1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 80

Chủ đề: Sinh viên IT khởi startup đồ thủ công mỹ nghệ!

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết

Sinh viên IT khởi startup đồ thủ công mỹ nghệ!

Em xin chào cả nhà!
    Em là thành viên mới, em tự giới thiệu chút là em tên hưng, quê nam định và là sinh viên it mới ra trường. sau một thời gian đằng đẵng đi xin việc bất thành thì vô tình em biết đến cnc và muốn theo việc sản xuất đồ thủ công mỹ nghệ bằng gỗ. Trong tay em thì hiện giờ ngoài bản vẽ kỹ thuật ra thì ko có gì cả. bản thân em thì đang lay hay giữa 2 phương án là đi nhờ gia công cnc hoặc tự làm cnc. vì là sinh viên mới ra trường nên vốn liếng không nhiều (nói ko có cũng dc) nên em có tìm hiểu để đi đặt hàng gia công trước (google có và gọi đt hoặc đi tìm chỗ có máy cnc để tham khảo cũng như có ý hỏi giá), và dưới đây cũng là suy nghĩ của em, mong các bác tư vấn hộ em. xem em nên đi theo hướng nào? thứ nhất là kinh tế vì kinh tế khá eo hẹp thứ 2 là không thể sản xuất được số lượng được ngay vì còn chưa biết thị trường phản ứng lại với sản phẩm của mình ntn. Vậy nếu là bác thì bác chọn theo hướng nào?
    TH1: đi đến các tiệm gia công cnc.
    *khó khăn:
    - Gặp rất nhiều khó khăn trong việc đặt hàng gia công, chỗ thì không nhận gia công chi tiết nhỏ, chỗ nhận gia công chi tiết nhỏ thì phải đòi hỏi số lượng phải lớn mới chịu. cũng vì mặt hàng gỗ ko phải tượng hay tranh khổ to mà toàn là chi tiết nhỏ nên các chủ rất khó chấp nhận gia công cho. thực tế thì em đang thất bại ngay bước này.
    - Giá thành: giá thì chả mềm tí nào cả. 1 sản phẩm của em trung bình nó gồm 10 -20 chi tiết khác nhau, cứ cho bản thiết kế em làm ra là đúng y không cần thay đổi gì cả thì số lượng đặt gia công lại ít giá nó đội lên cũng khá, còn đen đủi bản thiết kế vấn đề thì lại phải đi lại phiền hà giá thì càng chát. nếu lấy giá này cộng vào thì chưa kể công nó đã hơn triệu rồi chưa kể công mình bỏ ra làm các khâu tiếp theo như đánh nhẵn sơn các kiểu thì giá đội lên ghê quá.

* thuận lợi:
    - nói đi cũng phải nói lại ưu điểm lớn nhất của đặt là mình chỉ cần quan tâm về phía sau.
    - không phải quan tâm nhiều đến kỹ thuật gia công
    - các chi tiết có độ chính xác cao hơn (em nghĩ thế vì dù gì người ta bỏ cả trăm triệu sắm máy chứ đâu phải vớ vẩn mà mua máy đểu về. hì hì)

HT2: Tự làm máy CNC rùi tự gia công.
    * khó khắn:
    - khó khăn đầu tiên là kinh tế, vấn đề này đau đầu và nan giải hơn cả.
    - khó khăn về mặt kỹ thuật dựng máy, rồi thì gia công ... có người bảo mày chưa biết gì thì đáng ra là như dựng máy kỹ thuật này kia mới là điều đáng ngại chứ. nhưng em nghĩ khác em nghĩ có cncprovn rồi vấn đề đó dễ giải quyết hơn chỉ cần thêm thời gian.
    - thời gian làm ra sản phẩm sẽ chậm hơn
    * thuận lợi:
    - cái đầu tiên em nghĩ đến là giải quyết được mọi khó khăn ban đầu của trường hợp 1.
    - thứ 2 là có thể làm ra nhiều bản test, không sợ lỗi.

