PDA

View Full Version : Giải quyết vấn đề có tài trợ và phần thưởng.

Nam CNC
19-09-2014, 10:54:47 PM
Cái món này em đưa ra nhờ các cao thủ bóng đen đúng nghĩa để giải quyết bài toán này giúp em. Các cao thủ nào có khả năng làm được xìn trình bày ngắn gọn phương pháp, em tài trợ 1 phần kinh phí để nghiên cứu, và nếu thành công em xin trao giải thưởng bằng hiện kim là 5 chai cho các bác đi nhậu.

Vấn đề nêu ra là như vầy :

--- bên em có hệ thống máy , trong đó có xử dụng bóng đèn UV để hong khô sản phẩm, bóng đèn này có tuổi thọ tối đa là 2000 giờ , và đi kèm với em nó là 1 thẻ từ
--- Khi gắn bóng đèn vào hoạt động , đồng thời gắn thẻ từ vào máy thì máy mới nhận biết là có bóng đèn và đồng thời ghi nhận trên thẻ từ thời gian hoạt động của bóng đèn , và đến đúng 2000 giờ thì máy không chấp nhận cái đèn đó nữa mặc dù em nó vẫn còn xài được.
--- 1 điều khác nữa, ví dụ khi bóng đèn đến 1800 giờ bị hỏng , dù thay bóng đèn khác vào , nhưng bị kẹt cái thẻ từ thì máy vẫn hiểu cái đèn này chỉ có 200 giờ tuổi thọ thôi

--- Vần đề cấp thiết là thay 1 bộ thì phải mua từ chính hãng mà giá trên trời , mua bóng riêng vẫn có nhưng bị vướng cái thẻ từ đã ghi nhận thời gian hoạt động của cái bóng cũ , nên thay vào thì cũng bị vướng thời gian tuổi thọ , bóng riêng này dễ mua và giá rẻ hơn vài chục lần so với bóng chính hãng kèm thẻ từ mới.

Giải pháp là bác nào có cao kiến xóa được dữ liệu thời gian tuổi thọ bóng đèn cũ trong thẻ từ không , ví dụ thời gian từ 1800 giờ trở thành 0 giờ ( cái đèn này được hiểu là mới 100% ) , mà việc thay đổi thông số này không ảnh hưởng gì cả đến vận hành bóng đèn , em chỉ sợ các bác làm quá cái thẻ trống trơn thi lúc này nó không hiểu thẻ từ thì mất cả chì lẫn chài hehehe.

http://i1058.photobucket.com/albums/t415/nam_cnc/ResizeofIMG_0683_zps8fc0ad75.jpg (http://s1058.photobucket.com/user/nam_cnc/media/ResizeofIMG_0683_zps8fc0ad75.jpg.html)

http://i1058.photobucket.com/albums/t415/nam_cnc/ResizeofIMG_0684_zps57845cdc.jpg (http://s1058.photobucket.com/user/nam_cnc/media/ResizeofIMG_0684_zps57845cdc.jpg.html)

http://i1058.photobucket.com/albums/t415/nam_cnc/ResizeofIMG_0685_zpsc8473bfd.jpg (http://s1058.photobucket.com/user/nam_cnc/media/ResizeofIMG_0685_zpsc8473bfd.jpg.html)

http://i1058.photobucket.com/albums/t415/nam_cnc/ResizeofIMG_0686_zpsac31135d.jpg (http://s1058.photobucket.com/user/nam_cnc/media/ResizeofIMG_0686_zpsac31135d.jpg.html)

Có giải pháp tốt , cần thiết bị gì ? bên em xin tài trợ , nếu thành công và chuyển giao công nghệ thì em xin trao giải 5 chai hehehe

Nam....... nói được làm được.

nhatson
19-09-2014, 10:57:16 PM
theo em hiểu, mỗi đèn đi kèm 1 cái thẻ từ đúng ko ah?

nếu vậy, cần mí cái thẻ cũ, đọc xem dữ liệu trong đó thế nào ah, nếu dữ liệu đơn giản có thể nắm bắt quy luật, mod lại dữ liệu rồi chép vào thẻ lại > thẻ mới

