PDA

View Full Version : Diy CNC router SẮT VÀ GỖ, CHI PHÍ . GIA CÔNG,vàTUỔI THỌ

Trang : 1 [2] 3 4 5 6 7

thucongmynghe79
25-09-2014, 03:15:05 PM
X đâu có chạy Thanh răn đâu K,mình nói trục Y cơ mà,à vitme 2510 thì quá tốt rồi.

diy1102
25-09-2014, 03:18:43 PM
X đâu có chạy Thanh răn đâu K,mình nói trục Y cơ mà,à vitme 2510 thì quá tốt rồi.

Uhm thì em nói trục Y mà. Ý là em nói máy của anh trục X hành trình 1200 mà chạy thanh răng cho trục Y ở một bên ạ.

thucongmynghe79
25-09-2014, 03:42:52 PM
ah, nếu trục X hành trình 1200 thì Y không nên chạy thanh răn à, sao có người bảo máy càng lớn buộc phải sai thanh răn nhỉ,
con nếu chạy hai step thường hai bên có chịu được không,tep 60.hộp số tự Diy tỉ số 1/5 ok chứ

diy1102
25-09-2014, 03:51:01 PM
ah, nếu trục X hành trình 1200 thì Y không nên chạy thanh răn à, sao có người bảo máy càng lớn buộc phải sai thanh răn nhỉ,
con nếu chạy hai step thường hai bên có chịu được không,tep 60.hộp số tự Diy tỉ số 1/5 ok chứ

Không phải là hình trình X1200 không chạy được thanh răng cho trục Y ạ. Mà với hình trình X nhỏ thì ta có thể dùng Vitme hoặc thănh răng (lệch) ở một bên của máy. Còn máy có hành trình X lớn thì không nên dùng một bên mà nên dùng ở giữa hoặc cả 2 bên ạ.
Step 60 của bác N.m bao nhiểu? tậm 3N.m đổ nên chắc ok.
Đó là ý nghĩ của em ạ.
Ps: Máy chạy gỗ nếu Step N.m thấp bác có thể tăng tỷ số truyền nên cho khỏe, vì trục Y máy gỗ em thấy nhiều bác chạy Vitme có bước 5 thôi. Máy chạy gỗ quan trọng tốc độ X, Z nhất.

nhatson
25-09-2014, 04:00:44 PM

nếu chiều dài 3m , vit me bi dkính phải lớn, nếu ko nó sẽ bị võng
thanh răng sẽ ko bị hiện tượng này

chưa kể nếu dùng vít me, mà máy khổ lớn , vít me đặt giữa, nếu lực tác động đầu máy >> thân máy bị vặn >> vặn vít me
thanh răng là giải pháp đơn giản hiệu quả

nhatson
25-09-2014, 04:08:22 PM
máy CNC wood working của homag, em thấy hay làm 1 bên, tiện cho việc gá phôi

http://www.wotol.com/images/thumbs/800x800/1118875_9e4505c38d42922253aefde530d8b62c.jpg

https://www.surplex.com/typo3temp/surplex/article/16/32/HOMAG_Optimat_BAZ_21140K_CNC-Bearbeitungszentrum_16321669262421140001940700.jpg

nhatson
25-09-2014, 04:11:07 PM
mấy chú homag em nhớ cũng dùng thanh răng/ bánh răng

https://www.youtube.com/watch?v=2iszV_7ObCE

nhatson
25-09-2014, 04:14:46 PM
nhân công đát đỏ, người ta nghĩ ra nhiều thứ ngộ ngộ

https://www.youtube.com/watch?v=V7Iti4NNvqY

diy1102
25-09-2014, 04:33:09 PM
máy CNC wood working của homag, em thấy hay làm 1 bên, tiện cho việc gá phôi

http://www.wotol.com/images/thumbs/800x800/1118875_9e4505c38d42922253aefde530d8b62c.jpg

https://www.surplex.com/typo3temp/surplex/article/16/32/HOMAG_Optimat_BAZ_21140K_CNC-Bearbeitungszentrum_16321669262421140001940700.jpg
Kết cấu của người ta pro mà anh Linh.

