PDA

View Full Version : DIY Orbital welding - máy hàn ống tự động

Trang : 1 2 [3] 4

diy1102
28-01-2015, 12:54:34 PM
Có nhiều cái nếu mua đc sẵn thì nên mua rồi mới tính đến chế hehe.

anhcos
28-01-2015, 02:01:07 PM
Ở SG, chỗ chợ Nhật tảo chuyên về quạt, họ bán sẵn cốt 8 kèm theo bạc đồng. Cốt 5, 6 cũng có nhưng đều tiện ren 1 đầu, dài chừng 80, mình không rõ loại này có kèm theo bạc hay không. Cốt 8 mua lẻ khoảng 5k 1 em, mấy cốt kia rẻ hơn. Mua số lượng lớn rẻ hơn và luôn sẵn có hàng.

diy1102
28-01-2015, 02:56:11 PM
Ở SG, chỗ chợ Nhật tảo chuyên về quạt, họ bán sẵn cốt 8 kèm theo bạc đồng. Cốt 5, 6 cũng có nhưng đều tiện ren 1 đầu, dài chừng 80, mình không rõ loại này có kèm theo bạc hay không. Cốt 8 mua lẻ khoảng 5k 1 em, mấy cốt kia rẻ hơn. Mua số lượng lớn rẻ hơn và luôn sẵn có hàng.

cám ơn cụ. Có ren lại tốt ạ, nhưng khả nang ren ngược, nhưng k sao em chỉ cần nó dài tầm 40-50mm là ok rồi. Có cốt chắc có bạc, em sẽ tìm ở Hà Nội xem có đc k, nếu k đc nhờ bác mua dùm đc k ạ?

diy1102
29-01-2015, 05:21:32 PM
Trình còi phải ngâm cứu nhiều và lại phát sinh vấn đề ngoài trình của mình nên lại pót tiếp nhờ các cao thủ tiếp ạ.
Chẳng là anh Nam chê cái Motor nó hơi to nên em quyết chuyển sang Step cho nó nhỏ nhẹ. Tuy nhiên, muốn nó pro chút nên muốn có một cái mạch để hiển thị số xung ra LED 7 đoạn (số xung để điều khiển step; hoặc một số tỷ lệ thuận với số xung để phù hợp với hiển trị trên LED 7 đoạn). Đã tìm hiểu và có chỗ đặt hàng roài. Nhưng đặt thì không khoái và không phù hợp với cái nick của em nên và hơn nữa trên đây nhiều cao thủ nên em lại quang nên đây nhờ các cao thủ trợ giúp ạ.

anhxco
29-01-2015, 07:00:53 PM
theo e dùng con mcu vag lcd cho ní đơn giản gọn nhẹ, dể tùy biến, vừa phat xung vừa ccounter luôn thể.

diy1102
29-01-2015, 07:33:28 PM
Cụ có thể chỉ rõ hơn đc không ạ?
Em thì muốn nó đơn giản nhất cho nó ổn định trong môi lao động. Em ưu tiên hiển thị bằng LED 7 đoạn ạ.

Gamo
29-01-2015, 07:53:11 PM
Haiz, bác biết lập trình mấy con microcontroller như 8051, pic, avr, arduino,... ko?

diy1102
29-01-2015, 07:58:09 PM
Haiz, bác biết lập trình mấy con microcontroller như 8051, pic, avr, arduino,... ko?
kaka vấn đề này em giống nick của bác ạ. Nếu buộc pải mò thì em nghĩ mò đc ạ.
Như Module này http://banlinhkien.vn/goods-2831-module-led-7-max7219.html#.VMoun9KUc80
Thì viết lại Code có sử dụng được cho mục đích của em không ạ.

Gamo
29-01-2015, 08:05:27 PM
Hoho, có nghĩa là chưa biết đúng hem?

