PDA

View Full Version : Resolver vs Encoder - Closed loop stepper

Trang : 1 2 [3] 4 5 6

nhatson
13-05-2014, 11:26:45 PM
theo web site vexta cho thị trường thế giới thì AR là mới nhất hiện tại cho dòng alphastep, có cả loại AC và DC, drive mã la ARD , alphastep dòng AS có mã la ASD ah

http://i1232.photobucket.com/albums/ff370/nhatsonelec/nhat%20son%20product/astepARseri2.png

b.r

nhatson
13-05-2014, 11:57:03 PM
Ko biet bao gio jo ra ta? Em van khoai vu abs hon vi cam giac an tam hon

vexta có sp mới , alphastep AZ seri
https://www.orientalmotor.com.sg/products/st/astep_arlpulse_f/
http://www.orientalmotor.co.jp/image/products/series_tab01/id341_img01.jpg

The newly developed "ABZO sensor" installed
It has developed a battery-free in the small, low-cost, a mechanical multi-turn absolute sensor (patent pending). From the origin as the reference, the absolute position of 1800 rotations is detectable in the motor shaft.

em nghĩ dòng AZ này dùng patent này
https://docs.google.com/viewer?url=patentimages.storage.googleapis.com/pdfs/US20140015384.pdf

b.r

Ga con
14-05-2014, 10:11:31 AM
Con bác Nam nhầm ac servo có thể là AI chứ không phải AR. Nó là AC servo 2 pha (có mục em trao đổi với anh Nhatson về hồi tiếp của con này).
Lúc trước e có 1 con motor AR66, đem về cắm vào Driver ASD vẫn chạy như thường.
Kết luận: phần hồi tiếp của AR và AS là như nhau. Qua giới thiệu thì thấy dòng AR mới giảm sinh nhiệt hơn dòng AS cũ.

CKD
14-05-2014, 10:28:26 AM
Theo giản đồ này thì trong tầm 2500rpm thì mấy con step này chạy hiệu quả hơn hẵn servo cho chức năng position nhỉ.
https://www.orientalmotor.com.sg/image/products/st/series/arl_p_03_stop.jpg

nhatson
14-05-2014, 10:30:57 AM
ac servo dòng AIP series
https://sites.google.com/site/productservomotorsanee/servo-motor-vexta-complete-set-150watt-aip5150aa-b-2-h100/DiMERAIPSeriesOperatingManual.pdf?attredirects=0
b.r

nhatson
14-05-2014, 10:32:59 AM
Con bác Nam nhầm ac servo có thể là AI chứ không phải AR. Nó là AC servo 2 pha (có mục em trao đổi với anh Nhatson về hồi tiếp của con này).
Lúc trước e có 1 con motor AR66, đem về cắm vào Driver ASD vẫn chạy như thường.
Kết luận: phần hồi tiếp của AR và AS là như nhau. Qua giới thiệu thì thấy dòng AR mới giảm sinh nhiệt hơn dòng AS cũ.

drive dòng AR em nghĩ cũng có những cải tiển so với dòng AS

em mới tìm được cái này, lịch sử của vexta
2007 vớ được con AS cứ ngõ được xài hàng thế hệ iphone, hóa ra giờ mới biết xài hàng nokia 8310 thôi ah
dòng AS vexta ra mắt nam 1998, dòng AR ra mắt năm 2007
http://www.orientalmotor.com.sg/file/company/Companyprofile.pdf

nhatson
14-05-2014, 10:36:10 AM
Theo giản đồ này thì trong tầm 2500rpm thì mấy con step này chạy hiệu quả hơn hẵn servo cho chức năng position nhỉ.
https://www.orientalmotor.com.sg/image/products/st/series/arl_p_03_stop.jpg

torque/speed có thể thắng, nhưng gia tốc em e ko thắng nổi AC servo ah

b.r

nhatson
14-05-2014, 10:47:02 AM
drive dòng AR em nghĩ cũng có những cải tiển so với dòng AS

em mới tìm được cái này, lịch sử của vexta
2007 vớ được con AS cứ ngõ được xài hàng thế hệ iphone, hóa ra giờ mới biết xài hàng nokia 8310 thôi ah
dòng AS vexta ra mắt nam 1998, dòng AR ra mắt năm 2007
http://www.orientalmotor.com.sg/file/company/Companyprofile.pdf

em xem lịch sử vexta dòng AIP có trước dòng AR, được giới thiệu nam 1995, mới đầu gọi là ac servo, xem manual thì thấy sử dụng ko khác AS
có lẻ định vị AIP lên cạnh tranh với AC servo truyền thống có vấn đề, nên thay đổi thanh dòng step closeloop AS
b.r

CKD
14-05-2014, 10:52:04 AM
Cái gia tốc thì cùng quan điểm... step không phản ứng nhanh được như servo.

