PDA

View Full Version : Máy phay giường LY-Dragon2016.

Trang : 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9

Luyến
02-10-2016, 12:07:25 AM
Thanks những lời động viên của các cụ. Con số 0,07 đối với em em khong ngại ạ vấn đề là ở 2 cục mà em định làm vào trục Y kia thoi. Thời gian trước khi bỏ ở kho 7 không biết lúc cẩu đi cẩu lại các cụ ở đó có làm cẩn thận không, nếu đang cẩu đứt cáp va đập đâu đó hay bị vât nặng đè lên lâu ngày khiến kết cấu bị biến dạng thì khó đỡ ah. Còn căn chỉnh để song song, phẳng 2 chiều , vặn thì em căn chỉnh được bằng đồng hồ so ạ.

Tuấn
02-10-2016, 06:55:55 AM
Cái khung máy plasma của em rộng có 800, dài 3400 mà em còn không dám chắc nó thẳng đến 0,07. Với em thì dùng đồng hồ so để căn ray dài 800 cực dễ, đên 1,6m còn được, lên đến 3m là bất khả thi rồi, 3m4 thì sai số mong muốn của em là 0,2. Sai số tổng thể 0,5 là cái đích cơ khí con máy plasma của em rồi.

Bác chủ đừng sa đà vào các tiêu chuẩn này nọ, cứ tập trung vào cái khung đế đã. Máy nhật bãi nguyên bản hành trình có 300x500 em còn thấy XY lệch 3mm về độ vuông góc. Bác cứ làm xong cái đế, rồi cho XY lên mà ủn tay nó chạy được đã là thành công rồi ạ.

CKD
02-10-2016, 08:41:43 AM
Khổ lớn thì chỉ có chơi optical thôi ạ.

Đo hiệu chỉnh là chỉ gá đặt 1 lần. Mấy cây thước đá gì gì đó làm chuẩn các cụ có giỏi lắm dài đến 1m. Dời thước đi để rà tiếp không phải là phương pháp đúng. Cho là cụ có thể rà lại để hiệu chuẩn thước, nhưng nó sẽ có dung sai tích luỹ.

Hệ thống optical thì em không dám mơ. Hiện HCM thấy có cho thuê thiết bị, nhưng cho xây dựng. Bên kỹ thuật thì em ứ biết.
Trước trong quá trình làm việc có tiếp cận vài lần, nhưng nghe cái giá xong sợ quá chẵng dám đụng vào. Chỉ đu theo nhòm cho biết thôi. Mà thấy mấy lão cũng toàn dùng dây thép để xử thôi. Nói chung là tạm chấp nhận.

Tuấn
02-10-2016, 11:09:06 AM
Em chế cái thước 1,6m. Căn đến 2m thì được. Để cái thước ở giữa, căn xong dịch 2 đầu 20cm thì ổn. Còn 3m thì bó tay. Căn xong kiểm tra lại sao tùm lum. Nguyên đoạn căn 2 ray Y song song cách nhau 3m đã cực khó rồi. Bác nào biết cách chỉ cho em với

Luyến
02-10-2016, 05:25:37 PM
hổng thể nào cãi được mấy cụ. nếu phay vuôn 300x500 mà méo 3mm thì cái máy đo vứt đi roài. phải cần anh em cncprovn.com căn chỉnh lại thì mới kiếm cơm được ạ.
em chẳng tin vào mấy cái máy laser hay thấu kinh chi đó. đo tay bằng đồng hồ so mà không tin tưởng nữa thì thua luôn ạ.

thuhanoi
02-10-2016, 05:31:29 PM
hổng thể nào cãi được mấy cụ. nếu phay vuôn 300x500 mà méo 3mm thì cái máy đo vứt đi roài. phải cần anh em cncprovn.com căn chỉnh lại thì mới kiếm cơm được ạ.
em chẳng tin vào mấy cái máy laser hay thấu kinh chi đó. đo tay bằng đồng hồ so mà không tin tưởng nữa thì thua luôn ạ.
Đo tay thì chuẩn rồi nhưng cụ lấy cái cục chi làm chuẩn để đo đây :D

Luyến
02-10-2016, 10:16:38 PM
Đo tay thì chuẩn rồi nhưng cụ lấy cái cục chi làm chuẩn để đo đây :D

Cần gì cứ lấy cục gì đó mới đo được ah. Nếu cứ lấy cục gì đó làm chuẩn thì sẽ chẳng bao giờ có cái máy chuẩn cụ ạ. Em lam cứ phang theo đồng hồ so và mực ah.