Bác đi mua 1 bộ Arduino + LCD shield, về nhà bác muốn cho nó hiển thị thứ gì cũng được mà siêu dễ. LED 7 đoạn lý thuyết đơn giản nhưng điều khiển thực tế mất công.
Con ko thì bác mua LED panel, loại chạy chữ quảng cáo á, điều khiển còn dễ hơn led 7 đoạn.

Cụ thể làm ra sao thì bác túm lão CKD, lao ấy có chuyên mục Arduino cũng trên diễn đàn này á. Sợ mất công bác chơi Arduino bác bị ghiền rồi bỏ CNC á.

diy1102
29-01-2015, 08:12:18 PM
Yêu cầu của em là đơn giản nhất chỉ cần hiện số xung, không cần gì khác, Yêu tiên LED 7 đoạn vì trong môi trường làm việc cần nhìn nó to rõ ràng nhất có thể và đương nhiên nó cũng không quá công kênh vì là thiết bị di động ạ.

Gamo
29-01-2015, 08:18:45 PM
Nếu bác muốn nhìn to & rõ thì mua LED panel dùng trong quảng cáo á, vừa to hơn, vừa điều khiển dễ hơn mà chưa kể là bác muốn hiển thị thứ gì cũng được.

Anyway, nếu bác quyết tâm với LED 7 đoạn mà ko muốn đặt làm bên ngoài thì phải chịu khó nghiên cứu điện tử thôi. Để có thể hiển thị số xung, như bác Anhxco nói, bác phải dùng MCU (Arduino, 8051, pic,...) để đếm, rồi xuất ra 1 thiết bị nào đó. Có một số IC counter ngoài thị trường nhưng đó là thời xa xưa lắm rồi, dùng MCU cho cuộc đời dễ thở hơn.

PS:
Lý do không nên dùng led 7 đoạn là vì để điều khiển được 1 led 7 đoạn, bác tốn hết 7 chân MCU. Như vậy để hiển thị 4 ký tự, bác cần dùng 28 chân MCU (max). Vậy nếu hiển thị 8 ký tự như LED panel thì sao? Đó là chưa kể bác cần dùng buffer IC cho các led lớn.
Ngoài thị trường có một số led driver ic cho led 7 đoạn nhưng ngay cả dùng với các IC đó thì cũng rất mất công vì bác phải làm mạch cho các IC đó nữa.
Ngoài ra, LED 7 đoạn mắc tiền.

Led Panel dùng trong quảng cáo thì to hơn, giá rẻ hơn nhiều (nếu so với giá 8 led 7 đoạn cùng kích thước) & điều khiển chỉ cần vài chân MCU, em ko nhớ chính xác. Lý do là nó đã tích hơp sẵn IC trên cái Panel đó rồi & có lẽ do nó quá phổ biến nên giá rẻ hơn LED 7 đoạn nhiều. Quan trọng là bác phải làm cho nó 1 cái hộp thật đẹp :))

diy1102
29-01-2015, 08:36:15 PM
Em yêu tiên LED 7 đoạn là nó pù hợp về cách thức hiển thị cũng như kích thước nữa ạ. Có lẽ em pải tự bổ túc kiến thức cho mình đã.

conga
29-01-2015, 09:57:29 PM
Chả có lẽ, ngồi ở cty dạo này lắp cụ rao khuôn làm giò bằng inox, em đã tìm ra cái nguồn gốc.:)

diy1102
29-01-2015, 10:15:26 PM
Hình như ở đồng văn hà nam đóa.

ahdvip
29-01-2015, 10:19:43 PM
nếu lập trình với chip ATmega thì hú em, em có vài được để chém gió đó, keke

anhxco
29-01-2015, 10:57:35 PM
Cái link bác đưa là module Led 7 seg driver, bác muốn điều khiển vẫn phải thêm 1 con MCU nữa nhé.
Nếu bác dùng cái module đó thì chỉ cần mất 2-3 pins để giao tiếp thôi ( nên không mất nhiều như cụ Gamo nói đâu ạ).
Bác nên dùng arduino vì cộng đồng support rất nhiều, function gì cũng có sẵn. Bác là dân IT, mấy thứ này sào nấu chắc không thành vấn đề.
Có cái link dùng arduino với cái board trên, gửi bác tham khảo luôn:
http://embedded-lab.com/blog/?p=6862

