PDA

View Full Version : Warrior 2030 - CNC mini with controller made in VietNam. HiepPhat Co., ltd

Trang : 1 [2]

terminaterx300
08-10-2015, 10:13:16 PM
đâu chú Nam mập cho em biết cái máy nào , cấu hình chẳng cần to chỉ bằng con này thôi , trên 24k rpm cho spindle nguyên bản (không chơi thay thế spindle china) , jog speed 5m-7m/min, gia tốc 1500mm/s2, , sai số đảo chiều 0.01mm. Nếu có em đi với chú liền.

móa, đợt trước có cái con là rơi ra 2 cái spindle bt15 đó, hiểu ko ;)

bảo hốt éo hốt rồi giờ nói gì, muốn mua ko kiếm cho :cool:

Nam CNC
08-10-2015, 10:37:02 PM
cái bộ đó thì ngon nhưng nó hơn 3 tấn thì nhét vào cái nhà làm sao còn đường đi đây ??? mà mua em đó về đúng nghĩa mua cái khung , toàn bộ phần điện cho đi ve chai.

nhatson
08-10-2015, 10:37:31 PM
em thấy các bác chém nhau kinh quá nên em ngứa mồm nói vài câu. Hàng của Hp là hàng VN nếu tốt em ủng hộ.Bác là người bán hàng không nên đêm hàng chất lượng kém về so với mình mà bác phải khẳng định được thương hiệu.(tại sao bmv vẫn có người mua kia morning vẫn có người mua) Còn đứng trên phương diện người dùng hàng để đánh giá sp của HP em nói thẳng nhé: hàng HP ko bao h bằng 1 con máy bãi từ nhật về nếu 110tr 1 con máy cấu hình như của HP về chỉ để gia công đồ chơi thôi, em bỏ thêm 50 tr nữa mua 1 con máy nhật bãi gia công hàng ngon lành (được cả sắt - lại còn nhanh hơn). Nói chung là HP nên nghĩ đến việc gia công hàng loạt để giảm giá thành còn ở đây là diễn đàn trao đổi kn về chế cháo thôi thỏa mãm đam mê nghiên cứu kỹ thuật. Nói tóm lại nếu mua máy HP về để gia công kiếm xèng thì không bao h , còn mua về để chế cháo đồ mình thích mà bỏ qua các tiện ích khác thì nên. Mong các bác đừng gạch đá em nhé vì em hay thẳng tính nên nói như vậy

tbi ngày càng nhỏ, vài năm nữa em tin chắc bác đi bãi sẽ nhặt được mấy con nhỏ nhỏ kiều HP làm , ko đâu xa, 3 4 năm nữa samsung nó sẽ xả ra 1 đám máy hành trình 150x150

marl
08-10-2015, 11:06:32 PM
Có lẽ là để các doanh nghiệp trong nước có cơ hội phát triển thì Chính Phủ nên cấm nhập máy cũ????

nhatson
08-10-2015, 11:15:23 PM
Có lẽ là để các doanh nghiệp trong nước có cơ hội phát triển thì Chính Phủ nên cấm nhập máy cũ????

chiêu cấm này các của cụ marl... rất giống phog cách marl

1 cách khác, em thấy nhẹ nhàng hơn, bỏ tiền thuê tư nhân RD rồi công bố kết quả, khối chú độc quyền công nghệ sẽ mất bớt sức mạnh, có 1 đống chú con con chụp được cơ hội
ví dụ như CNC controller, em tin nguồn gốc đại đa số các controller ngày nay hưởng lợi từ dự án bộ điều khiển CNC mở của GOV US
lí do đơn giản là mấy chú US tạo ra máy NC/CNC rồi ngồi trên nóc nhà bán máy luxury ko,mấy chú japan với GERMANY bán máy bình dân, sau 20 năm mấy chú US lăn dug ra chết vì ko cạnh tranh lại, mấy chú JAPAN , GERMANY quá mạnh để cty US cạnh tranh vậy thì.... ta san bằng cách biệt bằng cách.... làm mấy cty lớn mất lợi thế về công nghệ

Publication Citation: Use of Open Source Distribution for a Machine Tool Controller

NIST Authors in Bold
Author(s): William P. Shackleford; Frederick M. Proctor;
Title: Use of Open Source Distribution for a Machine Tool Controller
Published: November 01, 2000
Abstract: In recent years a growing number of government and university labs, non-profit organizations and even a few for-profit corporations have found that making their source code public is good for both developers and users. In machine tool control, a growing number of users are demanding that the controllers they buy be ``open architecture'', which would allow third parties and end-users at least limited ability to modify, extend or replace the components of that controller. This paper examines the advantages and dangers of going one step further, and providing open source controllers by relating the experiences of users and developers of the Enhanced Machine Controller (EMC), an open-source controller. We also examine some implications for the development of standards for open-architecture but closed-source controllers. Some of the questions we hope to answer include: How can the quality be maintained after the source code has been modified? Can the code be trusted to run on expensive machines and parts, or when the safety of the operator is an issue? How much help can the users and developers expect from each other? Can open-architecture but closed-source controllers ever achieve the level of flexibility or extensibility that open-source controllers can?

http://www.nist.gov/customcf/get_pdf.cfm?pub_id=821651

terminaterx300
08-10-2015, 11:38:26 PM
cũng ko hẳn là thế, có rất nhiều trường phái cnc controller khác nhau mà cơ bản là bắt nguồn từ phần cứng thế nào

ngày xưa phần cứng khó khăn, cái máy tính ko đã mắc chứ đừng nói tới các motion controller card

sau dần phần cứng rẻ đi nên mới phát triển với đẻ ra nhiều, ai cũng có thể tự phát triển

từ nền pc công nghiệp, tới sự bùng nổ của ARM ta thấy cực kỳ nhiều controller :p

thuhanoi
08-10-2015, 11:46:29 PM
Đất nước chúng ta có quá nhiều rượu bia để uống thì hà cớ gì phải nghiên cứu cho nhức cái đầu Thời của mình hướng theo 2 ngôi sao Lê Bá K.T. và Lê Tự Q.T. Bây giờ 2 bác ấy đi đâu về đâu các bác biết không ???
TB: minh say rượu viết cũng say rượu luôn, mà nếu có quyền mình viết luật viết lệ cũng say rượu luôn :P haha

nhatson
08-10-2015, 11:53:44 PM
Le ba kanh trih la thy day hoc on thi dai hoc cua em

