PDA

View Full Version : Nâng cấp máy tiện cơ lên CNC của cơ khí Uy Hân

Trang : [1] 2

maycncmini
19-08-2016, 07:43:02 PM
Hành trình XZ : 250X450
Động cơ dẫn động: DC Servo Sanyo denki 180w
Động cơ trục chính: Ac Spindle 2.2kw tốc độ : 2800v/p

itanium7000
19-08-2016, 07:58:38 PM
Ít ra cũng cần có thêm hình ảnh chứ.

CKD
21-08-2016, 11:04:26 AM
180W có quá yếu so với máy?
Nhìn vit me thấy đường kính hơi to, chắc hơn 30. Nếu so với con DC thì có thể lên tới 40-50. Bước ren thì chắc 5 hoặc nhỏ hơn.

Do không thấy dự định chạy với max feed bao nhiêu nên cũng không xác định đủ thiếu thế nào. Nhưng công suất ấy với vit me ấy thì quá yếu để chạy tốt.

Ga con
21-08-2016, 11:44:22 AM
E thấy cũng không ổn.
Máy Takisawa bên xưởng x220 z400 chấu zin 240nm của ông anh em động cơ 1.5kw 2000rpm cả X-Z (Fanuc 5m đít vàng). Lúc nó hư (rớt nam châm hỏng luôn rotor), e thay bằng con 1hp(Fanuc 0m) chạy thấy tạm ổn thôi. Băng hộp/mang cá ma sát lớn nên cần dc công suất khá lớn.

Thứ 2 là vít me, 2 cái gối bằng bạc đạn đó thì...:p. Trừ khi tiện gỗ thì ổn.

Thanks.

maycncmini
21-08-2016, 11:36:22 PM
Với động cơ kéo bàn XZ 180W đủ khả năng tiện ren thép SKD, inox với những bước ren thông dụng từ bước 2 trở xuống ở tốc độ 1000v/p và đảm bảo tiện dày tới 3mm miễn sao trục chính có thể cắt nổi
Con động cơ này đã được test chạy ở tốc độ 15m/p và được setup trên xác máy tiện CNC Wasino 7.5m/p

CKD
22-08-2016, 07:33:59 AM
Chạy được & tốt là hai phạm trù khác nhau.
Đã chạy được thì hơn quay tay chắc rồi.

Dù sao thì cũng thắc mắc vậy thôi.
Chứ mình chứng kiến nhiều con máy to mà motor nhỏ rồi. Đừng nói là 180W, 100W và thậm chí 50W nó vẫn chạy phà phà.
Lợi thế của servo là tốc độ, nên chạy nhanh là bình thường.

Tuấn
22-08-2016, 07:37:24 AM
Cái xác máy này cũ lắm rồi, băng trượt mang cá chỗ mòn chỗ không, bác chủ nên làm lại băng trượt cho nó hết dơ.
Các vị trí bắt gối đỡ bác nên gia công rồi hẵng lắp gối đỡ, đừng cắt miếng sắt gồi gá gá hàn hàn như vậy, nhìn phản cảm lắm, thay cái gối đỡ đi nữa, mình là công ty cơ khí cơ mà bác, làm vậy sao coi được ?

Gamo
22-08-2016, 08:34:32 AM
Bấm like cho em với!!!

Chạy được & tốt là hai phạm trù khác nhau.
Đã chạy được thì hơn quay tay chắc rồi.

Dù sao thì cũng thắc mắc vậy thôi.
Chứ mình chứng kiến nhiều con máy to mà motor nhỏ rồi. Đừng nói là 180W, 100W và thậm chí 50W nó vẫn chạy phà phà.
Lợi thế của servo là tốc độ, nên chạy nhanh là bình thường.

CKD dùng từ bậy bạ quá nhe

anhcos
22-08-2016, 08:47:17 AM
Bác chủ chỉ post bài mà k thấy tương tác cho nó xôm tụ hơn tí nhỉ.

CNC FANUC
22-08-2016, 09:19:53 AM
Người ta quảng cáo là chính, với phôi nhỏ hơn d50 thì chẳng dám ý kiến j, còn lớn cỡ d70 chạy cỡ f0.3 chiều sâu cắt chừng 3mm cho dù có là theps c45 em e ngại con spinde, còn inox,skd liếm chắc đươc, chạy ren bước lớn(ren thang,acme...) với cách lùi dao hai trục chắc con servo 180w của trục z cũng khá mệt(cái này là suy đoán)

Tuấn
22-08-2016, 10:16:23 AM
Bấm like cho em với!!!