nhatson
14-05-2014, 02:35:59 PM
hoa kỳ có sức mạnh tư nhân rất lớn
như dòng brushless servo này, hãng teknic gọi là stepper killer, giá 260USD cho 1 trục, ac servo lowcost của Leadshine xem ra ko phải đối thủ

http://www.teknic.com/products/clearpath-brushless-dc-servo-motors

b.r

ít nói
06-07-2014, 09:06:23 AM
Cái này dễ ẹc . nói lun 1 câu là anfa kém hơn vì mỗi lần post máy thấy toàn leadshire anfa đếm trên đầu ngón tay. tầu vô địch rồi

nhatson
06-07-2014, 12:05:37 PM
Cái này dễ ẹc . nói lun 1 câu là anfa kém hơn vì mỗi lần post máy thấy toàn leadshire anfa đếm trên đầu ngón tay. tầu vô địch rồi

vấn đề là alpha step vẫn sống , ra bãi cũng thấy alpha step còn sống, em đợi ngày thấy hbs còn sống ngoài bãi :)

b.r

ít nói
06-07-2014, 12:14:34 PM
vấn đề là alpha step vẫn sống , ra bãi cũng thấy alpha step còn sống, em đợi ngày thấy hbs còn sống ngoài bãi :)

b.r
Em tưởng hbs ko ai đen vứt ra bãi rác như anfa chứ ạ. Vn gọi là bãi còn nhật gọi là rác .

nhatson
06-07-2014, 01:13:22 PM
Em tưởng hbs ko ai đen vứt ra bãi rác như anfa chứ ạ. Vn gọi là bãi còn nhật gọi là rác .

RÁC công nghệ, ít nhất có thể kiếm chứng patent của vexta về anphastep
em có hản con mới hbs , hbs hỏng , nhưng chẳng có dì để kiếm chứng bằng sáng chế hay cái dì đó đại loại vậy,
chỉ có vài người hỏi em có thík ngâm cứu ko thì thẩy cho vài con bị HBS hỏng , em công nhận HSB làm giá tốt thật, nhưng kèm theo nó là vài hệ lụy khó chịu cũng là dễ hiểu.

kết luận của em thế này, về aphastep, vexta có công nghệ về chế tạo động cơ và điều khiển,

HBS cũa leadshine có kỹ thuật về dkien, nhưng về chế tạo động cơ, em e là chưa bắt kip vexta, leashine gặp 1 khó khăn là PHẢI bán giá cạnh tranh

quan điểm ko thể nói quan điểm nào dúng quan điểm nào sai.

quan điểm em là cái mà được dùng nhiều ko có nghỉa nó là chân lí

b.r

Nam CNC
06-07-2014, 03:40:16 PM
@ bác itnoi , do VN là nước nghèo nên việc post những con máy lên thì phải xài hàng ít tiền mà mới ( dân VN khoái mới ) , thì cái leadshine nó là tối ưu trong tầm giá , nhưng anh em kỹ thuật chú trọng hiệu quả thì xài anpha step vậy thôi ( mấy em này chỉ là 2nd thôi , mới sao chịu thấu ). Điển hình em thấy bên Thegioicnc anh em ngoài bắc ( Luyến hay Hồ Máy )post lên vài con máy có xài hibrid servo step gì đấy có vẻ dữ dằn lắm nhưng hiệu quả chỉ tầm con step thường trong điều kiện không mất bước thôi so với anpha step mà bác Thắng Đà Nẵng đang ráp cho khách thì gọi bằng sư phụ , mà còn so với AC servo thì gọi bằng sư tổ nhỉ .

--- Bác ít nói cứ chê đồ tầu mà cứ xài toàn hàng tầu , đôi lúc bác cứ cãi cho lấy được mà không chịu xem xét điều gì rõ ràng hay bác vui tính chọc ghẹo anh em ??? , nhiều ông kỹ thuật câu trước câu sau là quýnh lộn à hehehe.

ít nói
06-07-2014, 05:12:25 PM
Hí hí em trêu các pác thôi chứ em bít thừa.Ai lại đi so sánh anfa với con step lai đó. Em toàn xài tầu thôi mà. Cơ bản nếu lắp cho mình xài thì nên lắp anfa. Lắp bán thì nên mua tầu lai.pác hồ máy còn mua nhái leadshire . cho rẻ bộ đó tầu bán rẻ hơn so với leadshire cụ thể là gần 1 triệu. Pác nào hay taobao đều hỉu.

Nam CNC
06-07-2014, 05:52:09 PM
trời , bác Hồ Máy là admin thì phải , sao bác ấy cứ nói đến toàn G7 vậy mà chơi hàng tầu mà còn là tầu nhái tầu nữa thì bó tay....

ít nói
06-07-2014, 05:58:27 PM
trời , bác Hồ Máy là admin thì phải , sao bác ấy cứ nói đến toàn G7 vậy mà chơi hàng tầu mà còn là tầu nhái tầu nữa thì bó tay....

