PDA

View Full Version : Máy CNC bị trôi trục Z.

Trang : [1] 2

GORLAK
25-12-2016, 06:33:41 PM
Như tiêu đề, e tính để 1 mình nghiền ngẫm coi nó bị gì nhưng giờ vác lên đây mong cùng các bác mổ xẻ, sẳn ai bị giống thì có thêm thông tin cân chỉnh lại máy móc.

Máy e tất cả dùng Alpha 66AC, driver ASD12A-S (dùng điện 3phase nhưng ko rành, mới chơi nên chạy đc là quất, giờ mới biết ASD12A-C mới chạy 1phase), bịnh của nó sau 1 time chạy mới phát hiện ra là khi máy ko tải, chỉ để ko, ko chạy G-code, chỉ kẹp đồng hồ so 0.01 vào collect.

Đầu tiên là cho Z=0, sau đó set đồng hồ chỉ đúng =0, rồi nhất Z lên 1 khoảng nào đó, sau đó lại cho hạ về Z0 thì nó chạy đúng về Z0. Vậy chả có gì nói, cái đáng nói là để nguyên như vậy, thì sau khoảng 2-3s là đồng hồ bắt đầu chạy, tương ứng với Z nó đâm xuống với tốc độ 0.01mm/s. Tự động trôi như vậy liên tục.

Còn khi gia công, với ArtCAM xuất G-code, sẽ có 1 số vị trí dao chạy đầu tiên, thì sau khi gia công xong nó sẽ có vấn đề là vùng đó nó sẽ cao hơn vùng gia công cuối cùng khoảng 0.1mm (trong 1 quảng đường gia công tầm 5 tới 6m).

Cái hay ở chổ, vùng gia công cuối đo ra đúng kích thước như yêu cầu (ví dụ sâu 10mm là đúng 10mm, nhưng lại sâu hơn vùng dao chạy đầu tiên trc đó).

Nếu mỗi lần gia công lại lấy Z zero thì lại rất ít thấy bị trôi, còn để nguyên như vậy chạy trong thời gian dài thì sẽ thấy rất rõ.

Cuối cùng là chả hiểu tại sao, bịnh gì cũng ko biết, có gặp bác Gamo chém gió 1 hồi cũng ko lòi ra đc vấn đề. Z máy mình vitme 1610, khớp nối nhôm, combo Z có lò xo trợ lực.

Tất cả vấn đề chống nhiễu trong máy đều ok, dây động cơ và tín hiệu đều bọc giáp, nối đất đầy đủ.

Mong các cao thủ ai dính chưởng này rồi vào chia sẽ giúp e. Thanks,

katerman
25-12-2016, 08:15:05 PM
Bác chủ thớt dùng BOB gì ạ, đã thử đổi chân pulse, dir trục Z sang trục khác chưa ạ?

Nam CNC
25-12-2016, 08:42:13 PM
Đã từng xài drive -AS , không bị trường hợp như vậy , xem ra phải xem cái tủ điện của bác chủ , em xài cái BOB cùi bắp nhất , giá 180K , chưa bao giờ thấy nhiễu dù máy cắt , máy mài máy tà le mà chưa nhiễu gì , chỉ chưa thử với máy hàn thôi.

Luyến
25-12-2016, 08:43:33 PM
Sài đồ cũ khó phán lắm cụ ui. Cụ thử đổi động cơ trục Z xuống Trục X xem nào

GORLAK
25-12-2016, 08:53:50 PM
E dùng bob planetCNC tàu MK2. ko lẽ nhiễu trên Bob? Má cái bob e xài thấy rất ít khi bị điên, chỉ khi nào ngoài trời mua gió bão bùng sấm sét nẹt là nó mới Start máy thôi.

Nam CNC
25-12-2016, 09:44:06 PM
ít khi bị điên ??? vậy là có bị điên !!! với tui 1 chết 2 sống , chứ lâu lâu điên thì không ổn , đổi thử BOB cùi bắp đi , biết đâu được bí kiếp.

đồ cũ hay mới cũng vậy thôi, cái gì có lỗi là lỗi chứ không phải đồ cũ hay như vậy đâu ạ , em vẫn tin tưởng 2nd japan hơn hàng mới china đó.... cùng đường cuối chợ không có cái gì thay thế em mới chơi mới china à, mà nhiều anh em VN mình cứ thích hàng rẻ , cứ nhập hàng rẻ thì lấy đâu ra đồ tốt, china khối đồ tốt chỉ tội không dám nhập về vì không ai chịu mua hàng china giá mắc.