Nam CNC
02-10-2016, 10:35:19 PM
em đang chờ đợi 1 cách đo hoàn tòan mới của bác Luyến chỉ dựa vào đồng hồ so và mực ạ, em xin 1 chân phản biện cái vụ canh và đo chuẩn này ạ.

Biết đâu anh em phát hiện ra 1 cách canh chuẩn ít tốn tiền nhất ... em ủng hộ bác Luyến.

CKD
03-10-2016, 08:49:47 AM
Đồng hồ so với mực thì so vuông kiểu gì ạ?
Chưa nói vụ so vuông, so thẳng thôi em còn chưa biết phải làm thế nào nữa cơ. So thẳng em toàn phải so với thước thôi. Em mà không so với thước, chỉ ray với ray thì em tin là cặp ray ấy song song mềm mại ạ (offset).

Còn so vuông thì.. máy nhỏ em chẵng nói, máy to em kéo thước mà đo. Dung sai thì lớn lắm ạ.

Bác chủ có thể giúp em khai sáng vụ này với. À.. nếu là bí mật công việc thì bác cứ nói em biết. Để em không đu theo hỏi nữa ạ.

thuhanoi
03-10-2016, 09:34:45 AM
Nghi ngờ là cụ ấy sẽ dùng 2 cái bệ X 2nd của bọn tư bản mặc định là nó chuẩn để canh quá :D

Nam CNC
03-10-2016, 09:50:13 AM
thôi mà các bác , đừng có nôn nóng em cũng như các bác thôi , đã gọi là đồng hồ so thì phải so với cái gì chứ , so với cái thẳng sẽ ra thẳng , so với cái thẳng mềm mại thì nó ra hình dáng nghệ thuật .... đó em hổng thích đoán mò nữa mà chuyển qua trạng thái hồi hộp ngóng chờ kết quả hoàn toàn mới DZe, DZE... cố lên , cố lên , Bác Luyến vô địch .... hehehe

Luyến
03-10-2016, 11:32:00 AM
Đồng hồ so với mực thì so vuông kiểu gì ạ?
Chưa nói vụ so vuông, so thẳng thôi em còn chưa biết phải làm thế nào nữa cơ. So thẳng em toàn phải so với thước thôi. Em mà không so với thước, chỉ ray với ray thì em tin là cặp ray ấy song song mềm mại ạ (offset).

Còn so vuông thì.. máy nhỏ em chẵng nói, máy to em kéo thước mà đo. Dung sai thì lớn lắm ạ.

Bác chủ có thể giúp em khai sáng vụ này với. À.. nếu là bí mật công việc thì bác cứ nói em biết. Để em không đu theo hỏi nữa ạ.

Bí mật quốc gia cụ ah. Đồng hồ so sẽ song song và vuông góc ah còn mực chỉ kiểm tra mặt phẳng roiif nạo gọt đi chỗ cao thoii cụ ah. Kéo thước chỉ là giai đoạn canh thô thoii cụ.

@ Thuhanoi
Em hổng có căn bằng cái bệ X năng nề đó đâu ah. Em lấy đồng hồ so + vài công cụ hỗ trợ đáng tin cậy khác để căn chỉnh ah.

@ Namcnc
Em không giám múa rìu qua mắt thợ ạ.

Luyến
06-10-2016, 11:26:54 AM
Sau mấy ngày âm mưu toan tính tăng cứng giảm chi phí ăn bớt vật liệu, :) bi trừ em đã đặt đựoc cái mặt lên rồi các cụ ah. 2 tấm sắt nặng trên 4 tấn muốn đặt đúng vị trí cũng khó phết các cụ ạ. :D

25922

Tuấn
06-10-2016, 11:38:23 AM
Chúc mừng bác, con máy dần lộ nguyên hình òi.

Bác gắn mặt xong thử trải cái chiếu đôi lên trên, thêm can bia với lị ít giò luộc thì mới kiểm tra được độ vững của khung máy bác ợ :rolleyes:

Nam CNC
06-10-2016, 11:55:49 AM
đề nghị bác Luyến cho mấy em múa cột liền để thử tải và độ rung động.

