PDA

View Full Version : Các mẹo vặt trong kỹ thuật

Trang : [1] 2 3

Tuấn
30-10-2014, 07:42:02 PM
Kính các bác, em lập thớt này để bà con mình cùng nhau chia sẻ những mẹo vặt trong công cuộc chế cháo cũng như kiếm cơm hàng ngày ạ.

Em mở đầu phát:

1. Cách làm hỏng đồ inox.

Inox nói chung là tốt hơn sắt, đại khái là nó không bị gỉ nếu là loại tốt, còn xịn nữa thì nó chịu được axit, xút, nhiệt độ rồi tùm lum thứ nữa.

Bác có cái thùng inox chẳng hạn, loại xịn nhất nhất đi, bác đổ đầy nước, axít hay cái của gì vào đung nó cũng không hỏng. Quá là tốt. Dưng mà nếu bác chỉ cho chút lấp xấp nước vào đáy thùng, đung sôi thì nó sẽ bị hỏng. Đung nhiều lần như vậy nó thủng béng luôn cái đáy, lỗ chỗ hàng tỉ vết kim châm, bất chấp là inox 316L hay 316TI có pha ti tan dày 10mm đi chăng nữa.

Nguyên do là quá trình xâm thực khí diễn ra khi các bong bóng do nước đung sôi nổ lộp bộp ở đáy thùng.

Em đã xem những trụ cánh khuấy nhập khẩu bằng inox to như cái phích bị ăn rỗ như miếng bọt biển vì khách hàng cho nước vào không đủ, khi khuấy tạo xoáy làm không khí bị cuốn đến chỗ cái chân vịt he he

Hết nhát đầu tiên ạ, mời các bác :)

duonghoang
30-10-2014, 08:15:39 PM
--- Mấy cái này hay đó bác, nhưng nhiều khi chả nhớ gì để mà post. Mới nãy sửa cái máy mà cắm vào nổ cái đùng, cũng làm biếng gắn CB trước đó để bảo vệ, xong cũng nhớ 1 chiêu của 1 đại ca dạy cho, nếu như chưa biết thiết bị đó có bị hư (ngắn mạch bên trong) hay chưa, nếu cắm điện thử mà ko có CB thì gắn nối tiếp cho nó 1 cái bóng đèn sợi đốt, nếu bóng sáng thì thiết bị đó toi rồi, nếu mà đèn ko sáng thì cắm điện ok ko sao :). Mà như đi sửa chữa máy những chỗ quen thì ko sao, mấy chỗ lạ thì các bác nên nói chủ nhà cắm điện trước cho chắc ăn, mình mà cắm xong có chuyện gì thì cũng mệt lắm ạ. ^^

Khoa C3
30-10-2014, 10:31:55 PM
Phay sắt em dùng máy DIY và dao lởm, khi dao mờ đâm theo chiều Z xuống phôi hay bị gằn, nên em cứ khoan trước 1 lỗ chỗ dao đâm thằng xuống sâu gần bằng đoạn sâu cần phay, nghe đỡ xót ruột nhiều.

Khoa C3
30-10-2014, 10:54:08 PM
Khi khoan sắt, tránh cho phoi bay lung tung bắn bẩn hoặc bị dính vào mũi khoan gây dắt, em đặt 1 cục nam châm mạnh ở cạnh chỗ khoan, em phoi nào thò ra dc tý là hút bằng sạch, vệ sinh nhàn tênh.

Tuấn
30-10-2014, 11:17:00 PM
Cắt gọt inox, tốt nhất là dùng mỡ lợn các bác ạ ( hơi bẩn tí vì dễ bị kiến vào :) ) Lấy miếng mỡ lợn, rán lên lấy mớ nước rồi bôi vào dao cắt. Bền dao hơn được vài lần so với dùng dầu chuyên dụng ạ .

