PDA

View Full Version : xin giúp chạy phôi bị lổi.

Trang : [1] 2 3 4

dylan
20-09-2016, 02:53:46 PM
25223

xin mọi người cho mình hỏi bị vậy là do dao hay vitme ạ.
máy tôi do người ráp họ chỉ gắn 2 vòng bi và con ốc chặn lại, giờ chạy nó hay xút ra,
tôi lại phải lọ mọ gắn lại, chạy thì bị như vậy. và có cảm giác cây vitme hơi bị cong.
cảm ơn đã xem tin, ai có kinh nghiệm xin giúp tôi.

Bongmayquathem
20-09-2016, 03:24:39 PM
Bác chụp tấm hình rõ thêm tý nữa đi ạ, chụp luôn cái máy lên luôn để anh em dễ phán. Chứ thế này lúc đầu vào em tưởng chụp ảnh bị nhòe cơ.

khangscc
20-09-2016, 03:48:05 PM
Nhìn như bị nhòe hình khi chụp, ko đoán được gì. Nghe mô tả sơ bộ có thể bị lệch đẩy vitme qua lại

dylan
20-09-2016, 04:08:31 PM
em cùi nó đây ạ. quá nản và quá tốn tiền với cái máy cùi này.
25226252272522825229252302523125232252332523425235

thuhanoi
20-09-2016, 04:14:15 PM
Máy cũng không đến nỗi tệ đâu, bác nên điều chỉnh siết ốc lại đừng cho rơ lỏng, nhất là vít me không được rơ dọc (máy nhôm TQ dỏm của mình cũng được 2 vòng bi đầu 7 trên mỗi đầu trục vitme :D)

Ga con
20-09-2016, 04:22:47 PM
Bác có thay motor step trục X hay khớp nối trên trục X không, hay vẫn còn zin.

Thanks.

dylan
20-09-2016, 04:28:53 PM
Bác có thay motor step trục X hay khớp nối trên trục X không, hay vẫn còn zin.

Thanks.

có ạ, tôi chạy tấm lịch 0.2 mất 25 giờ mà hay bị mất bước, nhìn tấm lịch te tua vì chấp vá, tôi nhờ người tìm mua 3 bộ anpha 98 gì đấy gắn vào chạy không bj mất bước,
nhưng giờ lại bị cái này,
cảm ơn anh em.

CKD
20-09-2016, 04:56:25 PM
Nhìn hình của bác chủ thì chẵng thấy con alpha nào cả. Toàn step thường thôi, size cũng chưa rỏ.
Nhìn sản phẩm thì có thể trục X có chút vấn đề.
- kiểm tra xem ổ bi có rơ không, fix chặt lại rồi clock ốc kí luôn.
- kiểm tra khớp nối.

Dấu hiệu không thấy mất bước.

dylan
20-09-2016, 05:20:18 PM
tôi mới thấy 3 con này, mấy cái cũ chạy mất bước kinh lắm, chạy tầm vài giờ là mất bước cả ly.
sau này thấy 3 bộ kia vào không bị mất bước, nhưng xảy ra cái này.
chạy dc chút thì thấy cái bạc đạn bên tay trái trục x lòi ra, máy đứng im,
tôi lại lọ mọ gắn vào rồi xiết lại ốc cứng ngắt, nhưng chạy tầm vài giờ nó cũng chạy ra lại.
máy này tôi mua 80 triệu cách đây 4 năm, 2 năm đầu sửa mất 20 triệu nữa.
giờ mới mua 3 bộ apha 98, mach3, cục biến điện và linh tinh thêm 15 triệu nữa, mà cũng kô khá hơn dc.
mà chỉ để khoan đèn led trên ván mdf, 2-3 tháng hoặc nữa năm tôi mới chạy 1 lần.
giờ tính chuyển qua chạy 3d, mới lụi hụi hơn tháng hư tè le. củ đục mới thay lại bi.
thay vitme của nhật củ dc kô CKD.
cảm ơn anh em.2523725238

Ga con
20-09-2016, 05:48:34 PM
Em nghi ban đầu dùng step loại chỉnh rơ trên motor, với lại khớp nối cứng.
Bác thay motor khác vào khác với thiết kế nên chạy không được, bị rơ dọc trục.
Dù sao thông tin chưa đủ nên em chỉ đoán thôi nhé.

