PDA

View Full Version : Dịch vụ xử lý mũi taro/khoan gãy

Trang : [1] 2

Gamo
25-07-2017, 12:56:34 PM
Thấy box EDM im ắng quá nên giải trí cho vui

https://www.youtube.com/watch?v=uzR01csXYy8

Hậu quả sau 1 tiếng đồng hồ
42917

nhatson
25-07-2017, 01:03:16 PM
nhà còn mấy con kavo 42v vậy, thẩy em mượn test vfd

Gamo
25-07-2017, 01:31:08 PM
Hehe, kêu Gấu qua đi...

hminhtq
25-07-2017, 07:02:20 PM
Cụ gà cho e hỏi cái này cụ diy phải ko ạ con step dk bằng j ạ

Gamo
25-07-2017, 07:07:09 PM
Dạ con step điều khiển bằng step driver ạ ;)

hminhtq
25-07-2017, 08:11:24 PM
Cụ cứ troll e cái j điều khiển cái drive ấy ạ máy tính hay j ạ

Gamo
25-07-2017, 08:18:19 PM
Hehe em dùng 1 con microcontroller ợ. Nhưng em nghe đám sinh viên của cụ MyloveXXX chẳng chơi phức tạp thế, cụ ấy cho bọn nó dùng motor DC hay tự quấn solenoid là xong

duonghoang
26-07-2017, 12:58:30 PM
--- Còn mấy lỗ ngoáy cho gãy thêm vài mũi nữa làm tiếp clip đẹp đẹp đi cụ ơi :p

mylove299
26-07-2017, 03:45:50 PM
Hê hê e đây. Nếu dùng microcontrol điều khiển Gap thì khi nào e ghé bác chỉ giáo em nhé

Gamo
26-07-2017, 06:35:10 PM
--- Còn mấy lỗ ngoáy cho gãy thêm vài mũi nữa làm tiếp clip đẹp đẹp đi cụ ơi :p

Huhu... mới nói là gãy thêm 1 mũi taro nữa

Hê hê e đây. Nếu dùng microcontrol điều khiển Gap thì khi nào e ghé bác chỉ giáo em nhé

Hehe, ko biết dùng MCU có phức tạp quá ko? Thấy solenoid cũng rứa mà đơn giản hơn

maxx.side
26-07-2017, 09:45:49 PM
Anh Gà dùng que chọc chọc bằng vật liệu gì vậy anh, vụ này hay chắc chế một bộ portable mới đc :D

Gamo
26-07-2017, 10:03:16 PM
Hehe, thực nghiệm cho thấy que đồng thau bắn lẹ & ít mòn hơn inox ạ. Que sắt có cái màn nhiễm từ, nó hít vào miếng sắt bên dưới cũng vui lắm...

CNC abc
26-07-2017, 10:33:42 PM
Em nghe nói điện cực phải bằng đồng đỏ chứ ạ?

Gamo
26-07-2017, 10:52:07 PM
Hohoho... đồng đỏ & đồng thau là bà con gần bác ợ. Khác nhau tỷ lệ đồng & kẽm. Đồng đỏ em ko biết kiếm ở đâu chứ đồng thau thì em nhiều lắm. Thường thì bọn nó dùng graphite (than) hoặc hợp kim của đồng như đồng thau, đồng đỏ, đồng tungsten hoặc đồng nguyên chất.

Cơ mà có lỗ, có cây thì cứ chọt vào thôi ;)

Ga con
26-07-2017, 11:01:01 PM
Cái que đó hay xài đồng thau, vì nó còn có lỗ cho nước xuyên qua nữa, đồng đỏ hơi khó làm.

Về cái điện cực này thì càng dẫn điện tốt càng ít mòn, cụ nên chế bằng bạc Ag là nhất :cool::cool:.

Đồng thau dẫn điện kém đồng đỏ nhiều lắm cụ, theo thang thì đồng nguyên chất (đồng đỏ) -> đồng thanh (đồng + thiếc = đồng mắt cua, mắc bằng đến gấp rưỡi đồng đỏ, được cái rất cứng) -> đồng thau (đồng + kẽm). Than chì dẫn điện cũng tốt nhưng hay xài làm điện cực chính là do ưu điểm rẻ, ít mòn, dễ gia công hơn.

