PDA

View Full Version : Cơ cấu - Cách thức hoạt động của thao tác lấy Z zero tự động.

GORLAK
04-01-2017, 11:15:26 PM
Như tiêu đề e tạo thớt này trao đổi cách thức hoạt động của thao tác lấy Z zero tự động, vì dạo hoài mà ko thấy ai nói tới. Chỉ là mỗi lần thay dao thì phải set lại Z zero, trong khi có 1 số bề mặt gia công thô, sau đó thay dao chạy tinh có 1 phần khó khăn khi lấy lại Z zero. Xem nhiều clip trên Youtube thấy máy nó chạy về 1 vị trí cụ thể, sau đó thực hiện thao tác set Z zero trc khi gia công. E xin hỏi dd mình có bác nào làm chưa? các thức hoạt động? Lệnh đk chèn vào G-code hay tự nó viết ra mỗi khi bắt đầu gia công?...vv....vv.... Mong các cao thủ chỉ giúp. E cám ơn trc ợ. :cool::cool::cool::cool:

Msý e dùng phần mềm Planet USB có phần sensor phụ trợ làm thao tác lấy Z zero ngay trên phôi, e muốn cho máy nó chạy về 1 điểm (ở góc máy chẳng hạn).

suu_tam
05-01-2017, 06:17:11 AM
Tất cả ai chạy tượng đều có sử dụng hết bởi vì:
- Gốc lấy ở tâm trục không thể dí con dao vào đó.
- Chạy dao phá thông xong thay dao tinh vào.

Tất cả các bộ điều khiển đều có chức năng set Z. Bằng cách đóng chân Z tool với mát là nó sét Z. Khai báo trong thiết lập Z tool là khi chạm thì nó là vị trí Z bao nhiêu. Những bộ điều khiển đơn giản như ncstudio V5 thì nó chỉ có khai báo chiều dầy của z toool nghĩa là khi đóng mạch thì Z sẽ bằng giá trị khai báo đó. Còn với những bộ điều khiển khác thì nó có nhiều chức năng hơn.
Ví dụ như thằng planet nó còn hỗ trợ cho cả thay dao tự động ATC nên nó có cả phần khai báo vị trí dao, các loại dao,... Nếu chỉ ở phần set Z thì nó có tùy cọn dùng z tool ở vị trí cố định hay vị trí tự do, khi đóng mạch thì nó gán giá trị Z bao nhiêu, sau đó đưa Z về giá trị bao nhiêu.

Thông thường thì đều để khi set Z xong nó nó chạy lên kịch trên để di chuyển không bị va dao.

GORLAK
05-01-2017, 07:42:20 AM
Tool đó trong Planet có hết bác, thấy tụi nc ngoài nó làm hay quá mà trong dd mình cũng có nhiều bác đã chạy Planet nhưng ko thấy ai chia sẽ gì cả.

thuhanoi
05-01-2017, 10:45:17 AM
Tool đó trong Planet có hết bác, thấy tụi nc ngoài nó làm hay quá mà trong dd mình cũng có nhiều bác đã chạy Planet nhưng ko thấy ai chia sẽ gì cả.
Bọn Tây nó dùng bản thương mại nên nó có đầy đủ tính năng kể cả tính năng dò độ cao y như THC của plasma, cái này phay mạch in ngon phải biết. Còn mình xài bản DIY nên chỉ cho chạy ngoằng ngèo như vậy thôi chứ cũng lười ngâm cứu nên chưa có gì chia sẻ :D
Bo mạch DIY của mình vẽ lại cũng đã chia sẻ đâu đó, có đầy đủ giới hạn hành trình 4 trục, có 1 số bác còn lười lắp cả các LW giới hạn này :D
Còn set Z mình hay dùng kiểu này (không chính xác lắm) hàn cái dây vào miếng PCB rẻo be bé 1,6mm - kẹp dây này vào giới hạn dưới của Z, hạ Z cho đến khi dao đụng vào PCB --> chạm mạch --> báo quá giới hạn --> set Z=1,6mm :D

