PDA

View Full Version : Cần tư vấn dựng máy phay kim loại

cnclaivung
14-05-2017, 09:45:05 AM
kính chào cả nhà, hễ cứ có nỗi niềm gì chưa thông em lại leo lên đây nhờ các bác soi lối chỉ đường, 1 phần cũng mê chế cháo, 1 phần cũng coi như cái nơi mình được chia sẽ kiến thức. máy cnc nói chung và máy chuyên gia công kim loại nói riêng, nó có quá nhiều để bắt đầu
em đang mong muốn có 1 con CMill phay được sắt thông dụng nhẹ nhàng, ko phải chuyên gia công , chỉ giải quyết đc công việc cần riêng...giảm chi phí đi học
hiện tại Đồ đạc tạm ổn trong tầm với : nhờ các bác anh em đã và đang chuyên cơ khí tự động, tư vấn nhiệt tình cho em 1 con máy HT như sau
Y 400xX600xz350 đầu cắt 3,7kw kéo NT40 ( có thể nâng cấp lên 7Kw hoặc 10Kw )
XYZ : rail THK 35
Vitme bước 10 ( C3 ) THK
HBS1108 4 trục
Mach3 AKZ
trục A TIỆN nhẹ qua Hamonic 1/50
tiêu chí chạy đc dao FAceMiil nhẹ
em chỉ cần như vậy trong khả năng tin tưởng làm dc
chính xác thì tùy khả năng và nhờ anh em chém cho nó hoàn thiện
cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã đọc tin
chốt lại là em cần có cái ảnh tương đối đủ dể làm và đặt cứng vững như mong muốn ( em có khả năng gia côngchế biến betong mác cao , mac 900 chuyên đúc cấu kiện) nên em kết hộp ruột khung là betong mac 800 siêu cứng.
sắt thì hiện tai em có 800kg I 100x200x6mm
300kg tấm 14mm
mà chưa dám rớ vô, vì sợ hư bột hư đường

cnclaivung
14-05-2017, 10:11:35 AM
37899
em rất khoái dáng này, gần giống thôi nhưng ko biết làm có dc khôg...xin các bác chém

elkun24
14-05-2017, 11:13:44 AM
Đồ bác sưu tầm đủ rồi thì cho e hỏi ngu cái là bác có thể nói rõ ra là bác muốn tư vấn cái gì ? mục nào ? hay thêm thắt thiết bị gì ra sao ? hay thế nào ạ ? Hỏi rõ chút thì mọi ng tư vấn ra ngay vấn đề bác ạ.

cnclaivung
14-05-2017, 11:22:09 AM
kết cấu, trong phay bào cần chú ý gì, rãnh định vị Rail ntn, hạ bậc các linh kiện ra sao ? tư thế lắp dc dây đai hay khớp hiệu quả, nói chúng phần kỷ thuật khá nhiều điều em ngu bỏ mịa

rypnd
14-05-2017, 12:13:21 PM
Bác chụp đống đồ của bác lên cho anh em xem mới tư vấn đc

Nam CNC
14-05-2017, 12:31:56 PM
lục lại cái máy phay của anh Tuấn là đủ rồi , làm tới lui có nhiêu đó thôi , bác theo được thì theo , chứ nói làm không tới thì trên đây anh em tư vấn cũng thế .

kích thước hành trình và phay quét mặt như vậy , với khả năng DIY thì trọng lượng không dưới 3 tấn .... Máy kiểu mẫu thì dùng ray con lăn , con này tầm 10 tấn hơn.

cnclaivung
14-05-2017, 01:05:47 PM
vâng, chính xác lấy bài anh Tuấn chạy theo, đua dc nhiêu thì đua, vụ nạo em xin kíu, ko xơi vụ nạo, hay em bán quách hết lên Sì gòn kiếm cái xác nào đó trong tầm với 30 củ về lên Điện nhĩ, các bác thấy khả thi ko, chứ chế chế nạo nạo nghi xong rồi lại ko như ý, tốn thơi gian lẫn tiền bạc

