PDA

View Full Version : DỰ Ớn mạ xuyên lỗ mạch in

Trang : 1 [2] 3

mattroidem
26-06-2014, 11:23:34 PM
:D
chắc như bác "biết tuốt" nói, em khổ quen rồi.
Lót dép hóng các bác tiếp.

ngocanhld2802
26-06-2014, 11:26:33 PM
:D
chắc như bác "biết tuốt" nói, em khổ quen rồi.
Lót dép hóng các bác tiếp.

Ai cũng một thời... "trẻ trai" mà bạn, trước tớ cũng là, mà tớ là cả 2 mặt luôn, đường mạch nhỏ đến 0.3mm cơ đấy, nhưng rồi nó vẫn ko đều, tìm đủ mọi phương án, mất tương đối nhiều tiền, thời gian công sức và kết luận là dùng film cảm quang là nhanh nhất bạn ạ.

mattroidem
26-06-2014, 11:54:07 PM
Em giờ "già trai" vẫn thích ủi, mặc dù em làm cảm quang cũng không thua gì ủi :o

https://lh6.googleusercontent.com/-SAuCbORzrNQ/Tuf9bKO7Y_I/AAAAAAAAAmA/B4RITw5_AV0/w732-h549-no/P1110770.JPG

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/t31.0-8/1272688_484554958318955_1655506246_o.jpg

Gamo
27-06-2014, 03:36:14 AM
Hehe, vụ in trực tiếp lên mạch ko dễ làm đâu. Có rất nhiều vấn đề, đơn giản như vấn đề đầu tiên là in xong, thả vào bể axit là mạch trôi hết. Bí mật quốc gia ấy chứ.

Bữa bác vào SG, đừng quên mời em cafe nhé :cool:

CKD
27-06-2014, 07:07:46 AM
Em mời bác cafe nhé, không cần bác phải bật mí cái bid mật ấy, chỉ cần lâu lâu giúp e làm vài cái mạch prototype dược roài. Trước giò nghiêm cứu mạch đa phần e choi breackboard. Mà không phải mạcnaof cắm lên cũng chạy.

Gamo
27-06-2014, 07:30:51 AM
Hehe, trời, thoải mái bác. Bác lúc nào cần thì cứ qua em, tha hồ mà vọc ;)) Có đủ đồ nghề cho bác: máy in, lò nướng, acid, bể mạ, solder mask & cả đồ chơi để chụp cảm quang nếu bác thích.

Em ko dám post công thức lên diễn đàn vì public quá, anh em bạn bè thì ko có gì bí mật chứ người ngoài thì "đi chỗ khác chơi" :cool:

biết tuốt
27-06-2014, 09:37:01 AM
@ bác gamo , em biết nghề làm ăn của các bác nên không dám hỏi bí quyết hehe chỉ dám hỏi là các bác làm được theo hướng đo chưa để em hướng tới thôi kiểu như đi tìm chân lý XHCN ấy mà hehe , bữa sau nhất đinh mời bác cafe hehe

biết tuốt
27-06-2014, 09:41:39 AM
Về in trực tiếp thì có bác in áo cũng "khè" em rồi, in thì được mà chọn mực khó thôi. Cái hình dưới đây là bac ấy in để khè em cho vui nè, mực in áo thôi.

2618
em có ngu kiến về cái này, không biết các bác có thử chưa ?
vấn đề nằm ở chỗ mực in xong đem ăn mòn bị bay hết mực, vậy tại mực , đã có bác nào thử dùng sơn cảm quang pha ra , dùng nó in rồi đem sấy khô , chiếu uv vào thì vô tư
vấn đề nằm ở chỗ pha như nào thôi, độ nhớt của dung dịch , rồi vấn đề tắc mực , em chưa phá cái máy in phun nào nên chưa " nắm bắt tình hình " ;)

nhatson
27-06-2014, 09:46:07 AM
Hehe, trời, thoải mái bác. Bác lúc nào cần thì cứ qua em, tha hồ mà vọc ;)) Có đủ đồ nghề cho bác: máy in, lò nướng, acid, bể mạ, solder mask & cả đồ chơi để chụp cảm quang nếu bác thích.

