1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 10 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối
Kết quả 181 đến 200 của 340

Chủ đề: Diy CNC router SẮT VÀ GỖ, CHI PHÍ . GIA CÔNG,vàTUỔI THỌ

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    nhìn rất chắn chắn bác à, thấy cũng mê, con này sau không dùng làm cnc nữa thì làm giường cho thuê đc nè, chắc cú nào trúng cú ấy

Thợ bậc 6 blueocean's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 264 lần
           ở 124 bài viết

Máy đẹp

Máy đẹp và vững quá. Không biết mấy con ốc em gửi có dùng được việc gì không?
    Còn bộ điện bác đã tìm được chưa vậy?

3. Thành viên đã cám ơn blueocean cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết

Talking

Trích dẫn Gửi bởi blueocean Xem bài viết
    Máy đẹp và vững quá. Không biết mấy con ốc em gửi có dùng được việc gì không?
    Còn bộ điện bác đã tìm được chưa vậy?
    rất tốt cho con máy này đấy bác, lúc làm bận túi bụi chả chụp được ảnh nào cho bác, em lên Z sẽ cố chộp vài phát kỷ niệm của bác, he he, có nó em mới làm được việc đấy, thank nhiều, bộ điện đã có rồi, thứ hai nhận hàng,
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    nhìn rất chắn chắn bác à, thấy cũng mê, con này sau không dùng làm cnc nữa thì làm giường cho thuê đc nè, chắc cú nào trúng cú ấy
    ha ha, bác nói chuẩn quá, em làm một công đôi việc mà, đêm ko có chổ hú hí kéo cái X chổ khác rồi tha hồ đủ kiểu nhé,
    hum nay lên Z rối rắm quá, gở xuống, lắp lên, phay phay , rồi lại gở ra, điên cái đầu các bác ạ, định làm 1 ray 1 trượt nhưng yếu quá lên 2 ray luôn,
    con máy này chỉ lai cái X, sau khi xong em làm cái X bằng gỗ Căm xe cho nó đúng combo luôn
    Lần sửa cuối bởi thucongmynghe79, ngày 02-10-2014 lúc 07:04:34 PM.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    hôm giờ bận vụ điện đóm, vitmeY nên ko cập nhật, lôi thớt lên cho đở chìm, các bác cho em biết cái vụ hợp số 1/5 nếu mình chạy cặp vitme nhỏ và hộp số, thì cái nào kinh tế và hiệu quả nhất, vì em thấy hộp số cũng khá tốn kém chứ ko đơn giản

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Máy bác làm đẹp quá. Có khi đặt bác làm 1 em CNC theo chiều hướng thủ công mỹ nghệ. Người ta bày lộc bình, tranh gỗ nhiều rồi. Giờ mình bày CNC cho họ sợ.

Theo hình em thấy bác có 1 gân tăng cứng phía trong cho vai trục X (kèm chức năng ke đỡ cho đế bắt block trục Y). Theo em bác nên tăng thêm ke vuông (2 hoặc 3 cái) để đỡ ở chỗ này vì nó chịu toàn bộ sức nặng của trục X, Z. Cái mang cá kia e rằng sẽ bị biến dạng.

7. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Máy bác làm đẹp quá. Có khi đặt bác làm 1 em CNC theo chiều hướng thủ công mỹ nghệ. Người ta bày lộc bình, tranh gỗ nhiều rồi. Giờ mình bày CNC cho họ sợ.

Theo hình em thấy bác có 1 gân tăng cứng phía trong cho vai trục X (kèm chức năng ke đỡ cho đế bắt block trục Y). Theo em bác nên tăng thêm ke vuông (2 hoặc 3 cái) để đỡ ở chỗ này vì nó chịu toàn bộ sức nặng của trục X, Z. Cái mang cá kia e rằng sẽ bị biến dạng.
    bạn làm mình nhớ lại chuyện ngày xưa:lúc giám đốc mình đang bị khủng hoảng hàng hóa,ông muốn giải thể cty, đúng lúc ấy bạn ông mời đi Dubai một chuyến, qua tới đó, 10 ngày tìm hiểu người bản sứ ông có một ý nghĩ lạ...
    về việc nam ông bắt tay vào làm, làm ngày làm đêm, đập ra sửa lại, bọn mình đuối với ổng......hết tập 1
    ngày mai kể tiếp he he

