1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• DIY 5 axis milling CNC , YES ,WE CAN.

--- Đây Tàn thư thứ 2 của em , muốn luyện thành công thì phải HOẠN ( hehehe tốn đạn nhiều à )

*** Em sẽ đi sâu vào dần dần , nhưng trước tiên em muốn cùng anh em tranh luận cho xôm rồi vào sau chưa muộn.

- Đầu tiên em phân loại ra cho các bác nhận biết cho dễ , em thì phân loại ra 3 loại.

1- Máy 3 trục kết hợp với 2 trục xoay

2- Máy có trục Z kết hợp với trục xoay gá spindle

3- Máy 5 trục xử dụng hoàn toàn các khớp xoay như cánh tay robo .

-----Nhóm số 3 em không dám bàn vì không biết gì , nhóm số 1 thì đơn giản nhất vì nó nâng cấp từ 3 trục cơ bản kết hợp với 2 cái trục xoay nữa thôi , còn nhóm số 2 là anh em quan tâm nhất , vì anh em khoái nó cho ứng dụng vào gỗ hay đá hay tượng, nhưng với kinh nghiệm và suy luận của em thì các bác không thật nhiều tiền mà chơi với nhóm 2 thì chỉ có đi vào ngõ cụt.... tại sao ??? heheh

- Nhóm 1 , nó đơn giản vì đa số các máy 5 trục đều dùng kiểu này nên có nhiều tài liệu tham khảo, học hỏi , đã có các mem trên cnczone ứng dụng thành công để gia công cái sản phẩm đặc thù là cái cánh quạt turbine. Nó phù hợp cho DIY nhà nghèo, phân tích sâu vào thì 5 trục kiểu này thì 4 thông số của 4 trục đã được xác định trước , chỉ có thông số Z thay đổi sau mỗi lần thay dao , mà Z chỉ có tịnh tiến nên set zero xong thì kể như không ảnh hưởng gì hoà bình thế giới, em khuyên các bác nên theo hướng này cho nó cơ bản.
    - Nhóm 2 ( trục Z kết hợp 2 trục xoay gá spindle , kết cấu kiểu router ), cũng là 5 trục nhưng với thông số của nó chỉ không thay đổi của X và Y thôi , còn 3 thông số kia thay đổi hoàn toàn sau mỗi lần gá dao , mà gá dao bằng cơm thì không lẽ mỗi lần gá sao xong , setzero lại thì phải lập trình cam lại, mà đợi Cam chạy ra gcode thì hết cả buổi làm việc thế thì có mà ăn cám, do đó cái này chỉ hiệu quả khi chúng ta có ATC spindle và bán gá so dao bên ngoài mà thôi , mà 2 cái món này thì dân nhà giàu mới nghĩ tới hen. Do đó cái nhóm này nó chỉ chơi đúng 1 con dao 1 , và chỉ gia công được vật liệu mềm mềm , còn không nó chỉ có ứng dụng cho việc phay phẳng đảo chiều để chạy các mặt bên hông mà không cần tháo phôi..... cái này em không dám nói đến máy công nghiệp đâu ( Z ,A,C(B), XY kiểu Cframe ) , vì nó hoàn hảo mình không dám phán bừa.

----- Tới đây thì em nói thẳng luôn, thấy web kia anh em khoái lắm , như bác Luyến có con máy khủng, và 2 bộ Harmonic 45-100 của em bán cho lúc trước ước mong lên 5 trục , em xin can ..... thứ nhất kết cấu sẽ yếu đi khá nhiều khi gá thêm 2 cái bộ xoay này vào Z , thứ 2 bác ấy vẫn chưa dám mua con ATC bèo bèo của china và bộ gá dao kết hợp so dao thì ước mơ ấy cũng chỉ là ước mơ dù cho hàng xóm gần xịt của bác ấy lá cao thủ Quyềnqmc , cao thủ này thì hỗ trợ được cho bác ấy về phần mềm thiết kế và cam thôi chứ kết cấu và thiết kế thì bó hand.

Tới đây các bác cũng mỏi mắt rồi , có tranh luận gì không nào , chuẩn bị vào đề , em muốn khẳng định lại tí xíu cho các bác yên tâm , DIY 5 trục có khó không ? KHông , Chúng ta sẽ làm được ( Yes We Can kiểu Obama ) bởi vì sao , vì Em đã làm được thì các bác phải làm được hehehe.

Em chỉ có thể hướng dẫn các bác làm theo nhóm 1 thôi , mình nghèo mà.... hahaha
    This article was originally published in forum thread: DIY 5 axis milling CNC , YES ,WE CAN. started by Nam CNC View original post