PDA

View Full Version : Diy CNC router SẮT VÀ GỖ, CHI PHÍ . GIA CÔNG,vàTUỔI THỌ

Trang : 1 2 3 4 [5] 6 7

thucongmynghe79
07-10-2014, 01:47:44 PM
Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ, làm rồi còn vận hành nữa mới phát sinh nhiều thứ để cải tiến cho v sau.
lúc nào cũng thế K ạ, làm máy mình hiểu mà, cái đầu là cái lỗi nhiều nhất, sao cái đầu làm cái sao ok hơn, sẽ ráng theo

cuong
07-10-2014, 11:31:16 PM
Cũng thấy bác thucongmynghe này nhiệt tình quá, có điều, hiện xưởng em chỉ có máy cưa bàn trượt (loại mâm trượt bằng nhôm ấy ạh). Máy về mfc và mdf thì có máy dán chỉ tự động ạ. Máy ngành gỗ thì của việt nam chế tạo, nhưng thẩm, cuốn, tubi, cưa lọng thì làm riêng hết chứ không dùng liên hợp như của bác. Cnc thì 1200×2400 hồ cẩm đào. Ở quận 8 đất chật người đông em chỉ sắm được có thế thôi không biết đủ trình để mod cnc gỗ như bác chưa. Việc sấy gỗ hôm nọ bị bác chém dữ quá thực ra là giả đò thôi ạh vì em cũng chưa biết bác có thành công hay không nữa nên sợ gạch đá ném em. Em không chuyên về sấy gỗ nhưng đồ em làm toàn sồi châu âu (cha mẹ cho học luật nên không dám làm gỗ cấm ạ) nơi bán gỗ bảo tẩm sấy ở bên kia nên cũng không rõ, nhưng về việt nam co ngót rất lớn (so với yêu cầu chế tạo máy mà em học lỏm được ở các bác). Hi vọng máy bác đi vào hoạt động và giữ vững độ ổn định của máy về lâu về dài. Muốn thực địa xưởng em thì liên lạc ạ. (Không phải em khoe mẽ mà thấy bác tự tin quá, vì em biết thật ra diễn đàn có nhiều đại gia ẩn danh họ chưa lên tiếng vì lý do nào đấy thôi ạ, thành thật xin lỗi!)

thucongmynghe79
08-10-2014, 09:46:41 PM
Cũng thấy bác thucongmynghe này nhiệt tình quá, có điều, hiện xưởng em chỉ có máy cưa bàn trượt (loại mâm trượt bằng nhôm ấy ạh). Máy về mfc và mdf thì có máy dán chỉ tự động ạ. Máy ngành gỗ thì của việt nam chế tạo, nhưng thẩm, cuốn, tubi, cưa lọng thì làm riêng hết chứ không dùng liên hợp như của bác. Cnc thì 1200×2400 hồ cẩm đào. Ở quận 8 đất chật người đông em chỉ sắm được có thế thôi không biết đủ trình để mod cnc gỗ như bác chưa. Việc sấy gỗ hôm nọ bị bác chém dữ quá thực ra là giả đò thôi ạh vì em cũng chưa biết bác có thành công hay không nữa nên sợ gạch đá ném em. Em không chuyên về sấy gỗ nhưng đồ em làm toàn sồi châu âu (cha mẹ cho học luật nên không dám làm gỗ cấm ạ) nơi bán gỗ bảo tẩm sấy ở bên kia nên cũng không rõ, nhưng về việt nam co ngót rất lớn (so với yêu cầu chế tạo máy mà em học lỏm được ở các bác). Hi vọng máy bác đi vào hoạt động và giữ vững độ ổn định của máy về lâu về dài. Muốn thực địa xưởng em thì liên lạc ạ. (Không phải em khoe mẽ mà thấy bác tự tin quá, vì em biết thật ra diễn đàn có nhiều đại gia ẩn danh họ chưa lên tiếng vì lý do nào đấy thôi ạ, thành thật xin lỗi!)

