1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• Máy gắn linh kiện (PnP) tự làm, điều khiển bằng Mach3, lập trình bằng Excel

Rất vui - rất vui - rất vui....
    Cũng khá là mệt các bác ạ. Sau 2 năm 6 tháng chiến đấu thì em cũng cò cưa song 1 dây chuyền lắp dáp bo mạch điện tử. 90% là em tự cò cưa trừ những bộ phận cần sự chính sác cao
    Em làm dc 4 cái máy là máy in kem hàn printer. Máy máy gắn linh kiện điện tử Mounter. Lò hàn linh kiện dán Reflow. Lò hàn nhúng

Khó nhất là máy gắn linh kiện. Máy dc điều khiển bằng phần mềm mach3 cnc

Máy điều khiển bằng 5 trục. Trục X Y Z điều khiển các trục như máy phay. Thêm trục xoay A. Trục điều khiển cuộn dây hút solenoi để gẩy vỏ liệu B.

Các trục em dùng dây đai chuyền động để giảm giá thành. Trục X Y dùng driver im483 mua của bác minhdt. Các trục khác em dùng các loại driver nhỏ. Có cái nào em dùng cái đó
    Máy của em có kích thước 600×600× chiều cao 400. Máy nặng gần 1 tạ. Máy em 90% làm lấy nên ko tốn kém
    Từ khi làm máy bỏ bê vợ con. Nghĩ cũng tội. Nhưng mà đã đầu tư rồi thì phải làm cho đến cùng các bác ạ.
    Hình thức máy của e tuy ko đẹp nhưng cũng đủ đáp ứng nhu cầu công việc.
    Cách đây hơn 2 năm về trc. Bắt đầu gây ý tưởng. Thời đó em ko biết vẽ autocad và vẽ inventor đâu ạ.

Cũng nhờ có các bác tiền bối đi trc chỉ bảo nên em cũng cố gắng học hỏi. Em cũng chỉ biết về điện thôi. Làm điện tử là ngành trái chuyên môn của em. Còn cơ khí là may ngày trc e đi làm nghề tiện và phay 1 năm 6 tháng khi đi xuất khẩu lao động khi về vn thì vào làm cty điện tử của samsung được hơn 5 năm. Nên em quyết định làm con máy lai này và đã thành công.

Sản phẩm đầu tay của em đây ạ. Chính là bo mạch mach3 cnc.

Mục đich là em muốn tiếp thêm sức mạnh cho cnc việt nam hùng mạnh hơn nữa ạ và cũng chính là để cám ơn các bác trên điễn đàn. Mong các bác ủng hộ ạ
    đoạn video test máy trc đây của em đây ạ
    This article was originally published in forum thread: Máy gắn linh kiện điện tử chạy ma3 thành công started by duyvinh101 View original post