PDA

View Full Version : Về máy CNC cắt tấm ALU trong quảng cáo

hoatech
31-03-2017, 08:35:45 PM
Chào các tiền bối,
Em đang tìm hiểu về máy CNC,cụ thể là máy CNC cắt tấm ALU dùng trong quảng cáo.
Theo em hiểu sơ sơ thì nguyên lý của nó là : Đầu tiên ta dùng một phần mềm chuyên dụng để tạo bản vẽ,sau đó phần mềm này sẽ xuất ra một bản mã code,ta lấy bản mã này để nạp vào bộ điều khiển trung tâm.Từ đây bộ điều khiển trung tâm sẽ điều khiển động cơ của 3 trục để cho ra sản phẩm hoàn thiện.
Vậy để dựng máy CNC ta cần có bộ khung truyền động cơ khí,3 động cơ servo+ driver,motor phay,bộ điều khiển trung tâm.
Câu hỏi là :
1,Dùng phần mềm gì để vẽ ? Trên thị trường phần mềm nào phổ biến ?
2,Dùng bộ điểu khiển trung tâm nào ? Trên thị trường bộ điều khiển nào phổ biến ?
3,Có thể dùng máy tính để thay bộ điều khiển trung tâm không ?
Em đang có ý định dựng máy nên rất mong các tiền bối chỉ giáo,chia sẻ kinh nghiệm
Em xin chân thành cảm ơn !

mactech
31-03-2017, 08:54:19 PM
Nhanh nhất bác chủ động tìm theo các dự án DIY ở 4rum này sẽ trả lời được các câu hỏi trên. Sau đó hỏi từng cái nhỏ cụ thể thì nhanh hơn. Vd mach3 là gi?

DuyManhBk
31-03-2017, 08:54:48 PM
1. Trong quảng cáo, người ta dùng Corel và ArtCam để vẽ và xuất code.
2. 3. OMG, cái cụm từ "điều khiển trung tâm" thật mỹ miều quá đi. Thực ra nó là chỉ là cái Card điều khiển thôi mà. Dĩ nhiên để nó sống được thì cần 1 cái máy tính kết nối với em nó để hiện thị thông số hoặc bạn có thể xài bộ điều khiển cầm tay. Nói chung những thông tin này trong diễn đàn đâu hiếm nhỉ?

biết tuốt
31-03-2017, 08:57:38 PM
1 -vẽ thì mình thấy trong quảng cáo hay dùng corel, aprise artcam ...jdpaint...vv
2- dùng bộ điều khiển cầm tay của trung quốc - bộ nào rẻ tiền tốt thì phổ biến , DSP 0501 , NC studio
3 - có, máy tính thì dùng mach3 hoặc nc hoặc usb planet

hoatech
04-04-2017, 09:03:07 PM
CÓ AE NÀO Ở HÀ NỘI HOẶC CÁC TỈNH LÂN CẬN CÓ MÁY CNC KHỔ 1,3 X 2,5m CÓ THỂ CHO EM XEM THỰC TẾ MÁY ĐƯỢC KHÔNG ? EM CẢM ƠN NHIỀU

kiem.nguyenduy@gmail.com
04-04-2017, 10:18:40 PM
CÓ AE NÀO Ở HÀ NỘI HOẶC CÁC TỈNH LÂN CẬN CÓ MÁY CNC KHỔ 1,3 X 2,5m CÓ THỂ CHO EM XEM THỰC TẾ MÁY ĐƯỢC KHÔNG ? EM CẢM ƠN NHIỀU
Xưởng mình có mấy con cnc luôn, mời bạn về xưởng mình tham quan. Thắc mắc gì mình chỉ cho. Bạn về thị trấn Phùng (Đan Phượng) gọi mình: 0965158234
P/s: Khi đi nhớ mang con gà, chai rượu làm lễ nhập môn :D

hoatech
07-04-2017, 03:31:46 PM
Xưởng mình có mấy con cnc luôn, mời bạn về xưởng mình tham quan. Thắc mắc gì mình chỉ cho. Bạn về thị trấn Phùng (Đan Phượng) gọi mình: 0965158234
P/s: Khi đi nhớ mang con gà, chai rượu làm lễ nhập môn :D

ok bác,em sẽ thu xếp thời gian mong bác chỉ giáo