PDA

View Full Version : Nhờ cao thủ chỉ dẫn về Xy-lanh khí nén, thủy lực :D

Trang : [1] 2

hung1706
18-06-2015, 10:00:03 PM
Tình hình là em đi chơi phố đồ cổ và lựm được vài em Xy-lanh bé bé xinh xinh. Em chả biết con nào khí nén hay thủy lực gì cả. Mấy con Xy-lanh dầu thì cao to đen hôi lại lắm tiền nhiều của nên em lụm vài em nhỏ xinh chơi trước xem thế nào. Hình đây ợ :
8328
Các bác cho em hỏi con thân Nhôm vuông vuông là khí hay thủy, sao em bơm nước hay bơm khí vào nó đều chạy tuốt. Nếu là thủy lực thì áp suất lớn nhất em nó chịu được tầm bao nhiêu ợ, liệu có thể kích được hơn 500kg hơm ? :D
Em xin cảm ơn :D

nhatson
18-06-2015, 10:04:07 PM
Tình hình là em đi chơi phố đồ cổ và lựm được vài em Xy-lanh bé bé xinh xinh. Em chả biết con nào khí nén hay thủy lực gì cả. Mấy con Xy-lanh dầu thì cao to đen hôi lại lắm tiền nhiều của nên em lụm vài em nhỏ xinh chơi trước xem thế nào. Hình đây ợ :
8328
Các bác cho em hỏi con thân Nhôm vuông vuông là khí hay thủy, sao em bơm nước hay bơm khí vào nó đều chạy tuốt. Nếu là thủy lực thì áp suất lớn nhất em nó chịu được tầm bao nhiêu ợ, liệu có thể kích được hơn 500kg hơm ? :D

ống gắn trên ben chắc gin, cụ check model rồi tra áp suất em ấy chịu đựng bao nhiêu, ống PU chắc ko chịu được dầu roài :)

hung1706
18-06-2015, 10:09:02 PM
kaka Ống gắn trên 2 cái đường vô là gin nhà em Cụ ợ, em gắn đỡ cho nó chạy thoy. Nó làm gì còn mã nên em mới hỗng tra mã được đó chớ :D
Theo Link này http://www.hydrauliccylinders.net/Taiyo-Hydraulic-Cylinders.html thì cỡ 10Mpa = 100Bar nhưng em nghi ngờ quá ợ @@

tcm
18-06-2015, 10:55:22 PM
Mấy cái này là xilanh khí nén. Áp suất max 10bar. xilanh khí nén bác cho thuỷ lực (áp suất thấp) vào nó vẫn chạy nhưng phớt nó không bền thôi.

itanium7000
18-06-2015, 11:07:06 PM
Bác hung1706 (http://forum.cncprovn.com/members/494-hung1706) đúng là..."Con tim khổ đau chỉ vì yêu em..." HSK A40 ;)
Lúc nào lỡ có ngán rồi thì chuyển em nghiên cứu giùm cho một tay nhé!

hung1706
18-06-2015, 11:12:37 PM
Kaka em đã ngâm thì ngâm cho tới nơi tới chốn bác ợ :D. Bác muốn ngâm thì mật thư cho em, em đao khổ vì em nó lắm rồi kakaka

hung1706
18-06-2015, 11:17:38 PM
Bác Tcm cho em hỏi vậy em bơm dầu chịu áp vào, cố gắng ép (xiết ốc M6 4 con xuống đều ) cho nó nén cây ty đầu ATC lực đạp cỡ 500kg dc ko bác ợ ?

tcm
19-06-2015, 01:57:44 AM
Em đoán mò con xilanh này của bác chắc F40. Nếu muốn tạo lực 500 Kg thì áp suất dầu phải 40 bar. Với áp suất này thì vỏ xilanh vẫn chịu được. Bác xem nếu hai bích 2 đầu mà dùng ren thì thử được còn nếu dùng phanh thì chắc không chịu được. Cái này chỉ để thử thôi còn muốn vận hành bác phải mua xilanh thuỷ lực.

Nam CNC
19-06-2015, 08:19:46 AM
cây màu đen là ben đóng mở cửa , 2 cái ben còn lại là khí nén .

mấy hệ khí nén dùng dầu thuỷ lực được nhưng nhược điểm là áp nhẹ <9kg/cm2 , dầu phải lỏng thì tốc độ đáp ứng cao cao 1 tí , tại sao không chịu được áp lớn thì bác thớt nhìn lại hệ khí nén nó toàn xử dụng vật liệu và có kết cấu , liên kết chịu lực nhẹ thôi , phang cho cố vào nhảy trốn không kịp, trên mác của nó ghi 9kg/cm2 vậy bác dám chơi 15kg/1cm2 không ??? em không dám.

nói chung hệ thuỷ lực và khí nén có nguyên lí hoạt động như nhau chỉ khác nhau chất lưu dẫn thôi , do áp cao và thấp nên 2 hệ khác nhau về vật liệu và cấu tạo 1 xíu , sao ông tốt nghiệp trường học dữ dằn mà yếu vậy , qua đây tui đào tạo lại cái mảng này cho.

