PDA

View Full Version : DỰ Ớn mạ xuyên lỗ mạch in

Trang : [1] 2 3

biết tuốt
04-06-2014, 10:24:21 PM
nhân tiện ngoài hà nội vừa có bão to em lập luôn thớt này ;) cũng không biết post vào đâu cho hợp đành nhét vào đây , bác mod thấy chuyển đâu hợ thì chuyển hộ em
vấn đề này là vấn đề nút thắt để cho mạch tự chế lên tầm cao mới ;)
em có lượm lặt được tài liệu trên mạng ,có khi các bác cũng đã có nhưng em cứ post lên , cao thủ , thấp thủ nào làm đựoc rồi cứ khoe lên cho ae cay cú làm theo :D
2413

itanium7000
04-06-2014, 10:59:40 PM
Cái này chắc bác ngocanhld2802 nghiên cứu nhiều lắm rồi đấy :D

biết tuốt
04-06-2014, 11:05:04 PM
bác ngọc anh có thành quả trưng lên cho ae học hỏi chơi bác , em hứa không hỏi bí quyết ;)

Gamo
05-06-2014, 05:03:17 PM
ôi, đây là lần đầu tiên thấy bác "biết tuốt" post lên 1 bài hay thế này ;))

Từ trước tới giờ em cứ tưởng mạ xuyên lỗ phải dùng Pd, hoặc phosphine hoặc keo dẫn điện để activate chứ. Thế cái "Sữa" bên trong tài liệu đó là gì hả bác?

Ngoài ra, em chỉ góp ý là nếu được thì các bác nên né HF & H2So4 khi làm thí nghiệm tại gia. HCl em bị vài lần ko sao chứ H2SO4 đã hơn, lủng da thịt thành sẹo lồi vĩnh viễn. Em chưa dùng HF nhưng nghe đâu so với HF thì H2So4 chỉ đáng xách dép.

hunter_dt
05-06-2014, 05:40:58 PM
ôi, đây là lần đầu tiên thấy bác "biết tuốt" post lên 1 bài hay thế này ;))

Từ trước tới giờ em cứ tưởng mạ xuyên lỗ phải dùng Pd, hoặc phosphine hoặc keo dẫn điện để activate chứ. Thế cái "Sữa" bên trong tài liệu đó là gì hả bác?

Ngoài ra, em chỉ góp ý là nếu được thì các bác nên né HF & H2So4 khi làm thí nghiệm tại gia. HCl em bị vài lần ko sao chứ H2SO4 đã hơn, lủng da thịt thành sẹo lồi vĩnh viễn. Em chưa dùng HF nhưng nghe đâu so với HF thì H2So4 chỉ đáng xách dép.

HF là loại axit khủng nhất mà bác. Bác xem phim Breaking Bad chưa, nó cho xác vào 1 cái thùng phi nhựa, cho 2 chai HF cỡ chai dầu ăn nhà mình ý ==>> ra nước hết luôn :D

jimmyli
05-06-2014, 06:30:16 PM
hàng Mĩ nó khác hàng Tàu hunter_dt ơi, mà lão Walt sài 2 can chứ không phải 2 chai nhá :D

biết tuốt
05-06-2014, 06:43:56 PM
hình như a xít HF này nó ăn thằng vào xương luôn thì phải , nên khi bị nó ngấm qua da thịt ăn vào xương , vậy nên phải có bột đá bên cạnh khi bị dính thì bôi ngay bột đá vào , nói chung nguy hiểm , em không chơi loại này
@ bác gà mờ , sữa , rượu em cũng chả biết nó là gì , chắc là bí danh của cơ sở này
a xít ở đây chủ yếu dùng để xâm thực cho lỗ via tăng khản năng bám khi mạ hoá học ở lỗ cũng giống như ta chà nhám trong cơ khí vậy
để tối em rỗi tóm tắt phương pháp cho các bác " theo dõi nắm bắt tình hình " :D

anhcos
05-06-2014, 07:46:20 PM
Theo tài liệu kia thì khó quá, hôm trước bác nhatson có mấy video đem nung với mực ấy, trông có vẻ dễ làm hơn.

