1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 23

Chủ đề: vitme bị mòn

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

vitme bị mòn

con vitme nhà em có vài chỗ bị mòn .. có nên thay mới hay không ..hay vẫn còn xài đClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	16997016_750865075071551_1602003040_n.jpg 
Views:	2 
Size:	77.5 KB 
ID:	32978Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	17006058_750865071738218_755403301_n.jpg 
Views:	1 
Size:	49.2 KB 
ID:	32979ược vậy a,e

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi okay1122 Xem bài viết
    con vitme nhà em có vài chỗ bị mòn .. có nên thay mới hay không ..hay vẫn còn xài đClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	16997016_750865075071551_1602003040_n.jpg 
Views:	2 
Size:	77.5 KB 
ID:	32978Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	17006058_750865071738218_755403301_n.jpg 
Views:	1 
Size:	49.2 KB 
ID:	32979ược vậy a,e
    Bác tháo vít me ra quay tay và cảm nhận, khi đai ốc qua phần bị mòn tróc đó có thấy bị sượng không. Nếu không thấy hoặc hơi sượng tý mà chạy thực tế sai số chấp nhận trong phạm vi cho phép của sản phẩm thì cứ dùng đi.
    Máy em cũng có cây vít bị tróc như thế do nước tưới nguội chảy vào làm rỗ bề măt ren nhưng chạy vẫn chuẩn, thanh đó 6 đường hồi bi cơ, của bác chạy thực tế rồi tính, đừng có lo.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Bác tháo vít me ra quay tay và cảm nhận, khi đai ốc qua phần bị mòn tróc đó có thấy bị sượng không. Nếu không thấy hoặc hơi sượng tý mà chạy thực tế sai số chấp nhận trong phạm vi cho phép của sản phẩm thì cứ dùng đi.
    Máy em cũng có cây vít bị tróc như thế do nước tưới nguội chảy vào làm rỗ bề măt ren nhưng chạy vẫn chuẩn, thanh đó 6 đường hồi bi cơ, của bác chạy thực tế rồi tính, đừng có lo.
    cam on bác .vẫn đang chạy bình thuơng ạh .tại em trong quá trình chạy nó hỏng đai ốc làm tụt trục z nên em hỏi thử cần thay không thi em thay ah

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    cam on bác .vẫn đang chạy bình thuơng ạh .tại em trong quá trình chạy nó hỏng đai ốc làm tụt trục z nên em hỏi thử cần thay không thi em thay ah
    Hỏng đai ốc - thay thì thay luôn cả bộ vít cho rồi, thay đai ốc mà vít như vậy nó sẽ cũng nhanh hư lại thôi

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Hỏng đai ốc - thay thì thay luôn cả bộ vít cho rồi, thay đai ốc mà vít như vậy nó sẽ cũng nhanh hư lại thôi
    đai ốc nó chưa hư ..vẫn còn chạy bt tại thấy cái vítme nó bị xù một ít tại chưa có kinh nghiêm gi nhiều nên hỏi thử anh em nên thay hay vẫn còn dùng tốt ah

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    tại em chưa có kinh nghiệm nhiều nên hỏi anh em thử thôi ai .vitme mòn vai chỗ thế mình chạy nhiều nếu gặp sự cố gi thì có nguy hiểm gì nghiệm trọng không ạh ...

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Ví dụ đơn giản là anh chạy xe trên đường có cái ổ gà, nếu chạy quá nhanh thì bi sẽ bị va chạm, sốc nhiều -> trầy bi, mẻ bi-> hư cả đai ốc lẫn thanh ren.

Đường lán đẹp thì chạy nhanh hay chậm gì cũng ok. Chắc chắn là sắp tới sẽ có vấn đề, quan trọng là mình để ý lúc nào nó ko còn sử dụng dc nữa thì thay để tránh nó cứng ngắt quá tải motor.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mấy ông chém tà le ... theo em là xài tiếp đến khi nào có vần đề thôi .