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    chào các bác thân yêu, diển đàn ta ngày một yếu đi, em cảm nhận rỏ sự vắng vẻ, chắc tại gần tết ùi các bác xúc tiến sản phẩm tác phẩm của mình nên ko lên diển đàn thắp lửa, em lo lắng quá, mới học có tí ít , hic,
    hổm rày em bận việc nên ko up , cập nhật thường xuyên,
    xin các bác cho em biết vấn đề trục Z, thường thấy thêm hai lò xo trợ lực, để hồi Z, cái này tùy máy hay bắt buột phải có vậy,
    con máy em sắp hoàn thành rồi, hiện đang đợi động cơ,về test thử nếu ok thì laên áo cho em nó và sẽ trình bày giới thiệu, tạm thời em ẩn cư thời gian thôi, giống như bạn DIY 1102 , im luôn rồi, hic, sự hưng phấn ban đầu e có chuyển sang thụ động roài, híc.....

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    163
    Được cám ơn 42 lần
           ở 32 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    chào các bác thân yêu, diển đàn ta ngày một yếu đi, em cảm nhận rỏ sự vắng vẻ, chắc tại gần tết ùi các bác xúc tiến sản phẩm tác phẩm của mình nên ko lên diển đàn thắp lửa, em lo lắng quá, mới học có tí ít , hic,
    xin các bác cho em biết vấn đề trục Z, thường thấy thêm hai lò xo trợ lực, để hồi Z, cái này tùy máy hay bắt buột phải có vậy,
    con máy em sắp hoàn thành rồi, hiện đang đợi động cơ,về test thử nếu ok thì laên áo cho em nó và sẽ trình bày giới thiệu, tạm thời em ẩn cư thời gian thôi, giống như bạn DIY 1102 , im luôn rồi, hic, sự hưng phấn ban đầu e có chuyển sang thụ động roài, híc.....
    Bác hơi bi quan rồi, theo mình thấy gần 1 tháng nay forum khá sôi động đó, nhất là từ khi cụ Nhatson thay đổi không khí đó.

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Mấy hôm nay anh ít theo dõi nên nghĩ vậy thôi, em thì bị trúng gió hoài vì cái tội chui vào diễn đàn hóng mát quá nhiều, keke.
    Vấn đề lò xo cho trục Z thì không bắt buộc anh à, thường để giảm tải cho motor thì người ta thường dùng thêm lò xo hoặc đối trọng. Tuy nhiên nếu trục Z của anh không quá nặng và motor đủ khoẻ thì cũng không quá cần thiết phải làm. Riêng em thì em thích làm hơn vì cứ thêm cho nó cái lò xo cho nó chắc ăn, bớt lo mất bước trục Z.
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

12. Thành viên đã cám ơn ahdvip cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Đính kèm 3786
    Đính kèm 3785
    hy vọng sau khi hoàn thành em nó được như vầy
    Sao em thấy hai thanh gỗ gắn ray đỡ trục Y nhỏ vậy bác, còn cả cái bệ trục X, rồi trục Z nữa ko biết đỡ nổi ko, chưa nói đến tải khi máy chạy nữa đó bác?
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

14. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Uhm, khi tiến độ chưa chuyển biến gì lớn thì chả biết up cái gì. Công đoạn thô thì dễ chứ diy mà đến công đoạn căn chỉnh với điều kiện trang thiết bị hạn chế nhiều lúc điên đầu ấy chứ, và nó cũng mất tham nữa. Ngoài ra vì là nghiệp dư nên k pải lúc nào cũng có time cho nõ còn pải kiếm cơm cho mình, cho gia đình và cho cái máy đó nữa chứ.
    Diễn đàn đang rất sôi nổi đấy chứ. Bác nhiều khi chỉ theo dõi những vấn đề chính của mình là cái máy của bác chứ em ví dụ vụ lò xo vừa vài hôm nay có một topic của bác vanlam hay gì đó ae có trao đổi rồi mà.
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 06-10-2014 lúc 01:32:49 PM.

16. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    đây có em đây em hay kích động đồng dội lắm
    em vẫn đang ghim vụ chính xác cấp C3 body gỗ

b.r

18. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
    Sao em thấy hai thanh gỗ gắn ray đỡ trục Y nhỏ vậy bác, còn cả cái bệ trục X, rồi trục Z nữa ko biết đỡ nổi ko, chưa nói đến tải khi máy chạy nữa đó bác?
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết

b.r
    èo, bác nhớ dai thấy ớn,chính xác cấp 3 là em nói thôi, cũng cố gắng tối đa, có khả năng chuẩn G7 ( thế giới chém chuối) he he...
    đùa các bác thôi, em cũng xin lỗi các bác và thành thật biết ơn bác,NS,blueocean,DIY1102,Nam CNC...v.v nhiều quá ko nhớ tên, đã tư vấn , chỉ dẩn , hổ trợ cho mình ...nhân đây cũng thông báo các bác,
    qua thời gian 2 tuần thu mua linh kiện và bắt tay vào làm máy gỗ em có vái khái niệm và kinh nghiệm sau
    có bác nào thích làm gỗ, PM riêng em để em hổ trợ vụ tẩm sấy, trog miền nam nhé. miền bắc xa quá em bó tay.
    Làm máy gỗ thì rất nhẹ lo về khoản phay ray, nhưng đòi hỏi phải có đầy đủ dụng cụ chuyên nghành, mấy thứ này chưa có cơ sở mộc nào đáp ứng nỗi, ngoại trừ cty chuyên gỗ
    và tất yếu là phải biết làm mộc, cái này em vững roài, có máu tìm tòi học hỏi,
    máy gỗ các bác tất cả đều phải có keo kết mộng, cái này ko như bàn ghế thường được, độ kết cấu liền khối hộp cho ra khung máy tuyệt vời, em ko nói ngoa nhé, cứ lấy hình hộp làm kim chỉ nam bảo đảm con máy cứng khừ,
    bằng chứng hôm nay em ráp vitme Y xong, bắt óc đâu đó đàng hoàng, dùng sức đẩy nhịp nhịp 1 bên vai X, lấy đồng hồ xo nhảy 5li,( riêng cái này em ko biết khung sắt là bao nhiêu )nói có sách mách có chứng,để em sơn phết em nó xong, gá hai cái nách tăng cường chổ vai X, kiểu nách hộp luôn cho nó oách.
    còn chổ bắt ray có thêm nách chịu lực, chắc làm cho có thôi chứ bulong 10m 4 cây một chổ chả nhẻ gẩy luôn.
    còn tiếp...

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết

b.r
    èo, bác nhớ dai thấy ớn,chính xác cấp 3 là em nói thôi, cũng cố gắng tối đa, có khả năng chuẩn G7 ( thế giới chém chuối) he he...
    đùa các bác thôi, em cũng xin lỗi các bác và thành thật biết ơn bác,NS,blueocean,DIY1102,Nam CNC...v.v nhiều quá ko nhớ tên, đã tư vấn , chỉ dẩn , hổ trợ cho mình ...nhân đây cũng thông báo các bác,
    qua thời gian 2 tuần thu mua linh kiện và bắt tay vào làm máy gỗ em có vái khái niệm và kinh nghiệm sau
    có bác nào thích làm gỗ, PM riêng em để em hổ trợ vụ tẩm sấy, trog miền nam nhé. miền bắc xa quá em bó tay.
    Làm máy gỗ thì rất nhẹ lo về khoản phay ray, nhưng đòi hỏi phải có đầy đủ dụng cụ chuyên nghành, mấy thứ này chưa có cơ sở mộc nào đáp ứng nỗi, ngoại trừ cty chuyên gỗ
    và tất yếu là phải biết làm mộc, cái này em vững roài, có máu tìm tòi học hỏi,
    máy gỗ các bác tất cả đều phải có keo kết mộng, cái này ko như bàn ghế thường được, độ kết cấu liền khối hộp cho ra khung máy tuyệt vời, em ko nói ngoa nhé, cứ lấy hình hộp làm kim chỉ nam bảo đảm con máy cứng khừ,
    bằng chứng hôm nay em ráp vitme Y xong, bắt óc đâu đó đàng hoàng, dùng sức đẩy nhịp nhịp 1 bên vai X, lấy đồng hồ xo nhảy 5li,( riêng cái này em ko biết khung sắt là bao nhiêu )nói có sách mách có chứng,để em sơn phết em nó xong, gá hai cái nách tăng cường chổ vai X,bảo đảm độ nhảy giảm đếm mức có thể, kiểu nách hộp rất tốt cho chức năng chống vặn X,.
    còn chổ bắt ray có thêm nách chịu lực, chắc làm cho có thôi chứ bulong 10m 4 cây một chổ chả nhẻ gẩy luôn.
    phần ray y em bắt 100mm 1 cây bulong 10m, chả lẽ yếu sao, nếu yếu em gia cố eke gốc 200mm một cái, vừa đẹp vừa hoành tá tràng, ka ka