GORLAK
25-12-2016, 09:45:54 PM
ít khi bị điên ??? vậy là có bị điên !!! với tui 1 chết 2 sống , chứ lâu lâu điên thì không ổn , đổi thử BOB cùi bắp đi , biết đâu được bí kiếp.

đồ cũ hay mới cũng vậy thôi, cái gì có lỗi là lỗi chứ không phải đồ cũ hay như vậy đâu ạ , em vẫn tin tưởng 2nd japan hơn hàng mới china đó.... cùng đường cuối chợ không có cái gì thay thế em mới chơi mới china à, mà nhiều anh em VN mình cứ thích hàng rẻ , cứ nhập hàng rẻ thì lấy đâu ra đồ tốt, china khối đồ tốt chỉ tội không dám nhập về vì không ai chịu mua hàng china giá mắc.

Nó chỉ điên, nhiễu khi mưa lớn có sấm sét, nhiễu loạn không khí cao thôi, còn lại ko có bệnh. Còn muốn ngon chắc quất thẳng con MK2 chính hãng, về đây ok hết cũng phải 6tr, thốn quá.

Luyến
25-12-2016, 09:51:52 PM
Ý em là có thể nó đã có bệnh chứ em ko nói là nó ko tốt. Bác chủ ở đầu mục đã nói là ko phải bob ko phải nhiễu ko phải vân vân và mây mây .. như vậy em chỉ đưa ra phuơng án

saudau
25-12-2016, 09:56:02 PM
Lấy cây búa thiệt bự, đập nát hít mấy cái "gờ ne" xem sao, nhất là mấy cái "gờ ne" trung gian.

GORLAK
25-12-2016, 10:26:24 PM
Lấy cây búa thiệt bự, đập nát hít mấy cái "gờ ne" xem sao, nhất là mấy cái "gờ ne" trung gian.

Trung gian chỉ có bật tắt spindle, bật nguồn, ko có thêm cái nào chen ngang. tất cả các role đều qua mạch cách ly quang hết nên nhiễu qua nó cũng khó.

Quach Viet Hai
25-12-2016, 10:45:03 PM
Bác cho em nó lên bãi đi là vừa. Cuối năm để chật nhà. :v

GORLAK
25-12-2016, 10:47:59 PM
Bác cho em nó lên bãi đi là vừa. Cuối năm để chật nhà. :v

Có cái thằng làm mọi dùm mà cho nó ra đường là khốn khổ đấy e.

Nam CNC
25-12-2016, 10:51:53 PM
bác không thích xài mach3 à ? căng nhỉ xài hàng hiệu thốn quá , dễ thôi , tháo dây tín hiệu pull dir ra , để tự nhiên xem nó có tự tuột hay không thì biết do drive hay do BOB thôi mà.

Quach Viet Hai
25-12-2016, 11:02:46 PM
Có cái thằng làm mọi dùm mà cho nó ra đường là khốn khổ đấy e.

bác làm con mới hoành tráng hơn. có bác luyến bán xác máy 40 củ kìa a. khekhe

cnclaivung
25-12-2016, 11:03:29 PM
trước em sài cũng bị y chang bác chủ, thậm chí còn bị gằn sọc nền 1 đoạn rồi dựt lên, nghi bOB, tháo cái đó ra, mua cái mới thay vô cofg lại, hết bị...BOB mach3 chứ ko phải Mk như bác chủ, mà em thấy đồ Tàu rẻ thì 50/50 như vụ nỗ Fet, cái thì thông mạch động cơ, cái thì nghẹn mạch, Bùm xong luôn

thuhanoi
25-12-2016, 11:07:38 PM
bác không thích xài mach3 à ? căng nhỉ xài hàng hiệu thốn quá , dễ thôi , tháo dây tín hiệu pull dir ra , để tự nhiên xem nó có tự tuột hay không thì biết do drive hay do BOB thôi mà.