nhatson
25-09-2014, 04:37:02 PM
yeah, thân máy thằng này làm gấu lắm ah, mà hình như dạo này body làm ở china rồi ah

thucongmynghe79
25-09-2014, 04:39:57 PM
máy thằng này làm có sự đầu tư tầm cở chiến lược, mình ko thể mơ tới nỗi, chỉ mong làm được em nhỏ để kiếm cháo qua ngày thôi,kinh nhẩy
cuối cũng cho em biết vitme 2510 TBI đầy đủ gối đở BK-BF giá 4,3t hàng new có đắt ko các bác nhỉ.hic chắc chơi luôn cho lành nhỉ

diy1102
25-09-2014, 04:50:35 PM
máy thằng này làm có sự đầu tư tầm cở chiến lược, mình ko thể mơ tới nỗi, chỉ mong làm được em nhỏ để kiếm cháo qua ngày thôi,kinh nhẩy
cuối cũng cho em biết vitme 2510 TBI đầy đủ gối đở BK-BF giá 4,3t hàng new có đắt ko các bác nhỉ.hic chắc chơi luôn cho lành nhỉ
Thì k dùng tib nữa, xài hàng tàu thường thội ạ. Thanh răng 2 bên cũng tầm 2,5tr roài + hộp số và 2 bộ driver, motor nữa cũng sêm sêm. Nhưng thanh răng 2 bên có cái lợi là đỡ bị vặn với kết cấu khung k pro lắm.

nhatson
25-09-2014, 04:50:55 PM

thật ra thì em thấy bác ko rõ ràng cho lăm
1. nữa là làm đề khẳng định bản thân > làm cái này thì ko wan tâm nhiều tới kinh phí
2. làm để kiếm cơm, vậy thì phai tối ưu> tối ưu nhanh nhất là copy mẫu

b.r

thucongmynghe79
25-09-2014, 05:44:38 PM
vâng, bác nói đúng, bản thân em rất mê chế máy, có điều không yêu khoa học,khẳng định điều gì ở đây,em có làm được hay ko là nhờ các bác trên đây chỉ dẩn,em ko dấu dốt bác ạ, em nói thật, CNC đối với em hoàn toàn lạ, em chưa cầm tay hay vận hành nó bao giờ,nhưng em có niềm tin là em cố gắng sẽ làm được, cho nên hỏi lung tung tùng phèo đấy, cũng hy vọng các bác tận tình chỉ, cũng như bác Nam nói đấy, nên làm cí nhỏ học hỏi rồi làm cái lớn, đó chỉ đúng với mấy em nhỏ mới vào nghề chế cháo, còn mình hic, tự động em hỏng dám múa , chứ khí thủy lực các bác liệu em đấy,cho nên em bạo dạn làm hẳn con máy tầm trung,có gì mình sẽ đúc kết được kinh nghiệm quý báo, chứ làm con máy nhỏ, tất cả kết cấu và vận hành nó khác xa con máy lớn,đơn giản hơn nhiều,có thể bỏ qua những chi tiết không cần cho nó, nhưng máy lớn thì phải đủ, và chắc chắn,có điều vốn luyến ngoại ngữ em kém nên bác ấy phán câu mà em chẳng hề giận hay buồn, người ta quan tâm nên mới nói thế,và chốt hạ là sự quyết tâm cao độ em sẽ sớm trình làng con máy đầu tay cho các bác xem, hy vọng bác Linh ủng hộ và giúp đở em đi hết quảng đường ráp máy body gỗ nhé, rất biết ơn bác,thâm ý của em là muốn thể hiện cho các bác biết không cứ gì phải sắt nhôm cho nó nặng lo, còn đại gia thừa tiền thì khác, còn những người khao khát vươn lên như em thì khác,

nhatson
25-09-2014, 05:55:37 PM
máy CNC có nhiều cụ trên này chém, nhưng em nhắc nhở cụ , đại đa sô bà con chưa diy trục X dài trên 1200mm , kể cả em, thường là lụm đồ cũ về đựng nên các ý kiến mang tính chất tham khảo cao thôi ah, ko làm kim chỉ nam được

còn đồ thuỷ lực, đồ thuỵ điển bác nghịch chưa, thik thì em giới thiệu tham quan 1 vòng chỗ lắp ráp con này
bác ở gần, em qua nhờ vả mí vụ án sửa ben
http://img.nauticexpo.com/images_ne/photo-g/container-ship-trailers-self-loading-container-side-lift-34667-237227.jpg