suu_tam
05-01-2017, 01:45:37 PM

Em vẫn dùng set Z bình thường mà.
Trong Input chọn gán cho nó là Tool sensor. Nói chân đó với cái z tool. Còn GND thì nối với khung máy nó sẽ săn vào cả mũi dao.
Trong Tool sensor em dùng cái z tool để tự do. Khai báo chiều dầy cái z tool để no set Z và cho nó chạy về Max Z để di chuyển tránh va chạm.
Khi set Z dịch chuyển mũi đến vị trí cái z tool hạ nó xuống gần bằng (vì tốc độ mình đặt lúc nó dò cho đi chậm). Chọn Tools - Measure tool offset nó sẽ chạy khi nào chạm mũi dao vào cái z tool thì mạch được đóng (công input với GND) nó sẽ tự set Z như mình đặt xong nó kéo Z lên Max rồi mình làm gì thì làm.

GORLAK
05-01-2017, 02:08:28 PM
Tôl sensor trong Planet MK2 mình đang dùng, ý là bác nào đã làm đc kiểu như lúc Start máy nó tự động chạy lại vị trí như P1 chẳng hạn, hạ dao từ từ set zero Z xong chạy tới gia công. theo dõi các clip trên youtube thấy nó mỗi làn thay dao xong set zero là nhào vô quất liền, trong khi cách tính chiều cao phôi ko hỉu nó dùng cách gì?

Theo mình nghĩ thì nó lấy Z zero đó là zero Z = 0 tính từ mặt bàn, sau đó mình nhập giá trị chiều cao phôi, nó chạm lấy zero rồi tự tính xong làm việc, thắc mắc chổ đó.

hoangmanh
05-01-2017, 06:22:56 PM
mình thấy trong mach3 có chức năng auto zero tool cùng dễ sử dụng mà .mình muốn set z như thế nào thì chỉ cần tùy chỉnh lại marco là ok rồi

GORLAK
05-01-2017, 09:35:26 PM
mình thấy trong mach3 có chức năng auto zero tool cùng dễ sử dụng mà .mình muốn set z như thế nào thì chỉ cần tùy chỉnh lại marco là ok rồi

Mach3 mình thấy nó dạng như mã nguồn mở, có thể viết thêm,, mở rộng... cái thắc mắc ở đây là phương cách thiết lập để hó hoạt động giống như vầy

https://www.youtube.com/watch?v=uzFyR9es-ZE&t=90s

suu_tam
05-01-2017, 10:24:03 PM
Theo như video thì vẫn chỉ là Set Z bình thường.
Video đó nó minh họa cho bác sử dụng Measuring tool offset using fixed tool sensor như title của video.
Trong Setting Tool sensor có tùy chọn dùng Tool sensor fixed hay dùng Tool Sensor Movable đó.

GORLAK
05-01-2017, 11:02:22 PM
Vậy phải set vị trí cho nó ah bác, nếy vậy phải có Limit hoặc Soft Limit

30287

suu_tam
06-01-2017, 07:11:09 AM
Dùng điều khiển mà không có soft limit thì thua NCSTUDIO V5 à bác.

GORLAK
06-01-2017, 09:29:35 AM
Dùng điều khiển mà không có soft limit thì thua NCSTUDIO V5 à bác.

mình ko dùng sòt limit bác ơi, vì phần mềm này tham khảo chả ai chỉ, toàn mò, còn nhiều chức năng vẫn chưa khai thác đc.

suu_tam
06-01-2017, 09:41:26 AM
Soft limit nghĩa là KHAI BÁO kích thước giới hạn, để nó tự giới hạn mềm.
Nó tính vào vị trí giới hạn CỨNG (cồn tắc hành trình). Từ đó nó giới hạn hành trình làm việc.
Việc giới hạn hành trình làm việc không liên quan đến Tool sensor.

suu_tam
06-01-2017, 09:44:33 AM
PLANET không hỗ trợ Soft Limit cho MK1 không phải vì không làm được mà nó CỐ TÌNH HẠN CHẾ chức năng phần mềm đi để mang tính chất DEMO để bán bản thương mại thôi.