CKD dùng từ bậy bạ quá nhe

Gamo nghĩ bậy bạ quá nhe :)

biết tuốt
22-08-2016, 10:48:16 AM
bây giờ lên máy tiện cnc và chuyển giao tốt thì hốt bạc đó nhỉ các bác ,
mấy ông thợ đứng máy cơ rất thích có cái máy tiện c nhưng họ ngại mỗi cái sử dụng , sức ỳ hơi lớn ở chỗ này , nhất mấy ông già
bác nào làm tốt đoạn này thì làm không hết việc

Ga con
22-08-2016, 10:56:37 AM
Em vào trang web của bác chủ xem thì thấy khá nhiều máy cũng hay. Trên đó hình ảnh, giá, video gia công ... khá đầy đủ, không như post trên đây :p.

@cụ biết tuốt: không dễ ăn đâu cụ, muốn đứng máy cho ngon lành thì phải ... biết tuốt, khừa khừa.
Nói chung cũng phải biết vẽ, lập trình, chọn & set dao ... phức tạp quá. Cỡ xưởng vừa vừa (có kỹ thuật, thiết kế, đứng máy...) hoặc gia công hàng loạt thì hiệu quả, còn 1, 2 người (nhất là đứng đứng tuổi) thì cũng khó nhằn lắm.

Thanks.

CKD
22-08-2016, 11:09:03 AM
Làm PR kiểu bác chủ thì chấp nhận được. Chịu khó chia sẽ hình ảnh công việc & sản phẩm của mình, thêm dẫn chứng, minh hoạ, giới thiệu để mọi người biết được năng lực cũng hay.
Vào trang chủ của bác chủ thấy hình ảnh & giá là ấn tượng rồi. Mình thật chẵng khoái bán hàng mà buộc khách hàng cứ phải alo. Cứ cho giá, thấy hợp nhãn thì alo thương lượng tiếp. Không hợp thì lượn đi cho đỡ tốn thời gian đôi bên.
Hy vọng nhiều đơn vị khác cũng sẽ làm như bác chủ

Bác chủ cũng nên tham khảo thêm chủ đê này http://forum.cncprovn.com/threads/7721-Huong-dan-cach-tao-dinh-dang-chen-anh-youtube-dinh-kem-file-vao-bai-viet
Để có thể chèn ảnh vào bài viết tốt hơn nhé

Nhưng chỉ sợ là chia sẽ mở sẽ có nhiều ý kiến trái chiều phiền lòng bác chủ thôi.

ahitech
22-08-2016, 11:49:49 AM
trông máy chất đấy

itanium7000
22-08-2016, 12:07:14 PM
trông máy chất đấy
Đang spam lên cấp hả bác? :cool:

hung1706
22-08-2016, 11:26:52 PM
Em góp ý tí. Em tán thành ý kiến cua bác gacon.
Loại gối UCP này nếu hàng Nhật dùng rất ngon. Có khã năng tự lựa dễ lắp đặt.
Tuy nhiên nó lock bằng 2 con ốc cấy khá mỏng manh, nếu lock thêm nut trên vitme thì lại cản trở khả năng tự lựa. Độ rơ ổ bi theo tiêu chuẩn là có rơ, thêm nữa là áo gối gang đúc không chuẩn, giữa ổ có bi tròn hổ trợ xoay tự lựa nên khá yếu. Tất cả đều không đáp ứng đủ điều kiện phay tiện nặng.
Đa số hàng gối này toàn TQ là rẻ, hàng Nhật mắc tương đương gối BF BK. Nếu có điều kiện thì tự chiến gối đỡ (như bác gì nhà ta ấy nhỉ em quên mất tiêu, làm con phay mini thương mại như máy Tây ấy :D).
Thanks !

cuongmay
23-08-2016, 12:39:08 AM
haiz bác chủ xài con servo 180w tiện dao sắc lẻm ,góc nhọn hoắt ,tiện mỏng mỏng thì ok nhưng gặp phôi cứng dao cùn thì sao nhỉ, rồi còn khoan ,nếu bác dùng cho công việc đặc thù thì được chứ tiện đa năng thì hiệu quả rất thấp . còn phần gối đỡ thì chắc cũng chỉ phù hợp với công việc đặc thù.
mình làm con tiện mori ,dc servo 1k5 , công suất đỉnh tới 7k5 lại còn giảm tốc 1/3 nữa ,nó ủi rất kinh,nhưng khỏe quá cũng nguy hiểm ạ,nhầm lẫn là nó phá tùm lum .