Thanks.

emptyhb
20-09-2016, 05:56:48 PM
bác chủ chụp ảnh cả 3 con trong tủ điện chỗ nút gạ nhé!

dylan
20-09-2016, 06:16:36 PM
bác chủ chụp ảnh cả 3 con trong tủ điện chỗ nút gạ nhé!

đây bác, mong các bác giúp.
cảm ơn nhiều.2523925240252412524225243

nhatson
20-09-2016, 06:30:29 PM
cho em hỏi tốc độ chạy G0, gia tốc hiện tại?
hình trên cùng cho thấy các vết ko có định do dùng alphastep, mất bước nó sẽ sửa, KO CÓ NGHỈA NÓ KO MẤT BƯỚC
tạm phán chạy nhanh quá bị

b.r

ducduy9104
20-09-2016, 06:33:07 PM
Em thấy thì mấy cái đầu dây tín hiệu chỗ BOB với driver không bấm đầu cos. Bác chủ mua đầu cos về bấm vào rồi xiết ốc cho chắc. Mấy cái step/dir lỏng nó cũng mất bước đấy.

dylan
20-09-2016, 06:40:30 PM
anh em nào trong saigon bán vitme cũ của nhật đầy đủ đai ốc, bk gì nữa đấy, lắp ráp luôn và cho xin cái giá.
coi như 100 triệu cái máy giờ chỉ còn có cái bàn và cây vitme trục y là hy vọng xài dc.
biết vậy hồi đó mua cha nó cái máy vạn sự lợi cho êm chuyện. lên vạn sự lợi coi rồi, giá 130 triệu, tính đặt tiền cọc, chợt nhớ ra khổ máy 130-130 to quá.
điện về kêu bà xã đo cái cửa kô lọt, nói họ tháo ra đưa vô nhà dc kô, họ bảo kô tháo đc.
về coi con kinhcut x10 gì đấy, thấy nó có vẽ yếu quá nên lại thôi, ủng hộ anh em lắp ráp vn, vượt qua lời cảnh báo của bà xã.
tin tưởng và ủng hộ anh em vn. giờ ngồi buồn quá.

nhatson
20-09-2016, 06:43:06 PM
anh em nào trong saigon bán vitme cũ của nhật đầy đủ đai ốc, bk gì nữa đấy, lắp ráp luôn và cho xin cái giá.
coi như 100 triệu cái máy giờ chỉ còn có cái bàn và cây vitme trục y là hy vọng xài dc.
biết vậy hồi đó mua cha nó cái máy vạn sự lợi cho êm chuyện. lên vạn sự lợi coi rồi, giá 130 triệu, tính đặt tiền cọc, chợt nhớ ra khổ máy 130-130 to quá.
điện về kêu bà xã đo cái cửa kô lọt, nói họ tháo ra đưa vô nhà dc kô, họ bảo kô tháo đc.
về coi con kinhcut x10 gì đấy, thấy nó có vẽ yếu quá nên lại thôi, ủng hộ anh em lắp ráp vn, vượt qua lời cảnh báo của bà xã.
tin tưởng và ủng hộ anh em vn. giờ ngồi buồn quá.

tủ điện của bác có 2 con yako, kingcut cũng xài 2 con drive đó thôi

Gamo
20-09-2016, 06:50:12 PM
Máy TQ cũng hên xui lắm. Hôm trước 1 ông bạn ngồi than thở, mua cái máy giá cắt cổ của 1 cty VN, nhập về từ TQ, giờ mỗi lần chạy là kẽo cà kẽo kẹt

dylan
20-09-2016, 06:52:10 PM
mình nói thật, mình kô biết tí gì về cnc, nên anh em hỏi gia tốc hay gì đó, cứ như vịt nghe sấm.
đi hỏi ai bảo sao làm vậy, chỉ mong cái máy chạy êm là dc, máy mua mà 2-3 tháng chạy 1 lần, mà mỗi lần chạy là đứng tim.
kô biết nó hư gì nữa đây, kô chạy thì thôi, cứ chạy vái lần là nó kô hư cái này cũng hư cái kia, riết thằng con nó bảo ba kiếm chổ con học cnc.
để về sửa máy, chứ máy gì mỗi lần chạy là hư, kì vậy.
con vợ thì ra vô liếc liếc nói tôi bảo ông rồi mà ông kô nghe, giờ ôm đi.
nản thiệt. hồi còn làm ra tiền thì sửa nhiêu tôi cũng ok, giờ tài chánh cạn kiệt hư lại càng buồn hơn.
anh em nào ở sg có vitme nhật cũ đầy đủ bộ phận, nhận lắp cho mình xài dc, giá nhiêu có gì báo cho mình biết.
cảm ơn anh em đã quan tâm.