Pác qua ngó xem em có phải bôi nhọ ko. 3 bộ nhái tiết kiệm đc 3 triệu ạ . moment ghi bên ngoài 8.5 nm khách nhìn bá cháy .http://www.thegioicnc.com/forum/threads/4034-nang-cap-vong-1-cho-em-gai-trung-hoa.html#post58855

writewin
06-07-2014, 06:00:57 PM
lắp cho mình hay cho khách em thấy cũng như nhau thôi, làm máy ai cũng muốn máy mình tốt và hoạt động ổn định để ko ảnh hưởng đến việc làm ăn của khách hàng cũng như của mình, nên alfa hay HBS cái nào thuận tiện thì mình dùng hoặc lắp theo yêu cầu của khách, còn về giá cả, em thì chưa mua hay hay sử dụng HBS lần nào nhưng nghe mấy anh nói giá cho 1 bộ khoản +-5tr, trong khi đó 1 bộ alfa 66 cũ em mua của anh Phúc giá tầm 2m7 đến 3m, còn mấy con bạn em mua cho thì rẻ hơn tầm 2m2 đến 2m7 tuỳ mới củ, vậy về giá thì alfa 66 đã bằng 1 nữa rồi, còn về tuổi thọ thì mấy cái máy em lắp cách đây 1 năm đều dùng alfa 66 cho Z hết đến vẩn hoạt động ổn định ko có vấn đề j cả, về tốc độ thì 1000v/p thì đối với 66 ko phải là vấn đề lớn, con máy em đang dùng dùng visme bước 2 vận tốc trục Z của nó là 8k gia tốc là 2k và dùng alfa 66 để kéo

đây là vi deo test máy độ nhấp nhô của hình là 5mm

https://www.youtube.com/watch?v=QL7kkv3yLYM

Nam CNC
06-07-2014, 06:14:22 PM
Đính chính , cái bộ Z bác Thắng nói thì bước ren của nó là 2.5 nhé hehehe .... nhưng theo những gì bác đã nói thì em nó phải hoạt động trên 3000rpm sao ??? không lẽ nó dữ dằn vậy , mai mốt em ráp mấy con này mà dùng bước 5 thì chạy xịt khói luôn quá .

@ bác Itnoi , em có xem qua từ mấy ngày trước và có comment rồi , thấy cái hiệu gì lạ hoắc nên không biết gì , nghĩ đã chọn hàng TQ em nghĩ nên chọn hàng có thương hiệu thì an toàn hơn. Mà cũng chẳng sao , có bảo hành là tốt , nhưng kinh nghiệm của em thì mang tiếng bảo hành chứ 1 năm mà không bảo hành mà máy vẫn ok là tốt nhất , tốt cho khách hàng và tốt cho người sản xuất nữa , với em khi bán máy, thấy khách mà kiếm được tiền từ máy của mình thì mình mới vui chứ.

occutit
06-07-2014, 06:20:14 PM
Ôi, con máy xài Hybrid bên kia chạy còn chậm hơn con máy đời đầu của Mr Giang ở nhà em nữa. Không hiểu cái chiêu gắn gối BK ở cuối và không có gối ở đầu đó có tác dụng gì mà em thấy bác Luyenyen và Hồ Máy đều dùng. Mấy bác đấy là chuyên gia chế tạo cả máy 5 trục nên trình độ chắc là cao. Làm em cũng phân vân ko biết thế nào. Bác nào rõ vụ này giải thích hộ em cái lợi của gối BK ở đít với. Vì em chỉ mua được gối BK, nếu làm kiểu đó mà ngon thì em đỡ tốn công nghịch cái BF.

Em cám ơn ạ.

/ps: hôm qua em nghe bảo để Z 10k, gia tốc 2k mà :(

writewin
06-07-2014, 08:27:30 PM
em cũng nghĩ như anh Nam, he he khách kiếm tiền dc từ máy mình làm và nó hoạt động ổn định ko trục trặc j là điều vui nhất, bộ Z này em mua của hoàng lu xu rỳ, cả năm rồi ko đụng tới nó, vậy té ra mấy hôm nay em set sai vi bước, he he

@ ku bé tí: he he, vận tốc đó là vận tốc ngày hôm qua khi test với bước tranh khổ lớn, còn cái vi deo là vận tốc của mấy ngày trước chạy với tấm gổ nhỏ , đang cho vận tốc và gia tốc lên dần đến khi nào nó khục khục thì giảm lại, giống cách test step thường hồi xưa làm thôi,( tăng vận tốc và gia tốc lên dần đến khi mất bước thì giảm xuống 1 hoặc 2 cấp ),nhưng chắc chốt lại ở vận tốc 8k và gia tốc 2k, còn Bk ở đít Z thì vì BK có luôn cái roan chắn bụi, nên nó chắn bụi rất là tốt, nhất là phần đít Z nằm gần mặt gổ nhất nên nó hứng nhiều bụi nhất vì vậy BK nằm ở đây có lẻ để chống bụi còn vụ ko có BF thì chịu vì cũng có hỏi mà ko thấy trả lời

Nam CNC
06-07-2014, 09:14:02 PM
để em trả lời cho mà biết ( trùm spam mừ )... Không phải BK có phốt chặn bụi mà để phía dưới đâu, nếu nói như thế thì dùng BF và xài bạc đạn 6xxxDU ( mặt bích cao su chắn nước , chắn dầu) thì lo gì bụi gỗ.

