PDA

View Full Version : Hỏi về Bộ Driver Hybrid Servo HBS86H và động cơ 86HBM80

Mec Sky
26-05-2015, 06:42:18 PM
Mình vừa mua mấy bộ Driver trên, nhưng không biết là nên chọn encoder là bao nhiêu xung/vòng, vì thấy nhiều lựa chọn quá. Bác nào có kinh nghiệm làm bộ này rồi xin chỉ giáo với ah. Thanks!:confused:

garynguyen
26-05-2015, 06:58:25 PM
Cái này do nhu cầu của bác lắp và chỗ nào chứ? Bác lắp nơi nó chạy nhanh, với tốc độ cao thì cần encoder ít xung hơn ( nhiều xung quá controller nó khùng thì sao). Bác chạy chỗ cần chậm, chính xác từng ly từng tí thì chọn encoder nhiều xung/vòng. Đơn giản dễ hiểu vậy bác

nhatson
26-05-2015, 08:15:19 PM
Mình vừa mua mấy bộ Driver trên, nhưng không biết là nên chọn encoder là bao nhiêu xung/vòng, vì thấy nhiều lựa chọn quá. Bác nào có kinh nghiệm làm bộ này rồi xin chỉ giáo với ah. Thanks!:confused:

con này em nhớ ko lầm thì mặc định 1000 xung vòng, chạy dạng hibrid nên xung ko có ý nghĩa về độ chính xác bàng độ phân giải encoder, vì nó chỉ dùng để đảm bảo ko sai góc bước 1.8o

b.r

Nam CNC
26-05-2015, 08:59:53 PM
Vậy sai số mất bước nhỏ hơn 1,8 độ thì encorder không báo lỗi hả Nhat Son , vậy anpha step có giống như vậy không ? anpha step có cơ chế so sánh số xung phát ra và so sánh sô xung nhận về từ cái đuôi be bé tạo ra không ?

CKD
26-05-2015, 09:10:06 PM
Nếu 1000 xung encoder thì nó có thể chạy tới chế độ X4, tương đương 4000 vị trí.
Quy ra tương đương với microstep 1/20 (4000 xung/vòng). Nếu xét theo dung sai ±1 xung thì sai số tương đương với max 0.18 độ.
Nếu dùng vit me bước 5mm thì dung sai lý thuyết là 0.0025mm.

Gamo
26-05-2015, 09:34:48 PM
Hehe, encoder mà nhạy quá cũng mệt á. Microstep ko thể bù với sai số do cơ khí được => sửa trật lất luôn.

Trong patent của Vexta của cụ Nhật Sơn post thì nó cũng chỉ canh trật 1.8 độ mới chỉnh => xung cao quá cũng ko cần?

Hôm trước tau với ku CKD có test thì thằng alphastep dùng resolver, xung 100Khz => theo lý thuyết muốn độ phân giải bao nhiêu cũng được.

CKD
26-05-2015, 09:40:13 PM
Về lý thuyết thì góc lệch của 2 cực từ kế tiếp nó lệch 1.8 độ. Do đó khi chạy vi bước.. vector từ đã được xác định theo cường độ của 2 phase. Do đó nếu lệch bước thì nó sẽ nhảy ngay về góc từ liền kề ở cực từ kế tiếp bla bla.. do đó sai số sẽ là bội của 1.8 độ.

CKD
26-05-2015, 09:42:59 PM

Về cơ bản thì bộ này nó fix encoder 1000 xung rồi. Ta không cần quan tâm đến xung encoder như servo.
Còn nếu bác chủ hỏi là độ phân giải step nên chọn thế nào thì theo mình nên để 1/10. Ngoài ra tùy theo hệ thống cơ khí mà có thể chọn theo cho phù hợp.

garynguyen
27-05-2015, 12:57:22 AM
Ý quên. Đọc lại thấy bác này bác ấy đã mua rồi, hỏi setup. Bác làm thế này. Nó có mấy cái gạt ON-OFF , đó là số xung cấp từ máy tính để động cơ quay một vòng bác ạ, nó không phải là số xung encoder ( cái này động cơ và driver nó chuẩn với nhau là 1000 rồi nên bác ko cần quan tâm). Tháng trước em hỏng một con động cơ loại này, hàng mới mua 4 tháng trời, mua ở tỉnh và nhà cung cấp nhỏ nên khá gian nan trong bảo hành. Hôm nào bảo hành về chắc em bán rẻ đi quá

