PDA

View Full Version : Newbie cần giúp đỡ

Johngoc
05-04-2017, 07:34:44 AM
Chào các bác , mình cũng thợ chạy máy CNC ( Mill ,Lathe )nhưng chỉ ỡ hãng thôi cũng đang tập tành viết code chĩnh sữa program v,vv.

Hôm nay lướt web thấy trang web này hay nên định làm 1 con CNC CHẾ để ở nhà nhưng không biết bắt đầu từ đâu + trình độ đến mức nào cho bắt đầu.
Mình ở US nên chắc mọi thứ phải mua = Ebay rồi + cách setup mainboard + stepper moterboard ntn ?

Có cao nhân nào cho ý kiến dùm thanksssss

đang đinh chế cái cnc 4axis hoặc 5axis

GORLAK
05-04-2017, 08:23:45 AM
Bên US mà nhờ các bác ở VN thì vãi chưởng quá

Johngoc
05-04-2017, 09:00:58 AM
mình cũng la dân VN mới qua thôi mà bạn

CKD
05-04-2017, 09:09:16 AM
Hị.. bác ở US thì mua KIT về quất là cách mà.. có thể làm nhất.
Vì làm cái gì cũng phải có tool tối thiểu, mà không có thì mua KIT là nhanh nhất. Ở US mà đi thuê gia công có mà đắt lòi ra á.

Cái workshop của bác đã có cái gì? Bác show lên phát em sẽ tư vấn cho bác làm :) còn nếu không có tools gì hết thì mua KIT là giải pháp duy nhất ạ.

Johngoc
05-04-2017, 09:22:53 AM
Hị.. bác ở US thì mua KIT về quất là cách mà.. có thể làm nhất.
Vì làm cái gì cũng phải có tool tối thiểu, mà không có thì mua KIT là nhanh nhất. Ở US mà đi thuê gia công có mà đắt lòi ra á.

Cái workshop của bác đã có cái gì? Bác show lên phát em sẽ tư vấn cho bác làm :) còn nếu không có tools gì hết thì mua KIT là giải pháp duy nhất ạ.

Bạn có thể cho mình link loại cnc kit nào dể làm nhất được không ? A to Z thankssss

À trên Ebay nhá hoặc Aliexpress cũng tốt thankssss

biết tuốt
05-04-2017, 12:41:05 PM
bác ở mỹ ..... đình thì alo em ;)
còn thích lên taobao gõ cnc mini ra cả đống mà

ktshung
05-04-2017, 06:38:48 PM
cứ 3 trục đã bác

Đăng Tuấn
05-04-2017, 07:31:25 PM
Choy... Bạn ở US mua đồ khỏe quá zoy...
Ở VN mua đồ nước ngoài rất là Vãi chưởng...
Tốn kém nhiều, đợi dài cổ... Bảo hành nằm ở nước ngoài...
Hahaha

Gamo
05-04-2017, 08:16:39 PM
Hehe, nói vậy chứng tỏ cụ Tuấn chưa ở US rồi. Tên nào ở US mua đồ mới khổ. Hàng bãi ko có, phải mua đồ mới, ship từ China về, trong khi đó VN thì hàng xịn secondhand bao la. Cũng có vài bãi rác công nghiệp nhưng trừ khi hốt nguyên máy chứ nó ko có người rã linh kiện ra cho bạn đâu.

Cần gia công thứ gì cũng khổ, đưa ra shop nó cứa cho cháy túi chứ ko rẻ như VN đâu. Mấy thứ thiết yếu như ốc vít thì cũng ko phải dễ kiếm. Home Depot nó bán theo hộp chừng vài chục con giá vài đô, mà ko phải thứ gì cũng có. Linh kiện điện tử thì RadioShack nó bán giá đắt lòi mắt luôn

Johngoc
06-04-2017, 02:15:13 AM
Hehe, nói vậy chứng tỏ cụ Tuấn chưa ở US rồi. Tên nào ở US mua đồ mới khổ. Hàng bãi ko có, phải mua đồ mới, ship từ China về, trong khi đó VN thì hàng xịn secondhand bao la. Cũng có vài bãi rác công nghiệp nhưng trừ khi hốt nguyên máy chứ nó ko có người rã linh kiện ra cho bạn đâu.

Cần gia công thứ gì cũng khổ, đưa ra shop nó cứa cho cháy túi chứ ko rẻ như VN đâu. Mấy thứ thiết yếu như ốc vít thì cũng ko phải dễ kiếm. Home Depot nó bán theo hộp chừng vài chục con giá vài đô, mà ko phải thứ gì cũng có. Linh kiện điện tử thì RadioShack nó bán giá đắt lòi mắt luôn

Bạn nói quá chuẩn luôn , nếu ra shop thì nó chém với giá cắt cổ , mua le tẻ thì không biết mua ở đâu luôn

Gamo
06-04-2017, 09:18:53 AM
Quay lại câu chuyện chính nhe, bước đầu là xác định bạn muốn dùng máy để làm gì? Phay xốp, sáp, mạch in, phay gỗ, làm nữ trang, phay khuôn nhôm hay phay sắt thép? Kích thước các sản phẩm bạn cần gia công là bao nhiêu? Yêu cầu chất lượng thành phẩm thế nào?

Có mấy thông tin trên thì bà con mới tư vấn được là nên mua cái gì, làm ra sao. Còn mua mù, làm đại thì cũng chạy đó, nhưng ko đạt yêu cầu của bạn thì phí tiền thôi

Đăng Tuấn
06-04-2017, 12:18:43 PM

Uk, bên đó có nước mua hàng mới thôi...
Giá... Say xẩm mặt mày... Hehehe

winstarvn
06-04-2017, 01:05:35 PM
đầu tiên lên craigslist mua tools về phục vụ công việc diy đã như phay, tiện, hàn, cắt, khoan ...
sau đó lên ebay lùng mua visme, roller linear, spindle, step motor và driver rồi lên homedepot mua sắt thép về chiến thôi
bên mỹ thì mặc dù linh kiện giá cao nhưng khi so với vn thôi, đựoc cái là cái gì cũng có, và đồng tiền bác làm ra cũng đủ để mua mấy thứ 2nd này.