Nhớ man mán bác Nam có chiêu đổi + chung sang - chung chi đó mà

GORLAK
25-12-2016, 11:33:16 PM
Vãi chưởng.... nếu Bob nó bệnh thì khốn khổ thật rồi.

thuhanoi
25-12-2016, 11:37:11 PM

Cụ NamCC có chiêu đổi dương chung thành âm chung chi đó mà

saudau
26-12-2016, 09:25:44 AM
Alpha thì chưa xài nên không dám nói, còn role thì nó nhiễu tiếp điểm khá lớn. Hiện mình đang dùng modun 4 role của Hshop.vn (chắc cũng giống vs thứ bác đang xài), trước đây bị nhiễu rất lớn khi đóng mở role. Mình khắc phục bằng cách gắn cho nó 1 cái tụ 3.3uf song song vs cổng thường hở của role (loại không phân cực dùng trong phân tầng loa, 3.3uf chắc hơi lớn) thì hầu như không còn nhiễu dạng này nữa. Chỉ làm bừa thôi, nhờ các bác có kinh nghiệm phân tích thêm vụ này ae rút kinh nghiệm.

Dù gì thử thêm cái này cũng ko hao thời gian tốn lúa. Không được thì rút con tụ ra thôi. Gorlak thử phát xem sao, trước khi quyết định chia tay cái bob.

Gamo
26-12-2016, 10:18:04 AM
Hehe, bày mà chú ko chịu thử gì hết:
1. Chuyển con driver xem sao, nhiều khi do linh kiện già lão nên chạy tí con resolver sensor bị loạn
2. Trục Z ông bố trí thế nào, chụp hình share cho bà con xem với rồi mới liệng gạch đá được ;)

CKD
26-12-2016, 11:40:53 AM
Theo nhiều "chiên gia" về alpha thì có thể motor có chút vấn đề.
Cách thử là tráo cả driver, motor.
- Nếu tráo xong mà vẫn bị đúng trục cũ thì là do IO từ BOB qua driver có vấn đề.
- Nếu lỗi nó chạy theo driver hay motor là do motor hay driver có vấn đề.
- Nếu lỗi nó mất hẵn thì có thể do dây nhợ có vấn đề, lúc thay đổi vô tình làm ho các mỗi tiếp xúc tốt lại.

Còn em chã tin là đồ cũ japan thì có thể tốt hơn đồ mới của china. Trừ khi cố tình so với hàng lõm của khựa, chứ so với hàng xịn của khựa thì chẵng biết ai hơn à.
Căn bản là đồ điện tử, dù có dùng hay không thì đều có tuổi thọ. Chưa nói là mớ driver khi làm việc nó nóng.. càng giảm tuổi thọ nhanh hơn cũng như bị thay đổi trị số theo thời gian. Kế nữa là sự phát triển vũ bảo của công nghệ trong thời gian gần đây. Công nghệ 10 năm trước và giờ cách nhau rất xa.

Nam CNC
26-12-2016, 01:18:02 PM
chú CKD nói thế , công nghệ nó khác thôi chứ tui thì thấy đồ mới tuổi thọ nó thấp hơn mấy cái đồ cũ à , dạo này anh em tính hết rồi , vài năm là tèo em thôi , lâu quá cái nghề ve chai nó sống hoài sao.

CKD
26-12-2016, 02:47:53 PM
Đồ mới tuổi nó không bằng là vì nó cố tình làm thế. Chứ công nghệ là nó khác à. 2 cái khái niệm này nó khác nhau á đại ca.
Còn so chất lượng thì 1 thằng giá trên trời, 1 thằng dưới đất thì so sao mà so. Cứ đem ra so thì lại lấy đồ cũ so với đồ mới... keke.
Thử so cùng đồ mới xem, ví dụ mấy con alpha mới, so với HBS chẵng hạn. 1 con alpha mua được vài con HBS rồi cứ lôi ra so tuổi thọ xem sao.

Nói về tuổi thọ.. thì tùy mục đích. Có thể là nó kích cầu, cũng có thể là do một số quy định. Như cái túi xốp vậy, một số thằng tên tuổi nó buộc phải dùng phôi liệu chất lượng, cho hoạt chất để tự phân hủy sau 3-6 tháng. Còn thằng noname nó éo có thèm để hoạt chất, tăng chi phí, dùng phế liệu độc hại mà lại để cả năm không mục.

Nam CNC
26-12-2016, 06:48:23 PM
Cha này đúng thuần lý thuyết , tranh cãi với hắn có xùi bọt mép .

Đến đây thì cũng đủ cách để bác chủ tìm ra lí do thằng nào chập cheng rồi , chờ đợi kết quả bác chủ phản hồi xem như cũng học hỏi ngược lại sau này mà còn tránh.

Gamo
26-12-2016, 06:53:57 PM
Hehe, tín đồ ve chai với tín đồ China!!!