CKD
23-08-2016, 08:30:24 AM
@maycncmini
Bạn cũng giống như vô số bạn khác trên diễn đàn. Có mấy việc cần làm nhưng chẵng làm.
- chỉ biết reg nick & làm điều mà mình muốn. Không quan tâm diễn đàn có quy định gì.
- khi muốn viết bài thì ở đâu viết được thì cứ viết. Không quan tâm ở đó cho viết gì.
Lý giải cho việc bài viết của bạn bị mất tích. Với hạng thành viên của bạn (vừa mới được lên hạng thôi, mấy hôm trước còn học việc) là chưa được phép post bài mua/bán. Nên bài viết bị xoá là bình thường. Bạn chưa bị cho ra đảo là may rồi.

Ga con
23-08-2016, 08:37:03 AM
Chào bạn Ga con bạn có tin trên nhiều thiết kế của người Nhật họ chỉ dùng một gối đỡ không ? cái đó có rất nhiều, một đầu vítme không bắt gì cả
Thứ nhất : gối đỡ này có thể khử được độ rơ giữa trục vítme với động cơ và bát bắt động cơ
Thứ hai : Nó có sẵn dễ lắp ráp không phải cân chỉnh nhiều giá hợp lý
Thứ 3 : Độ chính xác nó không phụ thuộc vào gối đỡ mà chỉ phụ thuộc vào vitme với băng trượt

He he, bác làm cơ khí chính xác mà chả chịu tìm.

Mục 3 không đúng nhé bác. Trong các thứ bác liệt kê thiếu cái quan trọng nhất mà một cái gối tốt phải có: độ rơ dọc trục thấp.

Mấy bác tháo máy chắc biết, cỡ hành trình tầm 300mm trở xuống thì phải cỡ 50% vít me chỉ có một gối cố định, đầu kia để floating (có gắn cũng không cần thiết).

Về giá thì bộ bạc đạn gối đó đó cân kg lên đắt hơn cây vít me đó bác. 200k có thể mua được 1kg vít me nhưng chỉ đủ mua 1 cái bạc đạn xxTACxxx hay 72/73xx (to to chút) nặng chừng 100g :p:p.

Em xì pam tý cho vui thôi ạ, không có ý gì đâu.

Thanks.

P/S: em tháo ráp máy từ thời Ao Đôi còn đường đất, mãi 3-4 năm sau mới rải nhựa. Bác làm ngành này chắc bác biết anh Nghĩa ngày trước làm ở đó chứ ạ.

maycncmini
23-08-2016, 09:24:16 AM
Một số máy của nứơc ngoài thiết kế về Việt Nam thường không sử dụng hết công suất và tính năng của nó do đó tính cạnh tranh về giá là không cao
Cơ khí Uy Hân nâng cấp và thiết kế máy dựa vào nhu cầu thực dụng của khách hàng sản phẩm do UY Hân cung ấp đã có mặt trên cả 3 miền và gần 3 năm qua không có khách hàng nào phản hồi tiêu cực về những thiết kế đó.
Một điều nữa mà cá nhân maycncmini muốn nhấn mạnh :Giữa lý thuyết và thực tế nó vẫn còn một khoảng cách rất xa vời. Lý thuyết là cần thiết nhưng không lên áp dụng một cách máy móc
Có một thực tế đáng buồn là tuy không phải tất cả nhưng có nhiều bạn kỹ sư mới ra trường khi trang bị kiến thức đi phỏng vấn còn chưa qua nổi vòng gửi xe chứ chưa nói đến kiến thức chuyên sâu về công việc.

maycncmini
23-08-2016, 09:27:55 AM
@maycncmini
Bạn cũng giống như vô số bạn khác trên diễn đàn. Có mấy việc cần làm nhưng chẵng làm.
- chỉ biết reg nick & làm điều mà mình muốn. Không quan tâm diễn đàn có quy định gì.
- khi muốn viết bài thì ở đâu viết được thì cứ viết. Không quan tâm ở đó cho viết gì.
Lý giải cho việc bài viết của bạn bị mất tích. Với hạng thành viên của bạn (vừa mới được lên hạng thôi, mấy hôm trước còn học việc) là chưa được phép post bài mua/bán. Nên bài viết bị xoá là bình thường. Bạn chưa bị cho ra đảo là may rồi.

Cám ơn bạn CDK nhé

Ga con
23-08-2016, 10:25:04 AM
Bên dưới bài em có khoảng trống, cụ bôi đen cái đoạn dưới chữ "Thanks" trong bài trên của em giúp em cái ;).

Em nói thẳng nhé cụ, nếu mấy anh em em là khách hàng thì em sẽ không chọn sản phẩm của cụ đó.

Thanks.