Em ko dám post công thức lên diễn đàn vì public quá, anh em bạn bè thì ko có gì bí mật chứ người ngoài thì "đi chỗ khác chơi" :cool:

muốn nghịch món này, đầu tiên là phải có chỗ, hóa chất, dù sao cũng phải cách li với môi trường sống ah

b.r

nhatson
27-06-2014, 09:47:19 AM
vấn đề nằm ở chỗ mực in xong đem ăn mòn bị bay hết mực, vậy tại mực , đã có bác nào thử dùng sơn cảm quang pha ra , dùng nó in rồi đem sấy khô , chiếu uv vào thì vô tư
vấn đề nằm ở chỗ pha như nào thôi, độ nhớt của dung dịch , rồi vấn đề tắc mực , em chưa phá cái máy in phun nào nên chưa " nắm bắt tình hình " ;)

phim cảm quang + dỉect imagning là số 1, dừng nghịch in phun cải tiến lâu lắm ah

mới nhất em hấy dùng DLP để direct imagning

http://www.youtube.com/watch?v=heUPV0aci5c

cũ hơn dùng Laser, em nợ cái clip
http://kalyaev.com/2010/20100127/directpcb/direct-laser-pcb-03_files/62463.jpg
chế bản ngành in , máy chỗ làm ăn ok chuyển qua tạo bản trực tiếp, máy in nitrat bạc in phim thất nghiệp hết

http://www.youtube.com/watch?v=1rhTAhS0tg0

hàng DIY, chạy từng line kiểu này chậm, dùng pentagon mirro như máy in laser sẽ cải thiện được tốc độ ( cần đầu tư cái laser diode CS khá hơn, đầu tư dàn áo che chắn nữa ah)

http://www.youtube.com/watch?v=4SNkzoOvoD8

b.r

Gamo
27-06-2014, 10:09:55 AM

Hehe, ý tưởng này của bác rất hay, em nghĩ áp dụng được nếu bác kiếm được máy in nào mà in được mực dầu (mực sử dụng solvent). Bác pha sơn cảm quang của bác với dung dịch gì?

Trong trường hợp con Pixma của bác, thì em e là hơi nguy hiểm á ;) nó dùng phương pháp bubble jet, có 1 dàn các điện trở bên trong để làm bay hơi mực, tạo ra bong bóng nổ văng mực ra ngoài. Trong trường hợp mực thường là nước thì ko sao, nhưng mực solvent thì ko biết có bị nổ ko?

Bác có cao kiến gì cứ post lên anh em chia sẻ với nhé.

Mà bác cứ lo chế xong con in phẳng đi, phần còn lại dễ ấy mà ;))

nhatson
27-06-2014, 10:16:47 AM
http://www.youtube.com/watch?v=lKmxjOi-UZA
món này dug cho ngành in, làm bản kẻm, tốc đô chắc ko đua được với chụp truyền thống nhưng em thấy tiện hơn nhiều, dặc biệt hệ thống ngày càng rẻ hơn

http://www.youtube.com/watch?v=6KMUZbnUrzw

biết tuốt
27-06-2014, 10:58:15 AM
các bác up video của tây chả có chút thuần việt nào cả ;) em k có video chỉ có cái ảnh thuần việt 2628
đây là cái lò sấy của em ;) vỏ là hàng nhập ngoại (vỏ PC cũ );) thanh nhiệt cũng nhập ngoại , tháo từ máy ép plastic cũ , cái quạt ở trên hút mùi vì trước em dùng sấy sơn cảm quang mùi nó hơi khó chịu
bây giờ in phun xong hơ fiml vào đây cho khô mực ,

Gamo
27-06-2014, 01:05:30 PM
Để đáp lễ bác thì em khoe hàng thuần Việt vậy:

Đây là lò sấy 3 trong 1 của em: cái màu đen đen là chiến hữu iu vấu nhất em mượn không trả từ vợ, cái màu xanh xanh tuy khủng chứ ít xài, chú to to màu trắng là dễ xương nhất, cần nướng gì là cứ thảy vào
2630

Đây là kết quả sau khi chế máy in của em, toàn là hàng xịn nhập ngoại từ Mĩ & Nhật cả
2629

biết tuốt
27-06-2014, 03:30:53 PM
em lay bác, bác chuyển qua buôn đồng nát đê ạ :D bác đầu tư quả là ác chiến , chịu chơi , đúng kiểu mần ăn tư bản bóc lột ;)

nhatson
27-06-2014, 07:36:25 PM
Để đáp lễ bác thì em khoe hàng thuần Việt vậy:

