PDA

View Full Version : dần xây 2015, H frame epoxy

Trang : 1 2 [3] 4 5 6

Gamo
17-05-2015, 12:29:37 PM
Ủa, cái ni là bác trộn cái giề với cái giề?

cnclaivung
17-05-2015, 02:16:58 PM
để em tham gia vụ này luôn, mai em thử nghiệm epoxy AB 2/1 tỉ lệ pha bột đá 100/10 , đổ khuôn 24 h, dở khuông , lấy kick 2t ép thử xem đồng hồ tải trọng báo bao nhiêu thì bùm....lên báo cáo các bác, chứ vụ này sao thấy nhức nhối quá

Gamo
17-05-2015, 02:18:31 PM
Hehe, hóng tác phẩm của chú. Mà cần chi 2t phức tạp rứa? Máy của mình làm chắc 200kg-500kg là cùng?

nhatson
17-05-2015, 02:25:55 PM
để em tham gia vụ này luôn, mai em thử nghiệm epoxy AB 2/1 tỉ lệ pha bột đá 100/10 , đổ khuôn 24 h, dở khuông , lấy kick 2t ép thử xem đồng hồ tải trọng báo bao nhiêu thì bùm....lên báo cáo các bác, chứ vụ này sao thấy nhức nhối quá

tỉ lệ bột đá 100/10 là sao ta? bột đá làm hỗn hợp trở nên dẻo như cao su

occutit
17-05-2015, 02:29:24 PM
Em xem kết quả của các bạn Tây làm, tụi nó cũng trộn có sỏi. Chắc có khi hỏi rõ nó về tỉ lệ trộn xem sao. Có thằng thì trộn 8% nhưng có quét keo giữa các layers trong lúc đổ, các vị trí ngóc ngách thì trộn nhiều keo hơn. 12% keo thì nó bảo quá nhiều. Để mua ít keo về trộn thử xem sao. Em ở Đà lạt loại keo epoxy như ở kim biên bán không có.

nhatson
17-05-2015, 02:32:56 PM
Em xem kết quả của các bạn Tây làm, tụi nó cũng trộn có sỏi. Chắc có khi hỏi rõ nó về tỉ lệ trộn xem sao. Có thằng thì trộn 8% nhưng có quét keo giữa các layers trong lúc đổ, các vị trí ngóc ngách thì trộn nhiều keo hơn. 12% keo thì nó bảo quá nhiều. Để mua ít keo về trộn thử xem sao. Em ở Đà lạt loại keo epoxy như ở kim biên bán không có.

keo nó ko dẻo như kẹo cao su, cụ có phét sau váo ngóc ngách keo vẫn sẽ rút xuống phía dưới khuôn :)

cnclaivung
17-05-2015, 03:12:44 PM
tỉ lệ bột đá 100/10 là sao ta? bột đá làm hỗn hợp trở nên dẻo như cao su

há há, làm gì có chuyện dẻo như cao su bác Linh...riêng keo không nó đã trở nên cứng như đá rồi, mài có cảm giác như mài vào sành sứ....thêm bột đá để tăng cường kết dính và chống rạng mức thôi, em làm như thế để tính khối lượng chịu tải 1cm vuông / tấn. từ đó rút ra được kết luận có nên chơi cho cnc hay không....khi các bác đổ khuông thì đương nhiên có cấy ốc , bulong , rail , tùm lum thì sức chịu co rút của nó phụ thuộc vào sự liên kết các phần tử keo và bột đá, đá mài

nhatson
17-05-2015, 03:34:07 PM
há há, làm gì có chuyện dẻo như cao su bác Linh...riêng keo không nó đã trở nên cứng như đá rồi, mài có cảm giác như mài vào sành sứ....thêm bột đá để tăng cường kết dính và chống rạng mức thôi, em làm như thế để tính khối lượng chịu tải 1cm vuông / tấn. từ đó rút ra được kết luận có nên chơi cho cnc hay không....khi các bác đổ khuông thì đương nhiên có cấy ốc , bulong , rail , tùm lum thì sức chịu co rút của nó phụ thuộc vào sự liên kết các phần tử keo và bột đá, đá mài

anh cử thử xem lần trước em đúc 90% bột đá 10% keo> dẻo dẻo

occutit
17-05-2015, 04:04:19 PM
RotarySMP

The jump from 8% to 10 % was significant in how quickly it sagged under vibration (I just tapped that test mould on the floor for a couple of minutes. The 8% needed the rivetting hammer on the mould. I can imagine that 14% would be very wet, and leave a thick layr of epoxy on top once it settles.