---- Tại sao chỉ dùng BK phía dưới mà không dùng đủ cặp thì có nhiều lí do , mà lí do nào chính xác nhất phải hỏi tác giả. Theo em võ đoán thì có 1 vài lí do gần đúng nhất thôi.

-1-- Giảm chi phí, ít nhất giảm được cha BF và cái bạc đạn cũng giảm được ít xèng
-2-- Khả năng gia công kém chính xác và tài năng lắp ráp chưa đạt chuẩn nên chỉ xài BK phía dưới , vì độ chính xác không cao , có thể khác nhau về cao độ giữa các chi tiết nên khi ráp xong sẽ xảy ra tình trạng quay rất nặng, nới ốc ra thì nhẹ, xiết vào thì dính chưởng hehehe , nên các anh ấy xài 1 đầu và dồn hết sai số do chênh lệch cao độ, độ đồng tâm việc tiện đầu ren cho visme ,độ đảo của visme do bi cong khi vận chuyển , cho tới visme bị nghiêng với ray trượt ... cho cái khớp nối mềm gánh hết ---- quá thuận lợi phải không các bác.

Và hậu quả phải gánh theo thời gian là động cơ dễ bị giảm tuổi thọ do bạc đạn phía đầu bị quăng quật nhiều quá, khớp nối mềm dễ ra đi theo thời gian, và em visme bi giảm tuổi thọ đáng kể. Và còn 1 tuyệt chiêu nữa để cái ông BK không hành xác visme nữa là dùng 2 bạc 6xxx cho nó lành vì 2 em này để sát nhau nó cũng có thể cho lắc lư 1 góc nhỏ không giống như 2 em 7xxx , 2 em này lắp sát lại với nhau thì chỉ cho xoay thôi không lắc lư gì đâu, các bác có thể kiểm tra nhiều em TQ hay lắp 6xxx và cũng có thể nhiều anh em VN lắp bạc đạn trong BK cũng vậy.

----- Thỉnh thoảng em thấy mấy khung Z của japan hay mấy cây visme bi ngắn ngắn cũng không tiện tròn ở phía đuôi để lắp BF , chắc mấy em nó đủ ngắn nên không ảnh hưởng nhiều khi hoạt động, nhưng tụi nó đều lắp động cơ dẫn động nằm ở phía BK thôi , chứ không như trường hợp BK phía dưới và động cơ thì trống không.

Chỉ là ngu kiến spam chơi thôi, anh em thấy ghét thì ném đá vừa đủ thôi chứ nhiều quá em hứng không hết hehehe , mà nhiều nữa em mất hứng không thèm nói nhảm cho anh em cười chơi à.

ít nói
06-07-2014, 10:50:28 PM
Đính chính , cái bộ Z bác Thắng nói thì bước ren của nó là 2.5 nhé hehehe .... nhưng theo những gì bác đã nói thì em nó phải hoạt động trên 3000rpm sao ??? không lẽ nó dữ dằn vậy , mai mốt em ráp mấy con này mà dùng bước 5 thì chạy xịt khói luôn quá .

@ bác Itnoi , em có xem qua từ mấy ngày trước và có comment rồi , thấy cái hiệu gì lạ hoắc nên không biết gì , nghĩ đã chọn hàng TQ em nghĩ nên chọn hàng có thương hiệu thì an toàn hơn. Mà cũng chẳng sao , có bảo hành là tốt , nhưng kinh nghiệm của em thì mang tiếng bảo hành chứ 1 năm mà không bảo hành mà máy vẫn ok là tốt nhất , tốt cho khách hàng và tốt cho người sản xuất nữa , với em khi bán máy, thấy khách mà kiếm được tiền từ máy của mình thì mình mới vui chứ.
Con này xưởng nó làm mình cũng có trao đổi qua. Nói chung thấy khá ở khoản kiêm nhẫn chiều khách hàng. Cũng mua thử 1 bộ hôm nào về show các pác coi

ít nói
06-07-2014, 10:59:16 PM
để em trả lời cho mà biết ( trùm spam mừ )... Không phải BK có phốt chặn bụi mà để phía dưới đâu, nếu nói như thế thì dùng BF và xài bạc đạn 6xxxDU ( mặt bích cao su chắn nước , chắn dầu) thì lo gì bụi gỗ.