CNC FANUC
23-08-2016, 10:28:42 AM
Nói chung cái bác làm được là tốt, em từng được dựng vài con cnc đểu như mori sl 45,sl7,hitach,makino.... Nếu so với máy zin thì thua xa về mọi mặt chứ chả dám ngang ngang, một con máy ngon thì phần cơ cực quan trọng,đa số máy dựng lại phù hợp với việc làm nhỏ lẻ yêu cầu về độ chính xác,năng suất,hình thức ko cao lắm

Tuấn
23-08-2016, 10:38:10 AM

Mục 3 không đúng nhé bác. Trong các thứ bác liệt kê thiếu cái quan trọng nhất mà một cái gối tốt phải có: độ rơ dọc trục thấp.

Mấy bác tháo máy chắc biết, cỡ hành trình tầm 300mm trở xuống thì phải cỡ 50% vít me chỉ có một gối cố định, đầu kia để floating (có gắn cũng không cần thiết).

Về giá thì bộ bạc đạn gối đó đó cân kg lên đắt hơn cây vít me đó bác. 200k có thể mua được 1kg vít me nhưng chỉ đủ mua 1 cái bạc đạn xxTACxxx hay 72/73xx (to to chút) nặng chừng 100g :p:p.

Thanks.

P/S: em tháo ráp máy từ thời Ao Đôi còn đường đất, mãi 3-4 năm sau mới rải nhựa. Bác làm ngành này chắc bác biết anh Nghĩa ngày trước làm ở đó chứ ạ.

Bên dưới bài em có khoảng trống, cụ bôi đen cái đoạn dưới chữ "Thanks" trong bài trên của em giúp em cái ;).

Em nói thẳng nhé cụ, nếu mấy anh em em là khách hàng thì em sẽ không chọn sản phẩm của cụ đó.

Thanks.

Thôi đi các bác, hôi mới tham gia em cũng như chủ thớt thôi, chưa phân biệt được vòng bi loại gì với loại gì đâu ạ. Em cũng xem nhiều anh em làm máy gia công gỗ mà chưa thấy ai làm phần cơ ấu như cụ chủ ợ

Ga con
23-08-2016, 10:44:38 AM
Thôi đi các bác, hôi mới tham gia em cũng như chủ thớt thôi, chưa phân biệt được vòng bi loại gì với loại gì đâu ạ. Em cũng xem nhiều anh em làm máy gia công gỗ mà chưa thấy ai làm phần cơ ấu như cụ chủ ợ

He he,
Cái BK mà size cỡ 20-25 đó hàng TQ cũng cả chai rồi cụ. Hồi làm đồ án thời sinh viên thiếu tiền và thiếu đồ em cũng có làm kiểu đó rồi cụ, mà thời ấy xa xôi quá rồi.

Đọc thôi chứ cụ bôi lên làm gì cho mệt ạ :p.

Một điều nữa mà cá nhân maycncmini muốn nhấn mạnh :Giữa lý thuyết và thực tế nó vẫn còn một khoảng cách rất xa vời. Lý thuyết là cần thiết nhưng không lên áp dụng một cách máy móc
Có một thực tế đáng buồn là tuy không phải tất cả nhưng có nhiều bạn kỹ sư mới ra trường khi trang bị kiến thức đi phỏng vấn còn chưa qua nổi vòng gửi xe chứ chưa nói đến kiến thức chuyên sâu về công việc.

Thanks.

CKD
23-08-2016, 12:06:59 PM
Trên tinh thần trao đổi và tiếp xúc với khách hàng (người sử dụng) thì mình có mấy ý thế này.

Hiện nay cạnh tranh về giá rất gay gắt. Do đó không ít nhà sản xuất chập nhận giảm tối đa chất lượng để đáp ứng nhu cầu khác hàng. Đây cũng là bài toán sống còn vì đắt hơn xíu là khách hàng bỏ chạy. Nên việc cân đối thế nào để vừa có khách hàng, vừa đảm bảo đủ chỉ tiêu kỹ thuật là rất nan giải. Mà như mấy bác thấy rồi đó, mấy cái gối mà chuyển từ loại này sang loại kia chênh lệch không nhỏ.