Gamo
05-06-2014, 08:11:52 PM
Hehe, cái đó của bác Sơn em có làm rồi, có mấy điểm khác nhau:

1. Tài liệu của bác "Biết tuốt" là tài liệu chuẩn, làm đàng hoàng nên nó có vẻ lằng nhằng. Trên thực tế chỉ cần 2 công đoạn: activate lỗ & mạ. Nguyên nhân phải activate lỗ là do lỗ khoan của bác ko dẫn điện, do đó ko mạ được, phải activate. Tuy nhiên phương pháp nhúng dùng trong sản xuất hàng loạt thì phải dùng Paladi, giá siêu mắc. Em đoán cái sữa bác biết tuốt nói chính là muối Paladi á. Ko biết có pp nào khác để activate bằng dung dịch ngon bổ rẻ mà ko cần Pd ko?

2. Mạ theo phương pháp dùng keo của LKF: phương pháp này làm ít thì phù hợp, làm nhiều thì cực hơn do activate hàng loạt chỉ cần nhúng vào dung dịch là xong, còn dùng keo thì bác phải quét rồi hút bằng bàn chân không, lằng nhằng hơn.

3. Phương pháp mạ con nhà nghèo: sử dụng Calcium hypophosphite. Cái hóa chất này bác kiếm ở Việt Nam đỏ mắt luôn & ở Mẽo là bị cấm tiệt. Em ko nhớ hồi đó làm sao em kiếm ra món này nhưng chỉ nhớ là "pain in the ass". Phương pháp này rẻ tiền nhưng activate lằng nhằng, phải nung, chưa kể nó phân hủy ra phosphine là chất độc, dễ cháy nên dùng nhiều cũng ko phải là giải pháp hay.

4. PP đóng rivet: 1 pp nữa nhưng ít xài là sử dụng through hole rivet. Mấy con rivet này thấy dễ làm mà ko hiểu sao đắt lòi mắt luôn. Giá đắt, làm lâu và cực.

Do đó ko phải không có lý do mà làm ít thì người ta dùng pp của LKF & làm nhiều thì phải activate bằng Pd đâu. Riêng em thì do em lười biếng, nghèo quá nên né được through hole thì né. Cùng lắm thì xuyên lỗ ở chỗ nào dễ dễ á, rồi dùng dây đồng xuyên qua, hàn cho khỏe. Bí quá thì bên em xài pp của LKF.

biết tuốt
05-06-2014, 08:54:19 PM
em xin phép trình bày phương pháp mà ae ta ít nhiều biết sơ sơ nhưng chưa sờ lần nào ;)
quy trình gồm 2 bước :
1 bươc 1 : mạ hoá học vào lỗ via để làm cho lỗ via có khản năng dấn điện (cái này khó )
2 bước 2 : đem đi mạ điện phân, cái này dễ hơn

hôm nọ xem qua qua cái video bác nhatson đưa thì họ cũng làm 2 bước trên , nhưng em chưa hiểu trong đoạn mạ hoá học họ nung ? họ dùng hoá chất gì mà cần nung?
chiều nay chui vào tàng kinh gác của em lôi ra được bí kíp dấu kín hơn 10 năm nay ;)
24212422
mạ điện đại pháp , trong này có trình bày phương pháp mạ hoá học , tiếc là em không có máy scan để scan post lên cho các bác cùng nghiên cứu
mạ hoá học lên phi kim:
có mạ đồng, mạ ni ken
ta quan tâm đến mạ hoá học lên phi kim:
mạ đồng : dùng dung dịch đồng sunfat CUSo4 , (dạng tinh thể màu xanh -đã mua )
+ với 1 chất gì quên mất rồi ;) để tao ra phức đồng
dung dịch này cho tác dụng với focmoon - HCHO thì ion đồng bị khử và bám vào bề mặt vật phi kim
để hôm nào kiếm hoá chất thử phát

Gamo
05-06-2014, 09:00:33 PM
Hehe, cố lên bác, anh em đang mong chờ kết quả của bác

duonghoang
06-06-2014, 03:03:32 PM
Phuơng pháp này ở nhà tự làm thấy có vẻ mới đây nhưng thấy phức tạp quá, ko biết có bền nữa ko, mà nói chung thì làm cái này biết cho vui thôi mấy bác, còn đem vào hoạt động sản xuất thì đi đặt làm cho chắc ăn, ở nhà làm chơi thì xỏ cái chân linh kiện vào hàn 2 bên là xong ấy mà, xấu tí nhưng mà nó bền.