Chắc cụ phải cho nó xoay chầm chậm nữa cho chắc ăn, lỡ cái que đó nó nghiêng, không xoay mà bắn lỗ sâu 1 hồi banh lỗ luôn á.

Thanks.

Gamo
26-07-2017, 11:04:45 PM
Ủa, cái que có lỗ đó mua ở đâu hả Phúc?

Cái que bị nghiêng thì xoay giúp ích gì ta? Ý Phúc là bị cong?

hoahong102
27-07-2017, 05:53:33 AM
ước gì, mới gãy taro 2 lỗ bắt con trựơt can tội lười đi mua mũi mới, chắc bỏ luôn vì mỗi con trượt 4 ốc bó chắc chưa phải vấn đề lớn , vác đi bắn lại mất mấy lít mà ngại quá

Gamo
27-07-2017, 06:26:37 AM
Làm 1 bộ edm portable đi bác ;)

huanpt
27-07-2017, 08:02:14 AM
Làm 1 bộ edm portable đi bác ;)
Bữa nào chuyển giao cho anh làm 1 cái :)

Ga con
27-07-2017, 09:49:14 AM
Nó mà xiên thì nó cạ vào lỗ, banh ren luôn.

Ít nhất khi xoay cụ biết nó có bị cong không. Thứ 2 là xoay thì bắn ra cái lỗ tròn.

Cái que có lỗ đó a ra mấy tiệm bán tool có bán đó a.

Thanks.

Gamo
27-07-2017, 10:01:56 AM
Bữa nào chuyển giao cho anh làm 1 cái :)

Hehe, làm đi anh. Nghe là đám sinh viên nó học, làm 30 phút là xong

nhatson
27-07-2017, 10:08:29 AM
đúng bài em nhớ vừa quay vừa bơm áp lực vào cái ống đồng thau

vufree
27-07-2017, 11:29:05 AM
Cái này là cái già dậy? bớ Người Ta Ai nói cho Tui biết cái này là cái dềy dợ? Lại nổi máu nghiện lên rồi.....

CNC abc
27-07-2017, 12:31:33 PM
Cái que đó hay xài đồng thau, vì nó còn có lỗ cho nước xuyên qua nữa, đồng đỏ hơi khó làm.

Về cái điện cực này thì càng dẫn điện tốt càng ít mòn, cụ nên chế bằng bạc Ag là nhất :cool::cool:.

Đồng thau dẫn điện kém đồng đỏ nhiều lắm cụ, theo thang thì đồng nguyên chất (đồng đỏ) -> đồng thanh (đồng + thiếc = đồng mắt cua, mắc bằng đến gấp rưỡi đồng đỏ, được cái rất cứng) -> đồng thau (đồng + kẽm). Than chì dẫn điện cũng tốt nhưng hay xài làm điện cực chính là do ưu điểm rẻ, ít mòn, dễ gia công hơn.

Chắc cụ phải cho nó xoay chầm chậm nữa cho chắc ăn, lỡ cái que đó nó nghiêng, không xoay mà bắn lỗ sâu 1 hồi banh lỗ luôn á.

Thanks.
Em mới thấy thoáng qua 1 lần trong đời thực chưa tới 1 phút, ng ta bắn điện chi tiết để làm khuôn ép nhựa, điện cực bằng đồng đỏ ( đồng nguyên chất) và không hề có lỗ. Nước bơm bên ngoài.

Nó mà xiên thì nó cạ vào lỗ, banh ren luôn.

Ít nhất khi xoay cụ biết nó có bị cong không. Thứ 2 là xoay thì bắn ra cái lỗ tròn.

Cái que có lỗ đó a ra mấy tiệm bán tool có bán đó a.

Thanks.
Em thấy trên mạng ng ta lấy ốc hay mũi taro gãy bằng cách bắn 1 lỗ hình lục giác nhỏ hơn cái mũi gãy và độ sâu khoảng 5-6mm để tránh làm hư hỏng lỗ và tiết kiệm thời gian, sau đó thò cây lục giác vào mà vặn ra thôi. Chứ nếu bắn cho tan hết mũi gãy đó vừa lâu mà dễ hư lỗ
Tks!