PS máu trắng là thẻ đúng ko ah? thẻ cắm vào chỗ nào ah
b.r

ít nói
19-09-2014, 11:05:41 PM
Pác muốn Hack đúng ko à. Cái này pác phải coi thẻ từ nó thế nào phải kiếm được cái đọc nó và cần 1 cao thủ để bẻ nó . khá khó à nha

romvang
19-09-2014, 11:11:32 PM
Em thì suy nghĩ mì ăn liền thôi
Trong thiết bị của bác có bộ đọc và xử lý thẻ nó tính toán suy nghĩ gì đó không biết cuối cùng cũng đưa ra quyết định là cho cái đèn sáng hay không. Mình do theo đường phát lệnh đó cắt nó đấu lại theo lệnh giả lập của mình. Lúc này đèn chỉ là hoạt động on/off khi nào bác muốn sáng là sáng bác muốn thay là thay
Cơ cấu của cái bóng đèn là sao bác, chụp rõ luôn thông số bóng đèn và mạch của nó đi

anhxco
19-09-2014, 11:14:59 PM
Cái nì có khi giải quyết không phải cái thẻ từ mà là cái máy đọc cái thể này đó bác Nam.

Nam CNC
19-09-2014, 11:20:01 PM
vậy cuối cùng là cái máy, để em lên công ty thằng bạn , tham khảo về kể tiếp... xem dữ liệu nó như thế nào, cái gì đọc nó và ghi nó , mà ác 1 cái nó có ghi chú vậy nè.

Có 1 cái hộp yêu cầu không tháo ra, nếu tháo ra mà có vấn đề gì thì mua lại cái hộp đó với giá 2/3 cái máy hehehehe, oan nghiệt thiệt, có tên trang web, các bác có thể tham khảo nó là máy gì mà. Nó là cái máy in 3D độ chính xác cao của germany , ứng dụng cho ngành nữ trang.

im_atntc
19-09-2014, 11:36:36 PM
Nhà sản xuất ràng buộc mình phải xài phụ kiện của nó rồi.. Vậy thì anh Nam đặt nó chục cái thẻ từ, nói nó ''tui chỉ muốn mua thẻ từ về chơi thôi'' kaka (đùa chút chơi :D).
Cái này em có thấp kiến thế này, đại khái theo suy nghĩ của em (không biết đúng không :D) trong cái máy có 1 cái mạch điện, khi nhận tín hiệu cảm biến từ, chuyển đổi tín hiệu từa lưa hột dưa gì gì đó của cái thẻ thì sau đó nếu đúng logic thì sẽ có 1 tiếp điểm chuyển từ OFF sang ON để máy nhận bóng đèn.. nếu tìm đc cái tiếp điểm đó chổ nào trong mạch thì mình nói tắt cho nó luôn ON, thế là lúc nào nó cũng nhận cái bóng đèn.. không quan tâm gì đến cái thẻ đó nữa ;)

nhatson
19-09-2014, 11:40:31 PM
Nhà sản xuất ràng buộc mình phải xài phụ kiện của nó rồi.. Vậy thì anh Nam đặt nó chục cái thẻ từ, nói nó ''tui chỉ muốn mua thẻ từ về chơi thôi'' kaka (đùa chút chơi :D).
Cái này em có thấp kiến thế này, đại khái theo suy nghĩ của em (không biết đúng không :D) trong cái máy có 1 cái mạch điện, khi nhận tín hiệu cảm biến từ, chuyển đổi tín hiệu từa lưa hột dưa gì gì đó của cái thẻ thì sau đó nếu đúng logic thì sẽ có 1 tiếp điểm chuyển từ OFF sang ON để máy nhận bóng đèn.. nếu tìm đc cái tiếp điểm đó chổ nào trong mạch thì mình nói tắt cho nó luôn ON, thế là lúc nào nó cũng nhận cái bóng đèn.. không quan tâm gì đến cái thẻ đó nữa ;)

em nghĩ là... hết giờ cái máy nó tự ngừng, bao mày phải thay đèn tao mới chạy, có bật đèn lên nó cũng ứ chạy :)

emptyhb
20-09-2014, 12:10:22 AM
Theo em thì bóng bác gắn cái nào cũng được => cái thẻ chỉ có lưu lại thông tin thời gian sử dụng của bóng.

Như một số bác trên nói, có thể short để cho đèn sử dụng luôn, nhưng nó dùng vi xử lý để ra lệnh toàn bộ máy chứ? có đèn không vẫn chưa đủ

=> Giờ chỉ có cách là: Clone cái thẻ đó ra (sửa dữ liệu thì không được, chắc chắn nó mã hóa rồi), cái này em thấy trên phim nhiều, mà bên ngoài không biết có thiết bị đó không. Hoặc làm thế nào để làm hỏng bộ phận ghi đi, chỉ đọc thôi.