Gamo
06-06-2014, 03:26:21 PM
Hehe, công ty em bấy lâu nay tự làm mạch từ A-Z, có đủ đồ chơi để in mạch, phủ xanh, in silk, có cả đồ để mạ đồng & mạ thiếc & bàn chân không để activate cho mạ xuyên lỗ bằng keo dẫn điện. Em cũng nghĩ như bác, xỏ xỏ dây đồng/chân linh kiện vào hàn cho nó bền. Mạ xuyên lỗ lằng nhằng hơn mà chất lương chưa chắc đảm bảo.

Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức mạ đồng lên phi kim ko cần hoạt hóa bằng Sn-Pd của bác "biết tuốt" ra sao?

biết tuốt
06-06-2014, 03:34:37 PM
Hehe, công ty em bấy lâu nay tự làm mạch từ A-Z, có đủ đồ chơi để in mạch, phủ xanh, in silk, có cả đồ để mạ đồng & mạ thiếc & bàn chân không để activate cho mạ xuyên lỗ bằng keo dẫn điện. Em cũng nghĩ như bác, xỏ xỏ dây đồng/chân linh kiện vào hàn cho nó bền. Mạ xuyên lỗ lằng nhằng hơn mà chất lương chưa chắc đảm bảo.

Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức activate ko cần Pd của bác "biết tuốt" ra sao? Nếu nó dễ dùng, bền, nhanh thì quá tốt.

ủa bác gà mờ làm mạch in hả ? ,
em thấy trong công nghiệp chắc nó mạ đồng trực tiếp thì phải bỏ qua bước mạ hoá học cổ lỗ
em sợ làm bác thất vọng :cool: đấy , bên bác đã làm kinh doanh sao không kiếm cha nào bên hoá về tư vấn cho nhanh

Gamo
06-06-2014, 03:52:51 PM
Hehe, bên em ko sống bằng nghề làm mạch in mà bằng nghề làm culi, ai sai gì làm nấy. Có điều họ hay yêu cầu gấp nên phải tự xử từ a-z chứ ko thì ko kịp giao hàng.

Bác hỏi thử giùm em xem nó mạ đồng trực tiếp bằng cách nào nhé? Em cũng đang wan tâm, chưa nghe đến vu mạ xuyên lỗ mà ko cần wa mạ hóa học bao giờ.

ga_cnc
06-06-2014, 04:49:48 PM
Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức mạ đồng lên phi kim ko cần hoạt hóa bằng Sn-Pd của bác "biết tuốt" ra sao?

Nếu không có gì ngại thì bác cho em hỏi bên bác tự làm mạch bằng phương pháp nào thế ạ? (ủi, cảm quang, in lụa...?)

biết tuốt
06-06-2014, 04:59:35 PM
Nếu không có gì ngại thì bác cho em hỏi bên bác tự làm mạch bằng phương pháp nào thế ạ? (ủi, cảm quang, in lụa...?)

mần ăn mà đi ủi khách oánh vỡ mẹt bác ợ , đến em làm chơi còn dùng sơn cảm quang nữa là, em mua 1 hôpk 1kg dùng 2 năm nay chưa hết , in lụa dùng để in thông số ,vv.. cho nhanh thôi chứ làm mạch không hiệu quả lắm

Gamo
06-06-2014, 06:59:11 PM

:cool: bí mật quốc gia... em làm bằng phương pháp in trực tiếp, nhưng bên công ty cũng đủ đồ nghề cho cảm quang & in lụa luôn, tàn dư của chế độ cũ ;)

Nếu bác nào làm cảm quang, giờ đừng dùng sơn cảm quang nữa, mất công lắm, chuyển qua dry film cho nó khỏe.

anhcos
06-06-2014, 10:32:22 PM
:cool: bí mật quốc gia... em làm bằng phương pháp in trực tiếp, nhưng bên công ty cũng đủ đồ nghề cho cảm quang & in lụa luôn, tàn dư của chế độ cũ ;)

Nếu bác nào làm cảm quang, giờ đừng dùng sơn cảm quang nữa, mất công lắm, chuyển qua dry film cho nó khỏe.

Dry film là thế nào bác, bật mí thêm tí nữa đi để mình go gồ, tiếng Việt gọi là gì bác...

Gamo
06-06-2014, 10:57:25 PM
Hehe, tiếng Việt gọi là phim khô ;)

Nói đùa thôi, món này bác phải đặt từ nước ngoài thôi chứ ở VN hình như chưa có bán. Cơ bản là thay vì bác phải pha sơn, xịt, nướng khô rất là tốn công, thời gian & dễ sai thì bác chỉ cần dán cái film này lên, lăn qua máy ép nhiệt cho nó dính chắc vào là đi chụp được rồi.