Tuanlm
19-06-2015, 08:45:06 AM
Nam cnc nói câu nghe nhột cả họ luôn ah.

Nam CNC
19-06-2015, 08:55:19 AM
nhột cái gì ông Tuấn , tui nói sai hả ? chú Hưng này hồi trước làm đề tài tốt nghiệp em hỗ trợ cho mượn vật tư làm con máy mà , hồi trước em đi học trong đó có được đào tạo cái gì rõ ràng đâu, thực hành chắc cầm được cây búa , cây giũa là nhiều , thỉnh thoảng đứng máy phay cơ hay tiện cơ là cười híp mắt , nhờ lang thang bãi hàng mà học được kha khá mà , tính tui nói thiệt cứ như đùa , mà đùa cứ như giỡn.

Mà nè ông Tuấn , ông lặn đâu mất tiêu , mấy ông đột nhiên vắng mặt chứng tỏ có nhiều việc làm kiếm tiền lắm đây , ông nào mà ló mặt lên hoài kể như thất nghiệp, như tui nè buồn quá xá.

Tuanlm
19-06-2015, 09:48:15 AM
Mấy hồi nông nổi tưởng mình ngon lém dzọt dzô chém gió lấy le. Ai ngờ đụng chạm cao thủ, sợ bị trọng thương nên ẩn mình chờ thời. Hee hee. Mai mốt mấy cao thủ đi hết mình lại xưng hùm.:D

hung1706
19-06-2015, 09:58:08 AM
Kaka đại ca mà không nhắc nhở là kì này em lại lên nóc tủ ngắm gà rồi :)). Con này em mua chơi vọc cho biết sơ sơ trước đã chứ thấy thân nhôm là hơi ớn :D
Em nói thật kiến thức trong trường em nắm dc chả bao nhiêu, thích tìm hiểu với em yêu khoa học nên lý thuyết với em mà nói thì 2 chữ...thất bại...há há. Mà em có học về khí nén hay thủy lực gì đâu nên thất bại tập 2 hehe.
Nhớ có lần thực tập Cơ Khí 4 môn Nguội, Tiện, Hàn, với 1 môn cực kỳ bá đạo là Rèn.
Ông thầy cho 2 đứa 1 nhóm Rèn, cho phôi vào lò than đá xong đem ra đập thành cây ba chĩa.
Thằng ku thì 2 tay cầm kềm kẹp phôi, ku kia lấy hết sức nện cây búa phang ầm ầm.
Bỗng nhiên gió lớn thổi lên, cộng thêm lực đập xuống cái bốp...cây phôi thăng thiên 1 cái vèo...thằng ku bỏ cây kềm kẹp nhanh tay chụp...Ô mai gọt...cây phôi nó vẫn còn nóng đỏ lè các cụ ạ =))))

Tuan Kieu
19-06-2015, 06:34:26 PM
8328

ko bít nhiều về xylanh thuỷ lực , mà có đống xứ lạnh này bác có muốn nghiên cứu ko . giá rác 100k/cục .
8359

thuhanoi
19-06-2015, 07:03:48 PM
Thấy đống này toàn khí nén, bác cầm cục nào đó lên rung rung rảy rảy mà chảy dầu ra là thuỷ lực, mà thuỷ lực thì đa số chỗ nối ống vào là vặn ren mịn - nói chung biết sơ sơ là vậy chứ không biết nhiều đâu :D

Nam CNC
19-06-2015, 07:22:51 PM
mấy em trong hình là hàng khí nén , các loại này đi kèm các cơ cấu chuyên dụng trong gá đặt phôi , trong quận 8 thỉnh thoảng về mấy sọt mới chưa xài luôn , bán hoài không ai mua thế là rã banh xác ra lấy nhôm, lấy đồng bán kg ve chai.

terminaterx300
19-06-2015, 08:37:35 PM
ko bít nhiều về xylanh thuỷ lực , mà có đống xứ lạnh này bác có muốn nghiên cứu ko . giá rác 100k/cục .
8359
khí nén bác ơi, đầu gắn của nó tích hợp luôn cả điều áp

hung1706
20-06-2015, 05:30:45 PM
Mâ´y con này khí nén bác ơi...mà vui vui em yêu khoa học thì bơm thủy lực vào cho em nó chạy nhảy lăn tăn chơi. Em khuyê´n cáo là bơm vào thì tìm nơi núp ngay nhá :))))

thuhanoi
20-06-2015, 05:54:15 PM
Mâ´y con này khí nén bác ơi...mà vui vui em yêu khoa học thì bơm thủy lực vào cho em nó chạy nhảy lăn tăn chơi. Em khuyê´n cáo là bơm vào thì tìm nơi núp ngay nhá :))))