CNC FANUC
09-10-2015, 05:35:35 AM
Hôm qua em bận chưa kịp nói hết ý, em đang nói cùng giá tiền cùng chất lượng sẽ ưu tiên hàng Việt,
Còn HP làm được như vậy cũng là cố gắng lắm rồi, các cụ cứ so với hàng Mỹ,Nhật,TQ xin thưa là chưa bằng đâu ạh, công nghệ chế tạo của họ đi trước mình hàng trăm năm, để có được những cái mà chúng ta vẫn tung hô là chất lượng thì họ cũng phải bắt đầu như HP kia, thay vì phán xét những ai có thiện chí thì đến xưởng của họ trải nghiệm thử, góp ý cho họ những chỗ cần thiết để họ hoàn thiện sp
Còn vấn đề về băng trượt, hay thanh trượt bi thì họ đã nói gia công kim loại mềm nên trượt bi là đủ,em từng xử lý con phay ngang 4 axis cái khối mang trục y,z và spin 22kw,4 số tự động,đầu dao BT50 khối này nặng tầm 5ton sử dụng hai thanh trượt bi với 3 block 1 bên mà nó để jog 24000 vẫn chạy âm ầm
Service của tây tốt vì mình đã bỏ tiền mua cùng với máy khi máy hết bảo hành họ tính tiền service chát lắm, hư bộ bạc đạn spindle (khoảng 2000$ nhưng họ sẽ thay nguyên combo 20000$) dám chơi ko
Máy này em nghĩ khắc thôi chứ gia công cơ khí ko hiệu quả
Controler chưa được sờ nhưng em thấy chưa đạt chuẩn công nghiệp,nên để các ngõ I/O mềm(giống bọn fanuc có NC và PC)

nhatson
09-10-2015, 06:52:14 AM
Hôm qua em bận chưa kịp nói hết ý, em đang nói cùng giá tiền cùng chất lượng sẽ ưu tiên hàng Việt,
Còn HP làm được như vậy cũng là cố gắng lắm rồi, các cụ cứ so với hàng Mỹ,Nhật,TQ xin thưa là chưa bằng đâu ạh, công nghệ chế tạo của họ đi trước mình hàng trăm năm, để có được những cái mà chúng ta vẫn tung hô là chất lượng thì họ cũng phải bắt đầu như HP kia, thay vì phán xét những ai có thiện chí thì đến xưởng của họ trải nghiệm thử, góp ý cho họ những chỗ cần thiết để họ hoàn thiện sp
Còn vấn đề về băng trượt, hay thanh trượt bi thì họ đã nói gia công kim loại mềm nên trượt bi là đủ,em từng xử lý con phay ngang 4 axis cái khối mang trục y,z và spin 22kw,4 số tự động,đầu dao BT50 khối này nặng tầm 5ton sử dụng hai thanh trượt bi với 3 block 1 bên mà nó để jog 24000 vẫn chạy âm ầm
Service của tây tốt vì mình đã bỏ tiền mua cùng với máy khi máy hết bảo hành họ tính tiền service chát lắm, hư bộ bạc đạn spindle (khoảng 2000$ nhưng họ sẽ thay nguyên combo 20000$) dám chơi ko
Máy này em nghĩ khắc thôi chứ gia công cơ khí ko hiệu quả
Controler chưa được sờ nhưng em thấy chưa đạt chuẩn công nghiệp,nên để các ngõ I/O mềm(giống bọn fanuc có NC và PC)

em thấy cũng ko cần tiêu chuẩn công nghiệp hay dân dụng gì đâu ah, Cty nhỏ và vừa ko thể đu theo mấy công ty bự làm sp mass được mình cần tìm khách hàng mục tiêu và tk sao cho phù hợp nhất với khách hàng mục tiêu đó

việc thứ 2 là thu xếp được việc vay tiền ngân hàng mua máy, bọn châu âu nó mua đồ đắt được là nhờ có cái này, lãi suất 2 3% 1 năm, cơ bản máy chạy được là đủ sức trả nợ

em ví dụ, dòng mày 30x20 và 36x36 của kingcut/woodpeck vạn sự lợi thành công với dân làm khuôn mẫu thau

nhatson
09-10-2015, 07:08:58 AM
cũng ko hẳn là thế, có rất nhiều trường phái cnc controller khác nhau mà cơ bản là bắt nguồn từ phần cứng thế nào

ngày xưa phần cứng khó khăn, cái máy tính ko đã mắc chứ đừng nói tới các motion controller card

sau dần phần cứng rẻ đi nên mới phát triển với đẻ ra nhiều, ai cũng có thể tự phát triển

từ nền pc công nghiệp, tới sự bùng nổ của ARM ta thấy cực kỳ nhiều controller :p

ngay từ đầu, máy NC/CNC ko chạy trên nền tảng máy tính
cái cụ nói chạy trên máy tính là sản phẩm mục tiêu nghiên cứu do GOV tài trợ, vì sao là máy tính vì ... em nghĩ vì nó là sản phẩm của US và có thể mua được, có thể ứng dụng mà ko cần chế tạo phần cứng

terminaterx300
09-10-2015, 07:50:01 AM
ngay từ đầu, máy NC/CNC ko chạy trên nền tảng máy tính
cái cụ nói chạy trên máy tính là sản phẩm mục tiêu nghiên cứu do GOV tài trợ, vì sao là máy tính vì ... em nghĩ vì nó là sản phẩm của US và có thể mua được, có thể ứng dụng mà ko cần chế tạo phần cứng

Thực ra thì CNC trên nền máy tính đã có từ lâu rồi chính là CNC cấp thấp dùng motion controller.
cái chạy trực tiếp bằng máy tính ko thông quan LPT hay rs-232 thì chỉ có vài thằng, trong khi có những thằng làm phần cứng với phần mềm rời, chỉ chạy trên Win thì biết bao nhiêu
đó là cái phần cứng rẻ đi nên dễ phát triển

nhatson
09-10-2015, 08:33:37 AM
Thực ra thì CNC trên nền máy tính đã có từ lâu rồi chính là CNC cấp thấp dùng motion controller.
cái chạy trực tiếp bằng máy tính ko thông quan LPT hay rs-232 thì chỉ có vài thằng, trong khi có những thằng làm phần cứng với phần mềm rời, chỉ chạy trên Win thì biết bao nhiêu
đó là cái phần cứng rẻ đi nên dễ phát triển

Lâu là bao lâu ah, mâu đâu tien? Vấn đê nhỏ xíu là tke của cụ em ko được dùng trong 25 nam

Cụ ví dụ dùm em máy cnc controller trước năm 2000 chay độc lập va pc base với ah

Gamo
09-10-2015, 08:49:34 AM
Hehe, em hỏi ngu tí: thía motion controller là gì vậy hả các cụ? :x :x :x
Các đặc điểm của Motion Controller mình cần lưu ý khi chọn là gì?