Bác kiếm được chỗ nào bán thì post lên anh em tham khảo với nhé, cả photoresist & soldermask luôn. Cái dry film soldermask em dùng mỏng quá nên em đang muốn kiếm nhà cung cấp mới.

ga_cnc
06-06-2014, 10:58:19 PM
Dry film là thế nào bác, bật mí thêm tí nữa đi để mình go gồ, tiếng Việt gọi là gì bác...
Chắc là liên quan đến công việc nên bác ấy không tiện nói, mình nên thông cảm ;)
Dry film cũng là 1 dạng làm mạch in cảm quang thôi, thay vì dùng mực cảm quang phun lên board (như bác biết tốt) thì cái này dùng màng film dán lên board đồng rồi đem chụp ấy mà :cool:

ga_cnc
06-06-2014, 11:07:04 PM
Hehe, tiếng Việt gọi là phim khô ;)

Nói đùa thôi, món này bác phải đặt từ nước ngoài thôi chứ ở VN hình như chưa có bán. Cơ bản là thay vì bác phải pha sơn, xịt, nướng khô rất là tốn công, thời gian & dễ sai thì bác chỉ cần dán cái film này lên, lăn qua máy ép nhiệt cho nó dính chắc vào là đi chụp được rồi.

Bác kiếm được chỗ nào bán thì post lên anh em tham khảo với nhé, cả photoresist & soldermask luôn. Cái dry film soldermask em dùng mỏng quá nên em đang muốn kiếm nhà cung cấp mới.
Bác nhanh tay quá nhỉ :p
Các bác ngoài Bắc có thể hỏi thử coi phải không, em trong Nam nên chịu, không sờ tận tay nên cũng không biết được có đúng không
http://banlinhkien.vn/goods-1603-phim-cam-quang-13-65x20cm.html#.U5Hl7nZQWwE

Gamo
07-06-2014, 05:37:27 AM
Có lý quá nhỉ, bán buôn ế ẩm em mở shop bán dry film cho mấy ông cnc ;)

ngocanhld2802
07-06-2014, 07:31:02 AM
Vấn đề film khô thì mình đang cung cấp đây. Nó thực hiệu quá, và thích nghi với các bác làm thủ công, và ngay cả trong công nghiệp một số đơn vị hiện nay đã ko dùng mực cảm quang nữa.
Tiện ích của film khô là đáp ứng thời gian nhanh, kiểm soát đường mạch ngay khi chup xong
Một vài hình ảnh ví dụ mình làm bằng pp cảm quang thủ công :
2430

2431

BOTTOM

2432

2433

Các bạn cũng có thể tham khảo thêm một số hình ảnh ở đây : http://www.phipdong.com/2013/12/mot-so-tac-pham-lam-mach-in-thu-cong.html

Gamo
07-06-2014, 08:39:39 PM
Bac show hang cai may chup cua bac dc ko? Chup dep qua ;)

duonghoang
07-06-2014, 10:41:10 PM
Cái trên mình mạ thiếc hả bác, bác có thể nói sơ sơ về vụ này cho anh em học tí đc ko :)

biết tuốt
07-06-2014, 11:19:01 PM
mạ thiếc thủ công em thấy có 1 loại dung dịch mình đổ lên là nó bám vào , họ gọi là thiếc lỏng thì phải

Gamo
08-06-2014, 07:34:46 AM
Có 2 phương pháp: nhúng bể chì hoặc mạ hóa học. Làm cho vui tại nhà thì dùng pp 2.

Để mạ thiếc cho mạch in, ngoài thị trường có bán dung dịch gọi là thiếc lỏng, cơ bản chỉ là thiếc clorua với vài chất xúc tác khác.

Trên thực tế, nếu các bác dùng soldermask, đồng thời hàn board trong tuần thì khỏi mạ thiếc cũng được. Mạ thiếc nhiều cũng ko tốt cho mạch in.

