PDA

View Full Version : Thắc mắc về mach3

CNC FANUC
25-09-2015, 06:05:38 PM
Chào các cụ, em thì chẳng am hiểu lắm về CNC, em thấy nhắc tới CNC ai ai cũng bàn tán về mach3, em tò mò down thử cài và mở lên em giật mình suýt té ghế vì cái giao diện phức tạp, em mò mò thử, và em có mấy thắc mắc ngơ ngơ như sau:
Mấy cái config các chân in/out là tùy biến phải ko ạh
Mình ko nhất thiết phải có cái gì gọi là bob phải ko ạh
Em muốn dùng 1 lúc 2 cái lpt được ko
Nếu em làm cái lathe cnc thì nó tiện ren nó đồng bộ theo pp nào
....
Mai mốt thắc mắc gì em hỏi tiếp

jimmyli
25-09-2015, 07:03:08 PM
1: config tuỳ biến theo phần cứng ( motor + visme)
2: không cần bob cũng chạy được, nhưng bob để sài điều khiển thêm những cái khác ( như bật tắt máy bơm, hút bụi, công tắc hành trình blah.... blah...), bảo vệ cổng lpt tránh việc trục trặc xảy ra dẫn đến cháy máy. Em sài k bob 2 năm nay chưa thấy vấn đề gì... có vấn đề gì thì thay luôn main mới :p
3: mach3 cho phép sài 2 cổng để nhiều in/out hơn
4: k biết :D

solero
25-09-2015, 07:04:56 PM
4: Điều khiển spindle như 1 axis

elenercom
25-09-2015, 07:19:31 PM
4: có 1 cái index pulse để xác định đầu mối ren. Khi biết tốc độ trục chính và bước ren thì mach3 tự tính tốc độ trục Z.

saudau
25-09-2015, 07:30:26 PM
4: Điều khiển spindle như 1 axis

hehehe. cái này hay mà dân mới chác con gà ác như mình hem biết nè. bác mách nước sơ sơ đi.

nhatson
25-09-2015, 08:52:52 PM
tiện ren bằng mach3

https://www.youtube.com/watch?v=Orf7Vt0lDjg

taro trên máy tiện với mach3, còn hơn cả tiện ren, tốc độ spinlde thay đổi theo đường kính tiện

https://www.youtube.com/watch?v=NpYB7RIxgEM

video clip cho có động lực đọc user manual
http://www.machsupport.com/help-learning/product-manuals

CNC FANUC
25-09-2015, 09:37:19 PM
Em thấy config,turning có vẻ cũng ko quá khó, em thắc mắc thêm là: khi nó đếm tốc độ spindle tính toán xuất xung đk trục z nó có cần lấy tín hiệu phản hồi từ trục z theo kiểu close loop ko ạh, cái MPG thì cho config A/B phase nhưng lại ko thấy config axis select vậy khi em chế cái MPG em chọn trục để di chuyển ở chỗ nào ạh

nhatson
25-09-2015, 09:43:35 PM
Em thấy config,turning có vẻ cũng ko quá khó, em thắc mắc thêm là: khi nó đếm tốc độ spindle tính toán xuất xung đk trục z nó có cần lấy tín hiệu phản hồi từ trục z theo kiểu close loop ko ạh, cái MPG thì cho config A/B phase nhưng lại ko thấy config axis select vậy khi em chế cái MPG em chọn trục để di chuyển ở chỗ nào ạh

mình có thể dùng thêm cái input khác + brain để biến mấy input đó thành chức năng mình muốn ( vụ brain cũng xem user manual luôn ah, trong phần mill hình như có)
khi tiện ren mach3 dựa vào tốc độ spindle bằng index > tốc độ z và ko cần phản hồi từ trục z

CNC FANUC
26-09-2015, 07:08:57 AM
mình có thể dùng thêm cái input khác + brain để biến mấy input đó thành chức năng mình muốn ( vụ brain cũng xem user manual luôn ah, trong phần mill hình như có)
khi tiện ren mach3 dựa vào tốc độ spindle bằng index > tốc độ z và ko cần phản hồi từ trục z

Cảm ơn cụ, cho em thắc mắc thêm xíu em ko thấy cái chức năng finish signal input(complete signal input) vậy em vd em muốn atc , vừa có M6 là máy nó chạy luôn àh nó ko đợi đúng ko ah, em muôn có thêm cái finish signal input được ko ạh

ahdvip
26-09-2015, 08:09:03 AM
Cảm ơn cụ, cho em thắc mắc thêm xíu em ko thấy cái chức năng finish signal input(complete signal input) vậy em vd em muốn atc , vừa có M6 là máy nó chạy luôn àh nó ko đợi đúng ko ah, em muôn có thêm cái finish signal input được ko ạh

Hầu hết các lệnh Mxx trong mach3 đều có thể tùy chỉnh theo ý mình được, muốn delay hoặc đợi input đều được, tìm hiểu thêm về macro nữa là ok.