GORLAK
06-01-2017, 09:49:30 AM
PLANET không hỗ trợ Soft Limit cho MK1 không phải vì không làm được mà nó CỐ TÌNH HẠN CHẾ chức năng phần mềm đi để mang tính chất DEMO để bán bản thương mại thôi.

Bản MK1 mình chỉ xài phay lung tung thôi, còn hiện tại đang dùng MK2, có Soft Limit + Limit cứng, nhưng chưa gắn ctac Limit cho máy =))

suu_tam
06-01-2017, 02:56:29 PM
Đã là máy móc, tự động,... lại vứt bỏ cảm biến limit để dùng CƠM.
HÀI
Chắc không phải vì 50k/con cảm biến đó chứ bác?

GORLAK
06-01-2017, 04:24:24 PM
Đã là máy móc, tự động,... lại vứt bỏ cảm biến limit để dùng CƠM.
HÀI
Chắc không phải vì 50k/con cảm biến đó chứ bác?

Ko bác, e chơi toàn cảm biến điện tử ấy, nhưng mà ráp máy vừa xong test xong, cho chạy rồi cứ thế nó bị mang ra làm việc miết, ko có time để năng cấp thêm.

suu_tam
06-01-2017, 07:40:23 PM
Các bác toàn dân PRO nên toàn thích những cái cao siêu. Em cứ nhà quê bình dân ăn rau muống. Nên cứ được dùng phè phè xuốt, chứ cao siêu mà không được dùng.
Ha ha.

50k/con không cần quen, không cần mặc cả.

30329

Mr.Printer
06-01-2017, 07:44:18 PM
Các bác thử món này chưa ? sét Z auto, tự động lấy tâm, tự động rà 1 vị trí hoặc nhiều vị trí phôi, hỗ trợ thay dao tự động, kết nối với máy CNC bằng sóng ngắn (ko dây), độ chính xác dung sai 2%.

https://youtu.be/Nq-3bSKJbJc

huuminhsh
06-01-2017, 11:07:12 PM
Mọi người ơi Cho em hỏi.em muốn làm cái prope mà cái mạch làm sao để khi hở mạch thì led sáng nhỉ

GORLAK
07-01-2017, 09:39:55 AM
Mọi người ơi Cho em hỏi.em muốn làm cái prope mà cái mạch làm sao để khi hở mạch thì led sáng nhỉ

Bác phải kéo tín hiệu đó qua 1 con Tranistor có kèm con Led trên đó, khi hở mạch thì dòng chạy qua con Led nó sẽ sáng, còn khi đóng mạch thì tín hiệu kéo xuống mazz ngõ chân B nên Led tắt, e xin chém vu vơ thế ah

huuminhsh
07-01-2017, 10:40:22 AM
Bác phải kéo tín hiệu đó qua 1 con Tranistor có kèm con Led trên đó, khi hở mạch thì dòng chạy qua con Led nó sẽ sáng, còn khi đóng mạch thì tín hiệu kéo xuống mazz ngõ chân B nên Led tắt, e xin chém vu vơ thế ah

ý là khi đóng mạch điện kích con tranistor dẫn điện nên con led bị nối tắc ko sáng phải ko bác.

GORLAK
07-01-2017, 01:01:03 PM
ý là khi đóng mạch điện kích con tranistor dẫn điện nên con led bị nối tắc ko sáng phải ko bác.

ý là vậy, còn hở mạch phân cực sẽ chạy qua chân B xuống E nó kèo dòng làm sáng Led.

Mr.Printer
08-01-2017, 10:43:23 AM
Đơn giản hơn thì bác không cần tran cũng được mắc 1 cái mạch với trở tải + 1 cái công tắc + trở led + 1 đèn led. mạch hoạt động theo nguyên lý bóng đèn luôn sáng khi cấp điện, công tắc nối với chân dương bóng đèn và về mass, khi đóng công tắc thì nó kéo áp trên chân dương bóng đèn về 0 => đèn không sáng. nguyên lý là thế nhưng bác phải tính toán lại trở tải và trở led cho phù hợp với công suất bóng đèn + nguồn.