PDA

View Full Version : Luyến CNC khoe đồ.

Trang : [1] 2 3

Luyến
19-01-2015, 06:25:42 PM
Hi các bác sau khi ngắm ngía rất kỹ con spindle có kiểu dáng kì quặc của bác khongnickname em quýêt định hốt về. :D mua về chưa để làm gì nhưng do ham hố lên yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên. Tem mác cái động cơ bị mất sạch dự tính mua về phục vụ công việc nghiêng cứu khoa học :* thôi dinh về đã tính sau. Sau khi về nhà em qua tìm hiểu nó là con động cơ máy tiện fanuc. Sử dụng collet c-26, tạm thời kỳ như vậy sau khi về nhà em 1 ngày nó như thế này :*

Nam CNC
19-01-2015, 06:52:43 PM
tìm được collet hú tui 1 tiếng hen , có 1 em 20000rpm , 1.5HP mới chưa xài của fanuc luôn kìa , mà thấy nó là bên tiện nên không thèm.

Luyến
19-01-2015, 08:21:09 PM
Collet của nó ngoài chợ có anh ah. Hàng này cũng phổ thông mà lắp. Collet lắp đựoc cả loại lắp dao Vuông và dao tròn :D . Anh nam không thèm vì nó xấu hay vì gì ? Spindle này chạy 8000v nó sử dụng 4 bạc đạn 2 vòng 7008 và 2 vòng 7011 ( em chưa cảo vòng 7011 này ra nhưng đo trục là 55mm)
Em nghĩ spindle này ngon hơn động cơ shino của anh nam vì nó là dòng cắt gọt kim loại. Em đã thử nó chạy ở 200Hz em ru ah. Nó là động cơ buldin trên máy tiện động cơ này có thể taro đựoc ạ. Hiện tại động cơ bị mất 1 bộ Bz sensor. Em đang kiếm mua lại con sensor này.

Ruột gan của nó còn rất ngon ah.tiện thể em tháo ra bảo dưỡng luôn.

thehiena2
19-01-2015, 08:40:35 PM
Có cái nào để em cái, hag của em chuyển gấp em làm hag tết ak

Luyến
19-01-2015, 09:00:59 PM
Có cái nào để em cái, hag của em chuyển gấp em làm hag tết ak

Hiển hỏi anh Namcnc xem anh ấy biết chỗ bán con 1.5hp đấy. Mình chuột bạch 1 con rồi thấy Ok.

Nam CNC
20-01-2015, 09:01:39 AM
heheheh chết mấy cha rồi , em gom vậy có tất cả 5 -6 con gì đó nhưng chẳng ai mua đi nấu sắt rồi , còn 1 con duy nhất , đẹp trai nhất nhưng nó giá chát quá ghét không thèm , 3pha 200V đàng hoàng , phải DIY bộ ATC cho nó thì mới ngon vì nó dùng kẹp rút mà nên chuyển qua ATC ngon hơn , nhưng báo trước con đó trên 30kg chứ không có nhẹ nhàng đâu đấy.

ít nói
20-01-2015, 09:34:26 AM
con này ngon hơn con của cụ Nam sờ pín chắc nó trên 10 chai. toàn hàng khủng long rồi .

solero
20-01-2015, 09:41:43 AM
Anh Luyến show cái ảnh sau khi make up xem nào?

Luyến
20-01-2015, 10:17:03 AM
Em mua giá vé chai 100k/kg cục sắt đó nặng 61kg bác ạ.
Tiếp tục rảnh rỗi sinh nông lỗi :D sang nay kịp lắp show cho anh em chọc gẹo ạ. Sau khi tẩy ruột gan chay dầu mỡ cao tốc em đẩy tốc độ lên 250Hz chạy ổn định, 300Hz hơi bị đuối ah. Tạm ang áng tốc độ 15000rpm high speed rồi.

anhxco
20-01-2015, 10:27:31 AM
Về cái khoản mông má, thẩm mỹ bác luyến trội hơn bác Nam rùi!
Nhìn phê quá!