CKD
20-09-2016, 06:57:19 PM
Bác chủ chụp hình cũ & mới tùm lum nên khó đoán.
Rỏ ràng vài cái ảnh trên là ảnh cũ, xuống tới dưới thì đã đổi motor & driver.
Theo ảnh sản phẩm thì như đã nói ở trên, nhìn nguyên nhân thấy giống kiểu rơ, trượt.

Vít nhật hay vít china đều chẵng xi nhê gì với máy gopx cả. Không biết lụm cây chính xác cao chưa chắc đã chạy ngon.

Xin hỏi bác chủ, lần đại tu gần đây nhất là làm những gì?

Còn về chi phí thì mình tạm tính vầy... 3 bộ alpha tầm 7.5tr, cái bob tầm 0.5tr, cái biến thế thì tầm <1tr. Vậy chắc khoảng 8.5tr. Bác chủ bảo 15tr thì cafe thuốc lá cũng nhiều.

Bác chủ chịu khó tìm hiểu chút về Mach3 để tự config rồi test lại xem thế nào. Có thể người chỉnh máy cho bác bị cuồng tốc độ & quá tin vào alpha nên cho máy chạy nhanh quá, dẫn tới có những lúc alpha chạy theo không kịp. Để lại vết nhưng tổng thể cuối cùng thì nó vẫn đúng.
Tốc độ cắt bác chỉnh còn khoảng 4000 thôi ạ. Để test thì chạy chậm hơn nữa để loại trừ.
Còn vit me thì bác chịu khó kiểm tra về rơ xíu. Nếu không rơ, quay êm hoặc sượng nhe (hình như bác chủ bảo có dấu hiệu cong nhẹ) thì cũng không đến mức vứt đi.
Bác chịu khó chụp giúp vài cái ảnh chổ mấy cái gối. Để em xem góp ý khắc phục vụ tuột đai ốc.

Bác cố lên, chứ giờ mà gặp tay bá vơ vào.. lụm của bác thêm ít nữa xong rồi bỏ dỡ thì cũng chit.

nhatson
20-09-2016, 07:02:25 PM
mình nói thật, mình kô biết tí gì về cnc, nên anh em hỏi gia tốc hay gì đó, cứ như vịt nghe sấm.
đi hỏi ai bảo sao làm vậy, chỉ mong cái máy chạy êm là dc, máy mua mà 2-3 tháng chạy 1 lần, mà mỗi lần chạy là đứng tim.
kô biết nó hư gì nữa đây, kô chạy thì thôi, cứ chạy vái lần là nó kô hư cái này cũng hư cái kia, riết thằng con nó bảo ba kiếm chổ con học cnc.
để về sửa máy, chứ máy gì mỗi lần chạy là hư, kì vậy.
con vợ thì ra vô liếc liếc nói tôi bảo ông rồi mà ông kô nghe, giờ ôm đi.
nản thiệt. hồi còn làm ra tiền thì sửa nhiêu tôi cũng ok, giờ tài chánh cạn kiệt hư lại càng buồn hơn.
anh em nào ở sg có vitme nhật cũ đầy đủ bộ phận, nhận lắp cho mình xài dc, giá nhiêu có gì báo cho mình biết.
cảm ơn anh em đã quan tâm.

muốn dùng máy cốt phải biết chút ít về máy ko thì sẽ khổ, người quyết máy chứ máy ko quyết người được
máy 1ty đi nữa ko biết gì hết thì cũng sẽ than thân trách phận thôi ah

cái hình trên cùng bác chạy để feedrate bao nhiêu ? đừng nói em là bác ko biết luôn?

dylan
20-09-2016, 07:12:50 PM
Theo ảnh sản phẩm thì như đã nói ở trên, nhìn nguyên nhân thấy giống kiểu rơ, trượt.