bên trên là nhưng gì thằng sv 2x tuổi mới ra trường như em có thể tự nghĩ ra. về trường hợp làm máy CNC thì em muốn làm 1 cái càng đơn giản càng tốt kích thước mong muốn là 50x50cm, còn không nếu tìm được đồ phù hợp với túi tiền thì thối thiểu là 30x30cm, dùng các đồ cũ, công suất làm việc có thể chậm 1 chút cũng được vì em chả có gì ngoài thời gian cũng như giảm được tối đa giá thành. em có tham khảo các mẫu thiết kế của các anh và trên google thì em chọn ra dc 2 bản em nghĩ nó ít tiền vì nhinf đơn giản ít chi tiết.
    mẫu 1:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Ảnh chụp Màn hình 2017-01-30 lúc 9.02.22 SA.png 
Views:	5 
Size:	815.8 KB 
ID:	31210
    mẫu 2:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Ảnh chụp Màn hình 2017-01-30 lúc 10.08.37 SA.png 
Views:	0 
Size:	888.8 KB 
ID:	31211

Bài của em dài quá rồi. hì hì. Mong các đàn anh đàn chị giúp đỡ em với ạ. tiện thì có ai có đồ gì cũ thì để lại cho em với ạ. em cám ơn!

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Có ông nào ở Nam Định hem, gia công giá rẻ giúp chú ấy kìa

1. Máy trăm triệu chưa chắc ngon. Có nhiều cty củ chuối hét giá lên cao thật cao để cứa cổ khách hàng, nhưng thường thì tiền nào của nấy.
    Có vài cha trên diễn đàn có thể làm máy mini tốt, giá rẻ (vài chục củ) cho em & những cha đó thường thì có thể túm tóc bắt đền được. Nhưng ko biết có cha nào chịu làm ko?

Trong SG thì tóm thử cha Nam CNC, Giang Bin Laden, miền Tây có lão CKD xem sao? (nghe đâu cha Bin Laden bảo hành 4 năm cho máy chả ráp kìa)
    Ở ngoài bắc thì có mấy lão như HD, Solero, Biết Tuốt, Luyến Yến....

2. Máy CNC cùi mía ngoài thị trường khoảng 10tr đổ lại, có thể gia công đồ mini nhưng ko có thể làm hàng loạt & ngon được vì chậm quá & chuối quá

3. Tự ráp máy thì coi chừng học phí đắt hơn mua gấp nhiều lần, chỉ thích hợp với các đại da có vài chục triệu trong tay thôi. Tuy nhiên nếu chịu chơi thì cứ làm đại đi

4. Mẫu thiết kế của em hơi chuối: mẫu trên thì ko chính xác (cũng ko quan trọng lắm nếu gia công đồ mỹ nghệ) ko cứng vững; mẫu dưới dùng trục tròn, sau một thời gian thường sẽ bị rền chạy nghe kinh lắm, chưa kể kết cấu ko ổn. Hai mẫu trên phay mấy thứ mềm mềm như sáp thì được chứ phay gỗ cứng & số lượng nhiều thì hơi mệt đó.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 30-01-2017 lúc 11:31:46 AM.

3. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Quan trọng là cậu định làm cái gì?
    Sản xuất gia công cái gì thì mua máy đó.

Lời khuyên chân thành là kiếm cơm thì nên mua máy. Đi vay mượn tiền về mua máy mà kiếm cơm bù lại.
    Còn để giải quyết khâu ĐAM MÊ thì lại là vấn đề khác.

5. Thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Lên hệ ae dđ để làm một cái máy mini htrinh nho nhỏ (500x500) với chi phí hợp lý sẽ tốt hơn đó bác chủ. Sẽ nhanh hơn và ít hao hơn tự làm nhiều, có cái máy đầu tiên kiếm lúa rồi thì sau này giải quyết cái bệnh đam mê sau sẽ dễ dàng hơn nhiều. Còn ko thì ngày này năm sau chắc chưa có được cái máy chạy tốt để ra sản phẩm đâu.

Cái bệnh đam mê mà nặng hơn công việc với túi xen là Sầu Đau là chắc. hihihi
    Lần sửa cuối bởi saudau, ngày 30-01-2017 lúc 11:20:45 AM.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

7. Thành viên đã cám ơn saudau cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Tốt nhất là nên đi làm thuê, việc gì cũng được. Lương sao cũng được.
    Một hình thức đi một ngày đàng học một sàng khôn.

Đửng quan tâm là mình phải xin việc chỗ nào hay lương ra sao, công việc thế nào. Mà chỉ cần duy nhất là CÓ VIỆC ĐỂ LÀM.

