PDA

View Full Version : Xin nhờ các bác tư vấn giúp em chi tiết này!!!

hoang
08-07-2016, 07:49:55 PM
Chào các anh chị, em có gia công thử chi tiết này nhưng khi chấn góc thì xảy ra tình trạng nứt (em dùng thép 10 ly), các anh chị tư vấn giúp em nên dùng thép gì cho chi tiết này để chịu lực tốt (dùng đỡ đòn tạ trong thể hình), và có nên xử lý nhiệt chi tiết không? Em không trong ngành nên không biết nhiều mong các anh chị thông cảm! cảm ơn anh chị!
22287
Anh chị cho em hỏi thêm là khi cho thanh tròn đặc (em mua thanh C45 ở tạ uyên) xuyên qua tấm ở đầu là tán hay hàn, xin cảm ơn anh chị!

Khoa C3
08-07-2016, 08:25:57 PM
Vấn đề 1 : sao không dùng inox nhỉ?
Vấn đề 2 : cái thanh tròn không dùng c45 được. Tán thì nó mềm mờ hàn bị dòn, kiểu gì cũng dễ rụng.

Nam CNC
08-07-2016, 08:34:19 PM
C45 là loại thép cứng rồi nên chấn dày 10mm là nứt không có gì là lạ hết

bạn có thể mua loại tôn dày 10 mm về mà làm , mình nghĩ nó sẽ không nứt đâu vì nó mềm hơn C45 , việc góc vuông này sát góc nên việc kê tạ nặng dưới 200kg chắc khó mà rớt , cứ test trước khi làm nhé , em chưa thử nên không chắc , còn bác cứ thử thực tế rồi biết.

C45 chấn nguội nứt vậy thì bác nung nó nóng hồng hồng đỏ đỏ rồi chấn , em bảo đảm sẽ có sự cải thiện.

vufree
08-07-2016, 10:39:11 PM
Má ơi! nhìn thiết kế ghế tạ mà hết hồn, không đùa được đâu.

Tuấn
09-07-2016, 08:37:53 PM
Em nghĩ bác chủ dùng thép thường là được, cẩn thận thì tăng chiều dày lên tẹo. Thép chịu lực có cái mác gì gì em quên rồi, dùng cho đồ nhẹ mà đòi hỏi phải cứng ý, mua cũng sẵn, chả đắt lắm. Chịu lực gấp rưỡi sắt thường, ngang với inox mà rẻ hơn nhiều ợ

ductho
01-08-2017, 09:06:10 AM
Chào các anh chị, em có gia công thử chi tiết này nhưng khi chấn góc thì xảy ra tình trạng nứt (em dùng thép 10 ly), các anh chị tư vấn giúp em nên dùng thép gì cho chi tiết này để chịu lực tốt (dùng đỡ đòn tạ trong thể hình), và có nên xử lý nhiệt chi tiết không? Em không trong ngành nên không biết nhiều mong các anh chị thông cảm! cảm ơn anh chị!
22287
Anh chị cho em hỏi thêm là khi cho thanh tròn đặc (em mua thanh C45 ở tạ uyên) xuyên qua tấm ở đầu là tán hay hàn, xin cảm ơn anh chị!
Cái này bác dùng tôn 10 là được rồi, còn lúc chấn mà bị nứt là do bác dùng tôn tàu, tôn tàu rất giòn. nếu không mua được tôn chuẩn thì bác dùng nhiết rồi uốn cái này là ok. còn cái chốt theo em hàn vào là ok không cần phải tán