1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 23

Chủ đề: Trao đổi về việc diễn đàn hoạt động không ổn định.

Administrator CNC PRO's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 600 lần
           ở 125 bài viết

Question Trao đổi về việc diễn đàn hoạt động không ổn định.

Chào các bạn..
    Theo một số phản ánh, CNC PRO tiến hành nhiều thử nghiệm và phát hiện thấy một số dấu hiệu bất thường, nhưng chưa tìm được hướng giải quyết một cách triệt để. Nay CNC PRO mở chuyên mục này nhằm trao đổi ý kiến cũng như một số bạn rành về web, server v.v.. bàn thêm giải pháp.

Hiện diễn đàn mình đăng ký hosting & domain trên godaddy.com, với IP 182.50.148.128, điểm đặt server là Singapore. Dùng dịch vụ của goddady vì:
    - Người ủng hộ domain & hosting là thành viên của godaddy
    - Khá ổn định, như các bạn đã thấy.. diễn đàn có khi bị chậm.. nhưng rất ít khi không thể kết nối được.
    - Các lỗi data mà các bạn đã phản ánh, một phần rơi vào các giai đoạn hiệu chỉnh & nâng cấp tính năng cho diễn đàn
    - Chi phí duy trì không rẻ, nhưng cũng không đắt như việc sở hửu domain & hosting ở Việt Nam (hiện hosting mình là Unlimited space/bandwith).

Qua tìm hiểu và kiểm tra phát hiện một số tình trạng gây mất ổn định khi truy cập diễn đàn.
    - Có thể bị virus chặn, vào diễn đàn chập chờn; đã test trên một số máy, sau khi cài đặt OS (hệ điều hành) thì vào lại bình thường.
    - Gần đây phát hiện thêm việc các bạn thay đổi DNS (có thể là open DNS của google) để vào facebook hoặc một số trang bị chặn khác.. thì vào diễn đàn cũng không được. Trở về Auto DNS thì vào được tức thì. Nguyên nhân tạm đánh giá có thể do nhà cung cấp dịch vụ ở VN chặn IP dns goddady của server, vô tình trong đó có diễn đàn của mình.

Với tinh thần mọi thành viên đều bình đẳng, nên CNC PRO mang vấn đề này lên trao đổi công khai để mọi thành viên quan tâm đều có thể góp ý. Tìm hướng giải quyết. Nhận thấy thành viên diễn đàn có nhiều bạn có kinh nghiệm về việc quản trị & điều hành website cũng như diễn đàn. Vậy theo các bạn.. những nguyên nhân trên có nguyên nhân thật sự là thế nào? Cách thức giải quyết triệt để? Nếu dùng server nước ngoài thì server ở nước nào cho tốc độ & ổn định nhất với Việt Nam (trong hệ thống godaddy).
    Việc thay đổi hosting hay domain có thể thực hiện nếu rơi vào trường hợp bất khả kháng. Hiện quyền sử dụng domain & hosting được duy trì đến 10/2015 và tự động renew (tự động mua thêm hạn sử dụng mà không cần phải xác nhận).
    Việc dùng dịch vụ của VN thì hiện mình không được tin tưởng lắm.. mình có thời gian dài dùng service của VN, kết quả là thường xuyên quá tải & restart liên tục. Gần đây thì không rỏ.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm & góp ý.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Tui cũng bị vào không được nè, phát hiện ra là tui chỉ dùng dns của google (8.8.8.8 , 8.8.4.4) để vào facebook nên không vào được diễn đàn, sau khi trả về dsn default của viettel thì vào ok. kết luận dsn google chắc đang cập nhật nên tạm thời gián đoạn.

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Tháng rồi mình thấy vô trang chính, thường xuyên phải refresh mấy lần mới vào được.
    Vào fb thì dùng file host thay cho open dns cũng được, mình đặt auto nên chả bị bao giờ. Mấy bác thêm dns của ISP và google cùng nhau luôn.