Bơm thuỷ lực vào có chi mà sợ nhỉ, chat long khi vỡ ra là áp suất giảm ngay xuống nên không có gì nguy hiểm chỉ sợ văng dầu lấm áo quần thôi :D

marl
20-06-2015, 10:11:18 PM
Bơm thuỷ lực vào có chi mà sợ nhỉ, chat long khi vỡ ra là áp suất giảm ngay xuống nên không có gì nguy hiểm chỉ sợ văng dầu lấm áo quần thôi :D

Bác chưa làm thuỷ lực hay sao nhỉ!! Áp suất dầu thuỷ lực cỡ 220bar thì bẩn quần áo hay là đi viện.

thuhanoi
20-06-2015, 10:17:16 PM
Quy mô gia đình, ngâm cứu chơi ống dẫn cỡ ngón tay út, máy nén bang cái nắm tay mà có gì nguy hiểm. Khí nén mới sợ :D

marl
20-06-2015, 10:24:25 PM
Cảnh báo:
Cấm dùng thuỷ lực để chạy xi lanh khí nén.
Phân biệt xi lanh thuỷ lực với khí nén rất dễ. Thông thường xi lanh thuỷ lực = thép còn xi lanh khí nén bằng nhôm.

thuhanoi
20-06-2015, 11:00:41 PM
Cảnh báo:
Cấm dùng thuỷ lực để chạy xi lanh khí nén.
Phân biệt xi lanh thuỷ lực với khí nén rất dễ. Thông thường xi lanh thuỷ lực = thép còn xi lanh khí nén bằng nhôm.
Vẫn dùng đồ khí nén cho thủy lực được không sao cả miễn là phải biết rằng đồ khí nén sẽ rất nhanh hư do không phù hợp và phải điều chỉnh áp lực sao cho không vượt quá trị số cho phép của linh kiện khí nén đó

Nam CNC
21-06-2015, 08:16:14 AM
Em chỉ khuyên ông nào rành về hệ thống thuỷ lực thì muốn chơi gì chơi , chứ đừng để chết vì thiếu hiểu biết , dầu và khí là 2 chất lưu dẫn khác nhau , có áp làm việc cũng khác nhau rất lớn

--- khí nén thông thường <9kg , trong công nghiệp nhà máy , máy nén trục visme nén tới 15kg/cm2 là bình thường, khi qua mỗi cơ cấu làm việc có bộ phận điều chỉnh áp suất
--- thuỷ lực bơm đẩy lên tối thiểu là 70kg lên đến mấy trăm kg/cm2 là chuyện rất bình thường, hệ thống ban đầu bao giờ cũng có van xả an toàn để chỉnh áp chính xác cho cả hệ thống rồi sau đó đi đâu thì tuỳ.

do dùng khí nén áp suất không cao nên khí nén dùng nhôm chủ yếu , ống thì PU, PP , co , T nhựa chẳng sao cả
dầu thì đi với gang cầu , thép , ống chịu áp cao bằng cao su có lưới thép, ống đồng đỏ , ống thép...

muốn chơi dầu qua các cơ cấu khí nén thì , áp dầu <9kg, ống dẫn bằng nhựa PP ( chống lão hoá khi tiếp xúc dầu ) , dầu không nhất thiết dầu thuỷ lực , có thể chơi sang bằng dầu trắng , dầu lạnh , dầu gì cũng được sao cho có độ lỏng cao nhất ( do áp thấp lưu lượng qua ống sẽ chậm nên lỏng thì cơ cấu hoạt động nhanh hơn 1 xíu, nhưng chắc chắn chậm hơn khí nén rất nhiều ) ... vậy thôi còn gì nữa cứ tự nghiên cứu tiếp.

