PDA

View Full Version : Hỏi cách làm gối đỡ ổ bi thanh vitme

Tuấn
08-02-2015, 08:15:43 PM
Cả nhà cho em hỏi cách làm cái ổ đỡ cho cái nut của thanh vitme với ạ,

Em đi nhặt được một thanh, đại khái thấy nó ghi là của hãng ibl chi đó, cái nut ở giữa nó ngắn ngắn như thế này ạ :

http://thumbs4.ebaystatic.com/d/l225/m/mKR5cu2lAqRjMlkxW7F0g0A.jpg

ở cái mặt bích nó có 8 cái lỗ có ren M6, xung quanh trên dưới có thêm mấy cái lỗ ren nữa, lỗ nào cũng có ren ạ. Vậy nếu mình phay cái cục để lắp cái nut này vào thì bắt kiểu gì được ạ ? Ý em là làm cái cục bắt như hình này chẳng hạn ạ :

Nếu nó là lỗ trơn thì em phay cái cục, bắt ốc vào, bi chừ nó có ren thì mình nên làm thế nào cái cục bắt con nut này, cả nhà chỉ giúp em với :)

blueocean
08-02-2015, 08:19:54 PM
Loại này hay nè. Bác làm lỗ hột xoài chỉnh được mặt bằng để bắt với mặt bích.

Tuấn
08-02-2015, 08:28:47 PM
Loại này hay nè. Bác làm lỗ hột xoài chỉnh được mặt bằng để bắt với mặt bích.

Ý bác là bắt một tấm từ mặt trước lại, chứ không phải từ đằng sau cho nó ôm vào cái ống chứa bi ạ ?

thuhanoi
08-02-2015, 10:54:17 PM
Nếu nó có ren thì bác làm cái gối hình L

Diyodira
08-02-2015, 11:00:49 PM
Khoang bỏ ren luôn nếu cứng thì để vậy lắp bulong nhỏ hơn cũng được, vì 8 lỗ nên vẫn vững.
Thanks

blueocean
08-02-2015, 11:54:37 PM
Ý bác là bắt một tấm từ mặt trước lại, chứ không phải từ đằng sau cho nó ôm vào cái ống chứa bi ạ ?

Trước sau gì chả được, như e là e làm mặt sau, dùng 4 lỗ trên dưới, lỗ ôc lỗ nút đều làm hột xoài để chỉnh lên xuống được 1-2 mm cho nó dễ lắp.

Tuấn
09-02-2015, 12:12:11 AM
Hì, để em nghĩ kế, làm sao nghịch được em này bi chừ ??? em có máy tiện, máy phay cơ thui, tiện một phát thì được cái lỗ đút cái cục ren vào vuông góc với mặt bắt 8 con ốc, roài thì áp cái mặt ấy xuống mặt dưới ê tô, dùng dao phay ngón phay ngang để lấy mặt bắt lên tấm XY chăng ??? he he có trò nghịch roài :)

Diyodira
09-02-2015, 07:06:24 AM
Hì, để em nghĩ kế, làm sao nghịch được em này bi chừ ??? em có máy tiện, máy phay cơ thui, tiện một phát thì được cái lỗ đút cái cục ren vào vuông góc với mặt bắt 8 con ốc, roài thì áp cái mặt ấy xuống mặt dưới ê tô, dùng dao phay ngón phay ngang để lấy mặt bắt lên tấm XY chăng ??? he he có trò nghịch roài :)

Chính xác con gà ác rồi đấy.