Diyodira
14-05-2017, 01:47:27 PM
vâng, chính xác lấy bài anh Tuấn chạy theo, đua dc nhiêu thì đua, vụ nạo em xin kíu, ko xơi vụ nạo, hay em bán quách hết lên Sì gòn kiếm cái xác nào đó trong tầm với 30 củ về lên Điện nhĩ, các bác thấy khả thi ko, chứ chế chế nạo nạo nghi xong rồi lại ko như ý, tốn thơi gian lẫn tiền bạc

quá sáng suốt.

nhân đây khuyên mấy bác là khi nào cỡ máy mình làm là đặc biệt, không có xác thì mới dựng: máy dài quá cỡ, hình thù quỷ quái để chạy những đồ quái quỷ, độc chiêu chạy những đồ siêu độc, còn không thì nên mua xác mà lên điện.

tks

cnclaivung
14-05-2017, 01:59:01 PM
cảm ơn bác di vô đi ra mách nước, em quyết định bán hết hoặc để làm gì đó từ từ tính, vì cũng ko quá nhiều tiền cho mớ ray củ đó, em lên si gòn kiếm xác tàm túi tiền 35 củ đổ lại, các bác cho em ít thông tin uy tín xơi được, em đội ơn, lên đó em sẽ nhất định hú các bác làm chầu bia đen luôn ạ

Nam CNC
14-05-2017, 02:14:19 PM
35 chai thì mua được cái xác tối đa 2 tấn đến 3 tấn , mà bảo đảm là không có được cái hành trình bác mong muốn. Cố gắng để dành gấp đôi đi rồi tính .

cnclaivung
14-05-2017, 02:50:34 PM
vậy bác Nam có biết ở đâu có cái xác 50tr ko, HT cũng tầm giá đó lun, mình đã có đủ chỉ việc xúc thôi ạ, hy vọng các bác giới thiệu chổ trực tiếp ko cò bọng, anh em nhà nghèo với nhau , giúp mình phát, từ khi lắp con spinl Shioh của bác Nam đập troai , lập trình iMachining solidcam, em nói thật tự dưng em mê mẫn nó quá ạ. em quyết lên đời con ăn sắt mía dc

cnclaivung
14-05-2017, 03:40:35 PM
em phay rãnh dài 100x12x12 dao fi 6 2 me cắt, tốc độ F 300 s 3000 mất mịa 35 phút cho 1 rãnh...máy phay gỗ cũng khá cứng, đường phay rất đẹp so với khu vực của em..mời các bác xem ạ

https://www.youtube.com/watch?v=VFmBZoxZQXM

Diyodira
14-05-2017, 05:08:45 PM
vậy bác Nam có biết ở đâu có cái xác 50tr ko, HT cũng tầm giá đó lun, mình đã có đủ chỉ việc xúc thôi ạ, hy vọng các bác giới thiệu chổ trực tiếp ko cò bọng, anh em nhà nghèo với nhau , giúp mình phát, từ khi lắp con spinl Shioh của bác Nam đập troai , lập trình iMachining solidcam, em nói thật tự dưng em mê mẫn nó quá ạ. em quyết lên đời con ăn sắt mía dc

nhớ là mua đúng xác CNC, chứ thấy máy cơ nó tương cho cây vítme bi đừng có ham, cái nữa là nhớ mua con nào trục Z chạy đầu chứ đừng chạy bàn nhé, bớt khổ nhiều nhiều, hành trình bác cần thì cũng rất là thông dụng, giá từ 35 tới 50 chai, tùy đời và độ mới.
sau này mua về rồi tư vấn tiếp
tks

Gamo
14-05-2017, 05:54:14 PM
Ủa, chạy đầu là sao hả cụ?

