1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• Tự ráp máy láer khắc dưa hấu xài ống RF co2

giờ cũng gần tết rồi nên mình có mua 2 ống laser về ráp 2 con máy để khắc dưa tết , mục đích phá cho vui là chính.
    Mình up lên đây quá trình làm của mình mong dc giao lưu học hỏi của anh em nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn, số dt của mình là 0906688884 mình ở gần siu thị lotte quận 7, mong dc anh em chỉ giáo.

Trước tiên là 2 ống laser RF với 2 bước sóng lần lượt là 9.4 và 10.6 của coherent dòng K

giờ phải tháo ống ra kiểm tra cái chỗ để ra tia laser đỏ vì nó là bóng công suất cao nên không dùng gương kết hợp tia đỏ định vị như bóng dưới 100w mà nó phải có cái motor để hạ con laser đỏ, mình phải tháo ống ra để chế lại cái công tắc cho nó

giờ tới mạch khiển cho nó, mình xài mạch EZCAD nhập taobao giá cũng rẽ nên mua 5 cái để phá lun

còn cái đầu galvo để lắc tia thì phải chơi cái to nhất mới chịu dc công suất lớn nên giá của nó gấp 3 lần mấy cái đầu thông thường nên chỉ mua có 2 cái đầu cho 2 cái ống

cục nguồn RF cho ống to khủng bố nên cũng phải chạy cái máy lạnh to khủng khiếp cho nó

cái khung máy mình tự hàn nên xấu, chủ yếu là xài hiệu quả chứ ko quan trọng ngoại hình

XONG, MÌNH ĐANG ĐỂ KHU VỰC LÀM VIỆC CỦA MÁY LÀ 500 mm x 500 mm
    THỬ MÁY Ở 20 % CÔNG SUẤT TỐC ĐỘ 500 , đây là ống bước sóng 9.4 nên ăn gỗ ko dc tốt lắm, mai ráp xong con 10.6 thử lun

Cắt thử giấy thùng nước suối ở 20 % công suất

This article was originally published in forum thread: Tự ráp máy láer khắc dưa hấu xài ống RF co2 started by sơn phan View original post