ahdvip
30-10-2014, 11:20:37 PM
Cắt gọt inox, tốt nhất là dùng mỡ lợn các bác ạ ( hơi bẩn tí vì dễ bị kiến vào :) ) Lấy miếng mỡ lợn, rán lên lấy mớ nước rồi bôi vào dao cắt. Bền dao hơn được vài lần so với dùng dầu chuyên dụng ạ .
Vụ này thì hài nè, chạy CNC bị kiến cắn hoài cho coi ;)

thangnm
31-10-2014, 01:17:57 PM
các bác muốn tiện được cái kim phi 0,3 dài khoảng 30 thì cứ cặp cục phôi to khoảng phi 16 trở lên rồi tiện 1 lần ăn ngay thì được,còn cứ bóc từng lát thì không bao giờ tiện được đường kính nhỏ.

huanpt
31-10-2014, 01:22:49 PM
Phay sắt em dùng máy DIY và dao lởm, khi dao mờ đâm theo chiều Z xuống phôi hay bị gằn, nên em cứ khoan trước 1 lỗ chỗ dao đâm thằng xuống sâu gần bằng đoạn sâu cần phay, nghe đỡ xót ruột nhiều.

Chưa hiểu ý bác: "cứ khoan trước 1 lỗ chỗ dao đâm thằng xuống"?

- Bác biêt chỗ nào mà khoan?
- Chỗ không khoan được thì phải tháo phôi ra?

duonghoang
31-10-2014, 01:39:16 PM

Như khi bác phay 2D cái lỗ tròn này thì trước khi phay bác khoan 1 lỗ nhỏ hơn, khi Z xuống dao thì dao ko ăn trực tiếp chỉ khi đi XY thì dao mới ăn phôi thôi, như vậy sẽ tăng tuổi thọ dao hơn. còn đối với cách chạy Ramp thì ko cầm.

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/f/f3/Orbital-drilling.gif

CKD
31-10-2014, 01:39:20 PM

Muốn biết chổ nào thì.. trong lúc tạo toolpath thì mình xác định được mà. Sau đó cứ dùng kỹ thuật spiral toolpath đi từ tâm ra là ngon.

4518

Hoặc cứ để đó không cần khoan, dùng spiral kết hợp với ramping toolpath là vừa êm vừa nhanh ;)
4519

duonghoang
31-10-2014, 01:41:50 PM
các bác muốn tiện được cái kim phi 0,3 dài khoảng 30 thì cứ cặp cục phôi to khoảng phi 16 trở lên rồi tiện 1 lần ăn ngay thì được,còn cứ bóc từng lát thì không bao giờ tiện được đường kính nhỏ.

Nhỏ những 0.3mm hả bác? Sao mà nhỏ quá vậy.hix

biết tuốt
31-10-2014, 02:14:13 PM

phi 16 thì phí sắt quá bác nhỉ , không dùng bé hơn được à? ,chắc đặc biệt mới tiện chứ em thấy mũi kim tiêm hình bây giờ họ đúc

thangnm
31-10-2014, 02:35:57 PM
Hì,phôi to để cho nó cứng vững nên ko tiếc được.em làm khuôn nhựa nên thỉnh thoảng vận dụng,tất nhiên phi 0.3 thì chỉ để chơi cho biết thôi chứ chưa có việc gì ứng dụng cả.

Khoa C3
01-11-2014, 07:53:19 AM
Em đã xem những trụ cánh khuấy nhập khẩu bằng inox to như cái phích bị ăn rỗ như miếng bọt biển vì khách hàng cho nước vào không đủ, khi khuấy tạo xoáy làm không khí bị cuốn đến chỗ cái chân vịt he he

Cái vụ chân vịt rỗ tổ ong không phải do thiéu nước đâu, nước khi vị va đập mạnh nó bay hơi nhanh tạo bọt khí, nhiệt độ trong bọt khí có thể đạt 40000C, khi bọt khí đó nổ(mạnh đấy) sóng xung kích do vụ nổ tạo ra nó phá vật liệu.

Nam CNC
01-11-2014, 08:22:07 AM
Bác Khoa diễn tả vụ này như nổ bom ấy , mà đúng như thế thì cũng căng nhỉ , bác chỉ dẫn cẩn thận giúp em với, nhà em có nhiều cái nồi, cái ấm bằng inox lắm ạ.

