1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 254

Chủ đề: CKD product's - Dự án dần xây -> làm thùng loa toàn dải & amp.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi GOHOME Xem bài viết
    Cái nồi này làm ở đây hay nhập vậy bác GOHOME, linh kiện có dễ mua ko, tại thỉnh thoảng cũng có vài khứa bảo ráp dùm mà chả biết giá cả linh kiện thé nào mà lãnh, hay bác cho giá sơ bộ đi! td như tụ 450v, đèn 12AU7, đèn 6L6 ......

Chơi mấy cái đèn này thì phải có hội, chơi 1 mình chán chết. Nay qua nhà thằng này uống trà ngồi nghe, mốt đến thằng nọ, bữa nào không có ai đến thì nó trùm mền dàn máy nhảy đi nhậu mịa

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    À à, mục tiêu của nguồn này là tạo áp 260vdc? Như vậy đầu vào mình dùng 220V nắn thành 300vdc đầu vào là ổn, khỏi cần biến thế 220v lên 280vac?
    ** hehe, chưa chơi áp quá 80V bao giờ **
    Phải dùng biến thế cách li bác à, bác chơi trực tiếp thế nó giựt bác khô mỡ lung á, khi đó bác không còn là gà mỡ mà là ... gà đen

3. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi secondhand Xem bài viết
    Cái nồi này làm ở đây hay nhập vậy bác GOHOME, linh kiện có dễ mua ko, tại thỉnh thoảng cũng có vài khứa bảo ráp dùm mà chả biết giá cả linh kiện thé nào mà lãnh, hay bác cho giá sơ bộ đi! td như tụ 450v, đèn 12AU7, đèn 6L6 ......

Chơi mấy cái đèn này thì phải có hội, chơi 1 mình chán chết. Nay qua nhà thằng này uống trà ngồi nghe, mốt đến thằng nọ, bữa nào không có ai đến thì nó trùm mền dàn máy nhảy đi nhậu mịa
    Cái nồi có bán ở nhật tảo đó, anh qua vnav bên đó mấy cái shop bán đủ đồ hết.

5. Thành viên đã cám ơn GOHOME cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Lão Gà mấy cái căn bản chịu khó xíu đi.
    Vỗ ngực kêu làm driver tá lả mà mạch nguồn ổn áp hỏi tùm lum.

Chơi trực tiếp đi lão, ra loa có cách ly cái tụ, nó cho xoai chiều qua thôi, dc nó không có qua đâu. Cùng lắm chụp bậy nó dãnh giò thôi à.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, CKd đẹp giại, nhớ làm cho tau cái nguồn 260v 100mA, nhớ cách ly nhé!!! Kakaka....
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 25-02-2017 lúc 08:47:48 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    À, các cụ ơi.
    Sao amp phải chơi nguồn biến thế mà không chơi nguồn xung nhỉ? Hôm rồi ở CT có buổi chia sẻ về amp class A. Em có tham gia. Các bạn có hỏi câu hỏi trên mà không có câu trả lời thuyết phục.

Em nghĩ về công suất nguồn xung khoẻ hơn.
    Nhiễu cao tần thì nguồn xung bèo bèo nó cũng hơn 40kHz, mà nếu tích cực lọc thì cũng triệt được cái nhiễu này.
    Mấy cái soundcard xịn trong máy tính, nó cũng dùng nguồn xung đó thôi. Mấy amp xịn, của một số thương hiệu em cũng thấy nó dùng nguồn xung, chẵng những vậy còn thấy nó chơi class D hay T nữa ấy chứ. Mà giá thì cũng trời ơi lắm ạ.

Cụ nào cho em biết lý do với ại. Ngoài yếu tố truyền thống ra thì còn lý do nào khác để giới chơi không dùng switching power?

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hehe, CKd đẹp giại, nhớ làm cho tau cái nguồn 260v 100mA, nhớ cách ly nhé!!! Kakaka....
    CKD biết gì về điện mà làm giùm ạ. Step by step cứ lụm sơ đồ rồi làm thôi.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    À, các cụ ơi.
    Sao amp phải chơi nguồn biến thế mà không chơi nguồn xung nhỉ? Hôm rồi ở CT có buổi chia sẻ về amp class A. Em có tham gia. Các bạn có hỏi câu hỏi trên mà không có câu trả lời thuyết phục.

