PDA

View Full Version : Máy H cắt formex ...

Trang : 1 [2]

goldsea
29-03-2018, 11:44:24 PM
Bác ckd nói chuẩn quá, hàn xong mà phây mất mối hàn nó bong ra cong queo ngay ợ :confused:

Tân Trần Văn
30-03-2018, 09:06:00 AM
Để chống ứng suất dư khi hàn , ở nước ngoài họ nung sản phẩm lên sau đó ủ cho nguội dần trong 1 thời gian 48h rồi mới gia công như bánh lái tàu lớn , một mặt khi nung nóng các mối hàn sẽ đồng hóa với phần phôi ghép nơi mối hàn sẽ không bị chai nứt khi nhiệt độ hàn tăng đột ngột ( kiểu như tôi cao tầng ) kể cả gang đúc để chống ứng suất dư thường thì nhà sản xuất sau khi đúc phôi gang ra họ sẽ cần để ổn định trong thời gian rất dài mới gia công chính xác .

Ga con
30-03-2018, 10:32:17 AM
Đã hàn thì thường kết cấu rất to, như mấy cái bên em làm thì có cái to khoảng trên 20 nghìn tấn, không thể nào thường hóa nổi mấy cái to như này. Tất nhiên khi ủ khử ứng suất được thì làm quá tốt, bên em hàn ống vẫn hay làm (nó dạng băng điện trở, hàn ống xong quấn lên rồi cấp fđiện để ủ).

Với mình làm kết cấu máy, nên đầu tư quy trình hàn và đèn khò để gia nhiệt trước khi hàn, sẽ đỡ hơn nhiều. Chi phí để ủ thường hóa thì thôi đem đi đúc rồi thường hóa tự nhiên còn rẻ hơn.

Thanks.

Fusionvie
30-03-2018, 11:03:39 AM
Khung của em tầm 150kg, chắc hàn xong thì đi ủ thường hóa cho yên tâm.

Ga con
30-03-2018, 11:39:20 AM
Bác ở đâu thế
Bác tham khảo chi phí trước nhé, làm đủ quy trình thì dư tiền để mua 1 con xịn về xài luôn khỏi lăn tăn.

Thanks

CKD
30-03-2018, 12:48:56 PM
Với nhu cầu DIY thì, làm đại không quan tâm gì cũng được. Có bạn chưa bao giờ biết hàn vẫn tự mày mò làm được con sắt hàn đó thôi.
Tất nhiên.. chất lượng tương đương với công sức và chi phí đầu tư. Nhưng nếu cứng nhắc quá thì sẽ không thể làm được.

Với may khung sắt hàn. Tất nhiên sẽ phải có ứng suất và biến dạng sau khi hàn. Nhưng nhiều bạn đã đề cập. Hàn đúng quy trình, lên kết cấu hợp lý sẽ giảm thiểu biến dạng. Nếu có điều kiện thì lên quy trình gia công để có thể bù trừ được biến dạng khi cắt gọt kim loại. Đầu tư chất sám và công nghệ càng nhiều thì kết quả càng tốt. Tất nhiên chi phí và thời gian cũng sẽ mất nhiều hơn.
Do đó, lựa chọn cái nào, bỏ qua cái nào là tùy vào nhu cầu của người làm.

Mấy công trình bên cụ Gà con, chắc công trình giàn ụ dầu khí. Bên đó thì khoan hay nói đến việc thường hóa, thiết kế & quy trình lắp, hàn và thợ hàn thì khỏi phải nói rồi. Việc thường hóa đa phần là tăng độ bền cho mối hàn và khu vực quanh mối hàn.

Fusionvie
30-03-2018, 01:30:53 PM
Bác ở đâu thế
Bác tham khảo chi phí trước nhé, làm đủ quy trình thì dư tiền để mua 1 con xịn về xài luôn khỏi lăn tăn.

Thanks

Em tạm tính chi phí bác xem giúp em xem có ok không

Tiền thép: 3.5 triệu
Hàn: tự làm
Ủ thường hóa: 900k
Gia công: 5 triệu
Ray trượt vít me: 8 triệu (used)
Step và driver: 7 triệu
BOB: 5 triệu
Spindle: 4 triệu (used)
Phụ kiện: 2.5 triệu

Total: 35 triệu

Không biết như thế đã đúng chưa bác.

anhcos
30-03-2018, 02:00:59 PM
Hàn vật liệu dày thì phải gia nhiệt trước và sau khi hàn theo đúng quy trình, lúc đó dùng gas gia nhiệt ít nhất 30p trước và sau cũng tốn bộn.
Rồi còn vát mép hàn và khe hở phù hợp chứ không gí sát. Chắc nữa thì kiểm tra Xray hay siêu âm tùy theo yêu cầu và độ khó của bề mặt.

Hồi đấy mình kiểm tra phim X quang chắc cũng được hơn 10km, nhiều đến mức có nhiễm tí xạ.

Fusionvie
30-03-2018, 02:17:10 PM
Hàn vật liệu dày thì phải gia nhiệt trước và sau khi hàn theo đúng quy trình, lúc đó dùng gas gia nhiệt ít nhất 30p trước và sau cũng tốn bộn.
Rồi còn vát mép hàn và khe hở phù hợp chứ không gí sát. Chắc nữa thì kiểm tra Xray hay siêu âm tùy theo yêu cầu và độ khó của bề mặt.

Hồi đấy mình kiểm tra phim X quang chắc cũng được hơn 10km, nhiều đến mức có nhiễm tí xạ.