xin lỗi bạn, bạn đọc kỹ mình nói gì nhé, còn chuyện tẩm sấy thi nếu bác nói bác giả đò thôi ư,? thật buồn cười, đây là diển đàn DIY cnc , bác nói vấn đề này làm gì,
xin nói rỏ mình ko chỉ ai, hay khoe mẻ cái xưởng mộc cùi bắp của tía em,mà em chỉ nói bác newbe nào muốn sấy gổ mình hổ trợ cho, có đòi ly cafe nào đâu, bởi vì đây khu vực dành cho sắt nhôm phá gổ thành tác phẩm nên em nói pm riêng cho em, còn bác khoe quận 8 đất chật người đông chỉ sắm chừng ấy đồ thì em chúc mừng bác, trình bác cao thâm vậy bác làm con máy gổ post lên ae xem, còn sồi , vân sam, thông paolap.thông mỹ xanh, sọ khỉ, óc chó, ...nhiều quá em ko nhớ, em đã xài qua tính số met khối chắc lên vài trăm ngàn đấy bác, nhưng từ khi em về quê cắm câu cày ruộng nên mấy thứ đó tìm ko thấy ở cái xứ của em, cho nên em chơi tràm nhà trồng được, cái máu nghề nghiệp của em là gỗ chứ ko phải sắt nên mò lên đây thọ giáo cao thủ ẩn cư,còn vị đại gia nào chưa lên tiếng đó là quyền của họ em cũng không cần,mà tất cả ae trên này cũng thế,bởi trên đây là tinh thần tương thân tương ái tất cả cùng có lợi,ko ai lợi dụng ai,
bác nói em tự tin em cảm ơn bác, bản thân em tự tin lắm, bởi vì ko tự tin em ko dám thấy mấy chục triệu vào đống củi tràm này nhé bác...nhưng đó là cách em dò năng lực của mình thôi....còn bác muốn nói về gỗ em mời bác ghé cty em chơi nhé,,,,

thucongmynghe79
08-10-2014, 10:07:46 PM
báo cáo các bác, sao khi lắp vitme 2510 vào giữa,xong đâu đó em đạp thử 1 vai X như bác blucean nói, rắc một phát nghe thốn cả ruột,,,hic,,,thể là em nó đẩy thước lá em đi đúng 2 gạch,(2li )em rút kinh nghiệm vụ X này rồi,,,em ko có đồ xo như cơ khí ( em chơi kiểu chế , lấy 2 thước lá để so le đúng số, bay đạp một phát nhưng chưa dám hết ga,...thước nhảy 2li em thất bại rồi....bằng sắt ko nhảy vạch nào hở các bác....kinh thế ta..nếu sài thanh răng hai bên có giảm được không,
máy này chắc chắn xoắn X , mai em lắp điện rồi...cứ thử phát tính sau, nếu không được tốt em giải phẩu X ngay

CKD
08-10-2014, 11:25:09 PM
Sắt cũng nhảy bác ạ.. ít hay nhiều là do thiết kế & độ cứng của thanh giằng.
Nếu bác tạm chấp nhận giải pháp thì có thể cân bằng = cáp kiểu chéo X (giống bàn vẽ kỹ thuật, không biết gọi là gì) mà đã từng thấy mấy chú tây làm rồi.

CKD
08-10-2014, 11:36:18 PM
Giống giống kiểu này.. mà em thấy áp dụng để cân bằng & chống xoắn trục Y của chú tây.

3955

Em nghĩ độ chính xác đáp ứng được cho máy gỗ

CKD
09-10-2014, 12:00:49 AM
Hoặc kiểu này
3956

thucongmynghe79
09-10-2014, 12:14:31 AM
bác đưa 2 kiểu này em hình dung không ra, hình như này chống mất vuông mà nhỉ, cái thứ 2 càng bó tay,
em dốt quá bác hướng dẩn rỏ em nhờ
đây em tác động kiểu này đây, tạm mượn ảnh vẻ vây, em ko có chộp ảnh
3957

minhtriet
09-10-2014, 12:20:04 AM
bác đưa 2 kiểu này em hình dung không ra, hình như này chống mất vuông mà nhỉ, cái thứ 2 càng bó tay,
em dốt quá bác hướng dẩn rỏ em nhờ
đây em tác động kiểu này đây, tạm mượn ảnh vẻ vây, em ko có chộp ảnh
3957

