1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• Mon Men Sang Mảng CNC Mini - Máy Của VDH

Sau một thời gian nghiên cứu tìm hiểu, cuối cùng em đã tiến hành triển khai con máy ấp ủ.
    Bắt đầu với trục Z, thấy các bác tư vấn là dùng combo sẽ không được cứng lên chuyển qua làm cả trục Z luôn.

Trục Z được mài xong, sau đó hàn lại, gia công tạo mặt phẳng rồi mài lại.
    Tiếp đến trục X cũng làm tương tự, cũng mài, cũng phay tạo mặt phẳng sau đó mài lại.

Hình ảnh tươi cười của thằng Em tốt khi giúp anh hoàn thành dự án.

Sau một ngày anh em làm việc vất vả và thành quả cuối cùng cũng được như thế này đây.

Lắp trục Z và trục X vào với nhau bằng 5 lục giác 6 mỗi bên.

Mặt bàn do quá lớn, kích thước mỗi chiều 500x500 và rất nặng, cỡ khoảng 40kg đến 50kg gì đó lên chịu, không vác lên máy làm được được đành phải gửi đi gia công.
    kích thước thì khá là hài lòng.

Kết thúc công gia công đến phần lắp giáp.

lắp giáp hoàn thành để căn chỉnh.

Sau khi căn chỉnh, tương đối chính xác thì đến phần siết chặt các ốc và chuyển đi sơn.
    Em không phải dân cơ khí chuyên nghiệp lên không phun sơn được, uổng công đi mài bóng các mặt của khung.
    nhìn nham nhở tí các bác đừng chê.

Công việc tạm thời đến đó.
    Hiện tại em còn thiếu ít vật tư nữa lên chưa thể hoàn tất dự án được.
    Chi phí thì vô biên do đã dự trù và chuyển bị rất kỹ từ trước lên gần như có thể kiểm soát được chi phí phát sinh và có thể bù đắp được.
    hi vọng dự án này sẽ không phải đóng cửa như một số bác do chi phí vượt hạn mức quá nhiều.
    Mọi tư vấn các bác vui lòng góp ý với em ở comment bên dưới.
    This article was originally published in forum thread: Mon Men Sang Mảng CNC Mini - Máy Của VDH started by vdh246 View original post