tại sao xài tiếp được vì đai ốc và visme nó tiếp xúc qua bi , mà tới 3 vòng bi lận , do đó 1 đoạn nhỏ bị rổ nhưng vẫn còn hơn 2 vòng tiếp xúc bình thường nên nó vẫn quay mượt và không có vấn đề chi cả bi vẫn lướt qua chổ rổ bình thường chỉ trừ khi cây visme nó bì xùi mào gà nổi lên thì mới kẹt chứ , còn cái này nó lõm mà, em thì cho nó cày tiếp đến lúc tắt hơi thì thôi , cứ an tâm đi bác chủ.

cái ví dụ ông romeo là không đúng trong trường hơp này , bánh xe tiếp xúc đường chỉ 1 chổ bé xíu nên tới ổ gà thì nó tiếp xúc trọn vẹn nên nó xóc , chứ visme và bi 3 vòng tiếp xúc thì lúc này bánh xe kiểu bánh xích , nên ổ gà lướt qua nhẹ nhàng thôi , không xóc đâu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Theo em thấy profile cây vitme này chắc là hàng Hiwin hay TBI ma-dê in Chị Na quá. Nó đến tuổi rồi đó bác chủ, thay mới cho lành, để xài ráng nó nát ra từ từ cũng vậy ah )))
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    mấy ông chém tà le ... theo em là xài tiếp đến khi nào có vần đề thôi .

tại sao xài tiếp được vì đai ốc và visme nó tiếp xúc qua bi , mà tới 3 vòng bi lận , do đó 1 đoạn nhỏ bị rổ nhưng vẫn còn hơn 2 vòng tiếp xúc bình thường nên nó vẫn quay mượt và không có vấn đề chi cả bi vẫn lướt qua chổ rổ bình thường chỉ trừ khi cây visme nó bì xùi mào gà nổi lên thì mới kẹt chứ , còn cái này nó lõm mà, em thì cho nó cày tiếp đến lúc tắt hơi thì thôi , cứ an tâm đi bác chủ.

cái ví dụ ông romeo là không đúng trong trường hơp này , bánh xe tiếp xúc đường chỉ 1 chổ bé xíu nên tới ổ gà thì nó tiếp xúc trọn vẹn nên nó xóc , chứ visme và bi 3 vòng tiếp xúc thì lúc này bánh xe kiểu bánh xích , nên ổ gà lướt qua nhẹ nhàng thôi , không xóc đâu.
    cam ơn anh ạh.tiện thể anh cho em hỏi là có bôi mỡ vào không ah ,trước giời em toàn bội dầu nhớp xe máy ạh

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    trên đai ốc có 1 lổ ren hay cái núm mỡ để bơm mỡ bò vào , do đai ốc quay chưa đến 3000rpm nên mỡ không phức tạp lắm , mua mỡ tra vào vòng bi loại thường là ok .
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    trên đai ốc có 1 lổ ren hay cái núm mỡ để bơm mỡ bò vào , do đai ốc quay chưa đến 3000rpm nên mỡ không phức tạp lắm , mua mỡ tra vào vòng bi loại thường là ok .
    bôi dâu nhớt xe máy lên thanh vít me vẫn dc chứ anh hay ko có tác dung gi

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 11 lần
           ở 4 bài viết
    Cái vít me bị mòn như vậy thì khả năng cao là mấy viên bi trong đai ốc cũng sần rồi, anh tháo ra kiểm tra, nếu bi cũng bị mòn thì nên thay bi.
    Cái này trước em cũng có vài cây bị kiểu như của bác, kiểm tra bi thì bi cũng bị mòn mặc dù di chuyển vẫn trơn tru sau quyết thay bi và tận dụng lại.
    Bi nếu là loại 3.15mm thì lên lấy trong mấy cái guid của hiwin kích thước sẽ chuẩn, còn mua bi ngoài chợ về lắp thì nó không chạy được đâu.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bôi dầu nhớt xe máy còn tốt hơn mỡ bò nhưng đòi hỏi thường xuyên bôi , bơm vào trong luôn là ngon hơn hết , bôi bên ngoài thì phần lớn seal chắn bụi của visme gạt ra hết , chỉ 1 lượng ít vào trong . Anh bơm mỡ bò cho visme xài cả 2 năm nay heheh , lười chưa thèm bơm lại , theo anh biết thì 3 tháng hay 6 tháng bơm 1 phát cho nó ngon .

