PDA

View Full Version : Ghép tia laser CO2 40W

Gamo
12-10-2015, 11:11:55 AM
Hello các cụ,

Em chán CNC Router tính chuyển sang CNC Laser. Do nhà chật nên tính chơi laser 40W nhưng các lão khuyên 40W cắt mica 10ly chuối lắm. Lão CKD có khuyên là cần thì dùng 2 con 40W ghép tia lại thành 80W? Thế em search một vòng thì ko thấy chú nào ở VN đả động đến chuyện ghép tia hết.

Em nhờ các cao thủ chỉ giáo giùm từ đầu với:
1. Mình chơi laser CO2 thì nguyên bộ kit cần những gì?
2. Nếu chơi 2 con 40W thì ghép với nhau ra sao? So với chơi con 80W thì thế nào?
3. Em tính ko dùng bộ điều khiển của Chị Na mà tự xử lấy. Ko rõ mình điều khiển bộ phóng laser như thế nào?

anhcos
12-10-2015, 11:25:41 AM
Ghép tia chắc phải đồng bộ với nhau, nhưng đồng bộ cái gì thì cụ phải nghiên cứu rồi (hình như là tần số hay sao ấy).

emptyhb
12-10-2015, 11:44:37 AM
Em lại hình dung ghép tia là ghép ở phần hội tụ của nó.

thuhanoi
12-10-2015, 12:32:09 PM
Mình thấy ghép 2 con 40W năng lực không bằng 1 con 80W

Gamo
12-10-2015, 01:08:41 PM
Ủa, mà sao mấy cái máy laser có lưới sắt bên dưới chi vậy các cụ?

Tien Manh
12-10-2015, 01:58:00 PM
Ủa, mà sao mấy cái máy laser có lưới sắt bên dưới chi vậy các cụ?

Lưới đó để đặt phôi, cho thoát tia xuống dưới, không gây nóng bề mặt dưới khi gia công. Ngoài ra 1 số máy còn có quạt hút lớn ở dưới nữa. Thường là các bác làm giấy chế thêm tránh cháy khi cắt.

1 chùm lắp xong căn chỉnh đã ốm rồi. Bác chơi 2 chùm chắc chết mợ nó luôn. 1 máy 1325 cùng lắm chỉ cắt đẹp trong khổ 6080. To hơn là bị vát do di chuyển hành trình dài gây lệch lăng kính.

Gamo
12-10-2015, 02:20:16 PM
Lưới đó để đặt phôi, cho thoát tia xuống dưới, không gây nóng bề mặt dưới khi gia công. Ngoài ra 1 số máy còn có quạt hút lớn ở dưới nữa. Thường là các bác làm giấy chế thêm tránh cháy khi cắt.

1 chùm lắp xong căn chỉnh đã ốm rồi. Bác chơi 2 chùm chắc chết mợ nó luôn. 1 máy 1325 cùng lắm chỉ cắt đẹp trong khổ 6080. To hơn là bị vát do di chuyển hành trình dài gây lệch lăng kính.

Ủa, thế mình canh chỉnh lăng kính bằng cách nào hả bác? CNC thì còn có đồng hồ đo :D

nhatson
12-10-2015, 03:08:53 PM
em ghĩ làm thế này, laser co2 hồng ngoại mình ko nhìn thấy, phài dùng 1 tia laser đỏ gắn // rồi chỉnh sao cho 2 tia // > mở cs bán thử rồi chỉnh tia laser calib sao cho vào điểm bắn , 2 tia // rồi thì chỉnh gương

máy to em nghĩ người ta để ống phóng trên trục X chứ ko để ở góc như máy nhỏ

anhcos
12-10-2015, 03:22:02 PM
Chỉnh vị trí thì chắc là không khó lắm, bên kính thiên văn gọi là chuẩn trực.
Nhưng hình như phải đồng bộ pha hay tần số gì đó nó mới kết hợp sức mạnh được.

tcm
12-10-2015, 03:39:33 PM
Laser co2 rất khó để ghép tia. Nếu muốn ghép tia thì phải có thấu kính đặc biệt (không phải ghép bằng lăng kính). Bàn máy laser có lưới bên dưới là để thoát phoi khi cắt giống như máy cắt plasma ấy. Tia laser khi truyền xa sẽ bị giảm chất lượng (không giảm công suất) do chùm tia phát ra từ ống phóng không phải là chùm tia song song tuyệt đối.

