PDA

View Full Version : bệnh tìm ko ra nhờ chỉ giáo

Trang : [1] 2

trần nhựt
12-10-2016, 10:36:05 PM
e Xin nói qua tình hình để các biết, phán bệnh e nó dùm e
Nhờ ae giúp đỡ máy e tự dựng khổ 1,5X1,5 sep 86 3 trục vitme bước 10, mach3
chạy được 1 năm tới nay e nó trở chứng đục ra bị để lại đường dao trên chi tiết 3D, và bị dăm chân, còn nền thì ok
Các việc đã kiểm tra: kiểm tra khối nối, độ rơ, đổi các Driver các trục với nhau, có 1 cái Driver mới để thử, cài lại WIn, thay spin khác, kẽ hình vuông trên mặt bàn để kiểm tra vuông, colec dao cụ đã thay kiểm tra hết mà e nó vẫn bị như hình,à e xin nói thêm là tới thời gian bị lỗi là e nó vẫn chạy nhưng càng chạy càng xấu dần đi
Có bác nào biết cách sữ lý giúp dùm e với

26135

26136

26137

Nam CNC
12-10-2016, 10:53:27 PM
đổi cái drive trục Z hay đổi con động cơ trục Y qua trục Z thử xem sao , chắc có lẽ drive hay động cơ Z bị làm việc nhiều quá nên hết xí quách rồi.

trần nhựt
12-10-2016, 11:08:21 PM
đã làm hết như bác nói mà nó vẫn vậy bác à

dylan
12-10-2016, 11:41:57 PM
hehe, dạo này bệnh xi en xi giống mình lúc trước nhiều quá ta, chơi xi en xi coi bộ mệt. nó vật vài phát tóc bạc phơ luôn,
quất con mới luôn đi ku nhựt.

biết tuốt
12-10-2016, 11:47:05 PM
Lâu ngày bác có vệ sinh máy k? Bụi vào lâu ngày két lại

solero
13-10-2016, 08:17:17 AM
Cái này 100% là do trục Z nhé. Bác xem lại độ rơ trục Z xem. Đang có lò xo cân bằng thì tháo ra là hết.

trần nhựt
13-10-2016, 09:53:17 AM
hehe, dạo này bệnh xi en xi giống mình lúc trước nhiều quá ta, chơi xi en xi coi bộ mệt. nó vật vài phát tóc bạc phơ luôn,
quất con mới luôn đi ku nhựt.
tiền đâu ra bác

trần nhựt
13-10-2016, 09:55:15 AM
Cái này 100% là do trục Z nhé. Bác xem lại độ rơ trục Z xem. Đang có lò xo cân bằng thì tháo ra là hết.

độ rờ mà kiểm tra bằng tay thì ko có bác, máy 1 đầu nên e ko làm lò xo

CKD
13-10-2016, 09:58:55 AM
Bài test đầu tiên.
- Kiểm tra lại độ chính xác toàn máy. Cơ khí có chổ nào rơ, lỏng. Không có gì là tự nhiên phát sinh hết.
- Hạ tốc độ xuống 1/2, 1/3, 1/4 rồi chạy test & xem kết quả.

phuong786
13-10-2016, 10:40:43 AM
Zoom to file thiết kế xem có bị răng cưa hay không.

trần nhựt
13-10-2016, 11:11:10 AM
Bài test đầu tiên.
- Kiểm tra lại độ chính xác toàn máy. Cơ khí có chổ nào rơ, lỏng. Không có gì là tự nhiên phát sinh hết.
- Hạ tốc độ xuống 1/2, 1/3, 1/4 rồi chạy test & xem kết quả.
Độ chính xát đã kiểm tra, và cho chạy thử và đã đúng nhu kích thước, kẽ hình vuông trên mặt bàn lớn 1000X1000 đã vuông góc lệch gần nữa ly
hạ tốc độ cho chạy 4000 đối với mach3

còn chỗ nào cần làm nữa ko bác giúp e phát, e hết thuốc rồi cả chốt nhiểm chống nhũng, giờ chỉ còn mach3 là chưa mua về thử thôi hic

trần nhựt
13-10-2016, 11:13:29 AM
lâu quá mới thấy bác phương, lâu nay công việc lu bu nên e cũng ko lên diễn đàn, file ko bị bác ơi