---- Tại sao chỉ dùng BK phía dưới mà không dùng đủ cặp thì có nhiều lí do , mà lí do nào chính xác nhất phải hỏi tác giả. Theo em võ đoán thì có 1 vài lí do gần đúng nhất thôi.

-1-- Giảm chi phí, ít nhất giảm được cha BF và cái bạc đạn cũng giảm được ít xèng
-2-- Khả năng gia công kém chính xác và tài năng lắp ráp chưa đạt chuẩn nên chỉ xài BK phía dưới , vì độ chính xác không cao , có thể khác nhau về cao độ giữa các chi tiết nên khi ráp xong sẽ xảy ra tình trạng quay rất nặng, nới ốc ra thì nhẹ, xiết vào thì dính chưởng hehehe , nên các anh ấy xài 1 đầu và dồn hết sai số do chênh lệch cao độ, độ đồng tâm việc tiện đầu ren cho visme ,độ đảo của visme do bi cong khi vận chuyển , cho tới visme bị nghiêng với ray trượt ... cho cái khớp nối mềm gánh hết ---- quá thuận lợi phải không các bác.

Và hậu quả phải gánh theo thời gian là động cơ dễ bị giảm tuổi thọ do bạc đạn phía đầu bị quăng quật nhiều quá, khớp nối mềm dễ ra đi theo thời gian, và em visme bi giảm tuổi thọ đáng kể. Và còn 1 tuyệt chiêu nữa để cái ông BK không hành xác visme nữa là dùng 2 bạc 6xxx cho nó lành vì 2 em này để sát nhau nó cũng có thể cho lắc lư 1 góc nhỏ không giống như 2 em 7xxx , 2 em này lắp sát lại với nhau thì chỉ cho xoay thôi không lắc lư gì đâu, các bác có thể kiểm tra nhiều em TQ hay lắp 6xxx và cũng có thể nhiều anh em VN lắp bạc đạn trong BK cũng vậy.

----- Thỉnh thoảng em thấy mấy khung Z của japan hay mấy cây visme bi ngắn ngắn cũng không tiện tròn ở phía đuôi để lắp BF , chắc mấy em nó đủ ngắn nên không ảnh hưởng nhiều khi hoạt động, nhưng tụi nó đều lắp động cơ dẫn động nằm ở phía BK thôi , chứ không như trường hợp BK phía dưới và động cơ thì trống không.

Chỉ là ngu kiến spam chơi thôi, anh em thấy ghét thì ném đá vừa đủ thôi chứ nhiều quá em hứng không hết hehehe , mà nhiều nữa em mất hứng không thèm nói nhảm cho anh em cười chơi à.
Ngẫm thấy quas chuẩn. Chuẩn nhất ở việc lắp đủ bk bf ko chuẩn rất dễ lệch tâm. Quay chỗ nhẹ chỗ năng căn chỉn mất công cứ trốn 1 đi cho khớp nối ra đỡ đạn.

Tiết kiệm đc tiền lắp dễ sau 1 năm laij bán đc step . step đó mang về thay bi sơn lại lại ngon

CKD
07-07-2014, 12:26:09 AM
2692

Con này không phải hàng Leadshine mà chỉ mang tên, hình dáng, màu sắc gần giống thôi. Nói cách khác là hàng nhái, đã là china.... mà còn là china nhái nữa hehe.
Những dòng kiểu này thật sự mình chưa dùng.. Leadshine cũng mới dùng tới DM, chưa dám đụng HBS vì so giá.. tính ra dùng AC sevor 2hnd luôn cho lành.

ahdvip
07-07-2014, 12:29:00 AM

Vậy nếu tự tin rằng gia công chính xác và có khả năng lắp ráp ok thì mắc gì phải lắm 2 ổ hả anh.
Đối với trục Z thì sẽ không gặp trường hợp võng như trục XY và hành trình trục Z cũng thường là ngắn. 1 ổ là đủ đáp ứng nhu cầu và tiết kiệm.

writewin
07-07-2014, 06:29:41 AM
Con này xưởng nó làm mình cũng có trao đổi qua. Nói chung thấy khá ở khoản kiêm nhẫn chiều khách hàng. Cũng mua thử 1 bộ hôm nào về show các pác coi

@ anh Hoài đang nói đến em ah, he he, khách hàng là thượng để mà, phải biết chiều thôi,

nhatson
07-07-2014, 07:30:36 AM
Hí hí em trêu các pác thôi chứ em bít thừa.Ai lại đi so sánh anfa với con step lai đó. Em toàn xài tầu thôi mà. Cơ bản nếu lắp cho mình xài thì nên lắp anfa. Lắp bán thì nên mua tầu lai.pác hồ máy còn mua nhái leadshire . cho rẻ bộ đó tầu bán rẻ hơn so với leadshire cụ thể là gần 1 triệu. Pác nào hay taobao đều hỉu.