Cái hình trên 2 con trượt ray X sẽ bắt cố định vào dây thép cho nên "ép" chúng phải chuyển động cùng hướng giống nhau, chống được rơ.

thucongmynghe79
09-10-2014, 12:26:18 AM
à. thôi rôii em hiểu rồi, cảm ơn hai bác nhé,như vậy em có phương hướng giải quyết rồi,ka ka, mai em lắp điện test thử xem độ rơ rung lắc nhào như thể nào, nếu nó vặn quá em mổ nó ra lên kiểu hộp cho chắc nhỉ

CKD
09-10-2014, 12:29:04 AM
Đúng vậy đó bác... cái cơ cấu này em không rỏ gọi là gì, nhưng những ứng dụng đơn giản muốn chống xoắn & chuyển động đồng thời, song song đều dùng.

thucongmynghe79
09-10-2014, 12:36:13 AM
em thì dựa vào nó lên phương án hộp trục X càng to càng vững,khôí hộp thì làm sao vặn được, hai bên cánh bắt lock chơi hai cộng dây cáp 4m dùng tăng đưa kéo căng ép nó theo ( bởi máy gỗ buộc phải mất diện tích Y,) rút kinh nghiệm cho con sau, đội ơn mấy bác

diy1102
09-10-2014, 06:13:02 AM
Xài thanh răng hoặc vitme 2 bên, khi máy khởi động motor nó cũng có khóa cứng, nên nó cũng có tác dụng chống vặn.
Còn 2ly đối với máy gỗ em thấy máy tàu cũng bị, nhưng hành trình x họ 1,8m.

diy1102
09-10-2014, 07:31:25 AM
Bác kiểm tra nhảy 2li là ở 2 đầu trên của vai hay chỗ bắt block trượt ạ. Máy của anh đã dywngj rồi em nghĩ giá cố bằng cách tăng cường thanh kết nối dẫn động từ vitme ra 2 vai và gia cố lên 2 vai sẽ đỡ pá vỡ kết cấu

blueocean
09-10-2014, 08:36:28 AM
Bác tác động lực thế nào đấy? Xem trên hình thì bác tác động từ trước ra sau phải không? Nếu bác chỉ giữ bằng vitme ở giữa mà tác động lực mạnh từ trước ra sau theo chiều di chuyển của thanh trượt như vậy thì kiểu gi chả xoắn. Dùng thanh răng bánh răng mà chưa bật motor để hãm thì đạp vậy cũng xoắn như thường, đó là do độ trượt của thanh trượt và độ đàn hồi của cả hệ X. Máy bác dùng vitme giữ ở giữa, tác động lực vậy xoắn 2 ly là tốt rồi. Máy em máy sắt, X dài 1m8, 2 vai hàn theo kiểu hộp khi thử chạy bằng 1 bên dộng cơ bên kia vẫn lắc rầm rầm bác ạ.

nhatson
09-10-2014, 08:40:15 AM
1 bên ko vặn thì phải nghiên cứu homag ah

http://media.exapro.com/product/2012/10/P21029027/7204721546826ae7bd511199c3ffd73f/used-homag-baz-32260k-wood-cnc-machining-centre-p21029027_7.jpg