thuhanoi
20-01-2015, 10:57:29 AM
Cái này lắp ray và vít me trực tiếp lên nó, hay quá ta.
Cái động cơ dung vòng bi 7011 quá dữ - to gần bằng cái đĩa CD :rolleyes:

Luyến
20-01-2015, 11:10:41 AM
Em xem lại vòng bi rồi 2 vòng 7908 và 2 vòng 7911 các bác ah. Làm cái clip test máy chơi ạ mạng chậm quá up 1 giờ mới xong. :D

https://www.youtube.com/edit?o=U&video_id=_ysZt6BbCyo
@thuhanoi

Nó lắp trực tiếp ray và Visme lên đó nhưng ray và Visme lại nhỏ. Lắp đựoc ray 25 và Visme 20 ah. Hơi tiếc vì máy lớn của em dùng ray 35 và Visme 40 ko láp được bác ah.

Diyodira
20-01-2015, 11:16:12 AM
Ông L lấn sân rồi nha, giảm bớt sung sướng một chút, không thì có người quýêt chiến tới cùng đó :)))

solero
20-01-2015, 01:57:45 PM
Link video bị sai anh ơi. Mà a dùng chức năng chèn video cho mọi người xem luôn

https://www.youtube.com/watch?v=_ysZt6BbCyo

Nam CNC
20-01-2015, 04:24:38 PM
à thì đợi nó cắt thực tế mới biết , lúc đó mua con fanuc 2HP vẫn chưa muộn , em rất e dè cái khoản collet và cách khoá collet , hình như con bác Luyến thiếu cái cốt xuyên tâm để kéo collet rồi thì phải... Con spindle màu vàng của em xài 7013 kìa , chứ 7011 ăn thua gì hen anh Tuấn.

Luyến
20-01-2015, 04:41:35 PM
Nó sử dụng collet này. Các bác cho em hỏi cái này gọi là cái gì nó nằm bên trong trục motor và nó là cái để giữ collet ạ. Cục này hình trụ D=45mm. Lúc lắc nhìn thấy cái cục này em rất mừng vì có thể sẽ mod đựoc nó để dùng dao BT30. :D

Luyến
20-01-2015, 05:25:18 PM
à thì đợi nó cắt thực tế mới biết , lúc đó mua con fanuc 2HP vẫn chưa muộn , em rất e dè cái khoản collet và cách khoá collet , hình như con bác Luyến thiếu cái cốt xuyên tâm để kéo collet rồi thì phải... Con spindle màu vàng của em xài 7013 kìa , chứ 7011 ăn thua gì hen anh Tuấn.

hi anh. em không phải viết bài để chê sp của anh đâu. anh Nam có số má về mod đồ thì anh em ai cũng biết rồi. :D .
cái sp này của em chưa biết lúc nào mới dùng đến vì con động cơ TQ 6KW kia của em vẫn đang dùng tốt em mua về để thay thế khi sp kia hỏng thôi. có khi bây giờ thích thì ngắm ngía sửa chữa chứ vài tháng nữa bác nào cần là bán lại ah.

Nam CNC
20-01-2015, 06:32:21 PM
kẹp dao kiểu này không ngon vì đoạn côn collet kẹp dao quá ngắn , góc côn lớn độ đồng tâm suốt dao không cao và lực kẹp không lớn nên gá dao lớn khi ăn vào phôi có nguy cơ trượt dao luôn , nó thì chuyên tiện hơn , kẹp phôi và ăn từng pass mỏng không dày thì đủ lực , bác Luyến muốn giải quyết việc này thì phải DIY hay giải quyết cái miệng côn kẹp dao trước , đó là lí do em gặp mấy chú này hoài mà không mua.

Cha Đi Vô Đi Ra đâm chọt ta , người ta tìm được 1 chú hiểu được spindle ăn kim loại hiếm thấy bà , nhờ trao đổi thì mới PR mấy con spindle em đang có chứ thiệt là.....

Diyodira
20-01-2015, 07:00:21 PM
Cha Đi Vô Đi Ra đâm chọt ta , người ta tìm được 1 chú hiểu được spindle ăn kim loại hiếm thấy bà , nhờ trao đổi thì mới PR mấy con spindle em đang có chứ thiệt là.....