nếu phay gỗ thì phải chú ý nhiều , vì bụi gỗ hút dầu nhớt rất ghê nên phải bơm hàng ngày , còn dùng mỡ bò là nguy hiểm hơn , bụi gỗ với mỡ bò nó vón cục lại , nó mà lèn vào trong là làm kẹt đường hồi bi sẽ làm vỡ miếng nhựa hồi bi là xong luôn .
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    bôi dâu nhớt xe máy lên thanh vít me vẫn dc chứ anh hay ko có tác dung gi
    Chắc lâu nay bác toàn bôi nhớt lên vít me rồi chạy nên nó mới rỗ như vậy phải không? cái phớt chắn bụi 2 đầu vít nó gạt hết dầu mỡ đi không vào bên trong được nên đai ốc chạy khô dầu, tải nặng gia tốc lớn đảm bảo bi của bác cẳn nhau, cắn lung tung méo hết. không chỉ vít me bị rỗ tróc đâu mà cả bề mặt đai ốc cũng vậy. Tốt nhất bác sắm cây vít mới, lắp thêm vú mỡ và mua thêm cái bơm mỡ lâu lâu bơm cho nó phát vào đai ốc. Đừng bôi bên ngoài vào vít me chỉ tổ dính thêm bụi thôi!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    máy em chạy đá chứ ko phải gỗ ạh ..bơm mỡ mua đâu vậy có hình mẫu cho em xin với máy bác

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    máy em chạy đá chứ ko phải gỗ ạh ..bơm mỡ mua đâu vậy có hình mẫu cho em xin với máy bác
    Quan trọng là bác ở đâu? Hn thì chợ giời thẳng tiến, mua thêm dây nối với cái đầu vú mỡ để nối dài ra lắp cho những chỗ không đưa bơm vào được. hình thì bác tự kiếm đi. giá cũng rẻ thôi. Bên em mua mấy cái bơm gối đỡ máy bóng cơ tầm 150 hay 200k gì đấy

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Quan trọng là bác ở đâu? Hn thì chợ giời thẳng tiến, mua thêm dây nối với cái đầu vú mỡ để nối dài ra lắp cho những chỗ không đưa bơm vào được. hình thì bác tự kiếm đi. giá cũng rẻ thôi. Bên em mua mấy cái bơm gối đỡ máy bóng cơ tầm 150 hay 200k gì đấy
    em o da nang chắc lại không ai bán

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    em o da nang chắc lại không ai bán
    Ai nói Đà Nẵng không ai bán mấy thứ này. Đến tiệm Như (hi, không để ý lắm):đi từ phía đường Ngyễn Trãi vào Tăng Bạt Hổ cách đầu đường khoảng 3 cái cửa hàng - phía bên tay phải ấy, ở đó đầy đủ điện nước, nhớ đem them nhiều nhiều tiền để mua. Có cả đủ loại vú, vú lớn vú nhỏ vú thẳng vú sệ vú cong luôn, nhưng theo chuẩn chợ (thông dụng).Bác đòi mấy thứ kiểu Nhật Mỹ là bó tay
    Xung quanh khu vực đó bán nhiều thứ để mua lắm

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    6
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Ai nói Đà Nẵng không ai bán mấy thứ này. Đến tiệm Như (hi, không để ý lắm):đi từ phía đường Ngyễn Trãi vào Tăng Bạt Hổ cách đầu đường khoảng 3 cái cửa hàng - phía bên tay phải ấy, ở đó đầy đủ điện nước, nhớ đem them nhiều nhiều tiền để mua. Có cả đủ loại vú, vú lớn vú nhỏ vú thẳng vú sệ vú cong luôn, nhưng theo chuẩn chợ (thông dụng).Bác đòi mấy thứ kiểu Nhật Mỹ là bó tay
    Xung quanh khu vực đó bán nhiều thứ để mua lắm
    ôi bác ở hà nội sao biết cả chợ trời tăng bạch hổ đà nẵng luôn .chỗ đấy nhiêu bưa ra tìm con ốc lục giác nó hô 20k/1con đắng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. cho em hỏi tí về máy ăn mòn điện hóa để in logo trên bề mặt thép không các bác
    Bởi viet tran trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 21-05-2018, 12:02:18 PM
  2. bị hack à
    Bởi thucongmynghe79 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 26-09-2014, 07:11:55 PM