em ko nghĩ hàng JMC nhái leadshine, vấn đề là công nghệ leadshine ko nắm giữ bản quyền

mã nguồn ac servo china bán 5000te
mã nguồn step close loop bán 2000te

muốn làm thì mua về modfiy 1 chút là ok, dặc tính cơ bản hàng công nghệ china là giá thị trường, chẳng có + phí công nghệ :)
b.r

nhatson
07-07-2014, 07:42:06 AM
Ôi, con máy xài Hybrid bên kia chạy còn chậm hơn con máy đời đầu của Mr Giang ở nhà em nữa. Không hiểu cái chiêu gắn gối BK ở cuối và không có gối ở đầu đó có tác dụng gì mà em thấy bác Luyenyen và Hồ Máy đều dùng. Mấy bác đấy là chuyên gia chế tạo cả máy 5 trục nên trình độ chắc là cao. Làm em cũng phân vân ko biết thế nào. Bác nào rõ vụ này giải thích hộ em cái lợi của gối BK ở đít với. Vì em chỉ mua được gối BK, nếu làm kiểu đó mà ngon thì em đỡ tốn công nghịch cái BF.

Em cám ơn ạ.

/ps: hôm qua em nghe bảo để Z 10k, gia tốc 2k mà :(

các vấn đề kỹ thuật, ý kiến các chiên gia nhà ta nghiêng về tham khảo kinh nghiệm, kỹ thuật chuyên sau và tính toán phải đọc kỹ hướng dẫn sữ dụng trước khi dùng
làm theo cái user manaul mà ko được ta có thề làm 1 cái bản err data gởi hãng, nhìu khi hãng còn phải trả tiền ta cho cái bản err data của mình

http://www.hiwin.com/pdf/bs/S99TE14-0710(ebook).pdf

https://tech.thk.com/upload/tec_data/BallScrew_1_en.pdf

https://tech.thk.com/upload/tec_data/BallScrew_3_en.pdf

https://tech.thk.com/en/products/pdf_download.php?file=506E_15_BallScrew.pdf

nhatson
07-07-2014, 07:58:25 AM

hình minh họa cho cụ Nam

http://machinedesign.com/site-files/machinedesign.com/files/archive/motionsystemdesign.com/images/ball-screw-end-figure-1.jpg

http://machinedesign.com/site-files/machinedesign.com/files/archive/motionsystemdesign.com/images/Ball-screw-end-mounted.jpg

http://machinedesign.com/site-files/machinedesign.com/files/archive/motionsystemdesign.com/images/main-types894.jpg

http://machinedesign.com/linear-motion/importance-ballscrew-end-fixity

Nam CNC
07-07-2014, 08:49:58 AM
Tự tin gia công chính xác mới dùng 2 ổ đỡ chứ , vì 2 ổ định tâm tốt hơn nên lệch tâm tí xíu thôi là kẹt cứng khi di chuyển đến gần 2 đầu , chỉ trừ trường hợp không bị độ võng hay hành trình đủ ngắn chơi 1 ổ BK là được rồi , nhưng theo hình minh họa của bác Nhat sơn thì chẳng có ma nào gắn động cơ dẫn động ở đầu không có ổ đỡ bao giờ , làm kiểu đó chẳng khác nào làm giảm tuổi thọ tất cả các cơ cấu theo trục Visme.

---- Không tin thì làm thử đi ĐỨc , em step nhanh chóng bị trường hợp sta-to chạm với Ro-to ngay thôi , mấy con ốc liên kết 2 nắp bích bé xíu mà khoảng hở thì siêu nhỏ luôn... bác nào chơi khớp nối mềm thì đỡ tí xíu, chơi khớp cứng nữa thì ... hậu quá khó lường nếu độ lệch tâm quá lớn.

solero
07-07-2014, 09:49:23 AM
Nhà có cục sắt vụn này nó cũng chỉ dùng có 1 gối ở trên nhưng chả phải BK hay EK mà là cái khí gió gì ấy ạ.
Bên dưới là cục chặn đỡ lò xo đẩy chứ không đỡ vitme.
2693
2694

Chắc mấy anh nhà ta học theo nhưng chưa đúng kỹ thuật.

nhatson
07-07-2014, 09:57:54 AM
ehhehe, cụ sole mở cục ở trên, có vú bơm mỡ xem trong có gì ah?
em nghĩ nó giống thế này

http://machinedesign.com/site-files/machinedesign.com/files/archive/motionsystemdesign.com/images/fixed-end894.jpg
b.r

nhatson
07-07-2014, 10:07:14 AM
http://www.methods-equipment.com/images/Kitamura%20Fine%20Pitch%20Ballscrew.jpg

hàng gấu còn có giải nhiệt cho ổ support :)