Khóai ghẹo ông này mới ác chứ, spín mua 10tr rồi làm cho đã bán có 12tr, nghe đâu ai ngọt ngào còn có giá bất ngờ nữa, còn con 3kw qua lấy nốt rồi lên 70xx cho có hàng ra dô chứ, đợt này nhớ bán giá chát chút để cuối năm tất niên nữa :))

Nam CNC
20-01-2015, 07:06:52 PM
EHEHEHEH được để đó đi , hình như con nào mon men trên thị trường đều qua tay em không vậy ta .... Bác Luyến hoàn thành sớm đi , biết đâu nó hữu dụng em phang cái con fanuc kia luôn cho đủ bộ , thấy 20000rpm là thấy phê rồi à.

Mới xem video xong thấy bạc hơi kêu nhưng vẫn còn dùng tốt , không rung chứng tỏ runout cực ngon.... nhớ mua cái móc mở con ốc clock cho nó đàng hoàng , thấy dùng búa đục cái con tán clock bạc là thấy ghét rồi à , nhìn nó banh chành mất chin luôn.

Luyến
20-01-2015, 07:42:51 PM
EHEHEHEH được để đó đi , hình như con nào mon men trên thị trường đều qua tay em không vậy ta .... Bác Luyến hoàn thành sớm đi , biết đâu nó hữu dụng em phang cái con fanuc kia luôn cho đủ bộ , thấy 20000rpm là thấy phê rồi à.

Mới xem video xong thấy bạc hơi kêu nhưng vẫn còn dùng tốt , không rung chứng tỏ runout cực ngon.... nhớ mua cái móc mở con ốc clock cho nó đàng hoàng , thấy dùng búa đục cái con tán clock bạc là thấy ghét rồi à , nhìn nó banh chành mất chin luôn.

anh nam cái cục sắt hình trụ giữ collet kia gọi là cái gì ah. em đang tính bỏ cái collet máy tiện kia đi và mod sang dùng dao BT 30 có được không anh.
em tiếc cái bạc đạn đó vì giờ chỉ vs song đê đấy thôi sau này nếu dùng đến thì thay cũng được anh ah. rút kinh nghiệm lần sau em dùng móc mở ốc lock ạ.:D

Tuấn
20-01-2015, 09:45:19 PM

Thấy bác Luyến tháo bung con sờ pín ra bảo dưỡng, thẩy nể nể, định bụng kiếm ít mỡ roài cũng ... bắt chước :P Chợt nhớ ra có cha nào đã thay vòng bi đầu 7 vào roài, vị chi là bảo dưỡng luôn òi, sao phải làm nhỉ :) :)

À mà con của em là dùng máy PHAY bác Nam CNC nhá nhá nhá :) :) :) , không phải máy TIỆN đâu bác nhá nhá nhá :) :) :) đề nghị bác không so sánh khập khiễng bác nhá nhá nhá :) :) Chết, lão Luyến này mà ghét mình, không chỉ mình cách phay thì bỏ xừ :P :P :P Hy vọng là lão ý không để ý :) :) :)

Nam CNC
20-01-2015, 10:37:07 PM
chưa thử spindle tiện bao giờ nên không biết cấu trúc giữ phôi ra sao , thấy trên hình có vẻ là cái ống đó tiếp xúc thẳng lưng ngoài, còn cái collet là nằm bên trong cái chi tiết ấy , còn con tán phía đầu đâu ta ? thấy cái trục động cơ có ren mà ???

DIY qua BT30 thi ok , nhưng phải tính là tiện trực tiếp trên cái trục của con moto sao cho đồng tâm ....vv , mà tiện côn đâu dễ , đồng tâm với 1 chi tiết cực chuẩn ban đầu rồi là càng không dễ trừ khi phải thiết kế 1 bộ mài côn lại . Nói chung con này ngon vì nó đã built-in , trục có lỗ xuyên dễ dàng làm ATC , nhưng bù lại nó đã có cái lỗ to thì còn thịt đâu mà tiện côn BT30 , chưa nói có khi cái trục đã trui cứng ngắt thì không phải dễ tiện à.