terminaterx300
09-10-2015, 08:53:33 AM
Lâu là bao lâu ah, mâu đâu tien? Vấn đê nhỏ xíu là tke của cụ em ko được dùng trong 25 nam

vd như con mitsubishi v500, chạy controller đơn giản của Mitsushibi, servo yaskawa SGDB, ko bik con SGDB dừng sx năm nào nhỉ

tke là món gì nhỉ :confused:

motion controller card, google sẽ hiểu nó là cái gì, chứ năng, nhiêm vụ, đặc tính :cool:

Gamo
09-10-2015, 08:58:12 AM
Hehe, đùa thôi, em biết Motion Controller là giề. Nhưng có vẻ là 2 cụ tranh luận dựa trên 2 quan điểm khác nhau :P

Gamo
09-10-2015, 09:03:23 AM
Đất nước chúng ta có quá nhiều rượu bia để uống thì hà cớ gì phải nghiên cứu cho nhức cái đầu Thời của mình hướng theo 2 ngôi sao Lê Bá K.T. và Lê Tự Q.T. Bây giờ 2 bác ấy đi đâu về đâu các bác biết không ???
TB: minh say rượu viết cũng say rượu luôn, mà nếu có quyền mình viết luật viết lệ cũng say rượu luôn :P haha

Hmm, em vốn dân gà chọi cũng đi thi quốc tế, bạn bè nhiều đứa cũng có giải quốc tế nên cũng thấy tội nghiệp cho 2 cụ ấy bác ợ. Cho 2 cụ ấy làm nghiên cứu cơ bản ở nước ngoài thì chắc có nhiều đất dụng võ. Nhưng ở VN mà làm nghiên cứu cơ bản thì có nên ko?

nhatson
09-10-2015, 09:03:41 AM
Đó cụ đang nói mítu một cty bự nhất japan, em dang nói mấy chú lóc cóc leng keng kìa, trện dd mình có ai sở hữu controller mitsu mới tih đời mới ko

Có vẻ cụ chưa hiểu vấn đề em muốn mói rồi

Ctrinh nội suy cua gov us, mục đích là làm mất lợi thế cty lớn japan và gremany, sau khi nó công bố phiên bản 3, rất nhiều cty nhỏ tham gia lam controller làm mất nhiều lợi thế mấy cty lớn

terminaterx300
09-10-2015, 09:04:50 AM
cụ nhatson thì quan điểm là nhờ vào cái open sỏurce của Mỹ là chính

còn em thì quan điểm là nhờ phần cứng rẻ đi nên dễ dàng phát triển

đang tranh luận vụ đó và chứng minh cụ thể, vd từ năm 90 đổ về dây xem dc bao nhiu phần mềm chạy đơn thuần trên PC kiểu như ZUES hay MACH3 , với tầm 10 năm đổ lại đây xem bao nhiu controller trên nền pc công nghiệp và nhúng

nhatson
09-10-2015, 09:13:11 AM
Khi em code, em chỉ cần pan nội suy thôi, còn chạy gì ko quan trọng, còn ban đầu ko dùng hệ thống độc lập có nhìu lí do

Dù sao mục tiêu dự án là tốt và nó hoạt động hiệu quả

Cụ ví dụ mítu ma dùng edingcnc.... Nó cũg có xài chút từ dự án mở

https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://www.edingcnc.com/wiki/index.php%3Fpage%3D83_macro-file-and-automatic-tool-change&ved=0CCAQFjABahUKEwi74fKZqrTIAhWGFaYKHQuwB9M&usg=AFQjCNFgP6_-cx8JKAp5wZc55PyNkQ8vjA&sig2=TWx63zKdULqivALdr4Ho5Q

terminaterx300
09-10-2015, 09:17:47 AM
Khi em code, em chỉ cần pan nội suy thôi, còn chạy gì ko quan trọng, còn ban đầu ko dùng hệ thống độc lập có nhìu lí do

Dù sao mục tiêu dự án là tốt và nó hoạt động hiệu quả

nói cho vui thôi chứ cái phần nội suy CNC cạnh tranh với cả Nhật đức nó đã bắt đầu làm từ đầu 90 rồi, cũng chả phải cần tới cái open source của Mỹ để chơi

ý nói mấy thằng con con thì giờ mấy thằng con con mới bùng nổ nhiều vì phần cứng rẻ,

nhatson
09-10-2015, 09:28:09 AM
nói cho vui thôi chứ cái phần nội suy CNC cạnh tranh với cả Nhật đức nó đã bắt đầu làm từ đầu 90 rồi, cũng chả phải cần tới cái open source của Mỹ để chơi

ý nói mấy thằng con con thì giờ mấy thằng con con mới bùng nổ nhiều vì phần cứng rẻ,

Đồ cụ làm ra sao em dùng được, đồ mở gov us cty nhỏ vừa dùng xả láng

Cụ cứ check xem thag nào ko có NIST RS274/ NGC Interpreter là ko liên can gì us gov

nhatson
09-10-2015, 09:31:21 AM

Cụ nói thì nên có ví dụ cụ thể, kiểu thánh phán em guc ko ra cnc controller hãng nhỏ ko phải của japan . German trước 2000

terminaterx300
09-10-2015, 09:42:06 AM
Đồ cụ làm ra sao em dùng được, đồ mở gov us cty nhỏ vừa dùng xả láng

Cụ cứ check xem thag nào ko có NIST RS274/ NGC Interpreter là ko liên can gì us gov

ủa, mình làm ra cái gì mà đồng chí dùng nhỉ sao cứ nhắc hoài thế

quan điểm của cụ là khác của em, đừng đánh đồng bắt buộc cái nào cũng phải dùng open source của Mỹ vào đây và cái em khẳng định là nhờ phần cứng phát triển nên mới loi nhoi 1 đống controller, ko thì cũng chỉ dùng mach3 chạy lpt thôi chứ chẳng có usb hay lan mà chơi hay những thằng mạnh hơn chạy nhúng

còn mấy thằng lớn lớn nó có show source ra đâu mà cụ bảo em kiếm :confused: đánh đố nhau ko àh

terminaterx300
09-10-2015, 09:46:51 AM
Cụ nói thì nên có ví dụ cụ thể, kiểu thánh phán em guc ko ra cnc controller hãng nhỏ ko phải của japan . German trước 2000

tham khảo thằng GSK Tàu hay Intek Đài loan

NIST RS274/ NGC Interpreter sẽ làm phát triển CNC controller dễ dàng hơn nhưng nó ko phải là quyết định, thử hỏi mấy thằng đầu bự nó phát triển từ cái gì, hihi

