1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• Ký sự chế "máy tiện mini nhiều chức năng"

Chơi một mình cũng ko vui nên em đăng bài lên đây để mong nhận được trao đổi và tham vấn của mọi người ah.

Có lẽ ai cũng thích chơi những cái mình tự làm ra và do say nắng tay ngề của một "bác" hay chế đồ RC trên diễn đàn nên em cũng mơ ước có cái máy tiện mini kết hợp phay đa năng để tập tành học theo mà chế cháo những gì mình thích. hihi

Do vốn góp từ heo đất và chủ yếu là đồ lượm lặt nên quá trình thực hiện tiến độ rất chậm và ko theo tiến trình gì cả, phần cơ phần điện náo loạn cả lên.

Nay lập chủ đề này để lưu lại quá trình nhập môn của em.

P/s: Do em đăng chủ yếu để trao đổi các vấn đề chế cháo nên xin mạn phép ko trả lời những vấn đề như mua đồ ở đâu hay mua cái đó giá thế nào, sẽ làm mất mục đích chế cháo. Vui là chính ah, hihi.

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Bắt đầu sheet 01

---------o0o---------

Lần đầu đi mua đồ bãi. Hai bộ com bo này nặng hơn 30kg

Tháo ra lau chùi, chắc lấy nhiêu đây thôi, mấy cái dư thừa cất tủ tính sau.

Máy tiện thì phải có ụ lắp mâm cặp, đi bãi được con hộp số full inox. Lúc đó ko biết giá trị của nó nên về hết một buổi sáng đục đục gõ gõ móc hết ruột của nó ra, toàn bộ bánh răng hành tinh được giao lưu với bà ve chai (giờ vẫn tiếc). Nhưng lúc đó chủ đích là lấy bộ khung để làm ụ bắt mâm cặp. huhu

Đính kèm 46103
    Thấy anh em sử dụng Arduino cũng chạy được CNC mini, nên cũng sắm một bộ về ngâm cứu thử. Trong quá trình theo dõi fb trên các hội hè thấy anh em bán step rẻ quá nên cũng lấy ít về sưu tầm.

Chế máy mà ko có dụng cụ thì sao làm, thôi thì cũng đi hốt con khoan bãi mini về sài, đem về thấy xấu quá nên tắm rửa thay cho em nó bộ đồ. Thay đồ xong thấy công lực của con moto này yếu quá nên cho đi theo diện thanh lý, tìm con moto khác thay sau. Đến thời điểm hiện tại có moto rồi vẫn chưa ráp cho em nó, nên tạm thời cho em nó vào góc bếp nằm tạm. Cuối cùng vẫn chưa có khoan sài. kaka

---------o0o---------

(Hết sheet 01, lúc nào rảnh em đăng tiếp ah!)
    This article was originally published in forum thread: Ký sự chế "máy tiện mini nhiều chức năng" started by khoa.address View original post