I used some fine powdered alumina which was left over from my foundary furnace build. I bought it at a local pottery shop. Unfortunately the mesh size is not stated, but it has that fine powder feel like icing sugar.

I added a little laser printer toner to the 10% epoxy test, as it make the E/G look cooler.

You have a nice grading there. I only used 5 different aggregate sizes. 12-14% resin is lot. My test peices were with 10%% and 8% epoxy, and the ten percent was easy to vibrate, but the 8% settled as well with good vibrations. The Youngs modulus of the 8% measure nearly 20% higher (on my limited, poorly controlled experiment).

The scientific papers I have browsed on the web agreed that the aggregates need to be really dry, otherwise the strength dropped something like 20-30%.

GT40

I am shooting for a lower amount but I haven't seen the impact of the mineral flour on viscosity. Made test batches with everything else and was happy at 8%. The base is really over built so If I have a higher epoxy level, I think it will be okay and I would prefer not to have any inclusions in it.

Đây là kết quả mix của 2 tay to mặt bự bên cnczone đang làm con epoxy khá lớn. Các bác tham khảo.

cnclaivung
17-05-2015, 07:48:56 PM
hiện tại việt nam mình các loại keo AB epoxy chỉ dành cho việc vá đắp, dán là chính, nên không biết công năng của nó khi trộn với đá hay bột, hay gì đi nữa thì có thành một khối rắn chắc suốt 20 năm không...sao em thấy cái nầy nhiêu khê quá, có hỏi qua ông anh còn làm trong nhà máy Vinh cữu, ổng nói nếu trộn đúng thành phần keo đá bột rồi thì phải qua nhiệt luyện để nung, ối sao khó nhai gúm

occutit
17-05-2015, 07:54:02 PM
Bác tham thế, em chỉ cần 5-7 năm là ok rồi. Có ai làm quả mua chung không? Cho em làm con chuột bạch 10kg với :)

emptyhb
17-05-2015, 07:56:59 PM
Em 1 vé bác occutit nhé

iamnot.romeo
17-05-2015, 08:21:33 PM
Hi vọng sẽ sớm đi từ ý tưởng đến sản phẩm trên tay, càng sớm càng tốt, nếu ai thành công thì sẽ mở ra một hướng mới cho sản xuất máy móc, không chỉ là CNC mà còn nhiều lĩnh vực khác. Hi vọng những người có khả năng về kỹ thuật lẫn kinh tế sẽ biết tận dụng lợi thế của mình.
Về phần em ko có điều kiện về kinh tế lắm nên nếu cuối tuần Chủ Nhật hoặc ban đêm mà ai đổ khuôn, cần bưng bê thì hú em. Luôn sẵn sàng.

culitruong
17-05-2015, 09:17:29 PM
độ bền thì có lẽ khá ổn, còn muốn biết chắc có bền đến 20 năm hay không thì 17 năm nữa tớ trả lời.

Mần cái này nó có thêm một khuyết điểm là con ốc nào nó ra con ốc đó, khi bác lở bỏ sót 1 lổ thì việc khoan taro ren là nan giải, hàn củng không được. Vì thế bác thiết kế cho linh kiện loại A thì khi hư không thể thay bằng loại B, Chẳng lẽ lúc đó dục nguyên cái máy, mà thứ này cho ve chai nó còn chửi.

Nam CNC
17-05-2015, 09:48:04 PM
ngoài Quận 8 có nguyên cái bàn đá chú nào lấy cho miễn phí kìa , ngon tuyệt vời , nhưng em cảm thấy nó thiết kế cho cái máy gì đó , không đủ ren hay vị trí cho ráp máy nên em nhìn xong rồi về. Muốn rã ra mấy khối nho nhỏ làm bàn map cũng không xong , nhìn mà chẳng biết nó liên kết bằng cách gì , chẳng thấy con bù lon nào hết mới chết chứ.