CNC abc
27-07-2017, 12:35:15 PM
Bác Gamo cho em hỏi: Bộ nguồn bác xài bao nhiêu vôn, ampe ạ?
Tks bác!

Gamo
27-07-2017, 12:48:25 PM
Hehe, có lý ta, để kiếm cây lục giác bằng đồng xem sao. Mình bắn bằng cây tròn, bé hơn lỗ tí rồi thò mũi chuyên trị ốc vít gãy vào mở ra, chơi lục giác có lẽ hay hơn.

Theo mình nghe thì các tiến sĩ & máy công nghiệp hay dùng 40v-80v, dòng thì ko biết, nghe khoảng 40A-50A, cá biệt có thể lên 300A

Còn mình thì dùng nguồn lab, 30V, 1A thôi. Sử dụng pp RC Relaxation nên tỏa nhiệt nhiều. Đang kiếm con nguồn lab 60V mà chưa ra >.<

Cái này là cái già dậy? bớ Người Ta Ai nói cho Tui biết cái này là cái dềy dợ? Lại nổi máu nghiện lên rồi.....

Hehe, em lấy cái nguồn laser cho nó nẹt điện cho vui ấy mà

maxx.side
27-07-2017, 02:06:21 PM
Phương pháp này tương tự như dùng hồ quang phá hủy bề mặt kim loại, có khi ampe cao volt thấp lại tốt hơn ko anh Gà.

Gamo
27-07-2017, 02:25:29 PM
Hehe, có lý, mà mình chưa thử, cụ nào có điều kiện thử giùm...

Lý do mình chưa thử được vì có 1 số vấn đề sau:
1. Mình đọc tài liệu thấy nó nói do Spark chứ ko phải do Arc (làm hỏng bề mặt). Spark thì có lẽ do phóng điện từ tụ. Như vậy tụ càng lớn thì năng lượng phóng ra càng khủng. Mình hạn dòng bằng trở nên tụ càng bự thì thời gian nạp càng lâu => số lần bắn/giây giảm. Con Pulse EDM chắc tha hồ chọn tụ...
2. Mình hạn dòng bằng trở nên rất nóng => chưa test với dòng cao được
3. Áp cao cũng có điểm lợi của nó là dễ nẹt hơn. Áp cao năng lượng nhiều hơn. Ngoài ra, áp cao dễ nẹt, ít bị ảnh hưởng bởi chất dơ làm bịt khe giữa 2 điện cực. Tuy nhiên mình chưa hiểu tại sao người ta chỉ dùng 40V-80V?

maxx.side
27-07-2017, 02:47:27 PM
Nếu vậy thì do an toàn, trên 50V là có khả năng nhăn răng rồi, nước nôi lỏng bỏng thế kia rò rỉ phát là cả đám nhìn nhau cười...

CKD
27-07-2017, 02:48:25 PM
EDM thì nó thường thế này
- Dùng áp DC để nạp tụ qua điện trở.
- Công suất phá thì... nối song song nhiều tụ.
- Điện áp thì như cụ Gà nói... có thể vì áp cao quá thì nguy hiểm, áp nhỏ quá thì khó tạo hồ quang. Sparks thì cũng là dạng hồ quang thôi, nhưng thời gian duy trì rất ngắn hay dọi là tia lửa.

Khi làm việc thì nó giống vầy
42996

Tham khảo cho bác nào muốn DIY http://forums.reprap.org/read.php?1,262452

Ga con
27-07-2017, 03:15:48 PM
Em mới thấy thoáng qua 1 lần trong đời thực chưa tới 1 phút, ng ta bắn điện chi tiết để làm khuôn ép nhựa, điện cực bằng đồng đỏ ( đồng nguyên chất) và không hề có lỗ. Nước bơm bên ngoài.

Em thấy trên mạng ng ta lấy ốc hay mũi taro gãy bằng cách bắn 1 lỗ hình lục giác nhỏ hơn cái mũi gãy và độ sâu khoảng 5-6mm để tránh làm hư hỏng lỗ và tiết kiệm thời gian, sau đó thò cây lục giác vào mà vặn ra thôi. Chứ nếu bắn cho tan hết mũi gãy đó vừa lâu mà dễ hư lỗ
Tks!