Vít nhật hay vít china đều chẵng xi nhê gì với máy gopx cả. Không biết lụm cây chính xác cao chưa chắc đã chạy ngon.

cách đây nữa tháng, chạy nó hay bị mất bước, mặc dù tôi chạy rất chậm, đang chạy nó kẹt đai ốc dứng im re, alo người bán máy họ quá bận kô lên dc.
ku con tháo ra xem sao, ai ngờ nó tháo văng bi đai ốc tè le, tôi phải gửi xuống cho nguyên lai vung lắp lại dùm, tôi có hỏi nguyên giờ muốn máy chạy kô bị mất bước
thì phải làm sao, nguyên nó chỉ tôi mua 3 bộ apha 98 gì đấy, tôi đi mua xong nhờ nguyên nó lắp luôn. cũng tội nguyên lai vung, hắn bỏ hết việc lên giúp tôi lắp bộ apha98.
chạy ok lắm, nhưng lúc nguyên về thì lại lòi ra lổi đó, thấy nguyên nhiệt tình và hắn cũng bận nên thôi kô dám làm phiền nó nữa.
cây vitme trục x tôi bấm chạy qua chạy lại nó kêu ghê lắm, còn trục y chạy lên chạy xuống rất êm.
cảm ơn CKD.

dylan
20-09-2016, 07:18:46 PM
muốn dùng máy cốt phải biết chút ít về máy ko thì sẽ khổ, người quyết máy chứ máy ko quyết người được
máy 1ty đi nữa ko biết gì hết thì cũng sẽ than thân trách phận thôi ah

cái hình trên cùng bác chạy để feedrate bao nhiêu ? đừng nói em là bác ko biết luôn?

hehe, sory nhatson, người bán máy sét trong mach3 sao mình để y chang vậy ah, kô dám thấy đổi bất cứ cái gì,
sau này nguyên nó cái lại hình như nó có nói để feedrate 4000 ah, vì nó bảo cái bàn của mình chịu kô nổi khi chạy nhanh.
hôm nó để 5000, vặn củ đục chạy max 400, mình phải chạy ra ngoài sân đứng vì quá sợ
cảm ơn nhatson

nhatson
20-09-2016, 07:25:24 PM
hehe, sory nhatson, người bán máy sét trong mach3 sao mình để y chang vậy ah, kô dám thấy đổi bất cứ cái gì,
sau này nguyên nó cái lại hình như nó có nói để feedrate 4000 ah, vì nó bảo cái bàn của mình chịu kô nổi khi chạy nhanh.
hôm nó để 5000, vặn củ đục chạy max 400, mình phải chạy ra ngoài sân đứng vì quá sợ
cảm ơn nhatson

em xem trên face của cụ, cụ chạy được ỡ 5000 okies rồi sau vài ngày nó mới lỗi?

Ga con
20-09-2016, 07:28:41 PM
Cụ chụp giúp em cái con motor zin của nó đi, cả trước lẫn sau. Có phải loại có một cục, có ốc vặn sau đuôi không. Thêm cái khớp nối nữa nhé cụ.
Em không nghĩ nhà sản xuất nếu lắp theo kiểu này mà chạy được đến 4 năm. Không có bạc chặn (em đoán nó nằm trên motor) chỉ chạy 1 lúc là nó tuộc dọc trục ngay.

Thêm nữa cái triệu chứng bị kẹt mất bước rất hay gặp với loại motor này. Nếu đúng như em đoán thì lỗi do thay thế không đúng thôi, sửa tý là xong.

Thanks.

dylan
20-09-2016, 07:29:05 PM

Còn về chi phí thì mình tạm tính vầy... 3 bộ alpha tầm 7.5tr, cái bob tầm 0.5tr, cái biến thế thì tầm <1tr. Vậy chắc khoảng 8.5tr. Bác chủ bảo 15tr thì cafe thuốc lá cũng nhiều.