Khoa C3
01-11-2014, 08:25:03 AM
Em không tìm được từ nào bình dân để diễn tả đúng bản chất vấn đề, nhưng mờ cái vụ nổ đó ko đi được xa, nước hấp thụ hết rồi mà.

anhcos
01-11-2014, 08:44:39 AM
Đây là hiện tượng cavitation, gọi là xâm thực, cái này mình gặp trong công việc và nhìn thấy thực tế khá nhiều.

Khoa C3
01-11-2014, 09:59:38 AM
Làm sạch bề mặt bị dính keo, cao su non sơn... dùng chất rửa MC (Methylene chloride CH2CL2). Đổ lên bề mặt các bé bám bẩn tự phồng lên, lấy khăn lau đi là ok. MC bay hơi nhanh nhưng không cháy an toàn cho ai vừa hút thuốc vừa làm :D. Gặp sơn xịn như bệ máy cũ của Nhật thì phải đổ vài lần.

CKD
01-11-2014, 10:22:37 AM
Trong tàu thủy, xâm thực rất nguy hiểm đến tuổi thọ thiết bị. Nguyên nhân thực tế thì như Khao C3 đã nói.. gần đúng. Nó qua nhiều giai đoạn:
- Giai đoạn hình thành bóng khí: trong quá trình lưu động kết hợp với thay đổi áp suất & nhiệt độ. Các phân tử nước hóa hơi cục bộ hình thành các bóng khí.
- Các bóng khí hình thành & lớn dần.. khi sức căng bề mặt bị phá vở bởi chính áp lực của nước. Khi bóng khí bị vở hình thành vùng áp suất chân không tại vùng bóng khí (gọi là nổ).
- Khi các bóng khí nổ.. tạo thêm xung lực làm cho quá trình hình thành bóng khí dễ dàng hình thành hơn và quá trình càng lúc càng nghiêm trọng hơn nếu không có giải pháp khắc phục.

Chính lúc bóng khí bị nổ và hình thành vùng áp suất âm, dòng lưu chất bị cuốn hút vào đó với tốc độ lớn gây xoáy mòn lên thành thiết bị.

4528

* Lâu quá không nhớ chính xác..

nhatson
01-11-2014, 10:23:55 AM
về CAM cho máy phay, có 1 addin
với hãng delcam có votex, các hãng khác có plugin volumill
đại khái khi dao ăn 2 cạnh, phần mềm tính toán giảm chip cut để duy trì ổn định công suât cắt

https://www.youtube.com/watch?v=H4_TY6EMMOM

CKD
01-11-2014, 10:26:03 AM
4530

4529

Xem thêm
- http://en.wikipedia.org/wiki/Cavitation
- http://eswt.net/cavitation
- http://www.mm.mech.tohoku.ac.jp/menu10/surface/peening/Cavitation.htm

CKD
01-11-2014, 10:33:22 AM
https://www.youtube.com/watch?v=ZlrFMmGs_NI

Tuấn
01-11-2014, 11:45:51 PM
Cái vụ chân vịt rỗ tổ ong không phải do thiéu nước đâu, nước khi vị va đập mạnh nó bay hơi nhanh tạo bọt khí, nhiệt độ trong bọt khí có thể đạt 40000C, khi bọt khí đó nổ(mạnh đấy) sóng xung kích do vụ nổ tạo ra nó phá vật liệu.

Thanks bác, vụ này em chưa biết ợ, quả nổ bọt khí sinh nhiệt thì ...,. ghê thật, em vẫn thắc mắc lấy đâu ra không khí mà mấy cái máy bơm lúc nào cũng ngập nước mà vẫn bị như thế :)