E thì đi bắn hoài à:o. Bắn cũng nhanh lắm, cỡ cây taro M5 dài 20mm bắn chừng 5p là xong à.

Điện cực thì có nhiều loại nhưng đúng bài loại bắn lỗ xỏ dây phải loại có lỗ thông để bơm nước (áp lực khá cao á bác), mà cỡ trên 1mm mới có lỗ.

Cây taro phần thân giữa nó có chút xíu thịt à, bắn vào lõi thì xung quang trống lốc, vặn cái nó bể ra nữa. Cụ biết taro gãy thì ngoài mấy cái bất cẩn như va quẹt hay rơi rớt làm nó gãy thì toàn quá lực nó gãy, mà lực làm gãy cả cây taro thì vặn lục giác vừa vừa không ăn thua. Xử lý với ốc gãy thì ok.

Thanks.

vufree
27-07-2017, 04:46:52 PM
Hahahahahha.. hiểu dòi, xắp có cái máy này nữa dòi.

huanpt
27-07-2017, 05:21:36 PM
Hahahahahha.. hiểu dòi, xắp có cái máy này nữa dòi.

Thôi ông ơi, tui nghe giang hồ nó đồn là tui với ông bệnh ngang nhau.
Tui nhường ông vậy.

Gamo
27-07-2017, 06:30:40 PM
Haha, đúng đúng đúng....

CNC abc
27-07-2017, 07:25:15 PM
Cụ biết taro gãy thì ngoài mấy cái bất cẩn như va quẹt hay rơi rớt làm nó gãy thì toàn quá lực nó gãy, mà lực làm gãy cả cây taro thì vặn lục giác vừa vừa không ăn thua. Xử lý với ốc gãy thì ok.

Thanks.
Theo em thì ngược lại bác ạ. Lực làm gãy taro là khi vặn theo chiều thuận, còn khi tháo taro thì vặn theo chiều nghịch, lực khá nhỏ, thậm chí có khi còn lỏng le nữa à. (giông như khi mình taro vậy, vặn thuận thì nặng chứ văn ngược thì nhẹ re thôi)
Ngược lại xử lý ốc gãy mới đáng ngại. Ốc mới vặn gãy thì còn đỡ chứ ốc sét lâu ngày vặn gãy thì chỉ có gió đá hay hàn CO2 mới xử nó được hoặc bắn điện cho banh nó luôn chứ lục giác thì bó tay rồi.
Tks.

Gamo
27-07-2017, 08:04:10 PM
Mình nghĩ tùy cách bắn nữa. Như mình bắn bằng que kích thước bé hơn lỗ khoảng 1ly, bắn xong 3 cạnh của của mũi taro cũng tự rớt ra luôn. Ốc vít bị sét mà bắn mới chua á

Mà nghi là lão Gà Con đang nói chuyện mũi taro to vặn bằng máy, ông abc đang nói mũi 6ly vặn bằng tay

Để kiếm mấy que lục giác, test theo pp bác CNC abc xem sao.

CKD
27-07-2017, 08:32:45 PM
Theo em thì ngược lại bác ạ. Lực làm gãy taro là khi vặn theo chiều thuận, còn khi tháo taro thì vặn theo chiều nghịch, lực khá nhỏ, thậm chí có khi còn lỏng le nữa à. (giông như khi mình taro vậy, vặn thuận thì nặng chứ văn ngược thì nhẹ re thôi)
Ngược lại xử lý ốc gãy mới đáng ngại. Ốc mới vặn gãy thì còn đỡ chứ ốc sét lâu ngày vặn gãy thì chỉ có gió đá hay hàn CO2 mới xử nó được hoặc bắn điện cho banh nó luôn chứ lục giác thì bó tay rồi.
Tks.