Cũng muốn giúp 4r nhưng lại không rành gì về món này.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em nghĩ là diễn đàn thì như vậy là tương đối rồi bác ạ, hosting bên VN mình cũng không tệ nhưng 1-2 năm cũng sập 1 lần

Vụ DNS như các bác nói thì như vậy cũng là bất khả kháng thôi mà

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Hosting vn thì truy cập nhanh hơn chút trong trường hợp như đứt cáp biển. Chất lượng thì tùy thuộc vào nhà cung cấp dịch vụ ạ.
    Nhưng e nghĩ thời gian qua với e, e thấy truy cập ổn định.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em có host 1 số website thì thấy sau:
    1. Nếu bác host tại Singapore thì chắc ok, đường cáp gần chứ ko phải đường hay bị đứt, tốc độ cũng nhanh
    2. Gói hosting VN thường có giới hạn băng thông & dung lượng, diễn đàn sợ chịu ko nổi
    3. Đợt rôi em cũng bị lình xình host FPT (là host tương đối khá nhất mà em đã dùng, Nhân Hòa chậm hơn, giá rẻ hơn). Do em dùng DNS 8.8.8.8 của google nên cũng ko vào được host FPT, như vậy vụ DNS ko chỉ ảnh hưởng đến host tại Singapore ko đâu, mà cả host VN cũng bị ảnh hưởng theo.

7. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    E thấy VDC hosting ổn hơn ạ, nhưng có vẻ giá hơi chát hơn so với mặt bằng chung.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Host diễn đàn cho upload ảnh và file chạy vậy là OK rồi.

Nhân tiện kiến nghị admin giới hạn dung lượng và kích thước ảnh. Nhiều bác để ảnh to quá tốn tài nguyên.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nếu xét về mặt bằng giá thì với gói service mà mình đang dùng với godaddy mà chuyển về VN thì e.. là chi phí hoạt động là bài toán khá nan giải đấy ạ.
    - Gói cước server VN (OS linux) unlimited space/bandwith thì không rẻ đâu ạ.
    - Vụ DNS thì có một số giải pháp kỹ thuật có thể vượt qua được. Trước mắt thấy tùy theo ISP (nhà cung cấp dịch vụ internet) ở VN mà việc dùng DSN có ảnh hưởng hay không.
    - Theo một số đánh giá.. có thể mua DNS riêng cho riêng mình (private DNS) thì vượt qua được. Vấn đề này phát sinh chi phí nên sẽ kiểm tra lại kỹ càng. Nếu là giải pháp tốt em sẽ ủng hộ luôn cái private DNS này luôn cho nó phê ạ. Tuy nhiên vấn đề đáng lo ngại là ở VN, các ISP tùy hứng chặn các dịch vụ để bảo vệ quyền lợi của các chân rết, do đó giải pháp để sống thọ e là bất khả thi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Đang ở
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 600 lần
           ở 125 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Host diễn đàn cho upload ảnh và file chạy vậy là OK rồi.

Nhân tiện kiến nghị admin giới hạn dung lượng và kích thước ảnh. Nhiều bác để ảnh to quá tốn tài nguyên.
    Ghi nhận ý kiến của bạn.

Việc cho phép post ảnh với kích thước & dung lượng lớn là vì muốn hổ trợ các bạn có thể chia sẽ mẫu BMB hay JPG thuận tiện hơn. Nếu phải nén lại thì sẽ không có ảnh thu nhỏ (thumd).. phải up cùng lúc file gốc & ảnh thumd thì hơi phiền.

Việc các bạn upload ảnh với kích thước lớn chỉ ảnh hưởng đến dung lượng lưu trữ chứ không ảnh hưởng nhiều đến băng thông vì khi truy cập trang, ảnh được hiển thị trên trang đã được resize và lưu trữ sẵn trên server ngay khi upload. Tức khi upload 1 ảnh sẽ được lưu thành 2 ảnh, 1 ảnh gốc và 1 ảnh thumd.

BQT muốn tạo điều kiện tốt nhất cho thành viên, trong điều kiện kỹ thuật cho phép, nên việc upload ảnh phụ thuộc vào sự tích cực & ý thức của thành viên. Nếu ảnh không quan trọng phải giữ đúng kích thước.. các bạn nên resize trước khi upload.

Hiện khó khăn duy nhất là việc backup (sao lưu dự phòng) tài nguyên. Do có nhiều ảnh nên dung lượng lớn.. việc backup mất rất nhiều thời gian. Nhưng khó khăn này hiện vẫn vượt qua được.

