PDA

View Full Version : Vga và SolidWorks 2014.

vanlam1102
23-12-2015, 11:59:48 PM
các bác cho e hỏi ngu xíu.
máy tính e dùng cpu i5 3570. chạy vga nvidia geforce gtx 660. ram 8g 1600
e thắc mắc là sao máy e vẽ chi tiết không được bóng như máy người ta. hjhj máy e dùng máy tính bàn.
ví dụ. hình e lấy trên mạng. 2 tấm hình khác nhau. 1 cái bóng đẹp và 1 cái thì không.
bác nào có bí quyết gì không ạ. hay phải phụ thuộc vào phần cứng máy tính.
hjhj e cám ơn các bác nhiều lắm. rảnh rỗi nhớ ra mang lên đây hỏi hj

itanium7000
24-12-2015, 12:16:01 AM
NVidia Geforce là dòng chơi game. Để vẽ trên Solidworks bác phải dùng Nvidia Quadro hoặc ATI Firepro.

hung1706
24-12-2015, 12:19:26 AM
hehe cái này cụ phải chỉnh màu và vật liệu, có cái bóng ở dưới là chỉnh hình nền cho nó thôi ạ, ko liên quan đến card màn hình :D
search youtube là có cách ngay :D

ahdvip
24-12-2015, 12:40:29 AM
Chọn vật liệu xong vào chọn như hình nhá. File download trên mạng thì có file để chế độ nhìn mặc định, có file thì ở chế độ màu vật liệu đổ bóng
Như hình ở trên của bạn là chưa chọn vật liệu còn hình dưới vật liệu là "6061 alloy"

http://i977.photobucket.com/albums/ae260/ahdvip/Untitled_zpsfojvx9sp.png

vanlam1102
24-12-2015, 06:25:11 PM
E nghĩ là do cái card đồ họa của e các bác ạ. SW của e chỉ hiện ra thế này thôi. máy người ta thì có 4 cái lựa chọn. mà cũng có thể là phiên bản chùa. :)

ahdvip
24-12-2015, 07:38:50 PM
cái file chút xíu mà do card gì bác, với lại 1 cái đc 1 cái ko thì ko phải do card. Trước em xài con celeron, card onboard còn bình thường nữa là.

terminaterx300
24-12-2015, 08:29:22 PM
NVidia Geforce là dòng chơi game. Để vẽ trên Solidworks bác phải dùng Nvidia Quadro hoặc ATI Firepro.

đại bộ phận suy nghĩ là vẽ cad phải chơi quadro hay firepro nhưng thực thế là chạy con geforce hay radeon có khi còn nhanh hơn

con chuyên dụng khi chỉ mạnh khi render thôi, còn khi dựng này có khi xử lý thua hàng chơi game, cái này nó về bản chất rồi

Ga con
24-12-2015, 08:59:31 PM
CAD 3D em thấy SW khá nhẹ nhàng, so với Inventor thì nhẹ hơn nhiều lần vụ hiển thị. Mà inventor 2014 máy laptop cùi mía của em còn chạy phà phà.

Về VGA card, phải xem cả số buses/threads lẫn số bits mới đánh giá được. Và bản thân soft nó có tương thích với card đó không nữa.
Xem tĩnh thì cái nào cũng như nhau, thử mở 1 file nặng vài trăm chi tiết rồi xoay nó mới biết card nào hơn.

Nếu bác chưa chọn property cho mặt nào hết thì chỉ chọn vật liệu là nó hiển thị đúng màu vật liệu đó, nếu đã chọn property rồi thì mới không hiển thị đúng. Em cũng hem hiểu, cái màu chi tiết của bác đúng là Al 6061 rồi còn gì, cái exam của ahdvip hình như chọn chrome hay chrome black hay polish nó mới bóng thế.