Diyodira
14-05-2017, 05:57:51 PM
Ủa, chạy đầu là sao hả cụ?

trục z, trục z mà cụ Gà, nó chỉ chạy lên chạy xuống thôi :)

Gamo
14-05-2017, 06:15:27 PM
Hix hix, thì chưa hỉu ý trục Z chạy đầu chạy bàn là gì ấy mà

cuongmay
14-05-2017, 06:35:03 PM
ý bác di ra đi yo là mua loại trục chính len xuống chứ đừng mua loại bàn lên xuống trục chính đứng yên . tuy nhiên cũng tùy mục đích , nếu dành để phá thô thì loại nâng bàn chạy đầm hơn loại rớt đầu nhiều .

Nam CNC
14-05-2017, 06:56:03 PM
cái đó tự đi mua chổ rã máy , phải biết mua chứ có máy ngon mà giới thiệu thì chẳng có ai làm đâu , ngon thì người ta mua luôn xài chứ giúp chi hahaha .

Đa số máy bán xác thì xác nó cũng gần banh , chỉ còn giàn khung thôi , ray và visme phải thay rồi , may mắn thì máy nó hư phần điện hay thiếu mất phần điện thì lúc đó may ra có khung ngon giá rẻ , mà đa số phài là 198x hay 199x , còn trên 200x thì không tới phiên anh em vùng sâu xa rồi .

em tự ráp máy là chính chứ đi xem thôi chứ không mua bán , nhìn mặt em ngơ ngơ nó chém ác . Bác chủ đăng lên diễn đàn nhờ anh em khác giới thiệu ăn hoa hồng đi vậy.

nhatson
14-05-2017, 07:29:40 PM
Hix hix, thì chưa hỉu ý trục Z chạy đầu chạy bàn là gì ấy mà

biết máy phay đầu bò ko? Z nó nầng bàn XY thay vì chạy Z đóa cụ gà

hung1706
14-05-2017, 07:54:12 PM
Hehe hành trình cỡ anh cần thì có mấy con OKK hay Makino chừng giá tầm 45 - 48tr là ngọt rồi, về tự làm phần điện, còn muốn ăn liền thì cho làm luôn điện cho khoẻ :D

truongkiet
14-05-2017, 09:31:06 PM
Hehe hành trình cỡ anh cần thì có mấy con OKK hay Makino chừng giá tầm 45 - 48tr là ngọt rồi, về tự làm phần điện, còn muốn ăn liền thì cho làm luôn điện cho khoẻ :D

có hàng ko.cho xin ít thông tin

cnclaivung
14-05-2017, 09:36:02 PM
bác Hưng đập troai, bác cho cái địa chỉ cụ thể coi....ngán giờ giấc hình chánh của bác quá...kekek
nghe là khoái rồi

Diyodira
14-05-2017, 10:34:09 PM
ý bác di ra đi yo là mua loại trục chính len xuống chứ đừng mua loại bàn lên xuống trục chính đứng yên . tuy nhiên cũng tùy mục đích , nếu dành để phá thô thì loại nâng bàn chạy đầm hơn loại rớt đầu nhiều .

Z nâng bàn chủ yếu là dành cho những máy có trục chính đa năng: phay, khoan, xoay đầu ..., nói đằm thì mình nghĩ thích hợp với máy cơ hơn, và nói thẳng luôn là những máy cnc nâng bàn là hãng dùng chung "khung gầm" với máy cơ cho phân khúc cnc ngon bổ rẽ, loại Z nâng bàn điện fanuc zin còn khổ thì nói chi tới ae lên điện khác (nói riêng trục Z thôi nha), một lần nữa DIY nên tránh xa Z nâng bàn nhé, thử nghĩ phần XY chiếm hơn 1/2 cân nặng cả máy, chưa kể eto - phôi, động cơ thì chủ yếu truyền động gián tiếp qua dây đai và nhông thì sao mà ngon (trừ máy mới 100%)?
tks

hung1706
14-05-2017, 11:01:14 PM
kaka em đâu có phân ra giờ giấc hành chính đâu anh, có việc thì em chạy, rãnh rỗi em lại đi bãi :)). Mấy con đó em chỉ khai báo giá cả tầm đó thôi chứ lái buôn người ta chộp khi vừa xuống công, làm sao em có cửa đu bám theo dc, hoạ may thì em thấy em hú cho thôi hà :D