Một giải pháp khác là tích hợp luôn công cụ tự động resize ảnh chủ động, việc này tạo điều kiện thuận lợi cho thành viên, có thêm tùy chọn resize ảnh khi upload ảnh, không cần phải dùng thêm software khác. BQT sẽ nghiêm cứu giải pháp này để tăng tính năng & tùy chọn.

Trân trọng!

12. Có 2 thành viên đã cám ơn CNC PRO cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Nay sao thấy vào diễn đàn chậm quá, viết bài post lên cũng chậm, ko biết có ai bị giống mình ko? Ở nhà cũng bị mà ở cty cũng bị, nghĩ chắc ko phải do đường truyền?
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

Thợ bậc 3
    Đang ở
    Hợp Hải - Lâm Thao - Phú Thọ
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 12 lần
           ở 9 bài viết
    dạo này diễn đàn chậm quá.mỗi lần kích chuột lại xuất hiện một đường dẫn quảng cáo ( game,nhiều thứ linh tinh....)
    Đỗ Thành Trung 0988633332

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ủa.. mình không phát hiện mấy vấn đề này.. mấy nay cảm giác trơn tru hơn ấy chứ.
    - Mình dùng adsl của FPT, sử dụng adsl gói cước rẻ nhất cũng như optical đều thấy sam sam.
    - Dùng luôn 3G của viettel trên laptop.. vẫn Ok.
    - Không thấy xuất hiện đường dẩn quảng cáo gì hết.
    - Có mỗi tội lâu lâu upload ảnh thì ảnh lại bị lỗi .
    - Nghe nói là do nhà mạng ISP gì đấy...

Còn bác nào gặp tình trạng thế như bác trungdt & duonghoang không nhỉ?
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 14 lần
           ở 5 bài viết
    Mình thường xuyên bị báo lỗi khi trả lời nhanh, phải đăng nhập lại mới trả lời được. Bị lâu rồi nhưng nghĩ tại mấy tính, hay mình chưa quen sử dụng nên không nêu.

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    bên máy em trước nay xài vẫn bình thường mà, có thấy vấn đề gì đâu ta
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 8 lần
           ở 8 bài viết
    Mình chuyên làm web host domain, muốn đóng góp một chút cho diễn đàn về tài nguyên, có thể cắt server (hiện đặt tại DC của CMC) ra một con VPS cho diễn đàn, bác admin cho cấu hình xem có thể đáp ứng được không

Trân Trọng
    VNDIC
    Lần sửa cuối bởi vndic, ngày 31-10-2014 lúc 10:25:16 PM.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trungdt Xem bài viết
    dạo này diễn đàn chậm quá.mỗi lần kích chuột lại xuất hiện một đường dẫn quảng cáo ( game,nhiều thứ linh tinh....)
    cái này là máy bác bị dính addware rùi ! bác cài lại win hoặc ghost lại là hết ah !
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

Đang ở
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 600 lần
           ở 125 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vndic Xem bài viết
    Mình chuyên làm web host domain, muốn đóng góp một chút cho diễn đàn về tài nguyên, có thể cắt server (hiện đặt tại DC của CMC) ra một con VPS cho diễn đàn, bác admin cho cấu hình xem có thể đáp ứng được không

Trân Trọng
    VNDIC

CNCProVN xin ghi nhận & cảm ơn thành ý của bạn!
    BQT sẽ xem xét các ưu & nhược điểm về vấn đề này!

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    báo cáo mấy nay em vào diễn đàn bị lỗi ah
    http://forum.cncprovn.com/forums, báo lỗi port 80 ah
    b.r

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    báo cáo mấy nay em vào diễn đàn bị lỗi ah
    http://forum.cncprovn.com/forums, báo lỗi port 80 ah
    b.r
    cụ bỏ forums ở cuối đi là ok.

23. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chia sẻ trao đổi mọi vấn đề về AC Servo.
    Bởi solero trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 684
    Bài viết cuối: 14-05-2020, 09:25:16 PM
  2. các bác cho em hỏi máy tính xách tay IBM T40 có chạy Mach3 ổn định k?
    Bởi k123kien trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 23-10-2015, 02:52:32 PM
  3. Thông báo về việc thành lập diễn đàn CNC PRO
    Bởi CNC PRO trong diễn đàn Nội quy & Thông báo
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 31-10-2013, 08:13:20 PM