Lý thuyết & thực tế đúng là có khác nhau, nhưng tất cả đều dựa trên nền lý thuyết, có chăng là thực tế nó còn phức tạp hơn nhiều. Như vấn đề công suất Motor vậy. Để chạy được thì đơn giản, chạy đúng với chức năng của nó thì nó không còn đơn giản nữa. Đó là chưa nói tới tuổi thọ (độ bền) thiết bị.

maycncmini
23-08-2016, 09:07:24 PM
Sau một thời gia đăng bài và cập nhật thông tin tiến độ công việc thấy anh em em trong diễn đàn bàn luận sôi nổi, kể cả nhận gạch đá cũng khá nhiều.
maycncmini nhận thấy mình không lên mất thời gian cho việc tranh luận những thứ mình đã làm và nó đang hoạt động một cách hiệu quả
Cơ khí UY Hân không bao giờ bỏ tiền ra để tạo ra một thứ người ta không sử dụng được và bạn bỏ ra một số tiền ít thì không thể đòi hỏi thứ mình cần là hoàn hảo

nhatson
23-08-2016, 09:18:26 PM
https://www.youtube.com/watch?v=xMzyjBMccQA

hanasimitai
23-08-2016, 09:21:17 PM
Sau một thời gia đăng bài và cập nhật thông tin tiến độ công việc thấy anh em em trong diễn đàn bàn luận sôi nổi, kể cả nhận gạch đá cũng khá nhiều.
maycncmini nhận thấy mình không lên mất thời gian cho việc tranh luận những thứ mình đã làm và nó đang hoạt động một cách hiệu quả
Cơ khí UY Hân không bao giờ bỏ tiền ra để tạo ra một thứ người ta không sử dụng được và bạn bỏ ra một số tiền ít thì không thể đòi hỏi thứ mình cần là hoàn hảo

comment này là cái tát cho những comments khác

Nam CNC
23-08-2016, 09:56:51 PM
may quá em comment sau cái này chứ không thôi cái mỏ em bị phù rồi.....

Em cũng chẳng dám đi sâu về kỹ thuật gì với những cái máy đi vào thực tế và những cái máy ấy đang chạy và hoạt động , nhưng hiệu quả và có đem lại lợi ích cho khách hàng hay không thì đợi chính khách hàng ấy phản hồi

Riêng em thì em chỉ nhận xét thực tình thì những cái máy của bác chỉ là hàng ít tiền và cũng đừng chờ mong kết quả vượt mong đợi , với cách làm này bác không thể nào bán được 1 sản phẩm cao giá được và sau những bài viết này thì kênh giới thiệu và mở rộng thêm khách hàng qua cái forum này kể như thất bại . Bảo đảm 1 điều em sẽ không dám giới thiệu 1 khách nào cho bác mặc dù bác đọc xong chắc thầm nghĩ em ứ cần bác chém gió.

maycncmini
23-08-2016, 10:19:16 PM
Nói đây là một kênh giới thiệu cũng đúng và kênh chia sẻ cũng không sai.
Cơ khí Uy Hân luôn công khai tất cả mọi thứ và luôn nghiên cứu đổi mới và phát triển, cái mới của ngày hôm nay sẽ là cái cũ của ngày mai, nếu điều này làm ảnh hưởng đến việc kiếm cơm của ai đó thì cũng không lên buồn vì sự phát triển chung, đừng để tụt hậu nhé
Một vài người tẩy chay vì sự đố kỵ cũng không giải quyết được gì có trăm người bán nhưng có tới vạn người mua .... và khoe hàng tiếp để có người tức chơi vì chiều nay mới nâng cấp ok và giao hàng cho khách con NC Okuma Howa lên mach3 CNC và chắc nó cũng chỉ là hàng ít tiền... kaka và sắp tới một dàn tiện cấp phôi tự động có trục C chắc lúc đó có người ói máu mà chết

http://www.youtube.com/watch?v=8pxHa3sjbEw&feature=player_detailpage

truongkiet
23-08-2016, 11:01:24 PM
máy thương mại mà sử dụng mach3 có chính chủ ko nhỉ????

hanasimitai
23-08-2016, 11:03:19 PM
Cơ khí Uy Hân luôn công khai tất cả mọi thứ và luôn nghiên cứu đổi mới và phát triển, cái mới của ngày hôm nay sẽ là cái cũ của ngày mai, nếu điều này làm ảnh hưởng đến việc kiếm cơm của ai đó thì cũng không lên buồn vì sự phát triển chung, đừng để tụt hậu nhé
Một vài người tẩy chay vì sự đố kỵ cũng không giải quyết được gì có trăm người bán nhưng có tới vạn người mua .... và khoe hàng tiếp để có người tức chơi vì chiều nay mới nâng cấp ok và giao hàng cho khách con NC Okuma Howa lên mach3 CNC và chắc nó cũng chỉ là hàng ít tiền... kaka và sắp tới một dàn tiện cấp phôi tự động có trục C chắc lúc đó có người ói máu mà chết

Một cái tát tiếp theo. Bác Nam tiếp chiêu?

maycncmini
23-08-2016, 11:10:35 PM
Một cái tát tiếp theo. Bác Nam tiếp chiêu?