Tại sao dùng dầu cho khí nén .

khống có máy khí nén chỉ có cái bơm dầu be bé, độ ồn của máy nén khí , hệ thống gọn gàng ..... và có thể là lười có gì làm đó

ducduy9104
21-06-2015, 02:12:23 PM
Hê hê em thì chả biết gì thủy lực khí nén nhưng mà các bác làm với dầu thì nhớ đeo kính, mấy lần đi bãi vọc vọc cái ben dầu tí nữa thì mắt đổi màu :p

Tuấn
21-06-2015, 06:17:33 PM
Nhân tiện các bác cho em hỏi quanh Hà lội thì đồ thuỷ lực mua ở đâu đỡ phải mặc cả ạ ? Em cần bộ nguồn với một mớ van viếc linh tinh :)

tcm
22-06-2015, 09:54:24 PM
Nhân tiện các bác cho em hỏi quanh Hà lội thì đồ thuỷ lực mua ở đâu đỡ phải mặc cả ạ ? Em cần bộ nguồn với một mớ van viếc linh tinh :)
Bác cần mua nguồn thuỷ lực như thế nào? Chạy cho cái gì? Yêu cầu ra sao đưa lên đây em có thể tư vấn cho bác. Còn mua thì bác lên Đê La Thành có vài công ty bán giá hợp lí. Em đi mua thì không phải mặc cả bao giờ (Việt Thái, Thái Bảo, Triển Hưng(số 10 hàng Cháo)...).

Tuấn
23-06-2015, 07:52:05 AM
Bác cần mua nguồn thuỷ lực như thế nào? Chạy cho cái gì? Yêu cầu ra sao đưa lên đây em có thể tư vấn cho bác. Còn mua thì bác lên Đê La Thành có vài công ty bán giá hợp lí. Em đi mua thì không phải mặc cả bao giờ (Việt Thái, Thái Bảo, Triển Hưng(số 10 hàng Cháo)...).

Hay quá, em nhờ bác và cả nhà tư vấn giúp em cái này, vẽ luôn giúp em cái sơ đồ thì hay quá ạ, mấy cái van điều áp này nọ em mù tịt.

Em có 3 con xy lanh, em lắp xong vào phần cơ rồi, bây giờ còn thiếu van với nguồn ạ.

1- con xy lanh số 1, đường kính đâu tầm 80 gì đấy, hành trình 150. Con này cần chạy chậm. Khi dùng em bấm cho nó chạy từ từ, nâng sản phẩm lên đến một mức nào đấy rồi em bỏ tay ra thì nó đứng im ở đẩy. Căn bằng mắt ạ. Sau khoảng 30 phút thì xong, em bấm cho nó chạy xuống. Xong con 1

2- Con xy lanh số 2, đường kính cũng tầm 80, hành trình cũng 150. Con này cũng chạy chậm. Dùng tương tự con số 1. Chỉ khác là khi dùng lâu lâu bấm phát cho nó tiến lên tẹo, hay lùi xuống 1 tí. Mỗi lần bấm em cần nó chạy 5mm là ổn ạ. Con này em cũng căn bằng mắt.

3- Con xy lanh số 3, đường kính 180, hành trình 220 gì đó. Con này cũng cần chạy chậm. Em bấm cho nó nâng lên từ từ, rồi để đấy, cứ khoảng 1 phút em bấm cái cho nó nâng lên tẹo, cũng cỡ 5-10mm. Trong khoảng 30 phút nó nâng lên hết hành trình là em xong việc ạ. Con này lực ép cần khoảng 30 tấn. Con số 1 và 2 ép được khoảng 5-7 tấn là ổn ạ.

Nguyên bản máy còn một con xy lanh số 4, con này em bí, đang bỏ đấy luôn, chưa làm ạ. Con này hành trình khoảng 400, hai đầu. Nó chịu lực bẻ ngang nên cần to một tẹo, trục ra cỡ khoảng 60-80 gì đó. Có cái khớp ở giữa xy lanh cho nó lắc ngang được. Nó dùng để chặn vật liệu. Chỉ chặn có 1 đầu nhưng có lực lắc ngang nên em thấy người ta làm thò ra cả 2 đầu chắc là cho nó khoẻ. Lực ép tối đa 500kg. Ép mạnh hơn nó phá lung tung. Em đang định dùng ben thuỷ lực, bơm khí nén vào cho nó ép ít ít thôi (trọng lượng con xy lanh chắc cũng gần đủ :) )

Con số 4 em đang dùng 1 con ốc M16 thay cho nó ạ. Nếu làm được nó thì thời gian gia công nhanh hơn. Nó lắp ở đầu cái tay đòn dài đến 4m nên em hãi nếu mà nó ép mạnh quá cái tay đòn và một số thứ linh tinh bung ra mất. Em cũng đang nghĩ thay nó bằng combo trượt, rồi dùng xy lanh khí nén mà đẩy dưng hơi bí về đoạn thiết kế ( nhìn hơi chuối :) )

Huudong
23-06-2015, 07:59:00 AM
Hay quá, em nhờ bác và cả nhà tư vấn giúp em cái này, vẽ luôn giúp em cái sơ đồ thì hay quá ạ, mấy cái van điều áp này nọ em mù tịt.

Em có 3 con xy lanh, em lắp xong vào phần cơ rồi, bây giờ còn thiếu van với nguồn ạ.