http://www.methods-equipment.com/Kitamura_HMC.html

Nam CNC
07-07-2014, 10:09:39 AM
Em không biết lò xo gì chứ , nó là vòng chắn bụi dạng lò xo cho visme bi à , máy công nghiệp hay xài loại này , ngày trước em có mua 2 cây visme bi giống như vậy , nó ren 10 , hàng cực ngon, bộ của bác nhìn thèm nhỏ cả xô nước miếng. Đã có tháo ụ chặn ra xem chơi , nó đúng hàng dữ y như hình bác Nhat Son post hình , lắp 2 bạc 7xxx mà lại để khoảng cách như thế thì định tâm hơi bị dữ , gia công mà không mài như cái bệ của bác thì dễ chết vì bị kẹt lắm à. Còn phía sau không biết có ổ bi chặn không nữa nhưng có thể có 1 bạc đũa đỡ đó , bộ này nếu không lầm nó là trục Z của máy phay mạch in , chẳng biết mấy ông japan làm gì mà dư lực quá xá vậy ta !!!!

nhatson
07-07-2014, 10:14:06 AM
Em không biết lò xo gì chứ , nó là vòng chắn bụi dạng lò xo cho visme bi à , máy công nghiệp hay xài loại này , ngày trước em có mua 2 cây visme bi giống như vậy , nó ren 10 , hàng cực ngon, bộ của bác nhìn thèm nhỏ cả xô nước miếng. Đã có tháo ụ chặn ra xem chơi , nó đúng hàng dữ y như hình bác Nhat Son post hình , lắp 2 bạc 7xxx mà lại để khoảng cách như thế thì định tâm hơi bị dữ , gia công mà không mài như cái bệ của bác thì dễ chết vì bị kẹt lắm à. Còn phía sau không biết có ổ bi chặn không nữa nhưng có thể có 1 bạc đũa đỡ đó , bộ này nếu không lầm nó là trục Z của máy phay mạch in , chẳng biết mấy ông japan làm gì mà dư lực quá xá vậy ta !!!!

tke để hoạt động 100.000 giờ ah :) ~ 24/24 trong 10 năm

biết tuốt
07-07-2014, 10:32:19 AM
bác solero có cái z ngon quá em chưa bao giờ được rờ vào hàng xịn cả , bác mật thư cho em biết giá với bác ;) thank bác

solero
07-07-2014, 10:39:42 AM

Cái lò xo cân bằng trọng lượng trục Z to tổ bố như cái lò xo thụt sau xe máy (nằm ở bên cạnh hình 1 chỗ mấy cái lục lăng ấy cụ ạ).
Em tháo cái bên dưới rồi. Nó không có ổ đỡ bi mà chỉ có cái nhựa tránh cho lò xo cọ vào vitme thôi ạ.
Em này chưa chắc đã phải là phay mạch in vì nó làm bằng gang nặng ~30KG cơ ạ. Dầu mỡ bám khắp nơi.

solero
07-07-2014, 10:56:20 AM
bác solero có cái z ngon quá em chưa bao giờ được rờ vào hàng xịn cả , bác mật thư cho em biết giá với bác ;) thank bác

Lão này cứ động cái hình là hỏi mua. Nhiều thứ em còn muốn mua về thêm ý chứ he he
Lên hình với cái cục nhôm nát dài 2m nó chạy êm ru đây này :D
2695

Khanh Khờ
07-07-2014, 11:52:45 AM
http://www.methods-equipment.com/images/Kitamura%20Fine%20Pitch%20Ballscrew.jpg

hàng gấu còn có giải nhiệt cho ổ support :)

http://www.methods-equipment.com/Kitamura_HMC.html

Hình như cái này không giải nhiệt cho ổ support mà giải nhiệt cho cây visme, hãng kitamura này làm máy thì khỏi chê, toàn dùng trượt kiểu mang cá, mà còn lại gia công tinh bằng tay nữa.

nhatson
07-07-2014, 11:57:55 AM
Hình như cái này không giải nhiệt cho ổ support mà giải nhiệt cho cây visme, hãng kitamura này làm máy thì khỏi chê, toàn dùng trượt kiểu mang cá, mà còn lại gia công tinh bằng tay nữa.

yeah, em đọc ko kỹ ah

Fine Pitch Ballscrews
Kitamura’s fine-pitch ballscrews are pre-tensioned and precisely temperature controlled through use of our internal cooling system. This eliminates thermal growth and promotes axis rigidity assuring peak precision even under prolonged heavy cutting conditions.

Nam CNC
07-07-2014, 12:13:36 PM
Trời nặng vậy cũng có sao đâu , em từng mua 3 cái trục Z của NSK thiết kế toàn gang, ray 20, visme bi ren 10 , trên đó còn gá con airbearing spindle luôn mà , tổng trọng lượng cỡ 40kg luôn đó , nó chỉ chơi mạch in thôi có sao đâu , mà nói thiệt, em phang nó lên phay kim loại là vô tư. Nếu cân bằng được trọng lực thì nặng nó chạy mới êm , mà nhất là phay mạch in tụi nó chạy tốc độ cao lắm đó . Cái máy được rã ra lấy trục Z , tụi nó thiết kế tới 8 cái liên hoàn luôn . Chắc có 8 cái trục Z độc lập còn X Y là chung, giống máy thêu CNC quá.