Món này chắc Luyến phải hỏi chú Phuchnd đi , hắn giỏi hơn tui nhiều bậc à. Chứ anh thì chơi đại cái đầu ATC BT 30 về rồi chơi thêm con động cơ kéo cho ngon.

À ai quan tâm BT 30 thì nhanh chân , thấy Thanh Hùng chuẩn bị rã mấy cái máy tapping của fanuc thì thấy có nhiều em ATC BT 30 lắm nhưng không phải built-in , có vẻ nó gắn âm vào cái cần của trục Z , chán nhỉ.

có lô ray HRS25 cực ngon tầm 4-8 cây dài 900 , thêm 4 cây visme bi phi 25 ren 4 dài 7-800mm hành trình tầm 500-600 , doublle nut , chất lượng tuyệt vời , cấp chính xác C2Z của NSK , ai ham hố thì hốt nhé , em hết ham rồi .

Luyến
21-01-2015, 05:55:39 PM
Ơ bác Tuấn dùng mach3 điều khiển mà về mach3 em gà lắm bác ui, bác phải tự vọc thôi.

Sau 3 ngày vừa làm vừa chơi :D em đã khoác cho em nó được bộ quần áo mới. Hiện tại chỉ còn lại vấn đề dùng collet gì. Em quýêt định mod đầu dao lên bt30 và có atc luôn.
Tạm thời thế này đã

thuhanoi
21-01-2015, 06:39:17 PM
Oh đẹp quá, mà mod qua ATC BT30 có phức tạp không bác

Luyến
21-01-2015, 07:01:12 PM
Oh đẹp quá, mà mod qua ATC BT30 có phức tạp không bác

Em cũng chưa làm cái này bác ạ, nguyên lý của nó đây. Lợi thế của cái spindle của em có lỗ xuyên tâm và đầu trục motor to lên còn đủ thịt để tiện trục côn lắp dao bt30. Ngày mai em đi lượm đồ xem có linh kiện bán sẵn không nếu không có thì về chế.

Hình đây ạ dùng 1 xi lanh khí nén khi ấn xuống cái chụp chuôi dao sẽ giữ con dao lại và khi đẩy xilanh lên nó sẽ nhả dao ra :D em hiểu là như vậy.

diy1102
21-01-2015, 08:21:16 PM
Bác Luyến mông mé gì mà đẹp thế.

Khoa C3
21-01-2015, 10:09:53 PM
Mấy đồ nầy ra chỗ cơ khí Tiến Bộ chợ giời là có, theo em đánh giá chố đó bán rất nghiêm túc. Một số thứ Tiến Bộ không có thì qua nhà Dũng Anh, giá có cao hơn tẹo.

Luyến
21-01-2015, 11:13:39 PM
Mấy đồ nầy ra chỗ cơ khí Tiến Bộ chợ giời là có, theo em đánh giá chố đó bán rất nghiêm túc. Một số thứ Tiến Bộ không có thì qua nhà Dũng Anh, giá có cao hơn tẹo.

cơ khí tiến bộ bán giá rẻ hơn à bác em toàn mua dao phay nhà Dũng Anh. để mai em qua chỗ tiến bộ xem có thứ mình cần không thank nhiều.

@ thuhanoi
em đang nghĩ cấu tạo đúng như bộ rút dao BT kia thì hơi khó làm. cấu tạo bên trong phức tạp. em dang chọn giải pháp sử dụng kiểu giữ cán dao như cái khớp nối của bên khí nén.
dạng như này ạ.:cool:

terminaterx300
22-01-2015, 12:12:18 PM
con spindle là của máy tiện dùng bọt rút, tốc độ khá cao, trung bình tầm 10000, có con tới 15000, bên trong có 1 ống trượt trong lòng cốt nữa để kéo collet bằng cái ben phía sau

kẹp đuôi chuột BT thì dân DIY thường chơi kiểu hột bi chứ ít chơi kiểu lá kẹp vì là DIY dc
http://www.machsupport.com/forum/index.php?topic=22080.0

p/s như spindle trên nếu kiếm dc con máy tiện bọt rút mà size lớn cỡ 25 hay 32 còn nguyên thì ngon, dùng bọt lớn nhất rùi tự chế cán dao trụ fi đó kẹp ngon hơn nhiều chết ra BT