cuong
09-10-2014, 08:52:03 AM
-bác thấy chưa, bác cứ làm đi đã rồi hãy hướng dẫn người khác làm. máy bác mà tương đương với máy khung bằng sắt thì các bác trên đây đói hết à. em không có mâu thuẫn gì về lợi ích hết, em không bán máy, cũng không chế máy (có 1200-2400 rồi chế làm gì). còn việc hỗ trợ máy thì bác gọi hỏi bác vanlam gì đó có máy chạy bằng giây xích xem em có ly cà phê nào chưa. bác làm máy để gia công thường xuyên lúc đó những rung động của máy (tù chuyên nghành cơ khí em không nắm rõ) sẽ làm nứt các vết nối bàng keo, mộng của bác, chưa kể thời tiết lúc gia công về sau sẽ khác lúc bác lắp ráp, lúc đó mới có biến. sở dĩ thấy một số bác làm khung gỗ trên google là vì đó là máy gia công không thường xuyên, hoặc thoãn mãn tinh thần DIY là chính, còn máy gia công để dùng cho một đơn vị sản xuất gỗ chuyên nghiệp thì buộc phải dùng khung nhôm hoặc sắt thôi
- thật tình lúc đầu cũng mốn chúc phúc cho bác (bác coi mấy còm men đầu sẽ rõ) nhưng thấy bác nói quá sợ các người mới vào hiểu lầm bỏ khung sắt vác về khung gỗ thì toi. thôi em nói tới đây thôi không tranh luận nhiều. thật tình chúc bác thành công.

cuong
09-10-2014, 10:26:46 AM
ý kiến về gia cố trục x, có lẽ bác bắt thêm một tấm 200 vuông góc sẽ không nhích được đâu:3961

thucongmynghe79
09-10-2014, 10:30:21 AM
-bác thấy chưa, bác cứ làm đi đã rồi hãy hướng dẫn người khác làm. máy bác mà tương đương với máy khung bằng sắt thì các bác trên đây đói hết à. em không có mâu thuẫn gì về lợi ích hết, em không bán máy, cũng không chế máy (có 1200-2400 rồi chế làm gì). còn việc hỗ trợ máy thì bác gọi hỏi bác vanlam gì đó có máy chạy bằng giây xích xem em có ly cà phê nào chưa. bác làm máy để gia công thường xuyên lúc đó những rung động của máy (tù chuyên nghành cơ khí em không nắm rõ) sẽ làm nứt các vết nối bàng keo, mộng của bác, chưa kể thời tiết lúc gia công về sau sẽ khác lúc bác lắp ráp, lúc đó mới có biến. sở dĩ thấy một số bác làm khung gỗ trên google là vì đó là máy gia công không thường xuyên, hoặc thoãn mãn tinh thần DIY là chính, còn máy gia công để dùng cho một đơn vị sản xuất gỗ chuyên nghiệp thì buộc phải dùng khung nhôm hoặc sắt thôi
- thật tình lúc đầu cũng mốn chúc phúc cho bác (bác coi mấy còm men đầu sẽ rõ) nhưng thấy bác nói quá sợ các người mới vào hiểu lầm bỏ khung sắt vác về khung gỗ thì toi. thôi em nói tới đây thôi không tranh luận nhiều. thật tình chúc bác thành công.
thì mình mới nói bác nào thích chơi gổ thì em lo dum khoản xấy tẩm, còn ngoài ra em chưa khẳng định may gỗ tốt hơn máy sắt nhôm,chỉ là em ko dám làm sắt có nhiều nguyên nhân,
1) nơi em trình độ phay , hay máy phay lớn ko có,
2)em chưa đủ trình lên máy sắt, máy gỗ giá rẻ có sai, hay hư dể tháo ra sửa lại, còn sắt( phải dùng máy cắt sắt hic )
3)tay nghề hàn em thuộc đẳng cấp vĩa hè nên ko dám hàn , các bác cao thủ hàn vảy cá, vảy rồng ko à,
4 ) dụng cụ cơ khí em ko có luôn, nếu tất cả ra ngoài gia công, em mua máy cho xong( tại thích diy cho nó sướng )
5) ae mình hiểu nhầm, thành thật xin lỗi nhé, như có bác nào bảo đấy,trên đây anh hùng bàn phím nhiều vô số, mọi vấn đề điều có hướng dẩn còn kết quả và hậu quả chủ thớt gánh,,,he he..cái này quá chuẩn,
riêng em hay thích phá phách chế cháo lung tung, có bác bán em con máy 1200,2400 toàn sắt hộp step 86 giá có 60tr, nhưng em vẩn ko mua,thì bác biết em khoái diy cở nào, còn máy làm cho sản xuất em đã có kế hoạch khác, ko như bác nghĩ nhé. thân chào