Mà nói lạc đề quá , lỗi tại em , nói nhảm với trùm spam hehehe. Công nhận bác Solero cũng là trùm sưu tầm nhỉ, chỉ toàn mua chứ không bán , thấy ghét.

nhatson
07-07-2014, 12:23:13 PM
trở lại chủ đề, 1 pp dkhiển step closed loop hay, tiết kiệm thời gian ptriển

http://jrkerr.com/lobocnc/S3x3.pdf

b.r

Luyến
07-07-2014, 05:22:48 PM
@ bác itnoi , do VN là nước nghèo nên việc post những con máy lên thì phải xài hàng ít tiền mà mới ( dân VN khoái mới ) , thì cái leadshine nó là tối ưu trong tầm giá , nhưng anh em kỹ thuật chú trọng hiệu quả thì xài anpha step vậy thôi ( mấy em này chỉ là 2nd thôi , mới sao chịu thấu ). Điển hình em thấy bên Thegioicnc anh em ngoài bắc ( Luyến hay Hồ Máy )post lên vài con máy có xài hibrid servo step gì đấy có vẻ dữ dằn lắm nhưng hiệu quả chỉ tầm con step thường trong điều kiện không mất bước thôi so với anpha step mà bác Thắng Đà Nẵng đang ráp cho khách thì gọi bằng sư phụ , mà còn so với AC servo thì gọi bằng sư tổ nhỉ .

--- Bác ít nói cứ chê đồ tầu mà cứ xài toàn hàng tầu , đôi lúc bác cứ cãi cho lấy được mà không chịu xem xét điều gì rõ ràng hay bác vui tính chọc ghẹo anh em ??? , nhiều ông kỹ thuật câu trước câu sau là quýnh lộn à hehehe.

động cơ hibrid hơn hẳng step ah. em đã thay cho khách nhiều, máy của khách dùng step chạy ở 6000 gia tốc 500 là mất bước. thay hibrid vào chạy đựoc 16000 gia tốc 2000 ah. còn nếu so sánh hibrid step 86-114 ( 8.5Nm ) mạnh hơn alpha step 911 của vexta ( 4.1Nm ). em vẫn chọn hibrid step để lắp máy vì nguồn hàng sẵng. em lắp 1 tháng 3 con máy 12 bộ động cơ, nếu dùng alpha step thì không đủ hàng làm.

occutit
07-07-2014, 05:27:46 PM
Em xem biểu đồ thì 1000 vòng đầu tiên là con 8Nm Hibrid xuống đài ngang với con alpha 911, nhích lên tí nữa thì em đó thua rất rất nhiều. Như bác Luyến nói thì máy chạy 16000 vòng (em đoán 1600 RPM) ở tốc độ này thì con 911 nó hơn con Hibrid 8Nm về độ khoẻ ạ.

nhatson
07-07-2014, 05:51:29 PM
Em xem biểu đồ thì 1000 vòng đầu tiên là con 8Nm Hibrid xuống đài ngang với con alpha 911, nhích lên tí nữa thì em đó thua rất rất nhiều. Như bác Luyến nói thì máy chạy 16000 vòng (em đoán 1600 RPM) ở tốc độ này thì con 911 nó hơn con Hibrid 8Nm về độ khoẻ ạ.

spec là như vậy, nhưng đồ JAPAN có thể hoạt dộng 50% load 24/24 trong 50.000h mà ko sai so với spec
dồ china spec tốt nhưng thời gian chạy được theo spec 50% load 24/24 ....... nhìu khi được vài nghìn giờ

b.r

nhatson
07-07-2014, 05:52:26 PM
động cơ hibrid hơn hẳng step ah. em đã thay cho khách nhiều, máy của khách dùng step chạy ở 6000 gia tốc 500 là mất bước. thay hibrid vào chạy đựoc 16000 gia tốc 2000 ah. còn nếu so sánh hibrid step 86-114 ( 8.5Nm ) mạnh hơn alpha step 911 của vexta ( 4.1Nm ). em vẫn chọn hibrid step để lắp máy vì nguồn hàng sẵng. em lắp 1 tháng 3 con máy 12 bộ động cơ, nếu dùng alpha step thì không đủ hàng làm.

thương mại thì phải sài HBS thôi ah, alpha step giá cao hơn

nhatson
07-07-2014, 05:53:14 PM

em nghĩ bác ấy nói là feedrate 6000= 6000mm/min, 16000 = 16.000mm/min

b.r

nhatson
07-07-2014, 05:53:51 PM

em có câu hỏi là
1.truyền động bằng vít me hay bằng thanh răng/ bánh răng ah?
2. máy của khách sử dụng step nào? / drive nào. đã sử dụng được bao lâu?

b.r