PDA

View Full Version : Các võ lâm cao thủ chỉ giáo em phát

Letungquang
02-09-2015, 08:48:25 PM
Thông thường trên diễn đàn hay bàn về Mach3, nhưng ít ai nói về Nc sudio, em dựng máy chủ yếu khắc gỗ 100%, các bác cao thủ đóng góp cho em nên xài Mach3 hay Nc sudio? Em tuy chưa tìm hiểu về Nc sudio nhưng đấu đá dây nhợ em chơi được. Vấn đề là set các động cơ ra sao? Phần mềm như nào? Khó hay dễ? Phần mềm điều khiển Nc có phải mua như Mach3 hay ko? Các cao thủ cho em xin ít thời gian quý báu tư vấn cho em ngộ cái đầu ra cái, Chân thành cảm ơn!

nhatson
02-09-2015, 09:22:12 PM
nc studio khác gỗ có vẻ ngon hơn mach3+lpt , giá nc studio hình như 500k hay 800k gì đấy, mua về mà nghịch, ko biết chỗ hỏi típ, học chay học cả năm cũng chẳng xong

Letungquang
02-09-2015, 09:43:31 PM
nc studio khác gỗ có vẻ ngon hơn mach3+lpt , giá nc studio hình như 500k hay 800k gì đấy, mua về mà nghịch, ko biết chỗ hỏi típ, học chay học cả năm cũng chẳng xongEm mua hết rồi, chỉ là bo chưa mua thôi, thấy Mach3 USB cũng ngon tính hốt về luôn, nhưng lại phân van quá với thằng Nc, bo Mach3 lpt thì em ko thích vì ko ổn định, khi nào em dựng nhờ bác chỉ giáo em phát, em trả tiền công cho bác

emptyhb
02-09-2015, 09:53:31 PM
Chạy gỗ thì cứ NC Studio thẳng tiến. Mua card 650k, phần mềm free.

Letungquang
02-09-2015, 09:56:59 PM
Chạy gỗ thì cứ NC Studio thẳng tiến. Mua card 650k, phần mềm free.vâng, khổ thế đấy bác a.may mà có các bác, em 30 tuổi đầu còn phải lọ mọ tìm hiểu về máy, trc kia học điện tử thì trốn học, giờ ân hận quá

solero
03-09-2015, 12:16:25 AM
30 trẻ mà. Cứ dùng NCstudio đi. Vướng gì lên đây hỏi em trả lời.

cnclaivung
03-09-2015, 07:31:37 AM
mach3 đi bạn, còn nstudio rất hạn chế sau này.... bởi vì ncstudio dành cho mì ăn liền, 1 phát ăn ngay, ko cầu kì. nhưng cũng hạn chế nhiều mã lệnh nó không nhận...còn mach3 dành cho bạn chế cháo lung tung...nếu còn ý tưởng chế chiết thì mach3 hiệu quả hơn...theo cảm nhận cá nhân mình như thế

Letungquang
03-09-2015, 09:14:22 AM
mach3 đi bạn, còn nstudio rất hạn chế sau này.... bởi vì ncstudio dành cho mì ăn liền, 1 phát ăn ngay, ko cầu kì. nhưng cũng hạn chế nhiều mã lệnh nó không nhận...còn mach3 dành cho bạn chế cháo lung tung...nếu còn ý tưởng chế chiết thì mach3 hiệu quả hơn...theo cảm nhận cá nhân mình như thếthì Nc thay nó đơn giản vài chi tiết, ko như Mach3, Nc thì em thấy đa số cho gỗ 3d, Mach3 thì chơi tùm lum dc tất, có Mach3 USB controller ít lỗi vặt. OÀI khó ngĩ thật

ngocanhld2802
03-09-2015, 11:40:53 AM
vâng, khổ thế đấy bác a.may mà có các bác, em 30 tuổi đầu còn phải lọ mọ tìm hiểu về máy, trc kia học điện tử thì trốn học, giờ ân hận quá

50 tuổi còn phải lọ mọ ấy chứ. Bạn dùng Mach 3 đi, sau này tùy biến gì cũng được ah.