thucongmynghe79
25-09-2014, 06:12:33 PM
[QUOTE=nhatson;15936]máy CNC có nhiều cụ trên này chém, nhưng em cảnh báo, đại đa sô trục X dài trên 1200mm , kể cả em, thường là lụm đồ cũ về đựng nên các ý kiến mang tính chất tham khảo cao thôi ah, ko làm kim chỉ nam được

còn đồ thuỷ lực, đồ thuỵ điển bác nghịch chưa, thik thì em giới thiệu tham quan 1 vòng chỗ lắp ráp con này
bác ở gần có thể có nhờ vả mí vụ án sửa ben cũng nên

thường thôi bác, em từng làm việc trong cảng Phú Mỹ, ba cái cẩu trục này có là gì,nhưng em ko thể hiện làm gì ở đây cả, em đã nói, biết cũng học, ko biết càng phải học, bởi vì kinh nghiệm và kỷ năng tiên quyết thành công,sau đó mới thành danh,mà cái cnc em làm có gì phức tạp đâu nhĩ, suy cho logic là nó phải đạt được 3 trục vuông góc 90, làm sao tránh được lực vặn khung khi gia tốc tốc độ cao, servo chẳn hạn,cho nên khó khăn trong cơ khí, nhiều khi em nói sai chuyên môn các bác chém mạnh vào nhé,

nhatson
25-09-2014, 06:13:41 PM
[QUOTE=nhatson;15936]máy CNC có nhiều cụ trên này chém, nhưng em cảnh báo, đại đa sô trục X dài trên 1200mm , kể cả em, thường là lụm đồ cũ về đựng nên các ý kiến mang tính chất tham khảo cao thôi ah, ko làm kim chỉ nam được

bác ở gần có thể có nhờ vả mí vụ án sửa ben cũng nên
thường thôi bác, em từng làm việc trong cảng Phú Mỹ, ba cái cẩu trục này có là gì,nhưng em ko thể hiện làm gì ở đây cả, em đã nói, biết cũng học, ko biết càng phải học, bởi vì kinh nghiệm và kỷ năng tiên quyết thành công,sau đó mới thành danh,mà cái cnc em làm có gì phức tạp đâu nhĩ, suy cho logic là nó phải đạt được 3 trục vuông góc 90, làm sao tránh được lực vặn khung khi gia tốc tốc độ cao, servo chẳn hạn,cho nên khó khăn trong cơ khí, nhiều khi em nói sai chuyên môn các bác chém mạnh vào nhé,

trong phú mỹ có con hammar này ah? em ko nghe nói ta, thế kinh nghiệm cảng phú mỹ , cụ phán cho em con hammar này có dì dặc biệt ?
nó là cái romoc kèm cẩu , cẩu được 60 tấn em sure, nghe đồn là có thề lên 80 tấn.
em cũng như bác, thấy chả có dì hay ho , cả nhưng thắc mắc là tại sao hãng chiếm 70% thị trường, phải có điểm đặc biệt, em đọc lịch sử mới phát hiện ra, ko biết kinh nghiệm trong nghề bác đoán được ko?

còn cnc, bác nói dúng , đơn giản mà, thật vuông góc, thật thẳng, ít vặn rất đơn giản
vấn đề là... tools để gia công :), có tools hoặc đi nhờ vả được là 1 lợi thế lớn

b.r

thucongmynghe79
25-09-2014, 06:23:14 PM
bác Linh ko hiểu ý em à, dù nó có hiện đại và mạnh cở nào thì khí thủy lực đã đạt được trình độ thượng thừa rồi, nó ko còn chế cháo gì nữa,và một khi đồ của nó thải ra chả có ai sài được cho mục đích gì, bơm nhớt lá, hay bơm nhông, hay bơm tuavit,bác có nghe qua bơm nhớt lò xo chưa, hành trình cảm biến,vận hành tự động , hay ben siêu trọng lựcv,v chả có gì mình chế nữa, các nhà khao học họ đã làm rồi, còn cnc nó ứng dụng nhiều quá, bao la quá, mà nhất là thiết thực cho nghành của em, nói thật bác, hiện tại nhà máy sản xuất gia công thủ công của em 80% máy móc khí nén do em làm ,nếu thích các bác ghé chơi em hầu cafe,hic