Tuấn
06-10-2016, 01:56:59 PM

với tầm cỡ con máy này, bác chủ phải mời đội chân dài múa cột do người đẹp miền tây CKD từ Cần thơ ra, thêm ái nữ Nam maria kiều diễn và công chúa Chiêm thành Secondhand ra tham dự cho nó xôm.

Đội hình gái gú Hà lội do tú bà Phương mại dâm ( Phuongmd) dẫn đầu đón tiếp cho long trọng, trinh nữ Biết tuốt và nghệ nhân múa bụng TCM, ca sỹ Ngọc Anh nữa là đủ bộ ạ.

Phần camera, ánh sáng này nọ và up lên mạng các cụ cứ để em phụ trách là ngon choét, đt của em chụp hình cực chuẩn, nét nèn nẹt .. :) :) :)

Diyodira
06-10-2016, 06:50:25 PM
với tầm cỡ con máy này, bác chủ phải mời đội chân dài múa cột do người đẹp miền tây CKD từ Cần thơ ra, thêm ái nữ Nam maria kiều diễn và công chúa Chiêm thành Secondhand ra tham dự cho nó xôm.

Đội hình gái gú Hà lội do tú bà Phương mại dâm ( Phuongmd) dẫn đầu đón tiếp cho long trọng, trinh nữ Biết tuốt và nghệ nhân múa bụng TCM, ca sỹ Ngọc Anh nữa là đủ bộ ạ.

Phần camera, ánh sáng này nọ và up lên mạng các cụ cứ để em phụ trách là ngon choét, đt của em chụp hình cực chuẩn, nét nèn nẹt .. :) :) :)

Lấy bàn máy làm sân khấu và đãi tiệc, tạm thời ATC thay bằng ABC (auto beer changer) :)

Luyến
06-10-2016, 07:09:28 PM

bác vội làm gì em còn phải hàn cái mẹt này mất khoảng 3 ngày . sau đó lắp đặt thử trục X và 2 cái trục Y kia lên xem cái bệ máy này có chịu được không đã. tiếp đó mới bê mấy em chân dài lên để múa cột thử. ổn mới cho làm tiếp.

Luyến
06-10-2016, 07:20:42 PM

chẳng phải mời đâu cụ ạ. em có thông tin mật là các cụ ấy sẽ ra hà nội để off với anh em ngoài này nhân dịp 3 năm thành lập hội cncprovn hehe cụ secondhend thì hổng biết có đu theo ko. dưng mà đã về Hà nội rồi mà em không mời qua nhà em là hổng có được. còn phải chải chiếu lấy bệ máy làm sân khấu thay atc bằng abc lem, giò, với can bia nữa chứ. cụ di ro đi ra nhể. dịp này cụ Tuấn hói cung thay cái điện thoại cho em nhờ cái máy của cụ chụp ảnh mờ lém roài :)

Luyến
07-10-2016, 02:36:31 PM
Một cây làm chẳng lên non ba cây chụm lại lên hòn núi cao

Tình hình là hàn gầm hơi bị lâu. Thấy anh em thợ hàn kêu khoai, thì thoảng có chỗ tôn để tự do nó không ép sát vào gân để hàn em đành đăt mấy cục sắt nặng nặng lên để ép tôn xuống. :D

25960
25961

CKD
07-10-2016, 02:46:45 PM
Cụ luyến phải đầu tư con bờ lát ma xi en xi nữa mới đủ đồ chơi.
Hàn ghép kiểu này, bỏ lên máy khoét mớ lổ.. để có chổ mà hàn :D

Luyến
07-10-2016, 02:53:56 PM

Cụ thấy xưởng em làm gì có chỗ mà kê máy bờ lát ma xì en xi nữa ah. ;) mà cụ cho em hỏi cái nguồn cắt đựoc sắt 25mm thì bao nhiêu tiền ạ ??:)

CKD
07-10-2016, 03:08:06 PM
Đâu chừng 150tr hoặc trên dưới tẹo đóa. Hàng hypertherm, victor thì cũng tầm tương tự.