Đây là lò sấy 3 trong 1 của em: cái màu đen đen là chiến hữu iu vấu nhất em mượn không trả từ vợ, cái màu xanh xanh tuy khủng chứ ít xài, chú to to màu trắng là dễ xương nhất, cần nướng gì là cứ thảy vào
2630

Đây là kết quả sau khi chế máy in của em, toàn là hàng xịn nhập ngoại từ Mĩ & Nhật cả
2629

khi nào cần cái linear scale , cu gamo thẳng tiến mới được

Gamo
27-06-2014, 10:01:54 PM
Hoho, yeah yeah, linear encoder, 1000+ xung, gắn motor 1.5KW vào làm servo cũng được :))

ngocanhld2802
28-06-2014, 06:11:56 PM

Cái chữ đỏ nghe quen quen . Mãi mới nhớ ra là đi chợ mua con tôm con tép, mình đứng xem mấy bà bán hàng hay nói.....

Gamo
28-06-2014, 06:53:45 PM
Haiz, diễn đàn là nơi chúng ta trao đổi một cách thân tình chứ không phải là nơi để bác nói chuyện như thể ngoài chợ như vậy. Để tránh việc nói xấu nhau làm mất hòa khí anh em trên diễn đàn thì nhờ Admin theo dõi giùm, nếu có gì quá thì lock thread này giùm em nhé

CKD
28-06-2014, 07:16:23 PM
Theo CKD thì vấn đề đi hơi xa với chủ đề xuyên lỗ.
1. Việc xuyên lỗ em không bàn vì trước giờ em chưa xuyên bao giờ. Em chỉ biết chơi cái chân linh kiện xuyên qua rồi hàn thôi :D. Mạch nào mà phức tạp hơn thì em chơi luôn đi đặt. Nhiều khi sót tiền ghê vì đặt xong rồi test hỏng... vứt hết.

2. Việc in mạch thì như các giải pháp đang bàn.. việc in trực tiếp là một trong những giải pháp hiệu quả trong giai đoạn prototype. In trực tiếp & xử lý rửa mạch luôn thì em bó tay vì không có kinh nghiệm. Nhưng trong kỹ thuật này chắc chia thành 2 giai đoạn.
--- 1. Mod cái máy in phun thường thành máy in phẳng. Cái này thì khá là đơn giản, tùy vào model máy in mà có cách thực hiện khác nhau đôi chút. Nếu máy có chế độ in giấy liên tục là hay nhất (nhưng đắt). Cái này thì rất rất nhiều người làm.. và đã thành công.
--- 2. In mạch thì mực in phải bền với a xit hoặc kiềm mạnh. Vụ mực này thì tớ không biết dù hồi khoảng năm chín mấy.. mình và bố đã thử nhiều loại mực/sơn khác nhau để có thể kéo lụa trên mạch một cách nhanh chóng, hiệu quả, sắc nét. Nhưng mình nghĩ việc thành công cũng không quá khó. Nhất là hiện giờ công nghệ in phun dựa trên nhiều kỹ thuật/công nghệ khác nhau. Nên việc sử dụng loại mực phù hợp cho mục đích chắc có thể làm được. Vụ này mình hoàn toàn mù tịch, nhưng thông quá các web nước ngoài, trên youtube thì thấy mấy anh tây khoe sản phẩm nhiều. Nên mình nghĩ là có thể được nếu tìm được máy phù hợp, mực phù hợp.

3. Riêng ý này thì em muốn nhắc đến việc khác..
Anh em ta tham gia diễn đàn với mục đích tìm hiểu, trao đổi, học tập. Để có thể tìm hiểu đến ngọn ngành của một vấn đề gì đó thì việc trao đổi, đôi khi tranh cãi là điều khó tránh. Tuy nhiên chúng ta nên trao đổi với tinh thần học hỏi... thì mới có thể tim ra chân tướng của vấn đề. Xã hội thì rộng lớn, biển học (kiến thức) thì mênh mông. Do đó việc mình không biết, không làm được thì chưa chắc mọi người không làm được như ta. Vậy nên chúng ta mới ngồi đây, trao đổi, bàn bạc, chia sẻ để có thể bổ xung kiến thức, kinh nghiệm, hiểu biết với nhau.
Tuy nhiên.. có những việc liên quan đến miếng cơm manh áo hàng ngày.. nên cũng khó mà tiết lộ hết được. Điều này cũng khó mà trách được....