thucongmynghe79
09-10-2014, 10:33:50 AM
ý kiến về gia cố trục x, có lẽ bác bắt thêm một tấm 200 vuông góc sẽ không nhích được đâu:3961
vâng em có nghĩ thế, định đợi lắp xong điện xem nó lắc kiểu gì mới tính, tạm thời để thế, nếu ko em tháo hai vai ra lên phương án hình hộp rồi bắt X vào

nhatson
09-10-2014, 10:38:45 AM
vai x, cụ táng em cây gỗ 280x280 là hét vặn, cần thiết bọ ray Y kéo dài ra 400, vách chống X lên 60mm hoạc 80mm là ngon ngay

b.r

thucongmynghe79
09-10-2014, 10:42:23 AM
vai x, cụ táng em cây gỗ 280x280 là hét vặn, cần thiết bọ ray Y kéo dài ra 400, vách chống X lên 60mm hoạc 80mm là ngon ngay

b.r

hic. cụ nói kinh thế ,280x280 khi lắp em pải cẩu à,nếu to thế vặn cái nổi gì

nhatson
09-10-2014, 10:46:00 AM
chúng ta ko có công cụ mô phỏng, 28x28 chắc hết vặn, rồi chúng ta ngồi khoét lỗ cho nhẹ bớt,
còn tiết kiệm thì cụ xẽ gỗ tấm rồi làm gân bắn ốc dán keo vv và vv

mà làm C3 thì phải cỡ vậy chứ anh :)

b.r

thucongmynghe79
09-10-2014, 10:46:05 AM
1 bên ko vặn thì phải nghiên cứu homag ah

http://media.exapro.com/product/2012/10/P21029027/7204721546826ae7bd511199c3ffd73f/used-homag-baz-32260k-wood-cnc-machining-centre-p21029027_7.jpg
nếu theo cơ cấu này em nghĩ quá tốt, có điều gỗ thì làm hai bên luôn chứ ko dám chơi kiểu này,
sẽ khắc phục kiểu khác, để xem sao,

diy1102
09-10-2014, 12:34:38 PM
Nói chung là ngoài việc gia cố ra, thì nên đẩy rộng khoảng cách 2 block trượt ra xa nhất có thể sẽ tốt.

thucongmynghe79
09-10-2014, 06:16:33 PM
nếu con máy sau mình sẽ làm bệ lock 400 là ok , còn trục X chơi hộp 2820 có thể ko rung xoắn, thank ae. đã hiểu,

CKD
09-10-2014, 08:01:32 PM
Nói không phải muốn chùn ý bác.. nhưng bác gia cố kiểu nào thì cũng không hiệu quả tuyệt đối đâu. Có nhiều lý do về lực & khã năng chịu lục mà qua vài dòng em không biết giải thích thế nào cho dễ hiểu ạ. Chỉ tập trung vào vài vấn đề:
- Gỗ tuy cứng nhưng bù là độ co giãn (đàn hồi) lớn.
- Gỗ cứng do kết cấu & kích thước khối lượng bù đắp.. nhưng trong kiên kết lực chỉ tác động cục bộ. Xét theo khoảng này thì không thể nào như sắt được.
- Máy khung sắt kiễu router single Y thế này kiểu nào cũng có chuyển vị tương đối (xoắn) X. Ít hay nhiều là do lực tác động & kết cấu thôi. Máy em làm đòi hỏi độ chính xác cao hơn thì phải tập trung vào khu vực này, nhưng vẫn không khắc phục triệt để được.