Nói chung cả 2 cách đều khó

CKD
20-09-2014, 12:15:20 AM
có mấy vấn đề.
- Nếu đèn có chíp ID thì mỗi thẻ phải đi kèm 1 đèn.. đằng này cắm đèn khác vào vẫn lên được tức là thẻ không nhất thiết phải đi theo đèn. Thẻ chỉ là ghi nhớ số lần & thời gian sử dụng mà thôi.
- Nếu thẻ chỉ lưu số lần sử dụng thì không quá phức tạp - nếu smartcard gắn chíp.. đọc nội dung con chip rồi tính tiếp - nếu thẻ từ -> kiếm cái đầu đọc rồi tính tiếp.
- Nếu vì sợ hỏng máy... cái này có khã năng nếu can thiệp sâu vào phần cứng.. có thể không hỏng nhưng lỗi.. cũng tèo. Vì giá trị máy cao nên khó có thể mạo hiểm can thiệp.

Vụ án này giống như nạp mực máy in vậy. Mực chính hãng thì đắt, mục for thì rẻ nhưng không tương thích chip. Giải pháp là nạp mực for vào bình mực zin.. sau đó reset chip là xong.

emptyhb
20-09-2014, 12:22:58 AM
Nếu thẻ đó là thẻ từ thì bác dùng thử cái này: http://www.ebay.com/bhp/magnetic-stripe-encoder

Xem ra chi phí cũng thấp, còn nếu là thẻ chip thì em e là bó tay.

solero
20-09-2014, 09:24:38 AM
Thẻ trắng như kia chắc là RFID rồi. Bác mua 1 cái RFID reader về đọc xem giá trị của nó như nào?. Vụ này nghe chừng rất khó vì nếu Hãng sản xuất máy in nó chỉ nhận 1 dãy ID của 1 loại thẻ thì bác không thể nào đưa thẻ khác vào được. Bác thử tìm dịch vụ chép thẻ RFID (mấy anh xe máy vespa hoặc honda PKL có dịch vụ này để chép chìa khoá).

romvang
20-09-2014, 09:32:10 AM
Em đã từng cãi lời hãng 1 lần, nó bảo không được tháo mình cố tháo. Vừa tháo xong là biết lý do tại sao nó không cho tháo. Hic, nó có lý do hết. Cẩn thận nha bác

Nam CNC
20-09-2014, 12:19:17 PM
Dạ Em sẽ trao đổi nghiên cứu thêm , mà bác nào đứng ra đảm trách việc này nè, phương án là gì ? thiết bị gì, trong tầm tiền em tính toán tài trợ liền.

Nói thật các bác về giá trị cái máy , các bác nghe xong đừng nâng giá nghiên cứu nhé , cứ xem là em yêu khoa học vậy. Cái máy này lúc mua quy ra tiền việt tầm 1.4 tỉ .....!!!

biết tuốt
20-09-2014, 03:10:35 PM
em nói thiệt bác nam , giải pháp a e đều đoán được như phải ..phá máy mới sửa đươc à :cool: phá 1 cái thì cái sau ok , vì kiểu gì cũng phải can thiệp phần cứng lẫn phần mềm trong máy
đơn giải thì đánh lừa mấy chỗ cảm biến của nó , còn không thì mệt , bác thử google xem bên tây có thằng nào có thuốc đặc trị nó chưa ? giống vụ máy in , bọn nó cũng viết ra được pm

Nam CNC
20-09-2014, 04:07:54 PM
dạ cái máy có rẻ đâu mà mấy ông Tây lựu đạn có cơ hội phá nó, loại này dành cho nhà sản xuất, mà nhà sản xuất thì sợ phiền phức nên cứ đưa cổ cho hãng nó chém, thằng bạn em nó cũng là Kĩ sư như em nên nó đâu có cam chịu, 2 thằng suy nghĩ để có đồ part thay thế rẻ tiền thôi mà.