nhatson
09-10-2015, 12:17:30 PM
túm lại thế này
quan điểm của cụ cái dự án mở của GOV us chả có tác dụng gì chẳng cần ghi nhận gì. em ghi nhận quan điểm cụ, cũng ko bài xích quan điểm của cụ

quan điểm của em , em ghi nhận đóng góp cùa GOV US , vì em nhận thấy nhờ có nó làm nền tảng, các cty nhỏ và vừa nhảy vào làm CNC, qua nó em có cái đồ mà xài , máy ông bự bự thường ko quan tâm tới quần chúng nhân dân như em
NIST RS274/ NGC Interpreter, cái này được nghiên cứu và công bố dưới sự tài trợ của chính phủ hoa kỳ, nhiều cái CNC controller ngày nay đề cập tới cái này và em đang dùng tới 1 trong những phần mềm điều khiển phát triển trên nên tảng này

ver1 công bố năm 1994
http://www.nist.gov/customcf/get_pdf.cfm?pub_id=820487
ver3 công bố năm 2000
https://www.nist.gov/customcf/get_pdf.cfm?pub_id=823374

cái cộng đồng in 3d cũng phát triển mạnh và ghi nhân
https://github.com/grbl/grbl/wiki

1 phiên bản khác NIST RS274/ NGC Interpreter
http://wiki.linuxcnc.org/cgi-bin/wiki.pl?AdditionalGCodeFunctionality

túm lại em ghi nhận vì em được hưỡng lợi, còn cụ... cụ có thể ko ghi nhận, có điều em thấy cụ có 2 món có liên quan tới NIST RS274/ NGC Interpreter là con eding cnc và cái linuxcnc chạy mesa, chắc ko ngon bằng mitsu,yaskawa, gsk cụ đang xài nên cụ ko ghi nhận hehe

truongkiet
09-10-2015, 12:18:43 PM
Bắt đầu lạc đề rồi....

nhatson
09-10-2015, 12:36:44 PM
Bắt đầu lạc đề rồi....

trở lại ngay đây ah, về việc ủng hộ sản phẩm vn, em rất cảm kích nhưng thật sự em thấy đó lại là áp lực lớn
với sự ủng hộ mình luôn cần có trách nhiệm cao nhất , có những lúc ko thuận lợi mình stress vì chính trách nhiệm mình nhận được

thương mại mua bán cứ thuận mua vừa bán , còn trên nữa là làm ra những sản phẩm tuyệt vời đáp ứng trên nhu cầu của người sử dụng, làm sao cho người sử dụng sung sướng khi được sở hữu và sử dụng sản phẩm, người sử dụng thấy từng đồng xu bỏ ra là đáng giá

cách hiệp phát nói về thông số kỹ thuật em nhận thấy ý tưởng HP về thị trường vẫn hơi cứng ngắc

2006 em ráp logo 1 con CNC để nghịch bằng đồ ve chai. chạy kcam, turbocnc, mach3, ý tưởng của em là... tương lai khi kte phát triển, máy CNC sẽ ko chỉ trong nhà máy, nhà xưởng mà ở trong phòng mỗi nhà
mỗi trẻ em sẽ có 1 con trong gara nhà để thoả sức sáng tạo, 9 năm sau điều này rõ hơn nhưng check hướng về máy in 3d, nhưng em vẫn có niềm tin máy CNC router/milling vẩn sẽ là thứ ko thể thiếu trong mỗi nhà

em trích điển tích chút
1. ngày xưa với dân châu âu xe hơi chỉ có dân quý tốc sở hửu, Henry Ford ở Hoa Kỳ ý tưởng lại khác, mổi nhà mỗi người dân Hoa Kỳ đều có thể sở hữu xe hơi, với ý tưởng này ông ấy tạo ra 1 công cụ để có thể thực hiện ý tưởng này > mô hình sản xuất dây chuyền, công nhân ko cần lành nghề, chỉ cần lặp đi lặp lại nhửng động tác được đào tạo, nhờ ý tưởng này mà ngày nay con người tự do hơn, làm được nhiều việc hơn trong cuộc sống

2.máy tính mục đích của nó là dùng cho các nhà khoa học, Steve Job cũng có tư tưởng này kết quả là máy tính táo lâm vào khủng hoảng, Bill gate ý tưởng là... máy tính sẽ là máy tính cá nhân, mỗi hộ gia đình, mỗi cá nhân sẽ có máy tính, phục vụ làm việc, học tập , giải trí vv và vv , và sự tình là máy tính chui vào mỗi nhà, ngay này có thay đổi chút rồi nhưng riêng em vẫn trung thành với máy tính cá nhân

túm lại HP có nhiều sự lựa chọn khác ko cứ nhất thiết phải đu theo thị trường CNC trung và cao cấp, cần có khách hàng mục tiêu, sản phẩm phù hợp khách hàng mục tiêu, pp marketing phù hợp và hiệu quả với khách hàng mục tiêu, thường thì khi có sức ép lớn, người ta mới làm tốt hết được
còn khi đang làm ăn được kiếm quá nhiều tiền, quan điểm của người ta vẫn còn... QUÁ ĐÚNG, ko cần phải thay đổi :), chỉ thay đổi khi đứng trước bờ vực

terminaterx300
09-10-2015, 04:08:50 PM
túm lại thế này
quan điểm của cụ cái dự án mở của GOV us chả có tác dụng gì chẳng cần ghi nhận gì. em ghi nhận quan điểm cụ, cũng ko bài xích quan điểm của cụ

quan điểm của em , em ghi nhận đóng góp cùa GOV US , vì em nhận thấy nhờ có nó làm nền tảng, các cty nhỏ và vừa nhảy vào làm CNC, qua nó em có cái đồ mà xài , máy ông bự bự thường ko quan tâm tới quần chúng nhân dân như em
NIST RS274/ NGC Interpreter, cái này được nghiên cứu và công bố dưới sự tài trợ của chính phủ hoa kỳ, nhiều cái CNC controller ngày nay đề cập tới cái này và em đang dùng tới 1 trong những phần mềm điều khiển phát triển trên nên tảng này

ver1 công bố năm 1994
http://www.nist.gov/customcf/get_pdf.cfm?pub_id=820487
ver3 công bố năm 2000
https://www.nist.gov/customcf/get_pdf.cfm?pub_id=823374

cái cộng đồng in 3d cũng phát triển mạnh và ghi nhân
https://github.com/grbl/grbl/wiki