Luyến
13-10-2016, 11:39:04 AM
bác kiểm tra BK BF trục Z xem. bi của BF chết cũng bị kiểu này

CKD
13-10-2016, 11:52:58 AM
Độ chính xát đã kiểm tra, và cho chạy thử và đã đúng nhu kích thước, kẽ hình vuông trên mặt bàn lớn 1000X1000 đã vuông góc lệch gần nữa ly
hạ tốc độ cho chạy 4000 đối với mach3

còn chỗ nào cần làm nữa ko bác giúp e phát, e hết thuốc rồi cả chốt nhiểm chống nhũng, giờ chỉ còn mach3 là chưa mua về thử thôi hic

Ý nói khi chạy gia công, bạn đặt Feed là bao nhiêu? VD là 4000 thì giờ chạy thử với 3000, 2000 thậm chí là 1000 thì sẽ có nhiều dữ liệu hơn để đoán.

Bạn bảo là mọi thứ đều tốt, trừ sản phẩm làm ra.
Tốt là phần cơ không rơ, không lỏng v.v... chạy tổng thể kích thước đúng. Mỗi tội bề mặt sản phẩm không đạt. Nên mới phải test chạy kiểm tra.

khangscc
13-10-2016, 12:04:20 PM
Xem lại con spin tí xem có quơ đảo gì ko, chạy có nghe tiếng kêu bất thường ko :D ý kiến gà tí

iamnot.romeo
13-10-2016, 12:40:17 PM
Xem lại con spin tí xem có quơ đảo gì ko, chạy có nghe tiếng kêu bất thường ko :D ý kiến gà tí
bác ấy đã thay spindle khác thì xem như loại dc trường hợp spindle rồi anh ơi.

Nếu bác đã chắc chắn khớp nối, gối visme, visme đều ko rơ, motor driver cũng vậy
thì kiểm tra lại dây điện xem các đầu nối có dây nào lõng, vệ sinh tủ điện lại cho sạch sẽ. Kiểm tra lực motor xem còn giữ chặc ko. Chay bức hình bé bé thôi rồi chạy từ nhanh đến chậm xem có bớt ko? Cứ loại trừ dần dần. Các cao thủ thì bảo trục Z có vấn đề đó.

trần nhựt
13-10-2016, 02:33:28 PM
Ý nói khi chạy gia công, bạn đặt Feed là bao nhiêu? VD là 4000 thì giờ chạy thử với 3000, 2000 thậm chí là 1000 thì sẽ có nhiều dữ liệu hơn để đoán.

Bạn bảo là mọi thứ đều tốt, trừ sản phẩm làm ra.
Tốt là phần cơ không rơ, không lỏng v.v... chạy tổng thể kích thước đúng. Mỗi tội bề mặt sản phẩm không đạt. Nên mới phải test chạy kiểm tra.

ok e sẽ test giảm dần dần rồi báo lại các bác xem dùm e
à bác cho e hỏi tí thường bác khai báo turning thì tốc độ của Z với X là bằng nhau hay Z nhỏ hơn ạ

trần nhựt
13-10-2016, 02:35:36 PM
bác ấy đã thay spindle khác thì xem như loại dc trường hợp spindle rồi anh ơi.

Nếu bác đã chắc chắn khớp nối, gối visme, visme đều ko rơ, motor driver cũng vậy
thì kiểm tra lại dây điện xem các đầu nối có dây nào lõng, vệ sinh tủ điện lại cho sạch sẽ. Kiểm tra lực motor xem còn giữ chặc ko. Chay bức hình bé bé thôi rồi chạy từ nhanh đến chậm xem có bớt ko? Cứ loại trừ dần dần. Các cao thủ thì bảo trục Z có vấn đề đó.