Bác chủ chịu khó tìm hiểu chút về Mach3 để tự config rồi test lại xem thế nào. Có thể người chỉnh máy cho bác bị cuồng tốc độ & quá tin vào alpha nên cho máy chạy nhanh quá, dẫn tới có những lúc alpha chạy theo không kịp. Để lại vết nhưng tổng thể cuối cùng thì nó vẫn đúng.
Tốc độ cắt bác chỉnh còn khoảng 4000 thôi ạ. Để test thì chạy chậm hơn nữa để loại trừ.
Còn vit me thì bác chịu khó kiểm tra về rơ xíu. Nếu không rơ, quay êm hoặc sượng nhe (hình như bác chủ bảo có dấu hiệu cong nhẹ) thì cũng không đến mức vứt đi.
Bác chịu khó chụp giúp vài cái ảnh chổ mấy cái gối. Để em xem góp ý khắc phục vụ tuột đai ốc.

Bác cố lên, chứ giờ mà gặp tay bá vơ vào.. lụm của bác thêm ít nữa xong rồi bỏ dỡ thì cũng chit.

tôi 50 tuổi rồi và lại cái máy nó vật xấu hổ với bà xã nên quên,có gì anh em thong cảm cho cái sự lơ đểnh dẫn tới tội người khác.
15 triệu là 3 bô apha 9 triệu, mach3 500k, củ đục gần 3 triệu chưa nhận hàng, và 3 cái bạc đạn của củ đục củ, và bộ bơm dầu, dây điện linh tinh tùm lum không nhớ nổi.
sory nhe CKD,

dylan
20-09-2016, 07:30:52 PM
em xem trên face của cụ, cụ chạy được ỡ 5000 okies rồi sau vài ngày nó mới lỗi?

nó bị lổi nguyên tấm đó luôn đó nhatson, mắt tôi kém lắm, hôm nay chạy xong, ra nắng soi kính lúp mới thấy đó

nhatson
20-09-2016, 07:36:36 PM
Cụ chụp giúp em cái con motor zin của nó đi, cả trước lẫn sau. Có phải loại có một cục, có ốc vặn sau đuôi không. Thêm cái khớp nối nữa nhé cụ.
Em không nghĩ nhà sản xuất nếu lắp theo kiểu này mà chạy được đến 4 năm. Không có bạc chặn (em đoán nó nằm trên motor) chỉ chạy 1 lúc là nó tuộc dọc trục ngay.

Thêm nữa cái triệu chứng bị kẹt mất bước rất hay gặp với loại motor này. Nếu đúng như em đoán thì lỗi do thay thế không đúng thôi, sửa tý là xong.

Thanks.

thay alphastep rồi vẫn bị, em nghĩ ko cần check motor cũ làm gì nữa

dylan
20-09-2016, 07:40:45 PM

Thanks.

3 bộ motto cũ gửi gacon xem.
25246252472524825249

ducduy9104
20-09-2016, 07:52:16 PM
Bác Gacon phán như thánh :D

thuhanoi
20-09-2016, 08:12:19 PM
em cùi nó đây ạ. quá nản và quá tốn tiền với cái máy cùi này:
25250
25251
Bác mua cái gối FK về thay vào chỗ này cho nó, chắc ok
25252
25253
Vì cái này tựa như cái FF nên nó không cố định vít me được ngon
Gia tốc giảm xuống chút nữa vì có 2 con ốc khóa mà nó dài ngoằng như vậy + gia tốc lớn ---> dể bị tháo đai ốc :D

Ga con
20-09-2016, 08:31:39 PM
Cụ Thuhanoi cho giải pháp chính xác. Bác dylan đo đường kính trục (hoặc xem cái bạc đạn gần chỗ ốc lock), và đo đường kính cái gối đó xem sao, mua cái FK tương ứng về thay vào là ổn (FK12 hay FK 15 gì đó), không cần làm gì thêm. Cũng rẻ không mắc đâu.

Vít me dài nhưng 2 đầu có bạc đỡ, 1 đầu có đỡ chặn là được rồi. Em chỉ sợ không vừa hoặc ren trên vít me bị con ốc lục giác trên tán lock phá banh rồi (đúng ra phải lót 1 miếng đồng hoặc nhôm tại đáy để không làm hư ren).

Cái này cũng tại cụ nôn nóng với ông bạn thay vào chưa có nhiều kinh nghiệm, sửa tiếp thôi bác, đừng than nó mới nhanh thành.