Ga con
17-05-2015, 10:10:48 PM
ngoài Quận 8 có nguyên cái bàn đá chú nào lấy cho miễn phí kìa , ngon tuyệt vời , nhưng em cảm thấy nó thiết kế cho cái máy gì đó , không đủ ren hay vị trí cho ráp máy nên em nhìn xong rồi về. Muốn rã ra mấy khối nho nhỏ làm bàn map cũng không xong , nhìn mà chẳng biết nó liên kết bằng cách gì , chẳng thấy con bù lon nào hết mới chết chứ.

Có bù lon đó anh.
2 tháng trước e hỏi tay bán đồ đối diện, hắn bảo kg phải của hắn mà của ai đó, để hắn xin rồi bán, giá 20k/kg, bộ đó nặng ~800k.
1 cây mable chính hiệu, 1 cây granite den, 1 cái bàn + 4 trụ cũng granite đen. E định mua cây mable không mà hoài nó chưa chịu cho.
Thanks.

cnclaivung
17-05-2015, 10:34:47 PM
rẻ hơn thì không thấy, độ bền chưa được kiểm chứng, thây thế thì nan giải, sao em thấy các bác lẩn quẩn uẩn khúc nhỉ = không lối thoát

Gamo
17-05-2015, 10:37:45 PM
Hehe, thế bác chithieutien dự kiến con CNC của bác chạy được bao lâu? 100 năm?

nhatson
17-05-2015, 10:53:41 PM
rẻ hơn thì không thấy, độ bền chưa được kiểm chứng, thây thế thì nan giải, sao em thấy các bác lẩn quẩn uẩn khúc nhỉ = không lối thoát

vụ granite mục đích ko phải là rẻ... nên cụ quan tâm tới nó vì rẻ thì cụ mới là người lẩn quẩn ko lối thoát

nhatson
17-05-2015, 10:54:36 PM

ko dủ ốc cũng đơn giản , cụ khoan lỗ trên đá, rồi nhét vào con tán dài, đổ keo tán là okeis

iamnot.romeo
17-05-2015, 11:30:30 PM
cái này của Nga, họ ko dùng epoxy mà là betong. em sưu tầm cũng lâu, em đã nghiên cứu cái đúc epoxy này từ cách đây 3 năm rồi, khả năng làm thành công là trong tầm tay, khuôn gỗ muốn chính xác đì đem đi con router to to phay lại các chỗ cần thiết là chuẩn :)
http://www.chipmaker.ru/topic/65803/page__st__20__p__958506#entry958506

http://www.cnc-club.ru/forum/download/file.php?id=3774&t=1

link youtube của anh bạn làm máy: https://www.youtube.com/channel/UCSjOor4m4DTCWji2xdNU-Aw
video máy cắt 2 rãnh trên đầu dao.

https://youtu.be/vRfMUBqM41Y

hung1706
17-05-2015, 11:57:42 PM
Hehe em lót dép ngồi hóng tin các bác từng ngày ạ. Mà em góp ý là có thí nghiệm thì mần theo tỉ lệ bé bé trước. Em dự đoán lỡ mần 1 cục to đùng rồi mà tính toán phương án lắp ghép (nhất là độ vuông góc với song song). Tính không kĩ hoặc làm khuôn không chuẩn là có cục đá ôm ngủ suốt 20 năm vẫn êm ái tê tái luôn ấy :D.
Còn cái bàn đá garanite hay marble thì em khuyên chân thành, đừng thấy đẹp mà ôm về, không khoan cắt đục đẽo gì đc đâu ợ, mà có dc thì hơi chua (vì em thí nghiệm vài cục kê chân máy rồi hé hé).
Các bác đừng chém em tội em ạ !!!

cnclaivung
18-05-2015, 12:06:46 AM
vụ granite mục đích ko phải là rẻ... nên cụ quan tâm tới nó vì rẻ thì cụ mới là người lẩn quẩn ko lối thoát

em không quan tâm tới rẻ, mà là hướng đi đúng cho vật liệu chế tạo...

Tuấn
18-05-2015, 07:15:47 AM
em không quan tâm tới rẻ, mà là hướng đi đúng cho vật liệu chế tạo...

