1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

• Hướng dẫn setup tay quay MPG và các nút điều khiển với bo BOB Chị na

Tay cầm điều khiển Mach3 tự DIY

Trong bài hướng dẫn này em đang thực hiện với 2 BOB của Chị Na hình như sau ạ:

Đối với loại bo này thì mặc định nó đang setup sẵn là output các ngõ ra từ 2-9 nên em sẽ phải tháo chân số 1 (hiện đang được kích mức 0) của con IC đệm 74HC245 (con này đệm tín hiệu 2 chiều được điều khiển bằng chân số 1) hàn lại vào chân 5V để đảo chiều đệm lại của chân 2-9 từ output thành input.
    Hình minh họa như sau ạ:

Sau khi hàn lại thành input thì ta phải hàn điện trở kéo lên 5V hoặc 0V để xác định mức tín hiệu cho ngõ vào tránh trường hợp thả nổi vì tín hiệu sẽ bị nhảy lung tung không theo ý mình. Em thì thường kéo lên 5V để kích bằng mức 0V để tránh hao dòng điện từ cổng USB máy tính.
    Em hàn trở 10k Ohm lên 5V cho từng chân input như sau ạ. Để tiết kiệm với dễ đi dây hơn nên em bỏ các IC cách ly PC817 ở các chân 10, 11, 12, 13, 15 để xài trực tiếp 5V không xài điện 24v nữa.

Hoàn tất các công đoạn setup BOB thì đến phần cài đặt LPT thứ 2 cho cái BOB thứ 2. Hiện em đang xài cái card PCI-Express to LPT. Hoặc xài PCI to LPT cũng được ạ. Phần cài driver thì các bác tự cài nha.:-)
    Cài xong các bác lấy địa chỉ LPT1 (mặc định của máy tính là 0x378) điền vào mục Port2 của mach3 và địa chỉ của LPT2 điền vào Port1 của mach3, lí do em làm vậy là do em không hiểu sao cái card PCI của em nó không cho setup các chân từ 2-9 thành ngõ input được. (cái này do anh CKD chỉ ạ. Thanks anh ạ.:-))
    Setup như hình ạ:

Cài xong như vậy các bác cũng đổi dây LPT cho BOB1 (BOB làm bo khiển các trục XYZ) qua card PCI và dây LPT cho BOB2 (BOB em mới hàn lại thành BOB cho tay quay MPG) qua cổng LPT của main máy tính.
    Các thông số mục Motor Output thì vẫn giữ nguyên như cài cặt cũ ạ:

Phần Input em xài các OEM trigger#1 -> OEM trigger#15 tương đương nó hỗ trợ 15 cái nút nhấn ngoài ạ.
    Em khai báo các chân em xài như sau. Các bác có thể setup chân khác cho tiện theo cách đấu dây ạ. Port thì chọn Port2 và Active Low hết để đầu vào là kích mức 0 (tức GND máy tính).

Phần MPG chân ngõ vào cho tay quay dùng 2 xung A và B lấy ra từ tay quay của máy CNC (loại 5V).
    Em setup Port2 và 2 chân 8 và 9 và counts em để 4 để nó hiểu 1 gạch trên đó là 1 xung ạ. Velocity (vận tốc) thì tùy mỗi bác cài như thế nào ạ

Tiếp theo là vào mục System Hotkeys để cài địa chỉ OEM code cho phù hợp với từng chân OEMtrigger# hồi nãy cài ạ. Các bác lên google download bảng mã OEM code (gõ “OEMcode mach3 pdf” để tìm ạ) của nó về để chọn các chân tương thích với từng mục đích cho các nút nhấn của các bác ạ.
    Em sẽ hướng dẫn theo cái tay của em như sau ạ:

Để cài đặt độ phân giải cho từng bước nhích của tay quay MPG. Ví dụ quay một gạch trên tay quay thì các trục được chọn sẽ tịnh tiến bao nhiêu mm giống như x0.1 – x1 – x10
    Vô mục sau ạ:

Nó hỗ trợ 10 độ phân giải khác nhau nhưng em chỉ xài 3 mức như đã cài đặt ở trên là 3 mức x0.1 – x1 – x10
    Các mã OEMcode này em sẽ chọn cho các nút nhấn trên tay quay của em ạ. Cài xong mã code này là các bác đã có thể xài được nút nhấn rồi ạ. Còn tay quay thì các bác phải làm như sau nữa mới xài được ạ.
    Ấn nút Tab trên bàn phím máy tính. (Nút bên trên nút CapsLock) để hiện ra cái tay quay ảo trên Mach3,

Cài đặt các nút như em khoanh tròn để xài với tay quay MPG ạ. Sau khi cài xong các bác bắt đầu xài đi nha. Được rồi đó ạ.:-)
    Thanks các bác đã xem bài ạ. Có gì phần nào làm không được các bác post tại đây em xem nếu biết em chỉ lại ạ.:-)
    Chúc các bác thành công ạ.
    À là em đang nghiên cứu cái Modbus dùng Arduino cho mach3 để xài được nhiều nút nhấn hơn không biết có bác nào biết chỉ em với ạ. Thanks các bác.
    This article was originally published in forum thread: Hướng dẫn setup tay quay MPG và các nút điều khiển với bo BOB Chị na started by minhdt_cdt10 View original post