Tuấn
01-11-2014, 11:52:16 PM
Ngày trươc có lần bọn em phải chôn ống inox xuống đất, bên trong chạy chất lỏng. Bình thương thì không sao, có một đợt chả hiểu nguyên do làm sao mà cứ được một thời gian là nó ... thủng. Thử chán cuối cùng chốt hạ là chắc em nó bị ăn mòn do điện tích hay cái chi chi đó. Lấy cục than chì to bằng bao thuốc lá, nối cái dây đồng vào ống và .... chôn xuống. Từ đó không bị thủng ống nữa ạ. Vài năm cục chì nó tự mòn hêt thì .. thay :)

thuhanoi
02-11-2014, 08:02:59 AM
Thanks bác, vụ này em chưa biết ợ, quả nổ bọt khí sinh nhiệt thì ...,. ghê thật, em vẫn thắc mắc lấy đâu ra không khí mà mấy cái máy bơm lúc nào cũng ngập nước mà vẫn bị như thế :)

Trong nước vẫn có không khí hoà tan chứ bác, khi chân vịt xoay ở vùng nào đó trên chân vịt có áp suất âm, tạo điều kiện cho không khí thoát ra tạo bọt khí.

Tuấn
02-11-2014, 08:37:02 AM
Có một vụ vui vui như thế này các bác ạ.

Một khách hàng bên em có cái bồn đại khái như thế này :

Thân nó có 2 lớp, lớp trong là thân bồn, lớp lồi lõm bên ngoài là lớp áo lạnh, người ta bơm nước lạnh vào lớp ngoài để làm lạnh thân bồn, và làm nguội nước chứa ở trong bồn.

Các vết lõm lõm ở thân bồn là người ta hàn dính lớp ngoài với lớp trong, sau đó dùng áp suất cao bơm cho lớp ngoài nó phồng lên, tạo khe hở giữa 2 lớp để nước lạnh chảy qua.

Ông khách kia bị bục lớp áo ngoài. Đến xem thì thấy nó toác ra một mảnh khoảng nửa mét vuông.

Cái áo lạnh này nó khoẻ lắm, nếu áp cao quá thì cùng lắm nó bục 1 lỗ là tụt áp ngay, đây nó toác cả một mảnh thì áp suất phải trên 100kg/cm2.

Nước làm lạnh chạy qua bơm chỉ 4kg/cm2 là cùng. Ở đâu ra cái áp 100kg như vậy như vậy ta ?

Em ngó xung quanh thì thấy đường nước ra, nước vào đều có van chặn. Hỏi chế độ vận hành thì bảo cái bồn này bình thường người ta không cần hạ nhiệt, nên không bơm nước lạnh vào. Thỉnh thoảng vài lần trong tuần họ mới cần hạ nhiệt sản phẩm nên mới bơm nước lạnh. Khi không cần thì khoá mấy cái van kia lại. Sản phẩm bơm vào bồn có nhiệt độ 90 độ C.

Em bẩu khách tại mấy cái van nên nó mới sinh áp cao vậy. Mấy cha này không tin, bảo không phải. Nói không được em về làm 1 cái bé hơn làm mẫu rồi lôi họ đến thử cho họ xem.

Kết quả là dư lày : Cái lớp ngoài bằng inox mỏng dãn ra rất tốt. Vì muốn có hiệu suất làm lạnh cao, người ta làm đường ra của nước lạnh ở điểm cao nhất để khi bơm nước vào không khí có trong vỏ áo lạnh sẽ bị đẩy hết ra ngoài. Khi không dùng nước lạnh, họ khoá van lại. Khi đổ nước nóng vào thùng, nước còn trong áo lạnh bị nóng, nở ra 1 tí. Vì 2 van hai đầu khoá roài, nước nở ra sẽ làm cái áo lạnh nở ra, tăng áp suất không đáng kể.

Chết 1 nỗi là inox nó nở ra tì dễ, co lại khó hơn. Thế là mỗi lần như vậy, cái vỏ áo lạnh nó nở ra một tẹo, nhiều hơn nó co lại. Thể tích áo lanh cứ thế tăng lên tí một. Đến một lúc nào đó áo lạnh dãn hết độ dãn mà vật liệu nó chịu được, nó ứ dãn ra nữa. Áp suất tăng lên.

Bọn em thử cho khách xem làm như vậy những lần đầu tiên áp không lên, sau lần thứ 20 nó lên đến hơn 40kg/cm2, sau đó mỗi lần lặp lại nó tăng ào ào, vài lần nữa là nó tăng hết mức cái đông hồ áp mà bọn em lắp vào.