1- con xy lanh số 1, đường kính đâu tầm 80 gì đấy, hành trình 150. Con này cần chạy chậm. Khi dùng em bấm cho nó chạy từ từ, nâng sản phẩm lên đến một mức nào đấy rồi em bỏ tay ra thì nó đứng im ở đẩy. Căn bằng mắt ạ. Sau khoảng 30 phút thì xong, em bấm cho nó chạy xuống. Xong con 1

2- Con xy lanh số 2, đường kính cũng tầm 80, hành trình cũng 150. Con này cũng chạy chậm. Dùng tương tự con số 1. Chỉ khác là khi dùng lâu lâu bấm phát cho nó tiến lên tẹo, hay lùi xuống 1 tí. Mỗi lần bấm em cần nó chạy 5mm là ổn ạ. Con này em cũng căn bằng mắt.

3- Con xy lanh số 3, đường kính 180, hành trình 220 gì đó. Con này cũng cần chạy chậm. Em bấm cho nó nâng lên từ từ, rồi để đấy, cứ khoảng 1 phút em bấm cái cho nó nâng lên tẹo, cũng cỡ 5-10mm. Trong khoảng 30 phút nó nâng lên hết hành trình là em xong việc ạ. Con này lực ép cần khoảng 30 tấn. Con số 1 và 2 ép được khoảng 5-7 tấn là ổn ạ.

Nguyên bản máy còn một con xy lanh số 4, con này em bí, đang bỏ đấy luôn, chưa làm ạ. Con này hành trình khoảng 400, hai đầu. Nó chịu lực bẻ ngang nên cần to một tẹo, trục ra cỡ khoảng 60-80 gì đó. Có cái khớp ở giữa xy lanh cho nó lắc ngang được. Nó dùng để chặn vật liệu. Chỉ chặn có 1 đầu nhưng có lực lắc ngang nên em thấy người ta làm thò ra cả 2 đầu chắc là cho nó khoẻ. Lực ép tối đa 500kg. Ép mạnh hơn nó phá lung tung. Em đang định dùng ben thuỷ lực, bơm khí nén vào cho nó ép ít ít thôi (trọng lượng con xy lanh chắc cũng gần đủ :) )

Con số 4 em đang dùng 1 con ốc M16 thay cho nó ạ. Nếu làm được nó thì thời gian gia công nhanh hơn. Nó lắp ở đầu cái tay đòn dài đến 4m nên em hãi nếu mà nó ép mạnh quá cái tay đòn và một số thứ linh tinh bung ra mất. Em cũng đang nghĩ thay nó bằng combo trượt, rồi dùng xy lanh khí nén mà đẩy dưng hơi bí về đoạn thiết kế ( nhìn hơi chuối :) )

giá như em ở gần là chạy qua support bác liền, xa quá.

tcm
23-06-2015, 08:49:34 AM
OK. Tối nay sẽ ngồi vẽ bản vẽ cho bác. Bác cho thêm thông tin là con xilanh 180 nâng lên 10mm mất khoảng bao lâu để tính luôn bơm, van cho bác.
Em đoán con xilanh thứ tư bác dùng để miết gờ của bồn chứa thì phải, nếu đúng vậy thì bác dùng khí nén là chuẩn nhất.

Tuấn
23-06-2015, 12:20:28 PM
OK. Tối nay sẽ ngồi vẽ bản vẽ cho bác. Bác cho thêm thông tin là con xilanh 180 nâng lên 10mm mất khoảng bao lâu để tính luôn bơm, van cho bác.
Em đoán con xilanh thứ tư bác dùng để miết gờ của bồn chứa thì phải, nếu đúng vậy thì bác dùng khí nén là chuẩn nhất.

Cả 4 con để cho cái máy miết bác ạ. Con thứ 4 chỉ để chống tâm cho cái chỏm nó khỏi nhảy lên thôi. Hiện em đang dùng kích ô tô, kích cũng thấy ổn nên em nghĩ tốc độ nó cứ từ từ như kích tay là được rồi bác ạ, nhanh hơn tẹo thì tốt hơn chứ nhanh quá thì lại khó chỉnh :)

Tuấn
23-06-2015, 12:21:31 PM
giá như em ở gần là chạy qua support bác liền, xa quá.

Hôm nào cụ ra bắc ới em nhá, có mấy quán bia tiếp viên xinh lém, cụ phải support em vụ này mới được :)

tcm
23-06-2015, 04:56:40 PM
Của bác đây.8436
Với bơm(4cc) và động cơ(1,5 Kw) em tính thì con xilanh to của bác đi 1cm mất khoảng 3 giây. Nếu bác muốn chậm hơn nữa thì giảm lưu lượng bơm xuống. Loại bơm nhỏ 2,5 cc/vòng có bán sẵn.