Nếu làm hơn thì hãy mở miệng còn không thì tự tát vào mặt đi nhé ... kaka

hanasimitai
23-08-2016, 11:24:48 PM
Nếu làm hơn thì hãy mở miệng còn không thì tự tát vào mặt đi nhé ... kaka

không làm hơn và cũng không tự tát có được không bác?

maycncmini
23-08-2016, 11:27:16 PM
Giới thiệu vài thứ rẻ tiền gần đây cơ khí UY Hân đã làm

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Pv00um2hWi8

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=xhGPYb0fgbs

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=o1qRlNJ0_p8

hanasimitai
23-08-2016, 11:31:29 PM
Giới thiệu vài thứ rẻ tiền gần đây cơ khí UY Hân đã làm

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Pv00um2hWi8

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=xhGPYb0fgbs

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=o1qRlNJ0_p8

Nữa đi bác. có thế thôi à?

terminaterx300
23-08-2016, 11:44:56 PM
maycncmini có phải anh Cường ko nhỉ :confused:

Nếu là anh Cường thì em xin phép là anh nên bình tĩnh ko nên manh động kiểu thế. :p

Em biết con máy đầu tiên của anh với của thằng Vinh là từ đâu ra mà, trên này còn nhiều người đi trước và xa hơn mấy thứ anh show rất nhiều ạ :cool:

Nam CNC
23-08-2016, 11:45:00 PM
Ói máu gì đâu , em có bán máy đâu , em bỏ cái vụ bán máy này từ lúc bác chưa mở tiệm ấy , chắc cũng hơn 4 năm rồi.

tính em nói thẳng nói thật và đa số mấy ông comment toàn là mấy ông tự xử máy cho mình thôi , còn ai thương mại thì không dám bình luận sợ đụng chạm ấy, em thì không ngại va chạm va tranh luận ( chỉ tranh luận thôi nhé chứ hổng có quánh nhau ).

thấy bác làm được bán được là mừng , nhưng cách làm việc kinh doanh của bác nó trái với em , em không làm máy với số tiền giới hạn của khách , em chỉ làm máy tốt nhất mà mình nghĩ có thể và chờ khách đến chấp nhận mua, nhưng sau thời gian việc chuyển giao máy nó khó khăn quá vì khách hàng của em toàn tay ngang , không phải dân cơ khí nên nhiều việc nó bất tiện , với lại trong cái mảng của em công nghệ nó đi xa quá , mình không cạnh tranh được với công nghệ mới nên đành phải bỏ giống như bằng cát sét với CD , DVD và cuối cùng thua cha USB hay SSD vậy đó , thôi thì tự xử vài con máy cho công việc cỏn con của mình sống qua ngày chờ thời ( chờ hoài chưa thấy hehehe ) .

Cũng công việc nâng cấp máy đời cũ lên CNC đời cao hơn xíu xài mach3 , nó không khó nhưng cũng không dễ với 1 cá nhân ( sao mà bưng bê cho nổi ) nhưng cách DIY lại bác dùng những chi tiết khác , động cơ khác nói thẳng ra là nó thua xa cái cũ bác thay ,thậm chí còn sai luôn về kỉ thuật nhưng cách giải thích của bác chỉ là với số tiền đó nên nó thế , thế là chúng em im như thóc im vì không biết tại sao lại có 1 cha dám làm như vậy mà cũng chẳng sao , thực tế nó vẫn chạy được và khách hàng chấp nhận .... thế là quá ok, thôi thì nếu nó lỡ sau này có sai thì sau này tính tiếp ( đa số anh em làm vậy ) còn em thì không dám , làm thì đến tận cùng có thể ít nhất là không được sai hay kém hơn cái cũ vì em nghĩ phải có lí do hãng nó mới dùng như thế chứ không phải nó ở không làm quá lên cho thiên hạ lác mắt.

Nói thì nói rồi , có gì không đúng thì trao đổi tiếp , xin bác giữ hòa khí chứ giận lên ói máu tới lui thì anh em khác kinh sợ , mà giận quá không post bài và đưa hình máy lên thì anh em buồn lắm vì mấy hôm nay có cái máy nào đáng xem đâu , cái thớt của bác hót lắm á , cứ đưa lên đi bác , ai nói thì nói , ai bàn thì bàn , đúng sai tự học , nhưng ít nhiều thì nhiều bác có cơ hội nói , có cơ hội chém , mình đọc mình học thêm và âm thầm áp dụng , có ích lắm à.