Luyến
22-01-2015, 12:57:33 PM
con spindle là của máy tiện dùng bọt rút, tốc độ khá cao, trung bình tầm 10000, có con tới 15000, bên trong có 1 ống trượt trong lòng cốt nữa để kéo collet bằng cái ben phía sau

kẹp đuôi chuột BT thì dân DIY thường chơi kiểu hột bi chứ ít chơi kiểu lá kẹp vì là DIY dc
http://www.machsupport.com/forum/index.php?topic=22080.0

p/s như spindle trên nếu kiếm dc con máy tiện bọt rút mà size lớn cỡ 25 hay 32 còn nguyên thì ngon, dùng bọt lớn nhất rùi tự chế cán dao trụ fi đó kẹp ngon hơn nhiều chết ra BT

Vâng em cũng lên phương án giữ cán dao bằng bi này này bác ạ. Thank bác.

Máu lắm rồi ạ. Hôm nay loanh quanh cả buổi sáng mà không tìm đâu ra vật tư, cuối cùng em quýêt định về Diy toàn bộ cơ cấu rút nhả dao.
Mua cán dao bt30 về vừa xinh, Chế lại tẹo là xong.

Nam CNC
22-01-2015, 01:01:26 PM
chế đi rồi biết , không dễ ăn đâu , báo trước mấy cái đầu BT thường này thì max 8000rpm thôi , cao hơn rung ráng chịu.

Luyến
22-01-2015, 01:08:25 PM
chế đi rồi biết , không dễ ăn đâu , báo trước mấy cái đầu BT thường này thì max 8000rpm thôi , cao hơn rung ráng chịu.

Mới bắt đầu thì sài đồ chi na thôi bác ah. Mua về chủ yếu là xem thực tế cái bt30 này nó ra sao chứ ạ. bt40, 50 thì em có rồi. Chế xong rồi xài đồ xịn sau :rolleyes: mà em có chạy đến 8000 bao giờ đâu chạy 3000 thì F đã nhanh lắm rồi. Em sài chủ yếu là dao 20 ah

Luyến
25-01-2015, 10:36:03 AM
Tạm thời em gác ý định diy atc cho BT 30 lại vài ngày và em tập trung vào kiến ăn đã các bác ah.
hôm nay em thấy nhân Viên lắp trục z hành trình 350mm cho máy CNC em quay cái clip khoe với các bác chơi.

http://youtu.be/INjHNFc7tU8

Nam CNC
25-01-2015, 02:05:31 PM
đã chém lên làm ăn chuyên nghiệp và nhà máy vậy mà không có cái bàn lắp ghép đàng hoàng, không có súng bắn lục giác gì hết cả , chán chú quá ,chịu khó xắm mấy cái bàn lắp ghép cho chuẩn G7 tầm 20 chai cho nó xứng đáng hehehehehe. Đá xoáy chút thôi nhưng nói thiệt tình đó , nên có bàn lắp ghép chứ để như thế chông chênh, rớt 1 cái là hư hong và bay luôn cái chân chứ chẳng chơi.

---- Mấy bộ này đều có phay rãnh và bậc như thế thì quá tốt rồi , bác đã biết lắp thêm 1 gối nữa hahahaha , chịu khó cải tiến hen , thấy 2 gối đỡ như nhau vậy gối nào đỡ chặn , gối nào định tâm ?

Luyến
25-01-2015, 02:23:52 PM
cái bàn lắp gép như bác nam nói thì em ko có chỗ đặt ạ. Hình ảnh bộ z Lúc chưa sơn đây bác.

solero
25-01-2015, 02:36:31 PM
Lên bờ nhốc có cánh bắt ốc cho nó đã tay anh ạ. Con bờ nhốc kia bắt ốc bí bách bỏ xừ.

