PDA

View Full Version : hỏi! offset nhiều dao

hoahong102
07-11-2015, 07:58:21 AM
Hi anh em! mình là dân tay ngang mua con máy cnc Ikegai hệ fanuc 18M, máy thay dao tự động có 24 ổ dao...\
sét chiều dài của một con 1 lần thì minhd biết( cho dao chạm phôi, xem Z machine, điền vào H tương ứng)....
mình muốn hỏi mình có 7 con Bt, giờ sét lần đầu cho nó rồi đến lúc thay phôi làm sao để chỉ phải sét 1 con dao là 6 con còn lại nó ăn theo, không nhẽ lại sét lại cả 7 con
(Z mình điền ở Offset H1-H24, phần Work có mục G54 X, Y, Z....nhưng mình chỉ điền X, Y còn Z đang để trống, mình đang suy đoán chỉ cần thay đổi Z này là tất cả 7 con dao sẽ thay đổi theo???)
thank

CKD
07-11-2015, 08:26:07 AM
Offset chiều dài dao thì có nhiều cách, từ đơn giản đến phức tạp. Nhất là phụ thuộc thói quen người dùng, cũng như hệ điều hành, các tính năng hổ trợ set dao có sẵn mà ít nhiều khác nhau.

Thường thì theo mình là thế này:
1. Set dao 1 với mặt phôi. Zero luôn Z, H1 lúc này = 0.
2. Set dao n với mặt phôi, giá trị Z sẽ được nạp vào giá trị Hn v.v...
3. Khi sử dụng thì ngoài lệnh thay dao, cần phải có lệnh bù chiều dài dao tương ứng.
4. Mỗi khi cần set lại phôi thì làm lại bước 1.

Đây là cách mình làm.. có thế không đúng với máy của bác.

hoahong102
07-11-2015, 08:36:34 AM
Offset chiều dài dao thì có nhiều cách, từ đơn giản đến phức tạp. Nhất là phụ thuộc thói quen người dùng, cũng như hệ điều hành, các tính năng hổ trợ set dao có sẵn mà ít nhiều khác nhau.

Thường thì theo mình là thế này:
1. Set dao 1 với mặt phôi. Zero luôn Z, H1 lúc này = 0.
2. Set dao n với mặt phôi, giá trị Z sẽ được nạp vào giá trị Hn v.v...
3. Khi sử dụng thì ngoài lệnh thay dao, cần phải có lệnh bù chiều dài dao tương ứng.
4. Mỗi khi cần set lại phôi thì làm lại bước 1.

Đây là cách mình làm.. có thế không đúng với máy của bác.

nhưng mà bước 1 zero Z thì Z theo hệ tọa độ Real =0 nhưng H1 em vẫn phải điền Z machine vì em dùng G54 mà???? nếu không G54 rồi G43 H1 Z nó không đi xuống phôi mà ở luôn gốc Z máy???
em ko biết lệnh bù chiều dao bác chỉ em cái

CKD
07-11-2015, 12:04:42 PM
Mình không hiểu rỏ cách bạn tiến hành set zero phôi và set offset dao thế nào. Do ít dùng fanuc nên cũng chẵng rỏ fanuc phải làm thế nào.
Như mình đã trình bày phía trên.. thì với G5x (tọa độ offset phôi) nào cũng vận hành đúng hết. Khi gọi tool length offset nó sẽ offset trực tiếp vào Z machine, nên Z work nó cũng sẽ tự thay đổi theo.
Cú pháp thực hiện thì:
- G43 Hn với n là số thứ tự ô nhớ tool offset.
- G49 là hủy bỏ hết offset (không có sóa ô nhớ tool offset đâu.

anlongan
07-11-2015, 12:18:22 PM
giờ sét lần đầu cho nó rồi đến lúc thay phôi làm sao để chỉ phải sét 1 con dao là 6 con còn lại nó ăn theo, không nhẽ lại sét lại cả 7 con

Trong 1 chương trình chạy n con dao , anh set n con dao đó chạy OK rồi phải không ?

Tiếp theo đó , anh thay cục Phôi khác , set con đầu tiên lại , anh muốn mấy con dao n sau , vẫn tính theo con đầu tiên ? Khỏi set cũng được nếu phôi trước và sau anh bằng như nhau về độ cao .