Tau ko có kinh nghiệm nhiều nhưng chưa thấy trượt THK/NSK bị bể block, rỉ sét nhiều như hàng HiWin/TBI, biến tần Toshiba mày mua giùm tau cũng ngon hơn con biến tần TQ của tau, nhưng mà tau mới test mấy con driver Leadshine dòng DM thì ngon hơn hẳn IM483 ;)

Nam CNC
26-12-2016, 08:16:16 PM
cái thằng mày so sánh cùi bắp , cái 8800 hàng đỉnh của đỉnh nokia hơn 10 về trước bằng con oppo smartphone bèo bèo bây giờ không ?

Gamo
26-12-2016, 09:09:51 PM
Hohoho... nhưng mà đúng là tao thấy đám Ezi Servo đời mới của cái tên ở Cần Thơ thì thua xa lắc alpha đời cổ thiệt ;)

h-d
26-12-2016, 09:49:03 PM
cái thằng mày so sánh cùi bắp , cái 8800 hàng đỉnh của đỉnh nokia hơn 10 về trước bằng con oppo smartphone bèo bèo bây giờ không ?

ôi con 8800e là đắt lắm cụ Nam, đắt hơn 2 giá mới ngày xưa nếu máy còn đẹp kaka

CKD
26-12-2016, 10:03:05 PM
Lão sờ pin ngoài mấy con step bèo nhèo, chuyển lên alpha, ngoài ra có biết đến con nào khác đâu mà so với sánh. Đúng không đại ca :D. Cái này là thực tế đó ạ. Cụ nào chưa dùng qua mà đã chê lỡm thì mới gọi là cuồng thương hiệu :).

Riêng lão Gà thì miễn ý kiến.. vì em biết tỏng lão ấy rồi. Hí hí.

Các cụ cứ lôi thằng nào cùng giá, hoặc cho là khác giá mà cùng phân khúc đi rồi so xem thế nào nhé.

Mà hỏi thiệt mấy bác dùng alpha nhé, mấy bác đã dùng qua bao nhiêu bộ alpha, bao nhiêu bộ đã ngừng hoạt động. Không có gì phải ngại.. mấy con alpha nó cả chục năm rồi, chết vì lão & lao động kiệt sức là vinh quang.

Còn cái vụ motor của bác chủ, em nghĩ do motor vì nhớ là cụ Ga con đã từng nói, cái cảm biến của con alpha nó dán bằng keo, và với tuổi của nó thì khã năng nó bị lệch là có thể.

Hóng xem bác chủ chuẩn bệnh thế nào... chứ cái vụ lệch tí ti kiểu này.. nếu là step thường thì cũng khó bốc thuốc lắm á.

Luyến
26-12-2016, 10:17:57 PM
bác chủ sử lý lỗi đến đâu rồi cho anh em biết kết quả đi.

GORLAK
26-12-2016, 10:41:34 PM
bác chủ sử lý lỗi đến đâu rồi cho anh em biết kết quả đi.

Mấy nay e bận đứng máy tiện nên ko đụng tới CNC ợ, làm có 1 mình thôi, 1 2 hôm nữa e vọc sẽ có phản hồi, thanks các bác chém nhiệt tình.

GORLAK
27-12-2016, 05:48:53 PM
Báo cáo các bác:

Tình hình là cả buổi chiều hơm nay vác cái đồng hồ so ra kiểm tra tất cả các trục, vẫn mở máy bình thường, ko đụng chạm gì tới phần điện, ON máy lên xong gá đồng hồ vô kiểm tra: nó chả có nhúc nhích.

E bật biến tần cho chạy spindle vẫn ko thấy nhiễu hay Z trượt.

???????????????? Chạy thì vẫn chổ đầu vẫn cao hơn chổ cuối, dù ăn ít hay ăn nhiều.

iamnot.romeo
27-12-2016, 05:58:35 PM
Báo cáo các bác:

Tình hình là cả buổi chiều hơm nay vác cái đồng hồ so ra kiểm tra tất cả các trục, vẫn mở máy bình thường, ko đụng chạm gì tới phần điện, ON máy lên xong gá đồng hồ vô kiểm tra: nó chả có nhúc nhích.

E bật biến tần cho chạy spindle vẫn ko thấy nhiễu hay Z trượt.

???????????????? Chạy thì vẫn chổ đầu vẫn cao hơn chổ cuối, dù ăn ít hay ăn nhiều.