9. Có 2 thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Ngày xưa ấy khi lê mông khỏi ghế giãng đường với tấm bằng điện tử chuyên chọc ngoáy anten mình thất nghiệp ! Nhà lại gần khu gốm sứ nên theo bạn bè chạy hàng thủ công mỷ nghệ , có một lảo tây cứ noel về là qua đặt hàng với số lượng tầm gần 2.000 sản phẩm với mổi lần mẩu mã khác nhau , sau này mời biết lảo chỉ bán một sản phẩm / một cửa hàng với gần 2.000 cửa hàng trên toàn nước Mỷ vì hàng độc không đụng hàng mà . Kankayn à thị trường gổ có vẽ bảo hòa và chật chội cho những người mới nhưng vẩn đủ rộng cho cái đầu tinh tế , mạnh mẽ lên nhé .

Mình cũng đang theo dự án mày đục tượng đá mini , đục đá dử nha .

11. Thành viên đã cám ơn GOHOME cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, còn vụ loa giờ bác ko làm nữa à?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    không có vốn mà chọn cái ngành nghề nhiều người làm , dễ làm thì chỉ tổ đóng học phí và chẳng học được gì nhiều ....

đi đi , ra ngoài làm , đi long nhong chú ý , nghi chép , quan sát thật nhiều vào , sau đó làm việc cho người ta để biết lao động là như thế nào vài năm sau lúc đó đầu đủ sạn , túi đủ tiền thì lao vào khởi nghiệp cũng chưa muộn.

Bây giờ bác chủ khởi nghiệp cũng ok với 1 điều kiện là bác phải thật giỏi và có 1 ý tưởng cực kì sáng tạo và mới lạ thì may ra có người rót vốn cho mà làm .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

14. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đầu có sạn (óc nó teo lại) mà tiền cũng chẵng có thì... phải làm gì đây mấy lão ca.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

16. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trông con cho vợ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    mình chắc cũng ngang ngang tuổi với thớt,thích gì làm đó thôi thớt ).ngu một thời gian sẽ auto khôn ra à.Làm cái gì độc độc thì tự nghiên cứu lấy mà làm,...chúc thớt thành công,đừng như mình đói kaka

19. Thành viên đã cám ơn ronaldinho_07 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ủa, còn vụ loa giờ bác ko làm nữa à?
    Hehe mấy cái loa đài là cần câu cơm mà hehe đang làm cái xưởng gỗ mini.
    @mấy người bạn Việt kiều họ muốn tượng đá nguyên khối không thích loại bột đá ép khuôn.

21. Thành viên đã cám ơn GOHOME cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    49
    Được cám ơn 182 lần
           ở 125 bài viết
    nói thât bằng kinh nghiệm xương máu của người bôn ba đây đó khắp nơi...tôi khuyên chú 1 câu: đi làm thuê 5-7 năm, tích lũy kinh nghiệm và tiềm lực tài chính, nhịn ăn, bớt tiêu đút lợn, vừa làm nhưng phải chăm học hỏi, thấy gì khó phải xông vào tìm hiểu vừa làm cho chủ vửa cho bản thân (chú làm được chủ cũng chả phụ đâu, mà lại tích lũy được kiến thức cho mình ) ....đến lúc có một số thứ lận lưng (kiến thức, vốn, kinh nghiệm, vài ba mối khách hàng bạn hàng, đặc biệt là cơ hội ) thì hãng khởi nghiệp...
    chú chưa biết gì chưa có gì mà khởi nghiệp chẳng khác nào mua VIETLOT hoặc ví như chiến sỹ ra trận mà ko có giáp, hay vũ khí
    chú phải kể ra chú học cái gì, biết cái gì mới được...nếu biết chút cnc sang Hải dương tôi nhận làm, nuôi ăn ở, chỉ bảo làmviệc trong khả năng,... có lương tùy khả năng...mà còn xem bản thân có cầu tiến ko đã, ko hửa trước
    Lần sửa cuối bởi hoahong102, ngày 30-01-2017 lúc 03:27:32 PM.