Mec Sky
27-05-2015, 07:51:29 AM
Cảm ơn các bác nhé! Em hay dùng loại máy nhỏ, sử dụng Driver động cơ bước TB6560 thôi, h thử làm cái to nên chưa có kinh nghiệm. Con máy em làm thì chạy thanh răng, cũng mua ở ngoài kèm hộp số tỉ lệ 1:5, ở ngoài em cũng thấy như vậy, nhưng không biết nên chọn số xung/vòng của driver là bao nhiêu cho hợp lý. Mà vừa rồi mua thì có 1 con lỗi nháy đỏ, không chạy, chắc lại phải đi bảo hành. Mà bác CKD cho em hỏi tỉ lệ 1/10 nghĩa là sao nhỉ?

TLT
03-10-2017, 08:53:44 PM
Cho mình hỏi mình muốn mua cái nàu để nâng cấp máy, mà đấu nối ntn để khi 1 cái driver bị lỗi thì báo lỗi alamr luôn,

maycncmini
03-10-2017, 09:48:50 PM
Cho mình hỏi mình muốn mua cái nàu để nâng cấp máy, mà đấu nối ntn để khi 1 cái driver bị lỗi thì báo lỗi alamr luôn,

Nếu chạy với Mach3 tín hiệu alarm + hoặc - trên driver có thể nối trực tiếp với chân Estop hoặc qua relay (Cần lưu ý chọn mức thấp hoặc cao trong mach3 để phù hợp với BOB đang có)

TLT
04-10-2017, 09:29:12 PM
Nếu chạy với Mach3 tín hiệu alarm + hoặc - trên driver có thể nối trực tiếp với chân Estop hoặc qua relay (Cần lưu ý chọn mức thấp hoặc cao trong mach3 để phù hợp với BOB đang có)

Còn nc v5 thì sao bác

TLT
06-10-2017, 12:27:07 PM
Còn nc v5 thì sao bác
Bác nào giúp mình với

ktshung
06-10-2017, 01:10:51 PM
Bác nào giúp mình với

Bác nối chân limit X,Y hoặc Z trên BOB vào Alarm +, GND vào Alarm - là được, nếu nhiều driver có thể nối nối tiếp nhau.

TLT
06-10-2017, 05:21:30 PM
Bác nối chân limit X,Y hoặc Z trên BOB vào Alarm +, GND vào Alarm - là được, nếu nhiều driver có thể nối nối tiếp nhau.

Thanks bác Hùng nhé

Thanhcuongquynhon
07-10-2017, 08:04:44 PM
Bác nào giúp mình với

Bác thêm cái role 24vdc nữa nối 0vdc vào al- từ al+ nối đến chân 13 role từ chân 14 nối vào 24vdc, tiếp đó bác lấy tiếp điểm thường mở của role nối như 1 công tắc limit là ok, qua role cho chắc ăn. Nếu nhiều driver thì bác thêm cho con đi ot 007 tránh dòng ngược là xong.

Thanhcuongquynhon
08-10-2017, 08:10:51 PM
Em nghĩ nối song song các driver mới đúng chứ bác, vì chỉ cần 1 cái báo lỗi là kích hoạt tín hiệu limit chứ nối nối tiếp là cần cùng lúc 2 driver báo lỗi mới dừng máy đó bác.

TLT
09-10-2017, 09:17:46 PM
Bác thêm cái role 24vdc nữa nối 0vdc vào al- từ al+ nối đến chân 13 role từ chân 14 nối vào 24vdc, tiếp đó bác lấy tiếp điểm thường mở của role nối như 1 công tắc limit là ok, qua role cho chắc ăn. Nếu nhiều driver thì bác thêm cho con đi ot 007 tránh dòng ngược là xong.