Em phán phát chuẩn luôn nè kakaka
anh phay lại nguyên cái mặt bàn gá phôi dùm em đi, cái router của anh gắn trên cái khung sắt đó, em nghĩ lâu ngày cái mặt bàn bị nghiên nên chỗ đầu cao hơn chỗ cuối.

GORLAK
27-12-2016, 07:22:01 PM
Em phán phát chuẩn luôn nè kakaka
anh phay lại nguyên cái mặt bàn gá phôi dùm em đi, cái router của anh gắn trên cái khung sắt đó, em nghĩ lâu ngày cái mặt bàn bị nghiên nên chỗ đầu cao hơn chỗ cuối.

Mặt bàn phay phẳng láng còn hơn cả đít ngọc trinh ấy e. Mà dù có phay hay ko thì khi chạy lên mặt sp thì nó cũng sẽ phẳng. Còn cao hơn có nghĩa là có hơn hẳn 1 bậc, chứ ko phải kiểu dao bị nghiêng nhe.

huuminhsh
27-12-2016, 07:32:56 PM
Mặt bàn phay phẳng láng còn hơn cả đít ngọc trinh ấy e. Mà dù có phay hay ko thì khi chạy lên mặt sp thì nó cũng sẽ phẳng. Còn cao hơn có nghĩa là có hơn hẳn 1 bậc, chứ ko phải kiểu dao bị nghiêng nhe.

bác đã kiểm tra g code chưa ?ko thì quăng lên đây anh em ngó cho .nếu do phần cứng thì nó phải đạng sai lệch biến thiên đều chứ.ở đây thì chỉ có pass cuối mới bị mà lại là trong tất cả các file gia công nữa chứ

cnclaivung
27-12-2016, 07:38:47 PM
long vòng cũng thây BOB, em tin là thế, nghe nói y như em bị, em chả rành điện nhưng bệnh alpha có nhiều thứ kỳ cục, chẳn hạn tắt máy tính quên tắt nguồn tử máy, khoản 5 phút nó giật như mắc bệnh phong, em mém té ghế vì hết hồn mấy lần giửa đêm
khi thay cái BOB mới, có hôm quên tắt điện tới gần sáng, vợ ra bảo tủ điện còn sáng, rờ moter , ôi mẹ ơi muốn phỏng tay, sao mà nó ko giật giật nữa nhỉ..nghĩ cái BOB đó có vấn đề rồi bác ạ

GORLAK
27-12-2016, 08:34:26 PM
bác đã kiểm tra g code chưa ?ko thì quăng lên đây anh em ngó cho .nếu do phần cứng thì nó phải đạng sai lệch biến thiên đều chứ.ở đây thì chỉ có pass cuối mới bị mà lại là trong tất cả các file gia công nữa chứ

Ko phải G-code e, a nghĩ nó bịnh khác, có 1 khả năng rất cao, nhưng để thử rồi báo cáo sau.

long vòng cũng thây BOB, em tin là thế, nghe nói y như em bị, em chả rành điện nhưng bệnh alpha có nhiều thứ kỳ cục, chẳn hạn tắt máy tính quên tắt nguồn tử máy, khoản 5 phút nó giật như mắc bệnh phong, em mém té ghế vì hết hồn mấy lần giửa đêm
khi thay cái BOB mới, có hôm quên tắt điện tới gần sáng, vợ ra bảo tủ điện còn sáng, rờ moter , ôi mẹ ơi muốn phỏng tay, sao mà nó ko giật giật nữa nhỉ..nghĩ cái BOB đó có vấn đề rồi bác ạ

Bob e nghĩ chắc ko liên quan (gần 2 củ thay cũng thốn, hehehe)... Còn motor để ko nó nóng chắc rồi bác, chắc bác để dòng cao quá, e để cả ngày thấy cũng bình thường (e có dán thêm miếng nhôm tản nhiệt cho nó, chạy nhiều đỡ xót).

thuhanoi
27-12-2016, 10:42:05 PM
Mình thì hay chơi trò nông dân lấy bút long phẹt cái vạch trên cái khớp nối và kiểm tra lại sau đó dể tìm ra nó có trôi Z thực sự không đã

huynhbacan
27-12-2016, 11:24:54 PM
Anh GORLAK đã mô tả là để yên không chạy gcode loại trừ được nhiễu từ biến tần.
Có thể 2 trục kia vẫn bị như trục z, nhưng anh chưa kiểm tra nên chưa phát hiện.
Em nghĩ là do nó nhiễu 50Hz từ nguồn PC, nên z nó tuột với tốc độ đó.
Anh xem lại GND cáp LPT có tiếp xúc tốt giữa BOB và PC không ạ.

saudau
27-12-2016, 11:43:30 PM
Chủ thớt lấy con tụ gắn vô cái role thử cái đi rồi hãy tiếp. Cứ gá đho so vô Z. lấy cọng dây kích kích cái cụm role 4 cái thử xem. nó cà tưng theo liền.