1 phiên bản khác NIST RS274/ NGC Interpreter
http://wiki.linuxcnc.org/cgi-bin/wiki.pl?AdditionalGCodeFunctionality

túm lại em ghi nhận vì em được hưỡng lợi, còn cụ... cụ có thể ko ghi nhận, có điều em thấy cụ có 2 món có liên quan tới NIST RS274/ NGC Interpreter là con eding cnc và cái linuxcnc chạy mesa, chắc ko ngon bằng mitsu,yaskawa, gsk cụ đang xài nên cụ ko ghi nhận hehe

vậy cụ lại nhầm lẫn rồi, ý quan trọng của em là sự bùng nổ cnc controller hiện nay chứ ko phải là cái coding cụ nêu ra, vậy tại sao từ 2000 ra ver3 là ngon nhất thì sao từ nó ko bùng nổi, mà tầm 2005 tới nay mới bùng :cool:

nhatson
09-10-2015, 04:23:10 PM
vậy cụ lại nhầm lẫn rồi, ý quan trọng của em là sự bùng nổ cnc controller hiện nay chứ ko phải là cái coding cụ nêu ra, vậy tại sao từ 2000 ra ver3 là ngon nhất thì sao từ nó ko bùng nổi, mà tầm 2005 tới nay mới bùng :cool:

quan điểm của em và của cụ mỗi người tự giữ lấy, quan điểm thì ko đúng sai,
thần tượng của em là dự án NIST RS247 vì nho nó 2002 là em đã có 1/2 con cnc chạy tubrocnc/mach2 rồi ko cần đợi tới 2005
còn 1 việc nữa em tin là rất nhiều member diễn đàn này dùng mach3, nên em thấy cần ghi nhận
và tới thời diểm này, em vẫn hưởng lợi từ nó và em cũng biết được nhiều người như em, nó tạo ra cơ hội cho nhiều người, điều mà các hệ thống khác ko làm được

Còn cụ ko fan của nó thì chang sao cả, cụ thik làm anti fan thì cũng là quyền của cụ
em thấy ko cần thảo luận thêm, cụ có đóng góp gì cho topic này thì tiếp vụ thảo luận này đã xong :)

Nam CNC
09-10-2015, 06:13:57 PM
Anh Giang ơi... bộ controller của anh kết nối với BOB như thế nào ? có như dạng plug and play không ? bên anh có giao hàng và chuyển giao công nghệ không ? em có cái máy trơn 3 trục , có thùng điều khiển xài anpha step và có BOB luôn chỉ còn đợi cái cổng LPT gắm vào thôi , hi vọng nó đơn giản như em nghĩ , nếu như vậy cho em lấy 1 bộ , chủ nhật giao hàng được không anh ? hôm đó rãnh rỗi chơi cả ngày để trải nghiệm.

Chứ mục giới thiệu sản phẩm mà mấy cha này spam ghê quá , chắc muốn tặng lượt post bài đây mà .... Sau khi có cơ hội trải nghiệm em kể cho mấy cha này nghe rồi có cơ hội spam tiếp.

terminaterx300
09-10-2015, 06:52:42 PM
quan điểm của em và của cụ mỗi người tự giữ lấy, quan điểm thì ko đúng sai,
thần tượng của em là dự án NIST RS247 vì nho nó 2002 là em đã có 1/2 con cnc chạy tubrocnc/mach2 rồi ko cần đợi tới 2005
còn 1 việc nữa em tin là rất nhiều member diễn đàn này dùng mach3, nên em thấy cần ghi nhận
và tới thời diểm này, em vẫn hưởng lợi từ nó và em cũng biết được nhiều người như em, nó tạo ra cơ hội cho nhiều người, điều mà các hệ thống khác ko làm được

Còn cụ ko fan của nó thì chang sao cả, cụ thik làm anti fan thì cũng là quyền của cụ
em thấy ko cần thảo luận thêm, cụ có đóng góp gì cho topic này thì tiếp vụ thảo luận này đã xong :)

cụ cứ ghi nhận với ko ghi nhận rồi tới anti fan là thấy ghê quá àh, thôi dừng tại đây nhóe, bữa nào off rùi bàn típ :cool:

CKD
09-10-2015, 09:01:06 PM
Anh Giang ơi... bộ controller của anh kết nối với BOB như thế nào ? có như dạng plug and play không ? bên anh có giao hàng và chuyển giao công nghệ không ? em có cái máy trơn 3 trục , có thùng điều khiển xài anpha step và có BOB luôn chỉ còn đợi cái cổng LPT gắm vào thôi , hi vọng nó đơn giản như em nghĩ , nếu như vậy cho em lấy 1 bộ , chủ nhật giao hàng được không anh ? hôm đó rãnh rỗi chơi cả ngày để trải nghiệm.

Cơ bản thì embeded controller nó đã lo luôn phần in/out rồi đại ca.
Khi đó chỉ cần đấu nối với thiết bị phù hợp bên ngoài, sau đó cài đặt param là chiến thôi. Với mấy cái máy chạy gián tiếp, vay mượn phần cứng như LPT thì mới cần cái BOB để đệm tín hiệu & bảo vệ.
Như NCs.. dù là chạy trên PC, nhưng do đã dùng phần cứng riêng là card PCI, do đó.. khi kết nối ra ngoài.. cũng có cái board để đấu nối. Cái này cũng có thể gọi là BOB, nhưng nó chẵng có thêm tính năng gì ngoài cái nhiệm vụ chính là có mấy cái socket & domino. Nếu có thì cũng chỉ thực hiện chức năng phụ nào đó.

Nam CNC
09-10-2015, 09:44:32 PM
oh de vậy là quất thôi , chủ nhật lấy 1 bộ , mai gọi dt cho chủ thớt.

CNC FANUC
09-10-2015, 10:55:00 PM
em thấy cũng ko cần tiêu chuẩn công nghiệp hay dân dụng gì đâu ah, Cty nhỏ và vừa ko thể đu theo mấy công ty bự làm sp mass được mình cần tìm khách hàng mục tiêu và tk sao cho phù hợp nhất với khách hàng mục tiêu đó

việc thứ 2 là thu xếp được việc vay tiền ngân hàng mua máy, bọn châu âu nó mua đồ đắt được là nhờ có cái này, lãi suất 2 3% 1 năm, cơ bản máy chạy được là đủ sức trả nợ

em ví dụ, dòng mày 30x20 và 36x36 của kingcut/woodpeck vạn sự lợi thành công với dân làm khuôn mẫu thau

Ý em ko phải tiêu chuẩn gì cao siêu, hiện nay theo em được biết thì cnc để gia công cơ khí ở ta vẫn còn tiềm năng lớn để phát triển và máy cnc giờ cũng phổ biến, phần cơ thì ko bàn đến còn phần điện thì với 1 số loại em gặp thì cơ bản em thấy nó cũng gần giống nhau(fanuc,mitsu,yanas...) khi người ta đã quen sử dụng như vậy thì muốn họ đổi sang sp của mình thì sp của mình cũng phải có function tương tự
Lợi thế về người dùng của ta thua xa TQ,nên chỉ phát triển để phục vụ nhóm đối tượng mà nhóm này đã có rất nhiều sự chọn lựa tốt hơn từ china thì e là khó

