1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 22

Chủ đề: Nhờ anh em tư vấn mua máy nén khí ạ.

Thợ cả Bongmayquathem's Avatar
    Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết

Nhờ anh em tư vấn mua máy nén khí ạ.

Tình hình là e định mua một máy nén khí về phun xịt sơn, thổi bụi...nhưng đang phân vân không biết mua loại nào. Thông tin trên mạng thì thấy có 2 loại là khô và dầu. E chưa từng sử dụng máy nén khí nên không biết loại nào tốt hơn (ưu tiên của em vẫn là độ bền). Vậy nhờ các bác tư vấn giúp em trong tầm giá 2tr thì mua đựoc loại nào phù hợp nhu cầu ạ. (hàng nhật cũ càng tốt). Cảm ơn các bác.
    P/s bác nào có máy khí nén cần bán trong tầm giá trên thì post giúp e với nhé.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Bongmayquathem Xem bài viết
    Tình hình là e định mua một máy nén khí về phun xịt sơn, thổi bụi...nhưng đang phân vân không biết mua loại nào. Thông tin trên mạng thì thấy có 2 loại là khô và dầu. E chưa từng sử dụng máy nén khí nên không biết loại nào tốt hơn (ưu tiên của em vẫn là độ bền). Vậy nhờ các bác tư vấn giúp em trong tầm giá 2tr thì mua đựoc loại nào phù hợp nhu cầu ạ. (hàng nhật cũ càng tốt). Cảm ơn các bác.
    P/s bác nào có máy khí nén cần bán trong tầm giá trên thì post giúp e với nhé.
    xịt sơn cần máy nén nhiều đầu ko thì xịt 1phut đợi 5phut ợ

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Hỏi bác minhcdt có mấy cái phù hợp đó, mua loại TQ về dùng thấy ớn ớn sao ấy

5. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Bác mua con của hãng Star (hàng TQ) nhưng khá tốt, loại khô nhưng thấy bên hơn loại dầu. Trên em thợ phun thấy hay xài con này, em cũng xài con này cả năm chưa hư dù phun sơn cũng khá nhiều

Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

7. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Tiện thể các cụ cho em hỏi, em có con máy nén khí nhưng bình nó bé quá, nay em muốn lắp thêm cho nó 1 cái bình tích nữa thì có ảnh hưởng gì ko các cụ nhể.

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    em cũng dùng cái máy tàu 1/2 hp, có dầu cũng dùng thổi bụi với xịt vớ vỉn, cũng thấy , xịt sơn thì mua loại 2hp cho bình tích áp to hơn lâu hơn tí , thi thoảng mở cho thoát nước ở đáy bình
    mua máy nhật cũ e sợ cái bình áp lâu ngày nó mọt rồi bùm phát thì....
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

10. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    484
    Được cám ơn 190 lần
           ở 122 bài viết
    dùng loại có dầu và motor kéo dời thì bền nhât, dùng máy khí sạch china không bền đâu, pistong nó là dạng cao su một thời gian là hỏng theo kiểu bơm lâu hơn. động cơ đi kèm thường chạy rất nóng, điện yếu tý khó bơm.
    Đỉnh cao của DIY là mua đồ hãng

12. Có 2 thành viên đã cám ơn h-d cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Quy Nhơn, Bình Định
    Cám ơn
    196
    Được cám ơn 161 lần
           ở 105 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    em cũng dùng cái máy tàu 1/2 hp, có dầu cũng dùng thổi bụi với xịt vớ vỉn, cũng thấy , xịt sơn thì mua loại 2hp cho bình tích áp to hơn lâu hơn tí , thi thoảng mở cho thoát nước ở đáy bình
    mua máy nhật cũ e sợ cái bình áp lâu ngày nó mọt rồi bùm phát thì....
    Bình cũ bị mọ thì xì, có ích áp được đâu mà bùm bác.
    Nguyễn Văn Chương- 09091nhất phát 2 thất bát.