GORLAK
28-12-2016, 08:13:28 AM
Anh GORLAK đã mô tả là để yên không chạy gcode loại trừ được nhiễu từ biến tần.
Có thể 2 trục kia vẫn bị như trục z, nhưng anh chưa kiểm tra nên chưa phát hiện.
Em nghĩ là do nó nhiễu 50Hz từ nguồn PC, nên z nó tuột với tốc độ đó.
Anh xem lại GND cáp LPT có tiếp xúc tốt giữa BOB và PC không ạ.

Mình xài PlanetCNC cổng USB e ơi. Tất cả các vị trí mazz đều tập trung, chống nhiễu hết. 2 trục X-Y đã kiểm tra, ko thấy trôi, mà khi gia công cũng ko bị. Biến tần kích đóng/mở ì xèo ko thấy có vấn đề.

Chủ thớt lấy con tụ gắn vô cái role thử cái đi rồi hãy tiếp. Cứ gá đho so vô Z. lấy cọng dây kích kích cái cụm role 4 cái thử xem. nó cà tưng theo liền.

Có thử rồi bác, đang gá đh so kích đóng mở biến tần (thông qua role) ko thấy hiện tượng gì, kim đồng hồ rung trong khoảng 1 vạch (0.01) khi spindle đề, lên max speed thì hết rung, tắt mở vài 3 lần kim vẫn ko trôi, ko nhảy.

vietnamcnc
28-12-2016, 08:47:47 AM
Thay cai motor khac hoặc tráo đổi motor Z và X cho nhau đi.

blacksky2411
28-12-2016, 09:10:23 AM
cài lại cái máy tính đi ông chủ, usb dễ dính virus lắm.

GORLAK
28-12-2016, 09:49:40 AM
Thay cai motor khac hoặc tráo đổi motor Z và X cho nhau đi.

Làm rồi bác, bị y chang.

cài lại cái máy tính đi ông chủ, usb dễ dính virus lắm.

Máy e có cài Antivirus, hic....

vietnamcnc
28-12-2016, 10:00:57 AM
Làm rồi bác, bị y chang.

...

Mô tả rõ chút đi bác!

suu_tam
28-12-2016, 10:16:56 AM
Lại liên tưởng đến vụ máy bác Chương dựng. Không biết vụ đó bác Luyến có tìm ra nguyên nhận không.

PS: Em đang sài con card PLANET MK3/4 sài gần như 24/7 nửa năm nay rồi rất OK ạ. Em ở làng nghề gia công dịch vụ thuê nên chạy xuốt. Hàng hãng hết MK2 rồi, MK2 chỉ có hàng FAKE của TQ thôi ạ.

thuhanoi
28-12-2016, 10:29:54 AM
Hi, mình chạy MK-DIY Planet cũng chừng hơn 2 năm rồi kiếm được mớ $ rồi mà có bị gì đâu
Mới nhất - nó đang hì hục cắt mica :D :

Luyến
28-12-2016, 10:47:43 AM
Lại liên tưởng đến vụ máy bác Chương dựng. Không biết vụ đó bác Luyến có tìm ra nguyên nhận không.

PS: Em đang sài con card PLANET MK3/4 sài gần như 24/7 nửa năm nay rồi rất OK ạ. Em ở làng nghề gia công dịch vụ thuê nên chạy xuốt. Hàng hãng hết MK2 rồi, MK2 chỉ có hàng FAKE của TQ thôi ạ.

Vụ nào của bác chuơng em ko nhớ nhể? Bob MK là quá ngon rồi bác ah em trứoc kia còn sài mỗi cọng dây nối trực tiếp cổng LPT ko qua BoB ko qua cách ly biến tần chạy biến trở ngoài ấy vậy mà cũng chém sắt chém thép ngon lành. :o

GORLAK
28-12-2016, 10:54:17 AM
Mô tả rõ chút đi bác!

Tráo motor với driver qua lại nó cũng trôi.

saudau
28-12-2016, 03:32:32 PM
Trôi lên, ngược dòng, mới ác hỷ??...