Vậy mình mong là anh em ta trao đổi hòa nhã và tôn trọng nhau để có thể mai sau, không những vài anh em đang tham gia ở đây có thể xuyên lỗ, in mạch.. mà tất cả anh em sau này.. tham gia & đọc qua chuyên mục này đều có thể làm được.

Trân trọng...

biết tuốt
28-06-2014, 07:45:49 PM
cái này có lẽ do sự khác biệt về văn phong và tính tình nam bắc , em không có ý gì nhưng đó là sự thật , và ae ta đều biết điều đó , nên em nghĩ chuyện cũng chẳng có gì nếu ta hiểu nhau, đừng tự nhiên chấp nhặt 1 lời nói vô tình ,vì ai chả có lúc vô tình nói vui ;)

Gamo
28-06-2014, 07:50:12 PM
Hehe, thôi thôi bỏ qua, có lẽ là do cách nói chuyện người Nam với người Bắc khác nhau mặc dù em cũng từng sống vài năm tại Hà Nội.

Anyway, bao giờ bác vào SG thì alo nhé. Rủ mọi người cafe cho vui.

Về chuyện công nghệ thì cũng không có gì bí mật, anh em diễn đàn biết nhau thì em sẵn sàng chia sẻ, có điều em không muốn công khai thôi. Ngoài ra cũng còn tùy thuộc vào tác phẩm của bác biết tuốt nữa, sẽ tư vấn thuốc cho phù hợp. Ví dụ bác chơi con bubble jet mà chơi mực bằng sơn cảm quang pha với solvent thì coi chừng "bùm bùm" á :D

biết tuốt
28-06-2014, 08:05:54 PM
hehe , bác GAMO ạ em chưa nghĩ đến máy in mạch đâu , hôm nọ nói chơi thôi , làm bằng cảm quang tốt chán rồi ,
in fiml = máy in phun làm sướng hơn giấy scan gấp bội thế mà hồi giờ em cứ không chịu thay đổi công nghệ hehe
mai em sẽ khởi động mò mẫm cách mạ lỗ hóa học , hôm nọ đọc lại sách mới thấy đúng là phải có hoạt hóa bằng platin gi gì như bác nói
ặc ặc may mà em chưa học võ , chứ không đọc đến đoạn " học chiêu này phải thiến.." thì xong đời em hehe
em sẽ thí nghiệm xem k có platin có mạ được không , ít nữa vào còn có cái chém gió với bác hehe

Gamo
28-06-2014, 10:13:30 PM
Ui chùi, chúc mừng bác, thế là bác đã giải quyết được vụ mực in ko khô rồi à? Dùng cái lò sấy bữa trước bác úp hình? Hehe, hy vọng bác giải quyết được vụ mạ ko cần Pd, tạ ơn bác lắm lắm ;)

nhatson
28-06-2014, 10:17:44 PM
cụ gamo nghịch dì mà sưu tầm nhìu máy in vậy, em cũng nghịch mấy con, ko con nào qua được giai đoạn rã, sau màn rã máy là lại ve chai thẳng tiến
sau này có nghịch in, sắm con này ngịch thôi ah

http://www.xaar.com/en/PublishingImages/Products/128_web_262.png?width=465
http://www.xaar.com/en/products/xaar-128

biết tuốt
28-06-2014, 10:33:42 PM
em mất 1 ngày loay hoay làm khô mực
thật ra rất đơn giản , như bác đã biết
fiml in nó có phủ 1 lớp thấm mực trong suốt , nó phủ có 1 mặt , in đúng mặt này dùng máy sấy sấy là khô , nghe bác ngọc anh nói fiml của bác ấy in phát khô luôn em đoán chắc phủ lớp " siêu thấm " ;)
em sấy = lò sấy thì khô nhanh hơn , khi in cũng cứ in bình thường , chọn loại giấy bình thường như mặc định , kỹ hơn thì chọn chế độ in giấy bóng , tốc độ nó in chậm không bị nhòe
1 tờ fiml em cắt thành nhỏ vừa đủ kích thứoc cần dùng rồi dán lên tờ nilon A4 cho tiết kiệm và bảo vệ môi trường

nhatson
28-06-2014, 10:43:18 PM
http://www.youtube.com/watch?v=bE2N94gqv5k

nhatson
28-06-2014, 11:07:59 PM
thêm 1 vote cho tạo bản trực tiếp không cần phim

http://www.youtube.com/watch?v=m7q_D7CnwGI

Gamo
28-06-2014, 11:34:45 PM
cụ gamo nghịch dì mà sưu tầm nhìu máy in vậy, em cũng nghịch mấy con, ko con nào qua được giai đoạn rã, sau màn rã máy là lại ve chai thẳng tiến
sau này có nghịch in, sắm con này ngịch thôi ah

http://www.xaar.com/en/PublishingImages/Products/128_web_262.png?width=465
http://www.xaar.com/en/products/xaar-128