Cũng sẵn đây cũng nói với các bạn , có đưa ra lí do gì giải thích điều gì , cố gắng cho cái hình , cái tài liệu chứng minh cho sinh động , anh em sẽ học mau nhớ hơn .

Em nói thiệt lòng nha , đừng giận em ...... mà chủ thớt có phải ngưởi miền bắc không ? em đọc thấy mấy chữ nên hỏi thôi , có gì khác nhau nên bỏ qua , cùng sống Sài gòn nên cứ thoáng thoáng cho anh em vui vẻ , có gặp nhau mời ly nước mía.

terminaterx300
23-08-2016, 11:50:16 PM

Thanks.

Nghĩa nào nhỉ, có phải Nghĩa GSK ko ta, đại lý phân phối độc quyền GSK tại VN :cool:

chém gió vui thoai bác, người ta có thể chưa quen style chặt chém trên này ;)

ronaldinho_07
24-08-2016, 12:01:37 AM

Nếu là anh Cường thì em xin phép là anh nên bình tĩnh ko nên manh động kiểu thế. :p

Em biết con máy đầu tiên của anh với của thằng Vinh là từ đâu ra mà, trên này còn nhiều người đi trước và xa hơn mấy thứ anh show rất nhiều ạ :cool:
điển hình là a Nam mập nhé bác terminaterx300
hôm nào em dẫn bác sang chỗ ổng làm bao mở rộng tầm mắc
mà có điều Nam mập gì mà gầy như cò ma ý =]]

hanasimitai
24-08-2016, 12:02:09 AM
Ói máu gì đâu , em có bán máy đâu , em bỏ cái vụ bán máy này từ lúc bác chưa mở tiệm ấy , chắc cũng hơn 4 năm rồi.

tính em nói thẳng nói thật và đa số mấy ông comment toàn là mấy ông tự xử máy cho mình thôi , còn ai thương mại thì không dám bình luận sợ đụng chạm ấy, em thì không ngại va chạm va tranh luận ( chỉ tranh luận thôi nhé chứ hổng có quánh nhau ).

thấy bác làm được bán được là mừng , nhưng cách làm việc kinh doanh của bác nó trái với em , em không làm máy với số tiền giới hạn của khách , em chỉ làm máy tốt nhất mà mình nghĩ có thể và chờ khách đến chấp nhận mua, nhưng sau thời gian việc chuyển giao máy nó khó khăn quá vì khách hàng của em toàn tay ngang , không phải dân cơ khí nên nhiều việc nó bất tiện , với lại trong cái mảng của em công nghệ nó đi xa quá , mình không cạnh tranh được với công nghệ mới nên đành phải bỏ giống như bằng cát sét với CD , DVD và cuối cùng thua cha USB hay SSD vậy đó , thôi thì tự xử vài con máy cho công việc cỏn con của mình sống qua ngày chờ thời ( chờ hoài chưa thấy hehehe ) .

Cũng công việc nâng cấp máy đời cũ lên CNC đời cao hơn xíu xài mach3 , nó không khó nhưng cũng không dễ với 1 cá nhân ( sao mà bưng bê cho nổi ) nhưng cách DIY lại bác dùng những chi tiết khác , động cơ khác nói thẳng ra là nó thua xa cái cũ bác thay ,thậm chí còn sai luôn về kỉ thuật nhưng cách giải thích của bác chỉ là với số tiền đó nên nó thế , thế là chúng em im như thóc im vì không biết tại sao lại có 1 cha dám làm như vậy mà cũng chẳng sao , thực tế nó vẫn chạy được và khách hàng chấp nhận .... thế là quá ok, thôi thì nếu nó lỡ sau này có sai thì sau này tính tiếp ( đa số anh em làm vậy ) còn em thì không dám , làm thì đến tận cùng có thể ít nhất là không được sai hay kém hơn cái cũ vì em nghĩ phải có lí do hãng nó mới dùng như thế chứ không phải nó ở không làm quá lên cho thiên hạ lác mắt.

Nói thì nói rồi , có gì không đúng thì trao đổi tiếp , xin bác giữ hòa khí chứ giận lên ói máu tới lui thì anh em khác kinh sợ , mà giận quá không post bài và đưa hình máy lên thì anh em buồn lắm vì mấy hôm nay có cái máy nào đáng xem đâu , cái thớt của bác hót lắm á , cứ đưa lên đi bác , ai nói thì nói , ai bàn thì bàn , đúng sai tự học , nhưng ít nhiều thì nhiều bác có cơ hội nói , có cơ hội chém , mình đọc mình học thêm và âm thầm áp dụng , có ích lắm à.