Gamo
14-05-2017, 11:10:03 PM
Z nâng bàn chủ yếu là dành cho những máy có trục chính đa năng: phay, khoan, xoay đầu ..., nói đằm thì mình nghĩ thích hợp với máy cơ hơn, và nói thẳng luôn là những máy cnc nâng bàn là hãng dùng chung "khung gầm" với máy cơ cho phân khúc cnc ngon bổ rẽ, loại Z nâng bàn điện fanuc zin còn khổ thì nói chi tới ae lên điện khác (nói riêng trục Z thôi nha), một lần nữa DIY nên tránh xa Z nâng bàn nhé, thử nghĩ phần XY chiếm hơn 1/2 cân nặng cả máy, chưa kể eto - phôi, động cơ thì chủ yếu truyền động gián tiếp qua dây đai và nhông thì sao mà ngon (trừ máy mới 100%)?
tks

Hehe, thanks bọn ông. Hỉu ý cụ Đi Vô Đi Ra rùi, cứ nghe tới máy CNC là nghĩ tới Z nâng hạ mà quên mất là có những máy nâng hạ cái bàn ;)

iamnot.romeo
14-05-2017, 11:31:23 PM
Cầm 50tr là có dc xác con C CNC hay NC hành trình như yêu cầu rồi. Nhưng phải dặn trước để người ta lấy, khi có hàng thì phải quyết nhanh gọn mới có máy dc.

Mà thật ra mua xác thì thế nào cũng có vấn đề người ta mới loại ra, nên cũng có rủi ro, hên thì gặp con này chết điện thì dc cái xác máy ngon. Như yêu cầu của chủ thớt thì bàn 400x600, thường thường thấy máy C là bàn 300x600 như con mitsu 360, rồi hành trình nâng lên 400 thì thường thấy mấy con H 400x800, 400x600, con C mà trục Y 400 thì con máy khá to.

Nhiều anh em hỏi nhưng dạng lấp lững nên e ko báo mấy ông chủ bãi quen biết tìm, chứ máy ổng ngoại giao thì có máy nhanh gọn thôi.

Nam CNC
14-05-2017, 11:56:59 PM
Người ở giữa hay chết đứng , dặn máy mà người mua không bằng lòng thì vác cái mặt đi đâu ? em không nghĩ 50 tr sẽ có xác máy công nghiệp ngon đâu , do đó người mua sẽ test tà le rồi quyết định , còn người ở giữa nhảy ra căn dặn sẽ lãnh đủ , thôi thì máy trước mặt rồi tính chứ dặn dò lấy máy , người ta chọn con máy giúp cho mà không mua thì lần sau sẽ .... Chúng ta không thuộc về nhau , chúng ta không thể luộc rau... hehehe

cnclaivung
15-05-2017, 12:00:32 AM
ok, ok, cảm ơn các cụ, em thì cũng thích loại nâng hạ Z chứ nâng hạ bàn ko ưng lắm...cụ itaromeo cho xin cái địa chỉ cụ thế, vì em sắp ở Sì Gòn cả tuần, nên chắc chắn alo bác hoặc bác Hưng...nói chung ai tư vấn dc gì em cảm ơn nhiều nhiều....máy em mua mục địch kiếm cơm, ko chuột bạch, mà là có sự tham gia của thằng em cũng làm cơ khí vài năm, dốt đặt CNC, ( đang bấu em ). chứ giờ đi ra bãi ngáo ngáo chắc thua ạ, giả bộ ta đây rành thì cũng ko qua nỗi con mắt lái buôn, giả ngu giả dại thì càng chết. thôi thì cũng nhờ các bác đúc kết kinh nghiệm đã qua quăng em vài nhác, dòng nào ngon, giá tầm 50 đổ lại, về chỉ lên điện, hoặc cũng lắm độ lại chút đỉnh để câu cơm...tầm anh em chỉ với tới vậy thôi ạ