lực motor thì e sài con step nên khi cấp điện thì quay nó cứng hơn bình thường thôi chứ vẫn quay tay được ạ

trần nhựt
13-10-2016, 02:45:58 PM
bác kiểm tra BK BF trục Z xem. bi của BF chết cũng bị kiểu này

lâu quá ko mới gặp bác Luyến, trước cũng rất đọc bài của các bác bên thegioicnc,
Cái này e chưa kiểm tra để e kiểm tra luôn thử

trần nhựt
13-10-2016, 04:00:49 PM
Thật kỳ lạ tại sao con vòng bi của con bk nó lúc lắc được ta, nó chỉ đứng xay tròn chứ nó có trược tới trược lui mà nó bị mòn ta
E tháo con bk X ra kiểm tra lại thì cầm nó lúc lắc thì vòng bi ở trong kêu lộc kộc, kiểm tra kỹ lại thì thấy cái nắp đậy nó ko ôm xát vòng bị làm cho nó trược được bên trong độ lệch nữa lý, chắc phải đi tiện cái long đền quá 26158

CKD
13-10-2016, 05:32:14 PM
Vậy sao bác lại kiểm tra thành không rơ, lỏng chổ nào nhỉ?

Cái gì cũng phải có nguyên nhân, không thể tự nhiên được.

biết tuốt
13-10-2016, 06:19:02 PM
vậy là do con ốc chí của gối bk rồi , nếu gối mới bao giờ cũng có 1 miếng đồng nhỏ để bỏ vào lỗ chí khiến cho ốc chốt không bị xoay ra dẫn đến tình trạng dơ dọc truc

thuhanoi
13-10-2016, 07:03:13 PM
Lại một ca giống nguyên xi cụ dilan

dylan
13-10-2016, 07:33:25 PM
Lại một ca giống nguyên xi cụ dilan

hehe, vậy mà lúc tôi bị vậy, tối nào cũng chát với hắn, hắn chỉ tận tình lắm, nào canh ốc lốc khóa, rồi khoan 1 lổ chốt lại cho chắc.
tôi vừa hết bệnh con xi en xi thì tới hắn, hắn lọ mọ làm đủ kiểu, hỏi mấy d d cnc hơn 10 ngày nay,
hắn là tự lắp máy đó mà còn te tua như vậy, nói gì đến thèng kô biết gì như tôi.
nghỉ lại cũng thấy xót xót cho đạika giang, vì có ý hơi trách giang, vì tôi kô biết gì về máy, giờ ngồi nghỉ lại thấy mình lại quá lố.
cố lên ku nhật.

Luyến
13-10-2016, 09:31:21 PM
em cũng thuơng bác Giang tháng trước bác ấy đen quá. :D

trần nhựt
13-10-2016, 09:55:51 PM
ko phải nó rờ cho con ốc block như các cụ và bác dylan đang nói đâu ạ, cái e chỉ bác là làm cố định con ốc bloch còn cái này là nó bị ở bên trong con BK
cái này nó bị hiểm hơn 2 cái bạc đạn chặn ngoài và con óc âm xiết bloch ok hết mà lỏng ở đâu là 2 vòng bị ở trong đó nên khó mà kiểm lắm
Nói cho các bác dễ hiểu nhé cái BK nguyên vẹn ko cần ốc blcok và 2 cái bạn đạn gì hết thì đúng ra là cái nắp đậy bk nó phải dữ chặn vòng bi thì cái này mình cần lức lắc thì vòng bi nó xục xịch được, các bác hiểu chưa ạ chứ ko phải bị ở ngoài
nên 2 cái vòng bị bên trong nó ko chặt nên ở ngoài mình có xiết chặt mấy đi chăn nữa thì khi chạy nó thống nó xe xịch khoản 5den
để làm cái long đền chen vào rồi coi thử nó có hết bệnh ko rồi e báo lại
Mình cũng ko hiểu sao mà nó lại bị vậy

trần nhựt
13-10-2016, 10:00:41 PM
Vậy sao bác lại kiểm tra thành không rơ, lỏng chổ nào nhỉ?