Mr.L
30-01-2015, 11:15:36 AM
Em nghĩ dùng kỹ thuật quét LED thì không cần phải dùng nhiều chân đâu bác Gamo. Ví như 7LED thì về lý thuyết mỗi LED ngốn hết 7 chân, nếu có thêm dấu thập phân nữa là 8 chân. Vậy nếu chơi 4 LED thì phải dùng 32 chân mới đủ. Nhưng nếu quét LED thì chỉ cần dùng 8 + 4 = 12 chân là đủ.
Kết hợp vừa quét LED vừa shift register là rất gọn nhẹ. Có thể mở rộng ra rất nhiều LED mà chỉ dùng 2-3 chân, có cái hiện nhiều LED thì mất nhiều thời gian :(

Thêm cái link quét LED ma trận.
http://tronixstuff.com/2013/10/11/tutorial-arduino-max7219-led-display-driver-ic/

Gamo
30-01-2015, 11:22:40 AM
Hehe, yeah em mới học MCU vẫn dùng led 7 đoạn vì dễ hiểu nhất. Dùng nhiều con phải dùng shift register chứ ko MCU ko đủ chân.

Tuy nhiên nếu dùng shift register có nghĩa là phải làm mạch, học thêm về shift registers, mạch công suất,... rất là mất công nên em mới bày cho bác ấy mua cái LED panel dùng trong quảng cáo thì tha hồ muốn quậy gì thì quậy do nó đã tích hợp sẵn hết mọi thứ rồi, chỉ cần về cắm là chạy mà giá lại rẻ.

Mà em ko để ý là bác ấy đã kiếm được module led 7 đoạn của người ta làm sẵn thì quá tốt, có cả code mẫu. Như vậy trong trường hợp này cứ dùng module đó cho khỏe.

Cuối cùng thì cũng chỉ quay lại câu chuyện là bác ấy phải bái mấy cha làm sư phụ dạy Arduino thôi nếu bác ấy ko muốn thuê bên ngoài làm :cool:

Mr.L
30-01-2015, 11:34:19 AM
Arduino cũng khó òm à. Ai thì không biết chứ xi phọ quăng cho em một đống, kêu em học để làm LED chơi mà cả năm rồi mà vẫn bị đánh rớt (lão ấy khó quá). Tranh thủ chút info khi nghe xi phọ chém gió nên mang lên chém với các bác cho vui ấy mà.

vuonghoanganh
03-09-2017, 11:51:32 AM
Trước em dùng cái này cũng nhiều rồi nên em thấy nó đơn giản bác ạ, phần cơ thì em mới cắt dây được bánh răng, mô tơ thì em mua được con mô tơ 6w kèm hộp số 1:180, cái này dùng cho ống đường kính từ 20 đến 63 thôi ạ. Còn thông số với qui trình hàn cái này thì nó đơn giản lắm, bác cần gì cứ bảo em, bác cần thiết kế mấy con này không ạ ? em gửi bác. Bác chọn loại máy đầu hở hay kín ạ ? Em có thiết kế loại đầu kín, còn đầu hở thì cũng vậy thôi ạ. Hơn đầu kín cái khoản tra dây bù he he :)

Báo cáo các bác, công trình DIY máy hàn ống do tổng công trình sư DIY1102 đến hôm nay mới thử hàn phát đầu tiên, sản phẩm mới được thế này ạ :

Mặt ngoài mối hàn ống :

5685

Mặt trong đây ạ:

5686

Chân cẳng mối hàn lên tạm được, nguồn hàn quá lởm so với qui định nên hơi xấu với lỵ mới hàn nhát đầu nên chưa có kinh nghiệm ạ.
Thiết kế máy sẽ được cụ DIY1102 cải tiến cho chuẩn hơn tẹo, hềnh ảnh máy sẽ do khổ chủ up lên sau ợ :)
Hàn vậy là chuẩn rồi bác ơi

vuonghoanganh
03-09-2017, 11:58:24 AM
Hehe lần sau em cố gắng học pong cách chém gió của bác ợ.