Tien Manh
12-10-2015, 04:49:40 PM
em ghĩ làm thế này, laser co2 hồng ngoại mình ko nhìn thấy, phài dùng 1 tia laser đỏ gắn // rồi chỉnh sao cho 2 tia // > mở cs bán thử rồi chỉnh tia laser calib sao cho vào điểm bắn , 2 tia // rồi thì chỉnh gương

máy to em nghĩ người ta để ống phóng trên trục X chứ ko để ở góc như máy nhỏ

Tý em ra xưởng chụp 1 con khủng long về cho các cụ ngâm. Xem nó đặt ở đâu :D

Tien Manh
12-10-2015, 04:56:52 PM
Ủa, thế mình canh chỉnh lăng kính bằng cách nào hả bác? CNC thì còn có đồng hồ đo :D

Cái này thì lần gần đây em xem 1 nhóm ghép. Họ chỉnh bằng cơm thôi. Trên lăng kính đều có ốc tùy chỉnh. Test cắt với xem nó vát như nào. Tùy vào góc vát mà chỉnh lại lăng kính. Em nghĩ không làm như các của bác nhatson được đâu :D. Cho 1 tia đỏ nhìn thấy qua được thì lúc xuống bàn cũng chẳng biết là nó vuông góc hay không.
Cònn điều khiển laser thì nó có cường độ, em nghĩ là PWM thôi.

thucncvt
12-10-2015, 11:40:30 PM
Đây thưa các bác nguyên lý ghép tia của synrad double vừa rồi em đã mổ em nó ra (có đưa lên rum chung với topic của Bác CKD)
gương 2,3,4 là phản xạ bình thường số 1 là kính đặc biệt cho phép tia chiếu từ sau qua kính .chiếu đằng trước là phản Xa kính loại này ở việt nam chưa thấy bán
-loại này người ta chỉ chỉnh mối kính số 1 thôi còn 2.3.4 cố định
-về việc ghép ống thủy tinh Co2 theo em ko khả thi lắm
- rất cồng kềnh
-rất khó chỉnh tia
-dây lằng nhằng
- thu được năng lượng tốn nhiều gương
-loại gưóng kính loại này em Hay thấy nó trong máy laser epilog nó dùng cho tia laser cắt và chi tia laser đị vị (bác nào có máy laser epilog các bác rất khó tìm thấy cái đèn định vị ở đâu đấy)mà nhìn thấy thì ko biết nó chiểu lên bằng cách nào đó là nhờ kính sô1 cho phép phản xạ , chiếu qua
đó là những điều cơ bản

12476

CKD
13-10-2015, 11:00:15 AM
Thấy cụ Gà có nhiều ý tưởng.. mà chẵng bao giờ thấy cụ ấy show cái gì lên.. thôi kệ.. cụ muốn giấu nghề thì cứ giấu.

Lượm được vài tài liệu về việc kết hợp & tách tia.. post lên để anh em cùng tham khảo.

https://sites.google.com/site/argslasers/guides/how-to-combine-lasers

http://donklipstein.com/lasercds.htm

https://www.ll.mit.edu/news/Fan_LaserBeamCombining.pdf

Gamo
13-10-2015, 11:25:41 AM
Chời, show cái gì giờ hả pa? Chẳng lẽ đi show con CNC khung nhôm đang phay mạch hả? :D
Hay là show hàng game Kinect 3D hả? :D

Đang xây đủ bộ làm mạch phục vụ các cụ kiếm chút tiền ấy mà. Cnc phay mạch đang lắp con số 2, giờ phải giải quyết thêm solder mask, silk screen, pick and place & lò nướng nữa là đủ bộ.

