PDA

View Full Version : Hỏi về máy cắt trong ATS

lethanhsang86
25-05-2017, 11:15:45 AM
Cho mình hỏi : Hệ thống ATS của siemens
Mình bị cúp điện ,thao tác tay . Mình thao tác trên bộ "từ máy biến áp " và " Từ máy phát điện " xong rồi.....vậy có cần thao tác trên máy cắt ACB không ạ ? Em được hướng dẫn thao tác trên 2 bộ kia nhưng ACB ko thấy nhắc đến ?
thank you so much !!!
Ai rành về ATS siemens chỉ giúp mình với !!

Tuan Kieu
25-05-2017, 11:49:51 AM
ATS là thiết bị chuyển mạch ,tự chuyển mạch từ AC điện lưới sang AC điện backup từ máy phát . CÁi này nó tự động mà sao bác phải làm tay nhỉ?
nếu nó ko tự chuyển thì do lỗi gì đó , ở dưới máy phát cũng phải auto ATS mới được .
Máy cắt bác ko đụng đến nhé . bác đóng mở máy cặt bằng tay xui xui nó phóng điện ra là cụt tay bác ạ .
chúc bác may mắn

ntd1081
25-05-2017, 12:52:32 PM
Cho mình hỏi : Hệ thống ATS của siemens
Mình bị cúp điện ,thao tác tay . Mình thao tác trên bộ "từ máy biến áp " và " Từ máy phát điện " xong rồi.....vậy có cần thao tác trên máy cắt ACB không ạ ? Em được hướng dẫn thao tác trên 2 bộ kia nhưng ACB ko thấy nhắc đến ?
thank you so much !!!
Ai rành về ATS siemens chỉ giúp mình với !!

Bác phải cho cái sơ đồ hoặc hình minh họa mọi người mới giải thích rõ cho bác được.

lethanhsang86
25-05-2017, 01:39:08 PM
Dạ,cám ơn 2 bác đã reply giúp em
hình đây ạ
Đôi lúc sẽ có trường hợp ats không bị chuyển điện ta phải thực hiện thao tác bằng tay hết ạ !!
THao tác bằng tay của he thong theo thứ tự như sau :
B1 : ta Open mạch điện lưới
b2:ta closed mạch từ máy phát qua
còn máy cắt ACB ko dùng ạ ???
thanks !!
388163881738818

ntd1081
25-05-2017, 01:58:01 PM
Bác thao tác như vậy là ok rồi, không cần phải thao tác máy cắt tổng đâu.

CKD
25-05-2017, 04:14:16 PM
Mấy cái này mà... sai là thiệt hại lớn à.
Thường mình thấy cái này nếu nó chạy tự động thì không có gì phải bàn, nhưng nếu vận hành tay thì phải có quy trình à. Thao tác sai thì.. bùm đó.
Nên cẩn thận.

ntd1081
25-05-2017, 04:29:10 PM
Mấy cái này mà... sai là thiệt hại lớn à.
Thường mình thấy cái này nếu nó chạy tự động thì không có gì phải bàn, nhưng nếu vận hành tay thì phải có quy trình à. Thao tác sai thì.. bùm đó.
Nên cẩn thận.
Thực ra thao tác tay nhưng nó liên khóa cơ, điện rồi. Không bùm được đâu. Trừ khi tháo ra đấu dây lại.

haianhelectric
25-05-2017, 10:25:33 PM
ATS (auto transfer system). Yên tâm đi, nguyên tắc ngoài liên động điện còn liên động cơ khí, mà còn dùng ACB thì không phải nghĩ, kể cả có đóng nhầm nếu máy phát không chạy thì dòng ngắn mạch cũng không lớn vì máy phát gần như làm việc ở trạng thái biến áp.Trường hợp máy đang chạy mà đóng lưới thì nguy hiểm nhất là khi các pha không trùng nhau và ở góc 180 độ, hy vọng trong trường hợp này ACB tác động nhanh.

lethanhsang86
11-06-2017, 12:59:04 PM
Ghê vãi :P ^_^ thôi gọi điện lực cho nó lành nhỉ ?