Letungquang
03-09-2015, 12:03:25 PM
50 tuổi còn phải lọ mọ ấy chứ. Bạn dùng Mach 3 đi, sau này tùy biến gì cũng được ah.vâng, Mach3 thì em lâu nay tìm hiểu nó toàn tập, cũng gần đầy đủ, chỉ thiếu biến tần vs thằng Mach3 USB, nó ko đấu như lpt nên đang vấp chuyện này,. Cảm ơn các bác

Mr.L
03-09-2015, 12:21:25 PM
Nó vẫn ra PWM như với LPT thôi mà.
Mỗi loại board USB thì có khác nhau, phải biết dùng loại nào thì mới cụ thể được ạ.

Letungquang
03-09-2015, 12:27:09 PM
Mỗi loại board USB thì có khác nhau, phải biết dùng loại nào thì mới cụ thể được ạ.vâng, vẫn PWM, nhưng từ biến tần qua PWM nó bắt phải qua 1 con điện trở 1k,bo Mach3 USB nó nhận có 5v analog thì phải,, cũng ko rõ lắm,.

Letungquang
03-09-2015, 12:28:04 PM
Mỗi loại board USB thì có khác nhau, phải biết dùng loại nào thì mới cụ thể được ạ. mach3 usb (AKZ250) đó bạn

CKD
03-09-2015, 02:40:58 PM
Trong manual của AKZ250 nó có hướng dẫn cách đấu với biến tần mà bác

Trong này có đầy đủ thông tin http://leafboy77.com/index.php/en/home/16-english-categories/mach3/usb-motion/card-akz250/1-mach3-usb-motion-card-akz250
Vì là Zip nên không mở trực tiếp trên diễn đàn được.

Letungquang
03-09-2015, 03:29:40 PM
Trong manual của AKZ250 nó có hướng dẫn cách đấu với biến tần mà bác

Trong này có đầy đủ thông tin http://leafboy77.com/index.php/en/home/16-english-categories/mach3/usb-motion/card-akz250/1-mach3-usb-motion-card-akz250
Vì là Zip nên không mở trực tiếp trên diễn đàn được.Em nợ bác 1 chầu bia 😀😀😀.em coi rồi nhưng chả hiểu lắm ,thuộc lớp ngu lâu 😀😀

CKD
03-09-2015, 04:35:09 PM
À..
Giờ mới xem cái manual. Cơ bản thì vầy.
- Ngỏ ra PWM nó nối điện trở 1K lên 5Vcc. Nếu nối đúng như nó hướng dẩn thì áp ra chỉ 0-5V (trang 58).
- Biến tần mặc định nhận đầu vào 0-10V. Nhưng không lo.. biến tần cho phép ta config lạ để có thể nhận áp vào là 0-10V. Việc config này thế nào thì phải xem biến tần là loại nào v.v.. thì mới biết cụ thể được.

- Hoặc dùng 10Vcc của chính biến tần để có thể ra được áp 0-10V mà không cần phải config nhiều (một số VFD đời cũ không cho config), xem trang 59.

Theo PDF đính kèm thì cụ xem các trang từ 50 trở về sau.

Letungquang
03-09-2015, 04:40:25 PM
À..
Giờ mới xem cái manual. 8 8Cơ bản thì vầy.
- Ngỏ ra PWM nó nối điện trở 1K lên 5Vcc. Nếu nối đúng như nó hướng dẩn thì áp ra chỉ 0-5V (trang 58).
- Biến tần mặc định nhận đầu vào 0-10V. Nhưng không lo.. biến tần cho phép ta config lạ để có thể nhận áp vào là 0-10V. Việc config này thế nào thì phải xem biến tần là loại nào v.v.. thì mới biết cụ thể được.