Gamo
08-06-2014, 02:09:50 PM
Tặng anh em clip coi cho vui, khúc giữa có giới thiệu về mạ thiếc bằng dung dịch

https://www.youtube.com/watch?v=aGm1GCM7p1U

mattroidem
08-06-2014, 09:54:59 PM
Em có tấm hình up lên cho vui thread. :rolleyes:

https://lh5.googleusercontent.com/-fqoUo8GqTFg/U5R3KrsfJ4I/AAAAAAAABws/s72ppIvVseU/w660-h495-no/maxuyenlo.jpg

biết tuốt
08-06-2014, 11:17:58 PM
Em có tấm hình up lên cho vui thread. :rolleyes:

https://lh5.googleusercontent.com/-fqoUo8GqTFg/U5R3KrsfJ4I/AAAAAAAABws/s72ppIvVseU/w660-h495-no/maxuyenlo.jpg
ủa bác mạ xuyên lỗ phương pháp nào đấy? hé tí cho ae biét mò theo với

ngocanhld2802
09-06-2014, 02:43:54 PM
Mạ thiếc thủ công theo kiểu chơi chơi thì có dung dịch mạ, nó cũng không đắt lắm, Chỉ cần nhúng vào, nhấc ra, rửa nước lã là xong. Loại của Mỹ thì giá gấp mười của tầu.
Buồng chụp của em đây, em tự làm nên nó hơi thô cứng:

2450

2451

biết tuốt
26-06-2014, 04:14:40 PM
bác nào cho em hỏi ngu tí,
trước nay em làm mạch in toàn dùng giấy can , in bằng máy in lazer, dùng cũng khá ổn , nay con máy in lazer đã cũ bắt đầu in bị mờ , em đi mua con máy in phun CANON ip2700
em cũng đã kiếm được giấy fiml dùng cho máy in phun, nhưng khổ nỗi in mực lên lâu khô quá ,các bác cho em hỏi làm thế nào cho nó nhanh khô ?

Gamo
26-06-2014, 04:50:34 PM
Bác thử dùng máy sấy xem sao? Coi chừng đừng đế nóng quá.

Trong mực máy in phun có chất chống đông (tránh làm ngẹt đầu phun) nên in ra trên phim thì lâu khô lắm. Sao bác ko dùng giấy can cho nó khỏe? Có bị lem ko?

biết tuốt
26-06-2014, 05:00:40 PM
không bị len bác, em mua được loại fiml cho in phun , nó giống giấy bóng kính nhưng 1 mặt có tráng lớp bắt mực (chắc thế)

Gamo
26-06-2014, 05:06:57 PM
à, ý em nói là sao bác ko tiếp tục dùng giấy can? film chắc bác chờ đến tết Congo luôn.

Bác thử sấy chưa? Bác mượn bà xã cái máy sấy tóc, sấy một tí là khô ngay ấy mà. Coi chừng sấy quá thì nó quăn tờ giấy

diy1102
26-06-2014, 05:09:20 PM
Nắp thêm thanh sấy vào là được.
Ps: Máy inphun khi dùng mực Pigment in trên giấy Couche thường nắp thêm cái này để sấy vì giấy Couche về mặt bóng, nhẵn và mực Pigment là mực gốc dầu nên cũng rất lâu khô nên Tàu nó chế thêm cái thanh sấy để nắp vào. EM nghĩ áp dụng được cho trường hợp của bác giá thì mấy trăm k thui.
2613

Gamo
26-06-2014, 06:22:15 PM
Thể dự ớn in mạch trực tiếp của bác phá sản rồi à? ;)

biết tuốt
26-06-2014, 09:04:34 PM
Thể dự ớn in mạch trực tiếp của bác phá sản rồi à? ;)

bác lại móc đểu em rồi hehe , chưa khởi động bác ơi, cái máy mới mua về làm cho hết fiml cảm quang với mực cảm quang đã , rảnh mới chế được ,
mà em hỏi ngu tí chứ bác in trực tiếp lên board đồng mực có lem k? chắc bác cũng chế thanh sấy luôn chứ hả? mực ra 1 cái khô ngay ? đúng bác?

biết tuốt
26-06-2014, 09:05:51 PM
Nắp thêm thanh sấy vào là được.
Ps: Máy inphun khi dùng mực Pigment in trên giấy Couche thường nắp thêm cái này để sấy vì giấy Couche về mặt bóng, nhẵn và mực Pigment là mực gốc dầu nên cũng rất lâu khô nên Tàu nó chế thêm cái thanh sấy để nắp vào. EM nghĩ áp dụng được cho trường hợp của bác giá thì mấy trăm k thui.
2613
chợ giời hà nội có không bác nhỉ? nếu bác mua ở đó cho em địa chỉ khỏi mất công tìm :D thank, em toàn thấy thanh nhiệt to tổ chảng thôi bác

ngocanhld2802
26-06-2014, 10:14:57 PM
Mực không khô ngay là do các bác dùng không đúng loại film. Film em in ra một cái là nó khô liền à, chả phải sấy xiếc gì sất:D
Đen ngang so với chế bản điện tử. Dùng giấy can thì không làm được các đường mạch nhỏ.....