Nếu phải mở tung cái máy ra , để em suy nghĩ lại hehehe, ghê quá .

biết tuốt
20-09-2014, 04:15:39 PM
5 triệu tiền việt bác còn thưởng được mấy chục ngàn đô ăn nhằm gì , 5 triệu bao giờ chả nhớn hơn mấy chục ngàn bác nhể hehe :rolleyes:

nhatson
20-09-2014, 10:31:41 PM
cụ nam phải xác nhận, hết hạn thì máy sẽ thế nào, vẫn chạy ko có đèn hay báo là ko chạy
thẻ có phải kèm theo đèn mới hay ko?

nếu ko cho mở máy, thí cần dữ liệu từ thẻ để phân tích thông tin xem thế nào

b.r

Nam CNC
21-09-2014, 09:02:47 AM
Bác Linh là trùm em yêu khoa học nè, bác Linh nhận vụ này luôn đi, hôm nào bác Linh rãnh em mời bác đến xem máy , được không bác .... em muốn có cái gì đó báo cáo cho anh em biết, chứ nêu ra vấn đề mà không có kết quả thì ngại lắm.

Thiệt tình cái máy của bên công ty thằng bạn thân , nó làm chủ , hôm nay nó mới từ HongKong về , em liên lạc cụ thể hỏi vấn đề rồi sau đó báo cáo bác, nó qua ấy mua thêm 1 cái máy nữa đó nên nhu cầu bẻ cái thẻ từ này cũng cần lắm đó...

nhatson
21-09-2014, 11:13:26 AM
1.việc đầu tiên em nghĩ là cần phải dọc dữ liệu thẻ, cách này dù mong manh nhưng cứ thử
2. trường hợp xấu hơn, có thể nghiên cứu cách vào service mode của máy, em nghĩ trong hãng lúc test máy có cách nào đó mở hết tính năng mà ko cần phần cứng ngoài
b.r

Nam CNC
21-09-2014, 01:46:42 PM
em mới trao đổi chính xác rồi và biết thêm thông tin là như vầy:

--- trên cái đèn có con chip , trong con chip này có ghi dữ liệu trùng với dữ liệu thông số trên thẻ từ , sau khi gắn đèn và thẻ từ vào máy thì máy nó hiểu 2 thằng này là 1 cặp và nó ghi nhận dữ liệu cặp này vào máy , từ đó tính thời gian xử dụng.

Do đó phương pháp xử lí bây giờ là : hiểu được dữ liệu trên thẻ từ và chip, xem nó ghi mã số theo kiểu gì -- nghiên cứu phương pháp có thể thay đổi dữ liệu đó-- sau khi thay đổi được và máy nó hiệu là 1 cặp mới 100% thì nó chấp nhận cho xài 2000 giờ.

Có thể bây giờ tương đối đơn giản hơn, không cần can thiệp vào máy , chỉ cần can thiệp được thông số trên thẻ từ và bóng đèn thôi , thế là xong.

Nam CNC
21-09-2014, 01:47:53 PM
Bác Linh thấy sao ? được không ? mấy anh em kia ở xa quá, bác thì cùng HCM với em và khoái chọt ngoáy nữa hehehe.

nhatson
21-09-2014, 02:00:53 PM
thế bên nhà máy có bao nhiêu cái đèn rồi ah, có cái đèn và cái thẻ nào het liftime để nghịch ko ah
nếu trên đèn có chip nhớ, có thể lấy ra, đem chợ nhật tảo thuê đọc, ko cần trang bị máy móc đâu ah

PS em thik tư vấn kỹ thuật, em ko thik trực tiếp làm
lí do em rất ư là chậm chap , nên em cần đầu tư vào những thứ mang lại giá trị lâu dài

b.r

Nam CNC
21-09-2014, 02:28:51 PM
Em thì chuyên về cơ khí , nhưng thích làm việc theo kinh doanh , nên công việc nào không biết thì thích giao khoán cho người hiểu biết chuyên sâu về phần đó lo hết thế là xong , tài chính không thành vấn đề. Thôi thì hôm nào ghé qua bác cầm theo 1 bộ cho bác nghiên cứu và tư vấn , cố gắng làm cho thành công vụ này mới được.