Nhất trí cao với bác, mỗi cỡ máy một bộ khuôn chuẩn chuẩn là hàng ra đều đều ạ

cnclaivung
18-05-2015, 07:44:18 AM
tiêu chí của em, : chất lượng + hiệu năng = thương hiệu

nhatson
18-05-2015, 07:54:35 AM
chất lượng >>> ko đi cùng hiệu năng
ví dụ bmw, audi, mercedes , ferari xe nào hiệu năng cao thì....
ngược lại hiêu năng tầm tầm thì có vẻ chất lượng hơn

mà kiều nào cũng có thương hiệu <> thương hiệu ~ hiệu năng ~ chất lượng ko đi chung với nhau

Ga con
18-05-2015, 08:06:35 AM
Còn cái bàn đá garanite hay marble thì em khuyên chân thành, đừng thấy đẹp mà ôm về, không khoan cắt đục đẽo gì đc đâu ợ, mà có dc thì hơi chua (vì em thí nghiệm vài cục kê chân máy rồi hé hé).

Dạ cái này thì em thấy làm được ạ. Xem kết cấu của máy Datron + thực tế thì có thể móc lỗ, làm ngạnh, đổ keo, vẫn cứng ngắt.
Cơ bản là em đã khoan cắt đá vẫn thấy rất nhẹ nhàng. Trở ngại chỗ tìm không ra cục đá theo yêu cầu + mài không chuẩn thôi.

Mable ngoài tính năng là gần như không có co dãn nhiệt, còn lại cơ tính đều thua gang cầu.
Granite thì cứng và bền hơn nhưng lại không đồng nhất, co dãn nhiều hơn và biến dạng nhiều hơn (do các loại hạt xen kẽ nhau).

Còn so với vụ Epoxy granite này thì em ham đúc gang hơn :D.

Thanks.

nhatson
18-05-2015, 08:10:33 AM
http://g02.s.alicdn.com/kf/HTB1VRDkFVXXXXXkXpXXq6xXFXXXq/200199683/HTB1VRDkFVXXXXXkXpXXq6xXFXXXq.jpg

http://g03.s.alicdn.com/kf/HTB1K9q9FVXXXXaiaXXXq6xXFXXX7/200199683/HTB1K9q9FVXXXXaiaXXXq6xXFXXX7.jpg

thân máy đá tự nhiên, sản phẩm đến từ china

Gamo
18-05-2015, 08:26:11 AM
Còn so với vụ Epoxy granite này thì em ham đúc gang hơn :D

Về khả năng chống rung/giảm chấn thì epoxy granite với gang, loại vật liệu nào tốt hơn hả các bác?

nhatson
18-05-2015, 08:31:31 AM
Dạ cái này thì em thấy làm được ạ. Xem kết cấu của máy Datron + thực tế thì có thể móc lỗ, làm ngạnh, đổ keo, vẫn cứng ngắt.
Cơ bản là em đã khoan cắt đá vẫn thấy rất nhẹ nhàng. Trở ngại chỗ tìm không ra cục đá theo yêu cầu + mài không chuẩn thôi.

Mable ngoài tính năng là gần như không có co dãn nhiệt, còn lại cơ tính đều thua gang cầu.
Granite thì cứng và bền hơn nhưng lại không đồng nhất, co dãn nhiều hơn và biến dạng nhiều hơn (do các loại hạt xen kẽ nhau).

Còn so với vụ Epoxy granite này thì em ham đúc gang hơn :D.

Thanks.

vụ epoxy này em ko nghĩ là do ham hay là ko ham
lí do đu theo là nó diy được , đúc gang ... đại đa số là ko ai theo được vì.... diy phải có lò đúc
quan trọng nữa lý tính nó tốt bằng chứng mấy ultra precesion nó thường làm bằng cái bê tông nhựa

nhatson
18-05-2015, 08:33:38 AM
Về khả năng chống rung/giảm chấn thì epoxy granite với gang, loại vật liệu nào tốt hơn hả các bác?

theo sách vở thì granite tốt hơn, cụ guc do máy mài 5 trục làm dao cụ đi, toàn là granite base, bệ máy nó bằng cục granite dày 300 400mm, cách li rung động của sàn với máy

https://books.google.com.vn/books?id=gqk5RGwbzyAC&pg=PA287&dq=granite+machine+base&hl=en&sa=X&ei=Yz5ZVdvcN4XbmgWihIH4Bw&redir_esc=y#v=onepage&q=granite%20machine%20base&f=false

https://books.google.com.vn/books?id=PvK72Ymaj10C&pg=PA95&dq=polymer+concrete+machine+frame&hl=en&sa=X&ei=XkFZVcfHMMLUmgWs6ICwDA&ved=0CEgQ6AEwBQ#v=onepage&q=polymer%20concrete%20machine%20frame&f=false

Gamo
18-05-2015, 08:47:43 AM
Hehe, thanks các cụ. Mới phỏng vấn 1 trùm xây dựng thì ổng nói là polyme chống rung/chấn tốt hơn gang.