Thanks.

dylan
20-09-2016, 08:33:13 PM
Bác mua cái gối FK về thay vào chỗ này cho nó, chắc ok
25252
25253
Vì cái này tựa như cái FF nên nó không cố định vít me được ngon
Gia tốc giảm xuống chút nữa vì có 2 con ốc khóa mà nó dài ngoằng như vậy + gia tốc lớn ---> dể bị tháo đai ốc :D

mình cũng có hỏi về cái này, nhưng họ trả lời gắn rất khó, phải làm lại nhiều thứ, thợ xi en xi mới làm dc.
tay mơ kô thể làm dc, thợ saigon ngoài ông nội bán máy cho tôi thì tôi lại kô biết ai.
len diển đàn gặp rất nhiều người giỏi thì ở tận ngoài bắc, cần thơ, chỉ thấy anh NAM CNC là trong saigon, am hiểu nhiều.
có nhắn tin xin trợ giúp, nhưng anh ấy bận quá và có nói kô nhận sửa, anh ấy kêu cứ lên diển đàn nhờ anh em trợ giúp.
đắn đo mãi mới mò đầu lên đây vì ngại.

Nam CNC
20-09-2016, 08:40:59 PM
kết cấu lock visme trục X , bạc đạn , khớp nối với motor zin bị sai rồi.

Nếu visme X còn ngon thì với motor zin có con ốc lock cốt chống trượt thì phải xài khớp nối cứng mới đúng , lúc này visme sẽ không bị trượt dọc trục .

bây giờ chuyển qua anpha step , không mất bước nhưng sẽ sửa như sau.

---- visme thay bi cho đúng , đầu visme chổ con tán thì thay gối FK như hình anh thuhanoi đã đưa ra , còn phía còn lại giữ nguyên là ok.

---- thay visme mới thì tránh việc thay đổi kết cấu có sẵn thì cố gắng tiện ren để lắp gối FK phía con tán , còn phía động cơ thì giống cây cũ là ok.

việc thay đổi cả 3 động cơ anpha , do anpha không lock cốt như con zin nên phải suy nghĩ chuyển qua phương án lắp gối FK .

em viết vậy thôi chứ anh Dylan nhờ anh em biết về lắp ráp máy và lắp theo cách em đưa ra là ít chi phí nhất và sửa được cái lỗi anh đang mắc phải.

dylan
20-09-2016, 08:51:17 PM
kết cấu lock visme trục X , bạc đạn , khớp nối với motor zin bị sai rồi.

Nếu visme X còn ngon thì với motor zin có con ốc lock cốt chống trượt thì phải xài khớp nối cứng mới đúng , lúc này visme sẽ không bị trượt dọc trục .

bây giờ chuyển qua anpha step , không mất bước nhưng sẽ sửa như sau.

---- visme thay bi cho đúng , đầu visme chổ con tán thì thay gối FK như hình anh thuhanoi đã đưa ra , còn phía còn lại giữ nguyên là ok.

---- thay visme mới thì tránh việc thay đổi kết cấu có sẵn thì cố gắng tiện ren để lắp gối FK phía con tán , còn phía động cơ thì giống cây cũ là ok.

việc thay đổi cả 3 động cơ anpha , do anpha không lock cốt như con zin nên phải suy nghĩ chuyển qua phương án lắp gối FK .

em viết vậy thôi chứ anh Dylan nhờ anh em biết về lắp ráp máy và lắp theo cách em đưa ra là ít chi phí nhất và sửa được cái lỗi anh đang mắc phải.

cảm ơn anh nam cnc, cảm ơn thuhanoi và gacon chỉ cách mình nhận ra vấn đề 1 cách hợp lý nhất, nhưng kô biết tôi tự làm dc kô, thấy khó quá vì kô biết gì.
tôi vừa bị 2 lần rồi, mua đồ về ko xài dc, kêu mua vòng bi 6200 gì đấy, chạy ra tạ uyên nói y chang lời ngừoi dặn mua, rốt cuộc họ đưa cái kô đúng mất 380 ngàn.
kêu chạy mua khớp nối của nhật cũ, cũng chạy đi mua, nhìn cái khớp nối hàn quốc me liền, quá đẹp, chạy về khoe rùm trời, rót cuộc to quá gắn ko lọt lổ, lại đi toi 200 ngàn.
thôi chắc mai cũng lọ mọ tìm cách như các anh chỉ xem sao, chắc lại tốn mớ tiền ngu nữa quá, hehe.
cảm ơn anh em nhiều lắm.

iamnot.romeo
20-09-2016, 08:52:42 PM
bác dylan cứ bình tỉnh, suy nghĩ kỹ 1 chút về kỹ thuật là tìm ra giải pháp thôi.