Giải pháp tối ưu nhất theo em là: Nếu khung máy đã đủ cứng, chỉ còn bị xoắn thôi thì 1 trong 2 cách sau cho hiệu quả cao nhất:
1. Dùng cáp chằn như cách em trình bày ở trên.
2. 2 Y cho hiệu quả cả về lực lẫn chống xoắn.

thucongmynghe79
09-10-2014, 08:08:46 PM
Nói không phải muốn chùn ý bác.. nhưng bác gia cố kiểu nào thì cũng không hiệu quả tuyệt đối đâu. Có nhiều lý do về lực & khã năng chịu lục mà qua vài dòng em không biết giải thích thế nào cho dễ hiểu ạ. Chỉ tập trung vào vài vấn đề:
- Gỗ tuy cứng nhưng bù là độ co giãn (đàn hồi) lớn.
- Gỗ cứng do kết cấu & kích thước khối lượng bù đắp.. nhưng trong kiên kết lực chỉ tác động cục bộ. Xét theo khoảng này thì không thể nào như sắt được.
- Máy khung sắt kiễu router single Y thế này kiểu nào cũng có chuyển vị tương đối (xoắn) X. Ít hay nhiều là do lực tác động & kết cấu thôi. Máy em làm đòi hỏi độ chính xác cao hơn thì phải tập trung vào khu vực này, nhưng vẫn không khắc phục triệt để được.

Giải pháp tối ưu nhất theo em là: Nếu khung máy đã đủ cứng, chỉ còn bị xoắn thôi thì 1 trong 2 cách sau cho hiệu quả cao nhất:
1. Dùng cáp chằn như cách em trình bày ở trên.
2. 2 Y cho hiệu quả cả về lực lẫn chống xoắn.
ko chùn bước em được bác ạ, em thuộc dạng ngu mà lì rồi, ke ke, cái này em làm thứ nhất tìm hiểu cnc. thứ hai giảm chi khi dự án này thuộc dạng học hỏi,thứ 3 cũng có cái để thực tế cho những em sau, thank bác, em sẽ làm theo cơ cấu bác chỉ nhưng em chơi bulong căn lực cho nó, thì chắc chắn giảm xoắn,nhưng ko tuyệt đối, cái cần đàn họ cũng theo cơ chế bulong căn để giảm cong cần đàn ,em áp dụng phương pháp này để thử, ko được em sẽ lên phương án khác, em khoái làm gổ bởi vì em sẽ làm sạch sẻ sơn PU như bác gì đấy bảo cnc thủ công mỹ nghệ, ka ka ka....chơi thôi..

ít nói
09-10-2014, 09:55:10 PM
ko chùn bước em được bác ạ, em thuộc dạng ngu mà lì rồi, ke ke, cái này em làm thứ nhất tìm hiểu cnc. thứ hai giảm chi khi dự án này thuộc dạng học hỏi,thứ 3 cũng có cái để thực tế cho những em sau, thank bác, em sẽ làm theo cơ cấu bác chỉ nhưng em chơi bulong căn lực cho nó, thì chắc chắn giảm xoắn,nhưng ko tuyệt đối, cái cần đàn họ cũng theo cơ chế bulong căn để giảm cong cần đàn ,em áp dụng phương pháp này để thử, ko được em sẽ lên phương án khác, em khoái làm gổ bởi vì em sẽ làm sạch sẻ sơn PU như bác gì đấy bảo cnc thủ công mỹ nghệ, ka ka ka....chơi thôi..
làm thủ công mỹ nghệ gỗ phải làm cnc gỗ. thổi hồn gỗ cụ làm ko được cũng là 1 cách thử sức hoặc trưng bài quảng cáo . mình nghĩ giá trị mang lại có khi lớn hơn chi phí bỏ ra.

thucongmynghe79
09-10-2014, 10:10:57 PM
chính xác những gì bác nói, em mơ mộng nó đấy,đây là mục đích của em,hic,nói ra các bác cho là em gió lùa cây ngã theo, nhưng đây là ý tưởng của em bắt nguồn từ woodgade.ca, người bạn này đã cho em bản vẽ con máy cưa lọng gỗ, em hứa làm con cnc gỗ cho nó xem, hic.. nó thì ko thích bởi nó nói quá chậm chạp, chứ trình như nó làm con máy gỗ cnc bảo đảm tuyệt vời