Cái gì cũng phải có nguyên nhân, không thể tự nhiên được.

nó có 5den à bác với lại nó nằm trong BK nên kiểm tra hơi khó, hồi sáng e tháo ra hết, rồi e chỉ nghĩ lỡ tháo ra rồi vệ sinh ổ bị luôn nên mới thấy
Nó lổng chỗ này nè bác, tháo cái nắp BK ra bên trong có 2 vòng bị, bình thường là cái nắp đậy đó nó phải ôm sát vòng bị để cho nó chặt, thì cái này nó ko ôm sát vòng bi nên làm cho nó xê dịch theo chiều X 5den ạ, nên khi mình chạy lực thống của X là cho vòng bi đó xê dịch theo, cho dù xiết chặt côn ốc block

thuhanoi
13-10-2016, 10:21:05 PM
"Đọc kỹ hướng dẫn trước khi uống" :D Nếu đúng vậy đem đi tiện cái vành vuông vuông ấy đi 5 zem (kiểu này có khi bị lẫn lộn khi ghép BK theo bộ)

trần nhựt
13-10-2016, 10:32:34 PM
"Đọc kỹ hướng dẫn trước khi uống" :D Nếu đúng vậy đem đi tiện cái vành vuông vuông ấy đi 5 zem (kiểu này có khi bị lẫn lộn khi ghép BK theo bộ)

mà vô lý 1 điều nếu như nó bị như vậy sao nó chạy được cả năm nay, còn mới nó ko bị chẳng lẽ trong quá trình chạy lực thống của X làm cho 2 vòng bị đó " cái này hơi khó"
Cũng khó hiểu, thôi cứ làm cho 2 vong bi nó chặt lại và chạy thử đã, coi thử như thế nào

CKD
13-10-2016, 10:58:12 PM
Vấn đề cơ bản để thử rơ là nắm kéo & đẩy. Đơn giản, nhanh gọn.
Lý thuyết nó nó cụ kịt tức là rơ, ro ít thì cho thêm cái đồng hồ so về để kiểm tra.

Luyến
13-10-2016, 11:03:48 PM
Chạy lâu kó mòn bi đi roi. Thông thường người ta sẽ đặt 1 miến long đen mỏng đệm vào giữa vành ngoài của 2 vòng bị.

trần nhựt
13-10-2016, 11:21:20 PM
Chạy lâu kó mòn bi đi roi. Thông thường người ta sẽ đặt 1 miến long đen mỏng đệm vào giữa vành ngoài của 2 vòng bị.

cũng khó hiểu lắm bác, nếu chạy thì vòng trong của ổ bi nó chạy thôi vòng ngoài nó đứng, mà nó ko được chặt, cái miếng đệm thì ko có
như bác nói đó e cũng tháo BK của Z ra thì ổ bi nó cứng ngắt, và cái nắp đậy ôm sát vòng ngoài viên bi luôn, cũng ko có miếng đệm gì đó luôn, cũng khó hiểu
cái này hồi xưa e mua là hàng của TBI còn con BK,BF thì chả biết chẳng thấy hàng gì cả. Nhưng thấy ổ bi ngon trục X chạy cả năm mà bi ko rơ gì cả, Loại bi chặn sắt 6004Z

solero
14-10-2016, 07:38:30 AM
cũng khó hiểu lắm bác, nếu chạy thì vòng trong của ổ bi nó chạy thôi vòng ngoài nó đứng, mà nó ko được chặt, cái miếng đệm thì ko có
như bác nói đó e cũng tháo BK của Z ra thì ổ bi nó cứng ngắt, và cái nắp đậy ôm sát vòng ngoài viên bi luôn, cũng ko có miếng đệm gì đó luôn, cũng khó hiểu
cái này hồi xưa e mua là hàng của TBI còn con BK,BF thì chả biết chẳng thấy hàng gì cả. Nhưng thấy ổ bi ngon trục X chạy cả năm mà bi ko rơ gì cả, Loại bi chặn sắt 6004Z

Bi đầu 6xxx thì không phải loại lắp trong BF, FK rồi. Bi lắp trong đó thường là vòng bi đỡ chặn đầu 7xxx.