Có bác nào chuyển giao công nghệ không ah. Em đang định làm 1 cái

Tuấn
03-09-2017, 06:01:42 PM
Chào bác. Máy chạy vui vậy chứ chưa ổn định nên dự án đắp chiếu mắy năm nay. Chất lượng mối hàn cũng còn tệ quá nên bọn em cũng định thiết kế lại từ đầu bác ạ.

Chắc phải sang năm em mới lôi cái này ra nghịch tiếp. Đợt này...oải quá em chả làm cái gì đc

vuonghoanganh
03-09-2017, 09:04:57 PM
Chào bác. Máy chạy vui vậy chứ chưa ổn định nên dự án đắp chiếu mắy năm nay. Chất lượng mối hàn cũng còn tệ quá nên bọn em cũng định thiết kế lại từ đầu bác ạ.

Chắc phải sang năm em mới lôi cái này ra nghịch tiếp. Đợt này...oải quá em chả làm cái gì đc

vì không có thông tin để liên lạc, em đã gửi tin nhắn và mạil trong diễn đàn trao đổi với bác, không biết bác có nhận được không. em rất tâm huyến mong được trao đổi trực tiếp với bác cho tiện

Tuấn
03-09-2017, 11:30:31 PM
vì không có thông tin để liên lạc, em đã gửi tin nhắn và mạil trong diễn đàn trao đổi với bác, không biết bác có nhận được không. em rất tâm huyến mong được trao đổi trực tiếp với bác cho tiện

Em đọc được tin nhắn của bác nên lên đây trả lời đấy ạ,
Thực sự thì dự án chưa tiến được như bác nghĩ đâu ạ, phần cơ thì trình em chưa đủ để thiết kế nó, em đang đợi đợt nào rảnh lôi ra nhờ cao thủ nào giúp phần thiết kế, rồi phần điện thì tính sau vì nếu làm đơn giản chắc cũng không khoai lắm. ( chỉ là cho 1 con step nó chạy và 1 con chiết áp chỉnh tốc độ thui ợ )

Túm lại là khó phần cơ bác ạ, lúc nào em làm lại thì sẽ up lên bác và mọi người xem rồi góp ý cho em nha

lineage2
04-09-2017, 07:44:50 AM
máy của bác có bù dây tự động ko. Em củng đang làm một con nhưng cơ cấu là ống lăng còn kìm hàn đứng yên. Có gì cho em học hỏi thêm với.

Tuấn
04-09-2017, 01:10:17 PM
máy của bác có bù dây tự động ko. Em củng đang làm một con nhưng cơ cấu là ống lăng còn kìm hàn đứng yên. Có gì cho em học hỏi thêm với.

Bác show cái hình lên cho bà con ngắm cái đê

vuonghoanganh
04-09-2017, 08:33:24 PM
khó nhất là cái nhông ở chính giữa chẳng biết gia công thế nào, và làm sao để có định nómaf vẫn chạy êm, nhà lại không có máy móc gì, cái gì cũng phải thuê. Haizz!:( bác nào show bộ phận đó cho em mở mang tầm mắt, mà làm theo cái!!!

lineage2
05-09-2017, 09:23:05 AM
hình đây, các bác chém cho vui.455554555645557

lineage2
05-09-2017, 09:25:38 AM
cơ cấu kẹp mass.45558

Tuấn
05-09-2017, 10:50:25 AM
Mỏ hàn bác để giúp em vuông góc với ống cần hàn. Càng vuông càng tốt. Đây là ưu điểm của hàn máy với hàn tay ạ.
Mà sản phẩm thật là bác nối ống hay thế nào ạ ? Bác cho em thông số cần và dự tính của bác, biết được cái gì em chém gió cái ấy cho vui :)
Cái mass tiếp xúc hơi ít ạ.