Hơi khó hiểu chút bác ơi, Sao ko làm như bác Hùng cho tiện hả bác, sao fải thêm role và nguồn 24dvc

Thanhcuongquynhon
10-10-2017, 11:09:08 AM
Hơi khó hiểu chút bác ơi, Sao ko làm như bác Hùng cho tiện hả bác, sao fải thêm role và nguồn 24dvc

47881
Đây là cách em đấu, trong quá trình đấu có nhiều phương án khác nhau nên bác muốn làm theo cách nào cũng được, cách của em thì sau này bác muoins thêm đèn báo sự cố các thứ sẽ dễ hơn và an toàn điện cao hơn vì có role cách ly tránh hỏng kiểu dây chuyền.

suu_tam
10-10-2017, 11:16:26 AM
47881
Đây là cách em đấu, trong quá trình đấu có nhiều phương án khác nhau nên bác muốn làm theo cách nào cũng được, cách của em thì sau này bác muoins thêm đèn báo sự cố các thứ sẽ dễ hơn và an toàn điện cao hơn vì có role cách ly tránh hỏng kiểu dây chuyền.

DMA86 không có ALARM bác ơi.

Thanhcuongquynhon
10-10-2017, 12:00:37 PM
DMA86 không có ALARM bác ơi.
Đúng rồi bác, em viết nhầm dma chứ nó là hbs86

ducphu
08-03-2018, 01:34:32 PM
các bác cho em hỏi là HBS86H Drive có nguồn cấp là 20 ~ 63VAC or 30 ~ 90VDC thì nên chọn bộ nguồn loại nào, dòng là bao nhiêu ạ

ktshung
08-03-2018, 01:51:07 PM
các bác cho em hỏi là HBS86H Drive có nguồn cấp là 20 ~ 63VAC or 30 ~ 90VDC thì nên chọn bộ nguồn loại nào, dòng là bao nhiêu ạ

Bác ra mua cái nguồn tầm 20A loại 70VAC danh chuyên làm Ampli ấy, giá tầm 350k. Bác chạy muôn đời luôn, đừng có mua mấy nguồn xung, vừa đắt vừa hư hoài mệt

ktshung
08-03-2018, 02:23:41 PM
Em nghĩ nối song song các driver mới đúng chứ bác, vì chỉ cần 1 cái báo lỗi là kích hoạt tín hiệu limit chứ nối nối tiếp là cần cùng lúc 2 driver báo lỗi mới dừng máy đó bác.

Bời vì chân Arlam con HBS thường đóng bác, nối nối tiếp cho nhanh, chỉ cần 1 con driver báo lỗi là mach nó hở ra rồi mà

Thanhcuongquynhon
08-03-2018, 03:29:02 PM
Bời vì chân Arlam con HBS thường đóng bác, nối nối tiếp cho nhanh, chỉ cần 1 con driver báo lỗi là mach nó hở ra rồi mà

nó thường mở bác ạ, vì em đấu để điều khiển role khi có lỗi nó mới cấp điện cho cuộn dây role nên em khẳng định là nó thường mở (Em có đấu 2 máy dùng HBS86H này rồi)

ktshung
08-03-2018, 03:39:23 PM
nó thường mở bác ạ, vì em đấu để điều khiển role khi có lỗi nó mới cấp điện cho cuộn dây role nên em khẳng định là nó thường mở (Em có đấu 2 máy dùng HBS86H này rồi)

Vậy bác xem lại hàng của bác đi, theo manual là thường đóng, và em dùng thì toàn thường đóng, theo một số thông tin thường mở là hàng lởm, em chưa kiểm chứng nhưng em có thông tin như vậy đấy ạ. Nhưng có thể thường mở hay thường đóng được cấu hình bằng phần mềm, em không chắc chuyện này nhé:
(Alarm Signal: OC output signal, active when one of the following protection is activated: over-voltage, over
current and position following error. This port can sink or source 20mA current at 24V. In default, the
resistance between ALM+ and ALM- is low impedance in normal operation and become high when HBS86
goes into error. The active level of alarm signal is software configurable. See Hybrid servo software
operational manual for more detail. )

Thanhcuongquynhon
08-03-2018, 03:41:07 PM
Bác ra mua cái nguồn tầm 20A loại 70VAC danh chuyên làm Ampli ấy, giá tầm 350k. Bác chạy muôn đời luôn, đừng có mua mấy nguồn xung, vừa đắt vừa hư hoài mệt

Trời ơi, Em đưa cổ cho Đông phương nó chém 1,4 triệu/ biến áp xuyến 65vac-15A, Em hận.