thucongmynghe79
25-09-2014, 06:27:35 PM
đúng là công cụ để gia công rất quan trọng, nhưng trên đây được mấy ae như mình có máy móc để gia công,cân chỉnh, bởi thế em chuyển qua Diy gỗ và phương pháp gia công máy đơn giản mà hiệu quả, ko nhất thiết phải sắt mới được,em có một bác gởi tặng sò cấy gỗ, tán mấu, em sẽ làm bằng khả năng và trình hiểu biết về gỗ cho các bác xem, sau khi xong khung sườn em có cách thử độ vặn khung bằng đồng hồ cấp c3 cho các bác chém nhé

nhatson
25-09-2014, 06:29:36 PM
bác Linh ko hiểu ý em à, dù nó có hiện đại và mạnh cở nào thì khí thủy lực đã đạt được trình độ thượng thừa rồi, nó ko còn chế cháo gì nữa,và một khi đồ của nó thải ra chả có ai sài được cho mục đích gì, bơm nhớt lá, hay bơm nhông, hay bơm tuavit,bác có nghe qua bơm nhớt lò xo chưa, hành trình cảm biến,vận hành tự động , hay ben siêu trọng lựcv,v chả có gì mình chế nữa, các nhà khao học họ đã làm rồi, còn cnc nó ứng dụng nhiều quá, bao la quá, mà nhất là thiết thực cho nghành của em, nói thật bác, hiện tại nhà máy sản xuất gia công thủ công của em 80% máy móc khí nén do em làm ,nếu thích các bác ghé chơi em hầu cafe,hic

thanks cụ , đầu óc thư thả em sẽ hú cụ, giờ ôm dần xây cho xong đã
theo em cụ nên chốt máy cụ muốn> mua đồ mới
mua đồ củ mất thời gian, + hay phát sinh nhiều ý tưởng khi gặp đồ ngon>> thay đổi kế hoạch >>> mất thêm thời gian

b.r

nhatson
25-09-2014, 06:30:49 PM
đúng là công cụ để gia công rất quan trọng, nhưng trên đây được mấy ae như mình có máy móc để gia công,cân chỉnh, bởi thế em chuyển qua Diy gỗ và phương pháp gia công máy đơn giản mà hiệu quả, ko nhất thiết phải sắt mới được,em có một bác gởi tặng sò cấy gỗ, tán mấu, em sẽ làm bằng khả năng và trình hiểu biết về gỗ cho các bác xem, sau khi xong khung sườn em có cách thử độ vặn khung bằng đồng hồ cấp c3 cho các bác chém nhé

em note giấy dán tường vụ này :)
em sẽ đốc thúc thường xuyên

solero
25-09-2014, 07:56:26 PM
vâng, bác nói đúng, bản thân em rất mê chế máy, có điều không yêu khoa học,khẳng định điều gì ở đây,em có làm được hay ko là nhờ các bác trên đây chỉ dẩn,em ko dấu dốt bác ạ, em nói thật, CNC đối với em hoàn toàn lạ, em chưa cầm tay hay vận hành nó bao giờ,nhưng em có niềm tin là em cố gắng sẽ làm được, cho nên hỏi lung tung tùng phèo đấy, cũng hy vọng các bác tận tình chỉ, cũng như bác Nam nói đấy, nên làm cí nhỏ học hỏi rồi làm cái lớn, đó chỉ đúng với mấy em nhỏ mới vào nghề chế cháo, còn mình hic, tự động em hỏng dám múa , chứ khí thủy lực các bác liệu em đấy,cho nên em bạo dạn làm hẳn con máy tầm trung,có gì mình sẽ đúc kết được kinh nghiệm quý báo, chứ làm con máy nhỏ, tất cả kết cấu và vận hành nó khác xa con máy lớn,đơn giản hơn nhiều,có thể bỏ qua những chi tiết không cần cho nó, nhưng máy lớn thì phải đủ, và chắc chắn,có điều vốn luyến ngoại ngữ em kém nên bác ấy phán câu mà em chẳng hề giận hay buồn, người ta quan tâm nên mới nói thế,và chốt hạ là sự quyết tâm cao độ em sẽ sớm trình làng con máy đầu tay cho các bác xem, hy vọng bác Linh ủng hộ và giúp đở em đi hết quảng đường ráp máy body gỗ nhé, rất biết ơn bác,thâm ý của em là muốn thể hiện cho các bác biết không cứ gì phải sắt nhôm cho nó nặng lo, còn đại gia thừa tiền thì khác, còn những người khao khát vươn lên như em thì khác,

Đọc bài của cụ không ngắt dòng ngộp thở muốn chết.