Tuấn
07-10-2016, 03:14:10 PM

Hi hi cụ Luyến còn chờ ra xưởng mới rộng rãi rùi mới có chỗ lắp plasma cụ ui. Còn đủ các thứ đồ chơi hầm bà lằng mà bi chừ chưa có chỗ để kê, hế hế :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Diyodira
07-10-2016, 07:15:24 PM
Hi hi cụ Luyến còn chờ ra xưởng mới rộng rãi rùi mới có chỗ lắp plasma cụ ui. Còn đủ các thứ đồ chơi hầm bà lằng mà bi chừ chưa có chỗ để kê, hế hế :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Cụ thì có xưởng rộng không biết làm gì, người thì làm đủ thứ trong xưởng hẹp :)

Luyến
07-10-2016, 09:01:55 PM
Đâu chừng 150tr hoặc trên dưới tẹo đóa. Hàng hypertherm, victor thì cũng tầm tương tự.

150tr thôi ah cũng rẻ nhể hehe em mà có tiền thì em mua 2 cái để nó cắt đựoc 50mm cho máu :D:D

@ Tuấn & Diyodira
Không có xưởng cũng bí lắm cụ ah. Muốn làm gì cũng phải chờ dẹp các việc khác vào ah. Em là em quyết tâm rồi vài năm nữa em phải làm cái xưởng lớn lớn mới đựoc ah :)

secondhand
08-10-2016, 01:47:18 AM

chẳng phải mời đâu cụ ạ. em có thông tin mật là các cụ ấy sẽ ra hà nội để off với anh em ngoài này nhân dịp 3 năm thành lập hội cncprovn hehe cụ secondhend thì hổng biết có đu theo ko. dưng mà đã về Hà nội rồi mà em không mời qua nhà em là hổng có được.
Cám ơn các bác phương Bác đã nhớ đên ae miền Nam ruột thịt. E cũng muốn ra lắm đấy, nhất là muốn biết gái thủ đô có thơm như gái miền Tây hay ko, chứ gái nhà e thơm lắm các bác ạ. Nè nhé! Trên thì thơm ... dầu dừa nà, xuống chút thơm mùi bưởi nà, xuống khúc nữa thơm mùi mạ non nà, còn xuống nữa hả ... thơm mùi đặt trưng lun ... mùi phèn á. Ôi 1 mùi thơm tổng hợp ko thể tả, chính vì những mùi hương ấy mà e ko thể rời xa để đến với các bác ạ....... (khoan chờ em chút chạy vô lavabo ói cái)
Thôi vậy đi! trên tinh thần đó các cụ miền nam thân yêu hãy chuẩn bị sẵn sàng! Còn e thì bắt đầu ngày mai mua vé số, nếu kì tích xuất hiện, hẹn găp cụ CKD xấu chai tại sân bay Cần Thơ :D

Diyodira
08-10-2016, 07:11:23 AM
150tr thôi ah cũng rẻ nhể hehe em mà có tiền thì em mua 2 cái để nó cắt đựoc 50mm cho máu :D:D

@ Tuấn & Diyodira
Không có xưởng cũng bí lắm cụ ah. Muốn làm gì cũng phải chờ dẹp các việc khác vào ah. Em là em quyết tâm rồi vài năm nữa em phải làm cái xưởng lớn lớn mới đựoc ah :)

bác L giống kình ngư vậy, luôn muốn bơi trong biển lớn, chúc bác sớm có được xưởng to để làm những máy khủng sánh tầm quốc tế.
thanks

Luyến
08-10-2016, 09:34:42 AM
bác L giống kình ngư vậy, luôn muốn bơi trong biển lớn, chúc bác sớm có được xưởng to để làm những máy khủng sánh tầm quốc tế.
thanks

Ai mà chả thế anh. Đều muốn cái tốt nhất đến với mình

Luyến
13-10-2016, 11:18:18 PM
Các cụ cho em hỏi tẹo ah. Vấn đề sử lý sắt làm sao cho nó hạn chế bị rỉ sét ngoài vịec sử lý bằng sơn có cách nào khác không ah? Em thấy ở một số mặt máy của nước ngoài họ làm thế nào mà thép không cần sơn cũng cứ trắng đẹp thế ah ?

Ga con
14-10-2016, 09:44:27 AM
Dùng thuốc nhuộm hoặc photphate hóa anh. Nhưng tính ra mắc lắm, làm đồ nhỏ thì được nhưng lớn thì ớn lắm.

Thanks.

Gamo
14-10-2016, 10:05:34 AM
Tò mò tí, tại sao thấy đa số bà con sơn mà ko phốt phát hóa ta?