Thanhcuongquynhon
08-03-2018, 03:56:26 PM
Vậy bác xem lại hàng của bác đi, theo manual là thường đóng, và em dùng thì toàn thường đóng, theo một số thông tin thường mở là hàng lởm, em chưa kiểm chứng nhưng em có thông tin như vậy đấy ạ. Nhưng có thể thường mở hay thường đóng được cấu hình bằng phần mềm, em không chắc chuyện này nhé:
(Alarm Signal: OC output signal, active when one of the following protection is activated: over-voltage, over
current and position following error. This port can sink or source 20mA current at 24V. In default, the
resistance between ALM+ and ALM- is low impedance in normal operation and become high when HBS86
goes into error. The active level of alarm signal is software configurable. See Hybrid servo software
operational manual for more detail. )

ĐÚng rồi Bác, em coi manual cũng thấy thường đóng. mà em đấu thì theo thường mở lại chạy => cũng có thể là hàng lởm hoặc người ta cài đặt trước đó.

ktshung
08-03-2018, 03:59:58 PM
552505525155252
Đây là hình em đấu chân Arlam cái máy em đang chạy, nó chay 3 năm rồi và lổi là đứng ngay, hình kế là cục nguồn 350k xài thiên thu. Máy em làm cho mình nên hơi luôm thuộm, bác thông cảm

motogia
08-03-2018, 04:02:50 PM
mấy con của em cũng vậy, đấu song song driver, dùng relay ngắt ngoài, dính hàng lỏm ta, bác ktshung cho thêm thông tin vụ này được không? để biết đường còn tránh. thanks

ktshung
08-03-2018, 04:07:13 PM
mấy con của em cũng vậy, đấu song song driver, dùng relay ngắt ngoài, dính hàng lỏm ta, bác ktshung cho thêm thông tin vụ này được không? để biết đường còn tránh. thanks

Em không biết đâu, bà con lại bảo em tung tin vịt hehehe. Nhưng mà em mua thì cứ cắm vào đo thấy thường đóng mới lấy, hehehe

motogia
08-03-2018, 04:17:33 PM
Vụ này khó à nhe, vẫn biết là phần mềm nó set được thường đóng hay thường mở, tên bán hàng nó tự set thì biết sao đây, thêm nữa, cái tội là em hay mua từ bên kia, đòi hỏi và đổi trả chắc chết.

ktshung
08-03-2018, 04:21:20 PM
Vụ này khó à nhe, vẫn biết là phần mềm nó set được thường đóng hay thường mở, tên bán hàng nó tự set thì biết sao đây, thêm nữa, cái tội là em hay mua từ bên kia, đòi hỏi và đổi trả chắc chết.

Vậy ta cứ đụng gì chơi đó thôi bác, thường mở thì túm song song nó lại nhét vô cái chân Estop rồi định dạng trong NC thôi, nó cũng vậy à, sao phải làm Relay ngoài

motogia
08-03-2018, 04:30:16 PM
Vậy ta cứ đụng gì chơi đó thôi bác, thường mở thì túm song song nó lại nhét vô cái chân Estop rồi định dạng trong NC thôi, nó cũng vậy à, sao phải làm Relay ngoài
em thấy máy chạy mấy năm nay hoàn toàn ổn, lỗi vẫn dừng, em ko dùng NC hay Mach, do dùng dsp 0501 trước giờ, nghẹt nó không có cổng estop nên đành chế qua relay, ngắt trực tiếp nguồn nuôi dsp ạ, sau có nâng cấp nên dspA11, vẫn biết em nó có estop, nhưng làm biếng, lắp kiểu cũ. cũng đã thử qua chân limit, nhưng chưa dc.
cũng may dsp nó tự lưu vị trí khi mất điện , nên em cứ chạy tới thôi.

ktshung
08-03-2018, 04:44:33 PM
em thấy máy chạy mấy năm nay hoàn toàn ổn, lỗi vẫn dừng, em ko dùng NC hay Mach, do dùng dsp 0501 trước giờ, nghẹt nó không có cổng estop nên đành chế qua relay, ngắt trực tiếp nguồn nuôi dsp ạ, sau có nâng cấp nên dspA11, vẫn biết em nó có estop, nhưng làm biếng, lắp kiểu cũ. cũng đã thử qua chân limit, nhưng chưa dc.
cũng may dsp nó tự lưu vị trí khi mất điện , nên em cứ chạy tới thôi.