duonghoang
13-10-2015, 01:29:27 PM
--- Em up cho cụ Gà mờ máu tí ^^, em đang dựng 1 con 40W nhưng chưa xong, cũng đang mò mò dựng từ từ, chứ em phay cắt mấy đồ mica hơi đuối :)

http://i678.photobucket.com/albums/vv150/nguyenduonghoang/12168237_943580452382615_1774780031_o_zps888wjast. jpg (http://s678.photobucket.com/user/nguyenduonghoang/media/12168237_943580452382615_1774780031_o_zps888wjast. jpg.html)

Gamo
13-10-2015, 01:33:45 PM
Oi, trùm mạch in Dương Hoàng!!! Đang tính hỏi ông vụ mua phíp đồng 2 mặt & phíp sợi thủy tinh lẻ ở đâu nè :D

duonghoang
13-10-2015, 01:46:17 PM
Oi, trùm mạch in Dương Hoàng!!! Đang tính hỏi ông vụ mua phíp đồng 2 mặt & phíp sợi thủy tinh lẻ ở đâu nè :D

--- Cụ tâng em quá, cái khó ló cái siêng thôi cụ @@. Nếu cụ đi từ hướng ĐHBK lên Nhật tảo gặp đường Tân Phước quẹo trái, đi khoảng mười mấy m có đường hẻm đầu tiên quẹo trái, tới khoảng 10m nữa có bà già bán phíp đồng (hoặc hỏi mấy tiệm gần đó chỗ nào bán phíp đồng là họ chỉ). Phíp 2 mặt đều làm bằng phíp sợi hết, còn 1 mặt thì hình như ko có, chỉ có loại KB và L thôi. Phíp 2 mặt ~80k, phíp 1mặt khoảng 18k tấm A4.

Gamo
14-10-2015, 09:40:15 AM
Hehe, quên mất, thế ko rõ là điểm hội tụ nhỏ nhất khoảng bao nhiêu hả các cụ?

Trong trường hợp em dùng tia laser để hàn chì (kích thước vùng bột chì thiếc chỉ khoảng 0.25mmx0.5mm) thì ko rõ nó có chảy ko ta? Ngoài ra nó có làm cháy con IC cần hàn ko?

duonghoang
14-10-2015, 10:06:14 AM
--- Em nghĩ điểm hội tụ thì nhỏ bao nhiêu cũng được, tùy mình canh chỉnh độ cao của thấu kính thôi, mà nếu chỉnh mắt thường em nghĩ chỉ tương đối chứ ko chính xác, nếu biết tiêu cự của thấu kính mình có thể gia công chính xác cao độ của thấu kính so với mặt bàn hơn, tuy nhiên còn vấn đề về phôi gá phía dưới cũng phải phẳng nữa.

Gamo
14-10-2015, 10:41:59 AM
Hehe, bữa nào bác ráp xong em qua thỉnh giáo mới được :D

Tien Manh
15-10-2015, 06:59:15 PM
Hehe, quên mất, thế ko rõ là điểm hội tụ nhỏ nhất khoảng bao nhiêu hả các cụ?

Trong trường hợp em dùng tia laser để hàn chì (kích thước vùng bột chì thiếc chỉ khoảng 0.25mmx0.5mm) thì ko rõ nó có chảy ko ta? Ngoài ra nó có làm cháy con IC cần hàn ko?

Tia laser chắc tầm 0.05, cắt mica em thấy hao tầm 0.1 phôi.

Gamo
15-10-2015, 08:23:16 PM
Ủa, vậy khi mình cắt thì nó chỉ cắt tại điểm hội tụ thôi hay cắt cả các vị trí xung quanh hả bác?

Hình như đa số các máy CNC Laser ngoài tiệm đều ko có trục Z?

CKD
15-10-2015, 09:16:43 PM
Tất cả các con laser cắt phi kim mà em thấy qua.. đều không thể chỉnh cao độ được khi làm việc. Mấy con cực cao cấp có được tính năng dò mặt phôi phi kim được hay không thì chẵng rỏ.

Một số con cắt kim loại, inox mỏng nhưng cũng chẵng có tính năng dò mặt phôi, chủ yếu cho nó tiết kiệm và rẻ tiền. Ngon hơn tẹo có THC dò mặt phôi nên focus được phôi bị cong.