CBNN
21-09-2014, 06:52:42 PM
viết một bài dài ngoằng , rút cuộc nó biết đâu mất tiêu ghét thật !
A Nam nói vậy thì cái đèn chẳng liên quan đến vụ quản lý giờ . anh thử ngược lại xem , gắn cái nào hết giờ với cái thẻ còn giờ nó thay đổi gì không?
A xác định loại thẻ đi . rùi kiếm cách đọc . nếu nó xài thẻ chuẩn chung thì dễ . vì nếu là thẻ RFID nó còn vụ tần số nữa . chua à !:o

CBNN
21-09-2014, 07:03:50 PM
cơ mà không can thiệp để hack vào hệ thống máy (phần mềm) được đâu .
đa số các loại card ID đều là memory 1 chiều , chỉ phát 1 ID cô định , không ghi dữ liệu ngược lại .Vậy chỉ cần phát đúng cái ID có trong du liệu hệ thống là nó nhận (giống nạp card dt ).
Vậy sau khi xác định dc card và đọc đc nó thì rất khả quan , trừ khi nó có bảo mật hạn chế số lần nhập sai ( giống pass email) .

Nam CNC
21-09-2014, 09:10:49 PM
đúng là cái đèn và cái thẻ chẳng liên quan gì về thời gian, nhưng trên đó nó có ghi lại thông số gì đó, mà trên thẻ và chip nhớ trên bóng đèn là 1 cặp . Thông số đó được máy ghi nhận và bắt đầu đếm thời gian khi xài máy. Nếu thẻ này và đèn khác thì máy nhận biết 2 thằng không giống nhau và không chấp nhận cho xài máy hehehehe.

Hi vọng nó không như em nói, thẻ chỉ cho ghi nhận 1 lần duy nhất, không xoá được hay không cho ghi đè lên ( giống như đĩa CD ngày xưa là tiêu luôn )

CBNN
21-09-2014, 09:14:23 PM
Còn nếu nó ghi thởi gian đã sử dụng lên thẻ ... kiểm chứng bằng cách , kiếm cái thẻ của máy nào đó đút vào máy mình test số time nó báo đúng ko. Hoặc log lại cái mã code của thẻ (nếu đọc dc) rùi so sánh mỗi thời điểm .

CBNN
21-09-2014, 09:18:49 PM
Nếu thẻ này và đèn khác thì máy nhận biết 2 thằng không giống nhau và không chấp nhận cho xài máy hehe
ủa sao a nói gắn đèn ngoài vào nó vẫn chạy ? chỉ bị thời gian sử dụng theo cái thẻ cũ?

Nam CNC
21-09-2014, 09:24:15 PM
máy không ghi thông số hay thời gian gì lên thẻ cả, trên thẻ và chip nhớ chỉ có thông số gì đó mà máy nó hiểu 2 thằng đó là 1 cặp , còn dữ liệu thời gian là do máy nó nhớ .

Vậy là có 2 cách,
1---- là hack phần mềm máy để có thể thay đổi dữ liệu thời gian cho từng cặp đèn và thẻ từ
2---- là có thể can thiệp vào chíp nhớ và thẻ từ thay đổi số serie gì đó để cho máy nó hiểu đây là 1 cặp mới ( số serie này khác với các serie khác mà nó đã lưu)

2 phương án trên em thấy phương án 2 là khá an toàn vì phương án 1 thất bại là đi toi 2/3 số tiền 1.4 Tỉ VN đồng.

Nam CNC
21-09-2014, 09:26:19 PM
thay đèn khác là cái đèn này tháo giắc ra là thay được, nhưng trước cái giắc này nó có 1 cái mạch bé bé có chip nhớ, vậy thôi à.

nhatson
21-09-2014, 09:27:21 PM
cách làm chip đèn và thẻ là an toàn, nhưng để giải mã được nội dung cug ko dễ
pa2, nếu biết cách boot load vào service mode thì ngon ah :)

b.r

CBNN
21-09-2014, 09:44:13 PM
nhưng trước cái giắc này nó có 1 cái mạch bé bé có chip nhớ, vậy thôi à.
Rùi xong , chua như giấm luôn !

nhatson
21-09-2014, 10:01:48 PM
máy không ghi thông số hay thời gian gì lên thẻ cả, trên thẻ và chip nhớ chỉ có thông số gì đó mà máy nó hiểu 2 thằng đó là 1 cặp , còn dữ liệu thời gian là do máy nó nhớ .