Cũng sẵn đây cũng nói với các bạn , có đưa ra lí do gì giải thích điều gì , cố gắng cho cái hình , cái tài liệu chứng minh cho sinh động , anh em sẽ học mau nhớ hơn .

Em nói thiệt lòng nha , đừng giận em ...... mà chủ thớt có phải ngưởi miền bắc không ? em đọc thấy mấy chữ nên hỏi thôi , có gì khác nhau nên bỏ qua , cùng sống Sài gòn nên cứ thoáng thoáng cho anh em vui vẻ , có gặp nhau mời ly nước mía.

Chứng tỏ bác Nam biết rõ chủ thớt là ai.

CKD
24-08-2016, 12:03:36 AM
Hehe!
Đơn vi đầu tiên chịu show nhiều sản phẩm lên, bao nhiêu bác thương mại khác.. toàn giấu như mèo giấu ức ấy.
Tất nhiên, không có gì là hoàn hảo, nên khoe nhiều thì gạch đá nhiều. Nhưng dù gì thì cũng khâm phục những người thật việc thật như bác. Chứ như em thì chém gió vô đối ;).. nói nhiều chả ai thèm tin.
Quan trọng là sau trận gạch đá thì ta có xây được nhà không thôi. Chứ nhận gạch đá mà u đầu mẻ trán thì tội.

Đồng ý với bác cái vụ này!

CKD
24-08-2016, 12:06:57 AM

Cụ biết Nam mập, Nam ròm là ai không? terminaterx300 là cụ nào? mà chém ở đây?
Lão mập là đề phân biệt với lão ròm thôi. Chứ chưa đến mức như cái thùng :) mà cũng chưa biết xưởng của lão mập. Qua tháng lên SG cho tham quan tí nhé lão mập.

terminaterx300
24-08-2016, 12:09:35 AM
thằng Nam_cnc là là Nam ròn, nó cao hơn tao với mỏng hơn tao :D

Lão mập là đề phân biệt với lão ròm thôi. Chứ chưa đến mức như cái thùng :) mà cũng chưa biết xưởng của lão mập. Qua tháng lên SG cho tham quan tí nhé lão mập.
xưởng có éo gì đâu, hô hô, ba thứ linh tinh ấy mà ;)

maycncmini
24-08-2016, 12:13:23 AM

Chính xác nhận ra người quen rồi, Cường mua máy của thằng Vinh Q8 về để nghiên cứu và bắt đầu từ đó. thằng Vinh nó chỉ thích DIY để sử dụng còn Cường theo hướng thương mại, đến giờ này tích lũy được một số kinh nghiệm tính vào Forum Show hàng và chia sẻ nhưng thấy bị ném đá quá lên nản

ronaldinho_07
24-08-2016, 12:22:33 AM

hehe thì em đang chém lão mập mà
hỏm ghé qua nghỉ lão mập lắm ai dè thất vọng =]]

terminaterx300
24-08-2016, 12:25:22 AM
Chính xác nhận ra người quen rồi, Cường mua máy của thằng Vinh Q8 về để nghiên cứu và bắt đầu từ đó. thằng Vinh nó chỉ thích DIY để sử dụng còn Cường theo hướng thương mại, đến giờ này tích lũy được một số kinh nghiệm tính vào Forum Show hàng và chia sẻ nhưng thấy bị ném đá quá lên nản

ném đá là style ở đây oài nên cứ bình tĩnh, đừng manh động quá, chia sẻ vui vẻ đừng suy nghĩ gì nhiều ;)

ở đây đủ mọi đẳng cấp, cũng có thể loại bạc đạn lắc như của anh, cũng có thể loại gối BK và cũng có thể loại tự gia công gối đỡ bạc bạn ................ :cool:

trình độ của em ở đây chưa thấm vào đâu nên ko dám hó hé nhiều, lâu lâu chém gió tý cho vui vẻ, đụng chiện là nhức đầu luôn á, toàn giang hồ quy ẩn ko àh :cool:

maycncmini
24-08-2016, 12:37:27 AM
Chứng tỏ bác Nam biết rõ chủ thớt là ai.

Bản thân mình là dân kỹ thuật và cũng là dân kinh doanh dưới mình còn có nhiều anh em nữa, bất cứ lời đề nghị hợp tác kinh doanh nào tạo ra công ăn việc làm và lợi nhuận mình sẽ không từ chối.
Những sãn phẩm bên mình đến người sử dụng phải dùng được và dùng tốt tương đương với số kinh phí mà khách hàng bỏ ra. Trong thời buổi cạnh tranh này nếu không lắm bắt cơ hội sẽ không thể thành công và tồn tại được.
Chính xác , mình là người gốc Hưng Yên nhé bạn