Ga con
14-10-2016, 10:17:02 AM
Mắc chằng, hồi lâu lắc e mua lọ thuốc nhuộm nòng súng, vài chục k mà nhuộm được có chừng vài dm2.
Hơn nữa, nhuộm cũng không bền lắm, bị phai dần và hết thuốc thì cũng sét.

Thanks.

Luyến
14-10-2016, 11:10:55 AM
các chỗ khác em sơn rồi cụ ạ. chỉ cần sử lý bề mặt của mặt bàn T slot thôi ạ. mặt bàn T slot của em rộng 2.2m và dài 5m có cách nào rẻ hơn không ah?

26212

Tuấn
14-10-2016, 12:18:33 PM
Dùng dung dịch tưới nguội thôi bác chủ. Mặt bàn em làm bằng sắt, thỉnh thoảng phay xong bỏ đấy không dọng, lâu ngày cũng có vết ố, lau đi lại sạch. Còn máy thiên hạ chắc bàn T bằng gang, đỡ hơn nhiều

Luyến
15-10-2016, 11:40:45 PM
Thôi vấn đề chống rỉ em để sau Đành để như vậy thì thoảng bảo quản cho khỏi bị rỉ.

Cập nhật tình hình cho xôm . Ông thợ hàn gầm quá lì đòn

26287
26288

Tuấn
16-10-2016, 07:12:38 AM
Ui nhìn bác kia lộn gầm kìa. Lì thật

buithonamk42
16-10-2016, 08:29:49 AM
Anh Tuấn chơi chữ quá

CKD
16-10-2016, 10:40:36 AM
Lộn gầm với gậm............ ý lộn, chui gầm có khác gì không bác hói?

secondhand
16-10-2016, 12:04:56 PM
Thợ hàn kiểu lộn gầm này cũng bậc 5 trở lên hàn mới dính á, ko phải ai muốn lộn gầm phát dính liền đâu à :D

CKD
16-10-2016, 12:27:50 PM
Vị trí này là 4G hoặc 4F nếu là T.
Tương đối khó. Nhưng hàn dính là một chuyện, hàn ngấu lại là chuyện khác, hàn không bị bọt lại là chuyện rất khác.

Luyến
16-10-2016, 05:55:10 PM
hổng có đùa với mấy má đâu nhá, lộn gầm là cái gì ??

bác thợ hàn đang hàn dưới gầm cũng làm cơ khí lâu lâu rồi ah. trước kia làm bên xưởng hàn khung nhà bây giờ chèo cao sợ roài em gọi về hàn cho em. nói chung cũng tàm tạm

Ga con
16-10-2016, 08:08:13 PM
E cũng bảo rồi, đưa e cái máy mig co2 thì 3 ngày xong, còn cứ bắt hàn que thì 1 tháng chưa chắc xong:p.

Thanks.

Luyến
16-10-2016, 10:01:04 PM
Nhà có sẵn máy hàn điện thì cứ thế làm thôi Phúc ah. Cái máy mig nó làng ngoàng quá xưởng tớ bé kéo đi kéo lại vướng lắm.

Luyến
17-10-2016, 07:53:49 PM
Chiêu nay chợt nhớ ra mối hàn ngược dưới gầm em thử chui vào để kiểm tra lại trứoc khi cho anh em sơn phủ và chốt hạ cái bệ máy. Khoảng cách gầm máy và mặt đất cách nhau 46cm thật là quá khoa chịu khi chui vào trong. Em có chụp lại vài chỗ các bác góp ý em với ah để em điều chỉnh lính.

26321

26322

Tranh thủ chụp luôn bộ xuơng trục Z .
26323

CKD
17-10-2016, 08:02:19 PM
Tấm thì dày mà sao con hàn bé tẹo thế bác chủ?

Luyến
17-10-2016, 08:31:28 PM
Ah em lại tưởng ckd nói đến mấy cái gân tăng cứng hehe.

Luyến
25-10-2016, 12:21:06 PM
Kiểm tra thay bạc đạn cho spindle.
267492674826750

Luyến
27-10-2016, 10:10:34 PM
Tình hềnh là em đang chờ bi về để thay cho spindle.
Ép úp ít ảnh tiến độ làm khung máy. Trục Z máy 4 ray khóa 3 mặt đã lắp ráp xong trượt êm ai nhẹ nhàng.
26844

26845

26846

secondhand
28-10-2016, 02:19:53 AM
Bác chụp hình coi muốn quẹo cổ lun