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    nói dóc tiếp
    máy sắt các bác bắt buột phải phay rà mặt phảng Y cho chính xác, sau này còn bắt bàn nhôm, riêng máy gổ khoản này khoẻ nhất, cứ cho đà kết cấu cao lên ko sao, lắp động cơ vào test máy hạ Z xuống lắp dao 2me thẳng phang ngang, bảo đảm chuẩn X Y Z luôn, . lắp nhôm lên khỏi lăn tăn, khoẻ re

Thợ bậc 6 blueocean's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 264 lần
           ở 124 bài viết
    Bác để đồng hồ so vào chỗ nào rồi nhịp nhịp cho nó nhảy 5li to thế (Hay 5 vạch?) máy em bay vào đạp luôn vào cái cây X nó còn chưa nhảy vạch nào he he, PR hơi quá nhưng 5li thì to quá bác.
    Hải (Blueocean)- Đà Nẵng
    TEL: 0905 tám 3 111 tám - MEO: c2ecnc@gmail.com

23. Thành viên đã cám ơn blueocean cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    để mai em nhờ ông chú gá đồng hồ chuẩn cái đã, vụ này em chưa dám chắc bác à, nhảy 5 vạch hay 5 li , khái niệm cơ khí khác bên mộc, con máy bác X bao nhiêu,bay vào đạp X ko nhúc nhích à, ghê nhỉ,sắt thép có khác, em máy gỗ bì sao nỗi, nói thì nói cho nó láo thế chứ em thừa hiểu trình mình còi mà bác,cố gắng cho verson 2 thôi, chứa 1 thì chắc chắn ko đạt rồi
    Lần sửa cuối bởi thucongmynghe79, ngày 06-10-2014 lúc 09:57:59 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    để mai em nhờ ông chú gá đồng hồ chuẩn cái đã, vụ này em chưa dám chắc bác à, nhảy 5 vạch hay 5 li , khái niệm cơ khí khác bên mộc, con máy bác X bao nhiêu,bay vào đạp X ko nhúc nhích à, ghê nhỉ,sắt thép có khác, em máy gỗ bì sao nỗi, nói thì nói cho nó láo thế chứ em thừa hiểu trình mình còi mà bác,cố gắng cho verson 2 thôi, chứa 1 thì chắc chắn ko đạt rồi
    cứ cải tiến từ từ ah. bản thứ 2 thứ 3 là khác liền ah

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    cảm ơn bác khich lệ,
    phiên bản thứ 2 1600x2500 bác ợ, em đang tập trung con này xem sao đã

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ, làm rồi còn vận hành nữa mới phát sinh nhiều thứ để cải tiến cho v sau.

28. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Trang 10 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. tư vấn lắp cnc router
    Bởi Diy1979 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 22-09-2014, 11:58:51 PM
  2. [HN] CNC Router 6090, 2 đầu cắt
    Bởi linhdt1121 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 121
    Bài viết cuối: 18-09-2014, 10:45:55 PM
  3. Thanh lý máy cnc-router 1000x1800x100