Em cũng như các cụ đến với CNC từ Zero nhưng nhờ có các cụ ấy trên này dạy bảo nên cũng có chút kiến thức mòn. Cụ cứ quyết tâm học hỏi là sẽ thu thập được nhiều thứ cụ ạ.

solero
25-09-2014, 08:20:42 PM
Thêm vài diveo làm động lực cho bác: Máy CNC làm bằng gỗ vẫn có thể phay nhôm.

https://www.youtube.com/watch?v=_u3hpQ6XXBM

Bác nào làm gỗ kiếm được mấy con ốc này thì sản phẩm đẹp phải biết:

https://www.youtube.com/watch?v=NaN-Emvizq8

thucongmynghe79
25-09-2014, 09:00:47 PM
hết 40 củ rồi mà linh kiện chưa đâu ra đâu, còn phải mua nhiều, mua nhiều nữa may ra con máy này mới xong, hic, tiền học phí tăng vù vù mà bù lại sự khoái chí.. ke ke, thak các bác,

Diy1979
25-09-2014, 09:47:52 PM
cái ông này lắm chiêu trò, sao cái vụ spinld lâu vậy anh Nguyên, có hay ko vậy, để biết mà còn đặt hàng chứ,
máy móc gỗ gì đấy làm xong chưa, hôm giờ bận đi LH nên ko có ở nhà...mai cafe nhé, tui có thằng em ở bến xe Giáp Bát Hà nội cũng khá lắm, nó chuyên về hàng nông sản chuyên đi hàng bên kia, nó nói muốn mua gì gởi nó mua cho , giá rẻ lắm, kèm xe hàng khỏi lo tiền ship.hổm rày bận quá lu bu quên báo anh.

thucongmynghe79
25-09-2014, 11:12:14 PM
cũng chưa biết Hải à,tình hình ko khả quan cho lắm, mình cũng có thằng em lấy vợ ở Hải Dương,đang làmở làng Đồng Kỵ,định bảo nó sang Hoàng Mai một chuyến, sẳn ghé qua Giáp Bát lấy vítme,ray trượt luôn, hổm rày có kèo ở Long Hải à, nhớ lấy mực về rai rai nhé.tháng tới có việc đi Hà Nội đây, có đi thăm bà của Hải ko thì tháp tùng đi luôn nhể, mình thì đi 3 chổ , Huế, Nam Định, và Hà nội, 10 ngày đi về

writewin
25-09-2014, 11:21:18 PM
đã ra huế thì sao ko ghé đà nẵng nhỉ ^^

thucongmynghe79
25-09-2014, 11:25:03 PM
hân hạnh được bác mời, nếu vòng về em ghé các bác Đà Nẳng,núi thành,cái này đi công tác bác ạ,có lịch rồi,em còn nợ một bác Đà Nẳng đã gởi sò cấy cho em,

thucongmynghe79
26-09-2014, 11:16:00 AM
cuối cùng đã tìm được sò cấy của bác Hải Đà Nẵng ủng hộ, gởi tặng ,đã thúc đấy máu Diy gỗ của em cao trào, híc, lúc trước làm nguyên con máy cưa lọng bánh đà 60 mà chả tìm được,đến nay em nó sừng sửng thách thức thời gian, tiếc rằng để ở Đồng Tháp ko chộp ảnh cho các bác chém.loại máy này làm không đạt thì lưỡi cưa bung ngay vào mặt,
bây giờ em bắt tay vào làm, hy vọng sau khi con máy này thành công sẽ góp chút công sức cho các bác newbe có điều kiện tiếp cận,rất cảm ơn bác Hải nhiều
3679

thucongmynghe79
26-09-2014, 03:27:06 PM
chào các bác, em đau đầu chổ hộp số giảm tốc tỉ lệ 1/5.hôm nọ có nghe một bác cắt dây cho bác nào đấy ko lấy, tim mãi ko ra đường link.
trên 4Rum có bác nào nhận cắt dây ko, em cần 2 bộ hộp số cho máy gỗ của em, hay bác nào có bán cho em xin giá và inbox em nhé

diy1102
26-09-2014, 07:31:05 PM
Mua một bộ 1,5tr ạ. Cắt mà k tôi cái răng tiếp xúc với thanh răng thì k ổn.
Ps: mà cắt như nào thì bác cứ đưa bản vẽ lên cho ae chém, kiểu gì cũng có ae cắt.