Nam CNC
25-01-2015, 02:47:24 PM
kiểu này bắt ốc rất khó chịu và khó canh chỉnh , nhưng với kiểu gia công hàng loạt , có gờ canh thì đưa vào xiết mấy em này bằng máy bắt nhanh lắm lo gì Kem. 1 máy bắt được ốc 8 của Makita xài điện 220V tầm 1.4tr , tới ốc 17 của TQ loại tốt tầm 1.2tr , mua thêm ống nối thì góc nào mà xiết không được , bảo đảm bác Luyến mua về thì mấy ông thợ chẳng thèm xiết tay nữa , có thêm 1 cái lợi nữa , dùng súng có chỉnh lực thì ốc nào, ở đâu lực xiết ra sao thì ông nào cũng làm chuẩn nếu có bảng hướng dẫn, nên làm như thế bảo đảm khách tới thăm xưởng thì ai cũng mê và tin tưởng cả.

sunan2105
25-01-2015, 08:22:45 PM
Cái video là bác lắp hai gối giống nhau như bác namcnc nói, còn cái ảnh là bác lắp BK bên dưới, BF bên trên hả bác. Sao em thấy nó trái trái quy luật thế nhỉ.
Kiêu này có gì ưu điểm hả bác. em chưa gặp ở máy nào bao giờ

Luyến
25-01-2015, 08:41:15 PM
Cái video là bác lắp hai gối giống nhau như bác namcnc nói, còn cái ảnh là bác lắp BK bên dưới, BF bên trên hả bác. Sao em thấy nó trái trái quy luật thế nhỉ.
Kiêu này có gì ưu điểm hả bác. em chưa gặp ở máy nào bao giờ

Ý của bác là em cung cấp thông tin sai lệch ah bác? Nhà em sản xuất số máy đồng loạt chi tiết nào cũng có thể lắp lẫn vào mhau được. Những sản phẩn máy em đưa ra thị trường có tiêu chuẩn riêng của cty em.

Bác nói rõ hơn nữa chút xíu nữa đựoc ko.

Sản phẩm hàng loạt.

sunan2105
25-01-2015, 08:56:54 PM
ah, em bảo là em ko thấy ai lắp BK phía dưới, còn BF ở phía động cơ nên muốn bác chỉ ra ưu nhuợc điểm để anh em biết thôi mà.

Luyến
25-01-2015, 09:21:44 PM
ah, em bảo là em ko thấy ai lắp BK phía dưới, còn BF ở phía động cơ nên muốn bác chỉ ra ưu nhuợc điểm để anh em biết thôi mà.

Bk ở phía nào cũng như nhau mà bác thiết kế như vậy nó đẹp hơn nữa bác ah. Bác ko thấy ái lắp BK bên dưới chắc bác ko để ý thôi.

cuongmay
26-01-2015, 10:59:10 AM
không ai lắp bk bên dưới cả vì trọng lực nó đè xuống làm cong visme khi chạy tốc độ cao nó đánh võng gây rung động . trong khi lắp bk ở trên trọng lực kéo dãn visme nó vẫn thẳng tưng .
không ai gắn động cơ phía bf cả vì phía bf cho phép bạc di chuyển tự do khi có dãn nở nhiệt hoạc khi có xung động , thậm chí khi víme đánh võng thì đầu bf nó cũng ngoáy đuôi nhiều hơn trong khi đầu bk nó được hãm chặt bằng 2 bạc đạn nên ổn định hơn nhiều .
bác luyến làm vậy vẫn ổn vì visme to mà máy gia công gỗ không yêu cầu về độ bóng bề mặt nên có thể bỏ qua để cho tiện lợi nhưng túm lại đây là thiết kế không tối ưu .

sunan2105
26-01-2015, 12:30:23 PM
không ai lắp bk bên dưới cả vì trọng lực nó đè xuống làm cong visme khi chạy tốc độ cao nó đánh võng gây rung động . trong khi lắp bk ở trên trọng lực kéo dãn visme nó vẫn thẳng tưng .
không ai gắn động cơ phía bf cả vì phía bf cho phép bạc di chuyển tự do khi có dãn nở nhiệt hoạc khi có xung động , thậm chí khi víme đánh võng thì đầu bf nó cũng ngoáy đuôi nhiều hơn trong khi đầu bk nó được hãm chặt bằng 2 bạc đạn nên ổn định hơn nhiều .
bác luyến làm vậy vẫn ổn vì visme to mà máy gia công gỗ không yêu cầu về độ bóng bề mặt nên có thể bỏ qua để cho tiện lợi nhưng túm lại đây là thiết kế không tối ưu .