Tuấn
23-06-2015, 05:36:19 PM
Cám ơn bác nhiều, để em từ từ ngâm kíu, cái này em mới chỉ lắp 1 bơm 1 xy lanh thôi, bi chừ nhìn cái này .... để em ngâm kíu, cách đấu thì em biết, còn con van 1 chiều em chưa lắp bao giờ. Cám ơn bác.

tcm
23-06-2015, 10:46:18 PM
Em có thể giải 1 số phần tử cho bác thích.
1. Van 1 chiều để tránh xung áp từ hệ thống dội về bơm - kéo dài tuổi thọ bơm.
2. Van tiết lưu 1 chiều để bác điều chỉnh tốc độ xilanh nhỏ theo ý muốn.
3. Van 1 chiều có điều khiển để hãm cứng xilanh không cho xilanh tụt xuống khi chưa có điều khiển.

Huudong
23-06-2015, 11:39:39 PM
Hôm nào cụ ra bắc ới em nhá, có mấy quán bia tiếp viên xinh lém, cụ phải support em vụ này mới được :)

gì chứ cứ có gái xinh là thế éo lào em cũng ra 1 chuyến.

Tuấn
24-06-2015, 07:25:19 AM
Em có thể giải 1 số phần tử cho bác thích.
1. Van 1 chiều để tránh xung áp từ hệ thống dội về bơm - kéo dài tuổi thọ bơm.
2. Van tiết lưu 1 chiều để bác điều chỉnh tốc độ xilanh nhỏ theo ý muốn.
3. Van 1 chiều có điều khiển để hãm cứng xilanh không cho xilanh tụt xuống khi chưa có điều khiển.

Cám ơn bác nhiều, bây giờ em biết tại sao mấy con bơm em đang dùng thỉnh thoảng nó xì dầu ra nhà khi dầu từ xi lanh hồi về rồi ạ, em tưởng phốt ở cổ bơm hỏng, thay rồi thỉnh thoảng lại bị. Van 1 chiều, van 1 chiều, để em gúc phát xem mặt mũi nó dư lào :)

Tuấn
25-08-2015, 01:00:27 PM
Thank bác Tcm, em đã mua được gần đủ các thiết bị lắp cho phần thủy lực con máy miết rồi ạ. Nhờ bác và cả nhà tư vấn cho em phần lắp bơm và bình dầu. Nhiều người bảo em phải lắp bình dầu cao hơn bơm, để trong bơm luôn có dầu. Như vậy có cần thiết không ạ ?

Em định để cụm mô tơ, van lên luôn nóc thùng dầu. Như cái bơm nguyên bản của con máy xịn nó thế này ạ :

10760

Tiện thể em khoe luôn con máy đểu em nghịch. Máy nguyên bản nó thế này :

10761

Con máy đểu của em nó thế này :

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/11873481_734580586672822_3831106703039518854_n.jpg ?oh=def0d392cf80973858a79cb16b808840&oe=563F4C40

Dùng để miết inox nên một số chỗ nhạy cảm em bọc lớp inox 316L cho nó đỡ phải sơn

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/v/t1.0-9/11880422_734580380006176_6453492046509065351_n.jpg ?oh=e2607ec2d6de91f914c57f474a84db2b&oe=5672210F

Cái cần chống tâm em chưa làm được con xy lanh vì chắc em phải tìm xy lanh khí nén thôi, thủy lực mạnh quá sợ bung mất máy.

Em chọn kiểu máy này có khác chút máy truyền thống của ý, ví dụ như con này :

http://img.directindustry.com/images_di/photo-g/flanging-machine-28331-2324525.jpg

Có mấy lý do:

1- Cùng công suất, cùng miết được độ dày như nhau thì kiểu của Ý nặng tầm 23 tấn, còn kiểu em nghịch nặng dưới 10 tấn. Ngoài chuyện nặng cân thì nặng tiền, còn vấn để nữa là khoảng 10 thì em có cẩu để nhấc, còn ngoài 20 tấn thì em không có gì để nhấc nó lên, thành ra không thể chế được.

2- Kiểu của Ý chỉ miết được tôn mỏng nhất là 3 ly, em chế kiểu khác, miết được tôn 1,5ly. Mấy cái máy này miết tôn dày rất dễ, còn tôn mỏng thì dưới 2 ly em chưa thấy ai miết được ( ngoài em ạ :) )

Hé hé hé cụ nào có nhu cầu chế con máy giống lày thì mới em cà phê nhá, em chuyển giao tuốt tuồn tuột :)

tcm
25-08-2015, 10:45:08 PM
Theo kinh nghiệm của em thì chiều cao từ mặt thoáng dầu lên đến lỗ hút của bơm <40cm thì không ảnh hưởng gì (Bơm bánh răng). Bác cứ lắp theo bộ thùng dầu của Ý là ok rồi.