thuhanoi
14-10-2016, 07:44:03 AM
Bi đầu 6xxx thì không phải loại lắp trong BF, FK rồi. Bi lắp trong đó thường là vòng bi đỡ chặn đầu 7xxx.
Hi, không đâu Kem, gối của Chayna toàn bi đầu 6 không à, cho nên độ sai số lỏng rơ là bình thường, cho nên khi sử dụng nên để ý sửa chữa lại chút là OK

trần nhựt
14-10-2016, 08:13:12 AM
có lễ là thế bởi vì e tháo 2 con, con nào cũng 6xxx hết mà 1 con rất là boss còn 1 cái thì rơ, chắc là sai số thật,các bác làm lâu nay cho e hỏi có loại bi nào tốt hơn những loại bi này mà có kích thước vòng trong với vong ngoài nó khớp với vòng bi 6xxxx và 7xxx ko ạ
E đang kiếm loại tốt hơn để cho vao spin,sao e thấy spin dạo này các hãng bán đặt hàng theo yêu cầu hay sao lúc mới mua về chạy nge êm mà chạy tầm vài tháng là nge tiếng nó khác đi rồi

thuhanoi
14-10-2016, 08:51:06 AM
có lễ là thế bởi vì e tháo 2 con, con nào cũng 6xxx hết mà 1 con rất là boss còn 1 cái thì rơ, chắc là sai số thật,các bác làm lâu nay cho e hỏi có loại bi nào tốt hơn những loại bi này mà có kích thước vòng trong với vong ngoài nó khớp với vòng bi 6xxxx và 7xxx ko ạ
E đang kiếm loại tốt hơn để cho vao spin,sao e thấy spin dạo này các hãng bán đặt hàng theo yêu cầu hay sao lúc mới mua về chạy nge êm mà chạy tầm vài tháng là nge tiếng nó khác đi rồi

Đổi số 6 thành số 7 thôi

Nam CNC
14-10-2016, 09:40:37 AM
các bác cứ mua giá rẻ thì lấy đâu ra bạc xịn , đa số các chổ bán hàng china , chỉ dám bảo hành cho bạc đạn tối đa là 6 tháng.

chuyền từ 6xxx thành 7xxx thì nhớ lắp đúng chiều bạc đạn.

solero
14-10-2016, 10:40:58 AM
Hi, không đâu Kem, gối của Chayna toàn bi đầu 6 không à, cho nên độ sai số lỏng rơ là bình thường, cho nên khi sử dụng nên để ý sửa chữa lại chút là OK

Vậy thì không thể gọi nó là gối BK-FK được, chỉ nên gọi là gối hình dạng giống BK,FK thôi à :D

Gối china em sợ rồi. Nó thuộc đồ cơ khí chính xác vậy mà gia công xong còn mang SƠN đen, hãi lắm.

Bi 6xxx thì mua bi 7xxx thay vào là vừa. ví dụ 6004 thì thay bằng 7004 http://www.dbearings.com/NTN/NTN7004C/

CKD
14-10-2016, 10:49:25 AM
Bác làm khó sử quá.
Em thấy có khái niệm tờ giấy giống tiền nhưng vẫn có giá trị như tiền. Vậy nên cái gối này giống BK-BF thì giá trị có tương đương không ạ?

Luyến
14-10-2016, 11:18:43 AM
Giống bk nhưng vẫn là bk cụ ạ. Nhà em bán có 2 loại bi 6xxx và bị 7xxx chỉ khác nhau ở cái giá thoi. Nhiều chỗ bán vẫn mập mờ ở chỗ này để kiếm lời

trần nhựt
14-10-2016, 09:41:03 PM
Bk vòng bi 6xxx với 7xxx nó khác nhau như thế nào bác

trần nhựt
14-10-2016, 10:36:09 PM
các bác cứ mua giá rẻ thì lấy đâu ra bạc xịn , đa số các chổ bán hàng china , chỉ dám bảo hành cho bạc đạn tối đa là 6 tháng.

chuyền từ 6xxx thành 7xxx thì nhớ lắp đúng chiều bạc đạn.