Vận hành máy thì phải tìm hiểu về kỹ thuật 1 chút, siếng năng chăm chút máy nó mới chạy hiệu quả dc, máy ngon mà ko tra dầu mỡ thường xuyên, xem xét siết lại ốc khớp nối định kỳ thì nó phá máy lẹ lắm. Lợn béo cũng thành lợn què thôi.

Mục tiêu bây giờ là phải làm sao cho cây visme ko rơ, thụt thò dọc trục là xong, thay bạc 6 vào, chêm 1 tí long đến, siết ép 1 chút cũng chạy dc, ngon nhất là như bác Thuhanoi chơi cái gối FK, víme phi 16 thì fk10 hoặc 12 là gắn dc rồi, mất ren thì hàn đắp, tiện lại ren. Gối FK thì tầm 200k là mua dc rồi, công cán chút xíu là máy ngon thôi.

Nếu ở sg thì inbox địa chỉ em qua ngó xem giúp dc gì ko :D

dylan
20-09-2016, 08:55:07 PM
cái vitme và đai ốc trục x, mình cho chạy qua chạy lại nó kêu rần rần, giống như hơi kẹt bi, kêu dử lắm.
còn trục y chạy từ đầu bàn đến cuối bàn êm re ah.

CKD
20-09-2016, 08:56:04 PM
Mà bác chủ... ở khu vực nào HCM nhỉ?

dylan
20-09-2016, 09:01:56 PM
Mà bác chủ... ở khu vực nào HCM nhỉ?

mình ở hocmon, quốc lộ 22, ngay ngã 3 lam sơn.

vietnamcnc
20-09-2016, 09:14:53 PM
Tui là tác giả.

Cái máy này hồi đó tui làm và tui bán cho anh Dylan.

Đây là cái bạc khử rơ trục X hồi đó tui tiện.

25254

Hoàn toàn khử được rơ và thêm nữa phía môtr còn có bạc đỡ để đồng tâm trục motor và motor là loại siết lock khử rơ nên hoàn toàn khử được rơ trục X

Với cơ cấu máy của anh Dylan là máy khoan lỗ led nên phù hợp.

Sau này anh muốn nâng cấp lên điêu khắc gỗ thì tôi đã có góp ý là lên trục vitme bước 10 và thay motor + driver trục Z sẽ cải thiện rất nhiều.

Nhưng hiện nay anh đã thay lên anphastep thì đương nhiên tốc độ rất cao có thể phải xem xét lại kết cấu máy.

Còn nếu chạy được thì anh cứ để, nhưng cần chú ý tốc độ quá cao thì phải điều chỉnh lại CV mode của mach3.

Anh đã có người giúp nâng cấp máy thì nhờ người ta điều chỉnh thử xem sao.
Em không rành anpha vì chưa xài bao giờ.

Còn con ốc lock hay sút ra vì máy chạy nhanh, gia tốc giật nhiều.
Anh phải siết chặt con vít cấy giữ ốc lock và dùng keo locktitle cố định nó

thuhanoi
20-09-2016, 09:15:30 PM
Thêm chút hướng dẫn lắp ráp:
25255

dylan
20-09-2016, 09:35:22 PM
Thêm chút hướng dẫn lắp ráp:
25255

hehe, nhìn hình của thuhanoi nó ngược với cái máy mình, con ốc lock nut kô có miếng đồng, nên rèn bánh hết,
và 1 lổ bị lờn kô vặn đc ốc dài, chắc nguyên nhân là đây.
ai ở saigon có thể giúp tôi dc kô, tôi tháo 2 má 2 bên, vitme đai ốc, rồi đem đến cho anh em nào nhận sửa hoàn thiện.
chứ thật tình tôi kô biết làm, mong anh em nào có tâm giúp đở.
cảm ơn nhiều lắm.