em cũng chưa thấy cái máy nào của nước ngoài, kể cả tàu nó lắp BF phía động cơ mà, kể cả là máy to tướng, hay bé tẹo đi chăng nữa.
BF là ổ bi đỡ
BK là ổ bi đỡ chặn, nhưng có một số loại đỡ chặn được một chiều thôi chứ ngược chiều lại là vứt đi luôn đó ah.
Bác Luyến nên xem sét lại ko có lại sớm phải bảo hành đó ah.
Cách phay rãnh của bác rất cẩn thận nhưng tiết kiệm quá, nên chỉ tiện lúc lắp vào ban đầu thôi, cái này sẽ phải trả giá khi bảo trì bảo dưỡng và bảo hành đó bác. Lúc đó bác sẽ biết nhược điểm của nó đó nha.

Luyến
26-01-2015, 01:17:38 PM
Để tối ưu tính năng như bác nói thì phải tính Ra đựoc lực cắt lên phôi tác động lên Visme nữa ah. Đây là máy gỗ cơ khí cũng nhẹ tải lên chuyện cong hay ly tâm Visme là ko có đâu bác ah.

Các đường phay hạ bậc đó em phay ko tiết kiệm đâu ah. Con trượt 20 mặt là 44 em thường phay lên 50 và con trượt 25 mặt côn trượt 48 em phay ra 55mm. Bác sunmab2015 nói tiết kiệm thì đưa cho em cái dẫn chứng cụ thể để em còn biết trả lời bác.

Luyến
26-01-2015, 01:25:18 PM
Hàng có tải nặng ăn lên sắt thép thì em cũng làm Bk ở trên cho nó chịu lực trọng tâm ạ, giảm đi sai số giữa hai bánh răng.

BK tự làm lắp 2 vòng bi đũa côn 6306.

sunan2105
26-01-2015, 02:05:06 PM
Để tối ưu tính năng như bác nói thì phải tính Ra đựoc lực cắt lên phôi tác động lên Visme nữa ah. Đây là máy gỗ cơ khí cũng nhẹ tải lên chuyện cong hay ly tâm Visme là ko có đâu bác ah.

Các đường phay hạ bậc đó em phay ko tiết kiệm đâu ah. Con trượt 20 mặt là 44 em thường phay lên 50 và con trượt 25 mặt côn trượt 48 em phay ra 55mm. Bác sunmab2015 nói tiết kiệm thì đưa cho em cái dẫn chứng cụ thể để em còn biết trả lời bác.

Vậy là chỗ cần tiết kiệm bác lại ko tiết kiệm rồi, đã mất công phay rãnh thì cho nó cái gờ định vị luôn, hay rộng thế ko có tác dụng định vị nữa ah
cách làm của bác thì bây giờ lắp vào dễ dàng, vẫn chính xác, em ko có ý kiến gì ah
Nhưng bác đã tính đến lúc tháo ra chưa ah, khi mà đã có dây dợ, spin treo lên...
nói chung là lúc bảo hành bảo trì bảo dưỡng. em chỉ góp ý thế ah. chứ em ko có chê bai gì. Khi nào bác có con máy thời điểm bảo trì thì bác sẽ biết đc nhược điểm của nó ah.

Luyến
26-01-2015, 02:23:49 PM
Phải vào gờ chứ ah. Phần dư là ở ngoài. Hix

Nam CNC
26-01-2015, 02:23:53 PM
có trao đổi và tranh luận anh em sẽ nhớ lâu hơn và hiểu rõ hơn.