Tuấn
09-09-2015, 12:22:35 PM
Cả nhà cho em hỏi tiếp với ạ, tềnh hềnh là hôm nay em lôi đồ ra sếp hình, đúng dư lày không ạ ?

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/12002145_740948536036027_3355151427777465724_n.jpg ?oh=0db2cf61d5d77a9a562bbe98466ff25c&oe=5672FEDE&__gda__=1448997478_92d143d44765ba9e38f7ea0408e7dad b

Giúp em cái qui trình chạy mấy con van này với ạ, để em chế cái tủ điện hoành tráng cho mấy cha Gamo, CKD lé mắt chơi :P

Con van xả tải nó hoạt động khi nào ạ ?
Bật bơm khi bật van hay bơm chạy liên tục ạ ? Giúp em cái qui trình cả nhà nhé.
Tềnh hềnh là làm xong em này chắc 2 em ở xưởng em sẽ được đại tu lại từ đầu đến đ... he he

Em củm ơn

Tuấn
18-09-2015, 12:55:39 AM
Cả nhà cho em hỏi ngu ngu tẹo ạ.

Số là em cần một con van thủy lực dạng giống giống van trợ lực tay lái ô tô ý. Chỉ khác cái van trợ lực tay lái khi vặn sang phải thì nó bơm sang phải, vặn sang trái nó bơm sang trái.
Bi chừ em cần là cái van ấy nó có cái cần, ấn vào cái cần thì nó bơm sang phải, kéo ra thì nó bơm sang trái. Liệu có cái van kiểu ấy trên thị truờng không ạ ?
Nếu không có thì em chế cái van thủy lực trợ lực tay lái từ chuyển động quay lắp thêm thanh răng, bánh răng vào cho nó đẩy vậy.

katerman
18-09-2015, 03:26:07 AM
Bác có thể sử dụng Van Phân Phối bằng tay,

11798

Hoặc van điều khiển bằng điện( làm 2 nút nhấn), sơ đồ và chọn van như file này

http://s1.downloadmienphi.net/file/downloadfile7/192/1379684.pdf

Best regard.

CNC FANUC
18-09-2015, 06:23:32 AM
Cả nhà cho em hỏi ngu ngu tẹo ạ.

Số là em cần một con van thủy lực dạng giống giống van trợ lực tay lái ô tô ý. Chỉ khác cái van trợ lực tay lái khi vặn sang phải thì nó bơm sang phải, vặn sang trái nó bơm sang trái.
Bi chừ em cần là cái van ấy nó có cái cần, ấn vào cái cần thì nó bơm sang phải, kéo ra thì nó bơm sang trái. Liệu có cái van kiểu ấy trên thị truờng không ạ ?
Nếu không có thì em chế cái van thủy lực trợ lực tay lái từ chuyển động quay lắp thêm thanh răng, bánh răng vào cho nó đẩy vậy.

Van này có bán đầy đấy bác, hình như gọi là van thủy lực tay gạt có người lại gọi là van xe nâng, loại này hình như có 2 loại loại đẩy-kéo và loại gạt qua lại(theo ngôn ngữ của em) còn bác muốn qua trái hay qua phải thì bác đổi hai cái ống ở vị trí A-B thôi

Tuấn
18-09-2015, 09:05:06 AM
Em chế cái cơ cấu chép hình ạ, nhìn cái van của thiên hạ thì trông ngoài nó thế này :

11799

11800

Dã tâm là điều khiển vị trí cho xy lanh bằng cái van này ạ. Bên dưới hình có cái bánh xe, rồi có cái tấm tôn bằng bàn tay cong cong, đầu van đẩy bánh xe tì vào cạnh tấm tôn, trượt trên ấy đẩy đầu van thò ra thụt vào theo biên dạng tấm tôn, điều khiển cái xy lanh chép cái hình y như thế nhưng có kích thước lớn hơn ạ.

Em mù mờ về khoản này, chỉ biết trên mạng họ bảo là van servo, gúc mãi chả tìm thấy cái nào nên nghĩ đến cái bơm trợ lực của tay lái ô tô chắc cũng kiểu này.

Cả nhà xem giúp em có cái kiểu van nào tương tự như thế này không ạ. Em củm ơn

Tuấn
18-09-2015, 09:19:56 AM
Catalo của cái van ấy đây ạ: http://www.rosebrooktracer.com/images/1000_LITERATURE.PDF

Nhà mình có cụ nào biết món này giúp em với nhá, thanks

marl
18-09-2015, 10:38:50 AM
Catalo của cái van ấy đây ạ: http://www.rosebrooktracer.com/images/1000_LITERATURE.PDF

Nhà mình có cụ nào biết món này giúp em với nhá, thanks

Thuê đi bác, ko ai giúp được đâu.