- Hoặc dùng 10Vcc của chính biến tần để có thể ra được áp 0-10V mà không cần phải config nhiều (một số VFD đời cũ không cho config), xem trang 59.

Theo PDF đính kèm thì cụ xem các trang từ 50 trở về sau.Bác gãi đúng chỗ ngứa, em có spam thằng cha kỹ thuật nước ngoài trên YouTube, hắn nói là thằng Mach3 USB chỉ cho có 5Vcc

CKD
03-09-2015, 04:43:30 PM
Lụm được cái ảnh của người ta.

Trường hợp output ra 0-5V
11314

Trường hợp output ra 0-10V
11313

Đầy đủ hơn, có FW & RW
11315

Letungquang
03-09-2015, 05:11:22 PM
Lụm được cái ảnh của người ta.

Trường hợp output ra 0-5V
11311

Trường hợp output ra 0-10V
11310

Đầy đủ hơn, có FW & RW
11312vâng, như thế đấy bác CKD, bữa trước em hình dung 1k kia là diot, về sau tạm hiểu là điện trở 1k 5 vạch màu, về sau nữa cũng hiểu thì ra bo Mach3 nhận 5Vcc từ biến tần, đa số biến tần cho 0_10v nên tụi nó muốn nhắc là bo này chơi có 5Vcc 😀😀,bác CKD đúng là cái gì cũng biết

Letungquang
03-09-2015, 09:51:31 PM
À..
Giờ mới xem cái manual. Cơ bản thì vầy.

Theo PDF đính kèm thì cụ xem các trang từ 50 trở về sau.ah em hiểu rồi bác, mặc định điện analog trên biến tần là 0-10V, nhưng Mach3 AKZ250 này chỉ có 5v vì vậy mà nó đấu thêm con điện trở 1k để đủ áp analog 0_10v để vào biến tần mà khỏi phải config gì nhiều, nó đơn giản hoá bằng việc chỉ cần 1 điện trở 1k thay vì thiết kế bo mạch analog 0_10v (như tài liệu em từng thấy qua) . Nếu biến tần Best thì càng đầy đủ thêm các công tắc hoặc chiết áp ngoài 😀😀

solero
04-09-2015, 10:17:25 AM
mach3 đi bạn, còn nstudio rất hạn chế sau này.... bởi vì ncstudio dành cho mì ăn liền, 1 phát ăn ngay, ko cầu kì. nhưng cũng hạn chế nhiều mã lệnh nó không nhận...còn mach3 dành cho bạn chế cháo lung tung...nếu còn ý tưởng chế chiết thì mach3 hiệu quả hơn...theo cảm nhận cá nhân mình như thế

Em thì không biết bác cần những gì để mở rộng sau này chứ em lúc đầu cũng ham, lắp đủ limit, home, set Z, Jog... hầm bà lằng. Cuối cùng thì dùng mỗi thằng E-stop được vài lần. Các hệ thống khác loằng ngoằng không cần thiết khó cho sửa chữa sau này. Sau em bỏ đi gần hết. Không có gì thay thế được HV (Human Vision http://www.pic4ever.com/images/onion048.gif)

Còn một điều nữa là có một cao thủ trên điễn đàn có kiểm nghiệm và rút ra kết luận là NcStudio smooth hơn Mach3 LPT.

@ Chủ thớt: Nếu chỉ gỗ thì khuyên bác nên dùng NcStudio. Có điều kiện thì V8 không thì cứ V5.5 như em dùng tẹt ga. Đáp ứng hoàn toàn được nhu cầu chạy gỗ và nhiều cái khác nữa.

CKD
04-09-2015, 10:27:42 AM
Mach3 LPT có nhiều hệ lụy, nhất là việc software không tương thích tốt với phần cứng là nguyên nhân chính.
Riêng về chi phí thì thấy Mach3 & NCS tương đương.
- BOB Mach3 bèo bèo cũng 300K có hơn
- NCS thì 500K có hơn.