Nếu vỏ áo lạnh đủ khoẻ, áp suất sẽ tăng lên đến .... vô cùng :)

anhcos
02-11-2014, 09:38:49 AM
Ngày trươc có lần bọn em phải chôn ống inox xuống đất, bên trong chạy chất lỏng. Bình thương thì không sao, có một đợt chả hiểu nguyên do làm sao mà cứ được một thời gian là nó ... thủng. Thử chán cuối cùng chốt hạ là chắc em nó bị ăn mòn do điện tích hay cái chi chi đó. Lấy cục than chì to bằng bao thuốc lá, nối cái dây đồng vào ống và .... chôn xuống. Từ đó không bị thủng ống nữa ạ. Vài năm cục chì nó tự mòn hêt thì .. thay :)

Cái này là ăn mòn điện hóa học mà.

Tuấn
04-11-2014, 10:04:42 AM
Hôm qua đi bia bọt với Si phọ tự dưng nhớ cái trò mèo này:

Để cho rượu được ngon, đại khái uống vào và say không nhức đầu, các cụ có thể cho vào hũ và chôn xuống đất khoảng 20 năm, lôi lên uống ngon bá cháy.

Còn nếu không muốn chờ thì cho rượu chảy từ từ qua cái ống nho nhỏ ( bằng đồng chẳng hạn ) dài khoảng 3-4 m, bên ngoài ống mua nam châm loa đài tròn tròn và xỏ cái ống qua lỗ. Tác dụng cũng như chôn xuống đất, được cái đỡ phải chờ :)

diy1102
04-11-2014, 12:41:14 PM

Để cho rượu được ngon, đại khái uống vào và say không nhức đầu, các cụ có thể cho vào hũ và chôn xuống đất khoảng 20 năm, lôi lên uống ngon bá cháy.

Còn nếu không muốn chờ thì cho rượu chảy từ từ qua cái ống nho nhỏ ( bằng đồng chẳng hạn ) dài khoảng 3-4 m, bên ngoài ống mua nam châm loa đài tròn tròn và xỏ cái ống qua lỗ. Tác dụng cũng như chôn xuống đất, được cái đỡ phải chờ :)

Bổ sung thêm là say không đau đầu và không háo nước.

Tuấn
12-11-2014, 01:46:26 PM
Tổng hợp các phát minh từ cổ chí kim có ở đây ạ : http://www.freepatentsonline.com/

Vào phát thì bác tìm từ khóa ở chỗ này này :

4737

Ví dụ bác muốn tìm cơ cấu tăng chỉnh băng nhám cho máy mài dây nhám chẳng hạn, bác gõ chữ vào thì nó ra một mớ, sau đó bấm vào chỗ nào thấy có vẻ đúng nhất, rồi bấm tiếp chỗ có ô pdf thì nó ra toàn bộ bản phát minh, ví dụ dư lày:

http://www.freepatentsonline.com/6537142.pdf

4738

Tuấn
23-11-2014, 01:44:50 PM
Buồn buồn lang thang nhìn thấy cái hình này:

http://2.bp.blogspot.com/-jrilCGp9mQ0/UWVSIfTfogI/AAAAAAAAAPQ/WmI9Hb9BHCQ/s1600/mui+khoan+g%E1%BB%97.JPG

Cái này người ta mài để khoan gỗ, nhưng nguyên lý mài kiểu này dùng khoan tấm kim loại mỏng cho mũi khoan đường kính lớn khá tốt.

Khi khoan kim loại tấm mỏng lỗ khoan thường bị méo và khoan rất lâu, cách mài kiểu trên sẽ định tâm và cắt từ 2 cạnh ngoài tạo ra một cái lỗ khoan rứt là chính xác và... tròn ợ.
Tuy nhiên độ lệch không nhiều như trong hình, mài làm sao cái tâm nó cao hơn cạnh bên 1-2 ly là ổn.