Gamo
20-09-2016, 09:40:15 PM
Hehe, mang qua ông Giang đi anh, bắt đền ;)

vietnamcnc
20-09-2016, 09:41:50 PM
Đa phần mấy cái BK bán trên thị trường hiện nay đều không có miếng đồng.

1 ốc lốc cũng OK.
Nhưng máy rung giật quá thì anh phải dùng thêm keo.

Muốn có miếng đồng phải dùng hàng ZIn JP or TW hoặc 2nd cho rẻ.

Hoặc anh cắt miếng đồng bỏ vào nếu thấy tự tin là nó đủ lực.

Cò con ốc lock nằm ngược hay xuôi đều có tác dụng như nhau.

thuhanoi
20-09-2016, 09:43:30 PM
Theo kết cấu gối bác vietnamcnc thì gút lại bác mua con ốc khóa ngắn lại thôi (hoặc cưa con ốc đang có ngắn lại và xẻ rảnh vặn bằng tuốt nơ vít - ). Có thể bác vặn con ốc có tán nên bị đai vào thành cái gối nên bác lật cái đai ốc ngược lại :D và khóa không sát với vòng bi nên gây rơ dọc. Kết cấu máy nhôm + kích thước lớn nên đừng ham tốc độ lắm nhé. THK

vietnamcnc
20-09-2016, 09:43:52 PM

Ặc cái ren đó tui làm bằng bàn ren, làm xong mới tiện trục cho nó đồng tâm.

Còn cái máy tiện của tui không tiện ren được vì mất hết mấy cái nhông rùi.

Xem hình thì tui vẫn phán nguyên nhân là CV mode

dylan
20-09-2016, 09:47:24 PM

hắn là vua hẹn,
mía lắp cái máy thì gần 4 tháng mới xong, hư gọi thì lúc nghe lúc kô, nghe rồi kêu bận quá, rồi hẹn mãi kô thấy lên.
riết tôi cũng nãn mà cũng hiểu là hắn bận, ai cũng lo kiếm cơm.

vietnamcnc
20-09-2016, 09:49:08 PM
hắn là vua hẹn,
mía lắp cái máy thì gần 4 tháng mới xong, hư gọi thì lúc nghe lúc kô, nghe rồi kêu bận quá, rồi hẹn mãi kô thấy lên.
riết tôi cũng nãn mà cũng hiểu là hắn bận, ai cũng lo kiếm cơm.

Cái này cũng có lúc anh phải qua em chứ...

Chứ em qua anh riết.. coi cũng nản!

Gamo
20-09-2016, 09:51:20 PM
Em đùa thui mà... ;)

Tính ra học được 1 bài học, trùm như lão Giang vẫn dính chưởng như thường ... ;)

Bọn em làm phần mềm là hay bắt khách hàng ký hợp đồng bảo trì bảo dưỡng hàng năm (sau khi hết hạn bảo hành), ko là phiền lắm. Hợp đồng bảo trì bảo dưỡng ko bao nhiêu tiền nhưng mình happy, khách hàng cũng happy.

dylan
20-09-2016, 09:53:56 PM
Cái này cũng có lúc anh phải qua em chứ...

Chứ em qua anh riết.. coi cũng nản!

lúc ráp máy tôi cũng qua chầu chực suốt kô thấy ah, máy hư ông cố nội tôi kô dám tháo hoặc động tới nó, sau này xót ruột quá tôi với ku con lọ mọ tháo làm vệ sinh.
nhờ vậy mới biết tháo, nên giờ mới dám mạnh miệng nói tháo đem đi sửa đó đaika à.

thuhanoi
20-09-2016, 09:54:31 PM
Ặc cái ren đó tui làm bằng bàn ren, làm xong mới tiện trục cho nó đồng tâm.

Còn cái máy tiện của tui không tiện ren được vì mất hết mấy cái nhông rùi.

Xem hình thì tui vẫn phán nguyên nhân là CV mode
Teamview sửa cho bác ấy đi cho nhanh bác, mà cái này bác Dylan phải chủ động chứ :D