Tuấn
18-09-2015, 02:00:50 PM
Thuê đi bác, ko ai giúp được đâu.

Vâng, em gúc mãi chỉ ra bọn rosebrook của mẽo bán cái của này, vậy em thui bác ạ, mua con trợ lực tay lái về chế vậy :

https://hethongthietbithuyluc.files.wordpress.com/2012/06/tre1bba3-le1bbb1c-tay-lc3a1i.png?w=479

nguyên lý nó hình như giống nhau, khác tẹo chỗ tay ấn và tay quay:

http://www.otosaigon.com/attachments/h2a-steering-power-rack-jpg.7068/

CNC FANUC
18-09-2015, 08:38:06 PM
Ko hiểu ý cụ muốn như thế nào, van servo nó điều khiển lưu lượng rất chính xác(nên giá cũng chát lắm) còn trợ lực tay lái em thấy nó là van on/off thông thường thôi hay sao ấy, ko biết cụ chế chép hình thế nào bán ý tưởng cho em xem với ạh

Tuấn
18-09-2015, 09:26:27 PM
Ko hiểu ý cụ muốn như thế nào, van servo nó điều khiển lưu lượng rất chính xác(nên giá cũng chát lắm) còn trợ lực tay lái em thấy nó là van on/off thông thường thôi hay sao ấy, ko biết cụ chế chép hình thế nào bán ý tưởng cho em xem với ạh

Có gì đâu ạ, ở hai cái hình máy màu xanh bên trên, con van nó có cái đầu dò, đầu dò gắn vào tấm đế, tấm đế gắn cái bánh xe, khi van bị sợi xích bé tẹo kéo đi dọc cái trục vuông vuông, cái bánh xe gắn vào đầu dò nó chạm vào tấm dưỡng hình cong cong trắng trắng gắn bên dưới, nó điều khiển xy lanh thò ra thụt vào đúng biên dạng như hình tấm dưỡng.

Em gúc ra thì cái này người ta dùng mấy chục năm nay rồi, các cơ cấu chép hình máy tiện, máy phay dùng thủy lực cũng vậy.

Em có con máy tự chế, dùng chép hình bằng sensor quang ( em bịa ra nguyên lý, lắp bậy thấy cũng được ), chạy không mượt như dùng thủy lực, vậy nên em tìm mua con van kia, nó gọi là van tracer hay servo. Hãng rosebrook có van chép hình cho 1-2-3 trục, dưng mà đặt mua chắc không dễ, và cũng không rẻ nên em định dùng van trợ lực tay lái, cái này bán sẵn và rẻ bèo ạ.

Bác cầm cái ghi đông ô tô mà vặn thì nhích 1 tẹo bánh xe xoay một tẹo, ngược lại nó cũng ngược lại ngay, không phải on/off đâu ạ. Em nghĩ nó cũng cùng dòng nguyên lý van servo nên định thử ạ.

CNC FANUC
18-09-2015, 09:48:40 PM
Có gì đâu ạ, ở hai cái hình máy màu xanh bên trên, con van nó có cái đầu dò, đầu dò gắn vào tấm đế, tấm đế gắn cái bánh xe, khi van bị sợi xích bé tẹo kéo đi dọc cái trục vuông vuông, cái bánh xe gắn vào đầu dò nó chạm vào tấm dưỡng hình cong cong trắng trắng gắn bên dưới, nó điều khiển xy lanh thò ra thụt vào đúng biên dạng như hình tấm dưỡng.

Em gúc ra thì cái này người ta dùng mấy chục năm nay rồi, các cơ cấu chép hình máy tiện, máy phay dùng thủy lực cũng vậy.

Em có con máy tự chế, dùng chép hình bằng sensor quang ( em bịa ra nguyên lý, lắp bậy thấy cũng được ), chạy không mượt như dùng thủy lực, vậy nên em tìm mua con van kia, nó gọi là van tracer hay servo. Hãng rosebrook có van chép hình cho 1-2-3 trục, dưng mà đặt mua chắc không dễ, và cũng không rẻ nên em định dùng van trợ lực tay lái, cái này bán sẵn và rẻ bèo ạ.

Bác cầm cái ghi đông ô tô mà vặn thì nhích 1 tẹo bánh xe xoay một tẹo, ngược lại nó cũng ngược lại ngay, không phải on/off đâu ạ. Em nghĩ nó cũng cùng dòng nguyên lý van servo nên định thử ạ.

Bữa trước mấy đại ca nhà em thay con trợ lực tay lái xe nâng em cũng ko để ý, mai mốt em rảnh ngửa bụng con xe nâng lên nghiên cứu rồi phán lại ạh