ít nói
26-09-2014, 08:24:44 PM
cuối cùng đã tìm được sò cấy của bác Hải Đà Nẵng ủng hộ, gởi tặng ,đã thúc đấy máu Diy gỗ của em cao trào, híc, lúc trước làm nguyên con máy cưa lọng bánh đà 60 mà chả tìm được,đến nay em nó sừng sửng thách thức thời gian, tiếc rằng để ở Đồng Tháp ko chộp ảnh cho các bác chém.loại máy này làm không đạt thì lưỡi cưa bung ngay vào mặt,
bây giờ em bắt tay vào làm, hy vọng sau khi con máy này thành công sẽ góp chút công sức cho các bác newbe có điều kiện tiếp cận,rất cảm ơn bác Hải nhiều
3679
xin chúc mừng pác yê yê. sớm nhìn thấy wooden cnc. ngả mũ bái phục

thucongmynghe79
26-09-2014, 09:09:23 PM
Mua một bộ 1,5tr ạ. Cắt mà k tôi cái răng tiếp xúc với thanh răng thì k ổn.
Ps: mà cắt như nào thì bác cứ đưa bản vẽ lên cho ae chém, kiểu gì cũng có ae cắt.
ko phải cắt nhông răn chú ạ, cắt bánh răn dây đai ấy, xong về mình tự Diy phần hộp ngoài bằng sắt 6li.,mình cũng chưa thấy qua cái hộp số bánh răn bao giờ,nên mình vẻ theo hiểu biết của mình thôi, để mai ra ngoài ông chú nhờ ổng làm dùm
Kiên có sài qua hay biết về cái biến tần FVR_G5 này ko, hàng củ của hãng fuji nhật
( mạng nặng vãi, up mãi chả lên )
3688

diy1102
26-09-2014, 10:01:16 PM
Biến tần thì em k biết. Hộp số dây dai, để anh dùng thanh răng thay chi vitme đúng k ạ? Nếu dúng thì nó pải có một bánh răng để kết nối với thanh răng. Cái bánh răng này pải đc tôi thì mới ngon.
Nếu anh cắt loại 3M thì trong diễn đàn mình có topic bác CKD chia sẻ file dxf rồi đó ạ.

diy1102
26-09-2014, 10:06:01 PM
Link đây ạ:http://forum.cncprovn.com/threads/501-Nho-anh-em-ban-ve-banh-rang-cho-day-dai

thucongmynghe79
26-09-2014, 10:36:01 PM
ùm đúng rồi, mình có sẳn 2 thanh răn THK 1,5m nhưng chỉ có 1 bánh răn 20 răn,định mua hai hộp số 1/5 có sẳn 2 bánh răn như ảnh của cnc24h đang bán 1,5 tr bộ

diy1102
26-09-2014, 10:43:38 PM
Cái bánh răng đó là để tiếp xúc với thanh răng luôn pải k anh. Vậy anh cắt dây các bánh răng còn lại rồi mua mấy vòng bi, dây đai DIY luôn cái vỏ hộp số bằng gỗ cho đỉnh ạ.

linhdt1121
26-09-2014, 10:44:23 PM
bác phải mua đc cái bánh răng để chạy trên thanh răng,cái này e nghĩ phải mua,chứ mình tôi rồi đem cắt cũng đc nhưng nó sẽ đắt hơn mua.
còn cái bánh răng để lắp dây đai thì bác ko cắt đc thì e cắt rồi gửi cho bác,e cắt rẻ bèo ah.
bác cứ chơi 3M rôi bảo bác 1102 gửi kèm cho cái dây đai,bác này nhiều lắm,hehehehehehe

diy1102
26-09-2014, 10:47:32 PM
Uhm hôm trước có khi họ tính sai xèng cho chú thì sao? Mà chú có lấy dây đai nữa k? A mới săn đc quả dây đai lõi thép, 3M bản rộng 4cm dài 6m, hích cái tải máy gỗ có khi vẫn ok.
Mai cắt cho anh mấy cái nhé.

thucongmynghe79
26-09-2014, 10:55:14 PM
vậy quá tốt, chính xác là mình Diy bằng gổ luôn, gỗ cămxe miền đông không thua gì thép nhé,chỉ cần bộ bánh răn dây đai thui, chú Kiên gởi mình hai cái dây đai nhé, còn mình có sẳn 1 cái bánh răn ăn thanh răn rồi, để kiếm thêm cái nữa, cái này phải lên Sg mới có, híc,
thank chú Linh, mình không biết cái dây đai nó răn như thế nào nên ko thể vẽ, nếu có thông số răn dây đai mình vẽ 3 phút xong
à, chú Kiên có thể có thông số dây đai nhỉ ?

thucongmynghe79
26-09-2014, 10:57:54 PM
cái Link chú Kiên chuyển có phải là của chú ko, cái nick quen quá

diy1102
26-09-2014, 11:03:18 PM
Thông số trong topic đó đấy.
Để cắt ok, anh pải cho biết thông số cái bánh răng, thanh răng của anh đã có. Cả cái lỗ cốt của cái răng đã có để cắt cốt cho cái răng to cho hợp để làm cái trục đỡ, và cốt của motor.
Ps: Nick đó bị mất mật khẩu ạ.

anhcos
26-09-2014, 11:07:41 PM
Các bác vào trang này (http://sg.misumi-ec.com/mech/), đăng ký 1 tài khoản, sẽ tải về bản vẽ 2d 3d với khá nhiều định dạng như dxf, autocad, solidwork, pro engineer... của rất nhiều loại cơ cấu dùng trong cnc.

Bánh đai thì chọn được số răng ... sau đó chọn cad download rồi chọn loại file và tải về:
https://lh4.googleusercontent.com/4joIb_wm-E8ZZ3oFs-Vb3XNr_IJ1bJCiFHio50cVA2TseF-7nOOW3z8BDc8pvfpy8uPf9AB16a8=w1246-h558

thucongmynghe79
26-09-2014, 11:17:31 PM
à, vậy Kiên có cái hộp số nào 1/5 không, cho mình nghía cái rút kinh nghiệm nhé, còn bánh răn mình đang có là là HTK ssp 05-20 phi ngoài 30,lỗ cốt 14 ạ

diy1102
26-09-2014, 11:20:24 PM
Trong cái topic em gửi có ảnh hộp số em diy đấy.

thucongmynghe79
26-09-2014, 11:25:17 PM
nhìn ảnh Hiểu chít liền, vậy nhé,
ti lệ 1/5
bánh răn lớn 100 răn, bánh nhỏ 20 , bánh lớn gắn cốt của cái nhông răn có sẳn, lắp thêm cơ cấu tăng đưa lò xo qua hai lưng bạc đạn,có đúng ko, hic, ko chuyên nói chuyện nghe sao chán nhẩy, he hê

diy1102
26-09-2014, 11:33:14 PM
Cái đó e chế cho chạy dây đai thay vitme. Cái cơ cấu lò tính sau. Bi giờ anh thử xem cho caia bánh răng của anh đc có chạy trên thanh răng xem một vòng nó di chuyển đc bao nhiêu, rồi mình tính tỷ lệ truyền cho phù hợp ạ. Còn 1/5 thì hiểu như anh là đúng.

thucongmynghe79
26-09-2014, 11:39:34 PM
một vòng bánh răn của mình đi 13.5 chứ ko phải 12,5
cái vụ tính quảng đường này mình dốt bỏ mẹ,mà hình như mình dốt từ đầu tới cuối luôn thì phải, hic hic

thucongmynghe79
26-09-2014, 11:46:42 PM
nếu hiện tại một vòng của step mình đi được 13,5 cm , muốn giảm xuống bước 5 cm thì cộng trừ nhân chia thế nào ?

diy1102
26-09-2014, 11:51:42 PM
13,5mm hay cm ạ? bánh răng của anh 20 răng à? cho cái ảnh nên cho nó cụ thể?