Nếu phức tạp thế thì đi đúc gang rồi ủ thường hóa, giá cũng chỉ tầm 37k/kg bác ơi, thân gang đúc đảm bảo giảm rung chân hơn hàn thép.

hung1706
30-03-2018, 02:41:36 PM
Bác Fusion Với hành trình như vậy mà tổng khối lượng 140kg là hơi mỏng manh siêu mẫu đó bác :D.
Máy C phần đế phải nặng và đầm mới chạy ngon được. Chỉ riêng khung con C 180x300 máy cắt dây mini gang đúc em mua cũng nặng gần 150kg rồi :D

Fusionvie
30-03-2018, 04:08:40 PM
Bác Fusion Với hành trình như vậy mà tổng khối lượng 140kg là hơi mỏng manh siêu mẫu đó bác :D.
Máy C phần đế phải nặng và đầm mới chạy ngon được. Chỉ riêng khung con C 180x300 máy cắt dây mini gang đúc em mua cũng nặng gần 150kg rồi :D

Em định làm móng bê tông rồi bắt máy xuống liệu ổn không bác

nhatson
30-03-2018, 04:38:51 PM

ổn và ko ổn, lỡ mà.. là đem bỏ đi phải năn nỉ or tốn khá nhiều tiền

goldsea
31-03-2018, 11:13:43 PM

Thật sự em thấy cái trụ Z của bác kích thước chân đế quá bé so với hành trình lên cao của spin. Nếu phay thấp thì có thể ổn nhưng gá phôi cao, spin lên cao sợ rung. Thứ hai nữa là khoẳng cách giữa 2 ray Z quá gần so với khoảng cách từ ray ra đến tâm spin. Việc chọn sắt dày để hàn ít hơn ko phải là cách hay, thông thường chọn tôn mỏng vừa phải nhưng làm kết cấu to lên, hàn thành dạng hộp hay tam giác sẽ cứng và chống rung rất nhiều. Bản chất kim loại bù là dây hàn hay que hàn có sức bền kéo lơn hơn vật liệu nền rất nhiều nên với tôn mỏng từ 10mm trở xuống ko cần sang phanh (vát mép) nếu hàn hai mặt. Tôn 15 đến 20 thì sang phanh một hoặc 2 cạnh, thông thường khoảng vát mép tầm 6*6mm là hàn cũng mỏi tay rùi. Tôn trên 20 cần vát mép 2 cạnh vào gia nhiệt trước khi hàn, tuy nhiên dân DIY ko có đk gia nhiệt nhưng hàn tôn dày nhất thiết phải sang phanh. Khi hàn nên hàn phần tôn mỏng trước, tiến tới hàn phần dày. Khi hàn kết cấu có tính đối xứng thì nên hàn theo cách đối xứng, hàn đướng dài nên hàn từ giữa ra 2 đầu, ví dụ như thanh bắt ray . Hàn đẹp hay không quan trọng, quan trọng là phải đảm bảo ko rỗ khí, ngậm sỉ, thiếu nhiệt do hàn quá nhanh. Bác yên tâm là mối hàn tốt ko dễ đứt đâu bởi nhà sản xuất đã tính toán các thứ cho vào que bù để hạn chế co ngót khi hàn và hàn đâu chỉ phục vụ mối làm khung máy đâu, nó phục vụ nhiều ngành khác nữa nên chuyện thường hóa nếu DIY thì đừng nên xem nặng, sẽ khó làm được cái j nếu cứ cầu toàn quá!!!

Fusionvie
06-04-2018, 02:07:59 PM
Thật sự em thấy cái trụ Z của bác kích thước chân đế quá bé so với hành trình lên cao của spin. Nếu phay thấp thì có thể ổn nhưng gá phôi cao, spin lên cao sợ rung. Thứ hai nữa là khoẳng cách giữa 2 ray Z quá gần so với khoảng cách từ ray ra đến tâm spin. Việc chọn sắt dày để hàn ít hơn ko phải là cách hay, thông thường chọn tôn mỏng vừa phải nhưng làm kết cấu to lên, hàn thành dạng hộp hay tam giác sẽ cứng và chống rung rất nhiều. Bản chất kim loại bù là dây hàn hay que hàn có sức bền kéo lơn hơn vật liệu nền rất nhiều nên với tôn mỏng từ 10mm trở xuống ko cần sang phanh (vát mép) nếu hàn hai mặt. Tôn 15 đến 20 thì sang phanh một hoặc 2 cạnh, thông thường khoảng vát mép tầm 6*6mm là hàn cũng mỏi tay rùi. Tôn trên 20 cần vát mép 2 cạnh vào gia nhiệt trước khi hàn, tuy nhiên dân DIY ko có đk gia nhiệt nhưng hàn tôn dày nhất thiết phải sang phanh. Khi hàn nên hàn phần tôn mỏng trước, tiến tới hàn phần dày. Khi hàn kết cấu có tính đối xứng thì nên hàn theo cách đối xứng, hàn đướng dài nên hàn từ giữa ra 2 đầu, ví dụ như thanh bắt ray . Hàn đẹp hay không quan trọng, quan trọng là phải đảm bảo ko rỗ khí, ngậm sỉ, thiếu nhiệt do hàn quá nhanh. Bác yên tâm là mối hàn tốt ko dễ đứt đâu bởi nhà sản xuất đã tính toán các thứ cho vào que bù để hạn chế co ngót khi hàn và hàn đâu chỉ phục vụ mối làm khung máy đâu, nó phục vụ nhiều ngành khác nữa nên chuyện thường hóa nếu DIY thì đừng nên xem nặng, sẽ khó làm được cái j nếu cứ cầu toàn quá!!!

Tiếp thu hướng dẫn của bác @goldsea, em sửa lại kết cấu dạng hàn gâng tăng cứng. Khung hộp gấp từ thép tấm 12mm. Kết cấu như này có hợp lý không các bác

56311
56312
56313

Cảm ơn các bác đã góp ý.