CNC FANUC
09-10-2015, 11:28:22 PM
trở lại ngay đây ah, về việc ủng hộ sản phẩm vn, em rất cảm kích nhưng thật sự em thấy đó lại là áp lực lớn
với sự ủng hộ mình luôn cần có trách nhiệm cao nhất , có những lúc ko thuận lợi mình stress vì chính trách nhiệm mình nhận được

thương mại mua bán cứ thuận mua vừa bán , còn trên nữa là làm ra những sản phẩm tuyệt vời đáp ứng trên nhu cầu của người sử dụng, làm sao cho người sử dụng sung sướng khi được sở hữu và sử dụng sản phẩm, người sử dụng thấy từng đồng xu bỏ ra là đáng giá

cách hiệp phát nói về thông số kỹ thuật em nhận thấy ý tưởng HP về thị trường vẫn hơi cứng ngắc

Ý của em là như vậy đấy ạh, nhưng ý tưởng của em là đáp ứng cho đa dạng khách hàng,như vậy mới cần thêm nhiều option về I/O,(em đang đề cập controller) đây là quan điểm riêng của em, em là người dùng

vietnamcnc
10-10-2015, 08:25:19 AM
Bàn kinh thật!

Quan điểm của mình là hướng đối tượng là khách hàng chuyên sản xuất, từ hiệu quả thực tế của máy trong sản xuất và chất lượng service của nhà cung cấp sẽ tạo dựng đươc uy tín... từ đó phát triển thị phần...

chứ làm ra sản phẩm mà bán cho mấy chú DIY thì chẳng bán được bao nhiêu vì tư tưởng nhà tự trồng và "có sức người sỏi đá cũng thành cơm", trong khi chờ món mầm đá thì đi ăn cơm chỗ khác!

Như lão Nam Ròm. làm máy chán chê, ngán ngẩm cái vất vả cực nhọc của việc làm ra cái máy đúng nghĩa là cái máy... lúc này mới nghĩ nếu có chỗ đáp ứng tốt nhu cầu của mình thì mua quách cho xong, đỡ mệt xác...
Thế nhưng ngiền tới nghiền lui... cuói cùng nghĩ lại... còn mua đúng cái controller vì nghĩ cái cái body đến lúc cần sẽ mua... còn bây giờ vẫn có thể tự DIY cái ít nhất cũg đủ yêu cầu của mình!!!!

Quay lại vấn đề, Có mấy ai bán máy (kể cả máy TQ và máy của mình sản xuất) dám công bố rõ ràng thông số thực (mà thông số này có logic với thiết kế nhé... chứ khong phải thông số lý thuyết) và sẵn sàng kiểm chứng thực tế với khách hàng như HP đâu?

Một số người có thể chê mắc hoặc thiếu tính năng so với tầm giá.... nhưng với mình với chất lượng như thế và hình thức như thế thi không có lòng đam mê CNC, nhiệt huyết yêu nghề, trân trọng sản phẩm và niềm tự hào thương hiệu Việt... thì không thể làm để bán ra với mức gí như thế.

P/S lão Ròm đừng giận nhé... chỉ VD cho vui thôi!

Nam CNC
10-10-2015, 08:42:58 AM
Giận cái gì anh, nói đúng quá đi chứ.... Cái body thì em có nhiều cách giải quyết mà.

Nếu nhà sản xuất thực thụ thì chơi toàn bộ cả bộ cho nó hoàn chỉnh , còn anh em tự xử được thì em nghĩ còn món controller là ngon nhất.

--- Em muốn thử vì nó không phải mach3 thần thánh , mà ông thần mach3 thì nó bị giới hạn rồi , mà cái giới hạn này thì em thấy và muốn tìm cái khác giải quyết nó, và bộ controller này xuất hiện là quá đúng ý em , vì nó xài phần cứng riêng chứ không thông qua ông máy tính như mach3 , thứ 2 nó được sản xuất bởi anh em VN ta nên càng phải thử và ủng hộ, thứ 3 nó không phải là quá mắc , thứ 4 vì là của anh em VN làm ra thì chắc chắn được hỗ trợ tận răng , đôi lúc khi được nâng cấp mình được lợi hơn nữa.

--- Bên cạnh đó em sẽ nhờ 1 ai đó đưa ông mach4 loại nóc nhà như bác Nhat son nói và đưa về để học luôn... và có cơ hội đánh giá so sánh.

Anh em cứ chờ đợi , em sẽ thực hiện những gì em nói , mong muốn thông qua diễn đàn này anh em khác sẽ biết thực tế nhiều hơn.

irf540
10-10-2015, 05:29:04 PM
Trời quơi. Mấy ngày không vào thấy anh em thảo luận ghê thiệt.
IRF cũng có mấy lời phân bua một xíu về mấy cái liên quan đến bài viết hôm trước.

@ Nhất sơn: Hôm truớc bài viết mình không phải có ý chê máy TQ không tốt. TQ tầm của họ ra khỏi trái đất rồi , VN mình không có cửa chứ đừng nói đến cái HP nhỏ bé. Hàng chất lượng cở gì họ không có, thượng vàng, hạ cám thôi. Ngay từ đầu IRF cũng đã nói tiêu chí rõ ràng và cũng so sánh những ưu thế máy trong nước với máy TQ cùng loại thôi chứ không vơ đũa cả nắm mà chê máy CNC TQ ???, máy Warrior chỉ gia công Kim Loại Mềm, độ chính xác còn giới hạn như đã nêu ra thôi. Bác Nhất Sơn hơi chém em rồi. Rõ ràng những tiêu chí em đưa ra đều khách quan với tình trạng mua bán máy bây giờ, bác có công nhận không?. Và chưa có chỗ nào trong bài viết em nói khẳng định máy TQ không tốt cả.

@Tuấn:
Bản thân cụ Irf540 cũng mâu thuẫn bỏ xừ muốn làm máy tốt mà lại đi chọn phân khúc thị trường dành cho khách hàng căn ke về giá thì làm thế nào được.