Nhiễu cao tần thì nguồn xung bèo bèo nó cũng hơn 40kHz, mà nếu tích cực lọc thì cũng triệt được cái nhiễu này.
    Mấy cái soundcard xịn trong máy tính, nó cũng dùng nguồn xung đó thôi. Mấy amp xịn, của một số thương hiệu em cũng thấy nó dùng nguồn xung, chẵng những vậy còn thấy nó chơi class D hay T nữa ấy chứ. Mà giá thì cũng trời ơi lắm ạ.

Cụ nào cho em biết lý do với ại. Ngoài yếu tố truyền thống ra thì còn lý do nào khác để giới chơi không dùng switching power?
    Có thấy mấy hãng làm amplifier đèn chơi nguồn xung đâu , nó chân không mà đỏng đảnh khó chịu lắm , 2+2=4 đi .

@Đỏ con mắt mới kiếm lại được mấy pcb
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_5535.JPG 
Views:	57 
Size:	96.1 KB 
ID:	32773
    , step nhiều hơn rồi !

11. Có 2 thành viên đã cám ơn GOHOME cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    mấy cái biến tần không sợ lại lo 260vdc/100mA ! 220vac nhà lảo bao nhiêu A vậy ?

Thợ bậc 7 huanpt's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - Sài Gòn
    Cám ơn
    277
    Được cám ơn 319 lần
           ở 205 bài viết
    À, các cụ ơi.

1 từ duy nhất: Nhiễu
    Nguồn xung không sạch, trong DIY về audio, đau khổ nhất nhì là làm nguồn linear. Em thì dau nhiều quá, bực quá chơi luôn ắc quy cho CD, DAC, Chipamp.
    Còn đèn đóm thì cao áp, em chịu đau khổ với nó thôi.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    mấy cái biến tần không sợ lại lo 260vdc/100mA ! 220vac nhà lảo bao nhiêu A vậy ?
    Hehe, biến tần 48V, 1000Hz thì sợ gì pa, rờ hoài mà chưa chết... 220v thì chết...

220VAC gia dụng thì ổ cắm 15-20A?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 25-02-2017 lúc 09:42:49 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi huanpt Xem bài viết
    1 từ duy nhất: Nhiễu
    Nguồn xung không sạch, trong DIY về audio, đau khổ nhất nhì là làm nguồn linear. Em thì dau nhiều quá, bực quá chơi luôn ắc quy cho CD, DAC, Chipamp.
    Còn đèn đóm thì cao áp, em chịu đau khổ với nó thôi.
    E thấy cũng không phải noise cụ ạ.
    E xài mấy cái nguồn y tế xịn, ripple rất nhỏ (so với các ic nguồn tuyến tính super low noise cho pre hoặc dac vẫn không thể bì được, nhưng so với các ổn áp tuyến tính cho pow thì đảm bảo ăn đứt, đo nhiễu ngõ ra cực ổn), nhưng nghe nó vẫn thiếu thiếu, khô và hơi sắc. Mấy cụ audio hay gọi là thiếu nhạc tính.

Nội chuyện nắn nguồn bằng mấy con diode khác nhau nó cũng khác nhau khá rõ (diode thường, fast, ultra fast, soft recover, schotky, sic schotky...)

Nhiều khi sạch quá lại không hay, mấy cụ lại khoái hài chẵn, topo mạch không hồi tiếp nghe cho nó bay...e gặp mấy cụ ấy có khi mấy cụ 8 cả ngày, còn e thì há hốc mồm chảy nước dãi suốt buổi, hic.

Thanks.

16. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    À, các cụ ơi.

Về nguyên lý thì nguồn nào cũng được, miễn mình xử lý kỹ là ok, còn vì sao phải lựa chọn kiểu nguồn thì tùy mục đích và triết lý nghe nhạc của người làm ra chiếc tubeamp đó: làm thương mại, DIY hay làm để thi thố..., nói tóm lại là nhức đầu lắm

Còn riêng mình (DIY) thì đã tube là tube từ đầu đền cuối, mạch càng đơn giản và càng ít linh kiện càng tốt, nếu có khả năng nữa thì nên tinh giản tối đa linh kiện bởi biến thế

Thanks

18. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đồng ý ới quan điểm của cụ Gacon & Diyodira.
    Việc mọi người chỉ thích dùng biến thế vì nó VINTAGE hay GU NGHE NHẠC thì em chẵng dám bàn. Vì thật sự không biết gì, chưa trải nghiệm.

Nhưng cái khó là sâu xa về kỹ thuật thì nó thế nào mới là cái em quan tâm. Tiếp xúc nhiều với tụi SV có nhiều cái chán lắm, nhưng cũng có nhiều cái thú vị. Có những câu hỏi tưởng chừng như dể mà để phân tích thì khó. Giống như câu hỏi tại sao là nguồn biến thế vậy. Vì:
    - Nguồn xung xịn.. em thấy rất ổn định, đáp ứng tốt, lọc nhiễu cũng tốt.
    - Hiệu xuất lại rất cao.

