PDA

View Full Version : Bánh răng côn

Thép Tôi
30-11-2017, 11:15:21 AM
Chào mọi người,
Không biết có bác nào làm về bánh răng côn( xoắn) rồi, cho em hỏi khi chạy với tốc độ 3000rpm thì nó có kêu không?
Em tính truyền động bằng nó mà không biết như thế nào?
Tks các bác nhiều

Ga con
30-11-2017, 12:16:02 PM
Chạy 27-40.000rpm như trong máy mài cầm tay còn được mà, 3.000rpm ăn thua gì.

Cơ bản là cấp chính xác của nó, cấp chính xác lắp ráp.

Thanks

CKD
01-12-2017, 09:06:52 AM
Chào mọi người,
Không biết có bác nào làm về bánh răng côn( xoắn) rồi, cho em hỏi khi chạy với tốc độ 3000rpm thì nó có kêu không?
Em tính truyền động bằng nó mà không biết như thế nào?
Tks các bác nhiều

Kêu là kêu thế nào, cần định nghĩa cái vụ kêu rên này thì mới có cơ sở để khẵng định. Vì mặc định ăn khớp răng là phải ỒN. Còn độ ồn thế nào thì tùy theo tốc độ làm việc, tùy theo độ chính xác của bánh răng, chính xác lắp v.v...

Thép Tôi
01-12-2017, 10:40:42 AM
Kêu là kêu thế nào, cần định nghĩa cái vụ kêu rên này thì mới có cơ sở để khẵng định. Vì mặc định ăn khớp răng là phải ỒN. Còn độ ồn thế nào thì tùy theo tốc độ làm việc, tùy theo độ chính xác của bánh răng, chính xác lắp v.v...

em cần nó hoạt động êm ái, trong phòng thí nghiệm nên hạn chế tiếng ồn. Em nghĩ phần lớn do cách lắp không đúng cách , không đảm bảo độ ăn khớp, hoặc do bánh răng chế tạo không chuẩn, khi chạy với tốc độ lớn thì nó như thế nào? Anh thường lắp như thế nào, có bí quyết thì quân sư dùm em với ạ.

CKD
01-12-2017, 03:38:07 PM
Bạn hỏi mà không thể có câu trả lời.
1. Bánh răng đã có chưa? Chất liệu là gì? Chưa thì càng ko có câu trả lời.
2. Về độ chính xác thì tất nhiên càng cao càng tốt, profile răng chuẩn v.v...
3. Lăp ráp thì về lý thuyết có có gì là khó, nếu mọi phần còn lại đều đã chuẩn & chính xác?

hoangminhtin
03-12-2017, 10:44:24 AM
Hóng... ...
Chờ ae tư vấn thêm