thucongmynghe79
18-10-2014, 08:51:45 PM
phù, lôi thớt lên muốn đuối, he he may có cụ K nhắc nhở hong thôi chìm mất luôn,
tình hình em đã hoàn thiện xong , chờ trang điểm chut chut ra mắt các bác, máy em xoắn ghê quá nên ngại post lên, bác NS chém chít liền, he he...
thông số em set ra sau các bác cho ý kiến và lời khuyên để em mò thử:
toàn bộ sài MA 860h, step 86h
X 2020 ( hix mới đo)
Y 2510 (
Z 1610
set xung X 6400( 32) Y 3200 ( 16) Z 6400 ( 32 )
vậy em đặt thông số vận tốc gia tốc sao cho vừa phải các bác, mai em cắt thử 2d dao makita mới tiện đuôi lại, máy em xoắn X quá, chưa gá Eke nên còn run lắm, test ko tải hơi giật

diy1102
18-10-2014, 09:03:21 PM
step 86h loại mấy N.m vậy bác.
Vitme X bước 20 chạy gỗ thì ngon roài.
Step nếu loại 6N.m thì X sét vân tốc 10m, gia tốc khoảng 600 chạy không tải chắc vẫn luột ạ (he he nếu cơ khí cụ làm chạy không bị rít)

thucongmynghe79
18-10-2014, 09:10:47 PM
8.2Nm cụ à, về khung cũng tạm thôi, chắc mình set chưa đúng nên máy giật, hoặc nặng, chứ không rit nặng cơ khí

blueocean
18-10-2014, 09:24:02 PM
Máy gỗ không cần chính xác nhiều, e nghĩ bác set X 3200, Y 2000, Z 2000 cho nó khỏe. Vi bước càng cao lực kéo càng giảm.

thucongmynghe79
18-10-2014, 09:27:59 PM
à , vậy set trong driver hay trong mach vậy bác, nói rỏ em cái, em còn lẩn lộn vụ này hoài

diy1102
18-10-2014, 09:33:26 PM
à , vậy set trong driver hay trong mach vậy bác, nói rỏ em cái, em còn lẩn lộn vụ này hoài
Vi bước bác sét ở Driver rồi đặt lại số xung trong Mach theo Vi bước bác sét.
Ps: Bác giảm gia tốc xuống thấp hơn xem nó có giật không?

anhcos
18-10-2014, 09:33:53 PM

Set cả 2 bên chứ bác, không thì nó không khớp nhau.

nhatson
18-10-2014, 09:46:20 PM
Máy gỗ không cần chính xác nhiều, e nghĩ bác set X 3200, Y 2000, Z 2000 cho nó khỏe. Vi bước càng cao lực kéo càng giảm.

cụ check lại chỗ màu đỏ hộ em cái nhé
lý thuyết là microstep nếu dkhien dòng sin cho 2 phase > vector lực tổng sẽ ~ 0.7 vector lực 1 phase
nên drive microstep hay có khái niệm RMS và peak current, peak current để bù đắp 0.3 moment bị thiếu
dù có chỉnh vi bước 10 hay 100 đi nữa điều này ko thay đổi

nâng vi bước trên 10 ko có ý nghĩa về độ chính xác mỗi góc bước nữa
vì sai số góc bước thường là 5% ( mỗi bước là 1.8o > 5% ~ 0.09o) nếu bước vi bước 50 > góc mỗi bước 1.8/50= 0.036 > nhỏ hơn cả sai số góc bước

http://powerelectronics.com/images/Versatile-Microstepper-Driver-fig-2.jpg

b.r

thucongmynghe79
18-10-2014, 09:51:33 PM
thank , em set như thế này có ổn không
411941204121

blueocean
18-10-2014, 09:53:17 PM

b.r
Đây cụ:
http://www.micromo.com/microstepping-myths-and-realities

diy1102
18-10-2014, 09:54:12 PM

b.r

Em cũng không hiểu cái này lắm.
Nhưng trước kia có một số lần em sét vi bước thì: Lúc để vi bước 16 thì em sét tốc độ 6m, gia tốc 600, vitme 2010, step 57 3A với M542 thì Ok, nhưng khi để 64 thì chạy bị mất bước, giảm VT xuống 5m thì ok.
Bác nhatson giải thích giúp để ae hiểu thêm đc k ạ?

nhatson
18-10-2014, 10:00:55 PM
em copy trang của cụ gởi

The consequence is that if the load torque plus the motor’s friction and detent torque is greater than the incremental torque of a microstep successive microsteps will have to be realized until the accumulated torque exceeds the load torque plus the motor’s friction and detent torque.