Mình là mình vote cho mấy cái DSP thế hệ mới.. không cần máy tính, chạy cũng mượt mà. Đánh giá sơ bộ là ổn định hơn PC nhiều.
Có điều chưa có time test với cường độ làm việc liên tục vài ngày xem thế nào, cũng chưa load thử mấy cái file khắc diện tích lớn (có dung lượng vài trăm MB).

Letungquang
04-09-2015, 10:31:31 AM
Em thì không biết bác cần những gì để mở rộng sau này chứ em lúc đầu cũng ham, lắp đủ limit, home, set Z, Jog... hầm bà lằng. Cuối cùng thì dùng mỗi thằng E-stop được vài lần. Các hệ thống khác loằng ngoằng không cần thiết khó cho sửa chữa sau này. Sau em bỏ đi gần hết. Không có gì thay thế được HV (Human Vision http://www.pic4ever.com/images/onion048.gif)

Còn một điều nữa là có một cao thủ trên điễn đàn có kiểm nghiệm và rút ra kết luận là NcStudio smooth hơn Mach3 LPT.

@ Chủ thớt: Nếu chỉ gỗ thì khuyên bác nên dùng NcStudio. Có điều kiện thì V8 không thì cứ V5.5 như em dùng tẹt ga. Đáp ứng hoàn toàn được nhu cầu chạy gỗ và nhiều cái khác nữa.😀😀😀😀😀.Em chả chế cháo khỉ mốc gi cho mệt đầu ,chỉ đè gỗ phang thẳng cẳng ,em so sánh thắng Mach3 USB AKZ250 vs thằng NCs ,chứ LPT ko thích lắm 😀😀😀😀

nhatson
04-09-2015, 10:35:53 AM
���������������� �������������.Em chả chế cháo khỉ mốc gi cho mệt đầu ,chỉ đè gỗ phang thẳng cẳng ,em so sánh thắng Mach3 USB AKZ250 vs thằng NCs ,chứ LPT ko thích lắm ���������������� �������

đơn giản là chạy tranh gỗ thì NC studio khỏi bàn , mach3 usb akz250 riêng khoản chi phí là out rồi, mất thêm tiền cũng sẽ ko ngon hơn nc studio khoản chạy

Letungquang
04-09-2015, 10:43:42 AM
đơn giản là chạy tranh gỗ thì NC studio khỏi bàn , mach3 usb akz250 riêng khoản chi phí là out rồiEm sợ nhất là xài những bo mà hay lỗi này no. Đang chạy gỗ trắc mà máy lỗi 1 cái thì bán máy đi mà đền 😀😀😀😀

Letungquang
04-09-2015, 10:44:53 AM
Mach3 LPT có nhiều hệ lụy, nhất là việc software không tương thích tốt với phần cứng là nguyên nhân chính.
Riêng về chi phí thì thấy Mach3 & NCS tương đương.
- BOB Mach3 bèo bèo cũng 300K có hơn
- NCS thì 500K có hơn.

Mình là mình vote cho mấy cái DSP thế hệ mới.. không cần máy tính, chạy cũng mượt mà. Đánh giá sơ bộ là ổn định hơn PC nhiều.
Có điều chưa có time test với cường độ làm việc liên tục vài ngày xem thế nào, cũng chưa load thử mấy cái file khắc diện tích lớn (có dung lượng vài trăm MB).DPS em cũng khoái, nhưng cũng mặn 😀😀

Letungquang
04-09-2015, 12:13:24 PM
Nãy giờ ngâm cứu, liên miên có, hạch toán tài chính có, xem độ ngu của em tới đâu giữa hệ tàu và Mỹ có luôn. 😀.Em thấy thằng NCs nó sinh ra chủ yếu cho gỗ chắc phải ngon hơn rồi. .....Mach3 giống như máy bào liên hợp có đủ chức năng các loại ,nhưng ko như thằng NCs chỉ phang gỗ .KL...NCs thẳng tiến 😀😀😀😀😀 khi nào nhiều tiền qua DPS .Cảm ơn các trại chủ võ lâm .