Cụ taro được bao nhiêu lỗ rồi nhỉ? Tâm lý thường cứ nghĩ vặn vào sợ gãy, nên để câm điều chỉnh lực tạy. Khi vặn ra cứ nghĩ là nó nhẹ tơn nên thường không chú ý. Kẹt phôi phát là gãy ngay. Mà chuyện kẹt phôi là chuyện thường ngày ở huyện :D Bệnh thường gặp của em là lúc vặn vào xong nhả ra xíu thì nó gãy :)

lekimhung
27-07-2017, 08:50:32 PM
Em lâu lâu mới taro nên gãy mũi cũng ít gặp, có lần bị gãy không biết làm sao lấy ra nên bực mình chơi liều, em lấy cây đèn khò bình gas mini khò cho nóng rồi lấy ca nước đá tưới lên cho nó lạnh, sau đó lấy cây ty thép gió kê vô mà búa vừa tay, kết quả là cái mũi nó vỡ nát ra luôn, tuy hơi cùi bắp nhưng nói chung là dùng cách này cũng tạm được ạ.

Gamo
27-07-2017, 08:53:25 PM
Hehe, làm con EDM đi

lekimhung
27-07-2017, 09:02:02 PM
Cụ gamo muốn ngon thì chế thêm cái máy mạ Cu đi, mua cây kim tiêm về mạ lớp Cu lên cho nó có màu giống với người ta, rồi dùng máy bơm phun sương mini mà xịt, mấy cái mũi taro nhiều khi gãy trên cái khung máy bự bự thì chỉ có bơm nước như vậy thôi chứ nhà cụ đâu có cái máng nước nào đủ lớn để cho cái khung đó vào đâu.

Gamo
27-07-2017, 09:05:27 PM
Hehe, có thùng mạ Cu chứ, hohoho.... ;)

Mà khung bự cần gì máng nước bự? Bao nhiêu nước cho đủ. Bơm phun sương thì ok, nhưng e là ko ngon do ko đủ rửa, mà phun kiểu gì cũng phải hứng, ko nó chảy tè le hết, bí quá mới xài thui

Tiện thể thì trong trường hợp máy bự cần xử thì chế cái hồ nhân tạo như sau:

https://www.youtube.com/watch?v=uZKpcG63uSw

lekimhung
27-07-2017, 09:27:12 PM
Nói nghiêm túc mà, không đùa đâu. Mấy vị trí hiểm hóc hay hướng taro từ dưới lên trên thì chỉ có bơm nước thôi.

lekimhung
27-07-2017, 09:30:50 PM
Mà cụ mở dịch vụ thì cũng phải tính tới chuyện phục vụ tại nhà khách hàng chớ, nhiều khi lấy 1 vài lỗ mà chở cục sắt tới nhà cụ cũng ngại à.

Gamo
27-07-2017, 09:38:04 PM
Hehe, thanks chú. Đúng là góc kẹt quá thì phải phun, nhưng như tau nói đó là hạ sách thôi, bí quá mới dùng...

Còn vụ dịch vụ là đùa thôi. Thấy box này im lìm quá nên post bài câu like ấy mà, bắn được bao nhiêu tiền, tiền lương quá cha tiền thu vào, sao đọ lại mấy lão bắn điện Hà Tôn Quyền ;)

Trong đám bạn bè có nhiều lão khóc vụ gãy taro rồi nên dụ bà con làm con EDM để nhà. Như tau mỗi lần mà gãy mũi taro mà chạy ra Hà Tôn Quyền thì chắc chết

CNC abc
27-07-2017, 10:44:41 PM
Cụ taro được bao nhiêu lỗ rồi nhỉ? Tâm lý thường cứ nghĩ vặn vào sợ gãy, nên để câm điều chỉnh lực tạy. Khi vặn ra cứ nghĩ là nó nhẹ tơn nên thường không chú ý. Kẹt phôi phát là gãy ngay. Mà chuyện kẹt phôi là chuyện thường ngày ở huyện :D Bệnh thường gặp của em là lúc vặn vào xong nhả ra xíu thì nó gãy :)

Em lâu lâu mới taro nên gãy mũi cũng ít gặp, có lần bị gãy không biết làm sao lấy ra nên bực mình chơi liều, em lấy cây đèn khò bình gas mini khò cho nóng rồi lấy ca nước đá tưới lên cho nó lạnh, sau đó lấy cây ty thép gió kê vô mà búa vừa tay, kết quả là cái mũi nó vỡ nát ra luôn, tuy hơi cùi bắp nhưng nói chung là dùng cách này cũng tạm được ạ.
Học hỏi kinh nghiệm của 2 bác.
Em chưa taro nhiều nhưng cũng bị gãy mũi vài lần. Mỗi lần bị gãy mũi là 1 lần em khốn khổ, nên em rất cẩn thận, vặn vô hay vặn ra đều hết sức nhẹ tay ạ.
Tks.