Ui chùi, đúng là bác Nhật Sơn kiếm được mấy hàng độc quá ta ;))

;)) em cũng liệng mấy con máy in vì vụ nghiên cứu mực in kháng acid/kiềm, biết thế hồi đó mua con này cho nó khỏe...

nhatson
28-06-2014, 11:38:12 PM
Ui chùi, đúng là bác Nhật Sơn kiếm được mấy hàng độc quá ta ;))

;)) em cũng liệng mấy con máy in vì vụ nghiên cứu mực in kháng acid/kiềm, biết thế hồi đó mua con này cho nó khỏe...

giá cũng chấp nhận được ah, em thấy taobao bán dưới 6T, em phá 4 con máy in .... được gần một nửa, công việc của chúng ta, cần có 1 đầu là đủ

b.r

Gamo
28-06-2014, 11:59:44 PM
Tuyệt vời, giá cũng rất là hợp lý... Có con này là coi như hệ thống bên em có thể hoàn tất.

Hiện nay làm mạch là mình có thể in mạch, in top silk. Riêng soldermask vẫn phải chụp cảm quang do máy in ko in nổi. Để em thử rồi sẽ post lên báo cáo với các bác ;))

Gamo
29-06-2014, 12:49:20 AM
À, mà sao em không thấy tài liệu nào hướng dẫn sử dụng đầu in Xaar này hết ta?

ngocanhld2802
29-06-2014, 07:21:15 AM
Haiz, diễn đàn là nơi chúng ta trao đổi một cách thân tình chứ không phải là nơi để bác nói chuyện như thể ngoài chợ như vậy. Để tránh việc nói xấu nhau làm mất hòa khí anh em trên diễn đàn thì nhờ Admin theo dõi giùm, nếu có gì quá thì lock thread này giùm em nhé
Trước tiên tôi cũng xin lỗi bác vì hơi quá lời!
Cá nhân tôi đã và đang mang một tư tưởng giúp đỡ TẤT CẢ các anh em chưa biết làm mạch không kể già trẻ lớn bé, đàn ông hay hay đàn bà, Quen hay không quen, ở xa hay ở gần, khi tìm đến với tôi tôi đều tận tình chỉ bảo. Nên đọc đến câu của bác tự dưng tôi thấy hơi buồn.... Có gì mong bác bỏ quá cho.
Có nhiều người cho tôi là "hâm". Mất bao nhiêu tiền của công sức, bây giờ ai cũng nói để cho người ta làm được....
Có mấy bác làm mạch in nghiệp dư như tôi bây giờ, đến nhà tôi chơi và nói "sao bác lại post những điều mà bấy lâu nay chúng tôi không hề nói với ai và thậm chỉ còn nằm trong danh sách bảo mật". Tôi trả lời rằng, ba cái chuyện tôi làm được, thì nay mai người khác làm được, khi tôi bắt tay vào tìm hiểu làm mạch, chạy đôn chạy đáo tìm cho ra các phương pháp làm thủ công đơn giản nhất hỏi ai người ta cũng không nói, nên tôi mang một quyết tâm làm cho bằng được và nếu tôi làm được tôi sẽ chia sẻ hết cho mọi người.
@biết tuốt : Nếu bác ở HN, bác có thể qua nhà tôi tôi biếu bác vài tờ film về in thử, khi in ra nó khô ngay
@CKD : Tôi thiết nghĩ đây là chủ đề về mạ đồng Xuyên lỗ, nay anh em đang đi tương đối lạc với chủ đề. Nếu có thể bác mở một chuyên mục "TỰ LÀM MẠCH IN TẠI GIA" hay "CÔNG NGHỆ LÀM MẠCH IN", như vậy thiết nghĩ cũng là một sân chơi góp phần vào việc làm CNC tốt hơn
Làm mất thời gian của các bác nhiều rồi, dừng ở đây thôi
Trân trọng!