Ga con
18-05-2015, 09:21:39 AM
Dạ em không nghĩ vậy đâu ạ. Máy làm bằng gang-thép vẫn chiếm đạ đa số (theo em là ít nhất 95%) kể cả thông thường và UP.

Mấy con kia là granite base, các bác phải phân biệt với loại Epoxy granite. Loại máy đế granite phần còn lại cũng đa số là gang-thép. Đúng là loại UP cũng có nhiều máy là granite base.

Ngày xưa em làm trong công ty bán dẫn, đa số máy móc nó đều là granite base + air slider. Cái nào cái nấy nặng chình chịch, nhưng cấp khí nén vào thì đẩy đi được, cục nặng vài tấn em đẩy đi nhẹ nhàng.

Epoxy em thấy còn nhược điểm là chịu nhiệt kém quá, các bác lo cho nó đừng có chỗ nào nóng lên nhé, tầm ~ 90 - 100 độ là nó có nguy cơ mềm ra.

Còn vụ rung chấn và nhẹ thì em không ham. Chống rung tốt mà chuyển vị nhiều thì càng chết. Cái máy muốn chạy êm thì theo em đế càng nặng càng tốt. Chống rung chấn thì em nghĩ cao su là tốt nhất :p.

Còn đúc gang thì em chỉ cần làm cái mẫu đúng kích thước yêu cầu và đừng quá khó, xong là có chỗ làm cho em rồi. GX thì giá tầm 35-40k/kg nếu làm lẻ.

Thank.

nhatson
18-05-2015, 09:36:37 AM
hehe đấy vấn đề chỗ là có chỗ làm gang cho cụ còn đại đa số quần chúng còn lại là ko có..... vậy thì giải pháp cụ đưa ra là đi vào ngõ cụt
cái nũa là đại đa số quấn chúng cũng ko có dkien gia công > cũng là lối cụt nốt

em ko phủ nhận hiệu năng của gang nhưng em ko quan tâm vì em và đại da số dân amater sẽ ko gia công được nó
em chỉ tìm kiếm nhiều hiệu năng cảu EG để làm EG , em tin là thân máy EG tốt hơn thân máy nhôm

em có thể làm khưôn, gia công lại chi tiết đúc bằng con router này, cái mà đại đa số dân diy đều có thể đạt được

http://i1232.photobucket.com/albums/ff370/nhatsonelec/DSC01777.jpg

túm lại, em thấy chỉ cần bàn tới pp làm khuôn + đúc eg sao cho hiệu quả/công sức/chi phí

Ga con
18-05-2015, 09:54:15 AM
hehe đấy vấn đề chỗ là có chỗ làm gang cho cụ còn đại đa số quần chúng còn lại là ko có..... vậy thì giải pháp cụ đưa ra là đi vào ngõ cụt
cái nũa là đại đa số quấn chúng cũng ko có dkien gia công > cũng là lối cụt nốt

em ko phủ nhận hiệu năng của gang nhưng em ko quan tâm vì em và đại da số dân amater sẽ ko gia công được nó
em chỉ tìm kiếm nhiều hiệu năng cảu EG để làm EG , em tin là thân máy EG tốt hơn thân máy nhôm

em có thể làm khưôn, gia công lại chi tiết đúc bằng con router này, cái mà đại đa số dân diy đều có thể đạt được

http://i1232.photobucket.com/albums/ff370/nhatsonelec/DSC01777.jpg

túm lại, em thấy chỉ cần bàn tới pp làm khuôn + đúc eg sao cho hiệu quả/công sức/chi phí

Dạ đúng là thế ạ. Làm mấy món gang thép kia quá nặng nề + thời gian chờ dài quá, rất rất khó khăn nếu làm trong điều kiện bình thường nghiệp dư. Còn EG thì có thể thoải mái thử nghiệm hơn, phù hợp với điều kiện từ nghiệp dư đến chuyên nghiệp.