Thanks.

sieunhim
24-12-2015, 09:52:03 PM
là do card của chủ thớt không được SW hỗ trợ chế độ realview, của em lúc đầu cũng vậy, em xài GTX 760 cũng vậy mặc dù render video rất ok . Để enable chế độ Realview Graphics với những card không được SW hỗ trợ thì có 2 cách.
1. Xài RealHack --> click cái xong
2. add key Registry

Bác có thể mở notepad --> dán đoạn code sau vào rồi save với đuôi mở rộng .reg sau đó chạy file vừa tạo --> tắt mở lại SW là RealView đc

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\SolidWorks\SOLIDWORKS 2015\Performance\Graphics\Hardware\Gl2Shaders\NV40 \GeForce GTX 760]
"Workarounds"=dword:00040408

note: chú ý 2 chỗ em bôi đỏ --> bác chỉnh lại cho đúng với ver SW và tên card bác đang xài.

ahdvip
24-12-2015, 10:42:08 PM
là do card của chủ thớt không được SW hỗ trợ chế độ realview, của em lúc đầu cũng vậy, em xài GTX 760 cũng vậy mặc dù render video rất ok . Để enable chế độ Realview Graphics với những card không được SW hỗ trợ thì có 2 cách.
1. Xài RealHack --> click cái xong
2. add key Registry

Bác có thể mở notepad --> dán đoạn code sau vào rồi save với đuôi mở rộng .reg sau đó chạy file vừa tạo --> tắt mở lại SW là RealView đc

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\SolidWorks\SOLIDWORKS 2015\Performance\Graphics\Hardware\Gl2Shaders\NV40 \GeForce GTX 760]
"Workarounds"=dword:00040408

note: chú ý 2 chỗ em bôi đỏ --> bác chỉnh lại cho đúng với ver SW và tên card bác đang xài.

oh bác thử xem, hồi giờ ko biết vụ này tại lúc vẽ em chả bao giờ để như vậy, chỉ được cái nặng máy, muốn đẹp thì vẽ xong render thôi.

vanlam1102
25-12-2015, 01:37:19 AM
thành công rồi các bác ạ, hjhj e cám ơn bác sieunhim nhiều lắm.

CKD
25-12-2015, 08:30:37 AM
Lúc vẽ.. mình muốn nó thật simple, thường là chỉ view wireframe. Vậy cho máy nó nhẹ tải. Muốn đẹp hay xuất JPG thì làm xong render với SWviewer.
Vẽ một chi tiết thì chẵng sao. Mình hay dùng môi trường ass (vẽ lắp) cùng lúc mở rất nhiều chi tiết. View 3D cho đẹp lúc rê rê nó một lúc sau nó mới đi.

sieunhim
25-12-2015, 09:03:26 AM
Bác CKD nói rất chuẩn, khi vẽ nhiều rồi sẽ thấy để cái chế độ realview nó tệ thế nào. Chẳng qua là bác chủ vẽ ít muốn nhìn cho đẹp thôi chứ vẽ nhiều chi tiết hoặc khi lắp ghép mà để chi tiết kiểu đó thì phải mấy con workstation may ra mới chịu nôi.
Vê VGA nếu các bác không quá đặt nặng vấn đề render thì cứ card game mà chơi cho nó ngon bổ rẻ, mấy card quadpro, ati chỉ phí tiền. Thực tế các cty tkế cái máy chuyên render chẳng thấy ma nào ngồi vẽ :)

vanlam1102
25-12-2015, 11:35:17 PM
Bác CKD nói rất chuẩn, khi vẽ nhiều rồi sẽ thấy để cái chế độ realview nó tệ thế nào. Chẳng qua là bác chủ vẽ ít muốn nhìn cho đẹp thôi chứ vẽ nhiều chi tiết hoặc khi lắp ghép mà để chi tiết kiểu đó thì phải mấy con workstation may ra mới chịu nôi.
Vê VGA nếu các bác không quá đặt nặng vấn đề render thì cứ card game mà chơi cho nó ngon bổ rẻ, mấy card quadpro, ati chỉ phí tiền. Thực tế các cty tkế cái máy chuyên render chẳng thấy ma nào ngồi vẽ :)

thực ra thì e chỉ muốn tìm hiểu cho biết thôi. chứ lúc vẽ và xuất. thì quan trọng kích thước thôi hj.

saohaivuong
14-01-2017, 09:53:23 AM
Đang tìm hiểu về cái này. thanks ^^