nhatson
29-06-2014, 08:13:32 AM
Cá nhân tôi đã và đang mang một tư tưởng giúp đỡ TẤT CẢ các anh em chưa biết làm mạch không kể già trẻ lớn bé, đàn ông hay hay đàn bà, Quen hay không quen, ở xa hay ở gần, khi tìm đến với tôi tôi đều tận tình chỉ bảo. Nên đọc đến câu của bác tự dưng tôi thấy hơi buồn.... Có gì mong bác bỏ quá cho.
Có nhiều người cho tôi là "hâm". Mất bao nhiêu tiền của công sức, bây giờ ai cũng nói để cho người ta làm được....
Có mấy bác làm mạch in nghiệp dư như tôi bây giờ, đến nhà tôi chơi và nói "sao bác lại post những điều mà bấy lâu nay chúng tôi không hề nói với ai và thậm chỉ còn nằm trong danh sách bảo mật". Tôi trả lời rằng, ba cái chuyện tôi làm được, thì nay mai người khác làm được, khi tôi bắt tay vào tìm hiểu làm mạch, chạy đôn chạy đáo tìm cho ra các phương pháp làm thủ công đơn giản nhất hỏi ai người ta cũng không nói, nên tôi mang một quyết tâm làm cho bằng được và nếu tôi làm được tôi sẽ chia sẻ hết cho mọi người.
@biết tuốt : Nếu bác ở HN, bác có thể qua nhà tôi tôi biếu bác vài tờ film về in thử, khi in ra nó khô ngay
@CKD : Tôi thiết nghĩ đây là chủ đề về mạ đồng Xuyên lỗ, nay anh em đang đi tương đối lạc với chủ đề. Nếu có thể bác mở một chuyên mục "TỰ LÀM MẠCH IN TẠI GIA" hay "CÔNG NGHỆ LÀM MẠCH IN", như vậy thiết nghĩ cũng là một sân chơi góp phần vào việc làm CNC tốt hơn
Trân trọng!

em trích 1 đoạn trong hiến pháp hoa kỳ
các quyền của quốc hội hoa kỳ

(8) Thúc đẩy sự tiến bộ của khoa học và các nghệ thuật hữu ích bằng cách đảm bảo quyền sở hữu của các tác giả và nhà phát minh đối với các tác phẩm và phát minh trong thời gian hạn định.
http://vietnamese.vietnam.usembassy.gov/doc_uslegalsystem_x.html

điều em tâm đắc là bảo hộ CÓ HẠN ĐỊNH, sau 1 khoảng thời gian mọi người có thể được sử dụng thương mại ko phải trả phí
để thúc đẩy phát triển > bảo vệ quyền của nhà phát minh + chia sẻ thông tin để mở rộng ứng dụng

về sáng chế
- Sáng chế được coi là có tính mới nếu chưa bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký sáng chế hoặc trước ngày ưu tiên trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên.

nếu có sáng chế, chúng ta nên đăng ký để được bảo hộ, 1 là thông tin sẽ được công bố việc mọi người sẽ có dkien ứng dụng thương mại, trả một mức phí hợp lí, được chính phủ bảo hộ có hạn định,
trường hợp sử dùng sáng chế mục đích nghiên cứu + phi thương mại > miễn phí :)

https://www.google.com/?tbm=pts&gws_rd=ssl#q=pcb%20through%20hole%20plating&safe=off&tbm=pts

b.r

nhatson
29-06-2014, 08:17:36 AM
em nghĩ mọi người ko lạc đề, ví dụ khi plating , người ta cần khoan lỗ > máy cnc khoan lỗ trước> phủ 1 lớp soldermask > plating

hole plating ko chỉ là 1 KHÂU, 1 là 1 chuỗi công nghệ

chẳng hạn plating điện hóa cần nguồn mạ> nói vể nguồn mạ là lạc đề ah?

b.r

Gamo
29-06-2014, 08:29:01 AM
Trân trọng!

Cảm ơn bác, ko sao, chuyện cũng ko có gì.

Quan điểm của tôi thì hơi khác, tôi vốn dân cntt nên có vài nguyên tắc mà nguyên tắc đầu tiên là ko bao giờ tiết lộ thông tin cá nhân & công việc lên mạng. Do đó anh em nào tôi biết, chơi được thì tận tình giúp đỡ ko có vấn đề gì, bác cứ hỏi các anh em khác như chú rctb, ông Hà, ông Thắng,... thì biết, còn người lạ thì tôi rất ngại

anhcos
29-06-2014, 08:38:50 AM
In PCB bằng đèn laser trong sắc nét quá bác nhatson, họ có đầy đủ mạch với phần mềm ở đây: http://guidopic.altervista.org/alter/laserpcb.html
Bác nào tìm cái xác máy in/xì can/photo gì đó là chế được.

