1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Nhờ tư vấn dây cáp và ốc chịu lực

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Nhờ tư vấn dây cáp và ốc chịu lực

Em có cái chi tiết giống như thế này ạ:

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	68 
Size:	54.1 KB 
ID:	4764

Đại khái là có con xy lanh thuỷ lực đường kính khoảng 1 gang tay hắn đẩy cái cần, đầu cần có cái bánh xe, bánh xe đẩy cái dây cáp kéo cái cục phía bên trái lên ạ.

Dự là con xy lanh này sẽ đẩy một lực khoảng 30 tấn là được ạ. Cả nhà cho em hỏi dây cáp nào thì chịu được cái lực ấy ạ ? dây càng mềm càng tốt. Em cám ơn.

Tiện thể em hỏi luôn phát nữa, con xy lanh này em đang treo bằng 10 con ốc M20. Em không biết chính xác 10 con ốc này chịu lực kéo là bao nhiêu, chỉ áng áng khoảng 2,7 tấn/cm2. Bác nào biết rõ hơn về vụ chịu lực kéo của ốc thì tư vấn giúp em nhé. Thanks cả nhà

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    xi lanh 30 tấn , 10 con ốc , mỗi con 3 tấn , phi 20 dư lực quá xá anh ơi, khỏi lo .

Cáp em không nắm rõ , anh chịu khó đi xem mấy cái cần cẩu hàng 30 tấn, thấy nó xài phi nhiêu mình mua bao nhiêu , nhớ mua cáp của nhật hay korea sẽ mềm hơn tốt hơn , mua rẻ gặp mấy anh TQ thì mua đường kính gấp đôi vậy hehehe. Nếu muốn chính xác anh chịu khó tra tài liệu cáp xem bao nhiêu ứng với lực kéo bao nhiêu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    xi lanh 30 tấn , 10 con ốc , mỗi con 3 tấn , phi 20 dư lực quá xá anh ơi, khỏi lo .

Cáp em không nắm rõ , anh chịu khó đi xem mấy cái cần cẩu hàng 30 tấn, thấy nó xài phi nhiêu mình mua bao nhiêu , nhớ mua cáp của nhật hay korea sẽ mềm hơn tốt hơn , mua rẻ gặp mấy anh TQ thì mua đường kính gấp đôi vậy hehehe. Nếu muốn chính xác anh chịu khó tra tài liệu cáp xem bao nhiêu ứng với lực kéo bao nhiêu.
    Thanks sếp, em đi xem cẩu 30 tấn roài, nó chập tùm lum mây vòng sếp ui. Ra ngoài hàng hỏi thì họ đưa đại cái cáp phi 20 bảo cái này ok. Em chả tin lắm, dưng mà cái này em làm có đứt cũng không sao. Tra mãi chưa tìm thấy ở đâu mới đau em. Mà hơn nữa tra xong cũng có mua đúng loại được đâu. Thôi em làm thử cọng dây phi 25 xem nó có đứt không he he :P

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Theo cơ cấu này của bác nếu xilanh đẩy 30 tấn thì lực căng cáp chỉ còn 15 tấn thôi.
    Theo tài tính toán em xem ở đây (kythuat.somee.com/cap-xich.aspx) thì cáp 4 cm cho phép kéo 16 tấn. Còn nó chịu được bao nhiêu thì đứt em cũng không biết.
    BÁc có thể vào đây tham khảo (http://www.tanvinhloc.com/?mod=html&id=63&lang=)
    Lần sửa cuối bởi tcm, ngày 13-11-2014 lúc 02:40:37 PM.

6. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Theo cơ cấu này của bác nếu xilanh đẩy 30 tấn thì lực căng cáp chỉ còn 15 tấn thôi.
    Theo tài tính toán em xem ở đây (kythuat.somee.com/cap-xich.aspx) thì cáp 4 cm cho phép kéo 16 tấn. Còn nó chịu được bao nhiêu thì đứt em cũng không biết.
    BÁc có thể vào đây tham khảo (http://www.tanvinhloc.com/?mod=html&id=63&lang=)
    Thanks bác, hy vọng em có thể giảm lực cái xy lanh xuống tẹo, cáp 40 thì to thật

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    theo kinh nghiệm của mình bác dùng cáp phi 25 là ok, 30t ko vấn đề gì đâu, bác bện dây bằng cách xỏ dây, chổ bán họ làm luôn, chi phí khoảng 100k trở lại cho 1 đầu, không cần tốn 1 con xiết cáp nào cả.

9. Thành viên đã cám ơn Thanhvudt cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhvudt Xem bài viết
    theo kinh nghiệm của mình bác dùng cáp phi 25 là ok, 30t ko vấn đề gì đâu, bác bện dây bằng cách xỏ dây, chổ bán họ làm luôn, chi phí khoảng 100k trở lại cho 1 đầu, không cần tốn 1 con xiết cáp nào cả.
    Cám ơn bác, vậy em tiện buli cho dây cáp 25 bác ạ. Cái này có đứt căp cũng không nguy hiểm gì, nó chỉ chạy lên xuống có tẹo thôi. Còn dây cáp bện thì cứ làm 1 chiệc để dành, rủi có đứt thì mình thay, bác nhỉ

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ anh em bản vẽ bánh răng cho dây đai
    Bởi k123kien trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 54
    Bài viết cuối: 13-04-2020, 04:30:06 PM
  2. Nhờ cách đấu dây cho AC Servo Mitsu MR-J20A
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 27-06-2016, 11:57:54 PM
  3. Nhờ tư vấn vật liệu chịu nhiệt.
    Bởi minhtriet trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 03-06-2015, 10:00:04 PM
  4. Nhờ Anh em giúp mình,đấu dây cái driver ko biết tên,modem.
    Bởi Boyred2000 trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-05-2014, 02:06:25 AM