23. Có 6 thành viên đã cám ơn hoahong102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 29 lần
           ở 12 bài viết

nếu bạn cần thì minh giup

Lh 01689871637 zalo, có đồ mua định DIY mà k có mua lám sẵn, giờ dư đủ thứ linh tinh, có thể ráp thành mợt máy mini xinh xinh, kich thước bao khoan 800x400x300

25. Thành viên đã cám ơn vpopviet cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Ngày mới ra trường mình cũng ham xông pha như bác chủ. Nhưng với 3 năm lăn lộn với nghề điêu khắc cnc thì xin góp ý với bác chủ thế này. Tiền ko nắm chắc trong tay thì khoan hãy làm. Nếu vay mà mạo hiểm lĩnh vực mình ko hay biết gì thì chỉ đốt tiền. Thứ 2 nếu thuê gia công thì cũng phải có fil mẫu. Lúc đó phải có nhân lực, phải có vốn gối đầu...bla ..bla. Lúc đo thoái lui ko được mà tiến tới ko xong. Tiền mất, nợ mang ko ngóc đầu ko nổi.

27. Thành viên đã cám ơn Dainamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết
    -Em là sinh viên học công nghệ thông tin ra. em biết làm thương mại điện tử (nó chả liên quan gì đến lĩnh vực này cả )
    - Em biết đến với cnc cũng tìm hiểu về nó là do em có ý tưởng sẽ làm ra sản phẩm nào đó độc độc, lạ lạ 1 chút, và em tạo ra được 1 sản phẩm trang trí nội thất phòng khách, phòng làm việc riêng. Nó có tính linh hoạt cao, rất dễ dàng thay đổi kiểu dáng mẫu mã để phù hợp với không gian, phong cách cá nhân của từng chủ nhân sở hữu nó. và em đã tạo ra 1 thứ gì đó hay ho. nhưng nó thành hay bại thì chỉ ra sản phẩm công với ăn ở và phước đức của em thôi vì em muốn làm nó nên em thấy hay thấy lạ chứ người khác thấy ntn thì ko thể nói trước được điều gì.
    - cnc thì em chỉ biết nhìn thui (đọc tài liệu trên cncprovn chia sẻ, và những bài viết hỏi đáp) chứ chưa có kinh nghiệm gì gọi là thực tế. có lẽ em suy nghĩ còn quá đơn giản về tự làm máy cnc (vì nhìn thì nó đơn giản quá bị đánh lừa là chỉ việc lắp vào là xong). nhưng vì em cần làm các bánh răng trên gỗ, cũng như 1 số thứ giúp định hình sản phẩm (em ko dùng cnc làm ra sản phẩm trực tiếp mà còn các công đoạn về sau nữa mới làm lên sản phẩm được) nên em nghĩ đến cnc để tiết kiệm thời gian cũng như độ chính xác cao hơn dc 1 chút.
    đây là 1 trong thứ em muốn gia công trên máy cnc. các chi tiết khác thì cũng sẽ tương tự hoặc có thay đổi về kích thước.
    Đính kèm 31227
    - bảo thị trường thủ công mỹ nghệ về gỗ bão hoà bão hoà thì em đồng ý, đồng ý ở chỗ mọi người nói đến gỗ là như nói đến tượng gỗ, tranh treo tường, các sản phẩm đục hoa văn hoạ tiết trên ghế, sập, tủ thở, khung tranh, khung lịch bla bla bla... nhưng em ko đi theo lồi mòn đó. vì cái em làm em tìm trên các trang tìm kiếm google, ping thì sp đó chưa xuất hiện tại việt nam. cũng như em tự tin về kiến thức về thương mại điện tử em tin rằng sản phẩm sẽ dc nhiều người biết đến.
    - đọc được bình luận cũng như các lời khuyên của tiền bối thực sự em rất cám ơn, và phần tự tin cũng vơi đi vài phần khi nói đến TH tự làm máy CNC, Thôi thì có tiền bối nào nhận gia công gỗ giá rẻ cho em với, tiền bối nào mà máy đang ít việc muốn làm cái gì đó chơi chơi giúp đỡ gia công cho em miễn phí thì em cảm tạ lắm. em hứa sản phẩm đầu tiên hoàn thành sẽ kính tặng mà ko bán ạ.
    Lần sửa cuối bởi kankayn, ngày 31-01-2017 lúc 08:43:31 AM.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoahong102 Xem bài viết
    nói thât bằng kinh nghiệm xương máu của người bôn ba đây đó khắp nơi...tôi khuyên chú 1 câu: đi làm thuê 5-7 năm, tích lũy kinh nghiệm và tiềm lực tài chính, nhịn ăn, bớt tiêu đút lợn, vừa làm nhưng phải chăm học hỏi, thấy gì khó phải xông vào tìm hiểu vừa làm cho chủ vửa cho bản thân (chú làm được chủ cũng chả phụ đâu, mà lại tích lũy được kiến thức cho mình ) ....đến lúc có một số thứ lận lưng (kiến thức, vốn, kinh nghiệm, vài ba mối khách hàng bạn hàng, đặc biệt là cơ hội ) thì hãng khởi nghiệp...
    chú chưa biết gì chưa có gì mà khởi nghiệp chẳng khác nào mua VIETLOT hoặc ví như chiến sỹ ra trận mà ko có giáp, hay vũ khí
    chú phải kể ra chú học cái gì, biết cái gì mới được...nếu biết chút cnc sang Hải dương tôi nhận làm, nuôi ăn ở, chỉ bảo làmviệc trong khả năng,... có lương tùy khả năng...mà còn xem bản thân có cầu tiến ko đã, ko hửa trước
    cám ơn anh đã chỉ bảo cho em lời khuyên ạ. em học công nghệ thông tin, biết làm thương mại điện tử ạ. hì. Anh dám nhận đứa không biết gì về cnc như em không? anh dám nhận em dám bái sư!

