover cho nó với ạ!!

Lamnguyen230890
09-02-2017, 08:07:26 PM
31646
e vừa ngó ngó nghiêng nghiên trên google. Các cụ cho e hỏi làm cái cover nt này có khả thi ko ạ?? Cái cover mặt dưới ốp vào mặt block nó hình thù ntn nhỉ. Chẹp, e chưa có đk được dỡ tung combo trượt nào trước đây cả nên trí tưởng tượng hơi kém ^^

Bongmayquathem
10-02-2017, 07:51:00 AM
31662
Chỗ này là chỗ cái combo yếu nhất. Chắc phải kiếm thêm cái j đó đắp vào. ngày xưa e cũng từng thiết kế thế này, mấy bác góp ý nên em sửa lại luôn :D