Không biết nếu sử dụng laser công suất cao hơn có thể bóc lớp cu trên bề mặt trược tiếp được không mấy bác.

Gamo
29-06-2014, 08:49:37 AM
Hehe, bác Nhật Sơn có post 1 bài dùng laser khắc mạch trực tiếp á. Có điều máy đo hơi đắt thôi.

CKD
29-06-2014, 08:54:31 AM
Em nghĩ lạc đề là vì chúng ta tranh nhau miên man quá, quad chứ trọng đúng sai, được hơn.
Còn việc mạ lỗ v.v... thì cũng nằm trong nhóm làm mạch cả. Về việc nghề nghiệp, bí mật công việc thì em cũng vậy thôi. Công khai nhưng vẫn giữ cho mình một cái gì đó. Không bao giờ mở 100%.

biết tuốt
29-06-2014, 09:02:53 AM
Cái đầu phun của bác nhật sơn ,chắc em chỉ ngó thôi hehe dân chơi nửa mùa như em hổng dám , lót dép ngó nghiêng các bác chế con máy in trực tiếp vậy, em đoán nếu các bác chế thành công thì kinh doanh cái máy đó tốt đấy , hồi trứoc em làm cty điện tử mà họ dùng in lụa để in mạch , cũng nhanh , nhưng chỉ áp dụng mạch 1 mặt và tỷ lệ hỏng cũng khá cao
em nghĩ khắc lazer nó bay lớp đồng thì cũng dòn mất lớp phíp chứ nhỉ? khéo như cái bánh đa

nhatson
29-06-2014, 10:20:05 AM
Cái đầu phun của bác nhật sơn ,chắc em chỉ ngó thôi hehe dân chơi nửa mùa như em hổng dám , lót dép ngó nghiêng các bác chế con máy in trực tiếp vậy, em đoán nếu các bác chế thành công thì kinh doanh cái máy đó tốt đấy , hồi trứoc em làm cty điện tử mà họ dùng in lụa để in mạch , cũng nhanh , nhưng chỉ áp dụng mạch 1 mặt và tỷ lệ hỏng cũng khá cao
em nghĩ khắc lazer nó bay lớp đồng thì cũng dòn mất lớp phíp chứ nhỉ? khéo như cái bánh đa

công nghiệp họ cũng tạo bản trực tiếp laser, hiện đại hơn thì thay lase bằng LED UV hoặc DLP >> chúng ta ko cần đầu tư con laser bắn bay lớp đồng :)

b.r

nhatson
29-06-2014, 10:21:38 AM
In PCB bằng đèn laser trong sắc nét quá bác nhatson, họ có đầy đủ mạch với phần mềm ở đây: http://guidopic.altervista.org/alter/laserpcb.html
Bác nào tìm cái xác máy in/xì can/photo gì đó là chế được.

Không biết nếu sử dụng laser công suất cao hơn có thể bóc lớp cu trên bề mặt trược tiếp được không mấy bác.

nếu dùng công nghệ máy in laser sẽ cải thiện được tốc độ ah, con laser uv phải mạnh hơn tẹo

b.r

nhatson
29-06-2014, 10:26:27 AM
https://www.youtube.com/watch?v=90VN_80zxAQ

1. 1,25 gramm Cu2SO4 dissolve to 20 ml of distiled water.
2. In other 20 ml of water dissolve 2,9 gramm of NaEDTA (Trilon B).
3. In other 20 ml of water dissolve 1 gramm of NaOH.
4. Slowly adding the solution NaEDTA to solution of Copper sulfate with fastly stirring. Solution have to change color to intensive blue.
5. Slowly adding the solution of NaOH to solution with CuSO4 and NaEDTA. Solution have to change color to light blue.
6. Add the distilled water to 100 ml.
7. Add the 0.1 gramm of Formaline to solution.
Electroless plating bath is ready. On video is shown how does it works if all made fine.