Read more: http://forum.cncprovn.com/threads/10...#ixzz4XGdGp9hy

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi GOHOME Xem bài viết
    Ngày xưa ấy khi lê mông khỏi ghế giãng đường với tấm bằng điện tử chuyên chọc ngoáy anten mình thất nghiệp ! Nhà lại gần khu gốm sứ nên theo bạn bè chạy hàng thủ công mỷ nghệ , có một lảo tây cứ noel về là qua đặt hàng với số lượng tầm gần 2.000 sản phẩm với mổi lần mẩu mã khác nhau , sau này mời biết lảo chỉ bán một sản phẩm / một cửa hàng với gần 2.000 cửa hàng trên toàn nước Mỷ vì hàng độc không đụng hàng mà . Kankayn à thị trường gổ có vẽ bảo hòa và chật chội cho những người mới nhưng vẩn đủ rộng cho cái đầu tinh tế , mạnh mẽ lên nhé .

Mình cũng đang theo dự án mày đục tượng đá mini , đục đá dử nha .
    em cám ơn anh đã động viên. em sẽ tính toán và cân nhắc lại cho phù hợp với bạn thân ạ. em cám ơn!

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ôi bác chủ thớt này hay nè

Bác có cái cần câu là thương mại điện tử, tính thêm tí mồi câu là đồ thủ công không giống ai. Em thấy ý tưởng của bác này quá chuẩn.

Bác chủ cứ túm mấy lão bên trên, bác túm áo lão hoahong nhảy vào đục tượng với lão ý vài tháng, em mà là bác em cần đếch gì lương, học nghề miễn phí là tốt rồi. Lão ý được việc, mình được nghề, cuối kì vác con gà mâm xôi đến củm ơn lão là được roài Nhanh gấp tỉ lần tự học.

Học xong nghề túm áo cụ Luyên đặt làm con máy gỗ là xong, còn thích nghịch nữa thì xuống Hà nam, em cho cụ mượn đồ mà ngồi gọt con máy đầu tay. Phần điện em tịt chứ ngồi gọt cái khung máy gỗ bé bé chắc chả có vấn đề gì đâu ợ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

32. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    49
    Được cám ơn 182 lần
           ở 125 bài viết
    tôi không làm cnc về mỹ nghệ, làm khuôn giầy dép là chính, nếu muốn tìm hiểu cnc thì qua tôi làm vài tháng tôi chỉ cho, ăn ở tại xưởng, lương vừa làm vừa thỏa thuận, thực ra là mình cũng có ý làm một cái website nên cũng cần người hỗ trợ
    Lần sửa cuối bởi hoahong102, ngày 31-01-2017 lúc 03:56:54 PM.

34. Có 2 thành viên đã cám ơn hoahong102 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 27-07-2016, 08:26:30 PM
  2. Gia Công Cắt Laser Công nghệ mới 2015
    Bởi Gia Công Inox Đại Phong trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 26-03-2016, 10:02:10 AM
  3. VR3D - Chuyên Scan 3D các sản phẩm mỹ nghệ
    Bởi VR3D trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0