Vậy là có 2 cách,
1---- là hack phần mềm máy để có thể thay đổi dữ liệu thời gian cho từng cặp đèn và thẻ từ
2---- là có thể can thiệp vào chíp nhớ và thẻ từ thay đổi số serie gì đó để cho máy nó hiểu đây là 1 cặp mới ( số serie này khác với các serie khác mà nó đã lưu)

2 phương án trên em thấy phương án 2 là khá an toàn vì phương án 1 thất bại là đi toi 2/3 số tiền 1.4 Tỉ VN đồng.

néu dơn thuần là check code, sẽ có 1 vấn đề là... bộ đèn dó có thể xài cho 1 máy khác :)

b.r

thuhanoi
21-09-2014, 10:39:41 PM
Chỗ em làm có cái đèn UV 2KW, nó đơn giản trong chuôi của nó có lá nhôm mỏng, đến tuổi của nó là nó đứt cái bụp đỡ suy nghĩ.

CBNN
21-09-2014, 10:45:06 PM
néu dơn thuần là check code, sẽ có 1 vấn đề là... bộ đèn dó có thể xài cho 1 máy khác :)

b.r
chính xác , vì vậy con chip trên bóng đèn sẽ ghi nhớ thông tin đã sử dụng , Nếu đem nguyên bộ đèn gắn máy khác thì thì nó vẫn báo đúng như máy cũ thôi .

nhatson
21-09-2014, 10:53:16 PM
nếu có ghi lên đèn, việc đầu tiên là check đèn mới và đèn het date, sửa tt đèn hét date thành đèn mới xem sao

b.r

Lenamhai
22-09-2014, 10:31:20 PM
Loại đèn này có chân cắm giống chân của các bóng đèn dùng trong các projector LCD, DLP của các hãng Sony, Panasonic, Optimues, Plus, Christie
Anh đã nghịch mấy cái này từ cuối thế kỷ trước khi cái máy chiếu film của anh bị hư bóng đèn. trong thời gian chờ hàng về nên tự sửa bóng dùng tiếp cho đến tận ngày nay, máy thì hư mấy tấm film phân cực mà đèn chưa hư, còn mấy bóng mới tinh chưa dùng
Trong mỗii máy đều có chế độ reset lifètime cho bóng, có thể bằng mã code có thể có nút reset trên board tuỳ hãng thiết kế,
Còn loại máy Nam nói thì chưa thấy nội tạng chưa phán được
Nếu máy dùng card để kiểm xoát thời gian thì xem tháo bỏ được phần đọc thẻ không, bỏ được phần đọc thẻ và tháo con chíp trên đèn câu trực tiếp có được không
Tham khảo kinh nghiệm của mấy cha sửa Projector ngoài nhật tảo xem hay tìm hỏi phòng kỹ thuật công ty ViệtHoa gặp anh Dũng chuyên về các loại Projector,bây giờ cty này chuyển sang kinh doanh camera và sửa LCD, Plasma
Đây là những bóng dùng cho LCD Sony của anh, giờ không biết làm gì với em nó, trước kia mua cả đống tiền
3594
3601

Tuấn
09-11-2014, 08:03:04 PM
Kinh thật, cái bóng đèn đắt lè.

Bác chủ có thể tham khảo thiên hạ bàn về cái của này : http://forum.artcam.com/viewtopic.php?f=2&t=5743

Cái cty này mua quá nhiều patents để làm mấy cái máy này : http://www.freepatentsonline.com/result.html?sort=relevance&srch=top&query_txt=envisiontec&submit=&patents=on#

Em thấy cách giải quyết bẻ khoá còn lâu hơn ngồi ngâm cứu mớ patents rồi mua những phần không thể tự gia công được và bác chủ tự chế lấy mà dùng. Bác vào từng patent, bấm vào phần pdf là down được về.

Mới nghe thì có vẻ vớ vỉn và không khả thi nhưng trước đây đã có người bạn em giúp em phần điều khiển một con máy tự chế mà nếu đi mua thì nó có giá gấp ít nhất 10 lần con này. Ngoài chuyện tiền bỏ ra là không đáng kể, máy tự chế còn có một ưu điểm khác là mình làm chủ công nghệ. Có một đơn vị mua con máy xịn về dùng nhưng không dám tháo ra nghịch, họ vất vả để đạt độ bóng sản phẩm 0.6 micro mét, còn bọn em đạt độ bóng 0,2 khá đơn giản.

marl
09-11-2014, 10:42:06 PM
Khi nào máy thành cục sắt vụn thì bán rẻ cho em nha các bác.

Nam CNC
10-11-2014, 09:55:42 AM
có thành cục sắt thì bác học được gỉ? không lẽ học cách bắt ốc của nó ta ?:confused: