PDA

View Full Version : Diy CNC router SẮT VÀ GỖ, CHI PHÍ . GIA CÔNG,vàTUỔI THỌ

Trang : 1 2 3 [4] 5 6 7

thucongmynghe79
29-09-2014, 08:53:42 PM
Hôm nay thấy băc lấy vitme chỗ cu Huy rồi mà.

lấy thì lấy cũng có viiệc cần khác mà, định làm thử vime nếu ko ổn lên thanh răn xéo vậy, vứt 2 cây kia, xem như tiền học phí vậy, hic, biết đâu mai mốt lại có việc dùng

blueocean
29-09-2014, 11:59:11 PM
vâng , mình quánh dấu bài này, còn chổ này giải thích luôn đi bác
(nếu anh dùng vis me bước 10 dùng step china thì tốc độ lên ít j cũng đạt 4000mm/p, thêm gia tốc tầm 500 - 1000 thì khi chạy khắc sản phẩm có X nhỏ dưới 5cm thì ............. nhìn vui lắm, he he)
Chắc ý Thắng là spindle nó lắc qua lắc lại nhanh nhìn vui à?

diy1102
30-09-2014, 09:15:26 AM
hum nay cấy gáy trượt Y, giằng ke vuông khung, tạm ổn phần khung Y, mai lên X cho các bác chém : xin mời các bác
374937503751375237533754375537563757
Nhà có điều kiện làm hẳn một thanh có chiều dài, rộng = thanh đỡ, chiều cao từ dưới thanh đỡ đến hết mép dưới của thanh đỡ chính rồi Fix cứng 3 cái lại thì đảm bảo ngon.
Còn ngu kiến của em là thế này: Em làm một miếng từ cái mép trên của thanh đỡ ray, xuống đến mép dưới của thanh sườn đỡ (nếu thanh sườn kia 25cm thì em làm 10 hoăc 12) nếu không khó thì vẫn làm mang cá nhỏ như kia, phần không có mang cá hạ bậc. Như vậy vừa chơi mang cá, vừa chơi bu lôn thì liệu có ngon k và k phải ke nữa ạ. Còn nữa cái thanh sườn kia em để dầy xong hạ bậc làm chỗ bắt ray luôn và ngay liền một khối.

thucongmynghe79
30-09-2014, 06:50:49 PM
rất hay, quýnh dấu, he he , con sau khủng khiếp hơn con này nhiều,chơi toàn betong.khỏi lo chi cho mệt, đã tìm được nơi phay trượt, hic,

Diy1979
30-09-2014, 09:12:00 PM
lâu qớ ko vào thăm lão,thấy khá rồi he, tiếc là ko có thời gian mần con máy theo kịp, công việc nhiều lo kiếm cái ăn vậy, hôm nào rãnh rỗi chém gió nhé, còn ít sắt hộp có làm qua lấy nhé lão,chúc sớm thành công

thucongmynghe79
30-09-2014, 09:21:49 PM
cập nhật,
báo cáo các bác, hôm nay ráp thử X , chưa đạt yêu cầu , kéo 1 vai có độ đàn hồi lệch vai kia khoảng 7mm vì chưa có đà gắn đai ốc vitme Y, đang khắc phục ,cố tình gia công thêm 2 gáy nách X, thấy nó cồng kềnh quá nhưng chịu thôi, gổ đôi khi thô kệch nếu làm cho thật cứng vững, chưa có giải pháp khác,
nợ ảnh nhé,
con máy này ht X còn đúng 1000, nếu tâm nó ở giửa là 500 khi chạy tốc độ 4000mm/s gia công 1 bên cách tâm máy (vitmeY) 300 thì xảy ra rung giật sao các bác ( vitme 2510 )cái này em có nghĩ tới nhưng chưa thực tế nên chả biết tính sao,

Nam CNC
30-09-2014, 09:27:53 PM
thực tế căng lắm à nha, chưa thử gỗ cho máy to bao giờ , nhưng cam kết xoắn à ngen, cỡ nào thì cỡ , độ cứng của gỗ không bằng kim loại được , nó đàn hồi và phục hồi hình dạng tốt hơn kim loại thôi

tiếp tục hóng và học hỏi tiếp.

thucongmynghe79
30-09-2014, 09:47:22 PM
nó xoắn là do em tính toán linh kiện sai hay do kết cấu vậy bác, em này em chạy MA860 step 86 thôi, cũng đâu có nhanh lắm nhỉ,nếu theo ngu biết của em,là do đi vitme nhỏ cho Y, còn kết cấu thì em sẽ cố nhất có thể

nhatson
30-09-2014, 10:12:34 PM
theo em hiểu, khi trục Z dạt sang 2 bên rìa, máy có hiện tượng bi vạn
1. trục X kết nối 2 vai xuống trục y ko dủ cứng vửng
2. tâm vít me xa với tải

khác phục
tăng cưởng độ cứng vững giữ vai X và trục X
kéo dài trượt trục Y
miếng để kết nối vai trục X và vít me, phải đủ cứng vững và nặng
gắn thêm vít me trục y

Nam CNC
30-09-2014, 10:23:38 PM
nếu chỉ thiết kế 1 visme giữa của Y và khoảng cách 2 con trượt ngắn thì cỡ nào cũng xoắn , dù nó là khung nhôm hay sắt ghép . Giải pháp hạn chế xoắn nhất là double Y ( visme hay răng cũng được ) tăng độ cứng của vai X kết nối vào Y , như thế hạn chế độ xoắn liền.

khi đã gọi là 1 máy phay cnc , gia công nhìn được thì cố gắng nhiều nhất , dù Z ra đầu mút X thì sai số cố gắng không xoắn quá 0.1mm ( cái máy bằng gỗ hơi khó thôi thì 1mm đi ) chứ theo bác nói 7mm thi em sợ nó múa dẻo theo đường cong mềm mại hehehehe.

nhatson
30-09-2014, 10:27:54 PM
gia cố vách trục X

http://www.bzt-cnc.de/images/stories/bzt/kategorien/PFU-S-2/BZT-PFU-S-2_2510_10_web.jpg

ít nói
30-09-2014, 10:31:33 PM
Yê yê nhìn thấy máy rồi. Cứ sợ ko dám làm . em khâm phục cụ nhất cái rom này ko tính admin.

nhatson
30-09-2014, 10:32:59 PM
2 vít me + nút quay chống đánh võng vít me

http://i.ebayimg.com/t/3300-x-2000-mm-CNC-Fraese-Fraesmaschine-BZT-PFU-3020-PX-G-/00/s/NjAwWDgwMA==/z/w1gAAOxySoJTRWbj/$_57.JPG

thucongmynghe79
30-09-2014, 10:34:33 PM
thank các bác, em sẽ cố gắn nhất có thể đạt được 0.5mm, dù rât mơ hồ, nhưng thằng X của em ko phải gỗ các bác ợ, em lai gỗ và kick nhôm Usa, định gắn em này lên ,phay miếng cămxe dày 100 y như mẫu lắp lên lấy nó ra,để làm con khác,
đua vitme y thì còn gì để nói nữa, chắc để thực tế em xem thế nào rồi định vậy, rất tiếc 2 thanh răng của em do em ko có kinh nghiệm nên mua ẩu, tốn tiền ngu nhưng có kinh nghệm so với số tiền nhỏ,bước 100 giảm xuống còn 5 là cả vấn đề sai số và rơ riếc, hic, em đâu có ngờ,

thucongmynghe79
30-09-2014, 10:36:17 PM
gia cố vách trục X

http://www.bzt-cnc.de/images/stories/bzt/kategorien/PFU-S-2/BZT-PFU-S-2_2510_10_web.jpg

ha ha, thank bác nhiều nhiều, con này em khoái nè, quánh dấu tải về cái coi,

nhatson
30-09-2014, 10:38:17 PM
bzt , hàng của quốc xã , khác người

http://www.bzt-cnc.de/shop/cnc-portal-milling-machines/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=1&Itemid=53&TreeId=1

b.r

thucongmynghe79
30-09-2014, 10:45:02 PM
độ sàng theo X em ko lo, 0.5 là chắc chắn,em đang lo vụ vặn vai thui, lấy tay đẩy nhẹ thì ko phát hiện được, mai phải lấy đồng hồ so thử sau khi ke góc và lắp gân cường lực.

thucongmynghe79
30-09-2014, 10:46:08 PM
nếu làm theo máy của Đức em thấy kinh tế quá,rất đáng để làm theo

cuong
30-09-2014, 11:25:51 PM
Em theo phong thủy, "kim khắc mộc". Sợ rằng sự giản nở của gỗ và sắt khác nhau lớn gây ảnh hưởng về lâu dài. Hồi tháng 3 đi bô cửa cho khách dặn thợ bô hở 10mm. Có thằng chống đối hở có 5mm. Bữa nay khách đòi lên bô lại , mà khách ở tận Đồng Tháp, huhuhu. Bó tay. Chúc bác sớm hoàn thiện máy

thucongmynghe79
30-09-2014, 11:42:22 PM
gỗ bác làm cửa nó khác gỗ của em làm máy bác ui

ít nói
01-10-2014, 11:43:18 AM
gỗ bác làm cửa nó khác gỗ của em làm máy bác ui

chác cụ xử lý cho nó ko co ngót rồi à. khi nào truyền em ít bít kíp cho gỗ bớt co ngót.

thucongmynghe79
01-10-2014, 06:44:00 PM
chác cụ xử lý cho nó ko co ngót rồi à. khi nào truyền em ít bít kíp cho gỗ bớt co ngót.
có gì đâu, em ko chém gió nhé. xử lý gỗ giảm co ngót là chuyên môn lĩnh vực của em mà,em rút nước hút áp lực cao,hoàn toàn chân không,sau đó pha thuốc ổn định sớ gỗ tỷ lệ cao( do đặc tính gỗ tràm nó hay bi cong và giãn nở khi thời tiết thay đổi) bơm áp lức với tốc độ 700m khối phút,
lúc đấy gỗ đang được giải phóng chân không hút ngược nước có thuốc thấm sâu vào tận bên trong, ngâm như thế 7 ngày,vớt ra thúi ko chịu nỗi,xếp lên balet đẩy vào lò sấy hơi chỉnh nhiệt độ 60độ trong 12 đến 15 tùy dày mỏng. về sau hạ dần dần theo nhiệt độ thường của môi trường, gỗ hạ nhiệt từ từ xuống 2 % độ ẩm, sau đó đem ra ngoài sẽ tự tăng lên 8% độ ẩm, thế thôi, hết co hế ngót, hết giật bên này, cong bên kia, trừ khi bác đem ra mưa em bó chíu

cuong
01-10-2014, 07:26:03 PM
Các công đoạn bác nói nằm ở công đoạn sấy gỗ à bác. Em hay dùng sồi châu âu là thấy ít co ngót nhất nên dùng nhiều, khách đặt căm xe thì em chia tay. Nếu nằm ở công đoạn sấy gỗ thì chắc bữa nào phải mục sở thị mới được, cảm ơn bác

thucongmynghe79
01-10-2014, 11:38:37 PM
Em theo phong thủy, "kim khắc mộc". Sợ rằng sự giản nở của gỗ và sắt khác nhau lớn gây ảnh hưởng về lâu dài. Hồi tháng 3 đi bô cửa cho khách dặn thợ bô hở 10mm. Có thằng chống đối hở có 5mm. Bữa nay khách đòi lên bô lại , mà khách ở tận Đồng Tháp, huhuhu. Bó tay. Chúc bác sớm hoàn thiện máy
bác hiểu thế nào là kim khắc mộc, ?
còn em hiểu khác bac nhiều do em ngu, ke ke
kim khắc mộc ko có nghĩa là phá mộc nhé bác, khắc trong PT là chế ngự,cũng có thể là kiềm chế ,ko có kim mộc chẳng làm được gì vậy sao gọi là khắc nhỉ,nhưng nó cũng có nghĩa là phá chẳn hạn dùng rựa chặt cây,nhưng ko có rdao rựa bác lấy gì chặt cây, mộc có thể phá kim nhé, chứ kim ko phá mộc mà chế ngự mộc thôi , em nói đến đây thôi, còn bác muốn sâu hơn .em và bác ộp lai phát bàn chuyện PT ngủ hành tương xung tương khắc, he he, lại nhiều chuyện chém gió lạc đề roài

thucongmynghe79
01-10-2014, 11:41:15 PM
Các công đoạn bác nói nằm ở công đoạn sấy gỗ à bác. Em hay dùng sồi châu âu là thấy ít co ngót nhất nên dùng nhiều, khách đặt căm xe thì em chia tay. Nếu nằm ở công đoạn sấy gỗ thì chắc bữa nào phải mục sở thị mới được, cảm ơn bác
bác làm nghề ở Sài Gòn à, ghé vài chổ chuyên tẩm sấy gổ tham quan, nếu lên long thành thì nhiều vô số

thucongmynghe79
01-10-2014, 11:48:02 PM
hôm nay làm biếng. chỉ gá X lên bắt bulon thử xem độ rơ riếc vặn vẹo thế nào, cảm thấy ưng cái bụng roài, nhưng vẩn cần tăng cường eke nách, đợi vitmeY về lắp lên xem sao.
3780378137823783

thucongmynghe79
02-10-2014, 12:22:46 AM
3786
3785
hy vọng sau khi hoàn thành em nó được như vầy

anhcos
02-10-2014, 07:36:47 AM
Bu long bắt ray trực tiếp lên gỗ hay bắt lên vít cấy gỗ vậy bác, qua tuần đi VT chơi, ráng sắp xếp ghé chỗ bác chơi tí...

biết tuốt
02-10-2014, 07:48:14 AM
hình như đây là con máy gỗ đầu tiên thành công của diễn đàn thì phải ,

thucongmynghe79
02-10-2014, 02:15:31 PM
Bu long bắt ray trực tiếp lên gỗ hay bắt lên vít cấy gỗ vậy bác, qua tuần đi VT chơi, ráng sắp xếp ghé chỗ bác chơi tí...
mới đầu định bắt ốc cấy gỗ, nhưng thấy khó chuẩn cho rây nên bắt bulong xuyên xuống dưới luôn,chắc chắn hơn, dể kiểm tra khi bị lõng léo,ốc cấy gỗ có việc khác cho nó rồi, mình hay sài lục giác 4, và 5 li, ốc cấy gỗ lại ko có loại 4,-5 li mới đau.híc, chơi luôn 6m thì phải khoan lỗ mặt bích lớn hơn , chủ yếu làm Z đẹp hơn
bác ghé em nhé,xuống tới TTTM tp Bà Rịa hú em, em chạy ra đón bác

hình như đây là con máy gỗ đầu tiên thành công của diễn đàn thì phải ,
cảm ơn bác khích lệ tinh thần, em cố nhất có thể để làm em nó đạt 0.5 sau đó có cái kinh nghiệm làm con máy khác.

anhxco
02-10-2014, 02:39:42 PM
nhìn rất chắn chắn bác à, thấy cũng mê, con này sau không dùng làm cnc nữa thì làm giường cho thuê đc nè, chắc cú nào trúng cú ấy :)

blueocean
02-10-2014, 02:49:25 PM
Máy đẹp và vững quá. Không biết mấy con ốc em gửi có dùng được việc gì không?
Còn bộ điện bác đã tìm được chưa vậy?

thucongmynghe79
02-10-2014, 07:02:01 PM
Máy đẹp và vững quá. Không biết mấy con ốc em gửi có dùng được việc gì không?
Còn bộ điện bác đã tìm được chưa vậy?
rất tốt cho con máy này đấy bác, lúc làm bận túi bụi chả chụp được ảnh nào cho bác, em lên Z sẽ cố chộp vài phát kỷ niệm của bác, he he, có nó em mới làm được việc đấy, thank nhiều, bộ điện đã có rồi, thứ hai nhận hàng,

nhìn rất chắn chắn bác à, thấy cũng mê, con này sau không dùng làm cnc nữa thì làm giường cho thuê đc nè, chắc cú nào trúng cú ấy :)
ha ha, bác nói chuẩn quá, em làm một công đôi việc mà, đêm ko có chổ hú hí kéo cái X chổ khác rồi tha hồ đủ kiểu nhé,
hum nay lên Z rối rắm quá, gở xuống, lắp lên, phay phay , rồi lại gở ra, điên cái đầu các bác ạ, định làm 1 ray 1 trượt nhưng yếu quá lên 2 ray luôn,
con máy này chỉ lai cái X, sau khi xong em làm cái X bằng gỗ Căm xe cho nó đúng combo luôn

thucongmynghe79
04-10-2014, 02:44:19 PM
hôm giờ bận vụ điện đóm, vitmeY nên ko cập nhật, lôi thớt lên cho đở chìm, các bác cho em biết cái vụ hợp số 1/5 nếu mình chạy cặp vitme nhỏ và hộp số, thì cái nào kinh tế và hiệu quả nhất, vì em thấy hộp số cũng khá tốn kém chứ ko đơn giản

solero
04-10-2014, 04:10:17 PM
Máy bác làm đẹp quá. Có khi đặt bác làm 1 em CNC theo chiều hướng thủ công mỹ nghệ. Người ta bày lộc bình, tranh gỗ nhiều rồi. Giờ mình bày CNC cho họ sợ.

Theo hình em thấy bác có 1 gân tăng cứng phía trong cho vai trục X (kèm chức năng ke đỡ cho đế bắt block trục Y). Theo em bác nên tăng thêm ke vuông (2 hoặc 3 cái) để đỡ ở chỗ này vì nó chịu toàn bộ sức nặng của trục X, Z. Cái mang cá kia e rằng sẽ bị biến dạng.

thucongmynghe79
04-10-2014, 08:50:13 PM
Máy bác làm đẹp quá. Có khi đặt bác làm 1 em CNC theo chiều hướng thủ công mỹ nghệ. Người ta bày lộc bình, tranh gỗ nhiều rồi. Giờ mình bày CNC cho họ sợ.

Theo hình em thấy bác có 1 gân tăng cứng phía trong cho vai trục X (kèm chức năng ke đỡ cho đế bắt block trục Y). Theo em bác nên tăng thêm ke vuông (2 hoặc 3 cái) để đỡ ở chỗ này vì nó chịu toàn bộ sức nặng của trục X, Z. Cái mang cá kia e rằng sẽ bị biến dạng.
bạn làm mình nhớ lại chuyện ngày xưa:lúc giám đốc mình đang bị khủng hoảng hàng hóa,ông muốn giải thể cty, đúng lúc ấy bạn ông mời đi Dubai một chuyến, qua tới đó, 10 ngày tìm hiểu người bản sứ ông có một ý nghĩ lạ...
về việc nam ông bắt tay vào làm, làm ngày làm đêm, đập ra sửa lại, bọn mình đuối với ổng......hết tập 1
ngày mai kể tiếp he he

thucongmynghe79
06-10-2014, 11:33:37 AM
chào các bác thân yêu, diển đàn ta ngày một yếu đi, em cảm nhận rỏ sự vắng vẻ, chắc tại gần tết ùi các bác xúc tiến sản phẩm tác phẩm của mình nên ko lên diển đàn thắp lửa, em lo lắng quá, mới học có tí ít , hic,
hổm rày em bận việc nên ko up , cập nhật thường xuyên,
xin các bác cho em biết vấn đề trục Z, thường thấy thêm hai lò xo trợ lực, để hồi Z, cái này tùy máy hay bắt buột phải có vậy,
con máy em sắp hoàn thành rồi, hiện đang đợi động cơ,về test thử nếu ok thì laên áo cho em nó và sẽ trình bày giới thiệu, tạm thời em ẩn cư thời gian thôi, giống như bạn DIY 1102 , im luôn rồi, hic, sự hưng phấn ban đầu e có chuyển sang thụ động roài, híc.....

minhtriet
06-10-2014, 11:57:08 AM
chào các bác thân yêu, diển đàn ta ngày một yếu đi, em cảm nhận rỏ sự vắng vẻ, chắc tại gần tết ùi các bác xúc tiến sản phẩm tác phẩm của mình nên ko lên diển đàn thắp lửa, em lo lắng quá, mới học có tí ít , hic,
xin các bác cho em biết vấn đề trục Z, thường thấy thêm hai lò xo trợ lực, để hồi Z, cái này tùy máy hay bắt buột phải có vậy,
con máy em sắp hoàn thành rồi, hiện đang đợi động cơ,về test thử nếu ok thì laên áo cho em nó và sẽ trình bày giới thiệu, tạm thời em ẩn cư thời gian thôi, giống như bạn DIY 1102 , im luôn rồi, hic, sự hưng phấn ban đầu e có chuyển sang thụ động roài, híc.....
Bác hơi bi quan rồi, theo mình thấy gần 1 tháng nay forum khá sôi động đó, nhất là từ khi cụ Nhatson thay đổi không khí đó.

ahdvip
06-10-2014, 12:48:24 PM

Mấy hôm nay anh ít theo dõi nên nghĩ vậy thôi, em thì bị trúng gió hoài vì cái tội chui vào diễn đàn hóng mát quá nhiều, keke.
Vấn đề lò xo cho trục Z thì không bắt buộc anh à, thường để giảm tải cho motor thì người ta thường dùng thêm lò xo hoặc đối trọng. Tuy nhiên nếu trục Z của anh không quá nặng và motor đủ khoẻ thì cũng không quá cần thiết phải làm. Riêng em thì em thích làm hơn vì cứ thêm cho nó cái lò xo cho nó chắc ăn, bớt lo mất bước trục Z.

duonghoang
06-10-2014, 01:07:18 PM
3786
3785
hy vọng sau khi hoàn thành em nó được như vầy
Sao em thấy hai thanh gỗ gắn ray đỡ trục Y nhỏ vậy bác, còn cả cái bệ trục X, rồi trục Z nữa ko biết đỡ nổi ko, chưa nói đến tải khi máy chạy nữa đó bác?

diy1102
06-10-2014, 01:29:50 PM
Uhm, khi tiến độ chưa chuyển biến gì lớn thì chả biết up cái gì. Công đoạn thô thì dễ chứ diy mà đến công đoạn căn chỉnh với điều kiện trang thiết bị hạn chế nhiều lúc điên đầu ấy chứ, và nó cũng mất tham nữa. Ngoài ra vì là nghiệp dư nên k pải lúc nào cũng có time cho nõ còn pải kiếm cơm cho mình, cho gia đình và cho cái máy đó nữa chứ.
Diễn đàn đang rất sôi nổi đấy chứ. Bác nhiều khi chỉ theo dõi những vấn đề chính của mình là cái máy của bác chứ em ví dụ vụ lò xo vừa vài hôm nay có một topic của bác vanlam hay gì đó ae có trao đổi rồi mà.

nhatson
06-10-2014, 01:32:58 PM

đây có em đây em hay kích động đồng dội lắm
em vẫn đang ghim vụ chính xác cấp C3 body gỗ

b.r

thucongmynghe79
06-10-2014, 09:41:39 PM
Sao em thấy hai thanh gỗ gắn ray đỡ trục Y nhỏ vậy bác, còn cả cái bệ trục X, rồi trục Z nữa ko biết đỡ nổi ko, chưa nói đến tải khi máy chạy nữa đó bác?

b.r
èo, bác nhớ dai thấy ớn,chính xác cấp 3 là em nói thôi, cũng cố gắng tối đa, có khả năng chuẩn G7 ( thế giới chém chuối) he he...
đùa các bác thôi, em cũng xin lỗi các bác và thành thật biết ơn bác,NS,blueocean,DIY1102,Nam CNC...v.v nhiều quá ko nhớ tên, đã tư vấn , chỉ dẩn , hổ trợ cho mình ...nhân đây cũng thông báo các bác,
qua thời gian 2 tuần thu mua linh kiện và bắt tay vào làm máy gỗ em có vái khái niệm và kinh nghiệm sau
có bác nào thích làm gỗ, PM riêng em để em hổ trợ vụ tẩm sấy, trog miền nam nhé. miền bắc xa quá em bó tay.
Làm máy gỗ thì rất nhẹ lo về khoản phay ray, nhưng đòi hỏi phải có đầy đủ dụng cụ chuyên nghành, mấy thứ này chưa có cơ sở mộc nào đáp ứng nỗi, ngoại trừ cty chuyên gỗ
và tất yếu là phải biết làm mộc, cái này em vững roài, có máu tìm tòi học hỏi,
máy gỗ các bác tất cả đều phải có keo kết mộng, cái này ko như bàn ghế thường được, độ kết cấu liền khối hộp cho ra khung máy tuyệt vời, em ko nói ngoa nhé, cứ lấy hình hộp làm kim chỉ nam bảo đảm con máy cứng khừ,
bằng chứng hôm nay em ráp vitme Y xong, bắt óc đâu đó đàng hoàng, dùng sức đẩy nhịp nhịp 1 bên vai X, lấy đồng hồ xo nhảy 5li,( riêng cái này em ko biết khung sắt là bao nhiêu )nói có sách mách có chứng,để em sơn phết em nó xong, gá hai cái nách tăng cường chổ vai X, kiểu nách hộp luôn cho nó oách.
còn chổ bắt ray có thêm nách chịu lực, chắc làm cho có thôi chứ bulong 10m 4 cây một chổ chả nhẻ gẩy luôn.
còn tiếp...

thucongmynghe79
06-10-2014, 09:47:06 PM

b.r
èo, bác nhớ dai thấy ớn,chính xác cấp 3 là em nói thôi, cũng cố gắng tối đa, có khả năng chuẩn G7 ( thế giới chém chuối) he he...
đùa các bác thôi, em cũng xin lỗi các bác và thành thật biết ơn bác,NS,blueocean,DIY1102,Nam CNC...v.v nhiều quá ko nhớ tên, đã tư vấn , chỉ dẩn , hổ trợ cho mình ...nhân đây cũng thông báo các bác,
qua thời gian 2 tuần thu mua linh kiện và bắt tay vào làm máy gỗ em có vái khái niệm và kinh nghiệm sau
có bác nào thích làm gỗ, PM riêng em để em hổ trợ vụ tẩm sấy, trog miền nam nhé. miền bắc xa quá em bó tay.
Làm máy gỗ thì rất nhẹ lo về khoản phay ray, nhưng đòi hỏi phải có đầy đủ dụng cụ chuyên nghành, mấy thứ này chưa có cơ sở mộc nào đáp ứng nỗi, ngoại trừ cty chuyên gỗ
và tất yếu là phải biết làm mộc, cái này em vững roài, có máu tìm tòi học hỏi,
máy gỗ các bác tất cả đều phải có keo kết mộng, cái này ko như bàn ghế thường được, độ kết cấu liền khối hộp cho ra khung máy tuyệt vời, em ko nói ngoa nhé, cứ lấy hình hộp làm kim chỉ nam bảo đảm con máy cứng khừ,
bằng chứng hôm nay em ráp vitme Y xong, bắt óc đâu đó đàng hoàng, dùng sức đẩy nhịp nhịp 1 bên vai X, lấy đồng hồ xo nhảy 5li,( riêng cái này em ko biết khung sắt là bao nhiêu )nói có sách mách có chứng,để em sơn phết em nó xong, gá hai cái nách tăng cường chổ vai X,bảo đảm độ nhảy giảm đếm mức có thể, kiểu nách hộp rất tốt cho chức năng chống vặn X,.
còn chổ bắt ray có thêm nách chịu lực, chắc làm cho có thôi chứ bulong 10m 4 cây một chổ chả nhẻ gẩy luôn.
phần ray y em bắt 100mm 1 cây bulong 10m, chả lẽ yếu sao, nếu yếu em gia cố eke gốc 200mm một cái, vừa đẹp vừa hoành tá tràng, ka ka

thucongmynghe79
06-10-2014, 09:51:33 PM
nói dóc tiếp
máy sắt các bác bắt buột phải phay rà mặt phảng Y cho chính xác, sau này còn bắt bàn nhôm, riêng máy gổ khoản này khoẻ nhất, cứ cho đà kết cấu cao lên ko sao, lắp động cơ vào test máy hạ Z xuống lắp dao 2me thẳng phang ngang, bảo đảm chuẩn X Y Z luôn, . lắp nhôm lên khỏi lăn tăn, khoẻ re

blueocean
06-10-2014, 09:51:38 PM
Bác để đồng hồ so vào chỗ nào rồi nhịp nhịp cho nó nhảy 5li to thế (Hay 5 vạch?) máy em bay vào đạp luôn vào cái cây X nó còn chưa nhảy vạch nào :) he he, PR hơi quá nhưng 5li thì to quá bác.

thucongmynghe79
06-10-2014, 09:53:38 PM
để mai em nhờ ông chú gá đồng hồ chuẩn cái đã, vụ này em chưa dám chắc bác à, nhảy 5 vạch hay 5 li , khái niệm cơ khí khác bên mộc, con máy bác X bao nhiêu,bay vào đạp X ko nhúc nhích à, ghê nhỉ,sắt thép có khác, em máy gỗ bì sao nỗi, nói thì nói cho nó láo thế chứ em thừa hiểu trình mình còi mà bác,cố gắng cho verson 2 thôi, chứa 1 thì chắc chắn ko đạt rồi

nhatson
06-10-2014, 10:10:38 PM
để mai em nhờ ông chú gá đồng hồ chuẩn cái đã, vụ này em chưa dám chắc bác à, nhảy 5 vạch hay 5 li , khái niệm cơ khí khác bên mộc, con máy bác X bao nhiêu,bay vào đạp X ko nhúc nhích à, ghê nhỉ,sắt thép có khác, em máy gỗ bì sao nỗi, nói thì nói cho nó láo thế chứ em thừa hiểu trình mình còi mà bác,cố gắng cho verson 2 thôi, chứa 1 thì chắc chắn ko đạt rồi

cứ cải tiến từ từ ah. bản thứ 2 thứ 3 là khác liền ah

thucongmynghe79
06-10-2014, 11:00:00 PM
cảm ơn bác khich lệ,
phiên bản thứ 2 1600x2500 bác ợ, em đang tập trung con này xem sao đã

diy1102
06-10-2014, 11:11:03 PM
Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ, làm rồi còn vận hành nữa mới phát sinh nhiều thứ để cải tiến cho v sau.