em còn chế cả cái cục để khi máy chạy xong về home đụng vào nó cắt luôn toàn bộ hệ thống điện, hehehe. Nhưng nó vẫn thủ công quá, có bác nào biết có lênh gì để khi máy kết thúc M30 thì Relay nào đó đóng mở để cắt ngay trong tủ không ạ?

motogia
08-03-2018, 05:03:46 PM
em còn chế cả cái cục để khi máy chạy xong về home đụng vào nó cắt luôn toàn bộ hệ thống điện, hehehe. Nhưng nó vẫn thủ công quá, có bác nào biết có lênh gì để khi máy kết thúc M30 thì Relay nào đó đóng mở để cắt ngay trong tủ không ạ?

Vụ này hay đây, tránh ngâm điện khi máy đã chạy xong, Bác ktshung chia sẻ với, chứ cái tội của em là hay la ca buôn chuyện thời sự đó đây và cũng hay chạy đêm,nếu được bác chia sẻ thì tốt quá. Thanks

ktshung
08-03-2018, 05:05:44 PM
Em là cài máy xong vứt đó đi chơi luôn, ít nhất cũng câu cá hoặc cho chạy đêm. Nhà em cách xưởng 5km nên nhác chạy lên chạy về, cứ làm xong nó tự tắt tủ điện còn máy tính thì mình tắt bằng teamviewer. Hồi trước em đặt cái bỏad đóng ngắt 10 con relay qua máy tính, nhưng khổ cái CNc mỗi ngày chạy mỗi máy khác nhau, hổng lẻ bật thêm cái máy tính chỉ để khiển con đó, nên thôi làm cục chạm cho zui, không thì làm con đóng ngắt qua điện thoại, hoặc cái ngõ đóng ngắt của biến tần, cứ Spindle dừng quay là ... bụp, hehehe

motogia
08-03-2018, 05:14:04 PM
Nhà em cách xưởng cũng vậy 2km chứ chẳng gần, vậy mình dùng lệnh M05 hay tín hiệu tắt spindle từ mạch interface khi kết thúc chạy, được không bác? vì dung dsp thì em không ngại bật tắt, nó khởi động tương đối nhanh.
hehe bác đã gợi ý ở trên mà không để ý, thanks bác vì ý tưởng hay, còn việc thủ công hay không thì em no care

Thanhcuongquynhon
08-03-2018, 08:18:27 PM
Có khi nào ai đêna chơi chống tay vô tình trún vào cục đó chưa bác.hehe

Thanhcuongquynhon
08-03-2018, 08:22:06 PM
Em là cài máy xong vứt đó đi chơi luôn, ít nhất cũng câu cá hoặc cho chạy đêm. Nhà em cách xưởng 5km nên nhác chạy lên chạy về, cứ làm xong nó tự tắt tủ điện còn máy tính thì mình tắt bằng teamviewer. Hồi trước em đặt cái bỏad đóng ngắt 10 con relay qua máy tính, nhưng khổ cái CNc mỗi ngày chạy mỗi máy khác nhau, hổng lẻ bật thêm cái máy tính chỉ để khiển con đó, nên thôi làm cục chạm cho zui, không thì làm con đóng ngắt qua điện thoại, hoặc cái ngõ đóng ngắt của biến tần, cứ Spindle dừng quay là ... bụp, hehehe
Em chưa dùng mach3 nên không rõ bên đó sao chứ NC em thấy lấy tín hiệu từ biến tần điều khiển spin khi hoàn thành nó sẽ ngưng spin mình đấu nối trong biến tần ra off nguồn luôn chắc được đó bác.

ktshung
08-03-2018, 10:22:08 PM
Có khi nào ai đêna chơi chống tay vô tình trún vào cục đó chưa bác.hehe

Ban ngày em nối tắt nó lại bác à nên cục đó ko có tác dụng, hehhe

suu_tam
08-03-2018, 11:45:18 PM
Alarm HSB86H là thường mở nhé.

ktshung
09-03-2018, 10:18:47 AM
Alarm HSB86H là thường mở nhé.

Cái này đã nói ở phần thảo luận ở trên đó bác ...