PDA

View Full Version : lỗi bị vết trục z khi stop rồi chạy tiếp , nếu chạy một mạch thì k sao

biết tuốt
17-04-2014, 11:57:31 AM
em mới phát hiện lỗi như này các bác ạ : khi em khắc nếu chạy 1 mạch không stop thì sản phẩm rất đồng đều đẹp i như máy xịn :D nhưng lỡ mất điện hoặc stop lại rồi chạy tiếp thì trục z sẽ bị đi xuống vài zem nhìn sản phẩm sẽ có vết , em nghĩ có lẽ do mach3 ?? driver trục z em dùng MA860H xịn ;)
1822 1823
bác nào biết chỉ chỏ em phát ạ , thank các

nhatson
17-04-2014, 12:01:01 PM
lúc dừng máy bác nhấn stop hay feed hold ah?

b.r

biết tuốt
17-04-2014, 12:04:13 PM
stop , hoặc limmit , bất kì kiểu gì , sau đó em nhấn vào " RUN From Here" , trục z em để chế độ an toàn (Safe_Z khi stop nó rút trục z lên 5mm)

biết tuốt
17-04-2014, 12:04:50 PM
à Feed HOLD em chưa thử

nhatson
17-04-2014, 12:05:30 PM
vậy thì chuyển qua stop máy bàng feed HOLD xem sao ah

b.r

biết tuốt
17-04-2014, 12:06:19 PM
vâng đa tạ bác chiều em thử :D

jimmyli
17-04-2014, 12:08:53 PM
cái này theo em đoán thì nguyên nhân do trục Z bị trượt xuống 1 tí do motor bị mất điện không giữ được ( bước vitme cao, spindle nặng...), driver bị mất điện do bác sài ENB tự động thì chỉ khi nào bấm RESET nó mới nhả nha còn bấm stop hay feed hold thì cũng không bị như trên đâu, nếu bị thì em bó tay.

nhatson
17-04-2014, 12:17:35 PM
vâng đa tạ bác chiều em thử :D

feed hold máy ko dừng ngay lập tức mà có giảm tốc, estop/stop dừng ngay lập tức, quán tínnh máy có thể làm sai vị trí ah

b.r

Mr.L
17-04-2014, 02:39:00 PM
Cụ thể cũng khó đoán nhưng minh nghĩ có mấy trường hợp.
- Nếu stop hoặc mất điện mà không home máy lại thì trường hợp sai Z rất có thể là khi stop hoặc mất điện trục Z bị di chuyển do trong lực. Driver sau khi có điện khởi động lại sẽ reset về điển home motor (không biết gọi là gì, kiểu điểm bắt đầu khi step mới khởi động, bước zero).
- Nếu trong suốt quá trình làm việc, dừng máy driver luôn có điện.. thì bỏ luôn chế độ safe z luôn. Theo kinh nghiêm.. chức năng safe z tăng độ an toàn khi vận hành nhưng dễ phát sinh lỗi Z, và feedrate.

biết tuốt
17-04-2014, 09:56:30 PM
cái này theo em đoán thì nguyên nhân do trục Z bị trượt xuống 1 tí do motor bị mất điện không giữ được ( bước vitme cao, spindle nặng...), driver bị mất điện do bác sài ENB tự động thì chỉ khi nào bấm RESET nó mới nhả nha còn bấm stop hay feed hold thì cũng không bị như trên đâu, nếu bị thì em bó tay.
em dùng ENB (ENABLE) bằng tay bác ạ nên khi stop driver không mất điện ,
chiều nay bận chưa thử được có lẽ mai em thử thay đổi bỏ chế độ safe z xem sao

ahdvip
17-04-2014, 11:09:06 PM
em dùng ENB (ENABLE) bằng tay bác ạ nên khi stop driver không mất điện ,
chiều nay bận chưa thử được có lẽ mai em thử thay đổi bỏ chế độ safe z xem sao
Theo em thì safe Z ko quyết định đến phần bị lỗi tại vì Safe Z diễn ra sau khi nhấn Stop.
Feed hold <=> pause - dừng nhưng có kiểm soát, có nhớ. Stop dừng khẩn cấp <=> chấp nhận sai số.
Thường khi mất điện hay stop anh phải lấy Home(và Home của anh phải chuẩn) thì mới đảm bảo độ chính xác cao nhất , bất cứ trục nào chứ ko phải chỉ riêng trục Z.

dangtantu1988
18-05-2014, 07:05:14 AM
em cũng bị vấn đề này, không chỉ lêch z thôi, có khi lệch cả y hoặc x. cứ mất điện hay tắt chạy lại là cả 1 vấn đề. hi