Như em đây nhà có 1 mình, vật mấy cục sắt giờ toàn trên 100 - vài trăm kg oải quá phải làm luôn hệ thống pa lăng, cầu trục, xe nâng tay, kích..., tốn không ít tiền, hic.

Chỗ gang thép có cái lợi hơn là nếu không làm được thì thuê, còn mòn EG này thì chỉ có tự nghiên cứu thôi ạ :D.

Thanks.

nhatson
18-05-2015, 10:02:40 AM
với dân amater em, em thấy body eg diy gia công thuyết phục

https://www.youtube.com/watch?v=fDiEi2bOXgs

https://www.youtube.com/watch?v=6jCFUjBUmd0

https://www.youtube.com/watch?v=84iP10KShvY

CBNN
18-05-2015, 10:56:35 AM
Để tăng thêm độ ổn định cơ lý , cách điện và chịu nhiệt thì có thể pha thêm bột Talc , hoặc MgO .

nhatson
18-05-2015, 11:01:13 AM
Để tăng thêm độ ổn định cơ lý , cách điện và chịu nhiệt thì có thể pha thêm bột Talc , hoặc MgO .

em học hoá ko tốt vì cô chủ nhiệm dạy hoá và khá là hắc ám
MgO magan oxit ? cái này em nghĩ mua ở cửa hàng hoá chất có
Talc thì tìm mua ở đâu được ah?

b.r

Ga con
18-05-2015, 11:04:01 AM
Talt là bột đá hay bột phấn đó bác. Bán nhiều ở tiệm hóa chất hoặc đồ gỗ.
Thanks.

nhatson
18-05-2015, 11:06:55 AM
Talt là bột đá hay bột phấn đó bác. Bán nhiều ở tiệm hóa chất hoặc đồ gỗ.
Thanks.

trước em có trộn kết quả là... nó mềm như cao su/ silicon :)

bi chừ em làm cái khuôn đã, thành phần thì từ từ tính, thử nghiệm ban đầu ko yêu cầu kết quả cao

occutit
18-05-2015, 11:21:25 AM
Cụ Nhatson mua keo Epoxy ở đâu thế. Làm thì làm thôi chứ nghĩ nhiều rách việc. Em ủng hộ cụ cứ tham khảo kết quả DIY ở bên Tây rồi điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện ở Việt Nam. Epoxy được cái là hình dáng đẹp. Cụ có mua keo thì xin hộ em số điện thoại chỗ bán keo nhé :D

nhatson
18-05-2015, 11:25:01 AM
Cụ Nhatson mua keo Epoxy ở đâu thế. Làm thì làm thôi chứ nghĩ nhiều rách việc. Em ủng hộ cụ cứ tham khảo kết quả DIY ở bên Tây rồi điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện ở Việt Nam. Epoxy được cái là hình dáng đẹp. Cụ có mua keo thì xin hộ em số điện thoại chỗ bán keo nhé :D

Cửa Hàng Hữu Vinh
87, Phùng Hưng
Phường 13, Quận 5
Thành phố Hồ Chí Minh
Số điện thoại: (08)39506459

em mua ở đây, keo epoxy và đóng rắn ông chủ gọi là B5, em thấy nó đặc quá, ông chủ bảo có thể dùng xylent để làm loãng keo nhưng mà em ko thik trò nay
có đi mua ván em sẽ hỏi ổng có loại nào nó lỏng sẵn ko

CBNN
18-05-2015, 12:07:41 PM
bột talc em chưa thử , Nhưng có thử pha keo epoxy với Magie oxit , độ cách điện tăng lên hẳn (đo bằng máy đo 5Kv) độ chịu nhiệt thì cũng chưa test , nhưng chắc chắn nó cũng sẽ tốt hơn (độ tinh khiết cào càng tốt , nhưng càng mắc ). Em cũng có pha thêm bột đá (CaCO3) nhưng không bị dẻo như bác NS .

iamnot.romeo
18-05-2015, 12:29:05 PM
bột talc em chưa thử , Nhưng có thử pha keo epoxy với Magie oxit , độ cách điện tăng lên hẳn (đo bằng máy đo 5Kv) độ chịu nhiệt thì cũng chưa test , nhưng chắc chắn nó cũng sẽ tốt hơn (độ tinh khiết cào càng tốt , nhưng càng mắc ). Em cũng có pha thêm bột đá (CaCO3) nhưng không bị dẻo như bác NS .