14. Thành viên đã cám ơn katerman cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    dạ cảm ơn các bác. Do em chưa dùng máy khí nén bao giờ nên nhờ các bác chỉ giáo. Sẵn tiện e hỏi luôn là nếu một cái máy nén khí trên thân nó ghi áp suất 1Mpa. Nếu là hàng mới thì cứ tới áp danh định là ngắt, nhưng hàng cũ thì nên điều chỉnh về mức áp bao nhiêu cho an toàn ạ. (chủ yếu đủ dùng thôi chứ không cần áp cao quá, đủ sơn xịt nhẹ nhẹ, bơm hơi vá lốp các thứ). Cảm ơn các bác.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Ké tý, nhân tiện em cũng định cần phải kiếm một em, có dạo qua youtube, thấy mấy lão tây có chế cái này từ lốc bơm của tủ lạnh, thấy giảm ổn rất nhiều, hỏi xem có bác nào đã chế rùi, share cho em vọc theo với nhỉ...

Thợ cả ngocsut's Avatar
    Cám ơn
    713
    Được cám ơn 103 lần
           ở 90 bài viết
    chia sẻ với bác kinh nguyệt ngắn ngày của em. nếu bác dùng để phun sơn (hoặc để vẽ brush) thì cần áp thấp thôi, cũng ko cần bình to quá tốn diện tích mà nhìn cái bình to trông nó cũng rờn rợn Trước giờ cánh thợ già họ thích dùng máy đời cũ (loại dùng moto kéo dây đai) hơn máy đời mới inverter vì 1 lý do đơn giản: máy đời mới có mạch điện khó tìm người sửa khi hỏng hóc, khó thay thế linh kiện. Nhưng em đang dùng máy inverter hàng bãi thì thấy có ưu điểm so với máy đời cũ:
    - đỡ ồn hơn nên dù máy chạy lâu hơn chút nhưng đỡ buốt óc hơn
    - gọn hơn nhưng công suất lớn hơn
    - bình hợp kim nhôm đỡ bị mọt, nhẹ hơn, tích áp cao hơn
    - tích áp cao hơn nên dù bình nhỏ nhưng vẫn khá nhiều hơi. Như máy em đang dùng áp bình chính 2,6Mpa mới ngắt, áp tụt xuống 1,7Mpa lại mở
    - rơle, điều áp và linh kiện tổng thể nói chung là xịn hơn và thường có nhiều đường hơi ra, có cả đường hơi cao áp (trực tiếp từ bình chính ko qua điều áp) nên khả năng dùng vào nhiều việc hơn

Như đã nói đây là kinh nghiệm trong thời gian vài tháng và em cũng ko dùng thường xuyên, chỉ có tính chất tham khảo bác nhé

18. Thành viên đã cám ơn ngocsut cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	71p6TBAq9wL._SY355_.jpg 
Views:	87 
Size:	26.1 KB 
ID:	32870
    Mọi người cho em hỏi đường hơi vào rơ le này có tác dụng j ạ. Cái rơ le trên máy em bị hư giờ em muốn thay cái khác. Mà cái em mua lại không có đường vào này, thành ra giờ thay rơ le mới vào thì cái dây này thừa ra...

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    27
    Được cám ơn 49 lần
           ở 48 bài viết

Name:	IMG_0640.JPG 
Views:	86 
Size:	137.3 KB 
ID:	32871
    Em chế từ con 9kBTU hàn,loe thêm cái ống đồng vào máy hỏng. Nhưng bác phải đảm bảo cái van quá áp còn dùng được không có lên vạch Vàng đấy!

21. Thành viên đã cám ơn mactech cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    27
    Được cám ơn 49 lần
           ở 48 bài viết
    Máy chạy chỉ è ẹ thôi, khỏe lắm ợ. Nhưng hơi chậm vì áp cao nhưng lưu lượng ít, không phun được sơn đâu!

