PDA

View Full Version : Máy CNC mini

hieub1305461
08-04-2017, 10:53:52 PM
Chào các bác, chú, anh trên diển đàn !
Em đang làm cái máy CNC,trong phần làm tủ điện, qua 3 cái Step em có bố trí 3 cái relay kiếng loại 14 chân.Mục đích của em là để giử cứng 3 trục khi máy gặp sự cố kiểu như mất điện hay gì đấy. Em không biết là có nên hay không, ngoài cái lợi còn có những tác hại gi không. Em post lên đây mong các bác chỉ giúp dùm. Em cảm ơn ạ !!

[ATTCH=CONFIG]35772[/ATTACH]

biết tuốt
08-04-2017, 11:46:49 PM
BẠn sợ đang chạy mất điện, thì làm cảm biến home

nnk
09-04-2017, 11:54:30 AM
có, nếu chạy bằng PC, cúp điện đột ngột PC không lưu vị trí thì cũng chả ích lợi gì, nếu chạy laptop, cúp điện dàn cơ đứng mà lap vẫn chạy thì vị trí vẫn sai, vậy nên làm cái home limit là tốt nhất

CKD
09-04-2017, 03:58:32 PM
Đang chạy vi bước, mà mất điện thì nó hold lại tại vị trí full bước. Kiểu gì cũng sai cả.

Có ý kiến cho rằng, nếu đấu dây chụm lại để chống tuột cho trục Z, đây cũng là một giải pháp, dù không được chính thống lắm.
Nhưng có một điều cơ bản trong kỹ thuật điều khiển là... dây nhợ càng ngắn & càng ít qua thiết bị trung gian thì càng tốt. Dây cho step dù là dây công suất, nhưng nó làm việc với tần số & dòng điện cao. Do đó, dây dài thì có cảm kháng lớn, qua các thiết bị trung gian có thể làm sai lệch, đo đạt kém chính xác dẫn tới việc hoạt động cũng kém hơn.

Chưa nói, mấy cái relay đểu.. truyền điện bình thường còn lúc có lúc không, thì liệu truyền xung nó có đảm bảo? Nếu nó không đảm bảo thì kết quả thế nào thì rỏ rồi, không cần phải giải thích thêm :)

Còn rất rất nhiều lý do khác.... mà chưa thấy sản phẩm thương mại nào khóa trục bằng cách chụm đầu dây kiểu cơ như thế. Rỏ ràng là thêm cái relay nó đơn giản hơn giải pháp cơ khí rất nhiều. Nhưng sao các nhà sản xuất không làm? mà phải độ chế rối rắm để gắn thêm cái phanh từ.

linhdt1121
09-04-2017, 04:06:06 PM
Em nghĩ chỉ để chống trôi z ( ko bảo đảm đúng vị trí khi có điện trở lại) thì bác đấu dây song song đi, nghĩa là dây từ step bác tách làm đôi, 1 đầu đấu vào driver bình thường, 1 đầu đấu vào thường đóng của role. Khi mất điện thì nó vẫn chụp đầu dây và khi máy chạy thì nó tách ra.

linhdt1121
09-04-2017, 04:13:05 PM
Bổ sung thêm, để bảo đảm an toàn cho driver ko bị chập đầu ra khi có điện trở lại thì bác nên lắp thêm 1 timer để cấp nguồn riêng cho driver