Simply stated, taking a microstep does not mean the motor will actually move! And if reversing direction is desired a whopping number of microsteps may be needed before movement occurs. That’s because the motor shaft torque must be decremented from whatever positive value it has to a negative value that will have sufficient torque to cause motion in the negative direction.

http://static.micromo.com/media/wysiwyg/Technical-library/Stepper/microstepping_chart_table_1.jpg

ngắn gọn là các vi bước cận biên sẽ ko đủ momet > ko chính xác mỗi vi bước>>

hoàn toàn ko có nghỉa là tăng vi bươc> giảm moment quay tổng

b.r

blueocean
18-10-2014, 10:01:17 PM
Trước kia e cũng google cái này nhiều rồi, bọn Tây no nghiên cứu rồi. Ko nhớ đọc chỗ nào nhưng bọn nó khuyến cáo nên đặt vi bước 10 đến 16 với stepper motor.

nhatson
18-10-2014, 10:02:04 PM
Em cũng không hiểu cái này lắm.
Nhưng trước kia có một số lần em sét vi bước thì: Lúc để vi bước 16 thì em sét tốc độ 6m, gia tốc 600, vitme 2010, step 57 3A với M542 thì Ok, nhưng khi để 64 thì chạy bị mất bước, giảm VT xuống 5m thì ok.
Bác nhatson giải thích giúp để ae hiểu thêm đc k ạ?

cụ chạy mach3 đúng ko? mach3 có 1 vấn đè tần số cao bị jitter > thời gian xung ko đều> mất bước

b.r

diy1102
18-10-2014, 10:03:21 PM
cụ chạy mach3 đúng ko? mach3 có 1 vấn đè tần số cao bị jitter > thời gian xung ko đều> mất bước

b.r

Thanks cụ nhiều.

thucongmynghe79
18-10-2014, 10:04:19 PM
quá hay, thank các bác, (cụ chạy mach3 đúng ko? mach3 có 1 vấn đè tần số cao bị jitter > thời gian xung ko đều> mất bước)
như vậy còn Nstudio V thì sao bác?

blueocean
18-10-2014, 10:04:59 PM
Chính xác là giảm holding torque ở vị trí nhất định nhưng theo em giảm holding torque sẽ giảm lực khi chạy tốc độ cao, gây mất bước

nhatson
18-10-2014, 10:06:11 PM
Trước kia e cũng google cái này nhiều rồi, bọn Tây no nghiên cứu rồi. Ko nhớ đọc chỗ nào nhưng bọn nó khuyến cáo nên đặt vi bước 10 đến 16 với stepper motor.

tại sao 10 16 em có trình bày ở trên, bước nhỏ hơn sai số góc bước sẽ ko có ý nghĩa về chính xác góc bước nữa
như tài liệu của cụ có đề cập, các bước dủ nhỏ sát diểm chuyển biên moment ko còn chính xác nữa

nhatson
18-10-2014, 10:07:35 PM
Chính xác là giảm holding torque ở vị trí nhất định nhưng theo em giảm holding torque sẽ giảm lực khi chạy tốc độ cao, gây mất bước

drive tốt chạy microstep ở dưới 200rpm , trên 200rpm chuyển sang chế độ chạy haftstep
leadshine m860 là 1 ví dụ

trường hợp chạy nhanh bị mất bước, với mach3 em đã có đề cập

cụ nói chạy vi bước mất torque, vậy thí nghêệm thế này mới công bằng, chạy dưới 200rpm vi bước 10 VS chạy dưới 200rpm vi bước 50

b.r

thucongmynghe79
18-10-2014, 10:07:39 PM
nó có phụ thuộc vào gia tốc ko bác, thường em nghe nói gia tốc cao gây mất bước hay sao ạ?