Cái này bác không hiểu rồi. Cái này không phải là mâu thuẩn mà là niềm trăn trở của IRF. Nếu làm máy tốt luôn thì càng dễ cho HP vì lúc đó dễ làm hơn khi không phải đắng đo về mặt giá nữa, thiết kế đồ xịn hết, đúc xác máy luôn cho khoẻ, cái gì khó thì mua luôn cho nhanh ... nhưng mình chưa làm cái nhỏ được, chưa có tiếng nói thì nói ai nghe, bán ai mua???. Vì vậy phải xuất phát ở thấp điểm trước, phải cạnh tranh về chất lượng và giá tốt nữa thì mình mới có cơ hội bán đuợc máy rồi thì mới nói đến chuyện được khách hàng đánh giá rồi thì nếu tốt thì người ta mới tin mới dám tin vào những sản phẩm giá thành cao và chất lượng cao hơn của HP. Nói như kiểu bác thì chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành... Ở đây là mình biến những cái lợi thế ở nội địa để nâng cao sức cạnh tranh đồng thời dùng nó để đầu tư thêm chi phí vào linh kiện như vậy máy mình chất lượng sẽ khá hơn đồng thời giá cũng không chênh lệch nhiều. Tui ví dụ: Controller tui làm được rồi thì tui không phải mua nữa, tui tiết kiệm một khoảng, tui sẽ bù phần đó vào chuyện lựa chọn Vít me thanh trượt chính hãng, tốt hơn, rõ ràng sản phẩm sẽ chắc ăn hơn.

@kieuduong :
hàng HP ko bao h bằng 1 con máy bãi từ nhật về nếu 110tr 1 con máy cấu hình như của HP về chỉ để gia công đồ chơi thôi, em bỏ thêm 50 tr nữa mua 1 con máy nhật bãi gia công hàng ngon lành (được cả sắt - lại còn nhanh hơn)
Bác nói không sai mà cũng không đúng. Chọn máy là phụ thuộc vào mục đích sử dụng. Em bán máy Nhật hồi đó giờ cũng 8 năm rồi nên không phải phân tích điều đó. Đúng là cấu hình như máy Warrior chỉ dùng để chạy chi tiết nhỏ, mềm thôi, sắt chạy chắc te tua và mau xuống nếu chạy cắt tải nặng nhưng bác lấy con máy nhật (tầm máy 160tr chắc mua được con fanuc OM_B máy còn coi được, nếu biết mua. còn không biết chắc chỉ mua được con 10M) của bác chạy khuôn thau đi (Fanuc đời dưới 15M_B thì không có mode: continuos micro segment interpolation chạy 3D như rùa. Thậm chí đời Fanuc đến đời i mà không mở option thì cũng không có mode luôn, cũng chạy 3D như rùa) chắc gấp2,3 lần về thời gian và gấp bao nhiêu lần tiền điện và bao nhiêu lâu khấu hao máy nhỉ.??? Cái này là tuỳ mục đích sử dụng mà mình chọn máy thôi bác ạ!.

@CNC FANUC: ai dậy ta. Bác làm trong Fanuc Ah. Bác Tiện Fanuc là bạn học Đại học của tui.

Bên trong controller về phần mêm mình viết theo kiểu Fanuc, có phần NC và PC riêng biệt. Phần PC mình cũng đang cố gắng hướng tới mục tiêu nhúng PLC ladder vào luôn nhưng chắc cũng cả năm làm việc nữa vì vậy hiện tại PC mình chỉ xây dựng cấu trúc và kết nối với các ngoại vi theo lớp để tiện phát triển. Còn phần cứng thì mình thiết kế theo dạng đơn giản dành cho ứng dụng đơn giản trước. Phức tạp hơn chắc để làm phiên bản sau, phải kiếm thêm vài chú đam mê điện tử và lập trình viết phụ cho nhanh. nội chuyện thiết kế cái Display không cũng mất thời gian quá trời. Nếu là máy tính hay sử dụng hệ điều hành nhúng thì nhanh rồi, thư viện bao la, ram rom gì cũng bát ngát, hệ điều hành kiểm soát hết nên dễ viết hơn, nhưng thiết kế controller chuyên biệt, độc lập thì cái gì cũng phải viết nên hơi cực... Tuy nhiên hướng đi này hơi ngược với thực tế, những hãng lớn giờ họ sài hệ điều hành nhúng để tăng tính tương thích (VD: cái thằng Microsoft nó viết Ethernet FTP hết rồi, sài thôi chớ nhưng mà nếu MCU mà tự viết FTP (không phải TFTP đâu nhé) thì căng àh... mệt mỏi đó chứ không dễ ăn đâu) nhưng HP muốn xuất phát từ cái gốc như những hãng lớn. Cái này là mỗi người mỗi suy nghĩ thôi. Mà thực sự thì HP cũng chỉ làm được những cái khởi đầu thôi, hoàn thiện thì cần có thêm thời gian nữa.

@Nam CNC: Bạn cứ lên xưởng mình tham quan và để được tư vấn rồi coi có phù hợp với mục đích sử dụng mình không rồi mới tính tiếp nhé.

nhatson
10-10-2015, 10:09:52 PM
em chỉ góp ý thôi, nếu xem em chém thì hơi căng, nều so sánh em nghỉ anh nên lấy 1 con máy cụ thể, 1 con dòng tốt 1 con dòng tb, 1 con dòng kém nhất
HP vs hàng china.... em thấy rất đụng chạm
vì ngược lại cứ VN vs xxxx em cũng thấy đụng chạm nên mình nên tránh so sánh kiểu như vậy thôi
mà dân kỹ thuật nếu so sánh thì nên có hản cái list thông số cụ thể, ghi chung chung thế bị phản ứng rồi lại bảo bị em chém...

ví dụ, em thần tượng stepper drive dòng DM leadshine, em bảo chạy rất tôt ở dãy tốc độ chậm, like servo vì có công nghệ nhân tần số, giảm rung chủ động ở các đỉnh cộng hưởng
rất em so với drive current control bằng analog

sau đó là kèm minh họa
đây là dòng điện khi dùng với drive dm442
http://i1232.photobucket.com/albums/ff370/nhatsonelec/nhat%20son%20product/dm442_0.png

và dây là dòng khi dùng drive M542 current control bằng analog
http://i1232.photobucket.com/albums/ff370/nhatsonelec/nhat%20son%20product/scope_7.png

một ví dụ về cách so sánh, nên có 1 đối tượng cụ thể, như em thấy máy HP phải so sánh hàng thương hiệu nhu woodpecker hay kingcut gì đấy

nhatson
10-10-2015, 10:43:52 PM
theo em được biết, HP có lịch sử 10 năm có những mảng hoạt động mạnh nhưng hôm nay quyết định thay đổi 1 chút hoạt động của mình, dùng internet để làm công cụ truyền thông , làm sản phẩm tốt đã khó khăn rồi, nên nhưng hình ảnh thông tin em nghĩ cũng cần chăm chút, 1 > nó cũng như cách mình làm sản phẩm, 2 đó cũng là nổ lục để chứng minh rằng mình rất nỗ lực với sản phẩm