Tuấn
05-09-2017, 11:03:04 AM
khó nhất là cái nhông ở chính giữa chẳng biết gia công thế nào, và làm sao để có định nómaf vẫn chạy êm, nhà lại không có máy móc gì, cái gì cũng phải thuê. Haizz!:( bác nào show bộ phận đó cho em mở mang tầm mắt, mà làm theo cái!!!

Cái này hả bác ?

45561

lineage2
05-09-2017, 11:26:48 AM
dạ cái đang để vị trí nghiên là do hàn mặt bích vào ống, trong hình trên cùng có chi tiết em hàn thử đó bác.
Khi nào hàn nối ống em mới để vuông góc ạ.
Còn vấn đề mass thì tạm ổn vì chưa nghỉ được cách nào hay hơn, tại bên em đòi hỏi là phải tháo lắp nhanh chi tiết cần hàn.

Tuấn
05-09-2017, 11:30:47 AM
dạ cái đang để vị trí nghiên là do hàn mặt bích vào ống, trong hình trên cùng có chi tiết em hàn thử đó bác.
Khi nào hàn nối ống em mới để vuông góc ạ.
Còn vấn đề mass thì tạm ổn vì chưa nghỉ được cách nào hay hơn, tại bên em đòi hỏi là phải tháo lắp nhanh chi tiết cần hàn.

Hình như bác làm bên kcn Quang minh phải không ạ ? cái chi tiết hàn bích sắt đen bác bù dây bằng tay à ?

lineage2
05-09-2017, 12:51:22 PM
Dạ bù bằng tay bác, ver 2 em sẽ bù tư động.
Em tính dùng dây hàn Co2 để bù, còn cơ cấu đẩy dây thì giống máy ỉn 3D bác xem thử có khả thi không.

Tuấn
05-09-2017, 01:11:39 PM
Dạ bù bằng tay bác, ver 2 em sẽ bù tư động.
Em tính dùng dây hàn Co2 để bù, còn cơ cấu đẩy dây thì giống máy ỉn 3D bác xem thử có khả thi không.

Bác mua cái bộ cấp dây cho máy co2 về là bù được, chế cái dẫn dây khéo khéo tẹo.
Bộ bù dây máy hàn tig rất đắt mà khó mua, bác mua bộ cho CO2, về tháo mô tơ bỏ đi, mua cái khác lắp làm sao cho tốc độ nó bằng 1/10 cái có sẵn là được. Lắp được step với bộ phát xung thì chuẩn không cần chỉnh

Bác chụp mặt trước cái nguồn hàn em xem với, đường hàn thử của bác tốc độ chậm, điện yếu quá và không có cơ cấu lắc mỏ, hàn mặt bích hơi khoai

lineage2
05-09-2017, 02:29:08 PM
Nguồn hàn Tig và Co2 thì bên em có đủ loại, Trung Quốc, Nhật, Mỷ, nên em thích cái nào thì sài cái đó thôi.
Còn bộ bù dây em tính là bằng step+driver+arduino cho nhỏ gọn chứ dùng luôn máy con của máy hàn Co2 thì nặng nề quá.
Cơ cấu lắc mỏ em củng đã tính tới mà chưa ra hê hê, nên em khắc phục bằng cách cho mỏ hàn nung chảy kim loại một thời gian ngắn trước,
sau đó bù dây rồi mới xoay chi tiết (trên hộp điều khiển có cái timer phục vụ cho mục đích này).
Còn cái phôi trên là em hàn lần đầu tiên nên chưa chỉnh các thông số phù hợp.
Vài bữa nữa em thêm cái bộ bù dây cho các bác xem ném gạch cho vui.

Tuấn
05-09-2017, 06:31:16 PM
Yêu cầu bên bác cần dư lào ạ ? Hàn chắc. Hàn kín nước. Hàn chịu áp. Hàn xong có chụp phim hay hàn vi sinh ạ ?

vuonghoanganh
05-09-2017, 08:12:56 PM
Cái này hả bác ?