Gamo
26-06-2014, 10:19:02 PM
bác lại móc đểu em rồi hehe , chưa khởi động bác ơi, cái máy mới mua về làm cho hết fiml cảm quang với mực cảm quang đã , rảnh mới chế được ,
mà em hỏi ngu tí chứ bác in trực tiếp lên board đồng mực có lem k? chắc bác cũng chế thanh sấy luôn chứ hả? mực ra 1 cái khô ngay ? đúng bác?

Hehe, em cho vào lò nướng bác ợ.... nhưng mà in ra thì đẹp như mơ, lem hay ko còn có bí quyết nữa :cool:

diy1102
26-06-2014, 10:25:39 PM
Thanh nhiệt mua ở các cửa hàng chuyên sửa máy in phun bác ạ.

biết tuốt
26-06-2014, 10:39:22 PM
Mịa em trót mua 1 tập giấy in của đức , chắc phải mua cái sấy , sau này phá phách thử in trựoc tiếp lên board gắn luôn thanh sấy xem có khô ngay không, bác nào làm máy in trực tiếp lên board rồi trưng lên cho bà con xem cái hay lại chém gió :d hehe

mattroidem
26-06-2014, 10:49:34 PM
Mấy bác đầu tư nhiều quá.
Em thấy ủi mạch là hiệu quả nhất khi làm số lượng nhỏ.

Có cái clip em ủi mạch gửi các bác đánh giá :)

https://www.youtube.com/watch?v=Hm5Krzm1aKU

ngocanhld2802
26-06-2014, 10:57:50 PM
In trực tiếp lên board là nói cho hay thôi. Việt Nam ta chưa có anh tài nào chơi đâu, tôi dám khẳng định 100% như vậy!!!!!!!!!!!!!!!
Còn máy in để in trực tiếp lên board cũng đã có người chế, nhưng mình hỏi người ta bảo 68tr. Tớ đồng ý mua, họ bảo hết hàng. tớ bảo đặt, họ bảo bao giờ có thì họ báo.....
Muốn in trực tiếp lên board không khó, chả phải bí quyết gì sất, bạn ra Lý Nam Đế, nhà Toàn Phát, bảo họ bán cho một lọ dung môi để phun lên mặt đồng rồi in lên. Đẹp như mơ.....
Nhưng ăn mòn để đẹp như mơ lại là chuyện khác....

biết tuốt
26-06-2014, 11:01:56 PM
@ mattroidem , bạn khổ quen rồi nên sướng không chịu được đâu :D ,làm bằng fiml hoặc mực nhàn hơn nhiều nét nữa
@ ngocanhd2802 em cũng biết vậy , vì nếu có bác ấy khoe vống lên rồi , em đoán bác ấy cũng đang lảng vảng quanh đây hehe

ngocanhld2802
26-06-2014, 11:02:11 PM
Mấy bác đầu tư nhiều quá.
Em thấy ủi mạch là hiệu quả nhất khi làm số lượng nhỏ.

Có cái clip em ủi mạch gửi các bác đánh giá :)

https://www.youtube.com/watch?v=Hm5Krzm1aKU

Cái này là hay nhất này! :)
Good luck!

mattroidem
26-06-2014, 11:09:23 PM
Về in trực tiếp thì có bác in áo cũng "khè" em rồi, in thì được mà chọn mực khó thôi. Cái hình dưới đây là bac ấy in để khè em cho vui nè, mực in áo thôi.

2618

ngocanhld2802
26-06-2014, 11:14:17 PM
Đúng là cái này đây
In lên thì rất đẹp, nhưng đi ăn mòn không nổi. công nghệ làm mạch tớ đã khổ luyện rất lâu rồi, tìm mọi phương án tối ưu, phá cả một con R290 ra để chế cho nó in thẳng, thế tớ mới nói in thì đẹp như mớ. và đã mua các kiểu mực in phun về để chế cháo, nhưng cho vào bể ăn mòn thì thôi, chỉ còn lại tấm nền rất đẹp, hoặc dùng chất phụ gia, thì đi ngủ, sáng dậy em nó vẫn trơ ra...., giờ film cảm quang vẫn là số 1, nhanh + đẹp + bền = rẻ.