23. Thành viên đã cám ơn mactech cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    Cảm ơn bác. Nhưng em đang muốn hỏi là cái đường hơi vào con rơ le em khoanh tròn màu đỏ có tác dụng gì ạ ?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bác Ngocsut xem có lộn không , chứ 2.6Mpa , tương đương 26kg/cm2 , chẳng có thiết bị khí nén nào làm việc ở áp suất đó , và với áp suất đó nó còn ghê hơn trái bom , từ trước giờ em thấy cái bình nó chịu được áp cao như bác viết nhưng máy làm việc chỉ là 6-8kg/cm2 mà thôi , trong ngưỡng này thì thiết bị khí nén hoạt động tốt .

hy vọng bác viết lộn và điều kiện làm việc không đúng , chứ có hôm em đem máy khí nén vào triển lãm , nó kiểm tra và chỉ chấp nhận máy làm việc dưới ngưỡng 8kg/cm2 theo đúng quy định , còn cao hơn 8kg/cm2 mà máy vẫn chạy nó không cho đem vào, anh em đùng có đeo bám theo ông ngocsut này nhá , có ngày ....ớn quá.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

26. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Bongmayquathem Xem bài viết

Name:	71p6TBAq9wL._SY355_.jpg 
Views:	87 
Size:	26.1 KB 
ID:	32870
    Mọi người cho em hỏi đường hơi vào rơ le này có tác dụng j ạ. Cái rơ le trên máy em bị hư giờ em muốn thay cái khác. Mà cái em mua lại không có đường vào này, thành ra giờ thay rơ le mới vào thì cái dây này thừa ra...
    --- Cái đó để xả hơi từ pittong ra tới van 1 chiều , van 1 chiều ngăn cách giữa bình chứa với cái pittong này, để trong buồng pittong ko có áp suất khi đó máy chạy lại thì nó sẽ nhẹ máy hơn (lúc khởi động motor). Một số máy nó dùng van điện thay cho cái van cơ này.

28. Có 2 thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    bác Ngocsut xem có lộn không , chứ 2.6Mpa , tương đương 26kg/cm2 , chẳng có thiết bị khí nén nào làm việc ở áp suất đó , và với áp suất đó nó còn ghê hơn trái bom , từ trước giờ em thấy cái bình nó chịu được áp cao như bác viết nhưng máy làm việc chỉ là 6-8kg/cm2 mà thôi , trong ngưỡng này thì thiết bị khí nén hoạt động tốt .

hy vọng bác viết lộn và điều kiện làm việc không đúng , chứ có hôm em đem máy khí nén vào triển lãm , nó kiểm tra và chỉ chấp nhận máy làm việc dưới ngưỡng 8kg/cm2 theo đúng quy định , còn cao hơn 8kg/cm2 mà máy vẫn chạy nó không cho đem vào, anh em đùng có đeo bám theo ông ngocsut này nhá , có ngày ....ớn quá.
    Dạ chắc em nghĩ bác ấy đang nói đến khả năng tích áp của bình chứa, chứ áp làm việc của thiết bị ít có cái nào cao như thế. E thấy bên thichlamoc.com có review mấy con nén khí nội địa nhật tích đựoc áp lên đến 3.5Mpa. Kinh dị thật. Cái của e đồ cũ, áp 1Mpa nhưng hiện tại e đang để 0.7Mpa. Chả dám cho lên nữa.....

Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết

--- Bữa xem mấy đại ca Việt Nam mình chế súng hơi, độ cái bình chứa khí bằng ống nước phi 34 dày 2mm , hàn đắp các kiểu xung quanh, mà nén tới 50kg/cm2, nhìn thấy mà ớn, ko biết nó nổ thì thế nào.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đường kính càng nhỏ thì chịu được áp lực càng lớn đấy Dương Hoàng.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

32. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 34
    Bài viết cuối: 23-10-2016, 03:02:28 PM
  2. Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 15-08-2016, 07:02:13 PM
  3. Nhờ cao thủ chỉ dẫn về Xy-lanh khí nén, thủy lực :D
    Bởi hung1706 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 71
    Bài viết cuối: 07-07-2016, 09:19:35 PM
  4. Nhờ mợi người giúp trục Z 50kg xi lanh khí nén
    Bởi 0979012168 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 05-07-2016, 12:49:10 PM
  5. cung cấp các sản phẩm khí nén, thủy lực, máy nén khí, sung phun sơn....
    Bởi tuyenfatech trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 23-04-2015, 04:07:13 PM