Ổ bi chặn thông thường dùng 2 bạc serie 7xxx lắp ghép ngược chiều nhau để chặn dịch chuyển tịnh tiến về 2 chiều mà chỉ cho xoay thôi , do đó nếu có ổ bi chặn mà chỉ chặn được 1 chiều thì dứt khoát không phải là ổ chặn BK , một số máy công nghiệp cũng dùng bạc đạn chặn như vậy 7xxx nhưng với tải nặng thì họ dùng 1 loại bạc riêng có vành ngoài và trong dày hơn thông thường , viên bi to hơn , nhiều hơn thế là lớn hơn 1 cấp , ví dụ thông thường đường kính 20 thì 7004A hay 7004DB thì loại này có kích thước tương đương 7204 nhưng cái mã thì em đọc không hiểu do chưa tìm hiểu , các bác HCM thì lên Thanh Hùng ao đôi tham khảo là trực quan nhất , trên đó có mấy khay đựng mấy bạc kiểu này luôn , Bác Luyến dùng bạc côn thì quá dữ rồi , nhưng đòi hỏi ổ chặn chính xác , có tra mỡ trường xuyên , chứ mấy em đũa côn thì không cho động đậy hay uốn éo tí nào đâu.

Mọi người cứ hay để tâm tới cái việc tải nặng cong visme , xin lỗi em nói luôn muốn cong cây visme thì cái ổ chặn bể viên bi trước chứ cong thì tính sau , việc tải nặng thì đã có cân bằng trọng lực rồi nên muốn nó cong chắc phải kê lên 1 -2 tấn nữa. Ngày trước em đi học , có thí nghiệm khả năng phá huỷ khi chịu lực nén , cái cục sắt bé tẹo phi 8mm , muốn nó cong và nứt thì phải nén đến 5-6 tấn , mà em ấy mới CT3. ở đây còn có thanh trượt , nên muốn visme trục Z cong thì không bao giờ, nhất nó phi 20-25 thì .... chuyện ngàn năm 1 thuở anh em mới thấy cây víme trục Z nó cong.

Việc lắp động cơ ở Bf chằng có gì phức tạp , có chăng các bác thấy nó lạ chứ chẳng có gì , việc ngoáy hay vặn vẹo thì chưa tới việc cốt động cơ hấp thu, cái khớp nối mềm nó chịu hết rồi mà thông qua cái bạc 6xxx thì nó ngoáy trên 0.5 thì banh ổ bi rồi... chỉ trừ khi cái cốt visme nó cong hay tiện không đồng tâm thôi.

BK để dưới hay trên thì như nhau, trọng lượng thì có hệ lò xo cân bằng ngay điểm gia công, lúc này BK chỉ chịu lực đẩy lên khi cả cái trục Z ăn dao vào phôi do phản lực thôi, các bác cứ tính toán công thức gì đó em không biết , chỉ tìm ra được kích thước bạc cho phù hợp , tải đúng thì 7004 cho phi 20 , nặng thì 7204 , rất nặng thì dòng gì đó chuyên biệt cho nó , còn dữ nữa thì bạc côn thôi.... còn hơn nữa thì mai em lên Thanh Hùng ngồi học tiếp khi người ta rã máy.

Luyến
26-01-2015, 02:47:12 PM
NHững chi tiết em làm đều trên máy cnc công nghiệp việc phay hạ bậc gờ áp mặt tiết diện ưu trên con trượt em đều tính trứoc cả. Thay dao khoan lỗ block lỗ ray, lỗ bắt bộ chia dầu. Lỗ lắp thanh nhôm đỡ spindle, lắp ốc treo loso... Em đều tính trứoc và phay gia công 1 lần trên máy cnc Công nghiệp.

Thấy bác suman2015 cứ hỏi âu 1 em trả lời cũng ngại quá. Những cái đó mà ko làm được thì làm sao giám đưa máy ra để làm thương mại ah. Bác cứ hỏi thẳng vào vấn đề em trả lời nhiệt tình ah và có dẫn trứng hình ảnh cụ thể. Máy bên em làm ra ray trượt, visMe , các chi tiết cơ khí sau khi gia công có thể lắp lẫn vào nhau và và bất cứ Lúc nào linh kiện hỏng hoặc cần nâng cấp sửa chữa chỉ cần bỏ sổ ra xem lý lịch máy là công nhân có thể đi thay thế lắp đặt một cách rễ dàng.

Mấy cái gờ và rãnh phay rộng như én đã nói với bác.