Tuấn
26-11-2014, 05:12:50 PM
Thấy có bác tìm mua con ốc bắt spin hay cái gì đấy bị tuôn ren. Không biết có phải là cháy ren không. Nếu là cháy ren các cụ bình tĩnh chút thì không hỏng con ốc. Em hay nghịch thế này:
cho tí dầu vào, vặn vào tí, rồi vặn ra tí, xoay xoay lắc lắc một lúc là ra. Kể cả ren inox bị cháy. Mở ra xong cho tí bột oxit nhôm trộn dầu vào cái ren, vặn qua vặn lại một hồi là ren lại hết xơ, ngon lành cành đào ( em đăng ký: cho, biếu, tặng, hối lộ., đút lót.... bột oxit nhôm cho cụ nào cần he he he )

Nam CNC
26-11-2014, 08:19:08 PM
cái này siết mạnh tay quá , và thay dao nhiều lần nên nó tuôn ren luôn rồi anh, cái này khó chữa lắm , chỉ có thay nguyên cái lõi thôi , chứ tiện ren lại thì khó
và khó đồng tâm sau tiện. Nói chung em chưa suy nghĩ ra cách giải quyết em nó hehehe, bây giờ chỉ có thay là thuợng sách.

ahdvip
26-11-2014, 08:38:10 PM

Cái này có chuẩn không đấy, để em còn đi lên giọng chỉ chỏ lại cho mấy người ở nhà :D

huyquynhbk
26-11-2014, 09:29:56 PM
Buồn buồn lang thang nhìn thấy cái hình này:

http://2.bp.blogspot.com/-jrilCGp9mQ0/UWVSIfTfogI/AAAAAAAAAPQ/WmI9Hb9BHCQ/s1600/mui+khoan+g%E1%BB%97.JPG

Cái này người ta mài để khoan gỗ, nhưng nguyên lý mài kiểu này dùng khoan tấm kim loại mỏng cho mũi khoan đường kính lớn khá tốt.

Khi khoan kim loại tấm mỏng lỗ khoan thường bị méo và khoan rất lâu, cách mài kiểu trên sẽ định tâm và cắt từ 2 cạnh ngoài tạo ra một cái lỗ khoan rứt là chính xác và... tròn ợ.
Tuy nhiên độ lệch không nhiều như trong hình, mài làm sao cái tâm nó cao hơn cạnh bên 1-2 ly là ổn.

Cái này chỗ e gọi là mài cánh én mũi khoan để khoan lỗ to trên các vật tư mỏng. :D :D

CKD
26-11-2014, 10:15:31 PM
Bột oxit nhôm là cái chi chi thế bác Tuấn. Khi nào vào nam thăm thì thì mang theo vài tạ bác nhé... em làm bộ mài chơi hehe.

anhcos
26-11-2014, 10:29:57 PM
Bột oxit nhôm bán ở Kim Biên rẻ bèo, chừng hơn 100k/kg, còn mua mấy tiệm hóa chất quanh dh bách khoa thì tinh khiết hơn nhưng mắc hơn nhiều, hạt cũng to hơn 1 tí.
Mình xài AlO để mài tinh cho thủy tinh, còn mài bóng nữa phải dùng Oxit Cerium rất mịn.

Đoạn này mình đang mài tinh cái gương cầu lõm bằng AlO

https://www.youtube.com/watch?v=gr8GmJeFgJM&feature=player_detailpage&list=UUBT88MHrzgkre-yGfcPe-WQ

CKD
26-11-2014, 10:43:08 PM
Kinh thế.. bác anhcos là gương luôn à :D trùm của các trùm :)

thuhanoi
26-11-2014, 10:51:18 PM
Ồ bác anhcos chơi thiên văn à

anhcos
26-11-2014, 10:58:54 PM
Gương mua từ nước ngoài rất đắt, bèo cũng vài trăm $ nên phải mài thôi, lúc đầu thì bằng tay, còn sau thì phải làm máy cho đỡ mệt. Đúng ra phải dùng loại thủy tinh giãn nở nhiệt thấp nhưng không có nên dùng kính xây dựng.

@thuhanoi:
Làm được mấy cái kính để ngắm hàng xóm thôi, hay nhà cao tầng ấy, họ cứ nghĩ là không ai nhìn thấy họ làm gì trên đó.