bác nam cho e hỏi chỗ đó luôn với, e bị dím chỗ này
Bi e đang sai là 6xxx loại ca sắt "cái nhặn nhớt bằng sắt" và 2 mặt giống y chang nhau ko khác gì cả thì mình biết cái chiều nào là đúng, và lắp như thế nào mới đúng hã bác

thuhanoi
14-10-2016, 10:47:32 PM
Nôm na thế này: bi mã đầu 6 chịu lực đồng đều (tương đối cho dể hiểu :D ) ở các hướng nên lắp hướng nào cũng được (nhưng khi lắp thường ưu tiên hướng có chữ ra ngoài cho dể đọc :D ), bi mã đầu 7 chỉ ưu tiên lực doc trục theo một hướng nên cần phải đúng hướng (tháo lắp không cẩn thận nó văng tung tóe :D ) . Bi mã đầu 7 thường khá đắt do lượng ứng dụng không nhiều và kèm theo yêu cầu cao hơn về độ chính xác.
Nếu yêu cầu không cao lắm cũng có thể dùng bi 6 lắp mô phỏng theo kiểu bi 7 cũng có thể sử dụng được (cái này là mình tự nghĩ ra thôi nên có thể không chính xác lắm , hihi )

trần nhựt
15-10-2016, 09:58:07 PM
Tình hình là sau khi chỉnh lại cái BK cho hết rơ và cài đặt lại thông số chạy thử X VT 5000 GT 500 Z VT 2000 GT 200
và khi xuất file trong art để 5000 và 1500 thì đục ra nó có cải thiện hơn trước nhưng vẫn chưa hoàn chỉnh lắm, vẫn còn 1 ít chân, cũng file đó e cho chạy lần 2 giảm tốc độ ở phần Feed Rate trong mach3 xuống còn 60% tức chạy 3000 thì nó có đẹp hơn chân cẳng gọn gàng.
Nhưng có 1 cái vầy các bác sao đường dao đi từ bên phải qua bên trái thì sach sẽ , còn bên trái qua bên phải thì để lại lăm dăm và lông làm cho nhìn ko được mịn, và e nhìn 2 bên thành thì thấy bên phải cũng có lăm dăm mà bên trái thì ko, e nghĩ nó xấu là do chỗ này
Có bác nào biết cái này ko xem hình bên dưới
26271262722627326274

Ga con
15-10-2016, 10:19:33 PM
Khác nhau do phay thuận và phay nghịch thôi. Có vẻ dao bác không bén lắm.

Thanks.

trần nhựt
15-10-2016, 10:48:07 PM
mổi lần e thử là e dùng dao mới, bác nhin tấm hình 1,2,3 , 2 bên thành nó cũng bị lẹm lẹm chắc nó phải có vấn đề gì rồi mà tìm chưa ra

cnclaivung
15-10-2016, 10:50:28 PM
bác chưa khử răn cưa thì láng cái nỗi gì

trần nhựt
16-10-2016, 06:34:28 AM
bác chưa khử răn cưa thì láng cái nỗi gì

khử răng cưa là sao bác file trong art e chỉ có smot thôi còn các nào nữa vậy bác

dylan
16-10-2016, 07:53:51 AM
Nhưng có 1 cái vầy các bác sao đường dao đi từ bên phải qua bên trái thì sach sẽ , còn bên trái qua bên phải thì để lại lăm dăm và lông làm cho nhìn ko được mịn, và e nhìn 2 bên thành thì thấy bên phải cũng có lăm dăm mà bên trái thì ko, e nghĩ nó xấu là do chỗ này

bệnh này y chang của tôi, chạy qua phải qua trái nó láng và đẹp, mà trái qua phải là nó băm băm dưới chân.
trong artcam tôi để zx 1000 thì đẹp, kô bị gì, mà cứ tăng dần lên là nó bị tùy theo tăng nhiều thì bị nhiều, tăng ít thì bị ít.

CKD
16-10-2016, 08:36:36 AM
Cái này là dao thuận/nghịch, nguyên lý nó phải vậy rồi.
Lăm nhăm gì đó, lấy chải cước đánh qua là sạch thôi.