Ga con
27-07-2017, 10:47:16 PM

Tùy loại mũi taro nữa anh. Với loại taro thẳng hoặc loại vát xéo mặt trước thì ba vớ nó rơi xuống, phải trả ngược thường xuyên để cắt ba vớ (vặn xuống 1/2 - vài vòng xong trả ngược lại), không trả không được.

Còn loại thân xoắn (hay gọi là taro máy), va vớ nó trồi ngược lên thì vặn ngược đúng là đau đầu, loại này vặn trả ngược ba vớ nó làm kẹt mũi. Giờ e xài hầu hết loại này và hơn 90% gãy là khi trả ngược lại bị kẹt.

@Cụ Gà: thật ra vụ xoay là do cái máy nó có sẵn xoay, còn mình bắn đơn giản thì không cần, phun nước khi bắn sâu thì cần.

Cụ nên ngâm cứu kiểu nạp điện & phóng điện có điều khiển đi, cho nó nhanh, chứ kiểu dùng điện trở này dòng bé bắn lâu lắm.

P/S: chắc e cũng cần 1 cái, mỗi lần đi bắn là toi 20-50k. Mà hình như năm nay chưa gãy cây nào.
Thanks.

CNC abc
27-07-2017, 10:49:56 PM
Nếu cần ống bằng đồng đỏ có lỗ đường kính nhỏ tầm trên dưới 1mm thì các bác đến cửa hàng điện lạnh mua ống mao của tủ lạnh (thợ hay gọi là cáp tủ lạnh) mua loại nhỏ nhất ấy.
Ống đồng đỏ hoặc đồng đỏ nguyên khối bán rất nhiều ở chợ Lý Nam Đế trước cổng BV chợ rẫy ạ.
Tks

Gamo
27-07-2017, 10:54:27 PM
Tùy loại mũi taro nữa anh. Với loại taro thẳng hoặc loại vát xéo mặt trước thì ba vớ nó rơi xuống, phải trả ngược thường xuyên để cắt ba vớ (vặn xuống 1/2 - vài vòng xong trả ngược lại), không trả không được.

Còn loại thân xoắn (hay gọi là taro máy), va vớ nó trồi ngược lên thì vặn ngược đúng là đau đầu, loại này vặn trả ngược ba vớ nó làm kẹt mũi. Giờ e xài hầu hết loại này và hơn 90% gãy là khi trả ngược lại bị kẹt.

@Cụ Gà: thật ra vụ xoay là do cái máy nó có sẵn xoay, còn mình bắn đơn giản thì không cần, phun nước khi bắn sâu thì cần.

Cụ nên ngâm cứu kiểu nạp điện & phóng điện có điều khiển đi, cho nó nhanh, chứ kiểu dùng điện trở này dòng bé bắn lâu lắm.

P/S: chắc e cũng cần 1 cái, mỗi lần đi bắn là toi 20-50k. Mà hình như năm nay chưa gãy cây nào.
Thanks.

Huhu... đang chờ bài hướng dẫn của lão Phúc bồ về loại mạch công suất lớn mà hắn lặn mất tiêu bác ợ. Mỗi lần nẹt ko biết dòng lên bao nhiêu, dùng con FET/transistor nào hợp giờ hả Phúc?

maxx.side
27-07-2017, 11:08:05 PM
Ra mua mấy cay anten rút rút, tivi caset đời cổ đó dc 1 mớ lỗ lớn nhỏ tè le luôn

Nam CNC
27-07-2017, 11:08:10 PM
tao thấy cách tốt nhất là mày bỏ nhiều tiền 1 xíu mua taro OSG mới 100% , rồi dâng cho tao 10 cây đủ loại thì tao hướng dẫn cho cách taro đàng hoàng khỏi gãy , bỏ qua loại 2 cây Thượng Hải giá rẻ đê , cả china tốt đẹp gì đó nữa , giờ bắt tao xài hàng taro bèo tao sợ lắm hehehe.