Nhưng sao không dùng? Em có lý giải nguyên nhân thế này: Nhiễu không phải trên nguồn mà là trong môi trường, nguồn xung gây nhiễu tĩnh điện hơi cao. Và nhiễu tĩnh điện thì triệt tiêu hơi khó nếu không được ground tốt. Không biết đây có phải là lý do hay không?

Thôi, VINTAGE thì VINTAGE!
    Em sẽ thử qua khi có điều kiện. Có mua vài con IC TDA7294 class AB, để hàng về, rồi thử với nguồn xung & nguồn biến thế, linh kiện lõm trước rồi mua linh kiện xin thay vào xem thế nào đã . Thấy có một số cụ chạy class A Amp Camp Amp (ACA) dùng nguồn laptop để chiến (19V 4A). Nếu đua đòi thì chắc em sẽ thử với ACA, thấy rất ít linh kiện nên có thể gọi là tiết kiệm.

Mấy con amp hiend dùng cái gì thì em chưa rỏ lắm. Nhưng thấy nhiều cụ chơi class AB cũng hay phết, hiệu suất cao, mát hơn cA. Em bắt đầu từ đây đã.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    He he bác phải chọn hướng đi cho rõ nhé, thôi thì cứ thẳng tiến bán dẫn đi, tube từ từ tính sau chứ tẩu đấy Cụ KuDai.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Khi lấy amplifiier về ckd thử đốt tìm đèn bằng vôn AC sẽ biết ngay thôi mà, nghe bằng tai và máy đo là hai chuyện khác nhau .

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hì hì!
    Em muốn trải nghiệm với chi phí hợp lý ạ. Nến nếu có thể thì món nào chơi được cứ chơi (em thuộc nhóm thích đủ thứ). Tất nhiên mặt ngân sách phải được xác định trước cho mỗi món, vượt qua thì em làm lơ thôi.
    Hobby là chính ạ, mấy cái này em không mong thành người chuyện nghiệp, chỉ mong có chút kiến thức & kinh nghiệm để thể hiện sự toàn năng (chém ra gió ra bão) với mấy em nhỏ hơn thôi .
    Được anh em cùng tham gia, trao đổi sôi động như vầy là em đã vui lắm rồi, làm được gì đó, khoe với các bác, được khen được chê cũng khoái lắm ạ.

Chia sẻ livetream của buổi off ở clb Arduino CT, nói về amp.
    https://www.facebook.com/arduinocoff...8783226906886/

* Thiết bị hổ trợ trình chiếu có projector & BigNote (do em cung cấp)

Thanks!

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Có một sự mặc định rằng : tích số của dải tần ( cao và thấp ) bằng 400000 thì amplifiier đó nghe " hay nhất " vd 20hz * 20khz, ngày trước băng tần điện thoại bên Mỹ rộng hơn bây giờ nhưng điện báo viên nghe không đã bằng bây giờ tuy dải thông hẹp hơn nhưng gần với tích số 400000 hơn. .

24. Thành viên đã cám ơn GOHOME cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Có một sự mặc định rằng : tích số của dải tần ( cao và thấp ) bằng 400000 thì amplifiier đó nghe " hay nhất " vd 20hz * 20khz, ngày trước băng tần điện thoại bên Mỹ rộng hơn bây giờ nhưng điện báo viên nghe không đã bằng bây giờ tuy dải thông hẹp hơn nhưng gần với tích số 400000 hơn. .
    Thông tin này hơi trừu tượng bác nhỉ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Thông tin này hơi trừu tượng bác nhỉ?
    Bảng dãi tần điện báo của Mỹ có trên mạng đó, cái này là hài chẳn mà. Nếu có một đoạn âm nhạc gồm nhiều tần số đưa vô cái loa của CKD thì nó rung cái nào trước?

Trang 5 của 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. dự án dần xây
    Bởi nhatson trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 1071
    Bài viết cuối: 20-11-2020, 08:35:23 AM
  2. dần xây 2015, H frame epoxy
    Bởi nhatson trong diễn đàn Kết cấu máy dạng H frame
    Trả lời: 298
    Bài viết cuối: 04-11-2019, 04:34:10 PM
  3. Dự án dần xây CNC mini của bongmayquathem Buôn Ma Thuột
    Bởi Bongmayquathem trong diễn đàn Máy phay CNC