cnclaivung
15-05-2017, 12:02:39 AM
đúng rồi, nói như bác Nam chính cmn xác. e chẳng muốn vậy, tính em hay đổi đọt ngột kiểu nắng mưa, thấy xác chỉ giúp hoặc hú, em tới xem có thể ko giỏi nhưng nhìn máy cũng biết chút đỉnh chổ nào sét chổ nào ko....nhưng cái vụ đời và hiệu , nước sản xuất em thua

cnclaivung
15-05-2017, 02:34:21 PM
379883798937990
em đang ngắm con này HT 800x400x500 DCsecvo Yakawa, đang trục trặc thay dao. giá 100 củ đúng, các bác xem em thay lên mach3 dc ko ạ, trục chính 11kw

CKD
15-05-2017, 02:38:03 PM
Người ở giữa hay chết đứng , dặn máy mà người mua không bằng lòng thì vác cái mặt đi đâu ? em không nghĩ 50 tr sẽ có xác máy công nghiệp ngon đâu , do đó người mua sẽ test tà le rồi quyết định , còn người ở giữa nhảy ra căn dặn sẽ lãnh đủ , thôi thì máy trước mặt rồi tính chứ dặn dò lấy máy , người ta chọn con máy giúp cho mà không mua thì lần sau sẽ .... Chúng ta không thuộc về nhau , chúng ta không thể luộc rau... hehehe

Dể òm, quất có chục triệu làm tin là xong ngay :). Tụi bãi cũng chấp nhận chơi kiểu này, vài triệu là Ok. Có cái phải dặn dò kỹ càng, muốn máy thế nào, ra sao v.v...
Khi có hằng thì chấp nhận hẹn cho xem 1-2 ngày, không ló mặt hoặc ló mặt mà không mua thì cũng như bay :). Trước em có chơi trò này khi đi lòng vòng ngoài QL1 mà không tìm được cái mình muốn.
Nhưng mà.. muốn như ý thì chịu khó cúng vái rồi đi lùng thôi, chứ người khác lùng thì không thể như ý.

CKD
15-05-2017, 02:41:40 PM
379883798937990
em đang ngắm con này HT 800x400x500 DCsecvo Yakawa, đang trục trặc thay dao. giá 100 củ đúng, các bác xem em thay lên mach3 dc ko ạ, trục chính 11kw

Máy có giá trăm củ vì nó vẫn chạy, có cái Fanuc 6M. Con này mà liệt luôn thì cân kg cẩu về, lột bỏ lại phần điện thì giảm thêm được chút đỉnh nữa.

huuminhsh
15-05-2017, 04:05:53 PM
379883798937990

hư như thế nào bác ? bên spindle hay bên hệ thống thay dao?con máy chỗ em y vậy băng hộp nhỏ hơn xíu nếu dùng phá thô thì bao ngon chứ chạy tinh thì bao lâu.mà em thấy những con máy như vầy mà về mach3thif quá đáng tiếc.

cnclaivung
15-05-2017, 08:12:55 PM
nó lỗi tùm lum, muốn chạy thì chạy muốn ngững thừng ngừng, của thằng bạn, nó ngán quá để lại mình 100 củ, mình thấy đời cổ quá nên ko biết tính sao, ga mờ mấy thứ khác, chỉ biết mỗi mach3 thì làm mach3 thui
FANUC nó biết em chứ em ko biết nó, còn thằng này càng chết