ABCNC
16-10-2015, 11:01:15 AM
Hello các cụ,

Em chán CNC Router tính chuyển sang CNC Laser. Do nhà chật nên tính chơi laser 40W nhưng các lão khuyên 40W cắt mica 10ly chuối lắm. Lão CKD có khuyên là cần thì dùng 2 con 40W ghép tia lại thành 80W? Thế em search một vòng thì ko thấy chú nào ở VN đả động đến chuyện ghép tia hết.

Em nhờ các cao thủ chỉ giáo giùm từ đầu với:
1. Mình chơi laser CO2 thì nguyên bộ kit cần những gì?
2. Nếu chơi 2 con 40W thì ghép với nhau ra sao? So với chơi con 80W thì thế nào?
3. Em tính ko dùng bộ điều khiển của Chị Na mà tự xử lấy. Ko rõ mình điều khiển bộ phóng laser như thế nào?
Món này e chơi mấy năm nay rồi, biết sử dụng thôi chứ ko chế cháo gì:
1. Không biết bác nói bộ kit đây là phần cơ hay điện. Máy của mình 60w - china, gồm:
- Trục XY, bàn tổ ong phẳng;
- Hệ thống hút khói (vừa có công dụng hít vật liệu cắt luôn): công suất 15m3/min; hút khói từ bàn tổ ong; hệ thống máy nén khí tầm 300w đi ống đến ống cắt đầu cuối.
- Hệ thống phóng laser gồm: ống phóng với đường kính và chiều dài tùy theo công suất, có 2 giá đỡ để cân chỉnh song song với bàn tổ ong, có thùng nước làm nguội (?) với bơm nước có ống dẫn vào ống phóng ; các kính phản xạ (dẫn hướng, trong trường hợp máy mình là 03), 01 hội tụ (nằm trong ống cắt đầu cuối); đầu cắt đầu cuối có bát để điều chỉnh độ cao so với phôi cắt, có ống dẫn khí (máy nén 300w ở trên) để làm nguội nhanh vết cắt và tránh cháy phôi cắt.
- Phần điều khiển có main chính, 2 driver XY, màn hình LCD, nguồn máy, nguồn ống phóng laser. Nguồn cho ống phóng có 1 dây điều khiển nối với main (chút mình sẽ post nguồn này, vì đang bị hư nhờ các bác tư vấn :)).
Các bộ kit cho ống phóng, điện đều có bán lẻ hình như có 1 số bác rao trên này á.
2. Theo mình, nếu nhu cầu của bác là 80w, nên chơi 01 bộ 80w luôn cho lành.
3. Không biết :)

ABCNC
16-10-2015, 11:08:24 AM
Về cân chỉnh tia vuông góc với phôi khi máy đã có thể hoạt động (coi như lắp dựng kết cấu đã chuẩn), thì có 2 bước: bước 01 điều chỉnh: tuần tự dùng băng keo giấy (dễ cháy) dán ở kính phản xạ 1 gần ống phóng nhất, bắn tia, cân chỉnh ống phóng và bát của kính phản xạ 1 cho đến khi vết cháy ở tâm vòng tròn (trên bộ kit kính phản xạ); tiếp theo với trục Y, bắn tia ở vị trí 2 điểm đầu và cuối hành trình, cân chỉnh bát kính phan xạ 2 cho đến khi 2 vết cháy nằm ngay tâm vòng tròn và trùng nhau. Tương tự ở trục X.
Lưu ý cẩn thận khi sử dụng.
Tới thời điểm này thì tia đã ok nhưng nhiều khả năng không vuông góc với bàn tổ ong (gá phôi) nên phải làm thêm bước 2 tinh chỉnh. Vẫn sử dụng băng keo giấy dán ở lỗ thoát tia cuối cùng tại đầu cắt, cân chỉnh 2 giá đỡ ống phóng cho đến khi vết cháy tại tâm vòng tròn của lỗ thoát. Sau đó có thể làm lại bước 1, bước 2 cho đến khi mọi thứ chính xác nhât như mong muốn.
Việc cân chỉnh độ cao so với phôi tùy vào kính hội tụ, hỏi khi mua là xong; và có thể phóng thử để lấy chiều cao phù hợp tại điểm cắt có nét gọn, mạnh nhất.