Better quality can be achieved by adding 1 ml of ethyl alcohol.

http://infohouse.p2ric.org/ref/02/01588.pdf

nhatson
29-06-2014, 10:32:54 AM

em cũng ngó thôi ah, nếu ptrien duoc , có rất nhiều ứng dụng ah, ngày nay có nhiều mực ưu việt
in chữ lên PCB prototype chẳng hạn

hoặc sản xuất LCD, OLED :)

b.r

nhatson
29-06-2014, 10:43:39 AM
À, mà sao em không thấy tài liệu nào hướng dẫn sử dụng đầu in Xaar này hết ta?

dk đầu in thì em chỉ có thông tin của epson
https://docs.google.com/viewer?url=patentimages.storage.googleapis.com/pdfs/US6758544.pdf
https://docs.google.com/viewer?url=patentimages.storage.googleapis.com/pdfs/US8240798.pdf

http://techref.massmind.org/techref/pcb/etch/custom-vs.htm

CKD
29-06-2014, 11:55:44 AM

Ý của bác em cũng định từ lâu.. nhưng kinh nghiệm làm mạch của em so với bây giờ quá là lạc hậu. Hồi trước em làm từ vẽ bằng bút dạ.. lên tới in bằng bản lụa... là hết. Sau đó qua ủi.. rồi đi đặt mạch luôn. Nên không dám mở chủ đề chuyên về vấn đề này. Nếu có cũng chỉ khoe vài cách mạch mình đã làm là hết.
Thấy việc làm mạch có ảnh hưởng (liên quan) khá mật thiết với không chỉ CNC mà còn nhiều lĩnh vực khác. Rất quan trọng với những anh em đam vê việc tự nghiêm cứu chế tạo.

Vậy xin bác nào có thâm niên làm PCB thủ công hay tự động gì đó, nhiều kinh nghiệm và sẵn sàng chia sẻ kỹ thuật với anh em thì mở chủ đề. Nếu chủ đề phát triển tốt thì mình nghĩ AD sẽ tách riêng thành chuyên mục mà thôi.

Thanks

Gamo
29-06-2014, 01:27:08 PM
https://www.youtube.com/watch?v=90VN_80zxAQ

1. 1,25 gramm Cu2SO4 dissolve to 20 ml of distiled water.
2. In other 20 ml of water dissolve 2,9 gramm of NaEDTA (Trilon B).
3. In other 20 ml of water dissolve 1 gramm of NaOH.
4. Slowly adding the solution NaEDTA to solution of Copper sulfate with fastly stirring. Solution have to change color to intensive blue.
5. Slowly adding the solution of NaOH to solution with CuSO4 and NaEDTA. Solution have to change color to light blue.
6. Add the distilled water to 100 ml.
7. Add the 0.1 gramm of Formaline to solution.
Electroless plating bath is ready. On video is shown how does it works if all made fine.

Better quality can be achieved by adding 1 ml of ethyl alcohol.

http://infohouse.p2ric.org/ref/02/01588.pdf

Dung dịch này có bền ko bác? Hay mỗi lần làm là mình pha lại?

Gamo
29-06-2014, 01:38:20 PM
Cài này là bài cũ bác Nhật Sơn post, em xin post lại. Ngày xưa em từng muốn làm 1 con như thế này nhưng sau đó thì đầu hàng:

https://www.youtube.com/watch?v=mzmjGz0_joM

Để làm laser có thể bóc trực tiếp được lớp Cu trên bề mặt phíp đồng thì có lẽ tối thiểu phải là yag laser hoặc fiber laser. Hồi đó em thử dùng CO2 laser 60w bắn đã luôn mà lớp đồng vẫn nguyên xi ^.^

mattroidem
29-06-2014, 01:45:19 PM
https://www.youtube.com/watch?v=fY0AjzKLA-8

http://www.instructables.com/id/Inexpensive-method-of-industrial-level-quality-PCB/?ALLSTEPS

Trích:

To prepare an activator solution we will need following things:
1. Distilled water
2. Copper sulfate
3. Calcium hypophosphite (Ca(H2PO2)2)
4. Ammonium hydroxide (25%)
5. Liquid soap

nhatson
29-06-2014, 02:28:37 PM
Dung dịch này có bền ko bác? Hay mỗi lần làm là mình pha lại?

thử xem sao ah, em dân sì gòn, nhà như lỗ mũi, thành thực mà nói ko dám nghịch với hóa chất, mong là có bác nào Rd, mở shop làm mạch prototype 100 200k 10cm2 trong ngày em ok

b.r