Theo như anh ghi là vậy , không biết có nhầm ý anh k ? :)

hoahong102
07-11-2015, 03:47:42 PM
Trong 1 chương trình chạy n con dao , anh set n con dao đó chạy OK rồi phải không ?

Tiếp theo đó , anh thay cục Phôi khác , set con đầu tiên lại , anh muốn mấy con dao n sau , vẫn tính theo con đầu tiên ? Khỏi set cũng được nếu phôi trước và sau anh bằng như nhau về độ cao .

Theo như anh ghi là vậy , không biết có nhầm ý anh k ? :)
Hic, thay phoi thi do cao phoi it nhieu se khac ma! Minh hoi la chieu cao phoi khác, chỉ cần sét 1 dao thì các dao khác ăn theo khỏi sét ý

CKD
07-11-2015, 06:05:45 PM
Công thức tính tọa độ như thế này.
Tọa độ đỉnh dao sẽ được tính.
C=MC - Woffset - 92offset -Toffset.
Vậy nên cứ làm thế này.
1. Set work offset (G54, G55...) với tool 1, zero xyz.
2. Set tool 1 offset = 0.
3. Set tool 2 như tool 1. Giá trị Work Z (không phải machine Z) nhập vào tool 2 offset.
4. Lập lại thao tác 3 với các dao khác.
5. Khi dùng thì M6 Tx, G43 Hx với x là số thứ tự dao.
6. Khi thay phôi, nếu cần set lại thì thực hiện thao tác 1.

hoahong102
07-11-2015, 08:21:09 PM
Công thức tính tọa độ như thế này.
Tọa độ đỉnh dao sẽ được tính.
C=MC - Woffset - 92offset -Toffset.
Vậy nên cứ làm thế này.
1. Set work offset (G54, G55...) với tool 1, zero xyz.
2. Set tool 1 offset = 0.
3. Set tool 2 như tool 1. Giá trị Work Z (không phải machine Z) nhập vào tool 2 offset.
4. Lập lại thao tác 3 với các dao khác.
5. Khi dùng thì M6 Tx, G43 Hx với x là số thứ tự dao.
6. Khi thay phôi, nếu cầ.n set lại thì thực hiện thao tác 1.

thank bạn đã nhiệt tình giúp đỡ, mình cảm thấy cách của bạn đúng như những gì mình đang tưởng tượng...nhưng mag như mình đã nói mình là dan tay ngang nên hihi bạn viết thế này mình nhất thời chưa làm theo được...bạ làm ơn chi thêm nhé
1. Set work offset (G54, G55...) với tool 1, zero xyz.=>, khi bấm vào POS có 3 toạ độ là machine, Real, và Absalute (Real+Absalute=machine)...mình hiểu là đưa tool 1 đến vị trí gia công rồi zero xyz toạ độ Real ....bước này điền cả xyz machine vào phần G54 trong Work???
2. Set tool 1 offset = 0 .=> điên H1=0
3. 3. Set tool 2 như tool 1. Giá trị Work Z (không phải machine Z) nhập vào tool 2 offset. => H2= Z của REAL tool 2 đến Zero Z
mong bạn giải đáp giúp mấy thắc mắc ngớ ngẩn trên:)
Những bước sau mình có thể tự xử được

CKD
07-11-2015, 08:36:17 PM
Mình dùng fanuc cũng đã 6 năm rồi, nên giờ mình chẵng nhớ nổi các thao tác cần làm trên fanuc. Do đó cụ thể hơn mình cũng bó tay.
Về lý nội dung thì là vậy, còn cụ thể hơn thì khó quá.

CNC FANUC
07-11-2015, 09:36:23 PM
Hình như là có 2 cách:
1 làm như cụ CKD dùng z trong G54-59 sau đó dùng h như thông thường sau này chỉ cần thay đổi z trong g54-59 thì tất cả các dao sẽ thay đổi
2 sau này tiến bộ hơn em dùng chương trình macro

CKD
07-11-2015, 09:50:16 PM
Cai này không biết có giúp ích gì không?

https://www.youtube.com/watch?v=kClA31ntwMo

hoahong102
08-11-2015, 08:39:37 AM
Cai này không biết có giúp ích gì không?

https://www.youtube.com/watch?v=kClA31ntwMo

cảm ơn ban, thứ 2 sẽ thử cách của bạn