Em thấy bác hình như rất chuyên nghiệp trong lĩnh vực này. Bác có thể chia sẽ nhiều hơn tí :)

nhatson
18-05-2015, 12:32:25 PM
Em thấy bác hình như rất chuyên nghiệp trong lĩnh vực này. Bác có thể chia sẽ nhiều hơn tí :)

em nghĩ cụ nên nêu vấn đề cụ thể cụ ấy sẽ giúp cụ tốt hơn, còn tổng quan tỗng thể thì... đi dọc sách đở mất time cụ ấy gõ lý thuyết ra

CBNN
18-05-2015, 12:53:57 PM
hihihi bác nói quá rồi, hồi trước em chơi mo hình RC nên hay nghịch mấy cái composite với keo epoxy . Đợt vừa rồi có phụ ông anh sửa mấy cái máy đóng/cắt điện trung thế , sử dụng epoxy để phục hồi mấy cái sứ bọc điện cực nên có chút kinh nghiệm . Mấy cái điện cực đó với sức của em để đập bể cũng là cả một vấn đề , cứng dã man , đá tự nhiên không bì được .
Những tính chất vượt trội đó phụ thuộc rât lớn vào thành phần chất độn .Ở đây mình sử dụng chát độn chính là sỏi , cát . Cho độ cứng vững cao, chịu va đập, chịu tải cao (trọng lượng/tải nén ) , ít co ngót, biến dạng ....
Muốn tăng tính cách điện , chịu nhiệt thì độn thêm bột talc , hoac MgO ...
Muốn tăng thêm tính liên kết hạn chế nứt bể (tải kéo) thì độn thêm sợi thủy tinh ...
Các bác cứ độn nhiều vô rồi tới lúc muốn phá hủy thì ....kêu trời luôn :o

CBNN
18-05-2015, 01:08:03 PM
còn một điều thú vị nữa khi sử dụng epoxy là các bác thích màu gì thì lúc mua keo nói người ta bán cho ít màu pha keo . Làm ra được khung máy có màu đặc trưng . Hoàn thành rùi mài mặt chút xíu rồi đánh bóng là nhìn y chang đá hoa cương đẹp lắm ợ !:cool:

occutit
18-05-2015, 03:12:45 PM
Cửa Hàng Hữu Vinh
87, Phùng Hưng
Phường 13, Quận 5
Thành phố Hồ Chí Minh
Số điện thoại: (08)39506459

em mua ở đây, keo epoxy và đóng rắn ông chủ gọi là B5, em thấy nó đặc quá, ông chủ bảo có thể dùng xylent để làm loãng keo nhưng mà em ko thik trò nay
có đi mua ván em sẽ hỏi ổng có loại nào nó lỏng sẵn ko

Vừa gọi cho anh ở cửa hàng này. Anh nói tùy chất xúc tác, đúc bản mỏng thì lâu khô hơn (8h) còn bình thường khoảng 3-4 tiếng. 1kg 75 ngàn (10kg). Loại của Đài Loan.
Đúc epoxy thì phải dùng loại lâu nhất có thể rồi. Ở Đà Lạt người ta bán em loại keo có chất đóng rắn pha tỉ lệ khoảng 5:1. Em thử pha 2:1 thì 15 phút sau nó sinh nhiệt phồng lên. Khô thì cứng trơ trơ.

occutit
18-05-2015, 05:23:00 PM
Đang tính mua khoảng 12-13kg về để lót gỗ rồi thổi PU cho nhàn. Còn dư thì đúc thử mấy mẫu xem sao. He he

nhatson
18-05-2015, 05:43:30 PM
Đang tính mua khoảng 12-13kg về để lót gỗ rồi thổi PU cho nhàn. Còn dư thì đúc thử mấy mẫu xem sao. He he

keo epoxy <> lót gỗ là sao ah?