Tuấn
27-11-2014, 12:08:56 AM
Gương mua từ nước ngoài rất đắt, bèo cũng vài trăm $ nên phải mài thôi, lúc đầu thì bằng tay, còn sau thì phải làm máy cho đỡ mệt. Đúng ra phải dùng loại thủy tinh giãn nở nhiệt thấp nhưng không có nên dùng kính xây dựng.

@thuhanoi:
Làm được mấy cái kính để ngắm hàng xóm thôi, hay nhà cao tầng ấy, họ cứ nghĩ là không ai nhìn thấy họ làm gì trên đó.

Cái này gắn cái máy ảnh vào có chụp được không bác ? :) :)

CBNN
27-11-2014, 08:16:27 AM

bác ui , vậy phải có 3-4m nam châm xỏ vào luôn hả?

anhxco
27-11-2014, 08:21:42 AM

Dùng cái này được không bác: (cốc từ tính)
http://www2.vietbao.vn/images/vivavietnam3/suc_khoe/30150334_coc-tu-tinh-21106.jpg

huanpt
27-11-2014, 08:29:08 AM
Bận nhưng nhất định phải thỉnh giáo cụ anhcos.
Lăn tăn vài vấn đề về mài kính và các hóa chất có liên quan.

solero
27-11-2014, 09:24:51 AM
...họ cứ nghĩ là không ai nhìn thấy họ làm gì trên đó.

Bác cho anh em chiêm ngưỡng một vài pic xem họ tự nhiên đến mức nào?

anhcos
27-11-2014, 09:53:05 AM
Bác cho anh em chiêm ngưỡng một vài pic xem họ tự nhiên đến mức nào?

Chả ai chụp mấy cái hình này, mình nhìn mình sướng là được rồi. Bác cứ nghĩ xem, từ dưới ngóc lên nhìn thì nhìn được bao nhiêu phần trong cái cửa đó, tự sướng là chính thôi.

Tuấn
27-11-2014, 12:20:45 PM
Cái này có chuẩn không đấy, để em còn đi lên giọng chỉ chỏ lại cho mấy người ở nhà :D

Bác đừng chỉ lại, chả ai tin bác đâu he he :)

Bột oxit nhôm là cái chi chi thế bác Tuấn. Khi nào vào nam thăm thì thì mang theo vài tạ bác nhé... em làm bộ mài chơi hehe.

Là bột rà bác a, có người dọn kho, không biết là cái gì, bảo bê về làm gì thì làm nên em bê :)

Vâng, cho cá nhân khá tốn xiền, bác có thể dùng cái lọc nước, bọc nam châm trong cái lọc rồi cho ngấm qua thì đỡ tốn hơn ạ

ahdvip
27-11-2014, 03:47:56 PM
Mà cũng nghi nghi cái vụ rượu chè này thật, chắc để tìm cách hỏi mấy hãng rượu lớn coi bọn nó có biết bí quyết này không. Làm được là chạy đi mua ngay mấy cái rựu ngoại ít tuổi về cho nó qua dây chuyền nam châm xong bán lại cũng có tiền xài đấy :rolleyes: ;)

Tuấn
27-11-2014, 04:53:07 PM
Mà cũng nghi nghi cái vụ rượu chè này thật, chắc để tìm cách hỏi mấy hãng rượu lớn coi bọn nó có biết bí quyết này không. Làm được là chạy đi mua ngay mấy cái rựu ngoại ít tuổi về cho nó qua dây chuyền nam châm xong bán lại cũng có tiền xài đấy :rolleyes: ;)

Em sợ mấy cái hãng rượu lớn mà bác hỏi chưa đủ tầm để biết đến cái này đâu ạ

hungdn
27-11-2014, 06:02:00 PM
Em nhớ có đọc đâu đấy về việc sử dụng hiện tượng cộng hưởng từ hạt nhân để phân tách aldehyde béo với các dẫn xuất của xeton. Bác áp dụng để tách aldehyde ra khỏi rượu chăng? :D