em ví dụ, hình ảnh thật sự là ko thỏa mãn bằng video clip, âm nhạc kết hợp hình ảnh kích thích hơn nhiều

https://www.youtube.com/watch?v=nobExDW7gEk

https://www.youtube.com/watch?v=NpYB7RIxgEM

https://www.youtube.com/watch?t=91&v=Ubb99FU3F_s

sau đó một cách để gần gũi cộng đồng hơn, chia sẽ tip and trick, hình ảnh cty, sphan phẩm cty được chia sẻ > hình ảnh sẽ tốt hơn

https://www.youtube.com/watch?v=lCJyCT_Tqo8

https://www.youtube.com/watch?v=cS_KkHOe8dc

sản phẩm cũng cần có những sách trắng đi kèm, như vậy sẽ thuyết phục, ko cần mất nhiều time để giải thik, trình bày so sánh với 1 sản phẩm nào khác
http://www.tormach.com/uploads/300/TD10223_Series_3_Whitepaper_0214A-pdf.html
http://www.tormach.com/uploads/11/TD30204_DesignAnalysis-pdf.html

irf540
10-10-2015, 11:14:15 PM
Rất cám ơn bác Nhất Sơn đã dành thời gian trao đổi. IRF nói riêng và HP nói chung ghi nhận những ý kiến đóng góp của bạn. Hp sẽ dần cải thiện những gì chưa tốt và những gì cần thiết để sớm có thể thương mại sản phẩm. Quả thật từ kỷ thuật đã khó nhưng để đến được với khách hàng và làm vừa lòng khách hàng là một chặn đường cũng gian nan không kém... Một lần nữa cám ơn tất cả anh em đã tham gia thảo luận sôi nỗi về sản phẩm của HP. Qua đó HP đã tiếp nhận được những thông tin thật bổ ích.
Chúc các bạn sức khoẻ và thành công.

Tuấn
24-10-2015, 10:03:53 AM
@Tuấn:
Bản thân cụ Irf540 cũng mâu thuẫn bỏ xừ muốn làm máy tốt mà lại đi chọn phân khúc thị trường dành cho khách hàng căn ke về giá thì làm thế nào được.

Cái này bác không hiểu rồi. Cái này không phải là mâu thuẩn mà là niềm trăn trở của IRF. Nếu làm máy tốt luôn thì càng dễ cho HP vì lúc đó dễ làm hơn khi không phải đắng đo về mặt giá nữa, thiết kế đồ xịn hết, đúc xác máy luôn cho khoẻ, cái gì khó thì mua luôn cho nhanh ... nhưng mình chưa làm cái nhỏ được, chưa có tiếng nói thì nói ai nghe, bán ai mua???. Vì vậy phải xuất phát ở thấp điểm trước, phải cạnh tranh về chất lượng và giá tốt nữa thì mình mới có cơ hội bán đuợc máy rồi thì mới nói đến chuyện được khách hàng đánh giá rồi thì nếu tốt thì người ta mới tin mới dám tin vào những sản phẩm giá thành cao và chất lượng cao hơn của HP. Nói như kiểu bác thì chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành... Ở đây là mình biến những cái lợi thế ở nội địa để nâng cao sức cạnh tranh đồng thời dùng nó để đầu tư thêm chi phí vào linh kiện như vậy máy mình chất lượng sẽ khá hơn đồng thời giá cũng không chênh lệch nhiều. Tui ví dụ: Controller tui làm được rồi thì tui không phải mua nữa, tui tiết kiệm một khoảng, tui sẽ bù phần đó vào chuyện lựa chọn Vít me thanh trượt chính hãng, tốt hơn, rõ ràng sản phẩm sẽ chắc ăn hơn.

Kính bác Irf540, nói chuyện làm máy cnc với bác thì thật em không dám bác ạ. Bác làm cả mớ máy rồi, em thì chưa xong con nào, bác làm được cả controller, em thì đấu con triết áp còn chưa xong, em không muốn bị mắng là nói leo theo người lớn đâu hì hì :)

Bác bảo : " chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành " Cái này chưa chắc, em đã làm khi bọn em khởi nghiệp cách đây 15 năm. Lúc đó con em gái em nó bảo ngữ như anh thì chỉ có chết đói. Em lúc bấy giờ cũng chỉ có hơn chục năm kinh nghiệm trong cái nghề kiếm cơm em đang làm, cạnh tranh về giá thì quá khó, vậy bọn em chọn công trình đầu tiên phải là ca khó đỡ cho nó dễ vào, khi các đơn vị từ Singapor, Mã lai cho đến Thụy điển không nhằn được thì bọn em vào. Đương nhiên là chả ai tin bọn em cả. Mầy không tin thì tao làm cho mầy 1 phân xưởng đề mô cái cho mầy tin. Và sau đấy là hợp đồng đầu tay bác ạ.

Sau vụ ấy và cho đến bây giờ bọn em vẫn đi theo hướng ấy, và cũng chưa phải quảng cáo bao giờ, bởi bác cũng biết là quảng cáo cũng mấy ai tin đâu bác.

Đúng như bác nói, làm phân khúc cao cấp dễ làm hơn nhiều, chả ma nào cạnh tranh, chả ma nào so đo về giá, như một người bạn của em nói, việc mình làm theo yêu cầu khách hàng với việc khách phải theo mình khác nhau có tẹo mà cũng khác xa phết bác ạ.

Bác làm cnc cả chục năm, kinh nghiệm va vấp vậy là quá đủ để làm máy phân khúc cao cấp rồi.

Con máy bác bán hơn 100 củ, trừ chi phí vật liêu, bỏ qua phần khấu hao máy cái ( máy cái bác có cả mớ trong xưởng, em biết òi ) thì phần lãi bác duy trì trả lương cho anh em được bao lâu ạ ? Cái controller bác bán ra được bao cái/tháng ? chờ đến bao giờ mới có được uy tín vượt trội hàng tàu ạ ?

Còn nếu bác bảo phân khúc hàng cao cấp ở VN ít người cần thì em không đồng ý. Như cụ Tuankieu thuê mấy thằng Nhật thay mấy cặp ray đắt lòi kèn. Còn bọn em đi lắp máy, mấy cái máy đểu nặng tổng cộng có chưa đầy 40 tấn thiên hạ nhập về gần 200 tỷ đều như vắt chanh, bác thử tính xem họ bán ra bao nhiêu xiền/kg ?

Vậy thui ạ, em lại đi nghịch cái bộ phát xung của em đây, chúc bác làm ăn dễ thở hơn, bác nhá :)