45561

Đúng rồi bác tuấn, cái nhông vàng ấy. Còn cái rãnh giữa của nhông trên YouTube thấy họ kết hợp vòng và bi mắt trâu đa hướng cũng khá hay, còn mặt ngoài lại không biết họ làm như thế nào. Nếu cả 2 mặt đều làm vậy có ổn không nhỉ.

vuonghoanganh
05-09-2017, 08:50:14 PM
các bác xem cái này nhé.
https://www.youtube.com/watch?v=GJay-bRPwqs

em định làm một cái để hàn đường ống chịu áp thôi, chứ phụ vụ vào vi sinh hay vi gì gì đó thì chắc khó.

vuonghoanganh
05-09-2017, 08:55:32 PM
các bác xem cái này nhé.

em định làm một cái để hàn đường ống chịu áp thôi, chứ phụ vụ vào vi sinh hay vi gì gì đó thì chắc khó.

em đăng lại cái video trên

Tuấn
07-09-2017, 12:28:01 PM
Nếu chỉ hàn đơn giản thì nên chế bộ bàn quay rồi hàn bán tự động cũng được ạ.
Hôi mới đi làm em ngồi hàn cái của này, có cái bàn quay, dẫm chân nó quay, bỏ ra nó dừng. Mỗi ngày 1 người cũng cả gá cả hàn được 1500 chiếc, nhanh hơn dùng máy tự động nhiều ạ.

45701

Chế máy hàn áp lực thì khá khoai trong việc chọn nguồn hàn, những nguồn hàn ae mình dùng thường chỉ là nguồn dùng cho hàn tay, dùng cho hàn máy hơi khó dùng.

vuonghoanganh
07-09-2017, 08:05:11 PM
Em muốn làm cái đầu hàn hở, chủ yếu là hàn ống 2in trở xuống thôi, công việc cũng chỉ thế là nhiều, chứ bồn bể hay bình tích áp thì không dám vì yêu cầu kỹ thuật khá gắt. Bác tuấn tư vấn em gia công cái nhông ở giữa với, Nếu được cho em xin cái detail chế tạo :( em đang bị rối chỗ đó, em nghĩ giải quyết được nó là công việc còn lại cũng nhẹ nhàng.

Tuấn
07-09-2017, 08:21:43 PM
Em làm cũng chưa được bác ạ. Nhìn thì dễ mà khoai quá

nhatlinh
19-08-2018, 01:04:48 AM
Có bác nào còn theo dự án không

nhatlinh
19-08-2018, 01:06:23 AM
Em làm được rồi nhưng không đăng video ở đây được

nhatlinh
19-08-2018, 01:08:02 AM
https://www.youtube.com/watch?v=Au751AkRueI

kzam
19-08-2018, 01:33:48 PM

Ủa ko dùng que hả bác>?

CKD
20-08-2018, 09:57:03 AM
Mỏng thì không cần que bác ạ.

Tuấn
20-08-2018, 12:44:16 PM

Cái kẹp ống của bác hay quá, nó không tiện lắm nhưng ổn định. Cái mỏ hàn cũng hay nốt, bác tự phay bằng cục đồng à ? hôm nào em bắt chước mới đươc :P

Tèng
21-08-2018, 06:45:43 PM
Có bác nào còn theo dự án không

Dự ớn này em vẫn bỏ dang dở bác ạ, nick Tuấn của em nó bị kiểm duyệt kinh quá, không đăng bài được, em lập nick này trả lời bác vậy.
Phần kẹp ống em thấy bác làm thế này hiệu quả và đơn giản. Thay đổi cỡ ống thì thay kẹp, mất chút thởi gian cũng không sao ạ, vì làm loại co ra giãn vào được nó yếu hơn ợ.
Chắc cũng còn lâu lâu nữa em mới làm lại vụ này bác ạ, em làm nhiều thứ lan man quá nên bi chừ hoàn thiện mấy cái dang dở đã ạ